Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa ya VOA Express hewani, Ijumaa tarehe 21 mwezi wa pili mwaka 2020, hapa Washington DC, kuna hali ya kibaridi lakini mambo mazuri. Tumekuandalia vitu mbalimbali hapa kutoka studio nambari 15. Nakukaribisha. Jina langu ni Patrick Nduimana, lakini vile vile niko na mwenzangu hapa Naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja tunakukaribisha ndani ya matangazo haya ambayo tuna mengi tumekuandalia siku ya leo, ikiwa ya Ijumaa ni Februari 21 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Tutakuwa na ripoti kule, uh, nchini Tanzania kuhusiana na kile kinachoelezwa kwamba huenda ikawa ndio mwanzo mzuri na kilichokuwa kinasubiriwa kwa muda mrefu kuhusiana na shutma zilizokuwa zikimkabili aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani nchini humo, Kangi Lugola. Takukuru leo imezungumza nini nam? Vilevile tutaelekea huko Kigali, kuna mkutano kati ya rais Paul Kagame na Ueri Museveni kuhusu kumaliza tofauti au malumbano kati ya nchi zao mbili. Tutaungana mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karimera atatupa mengi zaidi. Tutakusomea swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nini maoni yako wewe msikilizaji, kuhusiana na swali hilo? Hali kadhalika leo Ijumaa, tutakuwa na kipengele cha jicho letu, utamsikia Rahabu Fredi wakati huo pale muda ukifika. Vilevile tutaangalia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Lakini katika laini ya simu hivi sasa tayari kuna mwandishi wetu uh, moja kwa moja Kigali, tunaye Silvanus Karem Kwenye laini ya sim. Silvanus Karemera, uh, Kagame na Museveni sijui bado wanakutana, na kama bado wanakutana uh, nini wameafikiana? Na, asante Patrick na asante mkamiti na asante msikilizaji wa VOA Express, moja kwa moja kutoka Kigali, ni kwamba kuanzia mia majira ya saa nne uh, saa nne na nusu hivi saa tano majira ya Kigali ambayo ni takriban saa sita hivi za Afrika Mashariki, viongozi hao wawili wa, pamoja na wenzao kutoka Angola pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walianza mkutano wa faragha uh, pale katika mpaka wa nchi mbili, eneo la Gatuna ama Katuna upande wa Uganda, ndivyo wanavyosema katika eneo ambalo halina mwenyewe, wanasema no man's land Uh, kwa hivyo kuanzia mida hiyo wamekuwa ndani kabisa, wamejifungia, wanazungumza mawili matatu kuhusu changamoto ambazo zimekuwa zikikumba nchi mbili, na mlivyonipigia simu sasa hivi tunavyozungumza, ndio walikuwa wamemaliza na kuwaruhusu waandishi wa habari kuweza kuuliza maswali, lakini kabla ya kuuliza maswali uh, walikuwa wameanza kusoma tangazo na hadi naingia hewani kuweza kuzungumza nani. uh, tangazo ambalo limetolewa katika kikao hicho lilikuwa linasema kwamba nchi uh, mbili zimekubaliana kabisa kusitisha uhasama wote kabisa, pamoja uh, na kwa ambao amba umekuwa ukihatarisha usalama wa nchi mbili, na serikali ya Uganda kupitia rais wake Yoweri Museveni uh, imekubali kwamba inakwenda kuyashughulikia matakwa yote ambayo Rwanda uh, ilikuwa ikishutumu. Niseme tu kwamba kwa faida ya msikilizaji, kwa sababu bado tangazo endelea kusomwa na nimetoka nje kidogo, siwezi kusikiliza yanayoendelea ni kwamba Rwanda imekuwa ikishutumu Uganda aa, kwa mambo kadhaa, lakini makubwa yalikuwa ni mawili. Ni kwamba Uganda ilikuwa inawasaidia ama inawahifadhi wapiganaji wa chini kwa chini wa kundi ambalo Rwanda inaitaja kama ni kundi la kigaidi la RNC inayoongozwa na Kayumba Nyamwasa aliyeko nchini Afrika Kusini, ambaye aliwahi kuwa mkuu wa um, jeshi la Rwanda aa, lakini vile vile uh, Rwanda pia inashutumu Uganda kwamba inawakamata na kuwafunga kiholela wakazi wake ama raia wake wanaovuka mpaka katika nchi ya Uganda na wengine kuuawa katika mazingira ya kufatanisha na kadhalika na kadhalika. Lakini kwa upande mwingine, Uganda ilikuwa ikishutumu Uganda kwamba uh, ilikuwa inawatuma majasusi wake kuweza kupeleleza kile kinachoendelea katika nchi hiyo. Kwa hivyo uh, uh, ndio mzozo kwa kweli. Na katika tangazo hili ambalo naendelea kusoma, hali inavyozungumza sasa hivi mubashara, ni kwamba uh, wanasema wa, wa, wa, wa, wa, kwamba nchi mbili zitajizuia, zita Uh, katika vitendo vyote ambavyo vitapelekea kuwepo na hisia kwamba nchi moja uh, inataka ku, ku, ku, ku, kuivuruga nyingine. Kwa hivyo Patrick, mpaka sasa hivi tunavyozungumza tunasubiria kitakachotoka kwenye vinywa vya viongozi hao, lakini kimsingi ni kwamba uh, tangazwe na viongozi hao wamemaliza kukutana wa kwao, na sasa hivi umma uh, unasubiria kuona kipi kimetokea katika katika mkutano wao ambao wa ulikuwa ni mkutano wa faragha wa kwa uh, takriban masaa matatu manne hivi yaliyopita kuna suala la mpaka huu mpaka huo huo wa Katuna au Gatuna ambao Rwanda iliufunga miezi kadhaa, na ikiwa ni wananchi wa Rwanda na wananchi wa Uganda waliomba kabisa, wakisisitiza mpaka huo ufunguliwe. Sijui hilo kuna suluhu lolote limepatikana. Hilo ndio watu tunasubiria kwa kweli, kwa sababu mpaka kama zimeanza hizi, bado viongozi hao wenyewe wako pale na tunasubiria kitakachotokea, lakini kubwa zaidi niseme tu kwamba uh, wananchi wa kawaida wakiona wanasubiri kwa hamu sana mpaka huo, uh, u -u urudie katika hali yake ya kawaida, kwa sababu Uganda imekuwa ikisema kwamba Rwanda imefunga, lakini kwa upande mwingine Rwanda imesema kwamba uh, mpaka huu umedorora, kwa sababu uh, imewashauri wananchi wake wasiende Uganda, kwa sababu wanapata matatizo wanavyoenda katika nchi hiyo. Na kwa hivyo hata juzi juzi hapa tu tunadhani, haijapita miezi mwezi mmoja, uh, uh Rais Kagame alisema kwamba waziwazi alisema kwamba Uh, Uganda kimsingi ndio imefunga mpaka huo kwa sababu wananchi uh, wananchi wanajaribu wana, wana, wana, wana, kwenda Uganda uh, wanapata matatizo. Kwa hivyo Rwanda haikuwa na nia haikuwa na haja, kumradhi haikuwa na haja isipokuwa kuambia wananchi wake kwamba wasiende Uganda kwa sababu wakienda Uganda, Rwanda haina haina uwezo wa kuweza kwa kuingia ama kuendelea usalama wa watu kule Uganda. Kwa hivyo sasa hivi tunaendelea kusubiria tuone labda kama kama mpaka huo labda utafunguliwa, kwa ujumla kimsingi waendelee kufanya kazi kama hapo awali, kwa sababu mtano huu unaendelea kufanya katika eneo hilo na wanaradisi kwa kweli pati wamekuwa wakisema kwamba nchi mbili zimepoteza kwa kweli, kwa sababu uh, huu ni mpaka ambao ulikuwa unapisha bidhaa kubwa sana e, nyingi sana za kutoka Uganda kuja Rwanda kwenda Burundi kwenda mashariki mwa DRC Goma na Bukavu. Sasa kwa sababu mpaka mpaka wenyewe wafanye kazi, basi biashara hiyo imepotea, uh, kwa hivyo, kwa upande wa Uganda vi, viwanda na pamoja na wafanyaji biashara wakubwa wamepoteza, lakini kwa upande wa Rwanda vile vile wananchi wa mipakani, kwa mfano ambao walikuwa wanavuka mpaka kwenda Uganda kunua bidhaa ambazo ni za kimsingi, na wenyewe vile vile wamekuwa katika matatizo kama hayo. Kwa hivyo, ni swala ambalo wananchi wa kawaida wanasubiria kwamba e, waone kama kweli a mbayomekuemoabta Karemera, labda kwa kumalizia tu na, na ripoti hapa ya gazeti la huko Uganda Daily Monitor inasema kwamba Uganda imemnyang'anya eh, pasipoti Charlotte Mukankusi ambaye ni pasipoti, alikuwa na pasipoti ya Uganda, ambaye ni mwanachama wa afisa wa chama hiki cha upinzani cha RNC kinachoongozwa na Generali Nyamwasa. unaweza kuthibitisha habari hii? Naam ni kweli ni kweli kwa sababu hilo ni mojawapo wa ushahidi ambao Rwanda ilikuwa imetoa mwishoni mwaka uliopita kwamba huyu mama huyu mama kwa sababu kwanza tukumbuka kwamba huyu mama alikuwa aliwahi kuwa Uh, katibu mkuu uh, katibu mkuu katika ubalozi wa Rwanda kule India mapema wakati Kaimba Nyamwasa akiwa ni balozi katika nchi ya India ambaye sasa hivi tunamzungumzia akiwa Afrika Kusini ambaye ni kiongozi wa kundi la ANC lakini vile vile huyu mama aliwahi kuwa katibu mkuu katika wizara ya kazi na na, na na na ya kazi na utumishi hapa Rwanda miaka iliyopita na baadaye ndio sasa ndio nje. Sasa huyu ndiye amekuwa akienda Kampala kuweza kuunganisha mambo na kuweza kuhakikisha kwamba ili kundi linafanya kazi na mm -hmm. amekuwa akitembelea pasipoti ya, ya, Uganda shukri, na yeah, imekwisha tangazwa tumeshaiona yeah kwenye vyombo vya habari akiwa na pasipoti mbili, moja ikiwa ni kule wakati ule akiwa hapa Rwanda, akiwa ni mnyarwanda Rwanda, lakini nyingine ikiwa ni ya Uganda kama mganda kama. Kwa hivyo Shuk, Uganda imekubali kwamba imeama ime, ime, ime imechukua ime, ime, ime hiyo pasipoti na imemnyang'anya kwa swala ni sana katika magazeti Karemera. Ni kushukuru sana kwa taarifa yako hiyo. Uh, tutajua mengi zaidi uh, muda ujao kuhusu mambo mengine ambayo wameafikiana viongozi hao wawili. Moja kwa moja na tuelekea huko Tanzania. Ha, so, katika laini, simu yari tunaye dina chahali kutoka jijini Dar es Salaam. Dina, wa Tanzania kwa wiki kadhaa wamekuwa wakisubiri kujua nini kinachoendelea baada ya aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani nchini humo Kangi Lugola kutumbuliwa na Rais John Pombe Magufuli, lakini hii leo kuna taarifa kwamba ile taasisi ya kuzuia na kupambana rushwa nchini Tanzania, TAKUKURU, imetoa taarifa kuhusiana na zile shutuma alizokuwa amezifanya aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola. Hebu tujuze kuanzia hapo. Naam, Kamiti, kama ulivyosema, tuhuma hizi zilizibuliwa mara ya kwanza Januari ishirini na tatu mwaka huu ambapo Raisi uh, John Magufuli alikuwa akizindua nyumba za magereza hapo Ukonga, akatuhumu kwamba wizara uh, ya mambo ya ndani katika kupitia jeshi la zimamoto iliingia mkataba na kampuni ya Home Solutions ya kunua vifaa vya zimamoto, mkataba huo wa wa kitapeli. Kwa hiyo hiyo kazi ikakabidhiwa kwa TAKUKURU ambao kwa wakati uh, tofauti waliwahoji, kazi ugola alihojiwa, kami kamishna wa zimamoto ta ya Ndengenye na kuwahodi wafanyakazi wengine wa, wa, wa, wa takukuru na serikali. Kwa hiyo leo mkurugenzi kaimu mkurugenzi mkuu wa takukuru ametoa taarifa, kaimu mkurugenzi wa John Ndungo ametoa taarifa kwamba wameshafanya uchunguzi na kufanya ushahidi wa asilimia tisini na tisa nukta tisa na kwamba katika wa uchunguzi wao wameona kwamba A, tuhuma hizo zimeangukia katika a, tuhuma za uhujumu wa uchumi. Kwa hiyo katika tuhuma hizo, TAKUKURU haina mamlaka ya kupeleka mahakamani, kwa hiyo wanaenda kwa mkurugenzi wa mashtaka ambaye ndio atatoa kibali kwa hao kupelekwa mahakamani. Kwa hiyo wamesema ndani ya wiki moja kuanzia sasa watakuwa wamekamilisha kupeleka jalada kwa mkurugenzi wa mashtaka kwa ajili ya kuandaa mashtaka ya kupeleka mahakamani hao watuhumiwa ah, akiwemo Kange Ugola pamoja na Toga Samingene na watumishi wengine kumi na watano wa wizara ya mambo ya ndani. Hebu tusikie sauti ya John Mbungo akizungumza hii leo juu ya tuma ambayo ilijitokeza hivi karibuni na ambayo waandishi wa habari mmekuwa mkifuatilia mara kwa mara, mmekuwa mkituuliza maendeleo yake fikia wapi? Kwa nini hamtuambii, hamtujulishi hili na lile? Kwa hiyo haya niliyoeleza ndiyo iliyoyafanya tumeshakamilisha kwa asilimia 99 na ndani ya wiki moja tutakabidhi jalada la uchunguzi ofisi ya taifa ya mashtaka. Dina, uh, tunafahamu kwamba John uh, Mbungo ameeleza hicho yes, alichokuwa yes, akizungumza na waandishi wa habari yes. Lakini vilevile umetaja kwamba uh, Kangi Lugola, Tobias Andengenye yes, pamoja na wengine mm, kumi na watano, je, unaweza oh, ukatupatia baadhi ya hao kumi na tano ambao pengine wako katika nafasi za juu na umma haukuweza kufahamu kwa haraka wakati huo? nafasi za juu kwa mbao aliowataja leo ni Kangi Lugola ambaye alikuwa alikuwa waziri wa mambo ya ndani pamoja na aliyekuwa kamishna jenerali wa jeshi la zimamoto, lakini aliwatalia kuwa wengine ni watumishi wengine kumi na tano ambao kwa namna moja au mingine wanaonekana katika uchunguzi walihusika ama katika kutoa vielelezo vya uongo, labda kutoa ushauri wa uongo au kujihusisha katika namna moja au nyingine katika kutoa rushwa katika kufikia kusaini ku, ku mkataba na hiyo kampuni ya ya ya vifaa vya ya, ya, ya, ya, ya, ya zimamoto, lakini hakutaja majina ya hao wengine kumi na tano, lakini nadhani tutawajua tayari wakati jalada hilo likishafikishwa kwa mkurugenzi wa mashtaka ambaye yeye ndiye atakayetoa kibali cha hao watu kufikishwa katika mahakama. Na je, pengine alizungumza chochote wakati hawa wengine kumi na tano wamegundulika, bado wapo kazini au wamesimamishwa ili kupisha uchunguzi zaidi? Hana zungumza chochote lakini inavyofahamu kama unatuhumiwa na uko katika uchunguzi a, lazima utakuwa umesimama kazi. Kwa hiyo kama ambavyo Kangi Lugola alitumbuliwa pamoja na aliyekuwa kamishna jenerali alitumbuliwa, nadhani pia hao pia hawatakuwa kazini, kwa sababu nao wameshajumuishwa katika hizo tuhuma na wako tayari kupelekwa mahakamani. Kwa, kwa vyovyote vile watakuwa hawako mahakamani. Kama nilivyokuambia, haya mambo yote tutayajua, yatakuwa wazi wiki moja tu ijayo, ambapo jarada hili litakapokabiliwa kwa mkurugenzi wa mashtaka ambaye atatoa kibali. Shukran sana Dina Chahali na sasa msikilizaji kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Wairani leo wanapiga kura katika uchaguzi mkuu ambao wanatarajiwa kuwapatia ushindi wa conservative licha ya wapiga kura kutokuwa na hamu ya kushiriki kwenye zoezi hilo kufuatia kuporomoka kwa uchumi pamoja na kuondolewa kwenye orodha kwa maelfu ya wa wagombea wa msimamo wa wastani kutoka uchaguzi huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, uchaguzi huo wa bunge la 11 tangu mapinduzi islam ya Kiislamu ya mwaka 1979 unafanyika wakati mvutano unaendelea kati ya Marekani na Iran pamoja na kuangushwa kwa ndege ya Ukraine na wanajeshi wa Iran, mambo yaliyosababisha maandamano makubwa dhidi ya serikali. Wakati akiongoza shughuli ya upigaji kura mapema leo, kiongozi wa taifa hilo Ayatola Ali Khamenei amesihi watu wa Iran kushiriki zoezi hilo ili kulinda maslahi ya taifa. Watu wawili kutoka Australia waliopatikana kutokuwa na virusi vya korona, baada ya kubaki kwenye meli ya kitalii ya Diamond Princess kwenye bandari ya Yokohama huko Japan kwa wiki mbili sasa, wamepatikana kuwa na virusi hivyo baada ya kurejea kwao nyumbani Australia. Mkuu wa afya wa Australia Brendan Murphy amesema kuwa huenda watu wengine wakaonyesha dalili za kirusi hicho katika siku kadhaa zijazo. Tukio hilo sasa limeibua wasiwasi kuhusiana na mbinu ya karantini iliyochukuliwa na Japan. Hata hivyo, katibu wa baraza la mawaziri la Japan, Yoshihide Suga, ametetea uwezo wa taifa lake wa kudhibiti kirusi hicho. Waziri mkuu wa Lesoto, Thomas Thabani, hakufika mahakamani hi leo kwa kikao cha kufunguliwa mashtaka kuhusiana na mauaji ya kifo cha mkewe Lipolelo na wakuu wa polisi wanasema hawajui yalipo. Mke wake aliuliwa Juni mwaka 2017 nje ya nyumbani kwao mjini Maseru, siku mbili kabla ya kuchukua madaraka. Kijana wa Thabane anadai kwamba baba yake amekwenda Afrika Kusini kukutana na daktari wake. Mkewe wa sasa Maisai Tabane, ambaye tayari amefunguliwa mashtaka kuhusiana na mauaji ya Lipolelo, yuko nje kwa dhamana. Naibu mkuu wa polisi alitangaza jana kwamba waziri mkuu atafunguliwa mashtaka hi leo kuhusiana na mauaji hayo. Wote Thomas Tabane na mkewe Maisa, Maisai, Ma, Maisaya Tabane, waliowana miezi miwili baada ya kuuliwa kwa Lipolelo, wamekanusha kuhusika na mauaji hayo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema hata kama mdemokrat atachaguliwa kwenye uchaguzi wa rais wa Marekani mwezi Novemba, mpango wa amani wa Donald Trump wa mashariki ya kati utaendelea hata hivyo, Netanyahu ameongeza kusema kuwa kitu pekee kinachoweza kuhujumu mpango huo ni iwapo yeye mwenyewe atapoteza kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe mbili Machi. Netanyahu amesema kwamba ana wasiwasi na iwapo kiongozi wa upinzani Beni Gans na chama chake cha msimamo wa kadri cha White watakumbatia mpango huo iwapo atashinda na kuunda serikali. Matangazo haya ya VOA Express yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tunasikika vilevile vile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye masafu mafupi mita bendi 1922, vilevile kwenye ukurasa wetu wa Facebook www voa swahili com. Kamiti basi orodha ya mambo ambayo yanaendelea hivi wakabiju. Sasa sekunde chache tutasikiliza jicho letu. Unafahamu, uh, Patrick, katika maisha ya kila siku huwa kuna kuna maisha ya baba na mama na pia kuna maisha ya mtu kulelewa na mama mwingine mm -hmm. mlezi wanamwita mlezi. Uhum. Mama wa kufikia, lakini huwa kuna maswahibu ya hapa na pale yanatokea pale, uh, mtu unapoenda kulelewa na familia ya mzazi mwingine, ukamwita kama ni mama wa kambo au baba wa kambo. Kuna matatizo ya hapa na pale yanatokea yanajitokeza ya kabisa katika jamii zetu, hilo hutokea kila mara. Basi tusizungumze mengi sana, tumkaribishe mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, katika kipengele hiki cha jicho letu Nam, ni wakati wako wa kufahamu nini kilichomo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na kualika hapa na leo, nipo na binti ambaye anasema baadhi ya ndoto zake huenda zikazimwa na malezi anayoyapata kutoka kwa mama yake wa kambo. Kwa jina anaitwa Agripina Joseph. Naishi na baba na mama wa kambo, lakini ayo ya maisha yangu unayoyaishi nauyo mama wa kambo siyafurahii kwa sababu mamangu wakambo hanipendi. Nikitoka shule nakuta yeye ameshakula na wengine, anasema mimi ni mtu mzima nijipikie. Ukisema labda uende hata kwenye friji ukachukue mboga upike, unakuta friji imefungwa, yani hata ile uhuru wa kupika pale unakuwa haupo. Ile mama wakambo apendi kunisogeza mimi na ndugu zangu karibu. Wakati mwingine watoto wake wakikusogelea, anawaita hata kishule pia. Mimi inaniathiri sana wakati mwingine unakuja shuleni ukiwaza maisha ya kwenu, unajikuta unatoa machozi, unalia. Wakati mwingine unakuta baba anakutukana kwa sababu ya yule mama wa kambo. Unajiuliza, babangu mimi ananitukana, nikimbilie kwa nani, wakati yeye ndio baba yangu. Yule mama wa kambo anaanza kukutamkia maneno machafu mbele ya baba yako. Kwa mfano, aliwai kunitamkia neno mbele ya baba anamwambia baba kwamba huyu mwanao anatembea na wanaume wazima wanaokuzidi hata wewe umri. Kweli mimi naumia, maanake vitu vingine vyovyote hivyo mi sivifanyi, na hata pia nikisema nikimbilie kwa mama, nikawa vie nakimbilia matatizo zaidi, maake nae kule kaolewa na mme wake. Yaani pale nyumbani ule uhuru wa kufanya mambo yangu, labda hata niangalie TV, nichukue sabuni hata nifue, nichukue mboga hata nipike, nakuwa sina wakati mwingine hata salamu yangu tu yenyewe nashindwa na kuipokea, nikimsalimia, haitikii. Kwa kweli mama wa kambo wa namna hii, mi ningeomba tu mtupende, maanake nyie ni wanawake, mnazaa mwezi, mkajua leo na kesho kutwa, maanake na sisi ni watoto wanawake wenzenu. Kama mimi naangaika leo hii, nipo form three, naenda naenda form four. Kwa kweli mi naweza nikafaulu kwa maisha ya hivi? siwezi kwa hata ndoto zetu mnazizima wa mama wa kambo. Pole Agripina kwa yote hayo unayopitia, lakini kaza buti, endelea kusoma kwa bidii. Shukrani pia kwa kushiriki hapa kwenye jicho letu. Mimi sina la ziada, jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Labda tutumainie kwamba wito wa Agripina umefika kwa hawa mama ambao wana tabia hiyo ya kuwanyanyasa watoto kwa sababu wao ni mama wa kambo. Uh, mm -hmm. Ni jambo la kusikitisha lakini ndio hivyo tena yani. Sasa, Patrick, umemsikia Rahabu Fredi amemwambia Agripina kazabuti, ushauri aliyompa. Kama wewe ungepata fursa kukutana na Agripina akakueleza yale yanayomsibu katika maisha yake kila siku, ungemweleza nini na ingempa ushauri huo kazabuti. Kazabuti sababu maisha ni hivyo, hatujui na mara nyingi naweza kukutana huyu ambaye umemtesa, umemnyanyasa maisha yake yanakuwa mazuri alafu nyie mkiwa katika matatizo, ndio anakuja kuwasaidia, japokuwa kwamba memtesa. Mtoto ni mtoto tu basi, simtesi kwa sababu ahukum zao nini? Akija nyumbani kwako mchukue kama mtoto wako. Tunawakaribisha Sauti Sol na kibao Suzana <muchu> snakosa usingizi usikukutaminaduas al moyoni bado wewanisuzuaaonasante sana Saida Hamdun kwa kibao hicho safi kabisa. Suzana, mambo ya Furaha Dei. Mm, mchanganyiko wa zuki na rumba na kila kitu mambo safi kabisa na sauti zenyewe sauti so zime kama jina lake haya. <laughs> <laughs> Basi furaha dei ni burudani na sport na kila kiti, moja kwa moja tunakwenda pwani huko Mombasa. Josephat Kioko hasa bila shaka yupo katika laini ya simu Josephat. Uh, mji wa Mombasa Nikla, ni mji ambao unasifika kwa mengi, tukianzia mambo ya mahanjumati sitaki kuyataja sana lakini, pia katika masuala ya burudani pia tunaelezwa kuna mambo kemkem yanayoendelea katika, uh, mji huo uliopo pwani ya Mombasa. Tujiuze kile ambacho kinatarajiwa kutokea wikendi ya leo, kwanzia leo Ijumaa, Jumamosi na Jumapili. Tunaambiwa kuna wanamuziki wawili kutoka Mombasa Alibi na Masauti, watakuwa wapi usiku wa leo ama kesho, nini wanatarajiwa kufanya? Alibi na Masauti wote ni wenyeji wa eneo la pwani ya Kenya na jumamosi kesho watakuwa katika mji mdogo uitoa Mtwapa ni mji ambao unasemekana usiku ni mchana mchana ni usiku watakuwa wanazindua video mpya ya wanaita genye genye wakiwa wameshirikiana wawili kwa hivyo wamealika wapenzi wao kushuhudia mziki huo Alibi anajulikana sana kubadilisha nyimbo za kitamaduni na kuweka mitindo ya kisasa Uh, tukio hayo ni ya, ni ya Mombasa sasa katika pwani yake katika eneo eh, la Nairobi eh, Alliance Francaise watakuwa wanamkaribisha mwanamziki mwenye asili ya Mali, lakini ni mswizi kwa jina la Tais Biara. Yeye anachapa mziki wa Afro Soul na atakuwa anatumbuiza mashabiki wake pale na hata watu wamealikwa kuingia bila malipo yeye, eh, Diara ametoka juzi tu Zanzibar ambako alikuwa amealikwa wa kutumbuiza watu katika Sauti za Busara na Nairobi wamejitokeza kwa wingi sana kuja kuona miziki yake. Hayo ndio upande wa burudani. Kisha katika spoti, kesho ni siku kubwa sana kwa wanariadha wa Kenya kesho na Jumapili, maanake ni mkondo wa kwanza kabisa msimu mpya wa riadha hapa Kenya. Watakuwa wanashiriki mashindano wanajulikana kama eh, Athletics Kenya weekend meeting. Hili, kupata nafasi ya kuanza kufuzu mapema kwa Olimpiki. Wajua huu ni mwaka wa Olimpiki huko Tokyo, Japan. Na si hayo pekee yake, katika masumbwi mabondia zaidi ya kumi wa Kenya kwa sasa wako Dakar, Senegal, wakiongozwa na aliyeshiriki olimpiki miaka minne iliyopita Rayton Okwiri. Wanashiriki ndondi za ubingwa wa Afrika. Nadhani Watanzania pia wako na mabondia wengine kutoka nchi za Afrika, wanatafuta nafasi ya kushiriki olimpiki pia. Katika michezo ya ngumi wanapambana ubingwa wa afrika katika mji wa Dakar huko Senegal. Basi Kioko, uh, umezungumzia mengi, hebu nikurudishe nyuma kidogo tu, katika maswala ya burudani, umezungumza kutakuwa kuna uh, lile kundi zima uh, la sauti za busara festival ambazo walikwenda huko Zanzibar, watakuwa kesho jijini Nairobi. Je, umepata fursa, mwaliko wa kwenda huko Nairobi na kuwatazama? Mimi kweli sijapata <laughs> mwaliko huo, lakini nimewafahamisha kina Amos, wanapenda sana mambo haya. Nimemfahamisha kwamba eh, watakuwa hapo wakitumbuiza watu katika Lyon France. Eh, kina Tait Biara ako na bendi yake kubwa tu sana, wanapiga zile ngoma na wako wanacheza, wana Afro Soul ambayo ni muziki unawaingia sana sana na wafuasi wetu huko Afrika Mashariki. Kwa hivyo, so, wale watakaokosa Nairobi kesho wataishia kuchekwa Kioko. Najua Kifaransa kinakusumbua sana, hii imeandikwa Aliance Francaise, sio Aliance France. Shukrani sana Kioko kwa taarifa zako hizo <laughs> haya, basi, tuende kwenye swali tuliuliza jana, Mkamiti tuliuliza, serikali ya umoja wa taifa, makubaliano ya Mashar na Kir yatamaliza mgogoro wa Sudani Kusini? mengi yameelezwa kutoka kwa wasikilizaji wetu, na namsoma hapa Bernard Samike kutoka Nyamgongwa, Nyahwale, Geita nchini Tanzania. Anasema yeye anatazamia mgogoro utapungua tu na si kumalizika kabisa. Mapya Geledi Nimuka yanasema, anasema ni mkazi wa mji mdogo Mwamba wa huko Nzega, Tabora, Tanzania. Anasema kama tatizo litaisha litakuwa jambo jema sana. Florian Henrik Ngemela wa Bukoba anasema yeye uh, kwa upande wake kama wataaminiana viongozi hao katika maamuzi yao wanaweza kuondoa mgogoro huo uliogharimu na kupoteza maisha mengi sana ya watu. Fezi Felix anasema kikubwa wakubaliane tu. Ane Kiki kutoka Meru, Kenya anasema kwa upande wake, iwapo pande zote mbili zimekubaliana kusitisha uhasama, panawezekana kupatikana amani ya kudumu, kwani ni hawa wawili ndio wanaoleta hayo yote hivyo, na ndio hawa wawili watakaweza kumaliza hayo yote. Priskusi Anaili Sambaya kutoka Nzega, Tabora anasema sidhani kuwa kuna makubaliano, yao huwa wanayavunja na kuanza kutupiana lawama wengi wameonyesha kuwa na mtazamo chanya kwamba matumaini yatapatikana, mgogoro utaisha iwapo wawili hawa wanataka kweli kukamilisha au kumaliza tatizo hili lililojitokeza humo nchini mwao katika taifa hilo changa kabisa duniani. Msikilizaji, tunaona muda pia nao umetutupa mkono, hatuna mengi ya kukueleza. Tunakutakia wikendi njema tulivu na iliyo na furaha tele, popote pale unapotusikiliza kutoka studio namba 15, hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana.