Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari, jina langu Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa Ijumaa, Februari 21 mwaka nao wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 107.8 FM Mombasa, Kenya. Karibuni msikilizaji katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, tukimulika serikali za afrika ya mashariki na ya kati, hali ya usalama. Je, zinafanya juhudi za kutosha katika kuhudumisha usalama kwenye hayo maeneo? Na katika habari nyingine ni kwamba wananchi wa Togo wanajipanga kupiga kura kesho katika uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkubwa kwelikweli kweli. Basi hizo tu ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Wananchi wa Togo wanajipanga kupiga kura kesho katika uchaguzi muhimu wa rais ambao wachambuzi wanasema utakuwa na ushindani mkubwa kati ya Rais Faure na Sigbe anayegombania muhula wake wa nne unaopingwa na wananchi wengi na kiongozi wa muda mrefu wa upinzani Jean Pierre Fabre aliyewahi kuwa mwandishi habari anayegombea kwa mara yake ya tatu. Sasa kwa zaidi ya miaka hamsini, Togo imetawaliwa na familia moja ya rais wa kwanza aliyekuwa na Sigbe Eyadema, ambaye babake rais wa hivi sasa Faure. Uchaguzi huu unasemekana huenda ukafikisha kikomo utawala wa familia hiyo baada ya wananchi kuandamana kwa miezi kadhaa na kumlazimisha Rais Faure kubadili katiba na kuweka kikomo cha mihula miwili kwa kiongozi kubaki madarakani. Waziri Mkuu wa Lesotho Thomas Tambane hakufika mahakamani hivi leo kwa kikao cha kufunguliwa mashtaka dhidi yake kuhusiana na mauaji ya mkewe Lipolelo, na wakuu wa polisi wanasema hawajui alipo. Mke wake aliuawa Juni mwaka wa 2017 nje ya nyumba yao mjini Maseru, siku mbili kabla ya kuchukua madaraka. Kijana wa Thambane anadai kwamba baba yake amekwenda Afrika Kusini kukutana na daktari wake. Mkewe wa sasa Measia, ambaye tayari amefunguliwa mashtaka kuhusiana na mauaji ya Lipolelo, yuko nje kwa dhamana. Naibu mkuu wa polisi alitangaza jana kwamba waziri mkuu atafunguliwa mashtaka hii leo kuhusiana na mauaji hao wote Thomas Tambane na mkewe Maesaya waliowana miezi miwili baada ya kuuawa kwa lipo lelo, na wamekanusha kuhusika kwenye mauaji yake. Viongozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wanaonekana kushindwa kukubaliana juu ya bajeti mpya ya miaka saba ijayo baada ya kuondoka kwa Uingereza. Akizungumza na waandishi habari mapema leo asubuhi, baada ya kikao cha jana usiku mzima huko Brussels, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Denmark Mette Frederiksen anasema viongozi hawajafanikiwa kukubaliana namna ya kuziba upungufu wa dola bilioni 81, kutokana na kuondoka kwa Uingereza kwenye umoja huo. Marais wamegawika katika makundi matatu. Kuna kundi la nchi nne, yaani Austria, Uholanzi, Denmark na Sweden linataka kuongeza michango yao kutokana na Brexit na wataki mchango wao uzidi zaidi ya asilimia moja ya mapato jumla ya nchi, huku mataifa tajiri yakitaka kuwepo na nyongeza katika mchango, na kundi la tatu la mataifa maskini ya EU hayataki misaada wanaopata kupunguzwa. Viongozi hao wanakutana tena hii leo kujaribu kutanzua tofauti zao unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia watu wawili kutoka australia waliopatikana kutokuwa na virusi vya korona baada ya kubaki kwenye meli ya kitalii ya diamond princess kwenye ufuko wa japan kwa wiki mbili sasa wamepatikana kuwa na virusi hivyo baada ya kurejea kwao nyumbani australia mkuu wa afya wa australia bernard murphy amesema kuwa huenda watu wengine wakaonyesha dalili za kirusi hicho katika siku kadhaa zijazo. Wakati huo huo, taarifa zinasema kuwa watu sita wamepatikana na virusi hivyo kaskazini mwa jimbo la Lombardi nchini Italy hivi leo, ikiwa mara ya kwanza kwa virusi hivyo kutangazwa nchini humo. Kati ya watu hao sita, kuna aliyetembelea China, hakuna aliyetembelea China lakini kinachotokea kirusi hicho hata hivyo mtu wa kwanza kupatikana na virusi ni mwanaume wa miaka 38n anayesakamakana kutangamana na rafiki aliyotokea China hivi karibuni, kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters. Jamaa huyo aliyetokea China hajapatikana na virusi hivyo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema kuwa ulimwengu unahitajika kushambulia kirusi hicho, akisema kuwa ni adui mkubwa kwa wanadamu. Sasa hivi, idadi ya maambukizi mapya yaliyotangazwa leo nchini China imefikia 889 licha ya kusemekana kwamba idadi ya maambukizi inaendelea kushuka. Wakati huu, Korea Kusini imepiga marufuku maandamano na mikusanyiko ya kidini ikiwa hatua ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona ambayo yamekuwa yakienea nchini humo katika siku za karibuni. Watu wengine mia moja wameambukizwa virusi hivyo na kufikisha jumla ya maambukizi kuwa mia mbili na nne kufikia leo Ijumaa nchini humo. Ingawa maafisa wa afya wa taifa hilo wanadai kudhibiti hali, idadi ya maambukizi imeongezeka maradufu katika kipindi cha siku tatu mfululizo. Mengi ya maambukizi mapya yamehusishwa na kundi la kikristo mjini Daegu ambao ni wa nne kwa ukubwa wa Korea Kusini. Mea wa mji huu ameamuru wakazi wote kubaki nyumbani, huku biashara nyingi na mashule zikibaki kufungwa. Mjini Seol watu wanalazimishwa kuvaa maski za usoni kila wanapotumia usafiri wa umma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Iran leo imefanya uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kuongozwa na wa conservative licha ya wapiga kura kutokuwa na ari ya kushiriki zoezi hilo kufuatia kuporomoka kwa uchumi pamoja na kuondolewa kwenye orodha kwa maelfu ya wagombea wa uchaguzi huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, uchaguzi huo wa bunge 11 tangu mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 umekuja wakati taharuki zikiendelea kutanda kati ya Marekani na Iran, pamoja na kuangushwa kwa ndege ya Ukraine na wanajeshi wa Iran kulikopelekea maandamano makubwa dhidi ya serikali. Wakati akiongoza shughuli ya, ya upigaji kura mapema leo, kiongozi wa taifa hilo Ayatollah Ali Khamenei amesihi watu wa Iran kushiriki zoezi hilo ili kulinda maslahi ya taifa. Foleni ndefu za wapiga kura zimeshuhudiwa kwenye vituo vya kupigia kura kusini mwa Teheran ambako kuna uungaji mkono mkubwa wa kikonservative, huku watu wachache wakisemekana kujitokeza kwenye maeneo ya kitajiri kaskazini mwa mji huo wa Teheran. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema hata kama Mdemokrat atachaguliwa kwenye uchaguzi wa rais wa Marekani mwezi Novemba, mpango wa amani wa Donald Trump mashariki ya kati utaendelea. Hata hivyo, Netanyahu ameongeza kusema kuwa kitu pekee kinachoweza kuhujumu mpango huo ni iwapo yeye mwenyewe atashindwa kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe mbili Machi. Netanyahu amesema kwamba ana wasiwasi wasi wa iwapo kiongozi wa upinzani Benny Gantz na chama chake cha msimamo wa kadri cha White na Blue watakumbatia mpango huo iwapo atashinda na kuunda serikali. Mpango wa Trump unaopingwa na Wapalestina na nchi za Kiarabu unapendekeza kuundwa kwa taifa la Palestina litakaloacha sehemu kubwa ya ukingo wa magharibi mikononi mwa Israeli. Israeli na Marekani zilishirikiana kubuni mpango huo bila kuhusisha Palestina, ambayo ilisusia ikidai kuwa Marekani ingeegemea upande wa Israeli. Wagombea sita wa urais kutoka chama cha Demokratic hapa Marekani wametaja mpango huo kuwa wa bure iwapo Wapalestina hawatahusishwa kamwe. Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Jumaa, ni mjadala wetu wa live talk, mjadala wetu wetu wa uh, moja kwa moja kuzungumza nawe msikilizaji eh, kuhusiana na yale ambayo tunayachambua, tukiangalia kwa kina leo kuhusu swala la usalama katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati. na tunamulika basi, kama kuna juhudi za kutosha eh, kutoka kwenye serikali za nchi hizo kuweza kudumisha usalama ikizingatiwa kushuhudiwa kwa mashambulizi kadhaa hivi karibuni katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo, hali kadhalika kama mashambulizi ya kigaidi yanayotokea huko nchini Kenya. Na tutakumbuka msikilizaji kwamba miaka ishirini iliyopita wapiganaji wa jihadi walishambulia kwa pamoja balozi za Marekani nchini Tanzania na Kenya, na tangu kipindi hicho ugaidi umeendelea kutamba na kuonekana katika maeneo ya Afrika ya Mashariki. Vilevile wataalam wengi wanasema kwamba mashambulizi hayo Alikuwa mwanzo vita vya ugaidi kutokana na Marekani kujibu mashambulizi kwa eh, kuelekea kwenye nchi ambazo au mataifa yaliyoshukiwa kuhusika na maswala haya, lakini mengi medh medhihirika maeneo ya Congo, makundi mbalimbali mbali ya wanamgambo yakiendelea kutesa raia mashariki mwa nchi hiyo na kukosekana jibu, wengi wakionekana waraia wakata tamaa kuona kama vile serikali haifanyi vya kutosha, wakitoa kilio chao kila uchao na kupoteza maisha yao. Kundi la Shaabu nchini Kenya limekuwa likifanya mashambulizi na kwa mwiba mkali kutoka mashambulio ya maeneo mbalimbali mbali kama kule Westgate ambao likuwa na shambulio kubwa lilojeruhi na kuua watu sitini na saba. Hali kadhalika hivi sasa yakiendelea na mashambulizi ya kwenye mabasi kule maeneo ya kaskazini mwa Kenya. Kwa hiyo tunaangalia hapa, kwa ujumla, hali halisi ya mashambulizi imeonekana kwamba inaendelea, lakini basi kutaka kujua haya, tutaungana na wachambuzi E, wa masuala ya usalama kutoka maeneo ya Afrika ya Mashariki kuweza kuzungumzia suala hili, tunaye kwenye laini ya simu mtaalam na mchambuzi Bwana Cosmas Bahali kutoka taasisi ya amani na utatuzi wa mgogoro Afrika. e, yeye yupo kule nchini Tanzania, taasisi hii ni IPCS kadhalika kadhalika, tutaungana naye Mwenda Mbijiwe, e, kutoka kule mtaalamu wa usalama kutoka kule nchini Kenya, vilevile Meja Njike Kaiko Giam ambaye ni mwandishi wa habari za kijeshi kutoka Kivu Kaskazini na halikadhalika e, mhadhiri wa chuo cha diplomasia nchini Tanzania, Godwin Ngonde. Basi moja kwa moja kwa ndani ya simu ninaambiwa tuko naye Bwana Cosmas Bahali Kamau Bahali, karibu kwenye Live Talk ya Sauti America, kama wanisikiza tafadhali. E, karibu tueleze e, tunavyozungumza swala hili la usalama, na kama wewe unavyofahamu ukifuatilia katika taasisi ya kutatua migogoro na amani, vipi migogoro hii e, mpaka sasa inashuhudiwa ikiendelea? Pengine nini ambacho e, kinaonekana hapa katika migogoro hii ambayo amani bado inakuwa ni kizungumkuti? Ukiwauliza wananchi wa DRC, ukiangalia kaskazini mwa Kenya, wananchi bado wanalalamika kwamba hamani hawaioni, mashambulizi yanakuwepo kila wakati. Nini ambacho eh, kinakuwa ni tatizo kubwa hapa mpaka mashambulizi haya au visa hivi tunaendelea kuvisikia? Eh, asante sana eh, nashukuru kwa kunishirikisha kwenye kipindi hichi na nawasalimu eh, wale ambao tumeongana nao, lakini na pia nawasalimu pia wandugu wa wasikilizaji, ni kwamba kama nilivyosema ni, ni kwamba changamoto za amani na usalama katika nchi za Afrika Mashariki na Kati, e, zimeanza si leo, zimeanza e, e, siku nyingi e, kama unakumbuka e, miaka ya tisini tuweze kuzungumzia zaidi. Kumbuka baada ya e, vita ya baridi kuku, kuku, kuku, kupungua au kuisha, miaka ya tisini e, nchi nyingi za Afrika e, zilianza mifumo mbalimbali za utawala za hata za kisiasa vyama vingi na kadhalika. Uh, kumbuka wakati ule kulikuwa na changamoto za mashariki uh, uh, au magharibi kwamba baada ya urusi na tuseme Urusi kule kul kukosa nguvu na magharibi na, uh, kushika uh, madaraka zaidi ki, ki katika siasa za kimataifa kukawa na changamoto, hata Afrika kukawa na changamoto nyingi za kuona jinsi ya kwenda vyama vingi, na tukatokea mpaka mauaji ya kimbali miaka tisini na nne huko Rwanda kwa bahati mbaya, lakini mm -hmm. pia kumetokea vita mbalimbali mbali katika nchi hizi za hapo mengi. Kimsingi ni kwamba yapo matatizo ya kikabila ambayo yalisababisha, lakini pia kuna matatizo ambayo za kisiasa za kimataifa ambayo zimeendelea kusumbua katika katika katika mataifa haya. Kama ulivyoeleza mwanzoni kwamba utaweza kuona kwamba baada ya vita i baridi na kuanza miaka elfu mbili hii, baada ya mashambulizi ya ya kigaidi iliyofanyika Tanzania na Kenya miaka elfu moja mia tisa tisini na nane utaona kwamba Eh, sababu kubwa haikuwa hasa mataifa haya isipokuwa malengo ilikuwa ni kupambana na waliokuwa nadhani ya Marekani, kwa, kwa sababu walipiga wali balozi za Marekani. Kwa maana hiyo ni kwamba kulikuwa na mapambano za siasa za kimataifa eh, japokuwa zilifanyika Afrika Mashariki. Kwa hiyo hii watu wamedhani wamedani eh, matatizo haya ni kwamba yamesababishwa na mambo ya ndani ya kisiasa za kinchi za Kiafrika, lakini pia ni misukumo mikubwa za kimataifa na katika hii sekta ya ugaidi kwa mfano eh, ni watu ambao waliona baada ya vita baridi, vita baridi kupungua, basi kumekuwa na Marekani kuweza labda kutokufanya mambo haki, haki zaidi, na kwamba wengine wakiana kwamba wakidhani kwamba eh, Marekani inaweka kila mkono kila mahali eh, kuweka demokrasia yake na hiyo utandawazi na kadhalika. Kwa sasa watu wengi naona wameanza wakawa wanaweza kuona kwamba ni tatizo hilo. So, kutokea vikundi vya ugaidi mbalimbali nikushukuru sana bwana Cosmas Bahali, subiri hapa kwenye line ya simu vilevile vile tunaye mchambuzi e, na mhadhiri kutoka chuo cha diplomasia nchini Tanzania bwana Godwin Gonde. Karibu live talk ya sauti ya Amerika. Na kama unaofahamu, tunazungumzia swala hili la usalama na amezungumza hapa e, bwana Bahali kuhusiana na maswala ya malengo ya nchi zingine, mashambulizi yanakwenda nchi zingine kama tulivyoona mashambulizi ya Kenya na Tanzania. Sasa je, tukija kwenye swala hili kwamba je, pengine kutokana na haya e, kwa uchambuzi wako unafikiri kwamba nchi za Afrika Mashariki pengine zimekuwa eneo rahisi kutupiwa haya mashambulizi? Bwana Godwin ni karibu, unanipata? Haya, naona mhadhiri wetu bwana Godwin Gonde, simpati nanye simu. Unanipata nakupata, na nakupata, nakupata. Karibu sana na asante uh, eh. Kama swali langu umelisikia, endelea. Umelisikia, endelea. Eh, nimekusikia. Hawa uh, al Shababu ni watu ambao wanapatikana kwenye ukanda wetu, kwa hiyo nchi za Afrika Mashariki huhusishanishwa moja kwa moja na matukio yao, ni jambo la kawaida kwa sababu wanapatikana katika pwani ya Somalia. Sasa nchi za kiafrika zinafanya juhudi gani, na swala zima la usalama katika ukanda huu linakuwaje? Ni swala ambalo ugaidi sio swala, swala la nchi moja sio swala la kuiachia Somalia peke yake wala sio swala la kuiachia Kenya peke yake. Ni swala ambalo linahitaji coordination au uh, kusaidiana kati ya mataifa haya kwa kutumia jumuiya zetu lakini vilevile vile kutumia vyombo vyetu ambavyo vinaunganisha nchi moja na nchi nyingine. Sasa siwezi kusema kwamba uh, al shabab wanazitumia nchi za Afrika Mashariki kwa sababu ni dhaifu. Sidhani kama nchi zetu ni dhaifu, lakini kwa sababu ugaidi ni falsafa, ugaidi ni technik, lakini ugaidi ni ideolojia vile vile. Watu hawa wana malengo ya kuzitikisha serikali hizi za Afrika Mashariki pamoja na watu wake kwa malengo ambayo hawa makundi ya kigaidi yamekuwa wamejikita na serikali hizi ni juhudi za kuunganisha pamoja kuhakikisha kwamba wanapigana nazo na kuweza kuzipangua kwa pamoja asante sana nakushukuru sana eh, mhadhiri godwin gonde kutoka kule nchini tanzania lakini naambiwa hapa kweli kabisa. Mimi uh, Harrison Kamau hapa tunashirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Kabla ya kumwalika Mbijiwe kutoka kule nchini Kenya, kwanza kuna msikilizaji kwenye laini ya simu Josephat Ayora. Hebu karibu, karibu kwenye live talk, tueleze unapigia wapi na utoe mchango wako. Bila shaka ni Josephat Ayora kutoka Kenya. Naam, ni mtandara mmereda mzuri kabisa bila eh, shaka skuli wananchi katika nchi za Afrika Mashariki wengi wametaabika sana. Ni hivi machusi watoto wetu, madada zetu eh, mababa zetu wameshindwa kufanya kazi huko katika sehemu ya eh, northern park kwa so, sababu ya kusambuliwa kila mara. Mara nyingi tumeona hawa watu wanasambulia Wakenya Kenya wenye ama wananchi wenye hawana hatia, ndiko nataka so, kuuliza leo Mbona leo hii viongozi wa hii nchi ama nchi za Afrika hatuwezi kukutana tuweke vichwa vyetu pamoja ili tuweze kupambana na hili? Kwa sababu ni kama changa, kwa sababu hawa watu, siku zinapoendelea, hawa hawa wenye watokozi hawa wanaendelea kuongeza maarifa kila uchao. Na je, si e, watu kama serikali hao wakubwa wa pengine e, katika hii hali ya e, ulinzi ni mbinu gani nao wanatakikana wafanye ili wa, wale wanapoenda mm -hmm. tu nao waende katika uchuzi katika hii hali, ili Mkenya ama mwananchi aweze kusikia kweli hako katika nchi yenye analindwa. Kuna mikakati gani imewekwa ili huyu mwananchi aweze kusikia kweli analindwa? Kwa sababu kila nchi iko na vivao, nasikia kuna wanachezi, kuna wahewa, kuna wamaji, kuna nini E, akikisia huyu mwananchi atakaa namna gani ndia aweze kukiwa kweli anakaa katika nchi ya Afrika Mashariki yenye iko na urigi? Naam, asante sana wanaweza. Nzu, Nzu, pengine wachambuzi wetu wanaweza kuzungumza na sasa. Naona kama nimkaribishe, uh, nimkaribishe Mwenda Mbinjiwe, yeye kama mtaalamu, umesha kuwa mwanajeshi wewe ni mtaalamu wa maswala ya uh, usalama sasa hivi tunavyozungumza Hebu mjibu kidogo, jaribu kumjibu Ayora kutoka kule Tarbo nchini Kenya, anauliza, mbona mashambulizi yanaendelea kila siku, na mbona serikali na vyombo vya usalama visiungane viweke vichwa pamoja na kugangamiza swala hili mara moja? Naam na, uh, na wasabai wasikilizaji wote na ndugu zangu tulionao katika mjadala huu, ndugu yangu kutoka kule Tarbo Kenya na kusalimia jioni ya leo. Nasikia hiyo ulimi yako hiyo ni salamu ya bairire. Eh, so <laughs> basi eh, ndugu zangu ni hiyo. Eh, nimemsalimia ki lugha eh, lugha yake ya mama eh, eh, eh, yake ulimi yake nimejua ni ya kutoka <laughs> eh, sasa mm. <laughs> sasa ni kwamba eh, bila shaka hata mimi maswali hayo ni mojawapo maswali najiuliza, kama mwananchi wa Kenya, lakini pia kama mtaalam wa usalama, nimweleze ndugu yangu na wasikilizaji wote kwamba tumekuwa na changamoto sana ya usalama katika hasa eneo la e, e, North Eastern ya Kenya e, ile sehemu inaitwa uh, ilo formerly NFD. Na sehemu hiyo ni kwa sababu kwa kwa kwa pakubwa serikali imewacha kuwekeza kwa eneo hilo kwa muda mrefu sana, yakisia miaka sitini, tunaenda sitini tangu tukuwe taifa huru. Eneo hilo ni kama limekuwa marginalized kabisa, wakuta barabara hazipo mashule hayapo. Eh, sehemu zingine mawasiliano hata hayapo. Sasa Alshabab kama msitu ule wa wa wa wa Lamu wa pale wamejificha, wa meji, wa ndani ya, ya msitu, imekuwa hata vigumu kuwapata ndani ya msitu huo. Maeneo mengine ya eh, eh, kaskazini mashariki unakuta ni vigumu hata serikali kuweka uwepo wake katika maeneo hayo na maeneo hayo ndio Alshababu wa, anakuja na tawala ndio juzi wa, waziri wa usalama akijaribu kushughulikia jambo hilo akasema, tutakuja kwenye vijiji hivyo, na nyinyi hata mnaoishi kwenye hivyo vijiji mtatueleza ni kina nani hao ambao wanajihusisha na mambo haya ya, ya ugaidi, kwa sababu wanawajua, bila shaka wanawajua, ama wale wale wakaaji wa huku wanawajua. Kwa hivyo serikali imekuwa mbali sana na wananchi wake hasa eneo hilo kwa muda mrefu, na kama tunataka kushinda vita hivi, lazima ukue pale jana ama juzi, nafikiri, usiku wa jana eh, wa kuamkia jana basi moja la la abiria limeshambuliwa na Al-Shabaab likapigwa risasi likitoka maeneo ya, ya Mandera. Mambo haya yanazidi kwa sababu serikali iko mbali na wananchi. Eneo ninalolitoka la Meru kwa mfano, huwezi ukafanya jambo kama hilo, maanake serikali iko kila pahali. Uki, ukifanya shambulizi kama hilo una, una, una, una unatokewa mara moja na kukamatwa na serikali. Kwa hivyo eneo lile serikali lazima ikuwe pale. The presence of government must be felt. Mm, mm, wapo kweli wazo zuri sana. Na kabla hajaendelea kuna msikilizaji mwingine hapa kutoka nchini Kenya, Otieno George, karibu Sauti ya America, eh, tupe maswali yako au mchango wako. Karibu. Asante sana kwa majina ni Otieno George nikiwa nimekumbuka hapa, magharibi ya Kenya. Nende maoni yangu ni kwamba kwa kweli hali ya usalama kwa tatizo sana hasa katika mm, eneo letu la Kenya hata maeneo ya juu, na hayo yanachangiwa na ukosefu ya usalama. Mimi kwa maoni yangu, yanachangiwa na hali doni ya hayo maeneo. Kwa mfano, ukienda kama yale maeneo ya kaskazini mashariki, unakuta ya kwamba miundo msingi kule ni mbovu, na mara nyingi wale wakazi wa eneo yale wanahisi ya wa kwamba wametengwa ngi yamechangia e, hasa haya mashambulizi uh, hujitokeza -huh. Mara kwa mara hasa katika maeneo haya, na hata kusababisha hali ya elimu kudorora sana katika maeneo hayo. Kwa mfano walimu wengi wametolewa maeneo ya darisa na hayo maeneo ya juu, ni kwa sababu gani wale wanashambulia watu wa na huko wa, wa, wa, wa, wa. Naona sauti yake e, Otieno George, kumradhi wasikilizaji e, imekuwa kidogo na changamoto, ameeleweka alivyokuwa akisema, sasa bila shaka. Uh, natumai kwenye laini ya simu bado tuna mgeni wetu Cosmas Bahali akiwa uh, Tanzania. uh, naona kwamba wewe ni mtaalamu kwenye maswala ya utatuzi wa migogoro na pia urejeshi wa amani barani Afrika sehemu nyingi ambazo ya machafuko yanashuhudiwa, kwa mfano kule DRC, mashariki mwa DRC ama Kenya kama tulivyosema, kule kaskazini mashariki, unaona kama kuna mchango wa ubabe wa kisiasa? Yaani wale viongozi wa kisiasa wanakuwa kwamba wangetaka tu kuendelea kuwa na hali ya taharuki ili ubabe wao uendelee kukita mizizi na kuendelea kutawala kisiasa. Eh, asante sana labda ni siwezi kusema hivyo kama ulivyosema. Naweza kusema ni kwamba e, kwa mfano e, matatizo haya kama nilivyosema, japokuwa yanapiganwa e, ndani ya mataifa haya lokali, lakini asili yake kubwa ni ya kimataifa. Sasa tunaweza kueleza zaidi kwamba kwa mfano kwa tatizo ambalo Kenya unalo kwa mfano e, utaangalia kwamba ugaidi ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni vita ambayo inapiganwa kimataifa, kwa hiyo mataifa mengi yamefanya mpango wa kushirikiana. Sasa utakuta katika ukanda huu eh, mapambano yanafanywa kusaidia Somalia kupitia AMISOM, African Mission in Somalia, ile tume ya amani ya Afrika. Sasa eh, sio watu wote wanafurahishwa sana, na kwa sababu wanaopigana kule alshababu wanapigana juu ya hiyo tatizo na mataifa makubwa, sio sababu ya Kenya ni kwa sababu ya kupambana na mataifa makubwa, kwa maana ni kwamba mataifa ambayo yamepeleka majeshi zaidi nchini Somalia yanapata changamoto kwa sababu wanaona kwamba ndugu zao wanauawa na ndugu zao kutoka Kenya. Kwa hiyo unakuwa ni mapambano zaidi kati ya wananchi wa Somalia, al shababu na na, na na na na Kenya, kwa sababu wanapigana topic ya eh, kwa maana kwamba wanapigana tatizo ambalo ni kimsingi wanaona kama ni sio la, la, la, la Kenya wala Uganda wala la, la, la, la, la Somalia. Kimsingi ni matatizo yameanzishwa na na sera ambayo Marekani na mataifa mengine yanafanya. Kwa hiyo utakuta kwamba kwa sababu mataifa haya yanalazimika kushirikiana na, na, na Marekani na mataifa mengine katika kupambana na suala hilo, utakuta madhara yake ndio hiyo kwamba ili kuonyesha hiyo chuki lazima wapambane na yule ambaye anasaidia e, operation Somalia. Nadhani hiyo imechangia kiasi kikubwa sana. Ndio maana utasikia mara nyingi wanasema tunataka majeshi ya ya, ya, ya Kenya yatoke yatoke nchini Somalia na kadhalika haya Uganda yatoke Somalia na kadhalika. Kwa hiyo ni kwamba kimsingi wanachotaka wawe na ndugu zao kutoka Kenya hapo tu jirani, baada yake wameweza kutafuta suluhu ya pamoja. Sasa, kwa upande wa DRC kwa mfano, kuna changamoto ambazo zipo tunaweza eh, tukasema kwamba mashambulizi ambayo yanaenda yana, yana, yana, yana, yana, yana kunge DRC kuna makabila ya kabila ya kikabila lakini pia hizi, y -y -y IDF ambayo yameenda mpaka mataifa ya, ya, ya, ya, ya, ya fanyo operesheni kule. Kumbuka kwamba tarehe ya eh, kiusalama inafanywa na watu moja, kwa unakuta, kuna labda kuna vijana, wanatoka nchi moja kwenda nchi nyingine vijana wanaotoka nchi zizi za jirani kwenda upande huo kusaidiana huko Kongo. Sasa hii ni changamoto ambayo hata viongozi walioko madarakani inawapa, inawapa tatizo, kwa sababu sidhani kama wangeweza kukubali operesheni ziende kufanywa pale wenyewe, basi madarakani kwa, ni kwamba ni kwamba changamoto ambayo shida hapa kubwa zaidi inatekelezwa mandani ya mataifa, lakini shida kubwa ni, ni, ni ya kimataifa, lakini e, pia katika kwa mchangiaji mmoja aliyosema ni kwamba hasira za ndani, hasira za ardhi, hasira za kukosa maendeleo, hasira za fursa, hasira za sheria ambazo mm -hmm. zimetengenezwa kuwatenga watu wengine katika jamii inaweza kuibua zaidi e, e, kuibua zaidi hasira za wale ambao wanapigana pia kuna changamoto zingine za ukosefu wa ajira, wote vijana wamemaliza masomo, lakini kazi hamna na shida hana ardhi, unakuta uh, sehemu ya kufanya kazi hana, anatakiwa aishi au asomeshe mtoto wake na kadhalika. Kwa hiyo utakuta kwamba hizo zinatengeneza hasira zaidi, zinachochewa na na sera zingine za kimataifa ambazo zinaweza kutumika katika, katika maisha ya kawaida. Asante sana bwana Cosmas Bahali, naomba usubiri hapo hapo kwenye line ya simu. E, eh, kipindi ni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, eh, hapa ndio tunakaribia kukamilisha sehemu yetu ya kwanza eh, tukimulika yale ambayo yanajiri katika eneo zima la Afrika Mashariki kutokana na maswala ya usalama. Je, juhudi zinafanyika kutosha kudumisha amani na usalama katika maeneo eh, hayo, na tunao Cosmas Bali Mwenda Mijiwe na mhadhiri Godwin Igonde. Basi unakamilisha sehemu ya kwanza msikilizaji, usikose, ungana nasi sehemu ya pili, ingia www voaswahili.com tukutane huko. Kwa niaba ya wenzangu wote, langu jina Sande Shomari, tukutane sehemu ya pili. Matangazo ya Live toka inakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Tok, msikilizaji, tukimulika maswala ya usalama katika eneo zima la Afrika Mashariki na ya kati na kuangalia nini ambacho kinaendelea, mashambulizi mbalimbali mbali katika maeneo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hali kadhalika changamoto za kule kaskazini mwa Kenya na maeneo mengine. Je, hali ya usalama ipo ya kutosha au serikali nchi hizo zinafanya za kutosha kusaidia e, watu hawa kujiona kama ni salama na kuweza kuzungumza kuhusu masuala haya e? Tunaye Cosmas Bahali kutoka taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro Afrika, halikadhalika mtaalamu wa masuala ya usalama Mwenda Mbijio kutoka kule nchini Kenya na mhadhiri wa chuo cha diplomasia nchini Tanzania, Godwin Gonde e, kuweza kutazama haya. Sasa basi e, wakati hatujamaliza sehemu ya kwanza e, alikuwa akizungumza hapa Cosmos Mahali, lakini tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Naambiwa kama yuko Salim Mwajuma Mwa, e, nafikiri kwenye laini ya simu. Haya, uh, utajitaja vizuri basi, lakini natumai bado huko kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye live talk, hebu toa wa mchango wako. Shukrani sana, mimi naitwa Salimu Mwejuma, niko maeneo ya Kabuku hapa wilayani Handeni mkoani Tanga. Aki kweli, swala la usalama kwa nchi za Afrika Mashariki bado sioni kama kuna ushirikiano wa pamoja kuweza kukaribiliana na haya makundi ambayo yanaendelea kuteketeza maisha ya watu a. Kwa mfano nchi kama e, Somalia ni nchi ambayo kundi la al shababu limeweka makazi ya muda mrefu pale, na nchi za Afrika Mashariki naona, haswa labda nchi ya Kenya pamoja na Uganda zinajikongoja katika kusaidia hali ya usalama pale nchini Somalia, lakini bado ule ushirikiano wa pamoja, nguvu ya pamoja kuweza kulimaliza kundi la alshababu bado sio ule wa asilimia mia moja, kuakikisha kwamba wote tunashikana kuweza kukamilisha kuweza kulitekeleza kundi lile. Halikadhalika, nchi nyingine jirani ambayo ni nchi ya Congo, bado waasi wameendelea kuonekana wana nguvu. Kila uchao, wanaendelea kusumbua maisha ya watu, wanaendelea kuleta madhara makubwa, na sioni kama kuna juhudi za pamoja kwenda kumaliza tatizo hili. Bado nchi zote baani ikiwemo Uganda, Rwanda, Tanzania bado sijaona juhudi za pamoja japo tuna majeshi ambayo yameako ya kule, lakini wote tulitakiwa, wote tushikane pamoja kuweza kuteketeza haya makundi, kwa sababu kuna baadhi ya makundi ambayo yanaishi katika nchi uh, jirani na, na, na nchi ya Kongo na yanaendelea, yana, yanafanya mashambulizo yao kutoka nchi jirani. Kwa hiyo yote ilitakiwa tushirikiane kwa pamoja kuhakikisha kwamba makundi haya tunayateketeza, lakini kwa kweli juhudi zipo zinachukuliwa na nchi ya wanachama, lakini sio juhudi za asilimia mia moja kuhakikisha kwamba makundi haya tunayateketeza moja kwa moja, na tunaona bado wanaendelea kupata nguvu zaidi na zaidi kadri siku zinavyozidi kwenda. Kwa tunahitajika tuwe pa kitu kimoja kuhakikisha kwamba makundi haya tunayateketeza. Asante sana, Mwin Juma kutoka kule nchini Tanzania kwa mchango wako, lakini na mchango wako mzuri huu, eh, nitapeleka suala hili kwake Mwenda Mbijiwe. Eh, bwana Mbijiwe, umemsikia Mwin Juma akizungumza kuhusu mikakati ya usalama ya ushirikiano kati ya majeshi ya Afrika Mashariki ni swala ambalo amegusia na swala ambalo linafahamika hata bwana mahali amezungumza. E, kuna swala la majeshi ya AMISOM, masuala ya AMISOM, kuna maswala ya umoja wa Afrika. Je, mikakati yao iko vipi? Iko wapi au imekwama wapi? Maana kama wapo, mbona bado matatizo haya ya usalama yanaendelea? Bwana mwenda Mbijiwe, unanipata bwana mwenda mbijiwe kutoka nchini Kenya? Unanipata? Haya, naona kama hatunaye kwa ilani ya simu. Basi ni swali hili kwake mhadhiri, natumaini bado upo ndani ya simu, bwana Godwin Gonde. Kwa upande wako na, nini ambacho kinakosekana hapa? Kuna majeshi ya ushirikiano kama tunavyoona, AMISOM, Umoja wa Afrika, nini tatizo? Kuna igadi, vipi kushindwa kuwa na umoja wa kuweza kumaliza haya matatizo? Okay, na nadhani uh, kuna tofauti kubwa kati ya uh, waasi na magaidi na ni jambo ambalo limekuwa lina shida sana kwa wanazuoni wengi na watu ambao hivi vitu vinakuwa vinawachanganya. Sasa kwenye swala la la la, la waasi ndio tunaona haya ma majeshi yetu ya AMISOM na makundi mengine yamekuwa yakishiriki moja kwa moja katika juhudi za kulinda amani, lakini kwenye suala la ugaidi hili ni suala ambalo ni ngumu kup kupeleka majeshi ya moja kwa moja kwenda kupigana na gaidi kwa sababu gaidi anaweza kuwa mtu ambaye ni ndugu yako, gaidi anaweza kuwa ni mtu ambaye ni jirani yako au hata mtu wa familia yako, lakini kwa sababu tu ana itikadi hizo, mtu huyo akawa nidi na akafanya vitendo vikubwa ambavyo jeshi likashangaa, nchi ikashangaa, hata na serikali yenyewe ikashangaa. Sasa a, ma, majeshi ya Afrika na na, na, na, na, na umoja wa Afrika, hata hizi jumuiya za kikanda zimekuwa na juhudi mbalimbali za mbali, na kukabiliana na, na waasi lakini zimekuwa pia na juhudi za kukabiliana na magaidi. Sasa kwa sababu ugaidi sio swala dogo, sio swala ambalo ni adui wa moja kwa moja ambaye unamuona. Ni swala ambalo hatuwezi kuliacha kwa majeshi peke yake, ni swala mtambuka, ni suala ambalo linahitaji juhudi za pamoja za raia pamoja na serikali zao kuweza kuzisaidia. Sasa matukio haya tunayaona yakiwa yanatokea kwenye nchi mbalimbali. Hata Tanzania tumekuwa na viashiria vya matukio haya, lakini tumeona serikali ya Tanzania ikiweza kushirikiana na vyombo vyake na wananchi wakiweza kukabiliana nayo na lakini vilevile tumeona Kenya ikiweza kutoa majeshi yake huko Somalia kwenda kumtafuta huyu hu, hu, huyu gaidi ambaye amekuwa akifanya mambo haya jambo ambalo limekuwa likileta uh, uh, uh, mdahalo mkubwa wa kimataifa kwamba mlingaje kutafuta adui ili hali mnaweza kuwa na mashambulio katika nchi yenu yaani mnakwenda Somalia lakini mmemwacha adui Nairobi na, na na hii inakuwa ni sintofahamu kwa sababu ya aina ya adui ambaye e, e, e, majeshi haya yanapigana nayo. Sasa hatuwezi kutoa lawama ya moja kwa moja kwa majeshi yetu, hasa hasa kwa, kwa, kwa haya majeshi ya umoja ambayo yako chini ya ya, ya, ya, ya ya Umoja wa Afrika, kwa sababu tatizo hili ni pana na ni tatizo la muda mrefu, haliwezi kuisha mara moja kama hivyo e, wasikilizaji wetu wanaweza kulifikiria ni swala ambalo linahitaji coordination, linahitaji nguvu ya pamoja ambayo inaweza kupelekea hayo, lakini vile vile elimu kwa raia ni swala la msingi sana, kwa sababu eh, watu wanabadilika. Hata dakika ya mwisho mtu anaweza kuwa na madhila mbalimbali ndani ya moyo wake, na huwezi kujua huyu mtu anawaza kitu gani na anaweza kufanya jambo gani kwa wakati fulani. Sasa hatuwezi kuyaachia majeshi kuweza kupigana na adui ambaye eh, eh, silaha yake kubwa ni ideolojia na mm. mawazo anayofikiria ya kufanya eh, revenge kufanya kulipiza kisasi mm. Kwa hiyo kwa hiyo e, tunayachia kwamba ni juhudi ya pamoja ambayo inajumuisha jumuia hizi, inajumuisha serikali, lakini kwa namna ya pekee inajumuisha raia ambaye yeye ndiyo anaishi na hawa watu kuanzia kwenye ngazi ya chini kabisa. Asante sana Bwana uh, Gonde, kutoka pale chuo cha diplomasia nchini Tanzania. Lakini subiri hapo hapo, e, pengine kuna swala umegusia. Kwa upande wa Tanzania kumekuwa na viashiria e, vya mashambulizi kama hayo, lakini tunakumbuka, tumesikia mashambulizi wakati fulani kule katika mapango ya Amboni ambapo ilihusisha mpaka jeshi la nchi hiyo kwenda kupambana kuyamaliza. Hali kadhalika e, tumesikia wakati ule wa mashambulizi malimali mali, ya watu kule Kibiti lakini pia hayo nayo yakatumika majeshi pengine kusaidia kuondoa au nini ambacho kilifanyika pengine kwa upande huo kupambana na viashiria hivi? Ni kweli kukabiliana ugaidi, kuna njia mbili, kuna kuna offensive measures na defensive measures. Yani hatua za, za, za makusudi zile za, za nguvu za kutumia nguvu na zile hatua ambazo naeza akatumia diplomasia. Sasa kama gaidi ameamua kwa kuanza kwa kutumia nguvu, Eh, eh, eh, elimu ya kupambana na ugaidi haituruhusu kutumia diplomasia kupambana nayo, na na kwa njia inayotumika Tanzania ndio tunayoita ni offensive measures yani, jeshi liliingia moja kwa moja katika kupambana na adui, kwa sababu adui yule alikuwa anaonekana, anajulikana uh, yuko sehemu gani na vitendo vyake anavyoifanya ni vitendo vya wazi na vya moja kwa moja ambavyo vilikuwa vinaleta madhara kwa raia, kwa jeshi la Tanzania pamoja na vyombo vingine vya ulinzi na usalama. Jambo kubwa alikuwa analifanya ni kuhakikisha kwamba kwanza wana mdhibiti adui ambaye ni mgaidi huyu kama ulivyoelezea kwenye mapango ya Amboni na huko Kibiti. Cha kwanza ilikuwa ni kumdhibiti mm -hmm. Lakini cha pili kuhakikisha kwamba falsafa yake hiyo au ideolojia yake hiyo haiwezi kusambaa lakini baada ya hapo ndipo zinakuja hizi njia nyingine ambavyo ndio defensive, njia za kuji za kujiimarisha kama kuhakikisha kwamba kwenye majengo ya serikali, kwenye majengo ya umma, kuhakikisha mnaweka vile vizuizi vya kuweza kupunguza vya kuweza kupunguza madhara ma, ma, ma, ambayo yanaweza kusababishwa na, na magaidi. Sasa kwa sababu gaidi anamtumia raia kama ngao yake, anamtumia raia kama kama shield, au kama njia ambayo anaweza kufikisha ujumbe wake, na, na jeshi limeapa kumlinda raia huyu na eh, eh, utaratibu wa, ku, wa kudili na adui huyu ni kuangalia ni madhara gani ambayo gaidi huyu ameweza kuyasababisha, na jinsi gani ya kuweza kukabiliana nayo. Na hili tumeliona limeenda, limeenda mbali. Nchi ya Kenya imefanya hivyo, yenyewe imeenda mbali zaidi mpaka kuweza kutoa majeshi yake kuingia kwenye nchi jirani kuvuka mpaka kwenda kufanya. Lilikuwa ni swala ambalo sio la kawaida sana ku, ku, ku, ku, kuweza kufanyika katika njia ya kawaida, lakini all in all in, au yote kwa pamoja, ni kuhakikisha kwamba mnaweza kudhibiti haya madhara ya magaidi yasiweze kusambaa, kwa sababu mwasi, mnajua, yuko sehemu gani exactly. Kwamba huyu ni mwasi yuko sehemu fulani, na lengo lake ni kuitoa serikali madarakani lakini gaidi yeye hawezi kujua yuko sehemu gani, na ndio inachomtofautisha. Hata sheria ya kimataifa haimlindi gaidi. Inaweza kawa namlinda mwasi, kwa sababu huenda akawa na sababu ya msingi ya kufanya uwasi wake, lakini gaidi, sheria ya kimataifa yenyewe haiwezi kumlinda kwa sababu yeye, kwa kitendo cha kuamua kumtumia raia kama ndiyo njia ya kufikisha ujumbe wake ameviolate au anakuwa amekiuka ame sheria za kimataifa, na inairuhusu nchi kutumia njia ambayo ni stahiki kuweza kukabiliana nayo ambayo mm-hmm. Nchi kama Tanzania nchi kama Kenya hata Uganda imeweza kutumia njia hiyo kuweza kukabiliana na adui huyo. Naam, naam, asante uh, sana kwa mchango huo. Nakuomba kuomba tu ubaki kwenye laini ya simu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington D. C. kwenye laini ya simu sasa tunaungana naye Austel Malivika ambaye ni mwandishi wetu wa habari katika mashariki mwa Kongo. Uh, Malivika, karibu sana kwenye Live Talk. Umekuwa ukitangaza na kutupa ripoti nyingi kuhusiana na utovu wa usalama hasa uh, katika maeneo ya Ituri, Kasai na Kivu kaskazini. Sasa mara nyingi wanaolaumiwa ni waasi na wengine wanasemekana ni waasi kutoka nchi jirani. Tatizo hili, unaona kama linakabiliwa vilivyo na vyombo vya usalama katika eneo hilo? Asante sana. ni kwamba suala la usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakati mwingine lina sehemu kama tatu. Sehemu ya kwanza, kuna makundi wa ya waacha ambayo ni ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama hawa maimai, lakini vilevile kuna makundi mengine ya kigeni, ikichukua kama hiigr, ni kundi kutoka Rwanda. Kuna kundi la snl kutoka Burundi. Kuna ADF kutoka Uganda kuna vile LRA ambayo wako karibu wa na mpaka wa Sudani Kusini, na vilevile kuna swala la kisiasa eh, kwa sababu inaonekana kwamba wanasiasa ni waji ambao wako miongoni mwa wale wanaochangia katika ukosefu wa usalama. Kwa sababu hii, sasa linaleta matatizo kwa jeshi. Jeshi linajaribu kupigana, kujaribu kutafuta suluhisho kwa muda mrefu sasa, sababu jeshi la Kongo ukiangalia limefanya muda mrefu ikipigana, wakati mwingine wengine wanatoroka wanakwenda porini, hata ambao wanakua katika jeshi. Sasa inakuta kwamba swala hili la kiusalama ukiangalia, wale wadadisi wa usalama wa mambo ya kiusalama wanasema kwamba inabidi kuwa mazungumuzo, kwa sababu swala la bunduki la risasi wanaona kwamba haita waweza kuleta suluhu kamili kwa nje ya jamhuri na ya kidemokrasia ya Congo. Na vilevile kwa kwamba utaona kwamba mizozo hasa sana maeneo ambayo yanakuwa na matatizo ni yale ya mashariki, na sio eneo lote la mashariki. Ni sehemu ambayo inapakana na Uganda na sehemu inapakana na Rwanda na sehemu na mba uh, uh, ambayo inapakana na Burundi. Hizo ndio o sehemu ambako kwa zaidi ya miaka ishirini sasa zimekuwa katika matatizo tangu ianzishwe AFDL ambayo iliongezwa na Laurent Desire Kabila ni wakati ambapo silaha, mabunduki ziliingia mikononi mwa raia na zikawa nyingi, kwa sababu kulikuja ule uwasi wa AFDL, alafu kukaingia vijana uh -huh. Maimai. Tangu hapo suluhu halijapatikana na Malivika wengine wanajaribu kutafuta suluhu. Malivika kidogo tu, unajua kwamba kuna serikali mpya sasa katika DRC. Wewe umekuwa katika eneo hilo linaloshuhudia mapigano na mauaji mara kwa mara katika mfumo mpya, unaona kama kuna hatua zilizochukuliwa kando na zilizochukuliwa awali, hasa kutoka kwa jeshi la nchi katika kudhibiti hali? Kwa kweli, kuna hatua nyingi ambazo zinachukuliwa kwa sababu tukiangalia tukienda kwa Rais Joseph Kabila aliyotoka vilevile alianza hizi uh, harakati za kivita kupigana na nchi tatu na na, katum, hata, na wakati ambapo tunazungumza sasa hivi ni kwamba rais mpya Felix Tshisekedi yeye alitangaza kwamba hata atakuwa itakuwa vigumu atangaze kuwa rais kama kuna sehemu ambayo kuna vita, ndio sababu ameamrisha jeshi kuanza operesheni za kijeshi katika sehemu zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri na ndi ukiangalia mba huu kuna mapigano sehemu zote, kama katika maeneo ya Beni ambako ndio kumewekwa nguvu sana zaidi, kwa sababu ndi kumekuwa uhasama, kumeshuhudia mauaji na mauaji ambayo kweli katika historia ya Kongo haijawahi kutokea, na namna wasi wanavyoua watu ni kitu ambacho kimeshangaza watu wengi hivi sasa ambacho kinaendelea, na vilevile ukiangalia eh, maeneo ya ya ituri vilevile kuna operation nyingine za kijeshi. Hii ni hatua ambayo imechukuliwa na Rais mpya Tshisekedi akisema kwamba anataka usalama urudi, na katika mwaka mmoja ambao ameingia kuna wapiganaji wengi ambao wameuliwa na wengine wa wametoka kwenye ardhi ya Congo kupelekwa katika nchi ya Rwanda. Hii ni kitu ya kwanza ambayo kimefanyika kama kazi ambayo rais mpya amefanya kwa sababu wapiganaji wengi ambao walikuwa lukua jamhuri ya kidemokrasia ya Congo tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini wamerejeshwa katika nchi wa wa ya Rwanda, isipokuwa wengine ambao wamechungulia katika misitu. Sasa vilevile, na hili tatizo la ADF ambalo wananchi wa Beni lisikia kwenye ripoti zetu wakiomba kwamba ni ugaidi, na ugaidi inabidi serikali ya Congo ikubali kushirikiana na mataifa jirani kwa kuumaliza, kwa sababu itakuwa vigumu jeshi la Kongo lenyewe kumaliza huu ugaidi wa Beni, kwa sababu Umoja wa Mataifa huko na una ma zaidi ya askari elfu kumi na tano ah, wako katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jeshi la Kongo. Ndio sababu wanaingi wanasema basi, kama Umoja wa Mataifa umeshindwa waitishe hizi za Afrika kuliko kuleta wazungu, kwa sababu tatizo za Waafrika watu wengi wanasema ni lazima zitatuliwe na Waafrika. Hakuna mzungu atakuja kufa kwa sababu ya, ya, ya, ya Waafrika. Ndio sababu haya mashirika ma ya kiraia, mashirika ya kibinadamu kaskazini Beni unakuta kwamba wanaomba rais mpya akubali kuomba msaada kwa wingi ambazo imekuwa na uzoefu wa ugaidi, ili pengine hii imalizike, kwa sababu wanadhani hili tatizo la Beni lituisha haya makundi mengine ni mabebo mabebo, jeshi naweza kuwashughulikia kwa haraka na waishe, ama wengine wanajisalimisha, kwa sababu tayari kulikuwa kumeanja mchakato wa yale makundi ya maimai kujisalimisha. Ukiangalia kwenye ripoti zetu, kuna baadhi ya makundi ambayo yameanja kujisalimisha. Sasa wakati ambapo mauaji yamezidi tena Beni, makundi ambayo yataka kujisalimisha yamegoma, yamesema kwamba kuna hatari, lakini wanasema kwamba Beni ipate amani, wote wanatoka kabisa, vita zote zinaisha, kwa sababu kuna makundi mengine ambayo ni wanainji tu, sio kwamba ni makundi ambayo yamefanya mafunzi. Ni wanainji ambao wameona kwamba kwetu kumekosa usalama, ndio wanatafuta silaha, wengine ni kuki, wanaanza kulinda watu. Kwa hiyo hii kuimaliza sio tatizo kubwa okay. ni tatizo ambalo tu la kisiasa, wanaweza kuzungumza ama wenyewe wana, wanajiondoa lakini tatizo no. kubwa linakuwa kwa yale makundi ya kigeni, na huo wanashukumu umoja mataifa, kwamba umoja mataifa ndio ulikubali kama hawa aara kuingia upande wa, wa Kongo wakati uh, kulikuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi ya Rwanda, ndio imekuwa sasa tatizo na kuzaa kwa makundi mengi hapa Kongo. Sawa kabisa, nakushukuru sana. Uh, Austere malivika mwandishi wetu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo la mashariki. Uh, lakini swala la mazungumzo kuwa nje ya maeneo ya, ya, ya, ya, uh, ya nchi ambazo uh, zinahusika eh, eh, na mapigano yamekuwa yakionekana mara nyingi. Hata yale mazungumzo ya Sudani kusini yamekuwa eh, yakifanyika nje ya nchi hiyo kujaribu kuondoa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tunatumaini hapo kesho pengine, eh, watamaliza kabisa tatizo hili baada ya marais hawa kuamua kwamba sasa hatimaye eh, mahasimu hawa eh, watakuwa katika serikali ya umoja. Lakini sasa labda nirudi kwako Bwana Cosmos Bahali kwenye taasisi yenu ya ya amani na utatuzi wa migogoro, nini ambacho kinapelekea pengine haya matatizo ya usuluhishi kuondolewa katika nchi husika na kupelekwa nje ya nchi? Kwa mfano, pengine wanaozozana ni nchi mojawapo nchi za Afrika, lakini mazungumzo yao yanaa kufanyika nje ya Afrika, ukihusisha mataifa mengine. Nini umuhimu wa hilo, na kwa nini hawa yanafanyika? Kwa sababu wengine pia wananchi wanajiuliza kwa nini isiwe matatizo ya Afrika yatatuliwe na Waafrika wenyewe, lakini wanakuja wengine nje kufanya hivyo. Bwana Cosmas Bahali, unanipata? Asante sana. Naam, e, nashukuru kwa mchango wa ndugu zangu wa wakina Gordon Gondwe, mchango mzuri sana ndugu zangu wengine. Labda kama kutokana na swali lako ni kwamba katika e, mazungumzo hawa kama ya amani, ni, ni sharti wanaopambana wakianza kusuluhishwa watafute Ee, mji ambao wanadhani watakuwa huru wa kiusalama zaidi kuwa hawataathiriwa na vita vile ndani kwao, lazima litafutwe eneo ambalo litakuwa mbali kidogo na pale kwa sababu za kiusalama, na ikiwezekana na mji ambao uko mbali sana ambako hata, hata mizinga mikubwa haiwezi kufika. Utaona kwa mfano, kwa mfano hmm, ya Burundi kulifanyika Arusha, Tanzania Ukaona hata ya Sudani uliona kulifanyika Naivasha, ulifanyika e, sehemu nyingine. Hata Kongo ilikuwa na ile vitu kubwa kabisa, ilifanyika San Site, ilifanyika pia Lusaka, au ulifanyika zaidi nje ya nchi kabisa, kama hata nje ya Afrika zaidi. Kwa hiyo lengo kubwa hapa e, ni kujaribu kuwafanya wale ambao wana, wanaweza wanapambana wana lakini, lakini, hata wale wananchi tu ambao wanawaunga mkono waweze kuwa na amani kwamba ndugu zao hawatapata wa, matatizo, wanaweza kuongea vizuri na kadhalika e, eh, kwa kimsingi matatizo kama haya yanatumia ya approach hizo. Nitaka Net, kuchangia kitu kingine zaidi no, kwenye mambo mambo ambayo tumezungumzwa ni kwamba inawezekana katika mambo kama haya viashiria mm, e, vya usabibishi vya ndani vinaweza kuongeza cha, e, changamoto kiusalama. E, kwa mfano kwenye mazingira ambako wananchi wanahisi kwamba uchumi au tuseme rushwa imekuwa kubwa, asira inaongezeka zaidi, lakini wakiona kwamba e, ukubwa au nguvu ya dola ya serikali zao zinafanya kazi vizuri kiusalama, inafanya kazi vizuri kusimamia haki, inafanya kazi vizuri kuhakikisha kwamba mali hazipotei potei, basi kuna uwezekano mkubwa kusiwa na matatizo makubwa sana katika hali ya namna hiyo. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni live talk. Kidogo naona tuelekee sasa, uh, katika ujumbe ambao tumeendelea kupokea kupitia Facebook, ili tusikia pia wasikilizaji wanasema nini, kabla ya kurudi tena kwenye wageni wetu, kwenye wageni wetu nam naona ni wengi sana walioandika ujumbe na nitasoma baadhi tu ya ujumbe uliotufikia. Namwona Mugwiko Modeste Batambara anasema yuko kule Lusuru, DRC. Unasema serikali zetu hazijafanya vya kutosha, maana tunashuhudia mauaji kila kukicha, mfano huko Beni ambako watu wanauawa kama wanyama. Moja kwa moja, Kariuki Ndeshi yuko nchini Kenya, anasema kuhusu usalama hapa kwetu ni shida sana ingawa kidogo tunakemea hawa Alshababu kiasi kwamba tunaomba Mungu atulinde tu. Patrick Joshua ukiwa DRC unasema kwamba uh, siasa zinasumbua vikali, na unafikiri kwamba viongozi wengi wa nchi za Afrika wanajua vizuri chanzo cha hayo mabaya, ila ni vigumu sana wao kukomesha kutokana na maslahi yao ya kiutawala. Kalele Ugembe akiwa Igunga anasema serikali za Afrika zinakwama kwa asilimia kubwa sana katika suala la kulinda usalama hususan katika mipaka ya mataifa yao ukiangalia nchi kama Kenya, Congo, Nigeria, Niger, Cameroon, Chad mataifa haya yanasumbuliwa sana na ukosefu mkubwa wa kiusalama. Eric Gadi anasema mimi, nafikiri wanajeshi wetu kwenda kule Somalia kungeleta angaa fueni kutokana na mashambulizi ya magaidi wa Kiislamu wa Alshabab, lakini inaonekana kana kwamba hawa magaidi wanazidi kuja na mbinu mpya za mashambulizi kila uchao. Ni baadhi tu ya ujumbe ama jumbe nyingi ambazo tumeendelea kupokea kupitia mtandao wetu wa Facebook. Nashukuru sana wote wanaoendelea ku, uh, kufuatilia kupitia mtandao wa Facebook, lakini narudi sasa kwa wageni wetu naenda moja kwa moja hadi nchini Kenya, kwake Mwenda Mbijiwe. Karibu tena kwenye live talk. Wewe kama mtaalamu wa maswala ya kiusalama, na ambayo umeshakuwa mwanajeshi siku nyingi, kuna malalamishi ambayo tumeyasoma pia kwenye mitandao kwamba kuna wanasema, watu wengi wanasema, labda wale washikadau wa usalama muda mwingi wanautumia kufanya mikutano na kushauriana, lakini hawaendi maeneo ambako matukio yanatokea. Utasema nini kuhusiana na hili? Uh, Mwenda Eh, naomba msamaha sana kwa sababu ya network mbaya ambayo imesababisha mimi kupotea hapo awali. Sawa, karibu tena, ni ndio uh -huh. Anatetezi nyingi tu hapa kwamba eh, wale washikadau ama viongozi bila tu, kuendelea uh, tu bado uh -huh. nipo ba, onisikia nakupata vizuri ya wananchi wa Kenya wengi wanahisi kwamba uh, vile tu ulivyosema ni kwamba wale viongozi wetu na bila shaka ulivyosema, wengi wanasema eh, wanafanya kongamano katika mahoteli lakini ule sange kwenye maeneo ya, ya hatari na wakuta wakati mwingi eh, hata laini yako ya simu inakatika kila wakati, unapoongea unakatika alafu narudi tena. Kwa hiyo hatukupati e, moja kwa moja kwa nayozungumza. Labda tutajaribu tena e, kumpigia Mwanamwenda Mbiju wetu mpate vizuri. Kumradhi msikilizaji na kumradhi e, Mwanamwenda Mbiju, laini yake ya simu kidogo, so, heroes, kwa mgeni mwingine bila tano shaka tunaye pia mhadhiri hapa, ajazungumza kwa muda. Tuambie pengine yeye kwa upande wake anaonaje Kiswahili bana Godwin, Godwin, Godwin, mhadhiri, unatupata hapo ulipo? Godwin Gonde, unatupata? Naam, nakupata. Swali nilimuulizia kuhusu kuhusu hawa wanahusika na mipango ya kutafuta amani, kama tulivyozungumza hapo awali, huwa mara nyingi inahusisha watu wengine kukutana, kufanya mikutano nje ya nchi na kadhalika, lakini pengine si kwamba wanatumia muda huo kufanya mambo yao binafsi badala ya kusaidia hizi juhudi za amani? Naam, ni kweli uh, juhudi kutafuta suluhu ya masuala haya ya amani sio juhudi za mtu mmoja kwa sababu e, katika usuluhishi wa migogoro kama mtangulizi wangu alivyoelezea hapo awali e, usuluhishi wa migogoro una njia nyingi, na na hata mnapohusishanisha watu nje ya mgogoro huo, mara nyingi inakuwa ndio njia sahihi zaidi ya kuweza kuleta suluhu na amani ya kudumu katika mgogoro husika. Tunapoona uh, kwamba uh, mikutano mingi inafanyika nje ya eneo husika au isipowajumulisha moja kwa moja watu ambao wanahusika katika mgogoro huo, mara nyingi inafanyika hivyo kwa maana njema kabisa ya kuhakikisha kwamba wale ambao wanasigana au wale ambao wako katika mgogoro huo husika wanakuwa na uhuru wa, wa kuweza ku, ku, ku, kuji, kujihusisha na huyo msuluhishi. Mara nyingi msuluhishi au kwa kimombo wanamuita third party, yeye anakuwa ni mtu ambaye haegemei upande wowote na mji ambao unachaguliwa kufanyika mazungumzo hayo mara nyingi wa, au wanaita kwa kimombo good office, ni sehemu ambayo upande wowote uwe ni wa serikali au wa waasi au pande zozote zile zina ambazo zinasigana katika mgogoro zinakuwa zenyewe ziko huru katika kufanya kufanya majadiliano, lakini lengo ni kuhakikisha kwamba mgogoro ule unafika katika kikomo kwa njia ya majadiliano sasa wengi wanaweza kuvilaumu vyombo hivi kwa nini vinafanya mazungumzo sana na sio kufanya vitendo tuelewe kwamba hata mkiamua kufanya vitendo mwisho wa siku vitendo vile mtaamua kufanya mazungumzo kuvijadili hata vitendo husika ambavyo mmevifanya je vimeleta ma, ma, ma, ma, matunda au la sasa kuliko kuhakikisha mnafanya vitendo na kuacha mazungumzo ni bora mkaanza na mazungumzo kwanza muone kwamba yanakwama Mm, mazungumzo yanaonekana kama ndiyo njia sahihi, mm -hmm, ya kuweza kufikia suluhu ya jambo lolote kwa negotiation. Naam, naam, eh, ndio njia ambayo inaweza ikaweza ku accommodate inaweza ku kuleta pande zote, tunashukuru sana kutoa ile nyongo ambayo iko ndani na samani, kufikia suluhu sama ambayo kila pande itakuwa imeridhia samani. Kwa kukatiza, naona muda nao ni kama unatupa kisogo, lakini sijui kama Sali Bunzali ataweza kusema kitu kwa sekunde kama kumi tu alafu tufunge uh, nini yetu kipindi chetu. Karibu sana. Naam, asante Salibunzali, kweli niko Tanzania hapa mimi. Kwa sekunde hizi zilizobakia, niseme tu wazi kwamba nadhani kitu kibaya ambacho huwa kinaonyesha kwamba hata kama matukio yaluhusu, ya ruhusu huwa ni wizara ya inayohusiana na matukio, kwa sababu iliwezi tukio likaingia ndani ya nyumba bila kujua, ya kujua wizara ya ndani kwamba jukumu lake ni nini, ni nini inachokifanya? Ni, ni kwa sababu silaha zitatoka, hata kama ni siri zitatoka kutoka ulinzi unaoitwa kwamba ulinzi wa ndani. Kwa hiyo mimi naweza nikalia na wizara za ndani ambazo zinasimamia mm -hmm. taratibu zote na matukio yote, hizo zikijisahau tu kutoa siri lazima yes. makundi ya gedi yataingia ku, kupiga na kuonyesha kwamba yenyewe ya ndiyo yana uwezo, lakini ni kule kutokana na, na kuvuja kwa asili zinazotoka. Now, the, the, ah, uh, asante sana Sali Bunzali na kushukuru Sali Bunzali. Basi tunakamilisha matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nashukuru washiriki wote, Cosmas Bahali, Mwenda Bijiwe, mhadhiri Godwin Igonde na Ostari Malivika. kutoka hapa studio langu jina Sande Shomari kwa niaba uh, uh, mwenzangu Harizon Kamau, tunatikani wote siku mwema, kutoka jukwaa la Marekani, Washington DC.