Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako naitwa mkamiti Kibayasi. Wananchi wa Togo wanajipanga kupiga kura kesho katika uchaguzi muhimu wa rais ambao wachambuzi wanasema utakuwa na ushindani mkubwa kati ya Rais Faure Gnassingbe anayegombania muhula wake wa nne unaopingwa na wananchi wengi, na kiongozi wa muda mrefu wa upinzani Jean Pierre Fabre aliyewahi kuwa mwandishi wa habari anayegombania kwa mara yake ya tatu. Kwa zaidi ya miaka hamsini, Togo imetawaliwa na familia moja. Rais wa kwanza alikuwa Gnassingbe Eyadema, ambaye ni baba yake rais wa hivi sasa Faure. Uchaguzi huo unasemekana huenda ukafikisha kikomo utawala wa familia hiyo, baada ya wananchi kuandamana kwa miezi kadhaa na kumlazimisha Rais Faure kubadili katiba na kuweka kikomo cha mihula miwili kwa kiongozi kubaki madarakani. Waziri Mkuu wa Lesotho Tomas Tom Tabane hakufika mahakamani hii leo kwa kikao cha kufunguliwa mashtaka kuhusiana na mauaji ya mkewe Lipolelo, na wakuu wa polisi wanasema hawajui mahala alipo. Mke wake aliuliwa Juni mwaka elfu mbili kumi na saba nje ya nyumba yao mjini Maseru, siku mbili kabla ya kuchukua madaraka. Kijana wa Tabane anadai kwamba baba yake amekwenda ya nchini Afrika Kusini kukutana na daktari wake. Mkewe wa sasa Maesaya, ambaye tayari amefunguliwa mashtaka kuhusiana na mauaji ya Lipolelo, yupo nje kwa dhamana. Naibu mkuu wa polisi alitangaza jana kwamba waziri mkuu atafunguliwa mashtaka hii leo kuhusiana na mauaji hayo. Wote Thomas Tabane na mkewe Maesia walioana miezi miwili baada ya kuuliwa kwa Lipolelo wamekanusha kuhusika na mauaji hayo. Viongozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wanaonekana kushindwa kukubaliana juu ya bajeti mpya ya miaka saba ijayo baada ya kuondoka kwa Uingereza. Akizungumza na waandishi wa habari mapema leo baada ya kikao cha jana usiku mzima huko Brussels. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Denmark anasema viongozi hawajafanikiwa kukubaliana na namna ya kuziba upungufu wa dola bilioni 81, kutoka na uingereza kujitoa. Marais wamegawanyika katika makundi matatu. Kuna kundi la nne, Austria, Uholanzi, Denmark na Sweden linalokataa kuongeza michango yao kutokana na Brexit na hawataki mchango wao uzidi zaidi ya asilimia mia moja ya mapato jumla ya nchi, huku mataifa tajiri yanataka kuwepo na nyongeza katika mchango, na kundi la tatu la mataifa maskini ya EU hayataki misaada wanayopata kupunguzwa. Viongozi hao wanakutana tena kujaribu kutatua tofauti zao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Iran leo imefanya uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kuongozwa na wa conservative licha ya wapiga kura kutokuwa na ari ya kushiriki zoezi hilo kufuatia kuporomoka kwa uchumi pamoja na kuondolewa kwenye orodha kwa maelfu ya wagombea wa uchaguzi huo, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP uchaguzi huo wa bunge la 11 tangu mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 umekuja wakati taharuki zikiendelea kutanda kati ya Marekani na Iran pamoja na kuangushwa kwa ndege ya Ukraine na wanajeshi wa Iran kulikopelekea maandamano makubwa dhidi ya serikali ya nchi hiyo. Wakati akiongoza shughuli za upigaji kura mapema leo, kiongozi wa taifa hilo Ayatola Ali Khamenei amesihi watu wa Iran kushiriki zoezi hilo ili kulinda masilahi ya taifa lao. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Idd Ligongo gongo katika, katika kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa Undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo katika kipindi cha Kwa Undani basi tunaangalia mazungumzo ambayo yamefanyika hii leo baina ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda na Rais Paul Kagame uh, wa Rwanda, chini ya uangalizi wa taifa la Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika yale mazungumzo ya maridhiano eh, kwa mataifa hayo mawili ya Uganda na Rwanda ambayo yamekuwa katika mzozo wa kidiplomasia kwa muda mrefu hivi sasa. Na katika sehemu ya pili Leo tutakuwa tuna ripoti maalum kabisa ambapo tunaangazia siasa za Kenya, eh, hasa zikimwangazia makamu wa rais wa taifa hilo ambaye kwa hivi sasa amekuwa akizungumzwa sana. Eh, kuwa mmoja kati ya wanasiasa ambao watakuwa katika nafasi ya kuwania kinyanganyiro cha uraisi, lakini vilevile eh, hali ya mambo ilivyo kufuatia kifo cha rais wa zamani uh, wa taifa la Kenya Daniel arap Moi. Ninayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa kipindi hiki. Naam, karibu katika uh, kipindi cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza uh, nilivyo, hii leo tunazungumzia mazungumzo ambayo yanaendelea uh, kufanyika ikiwa na madhumuni kabisa ya kumaliza mgogoro wa kidiplomasia baina ya taifa la Rwanda na Uganda. Mataifa hayo mawili ambayo kwa muda sasa yamekuwa katika mgogoro yameshafanya mazungumzo kadhaa huu ukiwa ni mkutano wa nne eh, kwa ajili ya kumaliza tofauti ambazo zipo za kidiplomasia. Mataifa hayo mawili yamekuwa kwa kipindi kirefu yakishutumiana kuwa na watu ambao wanafanya eh, siasa ama kuhatarisha usalama wa taifa, mataifa hayo mawili ndani ya mataifa mengine. Kwa mfano, Rwanda imekuwa ikishutumu Uganda kuwepo na watu ambao kwa namna moja manyingine wamekuwa wakihatarisha usalama e, na siasa za nchini Rwanda e, kwa ufadhili wa taifa la Rwanda, Uganda na serikali yake. Hali kadhalika Uganda nayo imekuwa ikifanya hivyo hivyo kuishutumu Rwanda kuwashikilia watu ambao kwa namna moja manyingine wamekuwa wakifanya vitendo vya kuhatarisha e, hali ya usalama ndani ya taifa hilo la Rwanda. Hii leo mataifa uh, viongozi wa mataifa mawili walikutana katika mpaka wa Gatuna na Katuna, mpaka mmoja wa mataifa uh, eh, uh, hayo mawili um, ambao kwa namna moja nyingine kwa upande mmoja mataifa hayo mpaka huo ukiitwa Gatuna na upande mwingine ukiitwa Katuna. Rais Yoweri Museveni wa Uganda alikutana na Rais Paul Kagame wa Rwanda eh, pamoja na maraisi wa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Congo na Angola ambao kwa kipindi kirefu kuwa wakichukua nafasi ya upatanishi na mambo mengi ambayo yalikuwa yakielezwa kuelekea kwa mkutano huu, hasa madai ya Rwanda ikitaka, uh, Rwanda uh, ikitaka Uganda kuwasilisha, uh, kuwasilisha maswala ambayo kwa namna moja manyingine yanaitaka Uganda ikiwa inawajibika kuwa afikisha nchini Rwanda wale wote ambao wamekuwa wakishutumiwa kufanya visa vya kuhatarisha usalama wa taifa la Rwanda, ambao wapo nchini e Uganda. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, moja kwa moja kwanza, ungetueleza kile ambacho uh, kinaelezwa, taarifa uh, maalum kabisa iliyotolewa mara baada ya kumalizika kwa mkutano huu ni nini hasa kinachoelezwa? Naam, asante Idi Ligongo. Uh, kilichotokea leo ni kwamba kama ulivyosema katika utangulizi, um, marais hawa wa wawili rais wa Rwanda Paul Kagame pamoja na mwenzia wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni walikutana katika mji wa Gatuna mji. Mji huu ni mji ambao unakutanisha mipaka ya nchi mbili. Kwa upande wa Rwanda unaitwa ni Gatuna, lakini kwa upande wa Uganda unaitwa ni Katuna eh, kutokana na matamshi na lugha amba, mbalimbali za nchi hizi mbili. Kwa hivyo walifanya katika muda wa masaa matatu na nusu kuelekea manne, katika mkutano wa faragha, na katika mkutano huo kulikuwa na marais wenzao kutoka DRC akiwepo Rais Felix Tshisekedi wa DRC pamoja na uh, Joao Lorenzo uh, rais wa wa, wa wa Angola uh, kama kawaida, huu ulikuwa ni mkutano wa nne, uh, mkutano wa mwisho ukiwa ni wa, wa, wa, wa mwezi uliopita katika nchi ya, ya, ya Angola uh, kwa hivyo baada ya uh, kukaa kwa muda mrefu wa waandishi wa habari wakisubiria wanadiplomasia wa pande zote nne, watu mbalimbali, uh, baadaye marais hao walimaliza na tangazo ambalo limesomwa na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Angola eh, Eman, eh, Manuel, eh, Domingos, eh, likawa limeainisha maazimio manne lakini makubwa yakiwa ni mawili uh, kubwa ya kwanza ni kwamba Uganda imetoa muda wa mwezi mmoja kutathmini na kufanya utafiti wa madai ambayo Rwanda imekuwa ikishutumu Uganda kwamba inaunga mkono uh, uh, makundi ya wakereketwa chini kwa uh, chini, ambao wanaendesha harakati zao kule Kampala kuweza kuwatelesha usalama wa Rwanda, makundi hayo yakiwa ni pamoja na RNC laki kiongozi huyu wa zamani wa jeshi la Rwanda Uh, Jenerali Kayumba Nyamwasa, ambaye anaishi uhamshoni katika nchi ya Afrika Kusini, lakini kuna kundi jingine la FDLR pamoja na kundi jingine maarufu kama RUD Urunana. Haya ni makundi matatu ambayo Rwanda anayechukulia kama ni makundi ya kigaidi na ambayo wapiganaji wake wamekuwa wakitokea katika mashariki maba ya kuhatarisha usalama wa Rwanda, likiwemo uh, uh, shambulizi kubwa kabisa la tarehe nne mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka jana katika eneo la Kinigi uh, kaskazini mwa Rwanda. Kwa hivyo Uganda akatoa mwezi mmoja kuanzia leo kwamba uh, haya madai ya Rwanda kwamba uh, ina, inawapa hifadhi watu hawa basi ijaribu kufanya tathmini na, uh, uh, na, uh, na baada ya mwezi mmoja hili jopo la mawaziri wa nchi za nje kutoka hizi nchi mbili basi likutane pamoja na kuweza kutathmini taarifa ya Uganda na baada ya kutathmini taarifa hiyo basi ipelekwa kwa marahisi na maraisi wakutane tena katika mji huo wa Gatuna siku uh, kumi na tano baada ya ya, ya, ya, ya, ya marahisi hao kuwa wamekutana. Uh, lakini azimio jingine apira ambalo ni kubwa viongozi uh, wawili hao wametia saini uh, makubaliano ya kubadilishana wafungwa ama watu waliokamatwa katika pande mbili, kwamba Rwanda iwache huru ambao Uganda imewakamata katika nyakati mbalimbali mbali. uh, lakini vile vile hata Uganda iwache huru Wanyarwanda ambao wanaendelea kushikiliwa kule nchini Uganda. Kwa kweli, kimsingi tangazo hili limetiwa saini, lakini ni kama mchakato wenyewe umesha umeshaanza kwa sababu Uh, Rwanda kwa mfano imeshawaachia Waganda takriban ishirini, lakini wakiwemwa watatu ambao walimaliza walimaliza vifungo vyao jela hapa Rwanda. Lakini vile vile Uganda nayo ime kwa mara ya kwanza iliwaachia watu tisa, na kwa mara ya pili imewaachia watu takriban kumi na watano hivi uh, Wanyarwanda ambao walikuwa wanashikiliwa hivyo. Kwa hivyo ndio mikakati ambayo imefikiwa kimsingi katika katika mkutano wa leo uh, lakini suala ambalo watu walisubiria kwa kwa kiasi kikubwa la kufungua mpaka ama usifunguliwe Uh, hilo lenyewe ni kama alikuhusiwa kwa moja kwa moja. Na kile ambacho uh, Karima na pengine ungetufahamisha juu ya uh, kutiwa saini makubaliano ya kuwapeleka uh, watu ambao kwa namna moja ama nyingine wamekuwa wakifanya e, kama uh, masuala ya kiasi na kukimbilia katika uh, mataifa mengine e, kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, Uganda imeambiwa e, kwamba ifanye uchunguzi wa haya mashitaka ambayo e, Rwanda imekuwa ikiyapeleka kwa, uh, kwa Uganda. Kwa mazingira yaliyopo sasa eh, labda ungetueleza wanadiplomasia, wachunguzi wa mambo, wafuatiliaji wa, wa mgogoro huu wanasema ni kweli kwamba hili swala linawezekana ama ni miongoni tu mwa mkutano ambao hautaleta suluhu ya moja kwa moja. Kwa kweli kuna mkanganyiko, kuna mkanganyiko kwa sababu hizi hizi ni nchi ambazo zinaongozwa na viongozi ambao wanafahamiana kabisa tokea enzi na ninavyokumbuka mimi ninavyojua mimi uh, katika kikao cha mawaziri wa nchi mbili wa mashauri ya nchi za nje uh, kilichokaa mwezi huu, nadhani ni kitu kama wiki mbili zilizopita, katika maandalizi wiki moja. Hata hivyo, uh, katika maandalizi ya mkutano huu uh, Uganda ilikuwa imetakiwa kwamba, uh, kwa sababu kulikuwa na madai uh, kwamba kuna mnyarwanda mmoja ambaye ni afisa uenezi wa kundi hili la RNC. Huyu ni bibi mmoja, mama mmoja anaitwa Charlotte Mukangusi. Huyu aliwahi kuwa katibu mkuu katika wizara ya kazi na utumishi hapa Rwanda miaka ya nyuma, lakini baadaye akawa ni katibu mkuu katika uh, ubalozi wa Rwanda kule nchini India katika mji wa New Delhi. Wakati huo akiwa katibu mkuu uh, balozi wa Rwanda katika nchi ya India alikuwa ni jemedali huyu Kayumba Nyamasa ambaye sasa tunamzungumzia ambaye ndiye kiongozi wa kundi la RNC. Sasa huyu mama uh, baada ya kutoroka kutoka hapa Rwanda na kuanza kuendesha shughuli zake, anaishi Marekani kwa sasa. E, baadaye sasa akawa ana, ana, ana, anafanya safari za Marekani hadi Uganda. Sa, sasa baadaye sasa akawa akaja, akaja kupewa pasipoti pasi ya kusafiria Uganda na baadaye sasa Rwanda ikaja kugundua na hiyo pasi, hizo pasi mbili, yaani ile ya kwanza akiwa ni Mnyarwanda na hii apira akiwa ni Mganda zote zikachipita kwenye vyombo vya habari, na ika-ikawa sasa kama ni kama ushahidi kwamba sasa Rwanda na amini Uganda inawasaidia waasi wa, wa hao sasa. Katika katika mkutano huu wa mwisho wa juzi juzi hapo, wakati mawaziri akiandaa mkutano huu wa, wa, wa maraisi uh, Uganda ilitakiwa kwamba hadi maraisi hao anakutana tarehe ishirini na moja hii leo ambayo ilikuwa ya Ijumaa, basi Uganda iwe imetangaza kwamba uh, huyu mama imemnyang'anya pasipoti yake, na leo sasa mapema usiku wa kuamkia leo Uganda ikatoa tangazo ambalo limekuwa likitembea katika vyombo vya habari. Uh, hata gazeti la The New Vision ambalo na serikali ya Uganda limeandika. Uh, hata katika mkutano wa leo wamedhibitisha kwamba mama huyu amenyang'anya pasipoti ya Uganda, na serikali ya Uganda ikakubali kwamba amenyang'anya pasipoti na mama huyu sasa. Uh, sasa so, even uh, wadadisi wa mambo wanahisi kwamba mbona ushahidi mdogo mdogo ambao unazidi kuchoka chuka, basi kuna ishara kwamba kweli Uganda ikawa na mkono katika matatizo haya sasa. So, so, watu wanahisi kwamba kwa kweli uh, huu mwezi mmoja hawajui kitakachotokea lakini Uh, si kwamba ushahidi ulikuwa labda haupo. Ushahidi wa kawaida, jicho la kawaida, ulikuwa unaonekana, lakini katika masuala ya diplomasia na siasa, basi kuna kuwepo na hali fulani ya kujizuia na kutosotana kidole cha cha, cha, cha cha moja kwa moja, lakini watu wanahisi kwamba pengine kwa sababu marais wawili wameshaingia, huyu wa DRC na Angola. E, pengine kwa namna moja ma nyingine watajaribu wa kuihamasisha ama labda kuishawishi Uganda iweze labda kufanya kitu uh, bila, bila hata hivyo kuiacha Rwanda. Kwa hivyo ni suala ambalo kwa kweli bado ni mtete, tunasubiria tuone labda ndani ya mwezi huu mmoja kitakachotokea ni nini. Na Karimera, labda ungetueleza, make hujaweka bayana kabisa uh, juu ya mustakabali wa mpaka ambao, eh, kwa upande wa Rwanda ni Gatuna na kwa upande wa Uganda ni Katuna. Je, nini kimeelezwa cha moja kwa moja eh, ama kwa mazingira ambayo mmeyaona hapo kwamba kuna hali ya mpaka huo kufunguliwa ama bado suala ambalo iliko tete? Kwa kweli swala la mpaka limesalia kuwa kizungumkuti kwa sababu moja mo, mo, kwa sababu mbili, mosi ni kwamba upande wa Rwanda unasema kwamba haujafunga mpaka. Ulichokifanya ulitoa angalizo kwa wakazi wake kwamba wasiende Uganda, kwa sababu Uganda inawaonea lakini kwa upande wa Uganda wanasema kwamba mpaka umefungwa, na kwa kweli ukiangalia, kwa sababu hakuna sasa ile volume kwamba yaani watu wanatoka na kuingia, kwa kweli mpaka ni kama umedoruwa kabisa moja kwa moja. Lakini katika mkutano wa leo, moja ya azimia ambayo limetolewa ni kwamba baada ya hiyo siku thelathini kwamba Uganda ikichunguza, ikichunguza madai ya Rwanda na baada ya siku kumi na tano ripoti ya ripoti hiyo ikiwa imeshafikishwa kwa kwa marais, watakapokutana tena marais hao baada ya siku uh, kumi na tano ambazo kuanzia leo naweza, kwa sababu ni siku arobaini na tano, ndipo sasa tangazo linasema kwamba ndipo sasa uh, watakapoamua, ndipo sasa Rwanda itakapotakiwa kuamua uh, mpaka ufungulie au usifunguliwe. E, eh, yani, kwa maana kwamba baada ya vitendo hivyo vyote, baada ya hizo tathmini, baada ya mazungumzo e, eh, kwamba labda kwa, kwa namna moja ama nyingine Uganda itakuwa imejiridhishwa kwamba sasa mpaka ni uh, uh, usalama wa raia wake wanaokwenda Uganda bila kubuguziwa basi utakuwa uh, umeimarishwa, nilipo labda ndakavyotegemea kufunguliwa kwa mpaka. Lakini vinginevyo kwa leo kwa kweli, eh, watu walikuwa wanategemea kwamba labda utafunguliwa, lakini haikutokea, na haionekana kama kutokea labda wiki mbili zinazokuja ama la. Kwa hivyo tunasubiria kuona hizo siku arobaini na tano zikiisha, basi eh, huenda labda utafunguliwa. Silvanus Karimira, shukrani sana kwa kuwa nasi na kutueleza kile ambacho uh, kimeendelea hapo. Tutaendelea kuangazia suala hili katika kipindi hiko cha mwezi mmoja, ambapo Uganda yenyewe itakuwa ikipitia uh, shutuma za Rwanda, na endapo itaonekana kwamba ni kweli, tusubiri e, kuona uh, tamati ama mwisho wa shauri hili ambalo mpaka hivi sasa bado kuna viashiria kwamba hali bado haijawa e, sawasawa na kurejea katika hali ya kawaida hasa juu ya mpaka huo wa Gatuna Katuna. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na tunaangazia siasa za nchini Kenya hasa kwa kipindi hiki ambako a, bado e, hali ya vuguvugu la kuelekea katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka elfu mbili na ishirini likiendelea, huku makamu wake wa raisi, e, wa taifa hilo William Ruto akionekana kuwa kama mmoja kati ya wanasiasa ambao wanazungumzwa sana e, ikiwa atafanikiwa e, kurithi kiti cha Rais Uhuru Kenyatta ambaye atakuwa amemaliza muhula wake wa pili wa kikatiba uh, na kutoruhusiwa kuendelea na wadhifa wa huo, ambapo Kenya itakuwa ikitarajiwa kupata uh, rais mpya. Lakini kwa historia ya Kenya, kile kinachoonekana mara nyingi rais, eh, anapomteua makamu wake, anayeteuliwa mara nyingi huonekana kama vile ni mtu ambaye kwa namna moja mangine anaweza kurithi eh, nafasi ya urais pale rais mwenyewe atakapomaliza muda wake eh, au ikitokea hata chochote kile ambacho kitamfanya rais asiwepo madarakani. Lakini kwa Kenya eh, tangu nchi hiyo ipate uhuru kwa zaidi ya miaka hamsini iliyopita, eh, kati ya rais wote waliokuwepo na makamu wa rais eh, takriban kumi, kumi waliohudumu eh, kwa marais watatu wa taifa hilo, yani Mzee Jomo Kenyatta, Mzee Daniel Arap Moi Hali kadhalika rais wa sasa uhuru Kenyatta eh, hadi wakati eh, wa kumalizika kwa uongozi wa mwai Kibaki eh, hakuna makamu hata mmoja aliyefanikiwa kuwa raisi, eh, ambapo yule ambaye alionekana kutokea hivyo ni alikuwa ni mzee Daniel arap Moi kuwa kiongozi wa taifa hilo mara baada ya kifo cha mzee eh, Jomo Kenyatta. Kwa hiyo mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, amezungumza na wataalamu wa masuala ya kisiasa kuhusu tatizo hasa linatokea wapi, ambapo makamu hushindwa kabisa kuwarithi maraisi waliowateua. Tangu Kenya ipate uhuru mwaka 1963, ni makamu mmoja tu wa rais alifanikiwa kushika wadhifa wa rais moja kwa moja kufuatia kifo cha rais wa kwanza wa jamhuri ya Kenya, jomo kenyatta mwaka 1978 na hayati daniel toroitich arap moi alishika hatamu za uongozi na kuongoza nchi kwa kipindi cha miaka 24 licha ya misukosuko na pingamizi zilizomkumba mwanzo mwanzo mwa uongozi wake ilikiwemo jaribio la mapinduzi la mwaka 1982 ndani ya miaka 56 ya uhuru na marais wane tu kenya imekuwa na jumla makamu wa rais 11 na kati ya hao ni mmoja tu alifanikiwa kuwa rais jaramogi oginga odinga alikuwa makamu wa rais wa kwanza wa kenya kuanzia mwaka 1964 hadi mwaka 1966 kisha wakafuatia joseph murumbi daniel moi mwai kibaki josephat karanja george saitoti musalia mudavadi kijana wa malwa mudi agori kalonzo musyoka na sasa william ruto swali ambalo baadhi ya hujiuliza hapa kenya ni kwa nini makamu wa rais mara nyingi wamekabiliwa na changamoto za kuaridhi marais waliowateua? Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa na mwathiri katika chuo kikuu cha Nairobi, Profesa Hamad Manyora. Zingatia labda historia yetu kwanza. Makamu wa rais wa kwanza Janamogo Ugenga Y Odinga eh, ideoloji zake zikiwa like, kikomunisti au socialisti Haingewezekana kwamba wataendelea muda mrefu na rais Uhuru Kenyatta, rais Jomo Kenyatta mtangulizi wa taifa hiyo. Kwa hivyo idiolojia zao zilikuwa tofauti kama usiku na mchana. Kwa hivyo ilikuwa ilikuwa kwamba hawezi endelea. Kwa hivyo hiyo unaieleza hivo. Aliyemfata yule alikuwa mrumbi yule, naye aliona mambo ya siasa vile inaenda na ukora ndani ya siasa, akasema hawezi. Na hawa wengine ilikuwa ni ukora wa kawaida wa siasa kwa mfano mtu anakuchukua wewe kwa sababu hali inamlazimisha akuchukue. Mfano mzuri ni hawa magavana wetu, anatoka eneo fulani inabidi, inabidi atoe naibu wake eneo fulani ili azoe kura na anaenda kwa hiyo eneo, hachukui mtu ambaye anafaa ama mtu ambaye ana imani naye, anachukua tu mtu yeyote ili kuwafurahisha wale. Sasa mtu kama huyu huwezi kumwachia, unaona? Na walivyo, hii nyingine imekuwa ni ukora wa kawaida wa siasa, hawakukuwa na nia tangu mwanzo kwamba wewe ninakupa ili baadaye unirithi. Licha kwamba Moi alishika uongozi baada ya kifo cha Jomo Kenyatta, ni Rais Mwai Kibaki tu alifanikiwa kuja kuwa rais baadaye mwaka elfu mbili na mbili, tangu alipotimuliwa na Moi kama makamu wake mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nane na kuhudumu kwa kipindi cha miaka kumi. Baada ya kuwania urais kwa mara ya pili bila mafanikio, Kibaki aliweza kuibuka mshindi mwaka elfu mbili na mbili na kuongoza nchi kwa kipindi cha miaka kumi. Baada ya kustaafu kwake Daniel Moi, makamu wawili wa zamani walikuja kuwania urais baadaye bila mafanikio, wakiwemo Kalonzo Musyoka aliyewania urais mwaka elfu mbili na saba na Musalia Mudavadi aliyewania mwaka elfu mbili kumi na tatu Kwa maoni yake, Profesa Alfred Omenyo, mtaalamu wa masuala ya siasa, anasema kwamba wakati mwingi marais wanapowateua makamu wao, mipango yao huwa siyo ya kuwafanya wawe warithi wao mara wanapostaafu. Tatizo ni ni, ni vile siasa ya Kenya huendelezwa ya kwa sababu una, unaona uh, siasa ya Kenya inaendelezwa ina, ina kulingana na matarajio tu ya, ya, ya wale ambao wanataka kuingia kiongoz, kiongozini, lakini hakuna hakuna msimamo, hakuna msimamo maalum kati ya, kati ya wale ambao wanaingia kwa coalition. Sasa unakuta kama Odinga uh, uh, na Kenyatta uh, ilikuwa tu kwa sababu wakati huo uh, watu wa, wajaluo ndio wa, walikuwa number two in the country uh, kulingana na um, na population wakikuu wakawa number one. Sasa kama hawa wawili wangeungana uh, ilikuwa inamaanisha kuwa uh, ilikuwa ni kazi rahisi Kenyatta kushinda. Alafu naona Moya naye alipoingia uh, ile utata alikuwa nayo ile ile tabu alikuwa nayo ni Wakikuyu ambao walikuwa wanamsumbua. Ikawa um, um, akaendelea kwa uh, kwa mara nyingi sana kuweka kuweka vice presidents ambao e, walikuwa Wakikuyu, lakini lengo lake lilikuwa tu uh, kuhifadhi uongozi wake, aikuwa kuwa uh, um, alikuwa anaona kuwa kuwa wale ni, ni, ni, ni washirika wake ambao ambao walikuwa na wanaamini ama, ama, ama walikuwa na, na mpangilio maalum. Sasa hii hi, hi, hi tuko nayo kati, kati ya uh, rais Uhuru Kenyatta na Ruto, hakuna tofauti na hizo na hizo uhusiano uh, uh, um, tumekuwa nazo za, za kihistoria, kwa sababu Uhuru um, naye alikuwa anaona kuwa akishikana na Wakalenjin watakuwa na hiyo umati ya ya kushinda urais na, na tunajua kuwa mzozano kati ya Wakikuyu ya, ya, ya na Wakalenjin kutoka 2007, uh, election mpaka wa sasa um, haijawahi haija suluhishwa kwa sababu hao uh, walikuwa na, na mambo ambao walikuwa wanapigania hasa mambo za ardhi. Miaka hamsini na sita baada ya uhuru bado wa Kenya wanasubiri kuona makamu wa kwanza wa rais ambaye atabahatika kumurithi rais moja kwa moja kwa kushinda uchaguzi lililowashangaza zaidi wa Kenya ni wakati rais wa zamani hayati Daniel Moi alipompendekeza rais wa sasa Uhuru Kenyatta kuwa mgombea urais wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na mbili akiwa na nia ya kumfanya awe mrithi wake, licha kwamba Uhuru hakuwa katika siasa wakati huo, ambapo alimwacha nje makamu wake wa miaka mingi marehemu Profesa George Saitoti, na licha ya Kalonzo wa kuhudumu kama makamu wa rais kwa rais watatu wa Kenya, Mwai kibaki. Kibaki hakuweza kumuunga mkono Kalonzo awanie wa urais. Ndipo Kalonzo akachukua hatua ya kumuunga mkono waziri mkuu wa zamani Raila Odinga katika kinyang'anyiro cha mwaka elfu mbili kumi na tatu. Kwa maoni yake Profesa Manyora ni kwamba ni mitindo ya marais kuwateua makamu wao kutoka sehemu fulani ili serikali zao zipate kuwa na nguvu na wala sio kwa lengo la kuwajenga kisiasa kwa aridhi. Kwa hivyo itahitaji jitihada za makamu wa rais mwenyewe kujipigania kuingia ikulu. Unajua, sasa wale ambao wangemjenga wange, wange na wamsaidia wamemruka sasa nafasi yake ni ipo, iwapo ana, ana, ana uj... u, u, u, ubabe wa kutosha, ana, ana ujanja wake, ana nguvu zake kama mtu, ili asitegemee mtu, manake wale ambao wangetegemea ndio haw hawa, hawa wamemzi. Unaona bana? Wamemzi. Sasa itabidi kama ana uwezo na ujasiri wa kuweza kukaidi hii ambayo inakaa kama ni amri kwamba akaidi, kama anaweza kataa kutii amri na akaidi hiyo amri Aseme mimi, hata mkinilalia vipi, hata mkinifanyia yapi, mimi niko safarini ya kwenda Ikulu na hakuna mtu ananisimamisha, hata kama rais huniungi mkono. Lakini wenyewe sasa wamemruka, iko hivyo hivyo hata kina Kibaki, kwamba Kibaki, Moi hakumchukua ili awe awe mridhi wake. Alimchukua manaake alihitaji Mkikuyu. Wakati ule alishika uongozi 1978 ilikuwa eh, ni lazima ashika kabila ya wa Wakikuyu. Na Kibaki was the shining star, yeye ndio alikuwa anaonekana kwa Wakikuyu wote wakati huo wo. Ndio mtu mtulivu, mtu ana uwezo, alikuwa waziri wa fedha, baadhi ya watangulizi wa Kanu akiwa ni katibu wa Kanu kule. Kwa hivyo ni kulazimishwa na hali na anaitumia hiyo hali kwa, kwa manufaa yake, lakini wakati wa kufika kwamba wanataka upeane kijiti kule kile kile, kile kijiti ile baton basi ndio hayo mambo yanavyoendelea nchini kenya katika siasa za nchini humo hasa kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na mbili hiyo ilikuwa ni ripoti yake maalum kabisa mwanahabari wetu jason nyakundi na hapa tunakabilisha matangazo ya kwa undani kwa juma hili kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo mimi naitwa idi ligongo na shukran kwa kuwa nami