Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Murithi, na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangalia e, mdahalo wa jana wa wagombea wa chama cha Demokrat ambao walipambana vikali kwelikweli, e, katika meza a, moja, katika kuelezea zile sera zao na kubishana katika hoja mbalimbali na sera ambazo eh, kwa namna moja manyingine wanaziona bora na ambazo wanaziona si bora kuelekea uchaguzi mkuu wa rais wa baadaye mwaka huu. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hatua ya viongozi eh, wa Sudan Kusini wa upinzani na serikali kukubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, wakati huu wakiendelea kutafuta suluhu ya kudumu ya taifa hilo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na karibu karibu katika kwa Undani. Na kama, kama nilivyokueleza, wagombea sita wa uraisi wa chama cha Democrat walikutana katika jukwaa mmoja hapo jana katika jiji la Nevada, e, katika jimbo, katika jiji la Las Vegas, jimbo la Nevada, ambapo kwa mara ya kwanza kabisa mfanyabiashara bilionia Michael Bloomberg ambaye amekuwa akitumia matangazo mbalimbali ya televisheni katika e, kuelezea sera zake naye alianza e, kuwa katika jukwaa moja na wagombea wengine, na cheche zilikuwa ni kali kwelikweli, ambazo zilielekezwa kwake, akishambuliwa vikali na wapinzani wake aliokutana nao katika mdahalo huo kwa mara ya kwanza. Wagombea wengine ambao walikuwepo katika jukwaa hilo ni uh, mgombea ambaye anaonekana kuwa kinara kwa sasa, Bernie Sanders. Huyu ni seneta wa Vermont, halikadhalika makamu wa rais wa zamani bwana Joe Biden, eh, seneta wa Massachusetts Elizabeth Warren, na vilevile vile bila kumsahau eh, seneta wa Minnesota Amy eh, Klobuchar, naye eh, alikuwa ni miongoni mwa wagombea walikuwepo katika jukwaa hilo moja. Vilevile mwingine alikuwepo ni meya wa zamani wa South Bend uh, Indiana, uh, bwana ped bu ambaye kwa namna moja ama nyingine, naye anaendelea kushangaza umma wa watu wa Marekani wanaofuatilia siasa za Marekani kwa sababu katika majimbo mawili ambayo E, uchaguzi umeshafanyika akiongoza jimbo la Iowa kwa nafasi ndogo mbele ya Bernie Sanders na kuwa katika nafasi ya pili katika jimbo la New Hampshire, ambapo mwishoni mwa juma hili jimbo la Nevada na lenyewe linaingia katika kinyang'anyiro hicho. Lakini katika mdahalo wa jana, hali ilionekana kuwa ngumu zaidi kwa huyu meya wa zamani wa jiji la New York Michael Bloomberg, ambaye alishambulia vikali na wapinzani wake katika kile ambacho amekuwa uh, akionekana uh, kwa namna moja ama nyingine kuwa ni si mgombea uh, mahususi hasa, kwa mfano uh, maseneta Bernie Sanders wa Vermont na Amy Klobuchar Minnesota walimshutumu kwa kujaribu kununua uteuzi wa chama hicho kwa kutumia karibu dola milioni mia nne pesa zake katika kampeni kubwa ya matangazo ya kisiasa, hata wakati ambapo anaepuka ushindani wa upigaji kura wa, wa awali wa chama katika majimbo manne mwezi huu, ambapo wademokrat wanapiga kura za kwanza ili mwishowe wapate mteule mnamo mwezi Julai katika laini ya simu tunaye uh, Profesa Fulbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury uh, Maryland, hapa Marekani. Profesa, naamini kabisa ulifuatilia mdahalo wa jana, uh, licha ya cheche ambazo zilikuwa zikielekezwa hasa kwake huyu meya wa zamani wa jiji la New York, Michael Bloomberg, hebu tueleze kwa kile ambacho mekiona kwa sera ambazo zimetoka uh, ya kuteuliwa kuwa na katika chama cha Democrat uh, jana lilikuwa ni vurugu la waziwazi, ilikuwa ni kivumbi na kukawa na kukashifiana pia. Hakuweko na huruma na upole ambao ulikuwako hapo awali. Uh, shida yao siyo sera za bwana Bloomberg. Sera za Bloomberg ni nzuri sana. Shida yao waona kuwa Amesema mambo mawili. La kwanza ametumia fedha nyingi, uh, kwa kampeni. La pili anasema kuwa hata ashindwe yeye ndiye atadhaminia uh, wagombea wa uchaguzi wengine. Na huyu Bernie Sanders ambaye kulikuwa ni sera yake ya kawaida kuwa katika kampeni hakashifu wagombea wengine, jana alikuja waziwazi kumkashifu Bwana Bloomberg, sababu hawa wanajua kuwa lumba ukiangalia kura za maoni amepanda juu kabisa, na akipanda juu kabisa, wakifanya uh, uchaguzi wa South Carolina, kuna wengi watazimwa na itabidi wajiuzulu. Kwa hivyo kila mtu anajitetea na kwa mazingira ambayo yapo uh, kuelekea katika uchaguzi ukiangalia kura hizo za maoni uh, Barni Sanders bado anaonekana kuwa kinara na, uh, jana amekuwa mtu tofauti kabisa kwa mdahalo wa jana. Je, unadhani ameendelea kujizatiti katika nafasi yake ambayo sasa hivi kidogo pia anaanza kuonekana kwamba kuna uwezekano akaje kuwa mgombea urais, licha ya kwamba kwa kipindi kirefu kabisa ilionekana uh, makamu wa rais wa zamani Bwana Joe Biden ndiye anayeweza kuibuka uh, kinara wa mbio hizi za kuteuliwa na chama cha Demokrat. Uh, chama cha Kidemokrat kina mirengo miwili, kuna mrengo wa kushoto wenye siasa kali na kuna mrengo wa katikati wenye siasa ya upole. Sasa mwanzo wa kampeni hizi, Joe Biden ndiye alikuwa mshika bendera wa mrengo wa katikati na Bernie Sanders na Elizabeth Warren ndio walikuwa wanagawana nusu kwa nusu mrengo wa kushoto. Vile kampeni zinaendelea, uh, wafuasi wengi wa Elizabeth Warren wamemsongea Bernie Sanders na zile kura za mrengo wa katikati zilizokuwa mikononi mwa Joe Biden sasa zilikuwa zimesongea kwa mikono ya Peter Buttigieg ambaye ni meya wa South Bend, Indiana. Sasa kilichofanyika ni kuwa huyu um, Bloomberg kuingia ndani, amechukua zaidi ya nusu za kura za mrengo wa katikati, na wale walikuwa upande wa Warren wamejazia upande wa Bernie Sanders. Sasa mtu wa katikati atakapojiuzulu yule atakuwa mbele kwa walio mrengo wa katikati, atakuja kuja mbele ya Sanders. Isitokee kuwa uwezekano kuwa hapo kwa mrengo wa kushoto watu waongezeke. Kwa hivyo ye amefikia asilimia thelathini, lakini mtu mmoja kwa mrengo wa katikati akijitoa baada ya kichitoa, ya South Carolina, ndivyo tutaangalia zile takwimu vile zimekaa na kile ambacho uh, kwa mazingira ambayo yapo kwa kuangalia hata mdahalo wa jana uh, mara baada ya uchaguzi ama chaguzi ambazo zitafanyika mwishoni uh, mwa juma hili wiki ijayo, nani ambaye unadhani yuko katika nafasi kubwa zaidi ya kutangaza kuachana na kampeni na kujiondoa katika kinyang'anyiro hiki? Wakati huu anayeonekana yuko hafifu kidogo ni Amy Klobuchar. Uh, na yeye anashikilia mrengo wa katikati kwa -kati. Hivyo pale mi naona atakayetoka kwanza ni Amy Klobuchar na hasiwezi ku... Joe Biden inabidi tuangalie, kwa hivyo, kwa sababu Bloomberg amechukua kura zake nyingi Carolina, lakini wengi ni weusi na wapiga kura weusi wanampenda Joe Biden. Kwa hivyo kura za Joe Biden zitainuka tukienda South Carolina litakalofanyika ni ile kura itakayoitwa Super Tuesday ambao kutakuwa na majimbo tofauti. Hapo ndipo tutaweza kuamua na kuona mbele tunaelekea wapi. Na kile ambacho unaweza kutueleza uh, profesa kwa mdahalo sasa wa jana Uh, umetoa mwanya wowote kwa upande wa pili wa chama cha Republican kuona kwamba yale ambayo yamezungumzwa, mapungufu ambayo yamejitokeza? Manake jana cheche zilikuwa kale kweli kweli, watu walikuwa wanashutumiana kwa vikali tu. Kuna mwanya wowote ambao umejiachia na kuweza kupenyeza masuala ambayo yatanufaisha chama cha Republican? Wahenga walinena vita vya panzi, furaha ya kunguru na kusema kweli, mdahalo wa jana ulikuwa ni vita vya panzi. Na walio Kenya na Tanzania nawahurumia, kuna panzi na nzige kule. E, vita vya panzi ni furaha ya kunguru. Na kwa hivyo, uh, Rais Trump na Marepublican wanafurahia sana, sababu jana, mdahalo wa jana haukuwa kama ule mwingine, haukuwa na uungwana, ilikuwa kiitwacho kule Kenya siasa ya kumalizana. Siasa ya kumalizana si nzuri sababu hilo ndilo lilikuwa jambo kubwa kati ya Bernie Sanders na Hillary Clinton. Wafuasi wa Bernie Sanders walipoona kuwa Hillary Clinton ameshinda, walisema kuwa Bernie Sanders amefinyiliwa, ah, ah, na wakajiondoa, na hawakupiga kura hizo, sababu eh, Donald Trump kushinda hiyo kura. Kwa hiyo vita vya panzi ni furaha ya kunguru, na kile ambacho uh, kimekuwa kikiendelea hivi sasa, maanake kuna mambo mengi tu kwa upande wa pili wa Rais Donald Trump, yana maswala yanamkabili, namna ambavyo anashiriki uh, katika uh, kuingilia eh, sekta ama uh, uh, ile inaweza nikasema idara ya maswala ya kisheria, lakini vilevile kuna uh, uchaguzi huu ambao unaendelea hivi sasa hapa Marekani, na jana tumeona kwamba katika kwa mazingira ambayo yote jinsi yalivyo eh, bado chama cha uh, Democrat hakijajipanga vizuri eh, siwezi kusema kujipanga, labda hakijawa na nafasi nzuri zaidi ya kuwa na uhakika hasa mgombea gani ambaye anaonekana anaweza akawa uh, ni uh, madhubuti katika kumshinda Rais Donald Trump licha ya kwamba chaguzi, uh, uchunguzi mbalimbali mbali wa maoni unafanyika kuangazia wagombea gani wanaonekana kwa namna moja manyingine, wanaweza wakamdhibiti uh, rais Donald Trump kwa mazingira ya jana. Japokuwa kuna chaguzi zinakuja, kuna Super Tuesday inakuja, uh, nani anaweza kabisa, kwa jinsi ya kujieleza, kwa jinsi ya hoja ambazo zinafanyika, maanake midahalo baadaye itakuwa ni kati ya Democrat na Republican, nani unadhani anakuwa ni madhubuti zaidi? Mwanzoni ilikuwa kuwa Joe Biden ndiyo alikuwa madhubuti, lakini kura za mchujo zinavyoendelea na zile nguvu zake zaendelea kupunguka, mimi siwezi kuona kuwa mwishowe ndiye atakuwa ndiye atasimama madhubuti huyu. <coughs> Uh, uh, Bloomberg akichaguliwa kinagaubaga, yeye atambwaga Trump. Bloomberg akichaguliwa kina gaubaga, anaweza kumbwaga Trump. Swali tu ni kuwa je, Bloomberg akichaguliwa kuwa ndiye atakuwa amshika bendera Je, wale watu wa mrengo wa kushoto watabaki ndani ya chama hivyo? Sababu yangu kusema kuwa vita vya panzi furaha ya kunguru. Lakini hebu tuangazie mengine ni kuwa ukiangalia Trump ako na shida na mkuu wake wa sheria ambaye sasa anaingilia kesi za kisiasa. Uh, tumeona leo asubuhi uh, mshauri wake mkuu ambaye alitakiwa kufungwa kati ya miaka saba na miaka tisa, mkuu wa sheria ameenda akaomba kifungo kipunguzwe na kimepunguzwa, na kuna Michael Flynn ambaye kesi yake pia wamesema iahirishwe. Sio kuahirishwa, kesi iliisha, lakini uh, kule kuhukumiwa uh, wameomba iahirishwe. Kwa hivyo haya maswali hayamsaidii Trump. Kwa hivyo wananchi wakiangalia kuwa kuna mkuu wa sheria anaingilia uamuzi, uh, wa majaji hawatafurahi kamwe. Kwa hiyo Trump ana shida zake za kutosha, lakini itabidi chama cha Demokrat kiwe na muungano. Kama kumbua. Asante sana Profesa Fulbert Namwamba uh, kwa kuwa nasi hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani na kutueleza yale ambayo yanaendelea katika uchaguzi wa uh, uh, rais wa Marekani ambapo hivi sasa chama cha Demokrat ndicho uh, kipo katika mchakato wake wa kuhakikisha kinapata mgombea urais wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia masuala ya Sudan Kusini, ambapo wakati huu imetangazwa viongozi wa upinzani wa Sudan Kusini e, wamekubaliana kuunda serikali ya umoja ya kitaifa, wakati wanatafuta suluhu ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka sita ambavyo vimeharibu taifa hilo changa kabisa ulimwenguni. Rais Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar walitangaza mpango huo siku leo Alhamisi baada ya mazungumzo katika mji mkuu wa Juba. Rais Kiir alisema atamteua Machar kama makamu wake wa kwanza wa rais na kuunda rasmi serikali hiyo mpya siku ya Jumamosi, tarehe ya mwisho iliyowekwa na wapinzani wao wawili ili kukidhi masharti ya mpango wa amani uliotiwa saini mnamo Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kiir na Machar wamekosa tarehe mbili za mwisho kwa sababu walishindwa kufikia mwafaka na kusuluhishwa uh, kwao na jumuia mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikiangazia mgogoro huu. Nimezungumza na Cosmas Bahali ambaye yeye anatokea taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro ya Afrika, uh, IPCS, ambaye eh, kwa namna moja au nyingine, amekuwa uh, akiuangazia mgogoro huu na migogoro mingine ya sehemu mbalimbali uh, barani Afrika. Lakini kwanza, nikataka kujua eh, tumefikafika vipi uh, kufikia hatua hii na, uh, kwa utangulizi tu uh, historia ndefu ya mgogoro huu wa nchi hii changa kabisa ulimwenguni Cosmas, tangu Sudani ya kusini ilivyojipatia ilivyojitenga na kujipatia uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja kutoka Sudani ambayo ni nice jamhuri ya Sudani na sasa Sudani ya kusini, baadaye tu baada, baada ya miaka michache ni miaka miwili tuseme, mwaka elfu mbili na kumi na tatu iliingia vitani, kati ya serikali na SPLM, iligawanyika SPLM eh, ile ambayo inatawala ikigawanyika, ikawa na SPLM opposition ambayo inaongozwa na Dr. Mashar sasa, wakati na Dr. Dr. sasa wakati eh, serikali inaongozwa na Kir. Sasa kumekuwa na tatizo baada ya Rais Kir kuchukua serikali kuchukua madaraka, serikali ilikuwa na uh, uzimetu kama mikoa kama state wanaziita, zilikuwa kumi. Uh, sasa alivyochukua madaraka, akaona kwamba akatengeneza sheria ya kuzibadilisha, akidhani kwamba aongeze gawanya gawanya uh, iweze kuwa na kuitawala vizuri zaidi Akafanya eh, akatunga sheria haraka haraka, akipelekwa bungeni wakapitisha. Basi waka, wakaunda kama eh, steti ishirini na nane, baadaye wakaweka thelathini eh, na mbili. Sasa opposition wakakataa, wakasema kwamba eh, mfumo wa steti thelathini na mbili una gharama, kwa sababu unakumbuka kuna magavana, kuna wabunge, kuna utawala. Kwa hiyo ukiongeza, maana yake utaongeza wabunge wengi wa, wa kila jimbo gharama za serikali zitakuwa zinaongezeka. Kwa hiyo Dr Mashari na uh, uh, spilem, uh, uh, uh, opposition, wakawa wanapinga hoja hiyo, wakadhani kwamba kwa sababu nchi iko kwenye hali ya matata na mapambano bado inajijenga, basi itumie hizo hayo majengo kumi au steti kumi ili kupunguza gharama za uendeshaji ili kuweza kujenga nchi, lakini lakini serikali eh, akawa anakataa, lakini mpaka juzi ndio akasema anakubali kurudi kwenye hizo kwa mazingira ambayo yapo, kuna makubaliano mbalimbali ambayo yamewahi kufanyika e, mpaka wakaambiwa waunde serikali, na kama utakumbuka hata Papa Francis amewahi kuwapiga magoti. E, Marekani imewahi kuwawekea vikwazo wale ambao walionekana kwa namna moja ama nyingine, wanaendelea kukuamisha na kushinikiza kwamba serikali iundwe haraka iwezekanavyo, lakini hilo limekuwa halifanyiki, na makubaliano mengi yamefanyika tu ya kupatikana kwa uh, amani kuunda serikali na kumaliza matatizo yote. Kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, hili je, linaenda kuwezekana kwa juma hili kuunda serikali ya pamoja? Uh, kwa sasa hivi kwa, kwa baada either, kama, ilivyosema, ni, uh, ya hizo kama ilivyosema ni jumuiya za kimataifa yameweka nguvu nyingi pamoja na IGAD kuweka nguvu nyingi kuhakikisha kwamba tatizo la Sudani linatatuliwa na kwamba kama unavyokumbuka mapambano makubwa hasa ni kwamba SPLM opposition ambao chini ya Dr. Mashari wana, wanasema kwamba ya kimsingi hii vita ni kati ya ya Dinka ambao ambao ambao rais wa sasa anatokea, na hawa nweri ambao ambao Mashari anatokea, wakidhani kwamba Eh, Dkt. Kiir anastaa kupendelea zaidi Wadinka kwenye utawala kwenye vyombo vyote vya usalama na kiutawala kwa ujumla. Kwa eh, hawa walikuwa wanapinga hivo, na kwamba sasa hivi wanasema hizo state thelathini na mbili lizokuwa ziliongeza tension na makuta, makabila kabila moja limegawanywa mara mbili limehamishwa upande mwingine na limechanganywa na kabila lingine ambako nadhani ni hatari kwao. Kwahio kwa, kwa sasa baada ya Rais Kiir kuona kwamba, nadhani baada ya kupata pia pressure kutoka msukumo mkubwa kutoka IGAD. Amaona vizuri tu amue kusikiliza inawaingia kwenye mkataba ambao rais ais kutakuwa na makamu wa rais watano hivi, ambako makamu wa kwanza wa rais ni Dkt. Mashar. Kwa hiyo tunadhani kwa sasa hivi, kwa kesho watatangazwa, kesho watatangazwa. Nadhani kama watawapadilisha, atatangaza itakuwa Ijumaa. Kesho watatangaza makamu wa rais, lakini pia serikali itavunjwa ili Jumamosi waunde serikali mpya ya moja wa kitaifa. Kile ambacho watu wengi bado wanaendelea kujiuliza kwamba huu ndio mwisho wa mgogoro huu ama, uh, ndio wataunda serikali. Lakini kuna uwezekano kwa mazingira jinsi yalivyo, uh, ya ukabila jinsi wanavyogombania madaraka ndani ya nchi hiyo, viongozi wa hizo pande za SPLM ambazo zimetengana zile za uasi na ile ambayo inashikilia serikali, kwa mazingira ambayo yapo, hili ni swala linaenda kuwa la kudumu ama ni swala tu la kupita? Kwa kweli kwa sababu ya Sudani ya kusini ina changamoto nyingi sana sana. Kumbuka ni taifa changa sana, tangu ni miaka tuseme toka mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka sasa hivi ni ya mda kidogo sana. Na jumuia ya Mataifa nadhani ilikosea kuwaachia wenyewe wajiendeshee, badala ya kuwasimamia kwa haraka, kwa, kwa sababu ka, makatuli wakati waanajitenga wana, wana, kupiga ile referendum mwaka elfu mbili na kumi na moja ilitakiwa jumuhia ya Mataifa iunde tume maalum ya kuwa, kuwasimamia waweze kufanya mabadiliko hayo makubwa ratibu na kwa kuaminiana. Badala yake jumuiya ya kimataifa aliwaachia wajiendee na wakajiundia serikali haraka haraka, wakiamini nchi ya kwao sasa wanajiundia, badala yake ikagawanyika na kuanza vita kwa, hata kama livyosema, ni kwamba bado ukabila ni mkubwa, wakidhani kwamba, kwa mfano, katika state moja ambayo ilikuwa imeundwa wengi, ambako wadinka wengi wa, wa, wa, aya kuwa, kuwa kuwa wakataka kufanya kuwa makao makuu ya Nuer ya, ya, ya wa, wa, wa, wanapinga wanadhani kwamba serikali hiyo ya, ya, ya, ya, ya. Inawapa, inawapa kama zawadi Wadinka kwa sababu ya mapambano ya vita hizo. Sasa tunadhani kwamba iko haja kwa sababu eh, sapoti kubwa au sapoti kubwa ya kimataifa inazidi kupungua juu yao, na kuunga mkono na mataifa upande mmoja na mwingine inazidi kupungua, na watu mataifa mengi wanawapa presha. Nadhani itafikia tu sasa hivi waweze kujiunganishia wa kuunda serikali ya mpito, lakini nachosema ni kwamba kuunda serikali ya mpito wa kitaifa umoja wa kitaifa sio mwarobaini wa matibabu ya matatizo ya ya, ya, ya, ya, Sudani ya Kusini bado kuna jiwa kuwa na tume za maridhiano ya kitaifa. Bado kunatakiwa kuwa na tume ambazo zinajumuisha mashirika yasiyo ya kiserikali, viongozi wa dini, dicho wa habari, vyombo vya habari, na kuweza kujenga umoja wa kitaifa na kutengeza programu nyingi sana za kugeuza mambo ambayo na kujenga kujiamini, kujiamini katika taifa. Kwa hiyo mi sidhani kama kweli tukisema kwamba tu tukiamini au jumuia ya kimataifa yakiamini kwamba serikali ya kwa umoja ki, kitaifa ikishaunda basi Sudani ya kusini imeshapata amani? Ama, hapana. Huo ni mwanzo tu. Kwa hiyo nadhani kunatakiwa nguvu nyingi ningi ili fanyike ili kuongeza kuisaidia Sudan ya Kusini iweze kuweza hali ya kuwa sawa pamoja na masuala ya kikabila, lakini kuna masuala mengine ambayo watu wanadhani kwamba mali iliyopo ya, ya mafuta katika taifa hilo nayo ni moja kati ya vitu ambavyo vimekuwa vikichochea uh, hali ya mfarakano. Hali kadhalika vilevile kuwa na historia ya kuwa katika vita kwa kipindi kirefu sana. Kwa mwarubaini kabisa wa kuondoa masuala haya yote umegusia hapa kwamba kuna maswala mengi yanatakiwa yafanyike ikiwa kama ni mwarobaini wa kumaliza hali ya mambo hapo. Kingine kabisa ambacho unakiona kwa kuangalia mchanganuo wa ukabila, mali iliyopo, nini hasa unadhani ni tatizo uh, kubwa kwa nchi hiyo? Tatizo kubwa zaidi kabisa yote ni kwamba uchumi wa taifa lile ni mgumu sasa, kwa sasa, kwa sababu Uh, ina hali ya kutegemea mafuta kiukweli inavyosema, lakini kumbuka, uh, kama wanavyokumbuka vizuri ni kwamba uh, Sudani ya Kusini ilijaribu kufikiria kute, kujenga bomba la mafuta kutoka kutoka kule Juba likatika likatokea huku Lamu, Kenya, lakini kwa sababu ya hali mbalimbali zikashindikana. Nakumbuka pia kuna kuna bomba linatoka huku kusini linaenda mpaka Port Sudani ambako ni la mafuta ambako karibuni kumekuwa na na mkataba kati ya Sudani ya Kusini na, na Sudani wawe wanashea hiyo mafuta kwa gharama kwa, kwa sababu mabomba yaliyoko na serikali ya Sudani na inamiliki barabara ya su, mafuta kwenda eneo kubwa la bomba liko Sudani. Kwa manda hiyo ni kwamba itabidi kuungana zaidi na Sudani ya ya kaskazini, ambayo ni, ya jamhuri ya Sudani, ikuweza kufanya biashara kwa ushirikiano. Lakini kama nilivyosema ni kwamba mali, rasilimali hizi za mafuta mara nyingi ni changamoto, na hii ni changamoto ambayo iliifanya wakipigana miaka yote wakidhani kwamba wakishajitenga watatajirika na watakuwa ni kama taifa gani ambalo linakula kwa raha za madao yake. Ni kwamba wameshindwa, kwa sababu wanahitaji uwezekano mkubwa wapata uwekezaji ambao wa maana, sio ule wa waku, kuiba na kukimbia, ule wa maana ambako unatakiwa sasa hufanywe kwa, kwa kusimamiwa vizuri sana na kuhakikisha kwamba serikali inapata mapato yake inavyotakiwa. Nam, huyo basi ni Cosmas Mahali ambaye e, anatokea kituo cha kukabiliana ama, cha kutatua migogoro ambapo alikuwa akizungumzia e, kuelekea kwa uundwaji wa serikali baina ya upinzani na serikali ya Sudan Kusini e, hatua ambayo inatazamiwa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwa kuwa nami, usikose kujiunga nasi tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani Udoko, Washington DC shukrani kwa kuwa nasi na Alamsiki Asante sana kwa kipindi hicho cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri, ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. <mulia>