Ni saa saba mchana katika studio ya Sauti Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji nime Patrick Ndwiman. Rais Donald Trump leo amesema Marekani itatia saini mkataba wa kijeshi na India ili kuiuzia nchi hiyo helikopta na vifaa vingine vya kijeshi vyenye thamani ya dola bilioni tatu. Rais Trump ametoa taarifa hiyo akiwa katika mji wa Ahmed Abad ambako zaidi ya watu laki moja walikuwa wamekusanyika kusikiliza hotuba yake na ile ya mwenyeji wake, waziri mkuu wa India, Narendra Modi. Trump ameahidi pia kwamba Marekani na India zitafikia mikataba muhimu ya biashara. Waziri mkuu Modi ameelezea ya matumaini yake ya kufikia mkataba wa biashara na Marekani. Amesema India itapanua pia ushirikiano wake na Marekani kwenye sekta ya ulinzi, nishati na teknolojia ya mawasiliano. Rais Trump amesema Marekani na India ziko tayari kushirikiana katika kupambana na ugaidi. Kesi ya waziri mkuu wa Lesotho Thomas Thabane kuhusiana na mauaji ya mke wake wa kwanza imekabidhiwa mahakama kuu baada ya mahakama ya chini kuamua kwamba bado ana kinga ya kutoshtakiwa akiwa madarakani. Thabane hakuwasili mahakamani Ijumaa kama ilivyokuwa inatarajiwa baada ya kupelekwa ku Afrika Kusini kwa dharura ya kupata matibabu. Thabane mwenye umri wa miaka 80 anashutumiwa kuamrisha mauaji aliyekuwa mke wake Lipolelo Thabane mwezi Juni mwaka 2017 wakati walikuwa katika mchakato wa kuvunja ndoa yao. Thabane amefika mahakamani akiwa na mke wake wa hivi sasa Masaia Thabane, ambaye naye anashitumiwa kula njama katika mauaji ya Lipolelo. Masaia alishtakiwa mauaji Lipolelo lakini yuko huru kwa dhamana. Thabani amesema atajiuzulu mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu, lakini chama tawala cha ABC kinamtaka jiuzulu mara moja. Hiyo unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Togo Faure Nyasimbe leo amejivunia ushindi wake kwenye uchaguzi wa rais uliofanyika Ijumamosi, ambao unampa fursa ya kuongoza kwa muhula wa nne. Tume ya uchaguzi ilimtangaza Faure mshindi kwa asilimia 72 ya kura dhidi ya mpinzani wake waziri mkuu wa zamani Akbeyome Kojo ambaye alipata asilimia 18. Nyasimbe amewaambia wafuasi wake ambao walikuwa wanasherekea ushindi wake kwamba ukweli wa mambo sasa umejulikana hadharani, lakini upinzani umetupilia mbali matokeo ya uchaguzi ukidai uchaguzi uligubikwa na wizi na udanganyifu. Nyasimbe mwenye umri wa miaka 53 anaiongoza Togo tangu mwaka 2005 baada ya kifo cha baba yake Nyasimbe Eyadema ambaye aliiongoza Togo kwa miaka 38. Mahakama ya katiba ina siku sita ili kuhalalisha matokeo ya uchaguzi. Kiongozi wa serikali ya Libya inayotambulika kimataifa amemkosoa vikali mpinzani wake Jeneral Khalifa Haftar mbele ya kikao cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika leo mjini Jeneva na kumtaja kwamba ni muhalifu wa kivita. Fayez al-Saraj amesema licha ya mashambulizi na vitendo vingine vilivyofanywa na Haftar tangu Aprili mwaka jana na kushuhudiwa na ulimwengu mzima hadi sasa, jumuiya ya kimataifa haijachukua hatua yoyote dhidi yake. Umoja wa Mataifa umesema watu elfu moja waliuawa na wengine laki moja na elfu arobaini kuyahama makazi yao tangu mapigano kuzuka mwezi Aprili mwaka uliopita. Tamko hilo la kiongozi wa serikali ya Libya GNA linatokea wakati Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba pande zinazogombana zimekubaliana juu ya waraka wa kusitisha mapigano, waraka ambao utajadiliwa na viongozi wa pande hizo mbili. Mazungumzo ya kisiasa kati ya serikali ya Libya na kundi la General Haftar yanatazamiwa kuanza tena mjini Geneva siku ya Jumatano wiki hii. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Harison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na jina langu Harrison Kamau. Katika kwa undani hivi leo tunaanza na suala la mkutano wa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki uliopangwa kufanyika Februari 29 na ambao sasa umeahirishwa. Mkutano huo wa 21 ulikuwa ufanyikie mjini Arusha, Tanzania, ambao ni makao makuu ya umoja huo. Basi kwa mujibu wa taarifa kwenye gazeti la Citizen la Tanzania, hatua hiyo ni kutokana na ombi la Sudan Kusini la kupewa muda zaidi wa kuunda serikali mpya ya mpito ya muungano itakayoleta pamoja makundi hata ya upinzani. Kwenye barua iliyoandikwa Februari 21 mwaka huu, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda anayeshughulikia masuala ya jumuia ya Afrika Mashariki Oliver Nduhungirehe alifahamisha katibu mkuu wa jumuia hiyo Liberat Mfumukeko kuhusiana na uamuzi huo. Rwanda sasa ndiye mwenyekiti wa jumuiya hiyo. Kulingana na taarifa, tarehe mpya itatolewa baada ya mashauriano na nchi nyingine wanachama wa jumuiya hiyo. Basi kufuatia hatua hiyo, mkutano maalum wa 41 wa baraza la mawaziri, mawaziri wa jumuiya ya Afrika Mashariki uliokuwa ufanyike Februari 25 pia umeahirishwa. Katibu msaidizi kwenye masuala ya Afrika Mashariki kutoka wizara ya biashara na viwanda ya Sudan Kusini, Paul Mayom Akech ametoa ombi kwa Jumuia ya Afrika Mashariki ya kuahirisha mkutano huo hadi katikati mwa mwezi Mei. Na ni kulingana na Akech, serikali mpya ya Sudan Kusini itakuwa imebuniwa kufikia wakati huo. Maamuzi kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki mara nyingi hufanywa na kila taifa mwanachama ikiwa na maana kwamba mikutano haiwezi kufanyika bila kuwepo kwa mwanachama mmoja basi. Uh, kwenye laini ya simu sasa tunaungana naye Musa Juma ambaye ni mwandishi wa habari na aliyejikita sana kwenye maswala ya uh, jumuia Afrika Mashariki akiwa mjini Arusha. Juma, nini tunachofahamu kuhusu hatua ya kuahirishwa kwa mkutano wa ishirini na moja wa marais wa mataifa wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki uliokuwa ufanyike mjini humo Februari ishirini na tisa? Sababu kubwa kwa sababu kwa mujibu wa mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ibara ya kumi na moja inaeleza wazi kwamba maamuzi yote yatakayofikiwa katika mkutano wa marais lazima yajumuisha wanachama wote ambao ni nchi sita. Hivyo kama sudani kusini wasiokuwa wamefika, ni wazi kwamba maamuzi yote ambayo yangefikiwa yasingekuwa halali kwa mujibu wa mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki na sijui kama tunapozungumza swala la Sudan Kusini, ambao tunajua kwamba wanangojea watengeneze serikali ya muungano, sijui kama Sudan Kusini wameingizwa kabisa kwenye kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kikamilifu au bado. Sudan Kusini imeisha ingizwa kikamilifu kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, na ndio sababu sasa safari hii imekuwa ni vigumu mkutano kuendelea kufanyika kutokana na wao kutokuwepo na kuomba kwamba isogezwe mbele ili waweze kuundwa serikali. Kama utakumbuka, hii sikakuwa ni mara ya uh, tatu mkutano huu kuahirishwa. Kwa mara ya mwisho mkutano uliahirishwa kutokana na serikali ya Burundi inayo kutohudhuria na kuomba kusogezwa mbele kwa hiyo limekuwa ni suala la kikatiba sana ambayo limekuwa likiathiri huu mkutano mkubwa wa wakuu wa nchi za afrika mashariki. Tunapozungumzia mambo ya kuahirishwa ni tarehe itachukuliwa tarehe nyingine bado mwaka huu, ama ikiahirishwa imeahirishwa kabisa katika sasa kipindi cha mwaka huu? Hapana, nadhani kutokana na, na taarifa ambayo tulipata kutoka kwa kitengo cha masuala ya habari katika jumuiya ya Afrika Mashariki ni kwamba mkutano huu utapangiwa tarehe nyingine ya ya kusikilizwa ya, ya, ya, ya kufanyika kwa sababu ni lazima ufanyike na sababu ni lazima ufanyike kwa sababu afisa habari mwandamizi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanasemwa ni Owapa alisema kwamba mkutano huu utapangiwa siku nyingine na itatangazwa siku ambayo wanauhakika wanachama wote sita ya Jumuiya ya Afrika Mashariki watakuwepo. Uh, japo tunazungumzia sana swala la amani ya Sudan Kusini, kuna swala pia la mgogoro kati ya Uganda na Rwanda na vilevile kuna swala la Burundi. Uh, utasema nini kuhusiana na mataifa hayo? Ya, ni kweli kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki sasa inapita katika kipindi kigumu. Ni kweli kuna huo mgogoro wa Uganda na Rwanda na nyuma, kuna mgogoro kati ya Burundi na Rwanda. Kwa hiyo ilitegemewa katika kikao hichi moja ya ajenda hiyo suala hilo, kwa sababu ni lazima wazungumzie hali ya kisiasa katika nchi wanachama. Kwa hiyo kuendelea kuherusha, labda tu natoa fursa sasa ma-maliziano ambayo anasikiwa sasa kati ya Uganda na, na Rwanda yaweze kukamilika na vilevile hali ambayo ilikuwa sio nzuri sana kati ya Burundi na Rwanda nadhani inaendelea kutengamaa. Kwa hiyo ni matumaini ya wengi kwamba mkutano ujao utakuta jumuia ilikuwa katika, katika hali nzuri. Lakini tu ndani ya jumuia sasa hivi sio tu mkutano huu wa kwa wa, wanachama nchi wanachama wote kukutana, kumekuwa kuna tatizo kubwa la ukata ndani ya ya jumuia. Kama ulivyofahamu, katika siku za karibuni walitangaza kupunguza baadhi wa ya wafanyakazi baada ya kuamua kupunguza gharama ili baadhi ya vitengo kuunganishwa. Kwa hiyo jumuia kiujumla inapita katika wakati mgumu na ni changamoto kwa sasa. Unavyoashiria ni kwamba kuna matatizo ya kifedha katika kuele, kuendeleza masuala ya jumuia, au vipi? Ya, kuna changamoto kubwa ya kifedha, na mara mwisho taarifa ambayo itolewa katika jumuia ni kwamba baadhi ya nchi zimekuwa hatuchangii pasavyo katika jumuia, kwa hiyo hali ambayo inasababisha mambo kadhaa kukwama. Unapozungumzia mambo ya michango au kuchangia jumuia, kuna wakati kulikuwa na shida kwamba Somalia na Sudan Kusini walikuwa wamelegea nyuma kidogo kutokana na kuchelewa kutoa um, kutoa michango yao kwenye jumuia. Sasa sijui kama kando na kwamba kuna suala la usalama wa Sudan Kusini, suala la kifedha pia limeibuka? ya ni kweli, wakati bado kuna suala la usalama la Sudan Kusini, kuna tatizo la, la, la kifedha, lakini kwa mujibu wa taarifa za watendaji wa jumuia sana, bado jumuia iko imara, lakini inachofanyika sasa kama kupunguza ni kufanya uboreshaji tu, kupunguza gharama za uendeshaji baada ya baadhi ya vifungo kuvunja ku, hapa makao makuu na kuhamishia katika miongoni mwa nchi wanachama. Lakini kwa ujumla hali si nzuri ya kifedha, lakini ni ukweli ambao ulio wazi. Hata hali ya kisiasa baina ya uh, nchi wanachama sio nzuri sana, na huenda kija kijachkaa kigumu kwa pande zote, sababu kuna masala ya kifedha, kuna migogoro kama alivyosema baina ya uh, Uganda na Rwanda, na kulikuwa kuna kutokuelewana kidogo baina ya uh, Burundi na na, na, na Rwanda. Kwa hiyo ni mambo ambayo nadhani vikao vijacho yatajadiliwa na kupatikana ufumbuzi, hii jumuia hii ambayo ina shida moja, katika jumuia bora iendelee kuimarika kuliko kama hivyo. Sasa, kando na swala la amani, je, kuna ajenda zingine kadhaa ambazo labda unazifahamu zinazotarajiwa kuwa kipaumbele iwapo mkutano utakuja kufanyika hatimaye? Ajenda kubwa ambayo katika kikao hichi ilikuwa ni pamoja na uundwaji wa shirikisho la, la kisiasa katika jumuiya Afrika Mashariki na swala zima la kuanzisha kuanzisha sarafu sarafu moja. Ndio masuala makubwa ambayo bado ya maamuzi ya mwisho, na kwa mara ya mwisho iliundwa timu maalum ambayo ilikuwa inaongozwa na, na rais wa Uganda Yoweri Museveni kuhusu ni namna gani sasa jumuiya hii itakuwa na serikali moja a ah, itakuwa na umoja wa, wa nchi zote za Afrika Mashariki. Kwa hiyo bado yapo process na kutegemea kikao hichi labda kwa jimbo liyo kamati ambayo kwa chini ya uh, ingeweza kuleta taarifa na wakuu wa nchi wakatoa baadhi ya, ya maamuzi ili kuharakisha michakato amayoabakia. Kuna wakati fulani kulikuwa na wasiwasi wa tofauti za kiuchumi baina ya mataifa wanachama, mataifa mengine yakionelea kama labda ni dhaifu zaidi kiuchumi yakilinganishwa na mengine. Swala hili sijui kama lilisuluhishwa au pia ni mojawapo ya maswala ambayo yanaleta ya utata katika umoja huu wa Afrika Mashariki. Tuseme utata, ni kweli kwamba kuna tofauti kubwa sana ya kiuchumi baina ya nchi hizi wanachama. Nchi kama Kenya iko juu sana, tofauti na, na, na nchi nyingine, lakini moja ya ajenda lakini katika kuelekea sasa, labda uundoaji wa sarafu moja, hiyo ni moja katika mambo ambayo yatazingatiwa, ili nchi si moja isiweze kufunika nchi nyingine kiuchumi. Lakini watendaji wa jumuiya hiyo wamekuwa wakiwaondoa hofu wanachama wa Afrika Mashariki wa, kwamba hiyo sio hofu na taratibu zimewekwa kuhakikisha kwamba nchi zote zitapata mgao wake, sawa na hali ya kiuchumi itakuwa sawa kwa nchi zote, na hamna hofu kwamba upande mmoja utaathirika zaidi kutokana na uchumi mkubwa wa nchi nyingine. Kwa hiyo ni saa ambayo inazungumzwa chini katika vikao vikubwa, bado inaonekana haijawa shida sana katika kuelekea masuala makubwa mawili ya umoja, umoja wa kisiasa na swala zima la kuwa na sarafu moja japo nimeona taarifa ya kuahirishwa kwa mkutano huo wa marais kwenye mitandao, sijui kama kuna taarifa rasmi imetolewa kupitia vyombo vingine vya habari. taarifa Yeah, so, rasmi imeshatolewa kama ilivyosema na kitengo cha habari katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni rasmi sasa huu, um, mkutano wa tarehe ishirini na tisa ambao ms hautakuwepo hauta, hauta, laba tali nyingine itapangwa baada ya kukamilika uchaguzi na uundwaji wa serikali ya mseto huko Sudani Kusini. Kwa hiyo ni rasmi, ameshatangaza hivyo na tuyategemea tu. Sasa labda siku so nyingi, baada ya hali kuwa shwari Sudani Kusini, basi kutakuwepo na mkutano huu muhimu kwa nchi hizi za Afrika Mashariki. Wewe ukiwa Arusha na hakika mkutano ulikuwa ufanyikie Arusha, sijui ikiwa imebaki siku kama takriban nne ama tano hivi, kabla mkutano huo kufanyika, maandalizi yalikuwa tayari yameanza ya me, ya kufanyika. Kwa kawaida y mkutano wakuu wa nchi za Afrika Mashariki, maandalizi huwa yanafanyika kwa wakati, na maandalizi yalikuwa me, ya kimsingi yameshaanza kufanyika, sababu unapokuwa mtu kama mkoa unapokuwa unapokea viongozi marais wa nchi sita ngapi, lazima kuwepo na maandalizi kaio. Kimsingi maandalizi yalikuwa yameanza, na isu, ma, kama alivyosema, sio mara ya kwanza mkutanodakuwasaa, mara ya tatu umeairishwa, lakini tumeiti sababu za kikatiba, sababu hata kama mkutano huu ungefanyika lakini kama Sudani Kusini wasingekuwepo, na maana wakuu wa nchi wasingefikia maamuzi yoyote ya kikatiba. Basi hapo ndipo tunafika sehemu ya kwanza ya kwa undani. Usiondoke, tunapoingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sasa tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Togo, ambako uchaguzi wa rais umefanyika mwishoni mwa wiki. Taarifa za leo asubuhi zinasema kuwa Rais Faure Gnassingbe ametangazwa mshindi kwa mhula wake wanne sasa kwenye taifa hilo maskini la Afrika Magharibi matokeo ya awali yaliyotolewa na tume ya uchaguzi yalionyesha Nasigbe akiwa ameongoza kwa asilimia 72 ya kura zilizopigwa. Hata kabla ya uchaguzi huo kufanyika, wengi walitarajia kwamba angeshinda na kuendeleza utawala wa familia yake ambao umedumu kwa zaidi ya nusu karne. Nasigbe alichukua usukani wa taifa hilo mwaka 2005 kutoka kwa baba yake Nasigbe Adema. Wakati wa kampeni zake, kiongozi huyo amekuwa akiahidi kuangamiza kabisa kabisa umaskini katika taifa hilo lake. Hata hivyo mpinzani wake Abiyome Kojo, ambaye alikuwa nyuma kwa asilimia, akiwa na asilimia kumi na nane pekee ya kura, amelalamikia sana matokeo hayo, akisema kwamba yalijaa wanawizi. Na wakati akizungumza na wanahabari Jumamosi, wakati asilimia sitini pekee ya kura ikiwa imehesabiwa Kojo alisema kuwa ilikuwa vigumu sana kwa, na, na, na sigbe kushinda uchaguzi huo. Uh, katika duru ya kwanza akisema kuwa yeye alifikiria kwamba labda uchaguzi huo ungepitia duru ya pili ama ungekuwa na marudio, kwa kuwa iliona kwamba hakuna ambaye angefikisha amba asilimia iliyohitajika kuwa rais moja kwa moja, uh, tukiendelea kuangalia kwa undani kuhusu swala la Togo hapa studioni ninaye mwenzangu Abdishakur Abud. Abud, karibu sana kwenye kwa undani. Asante sana. Basi uchaguzi wa Togo ndio huo. Kojo analalamika. Anasema kwamba uchaguzi huu haukuwa wa haki na haukuwa wa kweli, nao upande wa serikali unasema kwamba mambo ni shwari, kiongozi amerudishwa tena na Watogo. Sasa kuanzia hapo, wewe unatazamaje mambo ya Togo? Kwa hakika matokeo haya hayajastaajabisha haya watu wengi, wachambuzi wa kisiasa, kwa sababu uh, Faure Gnassingbe amekuwa madarakani kwa miaka kumi na mitano hivi sasa, na alichukua madaraka kutoka babake, babake ambaye alikuwa kiongozi wa utawala wa alikuwa mwanajeshi hmm. Alikuwa akitawala kwa nguvu. Kwa hivyo uh, hii ni familia ambaye imetawala karibu miaka hamsini katika nchi hii, na namna inavyoonekana ni kwamba watu walidhani kwamba hakungeweza kupatikana mshindi moja kwa moja hmm, kwa sababu mashindano yalikuwa makali. Inabidi kumbushwa kwamba kulikuwa wagombea sita katika uchaguzi huu, na katika uchaguzi huu umefanyika baada ya miezi kadhaa ya maandamano na malalamiko mwaka jana kutaka kwamba rais Nasigbe asigombanie tena kiti chake. Maanake ameshagombania mihula mitatu na hii ni ya nne, na tangu wakati wa babake watu walikuwa wanataka pawepo mfumo wa mihula miwili, ikabadilika ikabadilika. Sasa na Sigbe Faore huyu hivi sasa Damn. alikubaliana na waandamanaji na kadhalika kwamba ataleta mfumo wa mihula miwili, lakini sasa kile alichofanya ni nini? katika katiba amebadilisha hiyo lakini amesema miaka mitatu yake haihesabiwi inaanza leo sasa. Sasa kubadilisha... katiba, kat... katiba watu wamepinga wakati... hivyo, lakini hili ni taifa ambalo linatawala zaidi na kijeshi. Utakumbuka kwamba baba yake amesema alikuwa mwanajeshi alichukua... madaraka kwa nguvu na sahau fore aliingizwa madarakani kwa nguvu. Baba yake alifariki akiwa ndani ya ndege kuelekea Tunisia kwa matibabu, alikuwa ghafla mgonjwa akapelekwa, akafariki. Katiba ya Togo wakati huo imeeleza kwamba rais akiondolewa, spika wa bunge ndo anakuwa rais, lakini jeshi ndo lilomweka pale. Kwa hivyo, katika historia ya nchi za Kiafrika, pindi jeshi linapokuwa madarakani wanamweka mtu wanaomtaka. Kwa hivyo Togo ni tatizo ambalo ni sugu la kijeshi. Asanti ah, shakuru nitarudi kwako kwa, lakini hapa umetaja jeshi tu, labda niseme kwamba wakati uchaguzi huo ukimalizika bila ghasia, wanajeshi waliojihami baadaye Jumamosi walitumwa kuzingira nyumba ya Kojo pamoja na ile ya kasisi mwenye ushawishi mkubwa wa kisiasa nchini huo anajulikana kama Filipe eh, Kozo, iliyoko kwenye mji mkuu wa Lome. Kojo aliwahi kuwa waziri mkuu wa taifa hilo pamoja na spika, na anadai kuwa wizi wa kura ulifanyika Jumamosi kwa kuweka vituo bandia vya kupigia kura pamoja na kuongezeka kwa kura kwenye masanduku yaliyokuwa na jina ya rais Gnassingbe. Kwa hivyo sasa, nayo kwa upande wa serikali umejibu unasema kwamba uwepo wa wanajeshi kwenye nyumba ya Kojo ni kuhakikisha usalama wa Kojo, jambo ambalo lazima <laughs> namba, namba na Kojo wanasema kwamba wamezingira nyumba yake like kusudi wizi ufanyike, wizi kwa... ufanyike, ufanyike na siweze kuongoza maandamano ya upinzani. Manake bila shaka matokeo haya yametokea, lakini katika wiki zinazokuja kutakuwa na maandamano makubwa ya kupinga matokeo haya tunapozungumza Shakuru, ni kwamba matokeo yaliyotolewa lioto, ya leo na sasa, inajulikana kwamba Nasibe bado amechukua ndiyo rais ni rasmi, ama kuna yale yanayotarajiwa kufanywa na mahakama, maanake ameleta utata bila shaka kama nchi zote na chini ya katiba ya Togo na nchi nyingi za Afrika ni kwamba baada ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo ni mahakama ya katiba ambayo inachukua jukumu hilo, na mahakama ya katiba ya Togo ina siku sita kabla ya kuhalalisha matokeo hayo. Kwa hivyo tunabidi kusubiri tume ya katiba inaweza kuchukua uamuzi wake, na mi nafikiri watu wanakumbuka yale yaliyotokea Malawi tume ya katiba ilikataa kuidhinisha na kuitisha uchaguzi mkuu. Kwa hivyo baada ya Kenya Malawi, huenda ni Togo ikawa na nafasi hii, lakini kwa hakika, ukiangalia wachambuzi wanasema kwamba hali hiyo haiwezekani kutokana na kwamba jeshi la Togo lina nguvu sana, linadhibiti mambo mengi na familia hii ya nasigbe iko tajiri sana, imekaa kwa muda mrefu sana, kwa hivyo ushawishi wao ni mkubwa. Kujuhu katika sana. kila aina ya mambo ya maisha huko Togo. Eh, shakuru. Uh, kulingana ama kwa mujibu wa taarifa za uh, uh, shirika la afya duniani uh, linasema kwamba uh, chini ya nusu ya watu milioni nane wa Togo wanaishi chini ya dola mbili kwa siku, wanasema dola moja na senti tisa kwa siku sasa. Umaskini mwingi hivi, Shakuru, kidogo kidogo. Shak, uh, nchi ya Togo inategemea nini katika kupata mapato yake? Kwa hakika Togo inategemea zaidi inategemea kilimo zaidi, ni nchi ambayo inategemea vilevile vile madini, lakini Togo vilevile vile inategemea kakao kama Ivory Coast, ambayo ni taifa ambalo linazalisha ivory, linazalisha kakao kwa wingi. Kwa hivyo ni nchi ambayo haina mapato makubwa ya mazao ambayo yanaweza kuitegemea nchi hiyo, au tuseme madini makubwa makubwa ya dini ya uranium peke yake, na hivyo basi ni nchi ambayo ni maskini kulingana na mataifa mengi ya nchi za Afrika. Tunapoendelea kuangalia uchaguzi wa Togo, ni vizuri ni kueleze kwamba VOA imefanya mahojiano na waziri wa usalama wa taifa hilo Togo, eh, la Togo. Jina lake anaitwa kama Yak Dameham ambaye ameelezea VOA kwamba serikali imechukua hatua ya kuhakikisha kuna usalama wa Kojo na yule kasisi ah, niliyemsema ili wawe salama kutokana labda na maandamano yanayotarajiwa kutokea, lakini wanasema kwamba kuna amani nchini na kwamba serikali imedumisha hali ya usalama nchini, kwa mujibu wa waziri wa usalama wa Togo. Bila shaka hiyo lazima atasema hivyo, kwa sababu anatumia nguvu kuweka watu chini katika hali ya usalama, lakini kama wachambuzi wengine wanasema hali ya wasiwasi imetanda huko Togo. Manake wengi walidhania kwamba uchaguzi huu utakwenda kwa duru ya pili. Manake wagombea sita, hasa ukiangalia kulikuwa huyo waziri mkuu ambaye alikuwa mashuhuri kidogo lakini kuna yule mwandishi habari wa zamani Jean Pierre Fabre ambaye hii ni mara yake ya pili, mara yake ya tatu mm -hmm. kugombania mwaka jana alichukua nafasi ya pili nyuma ya Nasigbe na hivi sasa matokeo rasmi inampa nafasi ya tatu. Kwa hivyo unakuta kwamba hali ni nzito kabisa, lakini wachambuzi wengine watakuambia kwamba no. mm -hmm. hali hii ya Togo imetokea kutokana na kwamba upinzani umeshindwa kumleta mgombea mmoja wao. Walikuwa wakitegemea uh -huh. wende katika duru ya pili waungane pamoja, ilhali wangeweza kuungana pamoja katika duru ya kwanza kuweza kumwondoa na Sigbe, kuwa na mgombea mmoja kwa kwa hivyo mwenye. wamegawanya ile kura na ikawa rahisi zaidi kwa rais na utawala kupata ushindi. Kwa hivyo tatizo la Togo ni sawa na tatizo la nchi nyingi za Afrika, ambapo kila mtu anataka kugombania rais, lakini mkakati wa wachambuzi wanasema hawaangalii, utakuta watu wanasusia uchaguzi na au upinzani unashindwa kuungana, na mambo haya mawili yakitokea, lazima ta utawala unaongoza unapata nguvu. Na wangekuwa wameungana kwa vyovote vile, mm -hmm. ushindani ungekuwa mkali zaidi, lakini serikali isingeweza kukubali kushindwa kwa urahisi namna hii, japo ni vigumu kwetu sisi kujua ama kufahamu, Shakuru, wakati mwingi tunavyotazama katika uchaguzi unaofanyika kwenye mataifa mengi katika siku za karibuni ni kwamba kunapoleta utata, kuna, kuna buniwa serikali za, za muungano kwamba upozi, uh, upinzani pia unapewa nafasi kwenye serikali japo labda kwa asilimia ndogo. Kuna uwezekano katika utawala unaosema familia imekuwa imeukalia miaka yote hii, labda kukubali kidogo kusikiliza upinzani na kuwapa nafasi kwenye serikali ukiangalia hali ya mambo yalivyokuwa ikitokea huko Togo. Swala la serikali ya umoja wa kitaifa haijajadiliwa zaidi. mm -hmm. Swala limekuwa ni kuleta mabadiliko ya katiba. Upinzani na wananchi wameshachoshwa na utawala wa Nasigme. Kitu wanachotaka ni miaka hamsini, hivyo vi ni vizazi viwili tuseme, ambao wamekuwa hapo wanajua kwamba hakuna mtu mwingine isipokuwa familia hii. Kwa hivyo hivi sasa, ikiwa patakuwa na mashindano au muungano wa serikali itakuwa ni vigumu, kwa sababu utaangalia kwamba hata kura matokeo ni kwamba asilimia sabini na mbili wamefanya njia kwamba hakuna msingi wowote mm -hmm. wa kuunda serikali ya muungano, angalau kama upinzani umepata asilimia hamsini mashindano yamekuwa makali, utasema tunagawanya madaraka, lakini wamefanya kila njia kulingana na wataalamu kwamba ushindi ni mkubwa sana, nafasi ya kuwepo na muungano inakuwa ni mdogo sana. Wakati wa kampeni, na sibe anaonekana aliahidi watu kumaliza umaskini katika taifa hilo. Sasa uh, maanake amekuwa mshindi na ametangazwa mshindi, wakati huu labda pengine kuna mbinu fulani ataifanya tofauti na alivyofanya kwa miaka yote Kuleta, uh, kumaliza umaskini au kuangamiza umaskini katika taifa hilo la Togo, utasemaje hapo? Ah, swala hilo ni mushkil kabisa. Siwezi kujua, siwezi kutabiri hali ya mambo, lakini dalili zinaonyesha kwamba baada ya miaka kumi na mitano ya utawala no, no. na miaka thelathini na nane ya utawala babake mm -hmm. Hakuna mabadiliko yameweza kuletewa makubwa kubadilisha maisha ya Watogo kwa hivyo hakuna mtu anadhani kwamba baada ya miaka mitano anaweza kuleta mabadiliko yote, ingawa yeye sasa analenga kubaki hivi sasa madarakani na kuendelea kwa mihula ba... mihula miwili. Miula miwili mfumo huu mpya. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana kufikiria ataleta mabadiliko. Nakushukuru sana Abdishakur Abud. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni, kwa upande wa pili nilikuwa naye Saida Hamdun, na nikikutakia usiku mwema popote ulipo, hadi wakati mwingine, kwa heri ya kuonana.