Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa saba kamili mchana. Habari kuu za dunia. Mimi naitwa Kennes Bwire. Shambulizi la bomu katika mji mkuu wa Afganistan, Kabul, limejeruhi raia tisa likiwa la hivi punde baada ya wiki nzima ya makubaliano ya kupunguza mapigano yaliyofikiwa kati ya wanajeshi wa Afganistan wanaoungwa mkono na Marekani na wanamgambo wa Taliban. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afganistan, Nasrat Rahimi, amesema bomu la kujitengenezea lilikuwa limetegwa kwenye pikipiki na kuongezea kwamba mwanamke ni miongoni mwa watu waliojeruhiwa. Rahimi amesema uchunguzi unaendelea kubaini wahusika wa shambulizi hilo ambalo hakuna kundi limedai kuhusika kufikia sasa. Kundi la Taliban limejitenga kabisa na shambulizi hilo. Wizara ya kilimo nchini Kenya imetangaza marufuku ya kuchinja punda kuanzia mwezi ujao. Waziri wa Kilimo Peter Mnya amesema hatua hiyo imechukuliwa baada ya kugundua kwamba idadi ya punda nchini humo imepungua kwa kiasi kikubwa na kusema ilikuwa makosa kuhalalisha uchinjaji wa punda mwaka elfu mbili kumi na mbili. Punda wamekuwa wakichinjwa nchini Kenya kwa ajili ya nyama na ngozi yao. Kulingana na hesabu ya serikali ya Kenya, idadi ya punda nchini humo imepungua kutoka milioni 1.8 mwongo mmoja uliopita hadi 6. Inaripotiwa kwamba kiasi cha punda 1000 huchinjwa kila siku nchini Kenya, huku mahitaji ya ngozi ya punda yakiwa makubwa sana nchini China. Punda wanatumika kwa kiasi kikubwa kubeba mizigo nchini Kenya, hasa katika sehemu za mashambani. Wakfu wa Bill na Melinda Gates umetoa msaada wa dola milioni kumi kwa ajili ya kupambana na uvamizi wa nzige katika nchi za Afrika Mashariki. Mchango huo utatolewa kupitia shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani FAO lililoomba msaada wa kifedha kukabiliana na wadudu hao waharibifu haribifu kwa mimea wanaotishia kutokea kwa ukosefu mkubwa wa chakula katika mataifa ya Afrika Mashariki. Kufikia sasa umoja wa mataifa umechangisha dola milioni 33, lakini maafisa wa umoja huo wanasema wanahitaji dola milioni 138 zaidi kusaidia kukabiliana na nzige hao. Nzige wa jangwani wamevamia nchi sita za afrika mashariki na wanaendelea kusababisha uharibifu mkubwa kwa mimea. Kundi dogo la nzige wakivamia sehemu yenye ukubwa wa kilomita moja mraba, wanaweza kula chakula kinachoweza kuliwa na watu wazima 350 kwa siku moja na wanaweza kuzaa na kuongeza idadi yao mara mia tano katika muda wa miezi sita. Afisa wa ngazi ya juu katika serikali ya Sudani Kusini amekanusha madai ya nchi hiyo kwamba ina visa vingi vya ukiukwaji mkubwa wa haki za kibinadamu. Katika hotuba kwa baraza la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa, mkurugenzi mkuu wa maswala ya kimataifa wa Sudani Kusini Samuel Luat Lominsuk amedai kwamba kinyume na inavyoripotiwa, serikali ya Sudani Kusini inaheshimu kabisa Adam. haki za kibinadam, akisifia hatua ambazo serikali ya Salva Kir imechukua kurejesha hali ya utulivu na amani nchini humo. Amesema serikali ya Kir imeweka mazingira mazuri ya kufanikisha uundaji wa serikali ya umoja wa kitaifa ili kuleta amani na utulivu Amesema juhudi za kuimarisha haki za kibinadamu nchini humo zinaendelea vyema, akiongezea kwamba ni vyema baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu kubadilisha taswira yake kuhusu nchi hiyo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa wiki iliyopita inadai kuwepo visa kadhaa vya manyanyaso ya kingono na kijinsia nchini Sudan Kusini. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC. Maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka zaidi leo Jumatano, idadi ya watu walioambukizwa nchini korea Kusini ikizidi elfu moja na vifo kadhaa kuripotiwa nchini Iran. Maambukizi pia yameripotiwa katika nchi mpya na kuongeza wasiwasi mkubwa kwamba dunia haijajitayarisha vikamilifu kudhibiti virusi hivyo. Virusi vya korona vimesambaa kwa kasi katika sehemu za Asia, Ulaya na mashariki ya Kati, licha ya kiwango cha maambukizi na vifo kupungua nchini China ambako mlipuko wa virusi hivyo ulianzia. Iran inaripoti vifo vya watu 15 kati ya watu karibu mia moja walioambukizwa, akiwemo waziri wa afya wa nchi hiyo Iraji Harishim. Na kuachana Idi Ligongo kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi, e, tunaangazia mdahalo ambao umefanyika jana, kwa wale ambao wanawania e, uteuzi wa chama cha Demokrat kwa ajili ya kukiwakilisha chama hicho katika uchaguzi wa rais baadaye mwaka huu na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia e, hatua iliyochukuliwa na serikali kuu ya nchini Kenya e, kuchukua uongozi wa kaunti ya Nairobi ambayo hivi sasa iko e, katika mgogoro. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika Kwa Undani. Chama cha Demokrat kinaendelea na mchakato wake wa ndani wa kutafuta mgombea wake urais, ambapo mpaka hivi sasa e, licha idadi ya idadi kubwa tu ya wanasiasa E, wakada mbalimbali mbali kujitokeza e, na wafanya biashara vilevile kuwania nafasi ya kukiwakilisha chama hicho katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu e, ambapo mgombea huyo atakabiliana na rais Donald Trump. Uh, jana wagombea wa Democrat walifanya mdahalo ambao uliwakutanisha wagombea e, ambao wapo e, katika nafasi za juu kabisa lakini katika hali ambayo imeendelea kuonekana kinara wa wagombea wa wale ambao wanatafuta uteuzi E, wa urais kupitia chama cha Democrat katika uchaguzi mkuu baadaye. Senata wa Vermont Bernie Sanders ameendelea kuonekana akiwa kinara, lakini vilevile katika mdahalo wa jana alishambuliwa kwelikweli e, baadhi ya a, wale ambao walikuwa akiwa e, wakipeana hoja juu ya nani anastahiki kuwa mgombea mzuri kabisa ambaye atawakilisha vyema chama cha Demokrat, wagombea mbalimbali bali walimshambulia eh, Bernie Sanders eh, katika mdagalo huo wa jana, na kueleza kwamba mgombea huyo anaonekana kwamba ni mdemokrat mwenye msimamo wa kijamaa, na kutokana na hilo basi atashindwa na Rais Donald Trump katika uchaguzi wa baadaye ya mwaka huu eh, kama atakuwa mgombea wa chama hicho cha demokrat. Lakini kwa upande eh, wake, senata Vermont Bernie Sanders yeye amepinga madai hayo ambayo yalikuwa yakitolewa karibu kila uh mgombea kwamba alichokidai yeye ni uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba e, katika mara hamsini uchunguzi huo ulipofanyika unaonyesha kuwa ameshinda, e, amemshinda Rais Donald Trump kwa mara 47. Na hayo yakiendelea, kwa mfano mea wa jiji la New York Michael Bloomberg alimweleza moja kwa moja Senators, Sanders kwamba je, yeye anadhani kwamba wa Republican ambao hawana msimamo Wakali, mkali kabisa wataweza kumpigia kura. Lakini kwa upande wa mgombea mwingine ambaye ni senata wa Massachusetts Elizabeth Warren, yeye ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa ni mshirika wa karibu kabisa na senata Barni Sanders alidai kuwa uh, anastahiki kuteuliwa na chama cha Demokrat kuwa uh, mgombea wa rais, kwa sababu yeye atakuwa ni rais bora kuliko Uh, wagombea wenzake wote kabisa, kwa kuangalia kile ambacho kimetokea katika uh, mdahalo huo wa jana. Katika laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula. Uh, Dr. Patrick Nigula, nini tathmini yako ya mdahalo wa jana ambao ulikuwa ni wavuta ni kuvuta kwelikweli, mdahalo ambao uligubikwa na shutuma za hapa na pale kwa uh, wale ambao wamejitokeza, lakini hasa kwa Seneta wa Vermont, Bernie Sanders uh... Kwanza tu ni kushukuru kwa kunipa nafasi hii tena kuongea uh, kuangalia uh, matokeo ya mdahalo wa jana ni kwamba uh, ukiangalia kwa karibu zaidi kama gazeti la Washington Post linavyoongelea kuhusiana na mjadala wa jana linampa uh, Senator uh, Elizabeth uh, Warren uh, nafasi nzuri uh, ya kufanya jana katika mdahalo huo, kwa kuwa alijaribu uh, kwa karibu zaidi kumshambulia uh, mfanyabiashara maarufu hapa Marekani, Michael Bloomberg uh, kwa kuwa uh, kuna vitu kadhaa ambavyo anatakiwa kuvishughulikia katika makampuni yake dhidi ya haki za wanawake. Na tukirudi nyuma kwa Senator uh, Bernie Sanders kama ulivyodokezea uh, hapo mwanzoni ni kwamba bado yeye anaonekana ni kinara na alishambuliwa sana jana. Uh, na vilevile na makamu wa zamani wa rais Joe Biden kuhusiana na msimamo wake dhidi uh, ya uh, kupiga kwake kura dhidi ya matumizi ya silaha hapa Marekani. Kwa hiyo yeye aliomba msamaha kwa kupiga kura ya hapana kwa kutokupitisha baadhi ya miswada ambayo ililetwa mbele ya seneta hapa Marekani kudhibiti matumizi ya silaha, lakini ukiangalia tu kwa karibu zaidi ni kwamba Uh, tunaona kwamba Seneta Bernie Sanders bado anaongoza uh, kwa kupata kura nyingi zaidi katika matokeo ya uchaguzi zilizopita, na bado wanampa nafasi ya juu uh, kama kuweza kushinda katika uchaguzi wa kura za maoni ambao utafanyika katika wiki hii inayokuja sasa. So, mjadala huu uh, umefanyika ikiwa ni takribani uh, saa uh, nne kabla ya jimbo la South Carolina lenye wajumbe hamsini na nne wa Demokrat kuandaa uh, kura hizo za mchujo. Kwa hali halisi uh, kile ambacho kimeonekana, mjadala huu um e, mdahalo huu unaweza kubadilisha nini kwa uh, hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa? Kwa kweli niseme tu ni kwamba ukiangalia katika wagombea wote ambao walikuwepo katika mdahalo huo jana, ni kwamba bado wanampa nafasi ya kwanza makamu wa rais wa uh, wakati wa kipindi cha Barack Obama uh, Joe Biden ku, uh, kutokea kidete, lakini niseme tu tena ya kwamba ni mapema, kwa sababu ukiangalia mtandao uh, wa uh, Bernie Sanders hapa katika jimbo la South Carolina, katika miji mikubwa, kwa mfano Charleston, Columbia na Greenville ni kwamba wamejipanga vizuri sana na hususan, wako katika sehemu ambazo kuna vijana wengi na wapiga kura wapya. Kwa hiyo tunaweza tuka tuka- tuseme tu ni kwamba ni mapema, tusubiri uh, siku ya uchaguzi hapa katika jimbo la South Carolina, na inaweza ikatokea uh, matokeo ambayo wengi wetu hatutarajia. Na kile ambacho tunakiona ni kwamba uh, huyu kinara Senator Vermont Bernie Sanders, yeye yeah, ameahidi kupanua mpango wa bima ya afya ambao una fadhili watu wazee, eh, vile vile kuhusisha kila mtu bila Uh, ya kuzingatia umri kwa kile ambacho uh, kinaonekana, maanake, hata wapinzani wake, kwa mfano, Seneta wa Minnesota Amy Klobuchar uh, yeye amedai kwamba mpango wa Sanders utaongeza uh, gharama ya afya na elimu kwa kiwango kikubwa sana. Je, uh, hoja kama hizi zina uh, mashiko kwa wale ambao wamekuwa wakijitokeza na kumuunga mkono uh, Bernie Sanders katika kipindi hiki e, cha uchaguzi. Maanake inaonekana vilevile anazidi kuongezeka kasi licha ya kwamba bado kuna uchaguzi ule wa Jumanne maarufu kabisa kama uh, Super Tuesday wenye wajumbe takribani elfu uh, moja na mia tatu. Ukiangalia tu hoja zake, kwa mfano, bima ya afya na pamoja ku, ku, kuongeza uh, bima ya afya kwa watu wazee pamoja na kufuta madeni ya shule kwa baadhi ya wanafunzi ambao walichukua mikopo ya kuwasomesha machuoni na vilevile vile mashuleni. Utaona tu ya kwamba uh, Senator Bernie Sanders anapata mvuto mkubwa kutokana na hizo hoja mbili kubwa ambazo zinawagusa watu wengi sana kwa karibu na hususan hapa katika uh, jimbo la South Carolina. Kwa hiyo tuseme tu ya kwamba hoja zake zina mvuto kulinganisha na wagombea wenzake ambao wanajaribu kuto kuzizungumzia kwa karibu zaidi hizo hoja, lakini hizo hoja zinaweza zikampatia kura za za, za na kuongeza ushindi katika jimbo hili la hapa South Carolina. Kwa muktasari tu kwa kumwangalia uh, mgombea mmoja mmoja katika mdahalo wajana, wa jana, hebu tupe muktasari wa yale ambayo unaona kwamba uh, yapi ya msingi ambayo walikuwa wakieleza e, waki ama ikiwa ni ajenda kuu za wagombea hao? Kwa mtasari tu ni kwamba ukianza na Senator Elizabeth Warren, yeye alijikita zaidi jana katika kutoa uh, mashambulizi dhidi ya Senator uh, au mgombea Mike Bloomberg, ambaye alimzungumzia kuto kutendea haki wa kina mama katika makampuni yake hapa Marekani na kufanya biashara na Uchina, na na vilevile ukienda kwa haraka haraka zaidi uh, kwa Uh, makamu wa rais Joe Biden yeye alizungumzia zaidi uh, wakati alivyokuwa katika madaraka, wakati wa uongozi wa Baraka Obama, alisaidia upatikanaji wa pesa ambazo ulifanya upanuzi wa bandari ya hapa South Carolina, ambayo inatumika katika kuingiza mizigo na kuchisa, kusafirisha mizigo kwenda nchi za jirani vile. uh, Vile tukwenda kwa haraka haraka tena kwa uh, mea wa aliyekuwa mea wa Indiana Peter Buttigieg yeye vile vile alijaribu zaidi kumshambulia au kumshambulia uh, Senator Bernie Sanders kwa kupiga kura kukataa kupitisha kwa miswada ya kudhibiti matumizi ya silaha kari hapa Marekani naam. Na kwa mazingira halisi jinsi uh, yalivyokuwa yakielezwa uh, unaona, kuna hali yoyote ya pengine upepo kubadilika kuelekea uchaguzi huu uh, wa Uh, siku ya Jumanne ama Super Tuesday, ah, kwa kwa, kwa kuangalia tu kwa karibu tena ni kwamba katika mwaka huu ah, labda tumpe mategemeo makubwa zaidi ah, Senator ah, Bernie Sanders kuwa mshindi katika kugombea kiti hichi cha urais. Kwa hiyo tu mimi niseme tu ni kwamba wengi wa watu hapa Marekani, kwa sababu ya hoja zake hizo kuu mbili za kufuta madeni kwa wanafunzi pamoja na kutoa bima afya kwa watu wote hapa Marekani mimi ni kushukuru sana uh, D Patrick nigula hii leo kwa kuwa nasi na kuangazia huu mdahalo ambao umefanyika jana na kurushwa moja kwa moja uh, na kituo cha televisheni cha CBS eh, ambapo kwa kile ambacho eh, mambo yamekuwa yakiendeleza hi, hiyo jana uh, kinara uh, wa ugombea wa uh, uh, Democrat kwa mpaka hivi sasa Uh, Bernie Sanders ameonekana kwamba akiguswa ama akielezwa e, kwa, kwa namna moja ama nyingine. Je, kwa namna gani sera zake zitaweza kuboresha uchumi zaidi ya yale ambayo yanafanywa na rais uh, Donald Trump uh, hasa ikizingatiwa kwamba kwa, iki kwa, kwa hivi sasa masoko ya hisa ya Marekani yamekuwa yakifanya vyema katika siku za hivi karibuni. Lakini suala vilevile ni namna gani madeni hayo ya wanafunzi yanaweza kufutwa, lakini asihatarishe mustakabali wa taifa na mfumo wa elimu ya hapa Marekani. Tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Endelea kuwa nasi Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa Undani, ambapo tunaangazia hatua ambayo imechukuliwa na serikali kuu ya Kenya inayoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta, e, kuchukua uongozi wa kaunti ya Nairobi inayokabiliwa na mgogoro wa uongozi baada ya gavana wake Mike Sonko kuondolewa mahakamani, e, kuondolewa katika mamlaka yake na mahakama kusikiliza yale ambayo yanaendelea kwa undani zaidi juu ya sakata hili, tujiunge na wenzetu kutoka studio zetu za Mombasa, Salma Muhamed na Josephat Kioko wa watupashe zaidi kile kilichojiri. Kweli kabisa, na asante kwa kutupokeza. Mgogoro huo umedumu kwa muda mrefu katika jiji la Nairobi ambalo kwa sasa ni kaunti, kutokana na serikali za ugatuzi. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu umeshuhudia malumbano ya kisiasa na maneno baina ya viongozi waliochaguliwa wale wabunge wa eneo hilo pamoja na gavana aliyebanduliwa uongozini hapo nyuma. Na kufikia jana Jumanne, serikali yake Rais Uhuru Kenyatta ikatangaza kwamba inachukua majukumu ya kusimamia lile jiji la Nairobi na shughuli kuhamishwa rasmi. Tunafuatilia haya yote katika kwa undani kutoka Mombasa, mimi na Salma. Naam, barabara kabisa, na ntakujuza zaidi kwa undani jinsi gavana huyu masaibu yalianza kumfuata punde tu alipopata hatamu ya alipo uongozi na alikuwa na mambo mengi ya kusifika ya kusaidia watu. Tunakumbuka kulikuwa na ile rescue team yake ambayo alianzisha inakumpatia umaarufu mkubwa. Lakini je, gavana huyu Sonko kitumbua chake kiliingia mchanga vipi? Yote hayo kwa undani tutakujuza. Serikali ya rais Uhuru Kenyatta jana Jumanne ilitangaza kufuata mchakato wa kikatiba unaoruhusiwa serikali na serikali nyingine kubadilishana mamlaka ama shughuli za utendakazi. Basi rais Uhuru Kenyatta akiwa katika ikulu ya rais hapo mjini Nairobi aliungana na gavana Mike Sonko na wakajiunga pamoja na spika wa bunge la Senate Kenneth Lusaka pamoja na mwanasheria mkuu wa Kenya Paul Kihara, na mwingine aliyekuwapo ni waziri wa ugatuzi Eugene Wamalwa, ambaye alisimamia shughuli ya kutia saini yale makubaliano ya kuhamisha shughuli nyingi za kikazi ama mamlaka kutoka serikali ya kaunti ya Nairobi, hili ndio jiji kuu la Kenya, hadi kusimamiwa na serikali kuu. Shughuli ambazo zimehamishwa huduma za matibabu, huduma za usafiri katika jiji kuu la Nairobi, huduma za kazi za umma na vilevile vile mpangilio wa jiji kuu la Nairobi pamoja na maendeleo zote zimehamishwa. Na hayo ni kwa mujibu wa msemaji wa ikulu ya rais, nchini Kenya, Kanze Dena ambaye ametoa taarifa hiyo kwa waandishi wa habari siku chache tu kabla ya wale wa bunge, tunawaita wajumbe, katika jiji la Nairobi kupanga mpango wa kumwondoa gavana wao, kwa sababu anakabiliwa na mashtaka mengi yaliyomwondoa mamlakani. Hata hivyo ni jambo ambalo limepokelewa na wengi, haswa ikizingatiwa, wanasema kwamba umuhimu wa mji huo wa Nairobi kutawaliwa na mamlaka ya serikali, kwa vile ni mji mkuu wa taifa la Kenya, ni mji mkubwa katika kanda ya Afrika Mashariki na ya kati ni makao makuu ya shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira UNEP na ni kitovu cha usafiri wa ndege barani Afrika, mbali na miji jo ya Johannesburg na Lagos, na ni kituo muhimu cha operesheni za kiusalama barani Afrika. Marekani na mataifa mengine yenye uwezo mkubwa yanatumia Nairobi kama kitovu cha mipango ya kukabiliana na makundi ya kigaidi kama vile Alshabab. Sababu nyingine ambazo watu wamefurahia kwamba itarudi kwa mamlaka ya serikali kwamba mji ule ni kitovu cha mashirika mengi ya kimataifa kama vile asi za kiraia, vyombo vya habari. Na nikirudi kwa kuangalia masaibu yake kiongozi huyu, vituko vya kila aina ambavyo vinatambulika kwa gavana huyu. Osonko anafahamika ni mtu ambaye alikuwa ni mtetezi wa watu alipokuwa seneta, na alikuwa kipenzi cha wakazi wa Nairobi. Utakumbuka alipigiwa kura nyingi jijini Nairobi kuliko Rais Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo alichaguliwa kuwa gavana wa pili wa Nairobi. Miaka miwili baada ya kushika hatamu za uongozi wa jiji, masaibu tele yaliweza kumwandama. Na baada ya kushinda tuzo nne katika kipindi cha mwaka mmoja wa kuonyesha uongozi bora, maafisa wa uchunguzi kutoka Tume ya Maadili na Kukabiliana na Ufisadi hawakumsaza. Kiongozi huyu wa kaunti ya Nairobi sasa anakabiliwa na kesi inayomhusisha na wizi wa mamilioni ya fedha za umma. Mahakama hata hivyo uh, imemzuia gavana huyo kuregea ofisini hadi pale kesi inayomkabili itakaposikilizwa kuamuliwa. Gavana huyo aliyejivunia kwa mwandani wa karibu wa Rais Kenyatta na naibu wa rais William Ruto sasa anaonekana kutolewa pumzi, ushawishi wake kufifia. Kaunti ya Nairobi haijakuwa na naibu gavana kwa miaka miwili sasa, na hakuna katibu wa kaunti Gavana Sonko amekuwa akiamshwa mawaziri mara kwa mara. Waziri wa fedha alitimuliwa na waziri wa afya alisimamishwa kazi. Wizara ya mpangilio wa jiji imelam, imelemazwa baada ya bwana Sonko kusimamisha kazi maafisa 14 mnamo Septemba. Na sasa tuwasikie Wakenya wanaozungumza nasi hapa kuhusiana na hatua ya serikali kuu kuchukua mamlaka ama shughuli za kusimamia jiji kuu la Nairobi. Songo hata kwanza ilikuwa hawezi chaguliwa hapo, kulingana na songo hafai. Songo iko pale sababu ya pesa yake. Wewe sahizi wakaipa simu ya mtu hapa, hata haichukui time, chama amepita pale na nyoka hapa feri, hata haikuchukua siku mbili, yuko ndani au amefanya mpaka kuua. Wameua mtu kama songo, si atakuangaishwa? Hii hata kwanza atakana awe hapo, manake hafai si ati ni kiongozi, ni vile pesa ndiye anamfanya anaonekana kiongozi, lakini si kiongozi ile. Na Europe ingekuwa amejua kabisa ya ni huyu mwenye alikuwa hapa, alikuwa anashindwa sababu ya hii, mimi ni wapi nitarekebisha. Na ukiwa kwa uongozi, si lazima ufanye kila kitu umalize. Wanakuja wanakuta layout, hawafuati hiyo layout. Maana yake anataka kuonyesha kwamba yeye anajua, lakini ukweli ni kwamba hataki kusikiza maoni, hataki kusikiza watu ndio nakuta wengine wako tu pale wamechukua uongozi lakini sio viongozi, sababu ya pesa. Sawa, baada ya siku sitini lazima kukue na uchaguzi wa gavana wa kaunti ya Nairobi, hiyo ndio sheria, because tumegundua kwamba tuna shida katika jiji, na rais wetu mpendwa pia amejua kuna shida katika jiji. Kwangu mimi mii, nikitazama yale rais amefanya jana, kulainisha mambo katika jiji la Nairobi, tutaanguka aje na si viongozi? Tumeketi chini tukasikizana, kulainisha mambo katika jiji la Nairobi, tutaanguka aje na si viongozi? Sheria huwa zinatengenezwa bungeni, kwa kujua hiyo sheria yenyewe na kucha kule mbele itawakata makali watakisha hiyo haiko, lakini nitakuja kwa raia, nitakuja kuchakua mwenye anakuja kuniangalia kwamba nilifanya ofa kuna lakini, atafata kulingana ile mfuko wake uko vipi. Sasa iwe bungeni, iwe wapi, ile integrity vile ilitoka, basi hapo ndio tunazidi kuumia. Maana hata wakikaa pato wanarudi pale, wanakuja kuchakua wale watu wenye wana question. Wengine wanawekwa pale, hata kazi yenyewe hajui, lakini amewekwa pale sababu alikuwa kibaraka cha mtu fulani. Ndio sauti za wakenya hizo. Sasa basi, mchakato wa kikatiba umetumika, tuangalie ni kifungu gani cha sheria za Kenya kinaruhusu. Sehemu ya 187 ndiyo inayoruhusu uhamisho wa shughuli na mamlaka baina ya serikali mbili, lakini kwa makubaliano, shughuli au mamlaka ya serikali moja iliyo katika kiwango kimoja inaweza kuhamishwa na kuchukuliwa na serikali nyingine kwa makubaliano baina ya serikali hizo mbili, iwapo shughuli hizo na mamlaka yatatekelezwa ya kikamilifu na kuadilifu na serikali inayochukua jukumu hilo. Kisha nafasi ya pili katika kifungu hicho cha katiba kinasema, iwapo shughuli au mamlaka yamehamishwa kwa serikali moja, basi mipangilio yote pamoja na rasilimali zake zitahamishwa vilevile na kwenda kudhibitiwa kwa usimamizi wa serikali hiyo inayochukua jukumu hilo. Masaibu yanazidi kum, kumkumba gavana huyu kwa vile wawakilishi wa upande wa upinzani, ikiwa ni wawakilishi wa wodi, wamewasilisha hoja tayari ya kumwondoa mamlakani gavana huyo hapo jana baadhi ya sababu walizozitumia ni utumizi mbaya wa ofisi, utoaji wa zabuni kwa njia isiyostahili, na kuwafuta kazi wafanyikazi kiolela kupitia mitandao ya kijamii bila kutoa nafasi kwa kujitetea. Anashutumiwa pia kwa mpango wa kupamba jiji lilogharimu milioni kumi na nane bila matokeo. Sonko pia anatumiwa kutofaulu kuweka mifumo sahihi ya ukusanyaji wa mapato ambao umesababisha hasara Anakabiliwa na tuhuma za utoaji wa sheria za hati miliki katika maeneo kadhaa jijini Nairobi. Katika mchakato huu wote wa kuwasilisha mswada um, wa kumwondoa mamlakani, kuna hali ya ambayo inaonekana kwa upande ambao unamuunga mkono, upande wa Jubilii ni kama wanaopinga hoja hii. Macho yote yatakuwa kwenye upande wao ambao unajumuisha wawakilishi 66 upande wa Jubilii. Wakenya watajua ikiwa watajiunga na wenzao uh, upande wa upinzani ili kumwondoa Sonko. Wengi wao hawakuwa tayari kuweka rekodi juu ya msimamo wao kumwondoa mamlakani gavana. Takriban magavana saba nchini Kenya wamepitia masaibu makubwa, na kati ya hawa saba, watano wamekwisha ponea kuondolewa kutokana na ile kura ya kutokuwa na imani ambao ni gavana wa kaunti ya Embu aliponea mara mbili tatu hivi. Gavana wa kaunti ya Murang'a, mwingine ni gavana wa kaunti ya Kiricho, mwingine ni gavana wa kaunti ya Nyeri na mwingine ni gavana wa kaunti ya Taita Taveta. Wa sita ni huyu tunayezungumzia kwa sasa, gavana wa jiji la Nairobi Mike Sonko. Lakini gavana wa saba ambaye kweli anolewa, aliondolewa rasmi mwisho mwisho wa Januari mwaka huu ni gavana wa kaunti ya Kiambu ambaye vile vile anakabiliwa na mashtaka kadhaa ya ufisadi na masuala mengine. Mwisho kabisa, ripoti ya BBI yani ripoti ya ile jopo la maridhiano ya kisiasa nchini Kenya imetoa pendekezo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation haizungumzii wadhifa wa gavana wala senator, lakini nazungumzia wa wabunge katika kaunti hiyo waendelee kudumu. Na hili ni pendekezo lililotolewa na jopo. Ripoti hiyo inazidi kupendekeza kwamba jiji la Nairobi lisalie na hadhi maalum kwa sababu ina ofisi nyingi za mashirika ya Umoja Mataifa na pia balozi nyingi zimo katika jiji kuu hilo. E, wachambuzi wa masuala ya kisiasa na diplomasia wanasema kuna uwezekano mkubwa jiji lilorejee bila kuwa na uongozi wa gavana. Kwa mengi hayo, basi tutazidi kufuatilia iwapo, uh, gavana huyo atasalia mamlakani ama kuondolewa. Kutoka hapa kwetu Mombasa, tutakomea hapa hadi wakati mwingine. Mimi ni Salma Muhammed, mwenzangu alikuwa ni Josphat Kioko. Shukrani Salma Muhamedi na Josephat Kioko. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya Kwa Undani. Jiunge nami kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.