Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, zifuatazo ni habari za dunia. Nao jina langu ni Harrison Kamau. Marekani imeendelea kuikosoa Iran kutokana na jinsi inavyoshughulikia suala la maambukizi ya virusi vya korona, ikisema kuwa huenda inaficha viwango vya maambukizi yaliyopelekea kusimamishwa kwa baadhi ya sala za Ijumaa kwenye taifa hilo la Kiislamu katika mahojiano na voa jumatano mjumbe maalum wa marekani kwa iran brian hook amedai kuwa iran inadanganya pamoja na kuficha taarifa muhimu kuhusiana na maambukizi awali serikali ya iran ilithibitisha ongezeko la vifo kutokana na virusi hivyo kuongezeka kutoka 15 hadi 19 huku idadi ya maambukizi ikisemekana kuongezeka maradufu kutoka 61 hadi 139 iran ndilo taifa la pili kwenye maambukizi baada ya china ambako virusi hivyo vilizuka mwezi Disemba kwenye jimbo la Wuhan. Huk amesema kuwa wanaamini hali ya maambukizi nchini humo ni mbaya zaidi inavyoripotiwa na serikali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa Marekani ina wasiwasi mkubwa sana kutokana na ripoti zinazotolewa na Iran. Vikosi vya usalama leo vimepelekwa kwenye mji mkuu wa India wa New Delhi ambako mapambano baina ya Wahindi na Waislamu yamesababisha vifo vya takriban watu thelathini na wawili huku wengine zaidi ya mia mbili wakijeruhiwa. Maafisa hao wanaendelea kushika doria kwenye mitaa ya kaskazini mashariki mwa mji huo ili kuzuia ghasia mpya baada ya waziri mkuu Narendra Modi kuomba kurejea kwa hali ya utulivu. Hata hivyo, upinzani umeilaumu serikali kwa kutochukua hatua za kutosha kudhibiti ghasia wakati chama kikuu cha upinzani cha Congress kikimkamata waziri wa mambo ya ndani Amit Shah kikimtaka ajiuzulu kwa shutuma za kutotekeleza majukumu yake. Kasia hizi hizo zilizuka baada ya waandamanaji wa Kiislamu kuingia barabarani Jumamosi kulalamikia sheria mpya ya uhamiaji inayoruhusu watu wasio waislamu kutoka nchi jirani za Afghanistan, Bangladesh na Pakistan kupata uraia wa India. Waandamanaji hao wanasema kuwa sheria hiyo ni kandamizi na inahitaji kuondolewa mara moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Shirika la fedha la kimataifa IMF limesema kwamba ajenda ya mageuzi ya uchumi wa Zimbabwe haifuatani na mpango uliowekwa na kwamba bila nchi hiyo kupata msaada zaidi wa kifedha, imo katika hatari ya kuingia katika mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Zimbabwe Zimbabwe inapitia hali ngumu ya kiuchumi kuwahi kushuhudiwa nchini humo kwa muda wa muongo mmoja, bei za bidhaa zikiendelea kupanda. Kuna uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu kama dawa, mafuta na umeme nchini humo, huku matumaini ya kufufua uchumi nchini ya rais Emmerson Mnangagwa ya, ya kififia. IMF pia limesema madeni yaliyodaiwa Zimbabwe yamechangia katika kushindwa kupata msaada wa kifedha. Shirika, shirika la fedha la kimataifa IMF pia limetangaza kwamba limepata zaidi ya dola milioni 330 kama msaada kwa deni la serikali ya Somalia. Hatua hii inaiweka Somalia katika nafasi nzuri ya kupata msamaha wa deni lake la dola bilioni 5.3 na kuiweka katika nafasi nzuri ya kupata msaada zaidi wa kifedha. IMF limesema pesa hizo ambazo zimeahidiwa kwa wanachama wake inaashiria kwamba Somalia imejizatiti kutekeleza mabadiliko ya kifedha licha ya kuwa na changamoto kadhaa. Somalia ambayo ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani, ina mpango wa kiuchumi unaosimamiwa na IMF mara kadhaa. Nchi hiyo pia imetajwa na kundi linalofuatilia masuala ya ufisadi kuwa nchi yenye kiwango cha juu zaidi cha ufisadi kote ulimwenguni. Bunge la Tunisia limeidhinisha serikali mpya baada ya zaidi ya miezi minne ya mgogoro wa kisiasa tangu kufanyika kwa uchaguzi. Aliyekuwa waziri wa fedha Alees Fakfa aliyeteuliwa mwishoni mwa mwezi Januari na Rais Kais Said kuwa waziri mkuu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ni kikuacha kwenye mikono yake, ili gongo tayari kabisa kwa kipindi cha kwa undani hadi wakati mwingine, basi jitayarishe kusikiliza mengi zaidi kwa undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi katika kipindi cha kwa Undani. Hii leo tunaangazia e, hatua ya shirika la ndege la Southern China kutua e, katika jiji la Nairobi hapo jana na kuzua mjadala mkubwa nchini humo, ambapo wakati huu virusi vya korona vinaendelea eh, kusababisha vifo vya maelfu ya watu nchini China na vilevile maambukizi yakieleza kutokea katika mataifa mengine ya Iran na Italia ikiwa ni mwendelezo wa dunia hivi sasa ikiwa inapambana na virusi hivyo vya korona, iweje China, Kenya iruhusu ndege ya kutoka nchini China kutua ikiwa na zaidi ya watu 200 na 30. Na katika sehemu ya pili hii leo, tutaangazia hatua ya serikali ya Rwanda e, kuchukua michango kwa ajili ya kutunisha mfuko wa afya e, na tutaangalia suala hili kwa undani zaidi. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam karibu katika Kwa Undani. Shirika la ndege la Southern China lilianza kufanya safari zake za ndege kuelekea nchini Kenya hapo jana likiwa na waabiria zaidi ya mia mbili ambao wamekwenda nchini humo kwa shughuli mbalimbali. Lakini kutokana na safari hiyo ya ndege, kumezuka mjadala mkubwa juu ya kwa nini serikali ya Kenya imeruhusu safari hizo za shirika hilo la ndege uh, la China kuingia nchini Kenya wakati huu ambapo dunia inakabiliana na virusi vya korona. Serikali ya China, serikali ya Kenya kwa upande wake yenyewe imeeleza kwamba uh, ulimwengu hivi sasa hasa nchini China kuna juhudi mbalimbali za kukabiliana na kusambaa kwa uh, virusi hivi hasa kwa ndege ambazo zinatoka nje e, ya China. Licha ya hapo, ni kwamba Kenya yenyewe kupitia shirika lake la ndege limesitisha safari za ndege uh, za kwenda na kutoka nchini China ikiwa ni hatua mojawapo ya kujikinga na kuambukizwa virusi hivyo uh, vya korona. Mjadala ambao umewezuka na nchini humo uh, na nje ya taifa hilo la Kenya, ambapo hii leo Wizara ya Afya nchini humo imefanya mkutano na wanahabari kuelezea kinaga ubaga sababu za uh, kile ambacho kimeonekana kama kuruhusu shirika hilo la ndege la Southern China kuendelea na safari zake za kutoka Uh, Uchina na kwenda nchini Kenya na Kenya uh, kwenda nchini uh, Uchina. Lakini hayo yakiendelea zaidi, mjadala mwingine umezuka mara baada ya serikali ya Kenya kueleza kwamba wasafiri wote kutakiwa eh, kujiwekea karantini wenyewe ndani ya siku kumi na nne licha ya kwamba uh, waabiria hao wamesambaa, eh, mara baada ya kufika nchini humo. Kujua undani wa juu ya hili tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera kutoka jijini Nairobi. Uh, Wandera, kwanza hebu tueleze, kwanza hali halisi jinsi ilivyo hapo Kenya. Nini kinaelezwa juu ya sakata hili? Uh, kwa sasa ni mjadala ambao unaendelea kuibua hisia mseto miongoni mwa wa Kenya hususan uh, kutokana na hatua ya serikali ya Kenya kuruhusu ndege ya shirika la Southern Airlines la Uchina kuingia nyumbani hapa Nairobi na abiria mia mbili thelathini na tisa ikieleza kwamba watatu ni raia wa Kenya na mia moja tisini na nane ni raia wa Uchina walioingia wa Kenya. Kwa hivyo, wapo wanaoeleza kwamba ndege hii ilikuwa imepitisha safari zake kwa majuma mawili yaliyopita, na ikasema kwamba itaanzwa safari hizo tarehe ishirini na tano Machi mwezi ujao. Iweji kwamba sasa serikali ya Kenya inafungua milango yake kwa ndege hii kuingia Kenya wakati bado kuna hatari katika jiji la Wuhan nchini Uchina. Kwa hivyo ndio masala mengi ambayo yanahujiza sana hapa nchini Kenya. Serikali inaonekana kuonyesha kigugumizi kuelezea ku, ku, ku, ku, ku ni kwa nini basi inaruhusu wa ndege hizo kuingia Kenya. Na sasa suala ambalo linazidisha hisia ni kwamba uh, iweje Kenya inafunga milango mi, mi yake kwa ndege kutoka uh, maeneo mengine kuingia Kenya, na vilevile ina okay. <tnak papstorikang büyük> inabinda au inakataa kuwachukua raia watu walio China kuingia Kenya, lakini inawaruhusu watu wanaotoka Uchina kuingia Nairobi. Khio haya ndio maswali yanayoulizwa sana hapa na watu wanazungumzia kupitia mitandao ya kijamii, akisema kwamba serikali inaonekana kulichukulia swala hili kimzaha, bila kujua kwamba maisha ya watu ni muhimu zaidi, maanake mtu mmoja tu huenda, iwapo kisasi cha mtu mmoja ambacho kinathibitishwa Uh, kusababisha hatari kubwa zaidi, lakini kile ambacho uh, unaweza kutueleza uh, Wandera ni kwamba serikali ya Kenya imeshindwa kuchukua ama, uh, kuwarejesha raia wake walioko katika maeneo mengine ya China au ni sehemu ile ambapo ndipo kitovu cha ugonjwa huu, uh, mavirusi hivi kilipo, mji wa Wuhan ambao na wenyewe vile vilevile ni kama vile umefungwa, uh, kwa mtu kuingia ama kutoka Um, uh, serikali ya Kenya inaeleza kwamba ni rahisi mno watu wale raia wa Kenya kuhudumiwa wakiwa katika jiji la Wuhan nchini Uchina kuliko kuwaleta nyumbani. Wakati huo serikali ilikuwa inaeleza kwamba haikuwa na uwezo wa kuweza kudhibiti visa vyote vya virusi vya korona hapa nchini, lakini wakaeleza kwamba Uchina ina mkakati na mfumo thabiti wa kuendeleza kuwekeza uh, karantini na vilevile kuongeza juhudi za kudhibiti maambukizi zaidi lakini suala zingine likuwa lilijitokeza ni kwamba waziri uh, wakati wasimamizi wa wizara uh, ya mambo ya kigeni alipokuwa anazungumza na vyanzo habari na juma kadhaa yaliyoisha, walieleza kwamba watu wale wanaoishi Wuhan wengine wanatoka katika maeneo kadhaa, kwanza kuwakusanya na kuwaweka pamoja kuwanika katika uwanja wa ndege, huenda tayari watakuwa washaambukizwa. Kama hawana watakuwa washaambukizwa virusi vya korona, kwa hivyo kutoka tuko ma-yale maeneo anaoishi kuja pamoja na kuweka kwenye ndege kua Nairobi. Uh, kuenda tayari, mchakato huo huenda ukawa ni hatari zaidi, kuenda wakaambukizana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hivyo akaeleza kwamba kuwawasa kule ni muhimu zaidi kuliko kuwaleta huku, lakini baadaye hvile balozi Sarah Serem wa Kenya nchini nchini Uchina pale Beijing alieleza kwamba alieleza kwamba yeye uh, uh, anawaonea huruma sana Wakenya ambao wako uha kule Uchina, kwa sababu anachokifanya kwa sasa ni maombi tu. Sasa alipotoa kauli kama hiyo, Wakenya wakaanza kujiuliza, nchi nyingine za ulimwengu zimekuwa zikiwatoa raia wake kutoka, uh, kutoka Uchina, iweje serikali ya Kenya ina raia wake na haiwezi kuwarejeshi nyumbani? Na hata baada ya kueleza kwamba ina mkakati na mfumo thabiti wa kuweza ku kuchunguza na kudadisi iwapo mtu huenda akawa na dalili za maambukizi ya virusi vya korona. Hebu tueleze, katika mkutano wa leo na wanahabari wa maafisa hawa wa ngazi ya juu kabisa, eh, wa sekta ya afya hapo Kenya, nini wameeleza na kina nani? um, uh, leo wamezungumza uh, uh, kwa mapana zaidi kuhusu na vilevile kuruhusiwa kwa ndege ya kenya kuingia Nairobi. China airlines... ngoja nizungumzie shirika la ndege la Southern China ambalo limeanza kutoa huduma zake jana. Southern China Airlines lilisitisha huduma zake kwa kujitolea, na walieleza itachukua wiki mbili kuanzia tarehe 11 na kurejea tarehe 25, na jana ndio ilitua hapa. Kile kilichotokea duniani kote, kiwango cha kuchunguza wasafiri kimeongezeka sana, hasa kwenye mataifa yaliyo na wagonjwa kama China. Kwa hiyo kwa safari ya Southern China Airline zinatoka nje ya China na zitapitia ukaguzi wa hali ya juu sana. Na Mwandera hapa inaonekana uh, uh, huyu uh, Rashid Aman anazungumzia uh, kwa namna moja ma nyingine, sababu ya hili shirika la ndege uh, kuruhusiwa kuingia uh, nchini humo akisisitiza kwamba kuna ukaguzi wa hali ya juu kwa wasafiri ambao wanatoka China. Kwa maana hiyo, kwa namna moja ma nyingine, anaona hali inaweza ikawa salama. Sababu nyingine ambayo amezungumza ni nini hasa, Wandera? Ingine ambacho pia ametajia, unajua, sasa suala linalozungumziwa sana hapa chini ni kwamba raia kumi na tatu wa Kenya kutoka Uchina walikuja kwenye ndege hii ambayo ilikuwa imewabeba abiria mia mbili thelathini na tisa na, na kando na hao kuna raia wa Uchina ambao ni mia moja tisini na nane ambao walikuja kwenye ndege hii wakaingia hapa Nairobi, na wengine wakipita Nairobi wakienda safari nyingine. Lakini sasa serikali inaeleza kwamba watu hawa wamechunguzwa na hawana dalili za ugonjwa wa korona. Lakini sasa serikali ingali inasikiza kwamba watu hawa waliingia Nairobi, watu hawa wanafaa kujueke, kujue, kujue, kujitenga. Wanafaa kujipa siku kumi na nne za kujitenga ile karantini. Sasa watu wanauliza serikali itawezaje kujua mtu huyu amejifanyia amejitenga, kujipa nafasi ya kujitenga na watu wengine. Watu hawa wengine ni wanaingia katika wanatangamana wana, wana na watu tofauti tofauti kwenye katika maeneo wanaishi, wanakula kuna vyakula wanaovyokula. Sasa itakuwaje kwamba watu hawa watawajipa uh, siku kumi na nne na nane atakayofuatilia kujua kwamba wamejitenga. Lakini alipouliza swali hilo, swali hilo anasema kwamba uh, wachina wengi wanaoingia Kenya wanaishi, hawaishi na watu wengine, kuna wengine wanaoishi peke yao. Sasa unajua hilo ni swala ambalo linazua utata zaidi kwa sababu uh, serikali uh, watu wanaeleza kwamba haupo uh, udhibiti wowote unaonesha kwamba mtu huyu kwenda akajitenga. Lakini hebu tumsikilize tena Daktari Rashid Amani anavyoeleza kuhusu swala hili. Maambukizi in... ya korona yanaweza kutokea popote na sio China pekee, licha ya kuwa kitovu cha maambukizi kipo China na imekuwa ikiangaliwa sana. Mgonjwa kwa sasa anaweza kutokea popote pale kwa wasafiri kutoka popote pale, lakini tunajua virusi vinapaswa kuzuiwa kusambaa, lakini WHO inasisitiza mapambano hayo yasiharibu shughuli nyingine kama vile kusafiri duniani na mambo ya biashara ya dunia. Kwa maana hiyo, mataifa yote yanapaswa kuzingatia hayo na kuamua yenyewe. Sasa Wandera, labda tukikamilisha uh, kile ambacho hivi sasa uh, kinaelezwa, je, kuna taratibu yoyote ile ambayo uh, serikali ya Kenya imeeleza kwamba inaendelea kuwafuatilia hawa uh, Uh, abiria mia mbili thelathini na tisa walioingia na shirika hili la ndege la China, uh, hapo jana kujua wengine labda ni watalii, wafanyakazi, ama uh, ni watu ambao hawatokaa hapo uh, Kenya kwa hizo siku kumi na nne wanaeleza kwamba upo mwongozo wa shirika la afya duniani WHO linalokuwa mwongozo wa watu ambao wametoka Uchina kuingia na taifa mengine kujitenga kwa siku kumi na nne. Na ingawa serikali vilevile pia inasisitiza kwamba kuna maafisa wake ambao wako nyanjani ambao watasaidia sana ku- labda kusaidia hao watu kujua jinsi atakavyojitenga na watu wengine, lakini vilevile pia alisisitiza maafisa wa wizara ya afya walisisitiza kwamba kiutu ki, mtu ambaye anajua ametoka katika taifa jingine na uh, si taifa la Uchina akija hapa ni lazima ajue kwamba yeye uh, amepewa siku kumi na nne. Kwa hivyo kiutu ye wanafaa kutekeleza hilo, kwa sababu ni mtu mzima. Lakini eh, ni swala ambalo pia watu wanauliza sana, kwa sababu hata kama ni kiutu, kuna watu wengine wanaokuja kufanya biashara, japo serikali haijaeleza watu hawa mia moja tisini na nane wameingia Kenya kufanya nini? wengine labda amekuja kutekeleza majukumu tofauti tofauti, kufanya biashara. Sasa mtu huyu atajitenga kwa kumi na nne ama atekelea na majukumu yake ya kazi? Kwa hiyo hayo ndio mambo yanayozungumziwa sana, lakini ngali serikali inaelewa kwamba serikali bado inaendelea kuangalia iwapo kuna umuhimu wa kabisa ku ausia kuingia Kenya, lakini ile miswala kuweza aaueakua iwapo serikali ya Kenya itafanya hivyo. Asante uh, sana uh, Kennedi Wandera kwa kutupasha yale ambayo yanaendelea sasa ku mjadala eh, unaoendelea ku shambiri nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Na katika sehemu hii ya pili ya kipindi cha kwa undani tunaelekea nchini Rwanda, ambapo kwa taarifa ambazo uh, zin, zinatoka nchini humo zinaeleza kwamba serikali ya Rwanda imeanza kuchukua michango eh, kutoka kwa mishahara ya watumishi mbalimbali mbali, ikiwa ni kutunisha kuendeleza kutunisha mfuko katika sekta ya afya. Kujua ukweli undani wa suala hili, mwanahabari wetu wa uh, Rwanda Silvanus Karimera yupo katika laini ya simu. Karimera, tueleze kulikoni juu ya suala hili. Asante Idi, ni kwamba uh, katika miaka iliyopita miaka si miaka michache kwa kweli. Uh, Rwanda ilianzisha mfuko maalum ambako uh, unajulikana ama ulijulikana kama bima ya afya kwa wananchi wote, kwa maana kwamba uh, kwa mfano una, unafahamu kwamba kila mfanyakazi wa serikali serikali inamlipia bima ya afya au hata mfanyakazi wa kampuni kampuni imekuwa ikimlipia afya bima ya afya kwa mradhi, lakini uh, mpango huu unahusisha wananchi wote wa Rwanda. Uh, awe yule mwenye, mwenye kazi awe yule anayefanya vibarua na kadhalika na kadhalika, ana haki ya kuweza kuenda hospitali na kupata matibabu. Lakini katika miaka iliyopita wananchi walikuwa wanachangia, kwa mfano achangia elfu moja faranga ambayo ni takriban kama dola moja hivi na ushee, kwa mwaka mzima, na kwa hivyo hiyo pesa inakusaidia kuweza kuingia hospitali na kuweza ku, ku, ku, ku, kupata tiba. Lakini kadri gharama zilivyokuwa zikipanda, pesa hiyo ilipanda mpaka kufikia elfu tatu kwa, kwa, kwa mwananchi ambaye, lakini sasa ikiwa ni kwa mwaka lakini kutokana na hali hiyo kukawepo uh, kutokana na uh, kupandaje, uh, kwa bei ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya madawa na kadhalika na kadhalika uh, serikali ikajikuta ina in, malimbikizo ya madeni kwa hospitali kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mbalimbali, pamoja na maduka ya kuuza madawa. Sasa mpango huu ambao tunaozungumzia ni mpango ambao serikali imetangaza, wizara ya afya, serikali kupitia wizara ya afya imetangaza kwamba kila mfanyakazi wa serikali pamoja na mfanyakazi wa mashirika mbalimbali pamoja na makampuni hapa Rwanda atakiwa kila mwezi kulipa sifuri nukta tano ya mshahara wake, na pesa hiyo itaingia ka katika mfumo, mfumo huu wa umma ambao utawasaidia wananchi wote kuendeleza eh, kuendelea kupata uh, matibabu bure uh, lak lakini si wakati huo peke yake, isipokuwa uh, hata mikakati mbalimbali imechukuliwa. Kwa mfano kama jeshi la polisi uh, limesema kwamba uh, limepandisha pesa kwa sababu hapa mag magari yote ya Rwanda hapa kila mwaka yanaingia kwenye kwenye kwenye kwenye sehemu ambako yanachekiwa n yani ku, kuona kama gari bado ni zima ama labda lina matatizo kidogo na nini. Kwa hivyo kila mwananchi mwenye gari, kuna pesa fulani anatoa, ili gari lake liweze kuchekiwa vizuri kama linafanya kazi. Kwa hivyo pesa hii imepanda kidogo, na ile asilimia ambayo imepanda takriban kitu kama asilimia kumi hivi iliyopanda itakatwa ita, ita, ita, ita, alafu ipelekwa kwenye mfuko huo, na hii ni kwa minajili ya kuhakikisha kwamba uh, wananchi wote wanapata tiba na kusiwepo na hali fulani ya kutetereka, kwa sababu uh, pasipo kuwepo uh, hali hiyo ingesababisha pengine mfuko huo kuja labda kusimama baadaye. Karimera, labda tueleze vile vile, uh, jambo hili ni jambo la muda ama ni jambo la muda mrefu, kwa taarifa ambazo zinaelezwa hapa? Hapana, si jambo la si jambo la muda, ni, ni, ni mwendelezo, ni kwa kweli kwa sababu uh, labda la kukumbushia la, la ni kwamba serikali kwa ilikuwa ikitoa kitita cha faranga takriban bilioni thelathini na mbili kwa mwaka katika katika katika bajeti ya kuhakikisha kwamba uh, watu wanapata matibabu lakini Uh, matokeo yake hesabu zikaja kuchapwa kabisa na kupigwa na baadaye wakagundua kwamba kila mwaka kumbe serikali uh, inapoteza takriban faranga uh, bilioni arobaini na saba na ushe. Kwa hivyo kawepo ikagundua kwamba kuna ongezeko la bilioni kumi na nne. Sasa wakati huu ni kuhakisha kwa kwamba kwanza hilo pengo linaondoka, lakini vilevile kuboresha zaidi uh, sekta hii ya, ya, ya, ya umma. Na niseme tu kwamba uh, baadhi kumekuwepo na, na, na, na, na, na maoni tofauti, lakini uh, watu wanafurahia kwa sababu uh, kwa mfano mwananchi wa kawaida ambaye ni mtu kutoka kule kijijini ambaye mtu hajiwezi kabisa, hana kazi wala nini, atakuwa na, na, na, na uwezo wa kupata h-huduma hu, ya hospitalini kama ambavyo mimi mfanyakazi wa serikali ningejaribu kupata, kwa sababu bila kuwepo na ubaguzi wowote. Na hii inakuja kusaidia kwa sababu uh, baadhi ya mahospitali, maduka ya kuuza dawa yalikuwa yameanza kuleta hila mbalimbali kwamba kwa mfano mimi mfanyakazi wa serikali nikiingia pale kuchukua dawa uh, yenye bei ghali ilikuwa nikipewa, lakini mwananchi wa kawaida alikuwa hapewi kwa sababu kulikuwa na hali fulani ya kusema kwamba, uh, huyu halipi, huyu yani hachangii pesa. Sasa mkakati huu uh, wenyewe wanasema kwamba utasaidia ku ku kuweza kuondoa hilo pengo, kiasi kwamba uh, awe waziri, ataingia hospitali atibiwe, lakini ha, awe hata mfanyakazi nani, mwananchi wa kawaida kabisa asiye na uwezo wote kabisa, inavyoonekana, atapata ile huduma ambayo hata waziri wa kawaida, uh, waziri wa serikali kumlaza ata, ata, ataweza kupata. Kwa hivyo ni mwendelezo kwa kweli, niseme ni tu kwamba uh, solonga ni well, mfanyakazi serikali lazima utatakiwa kulipa hiyo sifuri nukta tano ya kiwango cha mshahara wako, iwe ni, iwe ni milioni moja unapata kwa mwezi, iwe ni laki tano unapata kwa mwezi, laki moja unapata kwa mwezi, lazima utatakiwa kulipa hicho kiasi cha pesa ambacho kimeainishwa na wizara ya afya ama serikali kupitia wizara ya afya. Na kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo hapo, mchakato huu Uh, jinsi ulivyoanzishwa ni kwamba ulipitia mchakato labda wa kukusanya maoni kuona wafanyakazi wanaridhia swala hili, e, na ama wizara tu yenyewe iliamua kwa kushirikiana na uh, taasisi nyingine zinazosimamia masuala ya kazi hapo uh, Rwanda na kuamua kufikia uamuzi huu. Kwa kweli hakuna kura ya maoni iliyopigwa. Hakuna kura ya maoni. Hakuna yani, tuseme kwamba kwamba kulikuwepo labda na muda wa kuweza kutoa hilo, wananchi waweze kutoa maoni, lakini tunavyozungumza sahivi, baada ya hilo tangazo kutolewa, ndio kidogo mashirika sasa, mashirika tuseme, taasisi mbalimbali zinajaribu kuzungumza na wafanyakazi wake kuweza kuwaonyesha kwamba kwa sababu huu mfuko unajulikana kwa, kwa, uh, kwa, kwa Kifaransa kama mutuelle de sante, maana yake ni kwamba ni mfuko ambao unawekwa kwamba kwa kwa wenye wa nacho wajaribu yani, kuwasaidia wasio nacho yani, mfuko ambao kweli Uh, unataja kama umesaidia kwa kweli kiasi kiasi kikubwa, lakini sasa uh, swala hili la kuweza kuchukua uh, uh, sifuri nukta tano ya, ya, ya, ya kipato cha mtu ndio kidogo baadhi ya watu wanasema kwamba uh, labda kama wangeuliza mapema kabla ya kutolewa tangazo lenyewe ama, ama labda uamuzi wenyewe, basi ingesaidia pengine labda wangesema hata kiwango tofauti labda kidogo zaidi zaidi ama labda kikubwa zaidi kutokana na utashi wa mtu uh. Kwa hivyo kwa kweli uh, kuna, kuna maoni mchanganyiko. Wengine wanasema kwamba ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni uamuzi mzuri kwa sababu utasaidia kuweza kuongeza vyanzo vya, vya, vya mapato ya mfuko wenyewe kwa sababu wananchi wanahitaji kupata tiba na ni mfuko ambao umekuwa ukitajwa hata wadadi, hata wahisani wanasema kwamba ni mfuko ambao kweli umesaidia, na yumkini ukapatikana hapa Rwanda peke yake kwa sababu uh, bima za afya zimekuwa zikigonga, ziki, ziki miamba katika baadhi ya nchi mbalimbali lakini maadamu huu umejaribu kusaidia mpaka miaka kumi iliyopita sahivi, basi wanahisi kwamba ni, ni kauli nzuri, lakini sasa kutomhusisha mwananchi wa kawaida kuweza kuwa na maamuzi ya kutosha katika katika kipato chake ndo kidogo imeleta mshari kidogo. Lakini aa, kutokana na maoni ambayo nimejaribu kuwadodosadodosa watu ni kwamba hata mashirika yameanza ya kuipikia, ya, na kuweza kuzungumza na wafanyakazi wake ili kwamba waweze kusaidia mkakati huo. Kuna maoni mengine yanaweza ikasema kwamba inawezekana hivi sasa Uh, Rwanda inapitia uh, labda katika kipindi fulani hivi kigumu cha kukosa uh, fedha za kutosha kuendeleza ama kuendesha uh, shughuli za mfuko wa afya hapo. Hili linaelezwa hivyo hapo. Hapana kitu ambacho kwa kweli watu lazima wajue, kwa sababu watu, kwa sababu wewe mwenyewe unafahamu hata hapo Marekani eh, so, linapokuja swala la afya kwa wote, kwa kweli imekuwa ni changamoto nadani, hata nadhani hata rais Obama eh, eh, unafahamu ule mpango wa Obama kea, labda utakuwa unafahamu zaidi kuliko mimi, mpaka anaondoka ulikuwa na changamoto kubwa, na sidhani kama ushafanikiwa. Lakini sasa wachumi wa, wa, wa, wa na wadadisi mbalimbali wanasema kwamba kutokana na mabadiliko ya, ya, ya kiuchumi katika dunia hii, kutokana na, na madawa kupandwa na kadhalika na kadhalika, kiasi ambacho serikali ilikuwa inaweka kilikuwa hapo ni kidogo na kilikuwa hakikizi mahitaji kwa asilimia mia moja. Sasa kuanzisha hivi vyanzo mbalimbali hivi, kwamba watu wenye wa, wa, wanaofanya kazi na kuweza kuingiza kipato kwa mwezi wawasaidie wakulima, wawasaidie watu ambao katika jamii zetu hizi za Kiafrika wanaonekana kama watu ambao hawana uwezo wowote, lakini wanahitaji kupata huduma ya afya, wanasema kwamba ni ni, ni, ni jambo zuri kwa kweli, na wanasema kwamba hi, hi uliohitaja kwa hiyo uliohitaja si kwa kweli hiyo uliohitaja si kwamba ni kipindi kigumu, isipokuwa ni kule kupelea kwa, kwa bajeti yenyewe kwa sababu kuna maanake ma mipango ni mipango, lakini sasa inavyokuja swala la utekelezaji wake inakuwa inakuwa ni picha nyingine. Kwa hivyo kutokana na, na hizo huduma kuendelea kuzidi kupiga hatua, kwa mfano kama kulikuwepo vitanda kumi ama labda ishirini katika hospitali wanahitaji labda viongezeke na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo ni katika muktadha mzima mzima wa kuhakikisha kwamba hii sekta inaboreka zaidi kuliko ambavyo imekuwa. Asante sana uh, Silvanus Karimera kutoka hapo uh, Kigali nchini Rwanda, na kutupasha kile ambacho uh, kinaendelea humo. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami na usikose eh, kuwa nami kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani.