Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 1028 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu na 977 Kisangani nchini DRC na 1043 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Karibu kwa marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Unasikiliza sauti Amerika VOA kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, kwa mjadala Live Talk. Kulingana na shirika la afya duniani na majarida mengine yakiwemo Africa Check linalotenganisha uongo na ukweli, nchi 57 za Afrika ikiwemo Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Sudani kusini zina uhaba mkubwa wa madaktari kiasi cha milioni 2.4. Ripoti ya shirika la afya duniani pia inaendeleza ama inaeleza kwamba wakati nchi za Afrika zinabeba asilimia 25 ya mzigo wa magonjwa kote duniani, ni asilimia 1.3 tu ya madaktari wana ujuzi wa uzoefu wa kukabiliana na magonjwa hayo, ambao vilevile vile nao wamo katika hatari kubwa ya kuambukizwa. Tatizo kubwa ni uhaba wa fedha, malipo duni kwa madaktari, mfumo mbaya wa afya, miongoni mwa mengine. Nchini Kenya, kulingana na serikali, daktari mmoja anawahudumia watu elfu kumi na sita. Nchini Tanzania, daktari mmoja anawahudumia watu elfu ishirini. Uganda, licha ya uwekezaji mkubwa katika sekta ya afya inaorodeshwa na shirika la afya duniani katika nafasi ya mia moja themanini na sita kati ya mia moja tisini na moja duniani na kuna madaktari wasiozidi elfu tano kuwahudumia watu milioni 35. Rwanda ina mfumo wa bima ya afya kwa kila mtu ambapo matibabu yanatolewa bila malipo, lakini mfumo huo unakabiliwa na changamoto si haba, tutakavyojadili baadaye. Burundi, sekta ya afya nayo inaripotiwa kwamba inahitaji msaada mkubwa kuliko wagonjwa wenyewe matatizo ya afya sio tofauti na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, lakini huenda kuna mazuri ya kuzungumzia na tumewaalika wataalam katika sekta hii kwa mjadala wa leo. Hata kuna hofu kwamba endapo virusi vya korona vinaweza ingia Afrika Mashariki kwa sasa, basi kusha, wanasema wengine hivyo, lakini ni hofu tu. Kwa njia ya simu kutoka Tanzania tunaye Dkt Elisho Sati, mwenyekiti wa madaktari Tanzania. Fatume Yujini ni kiongozi wa muungano wa watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi DRC, na Dr Bernard Mwiya ni mtaalamu wa afya ya umma nchini Kenya. Nawakaribisha sana wangwana kwa kubali kushiriki kwenye mjadala huu. Asante sana, nashukuru Msikilizaji unakaribishwa kuchangia kwenye mjadala huu kupitia simu alama ya kujumulisha moja, mbili, sufuri, mbili, sita, moja, tisa, tatu, moja, tano, moja, Facebook VOA Swahili ile utaona ni rahisi kwako, na sitakukaribisha kwa urahisi studioni. Nashirikiana na Patrick Ndwimana, mimi ni Kenneth Bwire, namkaribisha Ndwimana aanzishe swali la kwanza. Nam, swali la kwanza nalipeleka kwa Dr Elisa Osati. Hivi tu karibuni huko Tanzania, kulikuwa na mkutano kati ya Rais Magufuli na madaktari wa nchi hiyo. Swala ambalo lilizungumziwa zaidi ilikuwa ni kuhusu kuziba pengo la uhaba wa madaktari. Wakati huo Rais Magufuli alitoa uh, idhini na kuiruhusu wizara ya utumishi kuweza kuajiri madaktari wapya elfu moja japokuwa walikuwa wanahitajika madaktari elfu mbili na mia saba. Dkt Elisa Osati ulikuwepo bila shaka. Je, ukisikia taarifa aliotolewa na mwenzangu hapa uh, namna idadi ya madaktari katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, daktari mmoja kuwahudumia wagonjwa elfu kumi, elfu kumi na sita, elfu ishirini, hata zaidi uh, sijui unasemaje? Nini shida? Nini shida sana? Nini shida zaidi? Uh, kwa kusema kweli, hapa nchi zetu ambazo zinaendelea na especially kwa nchi yetu ya Tanzania na kama ulivyosema, ni kwamba ratio ya daktari na wagonjwa <mukulio> ni daktari moja naona wagonjwa elfu ishirini kwa mwaka, ambayo iko chini sana si, ukilinganisha <mukulio> na, na takwimu za WHO ambayo inataka daktari moja a wagonjwa elfu nane kwa mwaka. Kwa hiyo changamoto zetu ambazo tunaiona katika hii ya kwanza, ni mwanzoni tulikuwa na na vivitu vinazalisha madaktari wa chache, ambayo hiyo kwa miaka hii elfu mbili madaktari ameongeza kuzalisha, ambapo kwa mfano mwaka jana Tanzania, Dkt Elisa. Samahani, Dkt Elisa, tunakusikia kwa sauti ya chini, sijui labda mahali umesimama. tunatumia Yes. Naomba ukazitoe uh, alafu ukatumie simu yeah. Moja kwa moja itakuwa ni sauti ambayo yeah. Kiwango kizuri mm. Zaidi zaidi. Nasema mm. Yeah. Hey, Asante. kwa kwa hapa nchini kwetu Tanzania hmm. Takwimu kweli inaonyesha kwamba daktari mmoja anahudumia wagonjwa elfu ishirini mpaka elfu ishirini na mbili na hii iko chini ukilinganisha na takwimu za WHO ambayo inataka daktari aweze kuhudumia wagonjwa elfu nane na changamoto ambayo inaleta hii kubwa, kwanza mwanzoni mwa miaka elfu mbili na kuja hapa juu tulikuwa tunazalisha madaktari kwa kiasi kidogo, lakini uzalishaji wa madaktari umeongezeka sana hapa nchini kwetu, ambapo kwa, kwa mfano mwaka jana madaktari wapya walio kutoka chuo takriban madaktari elfu moja na mia tano. Lakini lingine ni kwamba sasa kuweza kwa kuwaajiri hao madaktari kwenda kwenye kuweza kwenye, kwenye kuwatumikia Watanzania, hiyo ndo imekuwa changamoto kubwa ambapo Uh, serikali na ada wengine wanazungumzia mambo ya wage bill imekuwa juu, kana kwamba wanashindwa kuajiri madaktari wengi zaidi. Kwa hiyo imekuwa ni changamoto kubwa, imesababisha madaktari kuweza kuona wagonjwa wengi, lakini pia maeneo mengine, ukizingatia maeneo yale ambao yako pembezoni wadaktari um, umekuwa ni wachache sana, na huko na upungufu umekuwa mkubwa sana mpaka afika mpaka asilimia sabini, inategemeana na maeneo, kwa hiyo hiyo imekuwa ni changamoto kubwa sana. Asante uh, Fatuma. Ukiingia katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tunaarufiwa mfumo ni kwamba ume, mfumo wa afya umegawanyika katika wilaya. Kila wilaya ina uwezo wa kutumikia karibu watu elfu mia moja katika hospitali zenyewe. Jinsi mfumo huo ulivyopangwa, unapoingia hospitalini humo unapata huduma ama unakuwa wa kusubiri changamoto ambayo inakuwa katika nchi yetu ni maana ya waasiria wazeisi ya uchumi kusema waonane na daktari, iko mambo ikiwa rahisi, kwa sababu kusema umekaribia daktari iko mambo ya changamoto. Kama hauna pesa hawezi kamkaribia daktari. Unakuta mahali kwenye mahospitali ama mahadi ambapo wanakaribia kwa kusema watu washirikiane na wadaktari, unakuta kuto wainfirmier ndio wenyewe wanajikabizi kwa kusema wawapokee wagonjwa, na wakati wagonjwa wanapopanga kwenye hospitali hawapate daktari ambaye anaweza kusema awajengee kwa kusema wamfasilie kwenye magonjwa yao ama kwenye shida zao, wako watu ambao wanatikilia kwa so sababu jamhuri yetu inajihusika sana na mambo ya ebola mambo ya ukimwi hawakaribia pa na ndio mana naona kama wawasiriwa na ile magonjwa hawana hata mtu akisema awashirikie ama awakaribie kwa so mambo ya jamhuri yetu ya kidemokrasia ya kongo hapa unazungumzia wagonjwa wenye wanaishi na na, na na na virusi vya ukimwi ndio hawa- hawana urahisi wa kuonana na madaktari au ni wagonjwa wote wagonjwa ambao wanaakiriwa na virusi vya ukimwi wagonjwa wote, kadiri iko na pesa atameupata daktari kwa rahisi, lakini wao wanaoakiriwa wa na virusi vya ukimwi, kwa sababu hawana pato yoyote. Wale ambao wanakuwa na pato wanaita madaktari hata kwenye manyumba zao, wanawapata kwa rahisi, lakini wale wapate ndogo, kwa kusema wapate iko shida sana, na kwa kusema wapate hata vidonge vya kusema wasaidii, kama hana zela mbili ama apate chochote kwenye mfuko hawezi akamkaribie daktari. Yani, hizo pesa zinatolewa kugharamia matibabu ama ni kichocheo, ndipo utibiwe, ni kama umpe mtu, ni gharama ama ni ni pesa ambazo lazima utoe, ndio daktari akutibu, kutibu tuseme hongo moja kwa moja. Mambo ya pesa hizo ni kusema vidonge vya kutumia kwa kuonana na vingine na kwa kusema upate hata teni... ile ma... ya wazieka, ya yako, mambo ya laboratri kwa kusema wakushurukie kwenye chanze viraya ama hauna pesa hawezi ikafanyisha ile makontroli ya kusema wajue kama hali ya mwili yako iko namna gani. Iko mambo ya shida sana hapa kwenye Jamhuri yetu ya Kidemokrasia ya Congo. Watu ambao wanawanaasiliwa na, na magonjwa hiyo wanateseka sana kwa sababu wanatutibiliwa Tunafahamu Patrick kwamba DRC ni mojawapo ya nchi maskini zaidi ambapo watu wana, wanaishi kwa dola moja kwa siku. Ni, ni nchi tajiri lakini ndiyo hivyo uh, uh, <laughs> inaweka kwenye orodha ya nchi maskini. Ni kutokana na, ma, na, na, na, na matatizo mbalimbali hasa mm -hmm. Hususan vita, sababu nchi hiyo imekumbwa na vita kwa miaka mingi. Haya, ndende kwake Dr Benard Muia huko Kenya. Ni mtaalamu wa afya ya umma. Ni uhaba wa madaktari au madaktari wapo? lakini serikali haiwaajiri hai. Nashukuru sana kwa kunipatia hii e, fursa niongee na nyinyi kutoka va na Karimu, ya kwamba ni kweli ya, sisi Kenya tuko na ukipata daktari mmoja utapata wagonjwa kama kumi na sita health na hata kama ni E, daktari moja kwa wagonjwa si, kumi na sita ukienda hiyo ni, ni kama ni kama, katika m, m, setting zetu zote za za urban kama cities, kama Nairobi kama Mombasa Kisumu, lakini ukiingia huko mashinani huko kwa rural setting zingine unakuta unaweza kupata daktari mmoja kwa wagonjwa kama thelathini elfu. Kwa hivyo hii shida ya madaktari kwa mdaktari mmoja kwa wagonjwa ni kama iko kila mahali popote e, katika hii inji yetu ya bara ya Afrika na kama area yetu ya Afrika, mahali kama ni Tanzania kama ni Kenya, tuko na hiyo mashida, lakini hii, iko shida ya kuonyesha ya kwamba kama vile naweza kusema human resource kama madaktari nasi au wengine wote tunafanya kazi katika ka, ka, ka afya ya, ya ya ya public health, tuko na shida sana ya kwamba madaktari hawaangaliwi vizuri vile inatakiwa, ama si madaktari hata nasi, ili wawe attracted to ama wawe wamekaribishwa katika mambo ya public health ili wapatie huduma katika katika ba, ba, facilities ama hospitali zile ziko za umma. Na hiyo nimeona katika miaka hiyo yote nimefanya kwa serikali, tuko na shida kubwa sana ndio naona Kenya tuko na madaktari, lakini madaktari wetu wengi wako katika, katika cities hawako huko mashinani, maana maadhi watu wetu wako kama 80% of population yetu iko huko kwa rural areas. Naam, asante. Uh, bana nashikilia hapo kwenye simu Patrick, unafahamu ameguzia swala la mashinani. Kwa wakati mmoja nilisumbuliwa na jino, lakini ilibidi niendeshe baiskeli umbali kama kilomita sitini kumtafuta daktari unajua jino linavyo linavyotesa na linavyosumbua. Daktari Elisho Sati, umesikia. Daktari Bernard, umemsikia Fatuma, wamezungumzia gharama na kukosefu wa madaktari hasa maeneo ya vijijini. Lakini mwaka elfu mbili kumi na moja Septemba, kuna ile ambayo viongozi wa mataifa ya Afrika au walikutana Abuja wakakubaliana mm. kwamba watenge kiasi cha asilimia kumi na tano ya bajeti yao kila mwaka katika mm. sekta ya afya. Wewe ukiwa kiongozi wa madaktari mm. unalifahamu hili na unafahamu jinsi serikali zetu zinavyofanya e, katika kutenga mm. bajeti hiyo. Nini kilifanyika? Inafahamika kwamba nchi zetu zote Congo, Uganda, Burundi, Tanzania, Kenya, Rwanda hazijafikia hata asilimia kumi ya bajeti hiyo kila mwaka. Nini kilifanyika yeah, kutoka kwa yale makubaliano? Uh, nafikiri yale makubaliano ni muhimu sana, yalikuwa ni ya muhimu sana na na umuhimu wake ni kwamba ilikuwa inasaidia sana, kama ingeweza kufanyika kwa nchi zetu, kuweza kusikia kwanza, kuweza kuwaajiri wafanyakazi wa kutosha, lakini pia kuweza kuwapa motisha ili waweze kufanya kazi, lakini pia kuweza kuongeza bajeti ya ya ya vitendea kazi. Yani kwa mfano sisi madaktari kazi, yani kazi yetu tunafanya, lakini vitendea kazi wetu ni dawa pamoja na vifaa tiba na majengo, isipotaka iwe nzuri na kwa nchi zetu kweli hawajaweza. Ukiongea na watu wa serikali wanakuambia kwamba fedha ambayo serikali inapata inakusanya ni iko ni wana, wana, mingine, hii, mba, mba, mba, ni kiasi kidogo, kwa hiyo wana- wanaewekeza pia kwenye mambo mengine, lakini hawajawahi kutimiza hii asilimia kumi na tano ambayo ni Abuja Declaration ambayo hii ilianza zamani tangu mwaka elfu mbili na moja lakini kuja kuishwa mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa, kwa, kwa hiyo ni ni hatujajua labda hawajaona umuhimu sana wa, wa sekta ya afya, lakini tunaamini kwamba afya ni sekta muhimu sana ambayo kama tungeweza kupewa hiyo asilimia 15 kama inavyosema Abuja Declaration, ingekuwa ni jambo zuri sana na, na kwa mfano, unazuia hii uwiano wa madaktari na wagonjwa tungeweza hata kuifikia, na ndiyo maana si kila siku tunaopigia kelele serikali iweze kufanya hivyo, lakini uh, tunashukuru sisi serikali yetu hapa nchini Tanzania kwa mfano kwenye eneo la la, la dawa na vifaa tiba najua wakati serikali ya rais magufuli inaingia madarakani bajeti ya dawa ilikuwa ni bilioni thelathini na moja ya kitanzania lakini ikaja ikapanda ikafika bilioni mia mbili sabini kwa hiyo iliongezeka kama mara tisa na hiyo ikatuwezesha kuweza kujenga dispensary mpya elfu moja tukajenga vituo vya afya mia nne tukajenga hospitali za wilaya karibu sabini na hospitali za mikoa kama kama tano. Lakini pia bajeti ya dawa kuongezeka imesaidia walau kuweza kupatikana kwa asilimia tisini kwa zile dawa muhimu katika hospitali zetu. Haya, ni maoni mengi sana yameweza kuandikwa hapa. Tutakuwa tunachagua chagua tu yale ambayo tunaweza tukasoma kwa sababu ya muda. Patrick, wa kwanza anaitwa uh, Tisamo Kibule kutoka Dar es Salaam. Anasema baadhi ya maeneo kuna unafuu, japokuwa kwa kiasi kikubwa maeneo ya vijijini ni shida kwa upatikanaji wa madawa na madaktari ni wachache, japo serikali ya Tanzania imejitahidi kupunguza gharama mahospitalini, japo sio kwa kiasi kikubwa, lakini sio kama ilivyokuwa hapo awali. Bernard, eh, Samike kutoka nyam, um, nyamugogwa Geita, Tanzania anasema yeye anaona yeah, kwa bara letu la Afrika hususan kwa Afrika Mashariki kuna uhaba mkubwa sana wa madaktari pamoja na vifaa vya tiba ikiwemo na madawa ambayo ni changamoto inayoonekana ni kubwa ikilinganishwa na huduma zingine. Kwa mfano, kwa mfano anaona kwamba wananchi wanajitolea kujenga zahanati, kitu cha ajabu kwako yeye anavyoona kinakosekana wauguzi, na badala yake wanakuwepo madaktari wa awamu tu. Ujumu la changamoto ni kubwa, yani madaktari wanaingia kwa mmoja, kwa awamu moja mwingine hapatikani tena kwa awamu nyingine. Doto Ngolio ni mkazi wa Galamugi, Magu, Mwanza anasema, madaktari kwenye vituo vyetu bado wanahitajika sana, waongezwe. Vifaa vipo, lakini bado havitoshi. Upande wa huduma ni nzuri kiasi, lakini kuna baadhi ya watoa wa huduma hawana moyo wa kuhudumia, kikubwa wanajali pesa kwa sana, maana ukiwa vizuri mfukoni, huduma zote unapata kila unachohitaji kipo. Kama mm. hauna chochote una, unaambulia patupu, na matokeo yake unakufa kwa kukosa huduma. Eh, Fadhili Falinga unasema huduma za afya nchi za Afrika Mashariki ni mbaya sana, vituo vya afya vipo umbali wa kilomita sabini, umbali tena utakipata kituo kingine cha kilomita sabini tena, licha ya kutoa taarifa za uongo <laughs> kwenye shirika la afya duniani kwamba wamejenga hospitali kila mahali. Eh, maoni ni mengi lakini, kuna hili ambalo naona lazima tulizungumzie la huyu Saidi Msafiri, ni kutoka huko Ngedere, Mombo, Jitengeni, Tanga, Tanzania. Anasema upande wa matibabu kuna changamoto kidogo. Asema alipeleka mgonjwa wake hospitali mm. akaambiwa bila elfu hamsini hatopokelewa na akaondoka naye. Kesho, akaipata kesho yake akaipata pesa mm -hmm. akamrudisha, akapokelewa, dawa zikanunuliwa, kabla hazijapewa mgonjwa akafa hapo amejifunza kitu. Kuna ubinadamu na roho mbaya. Kwani wangemtibia kesho, siangepeleka pesa baadaye. mm-hmm. Hili ni swala tutamuuliza daktari kiongozi wa, kiongozi wa madaktari kuhusu mwe, uh, tabia kama, kama, kama ni ukweli. Lakini kabla ya hapo nataka kidogo ageni Fatuma, ageni huko DRC. Tumezungumzia bima ya afya kwa Kifaransa kwenu hapo mnaita assurance maladie Je, hapo Goma mnayo hiyo assurance maladi au bima ya afya bado? maladi, ay, ke, Goma, piatu, yafikadi, ambazo, nalizu, jitenea, mambo ya assurance maladi haikwake hapa Goma inakuwa kwenye mahospitali karibu mbili tatu, lakini kwenye hospitali za serikali na zile ambazo zinazozitegemea mambo hayo hayafika bado. Ni kwa kusema kama wakati mutu anagonjwa kwa kusema apate matibabu ni kutosha hela ambazo anapomwomba kabla mtu hajakuwa na pesa ya kusema aende kwenye tiba aweza katibiri, na ndio maana watu wengi uko na fariki katika manyumbani, hata wazaji kuzalia kwenye manyumbani kwa sababu ya ile mambo ya, ya malipo ya daktari. Ni washukuru sana, uh, wachambuzi wetu. Tunashukuru kwa muda wenu Dkt. Elisho Sati, Fatuma Ejini, alafu na Dkt. Benard Mwia. Shukrani kwa muda wenu kutenga, kuweza kubadilishana mawazo hapa. Tunajenga jamii. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Hamdun, nimeshirikiana na Patrick Nduima. Jina langu ni Kenneth Bwire, tukutakie jioni tulivu. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.