kutoka studio 15 hii ni VOA Express. barabara kabisa VOA Express hewani leo ikiwa ni jumatatu tarehe mbili mwezi wa tatu mwaka 2020 Washington DC hali ya hewa si mbaya kibaridi kimepungua kidogo uh, baadaye kutakuwa na hali ya joto kidogo tu Mambo sawa kabisa studio, Patrick Ndwimana. Lakini niko na mwenzangu hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Pamoja tunakukaribisha ndani ya matangazo haya yanayochukua takriban dakika 30, ambapo tutakupatia habari kemkem kem, kutoka eneo ulilopo eneo la jirani, hali kadhalika habari za ulimwengu kama tunavyofahamu hivi sasa uh, mgonjwa ama mlipuko wa virusi vya korona ndio gumzo la kila siku, kila mahali ulipo. Hata sisi hapa studio hivi sasa tunazungumzia kuhusu korona, kwani hivi sasa ni gumzo la kila dakika. Korona inatikisa kweli ulimwengu. Huko Misri, kesi au kisa cha pili cha mgonjwa wa korona kimeripotiwa. Tutaungana na mwandishi wetu wa huko Kairo, Shafi Mbinda, atatupa mengi zaidi. Hali kadhalika tutaelekea kule nchini Kenya ambapo inaelezwa kwamba kuna wabunge kadhaa wa Kenya wamefanya ziara ya ghafla mm -hmm. <laughs> kuelekea kule nchini Somalia. Kama unakumbuka vyema au unafahamu vyema uh, historia ya nchi hizi mbili, siku za karibuni zimekuwa na mvutano wa kidiplomasia, lakini wabunge hao kwenda Somalia, nini hasa wanachotaka au kipi kinachoendelea? atatujuza <laughs> mengi Kennedy Wandera kutoka Nairobi vile. Vile barazani, tumeweka uh, tume, kwenye kipengele cha barazani, kuna mara tunayozungumzia leo, kuna fikra ambayo ametolewa huko Tanzania kwamba watu wanaoishi na virusi vya wa ukimwi wawe na mwakilishi bungeni. Tumeuliza wasikilizaji wetu, je, hii itachangia kumaliza au kukomesha unyanyapa? Sababu wanalalamika kwamba wanafanyiwa unyanyapa watu wanaoishi na virusi vya HIV. Maoni yamekuwa mengi, na tutakuwa na wasikilizaji wetu katika laini ya simu. Vilevile tutakupatia burudani ya muziki, habari muhimu za dunia na mengi mengineyo, lakini kwanza tuanzie huko nchini Misri ili tuweze kujua mengi zaidi kuhusiana na huu mlipuko wa virusi vya korona ambao uliibuka mwishoni mwa mwaka jana kutoka katika mji wa Wuhan huko nchini China. Lakini sasa sio China peke yake, virusi hivi vimegusa kila mahala. Tunavyozungumza hivi sasa, inaelezwa kwamba huko Misri hii ni kesi ya pili imethibitishwa. Tunaye katika laini ya simu Shafi Mbinda, hebu tujuze zaidi. Mkamiti, ni hali ambayo imezua, ta, uh, imezua taharuki kwa mara nyingine tena, na hii ni mara ya pili kama walivyotaja hapo awali. Ni raia wa kigeni kutokea Canada amepatwa na hali hiyo ya kwamba ana virusi vya korona, na ilikuwa ni hapo jana jioni ndipo taarifa hizo zimeanza kutangazwa na wizara ya afya na ni taarifa rasmi kabisa kwa kushirikiana na shirika la afya duniani chini ya mwakilishi wake hapa nchini Misri, Dr. John Gabor. Ni taarifa ambayo kwa sasa tulionayo ni kisa kimoja tu, lakini bado hatujapata kusikia zaidi kuhusu huyo mgonjwa uh, Shafi Binda. Uh, taarifa ambayo nimeiona pale ni kwamba uh, mgonjwa huyu alitoka Canada na akapitia Ujerumani na kuingia Misri tangu tarehe kumi na tisa za mwezi Februari na alikuwa mfanya kazi katika mambo ya uh, sekta ya mafuta. Je, kuanzia siku hiyo lini alianza kuonyesha dalili za ugonjwa wa korona? dalili za kwanza za ugonjwa zimeanza kudhihiri ni takriban wiki, lakini jana hali ndo ilikuwa uh, imezidi zaidi, hivyo wakaomba msaada wa kiafya, na gari ya afya kutoka hospitali ikamchukua kuelekea hospitalini moja kwa moja na kupimwa, wakakutwa na hali hiyo, na ni wiki sasa kwa hiyo sababu uh, aliripoti kazini, alikutana na watu, alizungumza na watu, kuna kitu chochote kinafanyika kujua uh, wale wote ambao alikutana nao muda wote huo, aliingia ali, ali Misri kutoka Kanada, kuna kitu kinafanyika ili wafanye uchunguzi, wajue kwamba na hawa hawajapatwa na maradhi hayo. Wizara ya afya imesema inafuatilia hilo, japokuwa ni gumu, tofauti na kile kisa cha kwanza. Ikumbukwe kulikuwa na wale watu wa karibu yake tu pale airport, ndio nao walichukuliwa. Lakini huyo sasa hivi kuna ugumu kusema kweli, japo wizara ya afya imetuambia waandishi wa habari inafuatilia kuhakikisha kona hadi kona za wale watu waliokuwa na mawasiliano nao au waliokuwa pamoja na. Ni mtu kama walivyosema, mtu mzima, kwa hivyo ana maingiliano na watu kwenye shirika pale, na mtu mwenye umri wa miaka hamsini na tatu na, ni raia wa Canada, si raia wa Misri. Kwa hivyo kuna mwingiliano mkubwa na wenyeji hapa ya Misri. Kwa hivyo wizara ya afya inafuatilia suala hilo kwa umakini zaidi. Shukrani. Uh, Shafi Mbinda bila shaka utatupa mengi zaidi iwapo kutatokea uh, kutakuwa na mwendelezo kuhusu kesi hii mpya ambayo imeripotiwa kwa Misri. Vilevile mkamiti hapa Marekani, visa mm -hmm, vinaendelea kuongezeka sasa. Wanasema mm -hmm, asilimia 35 mm -hmm, ya maambukizi tu yamejitokeza mwishoni mwa wikendi, na vilevile vile, uh, Rais wa Marekani Donald Trump leo anatarajiwa kufanya kikao uh, na makamu wa rais Mike Pence pamoja na watendaji wakuu wa makampuni ya kutengeneza dawa ili kufanya mashauriano kuhusiana na virusi hivi vya korona. Na uh, wiki iliyopita kisa kingine cha mlipuko um, au um, mgonjwa wa korona kilithibitishwa huko Afrika katika nchi ya Nigeria, na wiki ya jana hiyo hiyo huko Kenya. Ndege kutoka China iliishusha abiria 239 lakini mpaka hivi tunavyozungumza kujathibitishwa kama kuna kisa chochote kimetokea, na tunaendelea kufuatilia katika nchi hizo ambazo VOA tunatangaza, tuna, tuna wasikilizaji wetu eneo la Afrika Mashariki kabisa. Tutaendelea kuripoti kuhusu mlipuko huo, sababu unatikisa, unaleta wasiwasi mkubwa katika maeneo yote ya dunia. Kwenye lani ya simu Kennedy wa Wandera. Wandera, wabunge kufanya ziara ya siri Somalia, nini hasa kimetokea? Um, ni ziara ambayo imetendeka mwishoni mwa wiki ya Jumamosi na wabunge hao kumi na mmoja walielekea uh, nchini Somalia bila kuarifu bunge la Kenya wala kuarifu wizara ya mambo ya nje, na hivyo ni suala ambalo linaelezwa kwamba ni ukiukwaji mkubwa sana wa itifaki hususan kwa viongozi kama hao wa ngazi ya juu kutoka Kenya na kuingia Somalia bila serikali kufahamu hilo. Waibo, wengi, ya, kwa hivyo wengi kuenda kwao kunaendelea kuzua hisia mseto na wengi wanaeleza kwamba huenda ikawa ni hatua ambayo inajaribu kubadilisha uh, uhusiano wa Kenya na Somalia, lakini wapo wanaeleza kwamba uh, safari hiyo ni safari ambayo huenda ina mambo mengine piche, lakini wabunge hao kumi na mmoja ambao wanatoka kaskazini um, uh, mashariki ya Kenya Uh, wanaeleza kwamba walienda tu kushauriana na kutafuta suluhu ya matatizo ambayo yamekuwa yakikumba Kenya na Somalia, hususan kuhusu tishio la ugaidi la Al-Shabab. Hebu tumsikilize mbunge Rashid Kasimu, mbunge wa Wajia Mashariki, anavyozungumza uh, baada ya kutoka katika eneo hilo la Somalia. Through the knowledge of His Excellency Uhuru Kenyatta, who has challenged the leadership to be forthright in their fight against Al-Shabab. We thought it wise to engage our neighboring country Somalia Nam, huyu ni Rashid Kasima akieleza kwamba mm, ni wito ambao Rais Kenyatta amekuwa akitoa kwa wabunge na wakazi wa eneo la kaskazini mashariki ya Kenya kwamba lazima pawepo na suluhu ya matatizo yanayokumba eneo hilo, hususan katika uh, kudorora kwa usalama eneo hilo kutokana na tishio la Al-Shabab, na hivyo basi walienda kukutana na rais wa Somalia, Farmajo. Na huyu ni Bashir Abdullahi, mbunge wa Mandera, ambaye anasisitiza kwamba uh, kwenda kwao kule kulikuwa na nia kukutana na rais wa Somalia na ili kupunguza athari ya mahusiano kati ya Kenya na Somalia, hususan kufuatana tishio la Al Shababu ambalo limesababisha uh, athari kubwa katika eneo hilo. Lakini sasa kwenda kwao kumezua utata, na sasa serikali inaeleza kwamba hawa- hawakupata hawa idhini kutoka Kenya, na serikali ingependa kufahamu ni kwa nini walienda kule pasipo kupata itifaki ya serikali. Na hapa anazungumza huyu uh, uh, ambaye tunazataja kwamba waziri msaidizi katika wizara ya mambo yandari, ya ndani Mridhi Kangi. Hebu tumsikiliza alivyosema wakati akiwa katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. ini nisistize kwamba kwa mujibu wa sheria za bunge la Kenya kwa mujibu wa kifungu cha bili chini cha kanuni za kudumu ni kwamba mbunge hafai kuondoka nchi yake kwenda nchi nyingine pasi kumfahamisha spika wa bunge na kueleza, kutoa maelezo kadhaa, anakoelekea, simu anazotumia na maelezo kama hayo. Lakini hawa spika wa bunge la Kenya amenukuliwa na vyombo vya habari nchini Kenya akieleza kwamba wabunge hao hawakupata idhini kutoka kwake. Kwa hivyo tunataraji kwamba huenda labda kesho uh, spika huenda akalizungumzia swala hilo akiwa bungeni. Shukrani sana Wandera, inaonekana ni suala lenye kutatanisha baadhi. Ya wa wabunge wanasema walipewa, uh, idhini na rais Uhuru ili wafanye ziara hiyo ya siri Somalia, lakini huku wanasema hawajapata idhini ya serikali au ya spika wa bunge. Haya, tutazidi kufuatilia kwa kina kujua uhalisia na ukweli hasa wa ripoti hii uko vipi kati ya pande hizo mbili. Msikilizaji wa VOA Express, ikaa tayari kabisa kusikiliza habari muhimu za dunia. mmoja wa wanasiasa waliokuwa wametangazwa kuwa rais wa muda wa Guinea Bisau amejiuzulu baada ya siku moja ofisini, licha ya kutogombea urais katika uchaguzi wa Disemba mwaka uliopita. Sipriano Kasama aliyeteuliwa na bunge ambalo wengi wa wabunge wamekataa kutambua ushindi aliyekuwa kiongozi wa upinzani Umaro Soko Embalo. Kufikia Jumamosi, Guinea Bisau ilikuwa na marais wawili sawa na mawaziri wakuu wawili, baada ya Umaro Sissoco Embalo aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi Desemba kumwapisha waziri mkuu mpya, lakini bunge likamteua rais mpinzani kushikilia wadhifa huo kwa muda. Hatua hiyo ya uteuzi unaopingana umeongeza hali ya kuchanganyikiwa ambayo imeshuhudiwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi tangu kuandaliwa kwa duru ya pili ya uchaguzi wa urais Desemba elfu Desemba 29. Darzeni ya mataifa kote ulimwenguni yanajizatiti kudhibiti mlipuko wa virusi vya korona wakati idadi ya vifo ikivuka elfu tatu, ikiwemo vifo viwili vilivyoripotiwa hapa Marekani mapema leo. Korea Kusini imeripoti takriban visa vipya mia sita, wakati kiongozi wa kundi la kidini lenye watu wengi walioambukizwa akiomba msamaha, maafisa wamewaomba waendesha mashtaka kufikiria kufungua kesi ya mauaji dhidi ya viongozi wa dhehebu hilo kwa kukaidi maelekezo ya serikali katika kudhibiti kusambaa kwa virusi hivyo. Meya wa zamani wa mji wa South Bend, Indiana, na ambaye pia ni mmoja wa wagombea wa urais kwenye chama cha Demokratik hapa Marekani, Pete Buttigieg amejiondoa kwenye kinyanganyiro hicho. Wakati akihutubia wafuasi wake jana Jumapili, Buttigieg alisema ulikuwa uamuzi mgumu, ingawa hakuwashauri wafuasi wake kuunga mkono wenzake waliobaki kwenye kinyanganyiro hicho. Buttigieg amesema atatumia ushawishi wake kuhakikisha kuwa Mdemokrat anashinda kwenye uchaguzi utakaofanyika Novemba mwaka huu. Butiji ndiye mgombea wa kwanza shoga kujitokeza waziwazi, akisema kuwa ujumbe wake kwa watoto waliozaliwa tofauti ni kwamba wanaweza kuchukua nafasi za uongozi kama rais wa taifa. Raia wa Israel leo Jumatatu wanapiga kura kwenye uchaguzi wa tatu katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita. Uchaguzi huo unatarajiwa kutoa maamuzi ama kuendelea kwa uongozi wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu au mpinzani wake aliyewahi kuwa mkuu wa majeshi Beni Gans. Kura ya maoni kabla ya kufanyika kwa zoezi hili iliashiria kuwa hakuna aliyekuwa na uwezo wa kupata kura za kutosha kuunda serikali. Hali hii pia ilijitokeza katika chaguzi mbili za awali, ambapo baada ya wiki kadhaa za mashauriano hakuna mwafaka uliofikiwa katika kuunda serikali ya mseto. Netanyahu amekuwa akikaimu nafasi ya waziri mkuu katika kipindi hicho. Uchaguzi wa leo unafanyika wiki mbili tu kabla ya kuanza kwa kesi dhidi ya shutuma za rushwa, ubadhirifu na kuhujumu imani ya kiutawala dhidi ya Netanyahu. Matangazo ya VOA Express yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya america Washington DC. Vilevile vile matangazo haya utayapata vizuri kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa Facebook, www voaswahili com. Na, tupo katika kipengele cha barazani, ambapo muda mfupi uliopita tulibandika swali kwenye mtandao wetu wa Facebook tukiuliza, nini maoni yako iwapo bunge la Tanzania linaweka mwakilishi maalum kwa watu wanaoishi na HIV na ukimwi. Je, itasaidia kupunguza unyanyapaa katika jamii? Hapo, hayo ni baada ya watu wanaoishi na virusi vya HIV huko Tanzania kulalamika kwamba wanafanyiwa unyanyapa. Basi wasikilizaji wengi wametoa maoni yao pale kwenye Facebook na wengine wako tayari kushiriki kupitia njia ya simu moja kwa moja, na tunao wasikilizaji wawili. Mmoja eh, ni Ras Bashir kutoka huko Busia, Kenya. Ras Bashir, karibu barazani, eh, Nikiwa Busa, Kenya, maoni yangu ni kwamba hiyo mswada ni mzuri, kwa sababu itasaidia wale wana virusi, watakuwa na kitu moja kwa moja, atakuwa enyaa. Kwa hivyo na, uh, nafikiri tabia hiyo ya kunyanyapaa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi itamalizika iwapo watakuwa na mwakilishi pale bungeni, itamalizika, itamalizikaa zingine za bara za afrika Lige, mkondo mmoja hiyo pia afanye vizuri. Na nini maoni yako kuhusu watu wenye tabia ya kuwanyanyapaa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi, au watu wote ambao wana ulemavu fulani? Haya basi, na kwa upande wa pili tunaye Bernard Samike kutoka Nyahwale Geita, Tanzania. Tupa maoni yako basi. Uh, kutokana na swali ambalo tumeliuliza na kulibandika kwenye Facebook. Shukrani uh, sana ndugu mtangazaji kwa kunipa fursa hii. Kwanza nianza kwa kujitambulisha, majina yangu kwa ufasaha zaidi naitwa Benard Samike, natokea Nyemdogo wa Nyamare ilaya mkoani Geita. Mimi kwa maoni yangu kuhusu kwa bunge letu kuhusu kutengeneza ile swala la kuwepo kwa mwakilishi kwa watu waishio na malazi ya HIV, kwangu mimi hilo jambo alijakaa kwa usawa kabisa, make natazamia kwamba uwakilishi wa wabunge bunge ni moja kwa moja na wanachukulia swala moja kwa moja lile swala la ukimwi. Kwa hiyo wanapoweka mwakilishi ni sawasawa tu na na kuweka vitu vingine ambavyo ni vilimbukizi zaidi na kutumia pesa wasipopatikana vizuri kwa hiyo kwa tathmini yako ni kwamba wabunge wanawakilisha wananchi wote bila kujali kwamba huyu ni mgonjwa huyu ni mlemavu? Ndio, ndio. Yani kwangu mimi, pointi ya muhimu pale ni kwa wabunge, japo hawajalitolea moja kwa moja kama wametuma, kama mswada kwamba ni pendekezo kwa limetolea, lakini, ni... kwangu mimi Bernard, kwamba uwakilishi wa wabunge ni uwakilishi wa vitu vyote bila ya ubaguzi walemavu na vitu vingine, na kuhusiana na huo o ugonjwa. Yeah, nikukumbushe tu Benard, kwamba ni pendekezo limetolewa na watu wa, wa ambao wako kwenye chama cha watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, sio pendekezo la bunge. Basi sijui una una, una wito gani kwa watu wenye tabia ya kunyanyapaa watu, watu ambao wana wanaishi na virusi vya HIV? Shukrani sana ndugu mtangazaji. Kwangu mimi kwa watu waishio na HIV napenda tu kuwatolea ushauri wa kwamba wajiamini na wajijali waji, wajione kwamba ni watu kama raia wengine, na pia kwa watu sisi ambao bado hatujaathirika tu, tunatakiwa tu tuwajali na kuwaheshimu kama watu wengine tu vizuri. Shukrani, Benard Samike, tukushukuru pia Ras Bashiri kutoka Busia huko Kenya, Mkamiti. Kuna wengine wameandika pale kwenye Facebook, tusome moja mawili pale. Hasani huyu Kalele Lugembe wa Igunga anasema kwa sasa anapatikana Dar es Salaam, Tanzania. Yeye ameandika hakika litakuwa ni jambo jema sana, ili kuweza kupeleka shinikizo huko bungeni la kuwalinda na kuwajali, ikiwemo pamoja na kuwathamini watu waishio na maambukizi ya VVU. Huu mpango utasaidia sana yeye binafsi anauunga mkono. Heri Kideula wa Njombe, Tanzania anasema haoni kama kuna umuhimu huo, iwapo bungeni tutakuwa na mwakilishi wa waviu kama TB uh, ukoma high blood pressure, usonji na magonjwa mengine yatahitaji kuwa na wawakilishi bungeni, kwa kuwa kwa sasa wananchi wengi wana elimu ya kutosha na pia hakuna unyanyapaa kwa wenye HIV kwa sasa, na kama upo ni kidogo sana. Elia Boma Junior kutoka huko Tanzania, yeye ameandika, kwa upande wake anafikiri itafungua uwezo wa kujiamini kwa watu wenye HIV na kutoa fursa kwa, wa, kwa watu hao kujitokeza kwa wingi kwenye fursa mbalimbali ambazo huenda wao walihisi kwa njia moja au nyingine tengwa kutokana na hali na mazingira waliokuwa nayo. Abdullah Said wa Kingamboni, Dar es Salaam, anasema yeye hadhani haitosaidia. Kikubwa kinachotakiwa ni kutolewa somo mitaani juu ya huo ugonjwa, kwani unaweza kumpata mtu yoyote, na uondowe dhana potofu kwamba yule aliyoupata alipenda hilo. Haya basi, ni maoni machache tuliyoweza kusoma ambayo wewe msikilizaji umetuandikia kutoka sehemu mbalimbali. Na tukiwa bado huko huko nchini Tanzania, Patrick, unafahamu kwamba uh, mkutano wa baraza la mawaziri wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika yani SADC unatarajiwa kufanyika Machi 16 na 17 mwaka huu nchini Tanzania, na jambo jema basi ni kwamba Kiswahili kwa mara ya kwanza itakuwa lugha rasmi ya mawasiliano katika mkutano huo. Barabara kabisa, Kiswahili kinakua kinakuwa, na ni jambo jema kwa wale wanaozungumza Kiswahili katika kanda ya Afrika mashariki na maziwa makuu. mm -hmm. Haya, sasa tupate burudani ya muziki. Mwimbaji ni Singa na kibao cha muziki ni Tiamo <mulia> ni nzuri kabisa ya muziki ukipata ndani ya VOA Express katika matangazo yake yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Jumatano kutoka studio zetu namba 15 hapa mjini Washington DC. Ni dakika 30 lakini hizo dakika 30 kabla hujakaa sawa, tayari zimeshakwisha. <laughs> Kabisa. Sasa vikija vibao safi safi kama tiamo mtindo mm -hmm. uh, wa salsa mm -hmm. mambo yanakwenda haraka haraka. haya <laughs> basi, kumbuka msikilizaji, tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana kwenye Facebook pamoja na Twitter na Instagram. haya tuende kwenye ushauri. Musimu wa mvua kwa nchi zilizo kwenye pembe ya Afrika unatarajiwa kuanza wakati wote sasa. Wataalamu wa hali ya anga wanasema nchi hizo katika miaka ya hivi karibuni zimeshuhudia mabadiliko ya hali ya hewa katika hali isiyoeleweka kutokana na ongezeko la joto duniani. ICPAC ambacho ni kituo cha utabiri wa hali ya hewa za kutoka nchi wanachama wa IGAD, imelaumu nchi za magharibi kwa kuchangia pakubwa uzalishaji wa hewa chafu licha ya kuwa mstari wa mbele katika kuangazia maswala ya mabadiliko ya hali ya anga. Mwandishi wetu Salma Mohamed kutoka huko Mombasa amezungumza na mtaalam wa mahusiano ya utabiri wa hali ya hewa kutoka ICPAC Colison Lori na hapa anatoa ushauri kwa msimu huu uliowadia. Hili ni swala gumu sana, kwa sababu si swala la rahisi. Tatizo kubwa ni kwamba nchi zilizo katika pembe ya Afrika hazihusiki katika kufanya kile kinachojulikana kama emissions, walakini wao ndo wanaopata madhara makubwa kutokana Wa, na haya mambo yanayofanyika katika nchi zingine. Hata wakijaribu kufanya mikakati, inabidi usaidizi utoke katika nchi za nje, wale wanaoshughulika na mambo haya, kuhakikisha kwamba angalau makali haya yanapunguzwa, kwa sababu wenyewe hawawezi wakasema kwamba uwezo wao ni mdogo na sio wao wanahusika na kutoa hizo emissions ambazo zinafanyika katika nchi hizo zingine, na matatizo yanakuwa yanazidi huku yanatuzonga, il, il, il, il hali kule wao wanazungumza wana, wana mambo ya kwamba tutapunguza emissions lakini hawapunguzi. Kwa hiyo hata tunajaribu kwa uwezo wetu katika eneo hili, kwa mfano tunasema kwamba tupande miti. Ukiangalia katika nchi zingine, wanapanda miti katika nchi nzima, wanajaribu sana lakini tatizo ni lazima litukuliwe kwa pamoja, tatuliwe kwa pamoja, si kwamba tu kwamba sisi katika eneo letu peke yetu tutafanya na tukamaliza. Tunajaribu, tunajaribu kuhakikisha kwamba maji, mvua ikija eh, nyingi, tunajaribu kutengeza sehemu za mabawa ya kuweza kudhibiti maji, kama kuna ukame, tutatumia maji hayo. Lakini nasema tuna uwezo tu mpaka kiasi fulani, ikizidi hapo inabidi wengine wale wengine walioko kule nje wajaribu nao kupunguza emissions zao, ili mradi hali yetu ujumbe ni kwamba utabiri ukitolewa ni muhimu sana, washikadau wote, wananchi katika ngazi zote, kutoka mashinani hata wale walio wali katika serikali waelewe kwamba utabiri huu u, ni wa muhimu sana, kwa sababu utasaidia kufanya maamuzi ya kiuchumi na pia maamuzi ambayo ya yanaweza kuokoa maisha na mali. Kwa mfano, utabiri ukifanyika utoka na mvua zaidi ya wastani Lazima mikakati ifanye mapema kuhakikisha kwamba mafuriko hayawamalizi wananchi. Ikiwa kuna mafuriko, inamaanisha kwamba baadaye kutakuwa na ukosefu wa mvua, alafu itakuwa watu hawawezi kulima. Lazima tujue mambo haya. Utabiri tukiufata utahakikisha kwamba watu wanaweza wakaishi maisha yao kidogo yakaimarika, kushinda kwamba wawe na matatizo mengi. So mwaka huu uh, tumetabiri kwamba mwezi wa, mwezi wa tatu wanne na watano uh, kutakuwa na mvua katika sehemu nyingi za eneo hili la Pembe ya Afrika. Uh, na mvua hii itakuwa ni kutoka wastani na kidogo chini ya wastani. Bila shaka nafikiri ushauri huu utawafaa wananchi wa nchi za Afrika Mashariki hususan ni wakulima. Haya basi, wakati VOA Express ikiwa inaelekea ukingoni kabisa, kuna swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook tukiuliza: Je, kuna elimu ya kutosha ya kujikinga na virusi vya korona inayotolewa nchini mwako? Watu wamemiminika kweli kweli. Johannes John kutoka Tanzania, Kagera, anasema, uh, kiukweli, Tanzania hakuna njia yoyote ambayo tunajua Odax uh, Rugendambanga Mulikuza wa Bukavu, DRC anasema kumbukeni, waasira wakati wa ugonjwa wa Ebola huko Congo, uh, walikuwepo, tulikuwepo kwa kiasi kikubwa, elimu uh, ilitolewa mpaka wakati huu korona, elimu haijatolewa. Mungu ndiye tunayemwamini, sababu ikiwa hata mataifa yaliyoendelea hayajui namna ya kujikinga, je, sisi wa huku chini itakuwaje? Masanja Kanoni kutoka Geita, Tanzania anasema hakuna elimu yoyote iliyotolewa wala mfano hapa kwetu Songolo wa Malenga, yeye anapatikana pia DRC, anasema hapo, hapo mahala alipo, elimu yoyote ile inayotolewa kwa wakazi haipo. Hivyo basi wanaomba waelimishwe na pia wanajifunza kupitia vyombo vya habari. Tuwashukuru wote walioshiriki, tuwashukuru pia wasikilizaji wote waliotufuata. Mkamiti Kibayasi, Patrik Nduimana ya mwelekezi wetu Saida Hamdun, kwa pamoja tunawageni kuwatakia jioni njema.