ijumaa machi 6 mwaka 2020 ni saa 5 na nusu mchana hapa washington dc saa 12 jioni afrika ya kati saa 1 na nusu jioni afrika mashariki kutoka washington dc marekani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi naitwa Kenneth Bwire, na mimi hapa ni BMJ Murithi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na vilevile vile kwenye intaneti katika www VOA swahilicom na redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu. tunakuletea saa nzima mjadala wetu wa kila Ijumaa, live talk, tukiangazia mlipuko wa virusi vya korona, ambao maambukizi yake yanaendelea kusambaa katika sehemu mbalimbali za dunia na kuzua wasiwasi mkubwa. Lakini kabla ya mjadala huo, utasikia habari za dunia ambazo miongoni mwazo ni kwamba rais wa marekani Donald Trump ametia saini eh, mswada wa dola bilioni 8.3 dola za hapa Marekani kukabiliana na virusi vya korona. BMJ Mridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Nam, jinsi ulivyosikia katika vidokezo vyetu, habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini mswada wa dharura unaoidhinisha matumizi ya dola bilioni 8.3 za kupambana na virusi vya korona na athari zake hapa Marekani. Wakati wa hafla ya utiaji saini huo wa mswada huo, Trump amesema kwamba alikuwa ameitisha dola bilioni 2.5, lakini bunge likaidhinisha kiasi kikubwa kuliko hicho na akasema kwamba amefurahia hatua hiyo. Baraza la Seneti lilipitisha mswada huo kwa kura 96 kwa moja jana Alhamisi, na leo asubuhi Trump amesema eh, kwamba utawala wake unajizatiti vilivyo katika kujaribu kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo. Haya yanajiri huku vifo vinavyotokana na, na ugonjwa huo hapa Marekani vikiongezeka na kufikia kumi na vinne na visa vya maambukizi E, vikifikia 225. Kenya imesema kwamba imeondoa kwa muda marufuku iliyowekewa ndege kutoka kaskazini mwa Italia. Kwa mujibu wa waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe, hatua hiyo imechukuliwa ili kuwawezesha mamia ya raia wa Italia waliokwama nchini Kenya kurejeshwa nyumbani mwao. Waziri huyo amesema ndege moja tu isiyo na abiria ambayo itaruhusiwa kuingia nchini kutoka Italia ili kuwabeba ili kuwabeba raia hao ambao wamekwama kwenye mji wa kitalii katika pwani ya nchi hiyo Malindi. Shirika la habari la Associated Press AP limemnukuu waziri huyo akisema kwamba mara ya kwanza. Kwa mara ya kwanza serikali ya Kenya imefungua kituo cha kuweka karantini watu wanaoshukiwa au kuthibitishwa kwamba wana virusi hivyo vya covid-19. Maafisa wa serikali ya Kenya wamesema kufikia sasa hakuna kisa chochote cha ugonjwa huo kilichothibitishwa na kwamba watu wapatao 31 wamefanyiwa uchunguzi wa kiafya kufikia sasa tangu ugonjwa huo uliporipotiwa, lakini wamepatikana kuwa bila virusi hivyo. Hivi karibuni serikali ya nchi hiyo ilishutumiwa vikali kwa kuwaruhusu abiria wa ndege moja iliyotokea nchini China kuingia nchini bila ya kile kilichotajwa kuwa kama kutofuata kanuni zilizowekwa za kudhibiti uenezi wa virusi vya korona. Rais wa Zambia Edgar Lungu amesema kwamba zaidi ya watu hamsini wa wameuawa katika siku za karibuni katika makabiliano yaliyosababishwa na visa vya watu kupuliziwa kemikali zenye sumu. Mashambulizi hayo yalianzia mwezi Desemba mwaka uliopita katika maeneo yenye shughuli za uchimbaji wa madini, lakini katika siku za karibuni yameongezeka na hata kufika kwenye mji mkuu Lusaka. Lungu amewashutumu viongozi wa kidini hususan viongozi wa makanisa akisema kwamba wamekuwa wakichochea visa vya ulipizaji kisasi. Takriban washukiwa ishirini na sita wamekamatwa, lakini baadhi ya raia nchini humo wanalalamika kwamba serikali haijachukua hatua za kutosha kudhibiti hali hiyo. Rais huyo ambaye alikuwa akitoa hotuba kwenye bunge la taifa hilo amesema anatafakari kuhusu uwezo uwezekano wa kuundwa kwa tume moja maalum kushughulikia suala hilo. Mashambulizi au mshambuliaji aliyelenga ubalozi wa Marekani nchini Tunisia ameuawa baada ya kusababisha mlipuko na majeruhi ya watu kadhaa. Polisi wa Tunisia wamesema kwamba mshambuliaji huyo alikuwa anaendesha pikipiki piki, na alijaribu kuingia katika ubalozi huo wa Marekani wilayani Berges Dulac, lakini akazuiliwa na polisi wanaotoa ulinzi. Maafisa kadhaa wa polisi wamejeruhiwa, lakini hakuna taarifa kamili kuhusu idadi na uharibifu uliotokea. Polisi hawajathibitisha iwapo shambulio hilo lilikuwa ni la kujitoa mhanga. Sehemu za mwili wa mshambuliaji huyo zilionekana zimetapakaa katika eneo la tukio. Nchi hiyo ilikabiliwa ama, imekuwa ikikabiliwa na ongezeko la mashambulizi ya kujitoa mhanga ambayo yamesababisha vifo kadhaa vya maafisa wa usalama, raia na watalii baada ya mapinduzi ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Bunge la Kenya limeishutumu vikali wizara ya fedha ya nchi hiyo likisema kwamba utabiri unaopotosha wa mapato ndio unaochangia kuongezeka kwa deni la taifa hilo. E, katika ripoti iliyotayarishwa na kamati ya bunge kuhusu bajeti, bunge hilo limesema kwamba kuna haja kubwa ya wizara hiyo kutathmini upya makadirio yake ya mwaka kabla ya kuwasilisha mapendekezo hayo kwa bunge baadaye mwaka huu. Mwenyekiti wa kamati hiyo Kimani Ichungwa ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wizara ya fedha ilijaribu kufanya marekebisho ya makadirio ya mwaka uliopita wiki chache baada ya makadirio hayo kuidhinishwa na bunge, jambo ambalo anasema ni kinyume na kanuni zilizowekwa. Shutuma hizo zilizoelekezwa kwa wizara ya fedha zinajiri chini ya miezi, miezi miwili baada ya shirika la fedha duniani kuonya kuhusu hali ya uchumi katika taifa hilo la Afrika Mashariki na kusema kwamba ubatilifu wa fedha unapelekea miradi ya miundo mbinu yenye thamani ya dola za Marekani bilioni kumi kukwama. Wizara ya fedha ya Kenya imesema inanuia kupunguza deni la serikali kutoka shilingi bilioni mia saba na sabini hadi bilioni mia tano na sabini mwaka huu. Afisa wa usalama wa Uturuki leo wametumia gesi ya kutoa machozi ili kuzuia wahamiaji kutoka nchi jirani ya Uturuki wasivuke mpaka na kuingia Ugiriki. Tangu wiki iliyopita, maelfu ya wakimbizi waliwasili kwenye eneo la mpakani la mashariki mwa Uturuki kwa kutumia bahari ya nchi kavu na nchi kavu na kwa matumaini ya kuingia Ugiriki ili kuelekea katika mataifa mengine ya Umoja wa Ulaya. Ugiriki imetangaza kwamba mpaka, mpaka wake umefungwa, huku rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan akisema kwamba hatakubali tena nchi yake kuwa kama mlinda mlango na wa kuzuia wahamiaji wasielekee bara Ulaya. Hatua hiyo ya Rais Erdogan imeleta wasiwasi mkubwa kwa serikali za Ulaya huku umoja wa Ulaya ukisisitiza kwamba Uturuki inalo jukumu la kuzuia wakimbizi na wahamiaji wengine, kwa sababu umoja wa Ulaya unaipa Uturuki mabilioni ya yuro kwa kufuatia mkataba uliotiwa saini mwaka wa 2015. Na viongozi wa Afghanistan wamesema takriban watu 27 wameuawa na dazeni kadhaa ya wengine kujeruhiwa hi leo baada ya watu wenye silaha wasiojulikana kushambulia mkutano wa hadhara mjini Kabul, mkutano ambao ulihudhuriwa na wanasiasa waandamizi wa upinzani. Shambulizi hilo limetokea wakati makamu wa rais wa zamani Karim Khalili akitoa hotuba kwenye sherehe za kumbukumbu ya kifo cha kiongozi mmoja wa Kishia. Sherehe hiyo ilikuwa inaonyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni za Afghanistan ambako Kalili pamoja na viongozi wengine wameonekana wakimtaka uh, wa, ama wakitimuka wakati wa ufiatulianaji wa risasi. Hakuna kundi lililodai kufanya shambulizi hilo, na kundi la Taliban limekanusha kuhusika katika shambulizi hilo. habari kuu za dunia zimesomwa na bmj Mridhi. Unasikiliza Sauti Amerika VOA tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Msikilizaji, mlipuko wa virusi vya korona umesababisha wasiwasi mkubwa duniani. Hakuna aliye salama na hakuna aliye na uhakika mahala alipo, kama maambukizi hayatamfikia au kumfikia mtu wa familia yake, japo hakuna taarifa za uhakika zimetolewa kufikia sasa kuhusu kinachosababisha virusi hivyo hatari la hakika ni kwamba vimesababisha vifo vya watu 3412 kufikia sasa na kuambukiza zaidi ya watu 1728 hakuna taifa lipo salama china korea kusini iran itali ujerumani Ufaransa, Japan, Spain, Marekani, yaani nchi ambazo wengi wanaweza kusema kwamba zina nguvu duniani za kila aina kukabiliana na kila aina ya tatizo zinaongoza kwa idadi ya maambukizi. Maambukizi yamepungua China, chanzo cha virusi hivyo, lakini yanaongezeka katika mataifa mengine duniani. Nchi saba za Afrika, Misri, Moroko, Nigeria, Tunisia, Kamerun, Afrika kusini na Togo zimeripoti maambukizi kufikia sasa japo waliogunduliwa kuambukizwa ni raia kutoka nchi zilizo nje ya Afrika ambao wameingia nchi hizo kama wageni. Uchumi, uchumi umeanza kuathirika mashirika ya IMF na Benki ya Dunia yameanza kutoa ripoti kueleza kudorora kwa uchumi mwaka huu. Mashirika ya ndege yanaripoti hasara, masoko yameanza kuripoti uhaba wa bidhaa mikutano ya kimataifa inaahirishwa huku serikali zikiwa mbioni kutafuta mbinu za kuzuia maambukizi kusambaa. Kwenye Live Talk hii leo, tunajadili mlipuko wa virusi vya korona, juhudi zilizopo kuzuia virusi hivi kusambaa na jinsi wewe msikilizaji unaweza kujikinga. Tumewaalika washiriki kujadili hili kwenye laini ya simu. Yupo Dkt Elisha Osoti, kiongozi wa chama cha madaktari Tanzania tunaye Shinomkize Jambi ambaye ni mwandishi wa habari nchini Rwanda, anaangazia masuala ya maziwa makuu, na kutoka Beijing China tunaye Silivia Mtua, mwandishi wa habari na mwanafunzi wa shahada ya uzamifu, yani PhD katika chuo kikuu cha China. Tunafahamu ni saa saba usiku hivi China, lakini amekubali kuzungumza nasi kwa kipindi hiki. Tunakushukuru sana, Mtua Wangwana, karibu kwenye live talk. Nashirikiana na BMJ Mridhi, mimi naitwa Kennes Bwire. BMJ: naam, asante sana Kennes Bwire. Nafikiri tuende moja kwa moja sasa kwa wale wanaoshiriki katika live talk hivi leo, na wewe pia unaweza kushiriki kama ulivyosikia. Kwa hivyo tia bidii kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuandika yale ambayo ungependa tuyajadili katika uh, mjadala huu wa leo. Shinomkise Jambi, ukiwa Rwanda. Eh, labda baada ya kusikia yote aliyoyasema mwenzangu Kenneth Bwire, eh, tuanze kwa ku, uh, kutupa tathmini ya hali ilivyo pahali ulipo huko Rwanda. Asante uh, sana, hali ilivyo Rwanda ni kwamba eh, hakuna virusi vya korona vimeonekana, maanake hakuna mwasika wa virusi vya korona na kama alivyosema E, mtangazaji, ni kwamba japokuwa hivyo virusi havipo, lakini hatuwezi kuwa na usalama kwa asilimia zote kwamba havitokuwepo, na ndio maana siku ya leo ofisi ya waziri mkuu imetoa tangazo kwa umma kwamba watu wamesikia hizo ripoti kutoka huku na kule, kwamba virusi vinasambaa, kwamba wachukue hatua wa zinazohitajika kuhakikisha wanajihakikisha wa, usalama zaidi, kwamba watu waepuke kusalimiana kwa kushikana mikono eh, kukumbatiana, kwamba watu waepuke kufanya safari zisizo za lazima katika nchi ambazo virusi hivyo vya korona vimeonekana, kwamba watu waepuke kukohoa ama kupiga chafya wakiwa karibu na watu wengi ili kupunguza uwezekano eh, wa virusi hivyo kwamba watu waimarishe usafi hasa hasa ku, eh, kunawa vidole eh, kwa, kwa, kwa, hasa kwa kutumia sabuni. Kwamba watu eh, wakiona wana mafua, wakiona wanakohoa, wana wakiona wana homa sana, yani wahakikishe wa, wa, wanakwenda katika vituo vya afya ili waweze kupima ku, ku, ku, ku, maana yake kama mlivyosema, ni kwamba hivyo virusi vinasambaa haraka, lakini eh, Rwanda tumekuwa tukizipata habari kutoka katika ngazi za kiserikali zinazohusika ikiwemo eh, taasisi ya Rwanda Biomedical Center ambayo ndio inahusika na masuala ya afya nchini Rwanda, wakituhakikishia kwamba wamepata vifaa kutoka kuna ushirikiano ambao Rwanda ina nao na Ujerumani kwamba ni ushirikiano ambao unalenga kusaidia Rwanda kuhakikisha hivyo virusi haviingii Rwanda na wala hazi hata zikiingia waweze kukabiliana navyo, ambapo kuna mafunzo yanatolewa kila siku ya Ijumaa kwa madaktari e, ambapo kuna hizo vifaa ambavyo ambao vinatumika kwamba mtu mm -hmm. aki, akihakikishiwa aki, aki kuwa na virusi hivyo ana anapimwaje? E, maanake hata mtu ambaye anaingia Rwanda kutoka nje ya nchi ukifika uwanja wa ndege wa Kanombe uwanja wa ndege wa Kigali ambao upo sehemu inaitwa Kanombe, watu kuna watu wanakupokea, alafu wanaangalia kama hivyo virusi vimekuja navyo ama hujaja navyo. Kwa hiyo naweza kusema kwamba kimuktasari tu ni hivyo kwamba hakuna virusi vya ebola vya vya vya korona Rwanda, lakini serikali imekuwa ikisema kwamba imejipanga ipasavyo kwamba ina vifaa vya kutosha kwamba ina uwezo wa kutosha kuweza kukabiliana na virusi hivyo endavyo no. E, endapo vitapatikana. Labda kabla hatuja kwenda kwake brah murisho ambaye E, yuko na arifu hapa na mwenzangu kwamba yuko kwenye laini ya simu na yuko kule DRC ametokea DRC, lakini yuko nchini Kenya. Kabla hatujaenda, labda sekunde chache tu sana, manake muda umekimbia, twambie kibiashara hapo Rwanda, manake tunataka tuangazie sana athari kwa biashara. Kibiashara hapo Rwanda kuna mambo ambayo yanaonekana yanaenda visivyo, kutokana na wasiwasi kuhusu virusi hivi. Ndiyo ya, huo ni ukweli ulio dhahiri, kwa sababu kuna watu ambao walikuwa wanafanya ziara kwenda walikuwa wanakwenda kuchukua bidhaa kutoka China na leo kwa sababu hata ukiangalia shirika la ndege la Rwanda la Rwandea ilikuwa limeanzisha safari za ndege kwenda huko Gwanzu China na kwa sasa safari hizo zimesitishwa. Ina maana watu ambao walikuwa wanapanda ndege kwenda huko China hawaendi tena. alafu China ilikuwa ni moja kati ya nchi ambazo bidhaa nyingi kutoka nje tunazozipata hapa Rwanda zilikuwa zinatoka huko China. Ina maana sasa wafanyabiashara wameanza kuangalia masoko ya nchi nyingine ambazo hakuna hivyo virusi vya, vya corona mm. Kwa maana hiyo kuna hao wafanyabiashara kutoweza kupata bidhaa walizokuwa wanazipata kwa kawaida kutoka China lakini pia watu, nazipata, watu ambao walikuwa wanazipata watumiaji ambao ndio sisi raia wa kawaida tulikuwa tunapata hizo bidhaa na kwa sababu ya kupungua kwa, kwa, kwa bidhaa hizo ina maana watu wanakwenda wana, wana, wana wanakwenda katika nchi ambazo kiukweli zinauza hata zisio na vifaa ambavyo tulikuwa tunazipata kutoka China mm. Maanake watu wanaweza kuna uhaba wa baadhi ya vifaa sokoni, lakini pia wafanyabiashara baadhi ya, ya biashara zimeyumba kutokana na na, na, na safari hizo za ndege ambazo haziwezi kufanyika kwa sasa. Asante umetuarifu kwamba una majukumu mengine ya kutekeleza na tunashukuru kwa muda wako ambao umetupa, shinomkise tu kuzungumza nasi, shukran, asante sana Silvia Mtua, upo Beijing. Hapa ndipo kila mtu anazungumzia kwamba ni chimbuko la mlipuko huu, wasiwasi yote inaelekea chimbuko hili China. Wakati ambapo haya yanaendelea ndani ya China, tueleze hali jinsi ilivyo, bila kuuliza swali la moja kwa moja, labda uangazie hapa na hapa, wakazi wa Beijing, wakazi wa China, unapofungua vyombo vya habari, unapowazungumza, unapowasikiliza wakizungumza, unapata taswira gani? Uh, asante sana. Hali Beijing tunaweza sema kuwa mambo yalikuwa yamesimama kwa muda, lakini sasa polepole pole mambo yameanza kurudi uh, kubwa kabisa lililoathirika ni hali ya masomo. Maanake shule nyingi zilikuwa zimefunga na serikali pia ili- ilipitisha sheria kuwa kwenye zile shule za za vyuo kuwa wanafunzi wenye walikuwa wamesafiri nje wasirudi. Kwa hivyo kwa sasa tunaweza sema hakuna wanafunzi wanakutana na walimu wao, kila kitu kinafanywa kwa mtandao. Uh, watu wa China tunaweza sema pia serikali imetoa uh, imetoa ma, maelezo kwa watu. Kwa hivyo, si ati wako na uoga sana, lakini wameweza kushikilia yale ambayo serikali imeweza kusema na wanaweza kufuatilia, maanake mpaka kwenye ngazi za chini kabisa unakuta kuwa kila mmoja anafanya jukumu lake, kila mmoja anafanya vile ambavyo serikali inataka. Kwa hivyo unakuta kuwa kama ni maambukizi mapya yameweza kupungua kwa kiwango kikubwa. Nikiongelelea kuhusu biashara, biashara zilikuwa zimeenda chini, hasa hizi biashara ndogo ndogo zenye za ma masokoni. Lakini polepole pole mambo yameanza kurudi, kama zile delivery services sasa zimeweza kurudi na watu wanaweza kuitisha vitu, lakini si wahudumu wote unaweza pata, ni wachache tu ambao sasa mambo yameanza kurudi, lakini itachukua muda, ni kwa polepole pole tu. Naam. Na, na wakati uh, uh, unasema itachukua muda kwa polepole, tunaarifiwa maambukizi yamepungua ndani ya China japo yameongezeka nje ya China. Ni hatua gani zimechukuliwa na mamlaka China kukabiliana na maambukizi? Kukabiliana na maambukizi, kwanza kabisa, wanafunzi wote wana- wana- hawafai kutoka nje, wanafaa kukaa kwenye shule na shule zinafaa kuweka mikakati ku- ku- ku- kuweka mikakati, ndio wanafunzi wasiwe wanatoka. Kwa hivyo wana, make sure wana wale international students wanafunzi kutoka nje za nje wamekuwa contained. Uh, pili kabisa uh, serikali imeweza pia kupunguza mienendo. Kwa sasa ni hatia kutembea China bila kuvaa ile mask uh, kwa sababu kama hauna basi unashikwa na inakuwa ni hatia uh, wakati mwingine pia unakuta hata kama ni kutumia taxi uh, taxi zilikuwa zimepungua Beijing. Hakukuwa sana taxi, kwa hivyo watu walikuwa wanatumia treni ama kutumia kwenye zile subway, na pia ukiwa kule unakuta kuwa wanakupima temperature, wanakupima waone kama iko kwa sawa, alafu wanaangalia kama ume- ume nini. Pia kuna application walikuwa wametengeneza, unapata kuwa kwenye hiyo application unaweza kuona um, mtu mwenye ame, ameathirika ako umbali gani na wewe, tuseme kama uko Chaoyang jimbo la Soyang, hiyo uh, application inakuonyesha kuwa ule mtu mwenye ako na kirusi cha corona ako kama kilomita saba ama kilomita tatu kutokana na pale huko. Kwa hivyo hiyo inafanya watu inakuta kuwa wameweza kujikinga na kujitahadhari zaidi hmm. BMJ umesikia hayo? Yaani hapa ambayo inakuarifu BMJ yuko mahala fulani. Naam ameambukizwa <laughs> Usi, <laughs> usiende upande huo. <laughs> Sasa masikini sijui, Sylvia si, si, uh, anajua tumekaa sana na wewe na tunataka kuwakaribisha wengine Kana, lakini kuna swali naona linaulizwa sana mitandaoni kuhusu wale ambao wako katika nchi ya China hasa maeneo yaliyo karibu ama katika uh, eneo ambalo ni kitovu cha ugonjwa huo uh, uh, mji huo wa Wuhan inaulizwa uh, kama nchi zenye nguvu zimewaondoa raia wao na wamerejea nyumbani. Kuna nchi kama Kenya ambayo inatajwa kama bado inao pale, lakini haijaweza kuwaleta ama kwa sababu moja au nyingine, inasema hawatokuja nyumbani nini. Mlio hapo eh, hali hiyo mnaichukuliaje kuhusu serikali, nafasi ya serikali katika kuhakikisha kwamba eh, mko salama? Uh, serikali kupitia embasi yenye iko Beijing Uh, wamekuwa wakishirikiana na watu wenye wako kwenye kitovu cha cha korona. Wamekuwa wakiwasiliana hata kwenye mitandao, tumekuwa tukiona wamewasiliana na wao. Kulikuwa na wakati ambapo kulikuwa na kuna... tunatumia WeChat huku China, kwa hivyo kuna WeChat, zile vikundi watu wenye walikuwa na shida waliweza fu... Kuandika matakwa yao. Naam. Alafu embassy ikachukulia. Kwa, kwa hivyo, kwa hivyo ninyi amna matatizo na serikali, nafikiri kwamba inachukua hatua zifaazo kuhakikisha usalama. Naam, serikali tukitumia embassy ya Beijing, naweza sema wameshukua hatua yenye kojusana, maanake yeyote mwenye akona shida wanatumia ule mtandao wa WeChat, kuwasiliana na wao kama mtu ako na shida ama amekuwa mahali fulani. Asante Naeba sana sila, natuma watu kule. Asante Sylvia, najua usiondoke, manake tutakuwa naye. Hebu tubwire tu mkaribishe daktari, Dr. Elisha Osati. Ukiwa Tanzania umemsikia mwandishi wa habari, akiwa Rwanda umemsikia Sylvia, na mikakati ambayo China imeweka kitovu cha maambukizi haya, mikakati ambayo ipo kukabiliana na maambukizi. Tuangazie nchi zetu za Afrika Mashariki. Wewe ni kiongozi wa madaktari Tanzania, mikakati ambayo nchi no. ya Tanzania imewekwa kama sampuli labda kuangazia nchi nyingine, na unayofuatilia ni mikakati, ukiitazama tunafanya kile cha kutosha? Asante sana, nashukuru kwa kunikaribisha kwenye mjadala. Nafikiri kwa nchi zetu, kwanza utuzingatie kwamba system yetu au mfumo wetu wa afya ni tofauti na za wenzetu kidogo, za kwetu za wenzetu ziko strong ukilinganisha na hizi za kwetu, lakini kwa kwa hili ugonjwa la korona, tangu imeingia kwa kweli, serikali zetu zimekuwa zikijitahidi kupitia wizara zetu za afya, wafanyakazi wamepewa mafunzo mbalimbali kuweza kupambana na tatizo, ingawa hatujapata mgonjwa lakini mifumo imekaa vizuri. Kwa mfano, maeneo ya viwanja vya ndege, kwa hapa Tanzania viwanja vyetu vya ndege, uwanja wa Julius Nyerere Airport, uwanja uh, wa Kilimanjaro, ambao ni viwanja ambao vinaingiza watu wengi nchini Tanzania, vimewekwa uh, na joto lakini wameongeza nguvu ya madaktari na wahudumu wa afya, ambao wanahakikisha kwamba kila anayeingia chini wanamwangalia wana wanachukua wana, wana historia yake, ni amekazii kutoka wapi, uh, na kuangalia uh, kote alikopita aliko na wengine pia wanawekwa kwenye vyumba kwa muda kwa ajili ya kuweza ku, kuangalia lakini kuweza kuchukua kwa sampuli kwa ajili ya kuweza kupima, sana sana wale ambao wanaisha kama wana dalili hizo ambazo zinazoendana na za korona. Kwa hiyo kwa, kwa kiasi uh, kuna mikakati ambayo tunaona inaendelea na hata kwa wananchi, mara nyingi kwenye vyombo vyetu vya habari viongozi wetu wa, wa serikali wa wizara ya afya Uh, wamekuwa wakitoa ma, uh, mafunzo au nama kuweza kujikinga na ile tatizo na kuweza kutambua mgonjwa ambaye ana tatizo uh, la corona. Waziri wetu ametoa taarifa juzi wa, kwa sasa hivi uh, watu au usiku wanashauriwa wasishikane mikono, lakini pia sasa kaona hata mfano juzi rais right, wetu right, rais right, Magufuli juzi alikuwa na wageni pale, viongozi wa vyama vya siasa alionyesha ishara ya kwenda kugusana kwa mikono, wanasalimiana kwa kutumia miguu wakiwa mbali mita sita. Naam, kwa hiyo hii inaonyesha pia kama kuna juhudi ambazo zinaendelea. Shukran sana daktari, tunaomba usiondoke. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo hii leo ni siku ya Live Talk tukizungumzia masala kuhusu ugonjwa wa corona na ni nini kinafanyika katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kuhakikisha kwamba kuna usalama wakati kukiwa na hali ya wasiwasi, kwa sababu ugonjwa huu ueleweki unaelekea wapi. Tuko na msikilizaji kutoka Kitale. Jitambulishe jina lako na uchangie katika live talk. Mimi hmm, naitwa Patrik Adere, niko Kitale, Kenya. Mimi ningependa kusema hivi, hii ugonjwa zinatangazwa tukenya hapa, tusishikane tukikae pamoja na wananchi, lazima tukikae pamoja kwa hivyo. Nji yetu ya Kenya, naomba president wetu kukubali ndege zinaingiza zinaingiza abiria hapa Kenya na ugonjwa hiyo ni hatari, ambapo wananchi hatuwezi jua nani ako nayo. Ni ugonjwa iko eh? Sasa sisi tutaangamizwa tu, kama ni ugonjwa utaangamiza, tutaangamia. Tafadhali tusaidiwe. Ndio, unafahamu kwamba kwa mfano shirika la ndege la Ethiopia Airlines limesema, yeah. si vyema mm -hmm. kutenga China kwa sababu kwamba ndio kitovu cha mlipuko. Huwezi jua nani anaingia, anaweza ingia hata bila kutumia ile ndege Ndeja, Ethiopia, moja kwa moja ways, kutoka wala kutoka China anaweza ingia kutoka nchi yoyote inchini. Ile kwa hivyo ndege kuingia, wamesema hilo lina sayansi ndogo sana kuweza kuthibitisha kwamba ndege kuingia linaweza inaweza kuwa inaingia. La muhimu mm -hmm, ni kutenga watu ambao wanafika katika sehemu maalum. Bwire, kabla hujafunga mm, kabla manake, naona sehemu ya kwanza inaendelea inaelekea kuisha, labda tutaje tu tuongeze kwamba yale yameendelea nchini Kenya na yametajwa na huyo msikilizaji. Eh, kidogo sasa hivi muda mfupi uliopita, rais ama waziri wa afya nchini humo amesema kuna ndege inaruhusiwa ingie nchini humo kutoka Italia, lakini itakuja bila abiria ili kuwabeba Waitaliano ambao wamekwama katika mji wa Malindi eh, kule eh, pwani ya Kenya. Tunatamatisha sehemu ya kwanza ya Live Talk. Msikilizaji, eh, tunakuomba usiende mbali na redio yako, na tunakushukuru sana kwa mchango wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ikiwemo Saulu Mwasenga Habomiana Binevu kutoka Bujumbura, Kiyoko Mtei, Patrick Morisho, Hamis Mavik na wengine wengi ambao mnasikiliza kupitia mtandao huo. Ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mapumziko ya muda mfupi, tunarejea na sehemu ya pili wachambuzi wetu, mwendelee kuwa kwenye laini ya simu. Nam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo hii leo, hujuavyo, kwamba ikiwa ni Jumaa ni mjadala wa wiki ya kipindi ambacho badala ya dakika 30 ilivyo kawaida huwa tunakwenda moja kwa moja kwa saa nzima. Hii ni sehemu ya pili. Sasa ni wale wanaotusikiliza kupitia mtandao, karibu, na wale ambao labda wameondoka na wametoka kwa redio wakaingia kwenye mtandao pia utawakaribisha. Jina langu ni BMJ Murithi, nashirikiana hapa studio na Kenneth Bwire. Kabla tujaingia kwenye mapumziko mafupi, Kenneth Bwire ulikuwa unaeleza tulikuwa tunazungumzia swala la uchumi ambao mashirika mengi ya ndege yameweza kusitisha safari zake. Hii leo Zanzibar visiwani, serikali ya mapinduzi visiwani Zanzibar imepiga marufuku ndege kutoka Italia haitaki kuingia nchini humo. s So, kuna wasiwasi, kila mtu anajaribu kugusa hili agusi hili, aguse lile lingine aone lipya mbalo litafanya kazi, lakini turudi kwake Silvia, kwa sababu licha ya mlipuko ndani ya China kuna hatua ambazo alikuwa anaelezea zimepiga hatua kwetu huku, tunajaribu kuona lipi litapiga hatua nzuri, lakini China sasa inatajwa kwamba maambukizi yamepungua na wanajaribu kudhibiti maambukizi. Silvia, kando na kuwa na ile app ambayo umetuarifu kwamba, kwa mfano, BMJ akiwa mji fulani, nikielekea kule, naarifiwa kwamba kuna mgonjwa huko na kuweza kuwatenga watu na kuvaa e, vile vitambaa vya kujisitiri pua na mdomo iliko ma, kujizuia na maambukizi. Unapoangalia vyombo vya habari, ni ujumbe gani umma ama raia wanahimizwa kufata kujizuia na maambukizi? Uh, kwenye vyombo vya habari kuna, kuna jumbe za afya zenye zimeidhinishwa na serikali. Manake unajua communication yote lazima ikuwe imeidhinishwa, na kwenye zile jumbe ni zile watu wanaambiwa kuwa wakuwe wakikaa ndani, wasitoke nje kama hakuna haja ya kutoka nje. Uh, kwenye eneo la la Beijing uh, serikali ya Beijing imeweza pia kutoa maagizo ya wakati mtu anapokwenda kwenye supermarket, vile unapokwenda kwenye duka la supermarket wanazita the ten commandments of shopping. Waka, nini unafaa kufanya unapokwenda pale usi, usikae kwa muda mrefu, uende tayari na na orodha ya vile vitu unataka kuchukua, ndio ukienda upunguze upu, ile muda utakaa pale kwenye kwenye ile supermarket. Kwa hivyo kuna hizo jumbe zenye zipo pale, alafu pia kuna kuwa kwa tahadhari watu kua, kama mtu atasikia akona dalili za ugonjwa huo, kuna online medical consultants venye nilivyoanza kuarifu pale awali kwenye ile application ya WeChat ambayo inatumiwa sana huku China. Wame, wameongeza uh, pahali pa afya ambapo kama mtu unasikia uko na dalili za, za chochote unaweza ku-, ku, ku, ku, ku, ku kuwasiliana na daktari, alafu atakueleza chini cha kufanya na kama kwenda hospitali ama venye utafanya. Kwa hivyo serikali imekuwa Uh, mstari wa mbele kuwaelimisha uh, watu dhidi ya kujikinga na vile wanaweza kukaa pamoja uh, kupunguza uh, takwimu ya watu wanaopata ugonjwa uh, huu. Naam, uh, Silvia, tunasubiri manaake tunataka kuwashirikisha watu wengi iwezekanavyo, lakini nilikuwa nataka tuangazie biashara kidogo, maanaake hapa tukuwa tuna ripoti nyingi tu tumekuwa nazo za watu ambao wanasema wameathirika pakubwa, na sio tu kwa sababu, sio kwa sababu wako na watu wagonjwa ama walio na ugonjwa huu, lakini wasiwasi tu wenyewe. Sijui kama ume katika mazingira uliopo uu-hayo uh, uh, ni mambo ambayo pia yanajidhihirisha katika eneo hilo ama ni kule Afrika tu peke yake? Uh, wasiwasi, siwezi sema kwenye sehemu yenye niko, siwezi sema kuna wasiwasi, maanake venye nilivyoweza kueleza, serikali imetia mikakati uh -huh. ya kupatia watu jumbe na kuwa watu kuwa na information ya vile wanaweza fanya na nini wanafaa maanake, hata kwenye apartments zile unakuta kama kwenye ile esteti watu wameambiwa nini wanafaa kufanya, namba gani wanawezafaa kupiga kama kukiwa na chochote. Kwa hivyo watu wako na information chenye wanafaa kufanya. Siwezi sema kama kuna ule wasiwasi sana, hapana. Dr. Sati wewe ni daktari unafahamu masuala ya tiba unafahamu masuala ya virusi tunafahamu sisi upande huu kama waandishi kwamba virusi havina tiba hmm. lakini endapo mtu ana virusi kama hivi mafua na anastahili kufanya nini kuokoa uhai wake tunafahamu kama waandishi wa habari kwamba virusi havina tiba na hilo ndio linazua wasiwasi kubwa, lakini kama wewe daktari, unaofahamu zaidi jinsi ya kukabilia na virusi, mgonjwa anastahili kufanya nini endapo ameambukizwa na virusi kama hivi vya korona. Nafikiri uh, kuna mambo mengi ambayo mgonjwa anafaa kufanya. Kwanza, ukishajua kwamba umegusana ume, ume, ume, ume au umegusana na mtu ambaye ana amesafiri kutoka maeneo ambayo kuna virusi au mtu ambao unahisi kwamba ana virusi na wee ukahisi kwamba umeambukizwa, jambo la kwanza ni kwamba unatakiwa ufanye wanasema ni self isolation, yani unatakiwa wewe mwenyewe mgonjwa uweza kujitenga na watu wengine, kwanza kabla hata wewe wenyewe uanze kujitenga hivi, kwa sababu hiyo itakusaidia kwanza kuzuia kuambukiza watu wengine na hilo ni jambo ambalo limesisitizwa sana hata na shirika la afya duniani kwamba na sana sana, kwetu sisi watumishi wa sekta ya afya, ambao ndo tunawakutana na hawa wagonjwa, ni kwamba wanatakiwa kitu cha kwanza kabisa uweze ku kujiweka karantini wewe mwenyewe, ili usiweze kusambaza kwa watu wengine. Lakini jambo la pili, pamoja na ku lakini lazima taarifa hizo kufika kwa wataalam, kufika kuja kuhudumia kwa sababu wataalamu wamefundishwa na namna ya kuweza kuhudumia, lakini pia wana vifaa vya kujikinga. Na pia ukumbuke kwamba huu ugonjwa inakuja na homa kali kwao, manake hata kama hatuwezi kuitii moja kwa moja, lakini dalili zake zile ni lazima tuweze ku, ku, ku, kuzipunguza. Kwa mfano, mtu mwenye homa kali lazima tumpe dawa za kutuliza homa Lazima tuwape kwa sababu pia ni watu ambao ukishakuwa na homa unapoteza maji mengi, lakini pia hata na kikohozi, dawa za kuweza kikohozi kidogo, ni mambo ambayo ni ya muhimu sana. Kwa hiyo, kwa jambo la kwanza ni kuweza kutoa taarifa, lakini unaja una isolate na watu wengine ili usi, usiwambukize wengine. Daktari eh, huyu ni BMJ Mridhi, hapa wakati ukizungumza, nimekuwa nikifikiria kuna swala hili la kuulizwa, je, yeah, nyinyi mkiwa madaktari, mkiwa maeneo mbalimbali duniani, kuna mambo yanayoonekana, kama mfano hapa Marekani, wakati wataalamu wanazungumza na waandishi wa habari, wataalamu kutoka, oh. kutoka taasisi eh, zinazofahamika kama WHO ama shirika kama CDC wengine wakieleza mpaka mm. wao mpaka kufikia sasa hawajui ni nini kinachoendelea, na hawajui mwelekeo wa, wa, wa ni wapi ugonjwa huu unaelekea au virusi hivi, eh, labda swali ni, ni kwenu ninyi ambao mko mbali na mashirika ama headquarters, ama mm. mahali ambapo hawa wataalamu wapo habari huwa inawafikiaje wale ambao wanafaa kufikiwa, ninyi mkiwa wataalamu wa, wa, wa kiafya, tuseme hata sio kama wewe, watu ambao wako mashambani kule, lakini hii ndiyo taaluma yao. Ni, ni rahisi kujua uh, kwa hakika hili limepitishwa New York kama Washington, alafu likawafikia kijijini na mukatimiza uh, muka jinsi inavyohitajika. Ni kweli kuna changamoto. Changamoto lazima zitakuwepo kwa namna taarifa zinavyofika, lakini kwetu sasa, kwa mfano, hata nchini Tanzania kuna kuna, maanake serikali imetengeneza grupu maalum kwa ajili ya watu kwa ajili ya kuweza kufundisha watu wengine, kwao taarifa tunazozipata kupitia WHO kuja kwenye idara yetu ya afya kwa, na idara nayo imetengeneza timu yake tofauti pia, ambayo kwenye mikoa mbalimbali na kwenye wilaya mbalimbali ambao wanatoa ujumbe kwa madaktari wengine kuweza kuwafundisha namna ya kuweza kuhudumia wagonjwa. Lakini pia tunatumia sasa hivi kwenye mitandao, sisi kama madaktari tuna mitandao yetu mingi sana, kwa mfano kupitia mtandao wa WhatsApp tuna magrupu ma, ma, yetu mengi sana, ambayo pia tunatumia kwa ajili ya kujadiliana na madaktari wengine. Uh, lakini pia kupitia njia kama hizi za radio na televishen tunaweza kupata taarifa na pia kuna mambo kama ya e-learning platform anaita au mambo um, uh, ya telemedicine pia tunayo hapa, kwa baadhi ya maeneo inasaidia sana kwa ajili ya kuweza kufikisha taarifa. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji Joan Jones kutoka Tanzania. Karibu Mdip. Asante sana, nashukuru kwanza kwa mchango wenu wa kutambua sisi kama wadau wazuri kuhusu suala la magonjwa kuzidi kushambaa na kuenea. kiukweli kwa mfano Tanzania, wizara husika ya afya inajitahidi sana kuhamasisha, inatuma wawakilishi wake vijijini na mijini, wote wanapata elimu kuhusu afya. Kwa hiyo mimi kwa kweli naishukuru wizara kwa sababu inatujali. Kwa mfano mimi nipo mleba huku Kagera, kwa hiyo ni kijijini kweli, lakini elimu inafika hata kwa mfano huli janga la korona, ugonjwa ambao umetokezea hivi karibuni ulimwenguni, kuna unatafutiwa njia haraka za kuweza kudhibiti. Kwa mfano watu wote saa hivi wameshaelimishwa jinsi ya kujikinga na huo ugonjwa, kwa mfano, sio kusalimiana tena kwa kutumia mikono. Wale wote wanaoingia katika nchi yetu wanapatiwa upimaji na wanawekwa sehemu ambayo ni nyeti kabisa, kwa ajili ya kuwapatia, kuwapatia uchunguzi zaidi. Naam, shukran sana eh, lakini oh. Nini unachokishuhudia wewe mwenyewe hapo unadhani? Kwamba nilitaka sana tuangazie, na bado tunajaribu kuwatafuta wahusika wengine, wadau wengine, hususan ni kwa athari athari ambazo wasiwasi kuhusiana na kuenea kwa virusi hivi ama tu kuenea kwa wasiwasi kuhusu virusi hivi, athari ambazo zinaletwa na hali hiyo. Sijui pahali ulipo, hebu tueleze ni nini umekishuhudia. Kwa kweli athari ni nyingi zinazojitokeza kupitia ugonjwa huu. Kwanza uchumi wetu unashuka. Uchumi unashuka kwa sababu wazalishaji wengi walikuwa wanategemea kwenda kuzalisha au kuuza bidhaa zao nje ya nchi, lakini mpaka sasa hivi ukuta wengine biashara imefungwa na viza zimesitishwa kutolewa. Kwa hiyo unakuta wengine waliokuwa wanafanya biashara ya nchi za nje wame uchumi wao umekwama. Kwa mfano kama kwetu huku watu wanaishi kwa hofu. Shughuli za uzalishaji nyingi sasa hivi haziendelei, wanahofia kwamba unaweza ukakutana uka na mtu ambaye ana virusi hivyo ukaathirika. Kwa hiyo wanaogopa kwa kweli, shughuli zinakwama. Huo mm. ndo ndo hasara moja ambayo imetokea kwetu. Asante Mungosei Michael kutoka Kenya, karibu kwenye LiveTalk. Asante sana, maoni yako swali Maoni yangu ni kwamba uh, kwa sasa hivi ugonjwa uh, wa korona, korona umeathiri nchi za Afrika Mashariki sana sana, Kenya kibiashara, kwa sababu hivi majuzi kulikuwa na ndege imetoka kule South uh, China, imeleta abiria mia mbili thelathini na tisa na imesua wasiwasi wasi mwingi sana, ukiona watu kutoka asilia ya China kwa sababu hata umo mashinani hapa mjini Kenya kuna uh, wachina wamefanya kontrakt ile kujenga barabara, daraja, watume watu wamekuwa na wasiwasi na imetuadhiri kibiashara, kwa sababu uh, baadhi ya bidhaa muhimu kama vile nguo imekuwa ikitolewa, na vile vile watu wengi tuseme, kutoka Afrika Mashariki wamekuwa kwenda hasa, uh, mji wa uh, uh, uh, Wuhan kufanya kwa uh, sababu Eh, inakadiriwa kuwa ni ya pesa kido, eh, ama pesa kidogo eh, lakini kwa sasa imeathiri biashara kwa ukweli, na ni vizuri umetaja suala hilo kwa sababu kuna watu wanauliza, walikuwa wamesikia ya kizungumzwa kuhusu ndege hiyo. Lakini eh, kuna watu waliokwenda mahakamani, ilikuwa ni, uh, ni Law Society of Kenya walienda mahakamani na Uh, ikatolewa uamuzi kwamba watu hao watafutwe na wa, wawekwe pamoja na wapimwe. Sijui kama uh, manake nimesikia umefuatilia suala hilo, ni tumefikia wapi kuhusu hilo? Jamii ya Society of Kenya wameenda kwenda mahakamani, lakini tayari picha ama tumeshasikia habari jamii kutoka nje ya nje, wamesikia habari ya kwamba kuna ndege iliingia hapa mjini Kenya. Kwa hivyo imetu, inaonekana kuna matatizo, kuna matatizo kidogo ya kukupata, labda tujaribu kupigia tena, ama tuwasiliane tena. Kenes, tuungane na Samuel Karanja. Huyu ni mwenyekiti wa wafanyabiashara wadogo wadogo nchini Kenya, akiwa Nairobi kwenye laini ya simu. Uh, Samuel hasara ambayo tunaweza kuanza kuhesabu baada ya kuripotiwa mlipuko wa virusi vya korona amezungumzia msikilizaji wetu kwenye laini ya simu kwamba usafiri wa ndege, biashara na mambo mengine. Hasara gani tunaanza kuhesabu hapa? Kwa kweli tunapatanga bidhaa zetu kutoka China na bidhaa zile sisi tunaleta kutoka China ni iko na dhamani ya 390 billion shillings every year, ama bilioni mia tatu tisini. Na ukiangalia mwaka jana, hatukuweza kuleta hizo bidhaa kwa sababu kulikuwa na shida ambayo bidhaa zetu zilikuwa zimeshikwa na serikali kwa mwaka mzima. Saa zile serikali iliachilia, sasa tukijitayarisha kwenda China, coronavirus pia ikagonga. Na sasa tuna tunaangalia tuna, tuna ya kwamba tuko na na, na loss ya over 117 billion ya small medium entrepreneurs ama wachuuzi wadogo na idadi makadirio kama hayo. Uh, kwa wale wanaosikia haya kwa mara ya kwanza, huwa yanafanyika namna gani, ndio ijulikane? hasa hiyo hasara inatokana na wasiwasi wa virusi vya korona na wala sio kwa sababu nyingine. Uh, ni wasiwasi ya virusi vya korona kwa sababu uh, wachuuzi kama sisi huwa tunaenda China mara tatu kwa mwaka na mara ya mwisho ambayo sisi tuliweza kwenda China ilikuwa mwaka wa ishirini na kumi na nane uh, Novemba, kwa sababu mwaka wa ishirini kumi na tisa mwaka huo wote tulikuwa na shida sana, kwa sababu serikali ilikuwa imeshika mizigo ya small medium entrepreneurs, ama wachuuzi wadogo, na rais akaingilia uh, kati ili tukaweza kupata mizigo yetu. Sasa saa zile tulikuwa tunajitayarisha kwenda kukasemekana kuna ndege ambazo zinaweza enda China ama ama pia tuwezi pata ndege kama Kenya Airways na zile na zile zingine ambazo zinastahili kututoa hapa zitupeleke China. mm-hmm. Wakafunga waka safari ya, ya -ya kwenda China. Kwa hivyo sasa, hatujaweza kwenda China kwa sababu kila mtu anajihadhari kupata hii virusi vya coronavirus. Naomba usiondoke hapo kwenye laini mm -hmm. ya simu. Kenneth Bwire, naangalia hapa baadhi ya wasikilizaji wetu wameandika hapa kwa Facebook. Kuna huyu eh, kutoka Tanzania aitwa Bernard David J Mwakalalile anasema kwamba athari kibiashara imekuwa kubwa kutokana na virusi hivyo kwa wafanyabiashara kuogopa kusafiri na kujumuika katika mikusanyiko ya kibiashara kwa hofu ya kuambukizwa virusi hivi, na wakati ambapo hofu hiyo inaongezeka. Wakati tukianza kipindi hiki idadi ya maambukizi ilikuwa watu 100728 vifo 3412 lakini kufikia sasa ni watu 101569 ambao wameambukizwa wamethibitisha kuambukizwa kote duniani mm -hmm. Idadi ya vifo imeongezeka kwa karibu watu hamsini na wanne mm -hmm. Sali Bunzali Sali yupo kwenye laini ya simu, karibu kwenye Live Talk. Nam, asante asante, mimi mimi kidogo nilikuwa nataka tu niache swali kwa daktari. mm -hmm. E, kiongozi wangu mkuu ninayemwamini kwamba ni mwanasayansi anayejua kutafasiri mlipuko ya wagonjwa na kuweza kutoa tamko ya kwamba kama nchi ya Tanzania iko na historia gani, iko na mazoefu gani. Mimi nilikuwa nataka tu nimuulize dokta kwamba madaktari wengi tunajua ni wanasayansi. Katika milipuko hii, mara nyingi sisi ambao tuko chini hatuna nafasi ya kuweza kuelewa kwamba kwamba mlipuko huu umetokana na nini, na je, udhibiti wa virusi hivi utasababishwa na nini? Labda dokta nilikuwa anahitaji maelezo yake ya kwamba, je, kwa mimi niliyoko chini, sina uelewa wowote ule, nitajihami vipi kulingana na hii zahama ambayo tunaiona? Ni dhahiri kabisa kwamba inayakumba mataifa, hususan katika nchi yetu. Sasa hivi tunaona bei za dawa zimepanda na yaani, tueme kuu kwa ujumla biashara zote zimepanda ghafla kutokana na kuokopa watu wanaotuletea mali kutoka labda nchi za nje. Sasa mimi nilikuwa nataka tu nimuulize dokta kwamba ni tahadhari zipi ambazo tunatakiwa tuzifanye sisi ambao hatuna no. uelewa kwa no. uh, ukanda wa Afrika yetu no. kwa ujumla na Tanzania yetu kwa ujumla. Salibu Nzali Sali alikuwa amezungumzia Dkt Osati uh, kuhusu jinsi ambavyo unastahili kujikinga kama no. hukupata ni kwamba Dumisha usafi, Salibunzali, dumisha usafi wa hali ya juu. Cha kwanza, nawa mikono yako, hakikisha kila unakokwenda, unachogusa ni kisafi. Alafu mikusanyiko ya watu isiyo ya maana pia achana nayo. kwamba tutaku, tutakuarifu na nautuie radhi kwamba Dr. Sati ameomba kuondoka, kwa hivyo hayupo kwenye line ya simu, lakini <coughs> alikuwa amezungumzia baadhi ya mambo hayo yote. Lakini, lakini, eh, lakini labda nitaje tu, alikuwa na swali la kwanza kuhusu ni vipi ambavyo imetokea tokea kwamba kuna mlipuko kama huu. Eh, labda mimi siyo daktari, lakini yale ambayo nayasoma kutoka eh, kwa wataalam ni kwamba hali hii bado inaendelea uh, kutathminiwa uh, na hawataki kutoa Uh, Bwire hawataki kutoa maelezo ambayo uh, labda si sahihi. Uh, kwa hivyo wanasema bado inaendelea kuchunguzwa, kujulikana hasa kabisa ni nini kimepelekea virusi hivi kutokea tu. Uh, licha ya kwamba walikuwa sema vilitoka kwa wanyama kuingia kwa binadamu, lakini watatoa taarifa za kina pamoja na Shirika la Afya Duniani WHO. Kwa, kwa sasa kila mtu anasema ya kwake ambayo hajathibitishwa ndio mengi kuliko yale yamethibitishwa, lakini Sylvia, kabla ya kumchukua salibu Mzali sali kulikuwa na swala la hofu kwamba biashara inakwenda chini zaidi. Wengi wanataja kwamba bidhaa zao zimekuwa zikitoka China. Upo Beijing, unapoangalia pale tumaini ya wafanyabiashara wengi, wengi wa Afrika Mashariki wanatoa bidhaa zao. Biashara ikoje? Biashara iko chini, watu wengi wameweza kuathirika na si, si Wakenya pekee yake, lakini hata foreigners wenye wako na biashara hapa ndani ya China uh, wengi wao walikuwa na biashara katika entertainment industry, tuseme na unakuta kwenye sehemu hizo za burudani hakuna mtu anakwenda kwa sababu ya sheria za serikali kuwa watu wafai kwenda kule kwa, kwa sababu watu wafai kuwa wengi pahali pamoja. Kwa hivyo biashara zinaathiriwa pakubwa uh, katika maeneo ya burudani na pia katika uchukuzi wa kununua vitu na kununua bidhaa uh, naweza sema sales volume zimeshuka sana sana sana, biashara nyingi hata zimefungwa. Samuel Karanja, unasikiliza? Unasikia Silver anakuambia unakotaka kwenda kuleta bidhaa <laughs> hali si hali <laughs> kule unatamania kwamba ungeenda ukachukua bidhaa bidhaa zako, unakuambia hamna. Wewe ni kiongozi wa wafanyabiashara, biashara hii, hasara unatarajia kwamba kuna mbinu yoyote mbadala ambayo serikali ingezungumza ukasema tupate bidhaa? So, uh, uh, nasikia, nafikiri ka, Karanja labda pia ye kaondoka. Tumesalia tu uh, na Silvia mwandishi wa habari Silvia Mtua uh, ambaye kidogo swali hilo alikuwa linaelekezwa kwako, lakini uh, Silvia tukimtafuta uh, tukimtafuta Karanja. Uh, uh, naambiwa kuna uh, msikilizaji Imani Classic. Tumpe nafasi, tumpe nafasi msikilizaji huyu uh, achangie katika live talk. Nzuri. Eh, karibu kwa live talk uh, Imani, tupe jina lako kamili pale ulipo, alafu leta mchango wako kwa live talk. Ila mimi sijasikia vizuri swali kwa sababu naitwa okay yetu Kongo hapa na huko Washington kwa hivyo ila ungerudia swali nijibu. Uh, nama, uh, unasema uko uko DRC eh, swali langu kwako ni ni, nini ambacho unaona uh, kinaendelea hapo ulipo kuhusiana na ugonjwa huu, na labda ukijibu hilo pia eh, tuambie athari kwa biashara, manake biashara ndo uh, uti wa mgongo wa nchi yoyote. Athari kwa biashara inayoletwa na wasiwasi kuhusu ugonjwa huu uh, ikoje katika maeneo ambapo upo? Asante sana kwa majina, naitwa Imani Klasi kutoka Kamanyola DRC, jimboni Kivu Kusini, ni mashariki mwa Congo DRC. Kwangu mimi, changamoto na athari nyingi ambazo zinaendelea eh, kuonekana kwa biashara dhidi eh, ya ugonjwa huu ambao unaripotiwa sasa, virusi vikali ambavyo ni hatari kwa hatari ya mwanadamu mimi naona hapa kitu kamanila kabisa. E, mambo ni moto moto, changamoto ni nyingi. Kwanza kwa sababu tuko katika mpaka wa nchi mbili e, Rwanda na Burundi. Kwa sasa hakuna e, kwenda Burundi, tunakuwa na masharti mengi, hata kuvuka huko Rwanda kuna e, kuwepo na uwepo wa ukame kabisa wa biashara. Unakuta bei ni nyingi, kunakuwa e, na masharti mengi kuvuka kwenye boda, kwa maana unakuta watu kabisa siku hizi e, kuhusiana na hatari ya virusi corona inakuwa eh, nakian eh, yaani, eh, watu kuishi maisha ya shida, vitu kama na hivi namm uh, anaelezea <laughs> na shida na machanga, na changamoto kama hizo, lakini vilevile vile, msikilizaji, tukuarifu kwamba waliothibitisha kuambukizwa virusi hivi vya korona si kwamba wote wameaga dunia. Wengi wanatibiwa na wengi wamepona kabisa, kiasi cha elfu hamsini na sita wamepona. Lakini maambukizi vilevile yanaongezeka Afrika. Algeria sasa ina ripoti visa kumi na saba mm -hmm. Misri kumi na tano Senegali mm -hmm. vinne, Afrika Kusini kisa kimoja, Togo kisa kimoja, Nigeria kisa kimoja, Tunisia kisa kimoja, na mtu watu wawili kuambukizwa Cameroon, sijui kama niliarifiwa, kwamba kiongozi wa wafanyabiashara wadogo wadogo nchini Kenya, Samuel Karanja, alikuwa kwenye line ya simu, lakini ni kwa vile hatukumsikia vizuri. Samuel, uh, Beijing ambapo mnatoa bidhaa zenu, kunaripotiwa kwamba mm, hali ya uzalishaji uzali, uzali imepungua kwa kiasi kikubwa mm, sana hili mm. linatoa taswira gani kwenye wafanyabiashara? Mtafunga maduka, ama kuna mbadala, kuna njia nyingine? Tulikuwa na mkutano na waziri uh, wa trade ama waziri wa uchuzi ambaye alikuwa anatuuliza swali kama hilo, na sisi tukamwambia ya kwamba serikali pia iingilie kati, tuone uh, pia nchi zingine ambazo tunaweza toa hizi bidhaa uh, kwa kweli hizo bidhaa zitaenda juu maradufu kwa sababu sisi tunaenda tunamaliza zile bidhaa ambazo tulikuwa nazo, mm -hmm, kama hizi bidhaa za za urembo beauty products ambazo zina, zina wateja wengi sana Kenya. Ukiangalia ile uh, demographics ya watu wale, ni watu wale wadogo ama age group ile, ambao ni watu ambao wanatumia hizo bidhaa sana, kwa hivyo watu wale wana wako na maduka kama hizo wameanza kulia ya kwamba hakuna bidhaa bidhaa. Pia za spare parts za za motorcycles ama za za pikipiki pia zimeenda chini sana, na pia uh, tunaona ya kwamba hakuna spare parts za magari. Kwa hivyo uki, tukiangalia sana ikienda mwezi wa pili wa tatu, ikifika mwezi wa nne ama tukifika Mei, kama hakuna uh, jambo ambalo litakuwa limefanyika ma, watu wanapoteza kazi, uh, kazi maduka itafungwa, na pia watu wapoteze ajira yao. Shukran sana Karanja. Bwana Karanja, ukiwa hapo Nairobi, nilikuwa na swali lingine, lakini naona muda umekimbia sana. Tusome eh, jumbe, tusome jumbe za, za, za wasikilizaji, ndo tufunge na pia halafu ndio bwile uweze kuwashukuru pia wale ambao wameshiriki. Nianze na huyu Jones, John Biita anasema yuko kule kagogo Mleba, Kagera, Tanzania. Anasema kiukweli, nchi zetu za kiafrika zitapata poromoko la kiuchumi, lakini itakuwa bora kuliko kupata ugonjwa ambao umegharimu hela ndefu sana, na pia raia wakateketea. Amisi Mivatika anasikiliza kupitia mtandao wetu wa Facebook, anasema yupo Chicago, USA. Anasema tumwombe Mungu kuhusu korona. Inabidi serikali zetu zijitahidi sana kuhusu upimaji kwa kila mtu, ili tujue wangapi wameambukizwa na wangapi wanaweza kutibiwa. Masanja Kanone anasema yuko Geita, Tanzania. Tunaomba hiyo korona isiingie Tanzania kwa sababu Tanzania ni watu wa karimu na hatuna uchoyo Uh, ya kusalimiana ikija Tanzania wengi tutaangamia. <laughs> <laughs> Licha ya rais wa Tanzania na, na viongozi wengine ku kutosalimiana kwa kupeana mikono James Mabiganja. Muli Kamaza anasema ni vizuri, imeleta tishio sana, hasa hapa Kenya ikizingatiwa kuwa juma lililopita kulikuwa hapa ndege kutoka China, lakini ni vyema kila nchi ikaweze kuchukua tahadhari kuzuia maambukizi hasa wasafiri kutoka nje wapimwe wote ndio waruhusiwa kwenda nyumbani. Nafikiri Kennes Bwire ni wakati umetupa kisogo. Wale wote ambao wameshiriki katika shoo hii tunawashukuru sana, labda uwataje haraka haraka kwa majina. Daktari Lisho Sati ni kushukuru sana huyu ni kiongozi wa madaktari nchini Tanzania. Silvia Mtua anajua usiku sasa karibu saa nane, lakini asante kwa kujinyima na kuchukua muda wako kuzungumza nasi kwenye mjadala huu. Vilevile tumshukuru Samuel Karanja, kiongozi wa wafanyabiashara wadogo wadogo nchini Kenya. Naitwa na Kenneth B. Hapo awali tulikuwa naye Shinomkise Jambi, lakini aliondoka. Naitwa BMJ Muridhi. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kusikiliza na kufuatilia matangazo haya. Msimamizi amekuwa Saida Hamdun.