Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika kupitia redio zetu shirika nyingi ikiwemo Milimani Redio 106.5 FM Dar es Salaam na Kaya FM 93.7 FM Mombasa. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi maalum kuhusu siku ya wanawake duniani. Ninayewakaribisha ni mimi Kenneth Bwire. Kwanza tuanze na habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Shirika la afya duniani WHO limesema hivi leo Jumapili kwamba nchi mia moja hivi sasa zimeripoti kesi za virusi vya korona, huku zaidi ya watu laki moja wakiripotiwa kuugua. Ingawaje hali ni ya wasiwasi wasi, lakini watu wasikate tamaa, amesema mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros adhanom Ghebreyesus na kuongezea, kuna mambo mengi kila mtu kila mahali anaweza kufanya hivi sasa. Tedros ameipongeza Itali kwa kuchukua hatua za kijasiri zilizolenga kupunguza kasi ya kusambaa kwa virusi vya korona na kuilinda nchi. Amesema WHO inasimama pamoja na Itali na itaendelea kuisaidia nchi hiyo. Itali imerekodi vifo 233 ikiwa ni vingi kuliko nchi yoyote nje ya China na kuweka hali mpya ya dharura leo Jumapili na kufunga eneo la kaskazini mwa nchi ambako lina wakazi robo ya idadi ya watu nchini Italia. Sehemu za kaskazini mwa nchi zimewekewa masharti makubwa mpaka mwezi ujao, wakati nchi inataka kupunguza kasi ya vifo kutokana na virusi vya korona. Makumbusho, majumba ya sinema na sehemu nyingine za burudani pia zimeamriwa kufungwa. Itali pia imeomba madaktari waliostafu kurejea kazini kutoa huduma ya kuwatibu wagonjwa wa virusi vya korona. Jeshi la Marekani limethibitisha kwa VOA kwamba mmoja wa viongozi wa juu wa Al Shabab huenda ameuawa na shambulizi la drone mwezi uliopita. Inaaminika kuwa Bashir Muhammed Mahmud au kwa jina jingine Bashir Gurgab ameuawa na shambulizi la anga la Marekani hapo Februari 22. Msemaji wa kamandi ya Marekani Afrika, AFRICOM, Kanali Chris Cans, ameiambia VOA shambulizi limetokea katika mji wa Sakor katika mkoa wa Mido Juba. Gurgrab alikuwa mmoja wa makamanda wenye msimamo mkali katika Al Shabab, katika kundi la kijeshi la Jabat katikati katika siku za karibuni aliongoza vitengo vitatu vya Al-Shabab jabat viwili ambavyo vilikuwa vinafanyia shughuli zake nchini Kenya. Haya ni maendeleo, amesema Kansi, na kuongeza kuondolewa kwa vitisho kama huyu gaidi kunawafanya Waafrika na Wamarekani kuwa salama zaidi na kupeleka ujumbe mkali kwa adui ambaye ana utashi kusababisha ghasia na kwa dhuru washirika wa kiafrika kimarekani na wa kimataifa. Makubaliano ya sitisho la mapigano nchini Siria katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib bado yanaendelea hivi leo Jumapili. Mkataba ni kati ya Uturuki ambayo inayaunga mkono baadhi ya makundi ya waasi na Rasia ambayo inayaunga mkono majeshi ya Rais Bashar Al Assad. Uturuki na Rasia wamefikia makubaliano kadhaa hapo awali kuhusu Idlib, lakini hakuna hata moja ambalo lilifanikiwa. Mapigano katika eneo hilo tangu mwaka jana amechochea mzozo mkubwa wa kibinadamu huku takriban watu milioni moja wakikimbia makazi yao. Baadhi ya wakazi katika eneo wamerejea tangu kuanza kwa sitisho la mapigano wiki iliyopita na kubaini tu kwamba nyumba zao zimeharibiwa. Majid Samud, mwana kijiji kutoka Sarmin, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwa nyumba yake imevunjika kabisa na ameshindwa kupata hata kitu kimoja kutoka kwenye nyumba hiyo. Uturuki na Russia pia wamekubaliana kuwa na doria ya pamoja kwenye barabara kuu ya Idlib kuanzia wiki hii. Nchi ambazo zimepigwa vibaya na virusi vya korona zinasherehekea siku ya kimataifa ya wanawake duniani licha ya kufutwa kwa matukio kadhaa Nchini China, ambako ni kiini cha virusi vya COVID-19 ambako vilianzia katika mji wa Wuhan uliopo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, vyombo vya habari vya serikali vimewazungumzia wanawake katika sekta ya afya, wakiwa mstari wa mbele katika mapambano ya mgogoro huu wa kiafya. Shirika la habari la China, Sinhua, limewazungumzia wanawake wanaofanya kazi katika maabara, wauguzi na wataalamu wa saikolojia kwa kuwasaidia wale walioathiriwa na mlipuko huu na kuwapa heshima yao katika siku hii ya wanawake duniani. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, WHO, kiasi cha asilimia sabini ya wafanyakazi wa afya ulimwenguni ni wanawake. Nchini Korea Kusini, ambako inaripotiwa kuna idadi kubwa ya kesi ambazo zinathibitishwa za virusi vya korona nje ya China, matukio mengi yaliyoandaliwa awali yalifutwa, shirika la habari la Ufaransa limeripoti. Wanawake wa Sudan walikuwa mstari wa mbele katika maandamano ambayo yaliunganisha utawala wa kiimla wa Omar al Bashir, lakini miezi kumi na moja sasa wanaharakati hao wamesikitishwa na ukosefu wa maendeleo katika maswala ya wanawake. Kuonyesha kwa kukasirishwa kwao, dazeni ya wanawake walikuwa mbele ya wizara ya sheria mjini Khartoum leo Jumapili, wakati wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake duniani kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Waandamanaji hao waliwasilisha barua katika wizara hiyo kudai mabadiliko kwa sheria ambazo zinaonekana zina ubaguzi dhidi ya wanawake. hakuna kilichofanywa kukidhi madai ya wanawake, Zainab Badreddin, mmoja wa waandalizi wa maandamano hayo, amesema na kuongezea. Licha ya kuangusha utawala wa Kiislamu, anasema serikali mpya imekosa uwakilishi wa wanawake. Waziri Mkuu Abdallah Hamdok alipounda serikali yake mwezi Septemba mwaka jana aliapa kuboresha hali ya wanawake licha ya matatizo ya kiuchumi na kijamii katika nchi. Leo Machi nane ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani, ambapo wanawake kote ulimwenguni wanasherehekea siku hii adimu ikiwa ni fursa kubwa ya kutambua nafasi na mchango wa mwanamke katika kuchangia maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa kote duniani. Kuwaletea makala hii maalum hivi leo, ungana naye mwenzangu Hadija Riami akishirikiana na waandishi wetu Dina Chahali akiwa Dar es Salaam, Amina Chombo akiwa Mombasa na Osteri Malivika akiwa Goma. Fuatana nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Umoja wa Mataifa uliridhia kuadhimishwa rasmi kwa siku ya kimataifa ya wanawake Machi 8 mwaka 1975 kwa lengo la kuikumbusha dunia juu ya haki za wanawake na usawa wa kijinsia. Uamuzi huu ulifikiwa kupingana na mfumo dume ambao ulitamalaki katika jamii mbalimbali mbali kote ulimwenguni na kuminya haki za msingi za wanawake. Tangu wakati huo tumeshuhudia mengi ya mafanikio ambayo yametokea kwa upande wa wanawake barani Afrika, hasa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, sio tu katika nyanja ya kiuchumi na kisiasa, lakini pia katika elimu na maswala ya kijamii kama vile kuhamasisha kupiga marufuku mila potofu ambazo zinamkandamiza mtoto wa kike kama vile ukeketaji, ndoa za mapema na mtoto wa kike kuwa katika nafasi ya mwisho baada ya fursa zote za elimu kupewa mtoto wa kiume katika jamii. Moja ya mafanikio makubwa sana ambayo wanawake wanajivunia ni kupatikana katika suala zima la haki sawa kwa wote, ni fursa ya kupewa sauti na kufanya maamuzi, kuzungumzia na kusuluhisha mapungufu ambayo yamejitokeza katika sekta mbalimbali, kuanzia vita na mizozo mpaka manyanyaso ya kijinsia. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kila mtu ni haki sawa, ikimaanisha kuwa hiyo ni kuelekea katika kuiwezesha dunia na pia kusherehekea mafanikio ya wanawake na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kwa ajili ya usawa kwa wote. Mpiga picha maarufu katika eneo la DMV hapa Marekani Iska Kauga Joseph anazungumzia umuhimu wa siku hii ya kimataifa ya wanawake na jinsi yeye alivyoweza kupenya na kuingia katika fani ya upigaji picha ambayo hapo awali ilikuwa ikitawaliwa na wanaume. Ujumbe wa mwaka huu katika sikukuu ya wanawake duniani uh, inasema each for equal, ina maana kubwa sana kwangu mie uh, maana bado kuna huruka kwa watu wengi kwamba kazi ya kupiga picha ni ya wanaume lakini kwa ukweli, uh, haku, hakutakiwi kuwe na utofauti kati ya jinsia uh, katika utaalamu wa kupiga picha uh. Tangu nimeanza hii uh, biashara miaka sita iliyopita kitu ambacho uh, mpaka leo siamini kwamba nilikuwa na bado mimi ni mwanamke katika biashara hii hadi sasa uh, katika kampuni yetu ya Iska Jojo Studios moto wetu ni kutengeneza kumbukumbu isiyo na mwisho kwa watu wote kabisa, hatubagui. Na sasa tuungane na mwandishi wetu Dina Chahali atupasha yanayojiri huko nchini Tanzania. Nchini Tanzania, maadhimisho ya siku ya wanawake duniani hutoa fursa kwa serikali, wananchi, wadau na wanawake wenyewe kupima utekelezaji wa maazimio matamko na mikataba ya kimataifa, kikanda na kitaifa inayohusu masuala ya maendeleo ya mwanamke na usawa wa kijinsia. Ummy Mwalimu ni waziri wa maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto. Katika maadhimisho haya ya siku ya wanawake duniani, ameshauri kuendelea kuwekeza zaidi katika elimu na mwamko kuelekea kukomesha matendo ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto badala tu ya kuzingatia zaidi uwepo wa sheria kali. Kwa ujumla, hali ya vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto katika jamii, uh, unaweza ukasema vimeongezeka kwa sababu pia ya kuongezeka kwa ele, uelewa na mwamko wa jamii lakini kwa kiasi fulani tunaona pia kupungua kwa vitendo hivi, na lengo letu sisi ni kuwekeza katika jamii. Na nilisikia juzi, nikasema, baadhi ya wabunge walikuwa wanasema kwamba tupitishe sheria ya kuwahasi wanaume ambao wamekutwa na vitendo vya ulawiti na ubakaji kwa watoto, lakini kwangu mimi kama waziri, siamini kama huo utakuwa ndio mwarobaini. Tuwekeze katika elimu aa, na mwamko wa jamii, kwa sababu sheria kali peke yake haiwezi kutokomeza vitendo Wakatili, wakatili, wakatili wakatili wakatili wakatili ya ukatili wa kijinsia ikiwemo ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Waziri Umi Mwalimu ameainisha masuala kadhaa ambayo amesema jamii ikiyazingatia tatizo la ukatili dhidi ya wanawake na watoto katika jamii litapungua au kutokomezwa kabisa: Tukiwekeza katika malezi chanya kwa wazazi walezi kutimiza wajibu wao katika malezi matunzo na ulinzi wa watoto, jamii kushiriki katika mapambano ma, haya naamini tutapata matokeo mazuri sana. Mtandao wa jinsia Tanzania TGNP ni miongoni mwa taasisi isiyo ya kiserikali ambayo iko mstari wa mbele katika kutetea haki za wanawake na watoto, ambapo B Joyce Nkina, afisa kiongozi wa TGNP, anaelezea changamoto zilizopo katika sheria mbalimbali zinazohusiana na matendo ya ukatili dhidi ya wanawake ikiwemo ukeketaji. Sisi kama wadau wa haki za wanawake, kuna mambo mengi ambayo tuna tuna tunashukuru kwamba serikali wameyafanyia kazi, lakini bado tunaona kwamba kuna mapungufu maeneo fulani fulani. Natoa mfano mmoja, kwa mfano kwenye kosa la ukeketaji kisheria sheria kama sheria ina, au hata ukisema unampeleka mtuhumiwa wa ukeketaji mahakamani, ina, inatambulika kama kosa la kujeruhi, kwa hiyo la kumjeruhi, kwa hiyo ni kosa ambalo yani bado halibebwi uzito. Tunatamani sheria ziwe reviewed, ziandikwe na ziwekewe uzito wa adhabu kama ambavyo madhara ya, ya, ya kosa hilo yanavyomtokea muhanga. Hata hivyo, TGNP inasema imejikita pia kuelimisha zaidi jamii kuachana na masuala ya kiimani ambayo kimsingi huchangia zaidi kuendelea kwa matendo ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto, na tunavyojua ukatili mwingine kama ukatili wa ukeketaji ni swala la kiimani, kwa hiyo ni lazima kurejea imani na kushawishi sisi kama sisi TGNP tunaamini tuna, tuna sana kwenye kubadilisha mindset yule mtu ambaye anaamini kwamba mila hiyo ni, mu, ni, ni, ni ya muhimu kwake, lakini pia hapo hapo tunaendelea kuishawishi serikali kuangalia ni kwa namna gani wanaweza wakabadilisha hizo sheria na kumfanya zimbane huyu mtu ambaye anatenda ukatili huu. Nchini Tanzania siku ya wanawake duniani ilianza kuadhimishwa mwaka 1997. Mnamo mwaka 2005, serikali ilipitisha uamuzi wa maadhimisho haya kufanyika kitaifa kila baada ya miaka mitano ili kutoa nafasi kwa serikali na wadau kupima mafanikio ya shughuli za maendeleo ya wanawake na kuweka mikakati ya kuboresha ustawi na maendeleo ya wanawake. Kauli mbiu ya siku ya wanawake duniani mwaka huu kitaifa ni kizazi cha usawa kwa maendeleo ya Tanzania ya sasa na ya baadaye. Jamii yetu ya Watanzania ambayo wake kwa waume wameelewa suala la usawa wa binadamu, imebaki utekelezaji, na tunaenda mwendo kasi. Wale watakaokuwa bado wanasita kufahamu ya kwamba dunia inayokuja ni ya wanaume na wanawake, itakula kwao wa. Ndugu zangu, nataka niseme pia kwamba tunapoangalia tunakoelekea, bado kazi ni kubwa. Bado masuala haya yamekuwepo kwa karne, kutokuwa na usawa, wanawake kukosa fursa mbalimbali za elimu, za kupata huduma za afya, yamekuwa ni matatizo mengine ambayo yanahitaji kuondolewa kwa kutumia rasilimali. Kwa hiyo haya yote yatategemea rasilimali, na kwa sababu wanawake ndio wazalishaji wakubwa, tunategemea kwamba serikali zetu zitaangalia kwa makini kwamba mwanamke Mtanzania apate haki yake katika zile rasilimali ambazo anazizalisha. Huyo ni mama Gertrude Mongela, ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika jukumu lake wakati wa mkutano wa Beijing mwaka 1995 akiwa kama mwenyekiti. Na sasa tukielekea huko nchini Kenya, inaelezewa kuwa wanawake bado wanakabiliwa na changamoto za kiuchumi, elimu na uongozi licha ya taifa hilo kuwa miongoni mwa yale yaliyoshiriki katika kongamano la Beijing lililofanyika miaka 25 iliyopita, bado changamoto kwa wanawake na umaskini, wanawake na elimu na wanawake na uongozi zinashuhudiwa hadi hivi leo. Amina Chombo ana mengi ya kutupasha kutoka Mombasa. Kenya ni kati ya mataifa 189 yanayosherekea miaka 25 ya maazimio ya Beijing ambayo yaliidhinishwa katika kongamano la dunia la nne la mwaka 1995. Kenya iliwakilishwa na wanawake 450 katika kongamano hilo. Miongoni mwa masuala 12 yaliyoidhinishwa ni pamoja na wanawake na umaskini, uchumi wanawake na afya pamoja na dhuluma za kijinsia. Kauli mbiu ya mwaka huu ni usawa kwa wote. Wanawake viongozi na wanaharakati wa masuala ya kijinsia nchini Kenya wanatathmini yaliyoafikiwa pamoja na changamoto zilizopo. Je, Kenya imefikia wapi katika usawa Susan Lankisa ni naibu mkurugenzi katika shirika la wanawake na maendeleo, yaani Collaboration for Women in Development. Bado tuko na yale ambayo tunaendelea kupigania ili tuweze tukafikia generation equality, kumaanisha hatujafikia hapo. Bado tuna yale kazi ya kufanya ili kuweza kufikia. Na dimiai mwaka kweli, tuko hapa ili kukumbusha watu kuwa bado tuko na kazi ya kufanya. Tukafikia katika generation equality. Katiba ya mwaka elfu mbili na kumi imempa mwanamke wa Kenya haki sawa katika masuala mbalimbali ikiwemo uchumi na elimu. Na licha ya wanawake kushiriki katika biashara ndogondogo na hata viwandani, mapato yao bado ni machache. Bisafina Kwekwe ni katibu mkuu katika wizara ya utalii nchini Kenya. Tunajua kwamba mwanamke ndio utu wa mgongo wa uchumi wowote ule. Katika sekta zote ambazo zinasimamia uchumi utapata mwanamke ndio yuko katika hali ya kipaumbele: ukulima, masuala ya utalii na masuala ya biashara na viwanda, zote mwanamke ndio katika wingi wao ndio wengi, lakini utapata katika mapato wao, mapato yao yako chini. Kwa hiyo kuna bado, ingawaje, kuna participation kwamba wanawake wana participate zaidi lakini kulingana na ukiangalia masale masuala mapato bado hujapata usasabu wanafanya kazi za zaidi lakini mapato yao bado yako chini. Katika nyanja za uongozi Kenya bado inashikilia mkia katika uwakilishi wa wanawake kisiasa Afrika Mashariki. Aidha, katika uongozi wa taaluma, Bikwekwe ambaye ni mmoja wa makatibu wakuu katika serikali ya kitaifa akaririkuwa bado idadi ya wanawake katika nafasi za usimamizi ni wachache. Hiyo structure namba 10, 60% by the way, sasa hivi ni wanawake lakini wakati unavyopanda unapata kwamba kwa assistant chief wanaanza kuwa kupungua unapata kama 40%, wanapokuja katika machifu kuja mpaka kwa county commissioners, paka kwa county commissioners wenyewe. Sasa hii lazima na wanawake sita peke yake kati ya wale wa county commissioners wote ambao tuko nao. Kwa hivyo tunaonekana kwamba wako participation yao bado iko chini, yani kwa katika hizi ngazi za chini tunataka wapande, wapande waweze kuokupa hizi sehemu ambazo zinafanya uamuzi wa mambo makubwa makubwa. Kielimu, mpango wa serikali wa asilimia mia moja ya wanafunzi kutoka shule za msingi hadi upili ukiendelea viongozi na wanaharakati wanahisi bado idadi ya wanawake wanaojiunga na masomo ya elimu ya juu ni chache. Bisafi na Kwekwa, aliyelelewa katika maeneo kame ambapo wasichana wengi waliachishwa masomo na kuolewa na wengine kupata ujauzito, anaelezea kuwa hatua kubwa imepigwa katika nyanja ya elimu. Zamani kwa sababu hakuna school fees, ndio nasema mimi sina school fees, nenda shule, lakini sasa hivi serikali imekuambia nenda shule best school hata Mombasa zimekuwa nyingi. Fact Mombasa best school zake ndizo nyingi kushinda boarding schools. Kwa hivyo ile kwamba kuna fee hakuna tena, hiyo fee ni wewe ujipeleke mwenyewe, ukamsikize mwalimu, urudi nyumbani ukalale. Akigusia dhuluma za kijinsia bila nkisa na kariri kuwa japo jinsia ya kiume pia imekuwa ikidhulumiwa, bado asilimia kubwa ya kesi wanazopokea na hata kuripotiwa nchini Kenya ni wanawake wengi wakijeruhiwa na hata kuuliwa, lakini sana sana wanawake bado tu namba yao iko juu kulingana na wanaume. Wanawake wanauliwa, when it comes to relationship wanawake wanauliwa, wanawake hawana nafasi ya kubargain for their sexual rights, it's like kila wakati wanarepiwa. Na ili kukabiliana na changamoto ambazo wanawake wa Kenya wanapitia bikwe kuelezea haja ya watu kubadilisha fikra zao kuhusu mwanamke ili kufikia usawa wa jinsia. If we break the cultural stereotypes ambazo zinasema kama mwanamke kazi yake ni kuwa nesi, kwa hivyo akienda medical school hakuwe daktari, anakuwa nasi, hawe clinical officer, anakuwa nasi. Kwa hivyo hiyo ndio misingi ya mwanamke wa kiafrika kwamba yeye ndio mwenye kuuguza mgonjwa, yeye ndio mwenye kuangalia wagonjwa, yeye ndio mwenye kulia wakati watu wakifa mambo kama hayo sasa hiyo tunataka tuivunje katika sababu kiiwasababu ndio nafanya mpaka watoto wetu pia nao wanapochagua taaluma wanachagua taaluma ambazo wana wana zimewekwa katika misingi ya kimila wawili hao wamewataka wanawake nchini Kenya na Afrika Mashariki kuendeleza utamaduni wa dada ili kufanikisha ajenda za usawa jinsia kimaendeleo uongozi na hata kiuchumi kama tunavyofahamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni eneo maarufu kwa visa vya manyanyaso dhidi ya wanawake nchini humo kutokana na miongo mingi ya mizozo. Hali hii imewafanya wanawake wa eneo hilo kuchukua hatua madhubuti kuzungumzia madhila yanayowasibu na nini ambacho wanataka kifanyike ili kuwaondoa katika shida zinazowakabili. Kuna mafanikio ambayo wameyapata, lakini pia kuna changamoto ambazo wanakutana nazo. Tuungane na mwandishi wetu Houster Malivika akiwa mjini Goma tupashe zaidi. Mwezi huu ukiwa ni mwezi wa wanawake ulimwenguni, sisi hapa tunagusia yale waliopitia wanawake. Hasa eneo la Beni ulizuka ugonjwa wa Ebola, walioathirika sana ni wanawake na watoto, na idadi kubwa ya walioambukizwa na kufariki walikuwa ni wanawake. Katika mji wa Beni, Sauti ya Amerika ilitembelea Mama Agnesi yange akiwa katika kata ya Beni site ambako aliambukizwa na ugonjwa wa ebola. sani ligonjwa ebola banibeba kunyumva bananipeleka kopitale banasema kama nikodebola sa nikodebola pale maramwa nilingiaka kukoma nilingiaka maramwaya kukoma. Lakini kwa sasa amerudi nyumbani kwake baada ya kupona kwa bahati ya Mwenyezi Mungu, akisema mesaoti tunapataka dawa hata sasa hapa niko naenda kupata dawa bo nafanyaka bakazi pa tutafeki sasa nilikuwaka hii ya, ya kidogokidogo hili. huku akiwa bado hawezi kufanya kazi nzitonzito. depi natoka kupita khopitalo 4 moi si aretabli comtek niko hapa niko feble si siwezi kimbia mbio siwezi beba katini fazi angufu, kazi ya ngufungufu kufanya sina ngufu. mbali na ebola Beni, kumekuwa kukiripotika vilevile vile ukosefu wa usalama ukifatia mauaji. Sijui kama binatushambuliwa binatushambulia kwa nini, lakini tunasikia neba nalu, wengine wanasema neba FDLR. Hatujui kama tunasumbuliwa kuproblemu ya wapi. Wanawake wakibaki wajane pamoja na mayatima. Hapa tulikutana naye kiakimwa jidit maisha iko mbaya juko e, unasema unaenda tafutia kazi na kunenda kutanisha kapitali dolari, shangala, isha baki. Mama huyu akishindwa kusomesha watoto kutokana na hali ngumu ya kimaisha, kwanza ya kwanza watoto niko na niko na wasomesha tu tumie peke make, mkaskadi kukula ni problemi, ni unachuruza entere, haiko make nguvu, haiko kunaenda eh? Unaenda, kunaenda fika nako, unaenda fika wanasema oh, nako basha wako watu, unakosa kama utafaa nini wanawake hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanasema walitegemea sana uongozi mpya tangu uchaguzi uliofanyika bado hali ni mbaya kwao akisema kati furaha akiwa katika mji wa butembo utawala ulikuwa tulikuwa tukiamini ya kwamba wakati kunakuwa utawala mwingine pengine mambo yatabadilika lakini tunaendelea kusikia tu eh, mahabari diskur zinakuwa mingi lakini kwa matendo tungali tunangoja matendo ingaliki madogo ni kusema hatuyaona kabisa mabadiliko ya, ya kuonekana na ya kuona, hali ya mwanamke inaweza kubadilika. Kwa kuwa eh, kwa wak, miaka iliyopita tulikuwa tukilia na kusema njia za wamama kwenda kwenda kutafuta chakula kuenda kwenye ku, mashamba zao, kwanza ni njia ambayo zimefungwa, hawawezi kufanya biashara yao, lakini vile, vile kuna kuwa wale wajambazi na hao magroups za arme, huku wengi akina mama wakiwa wakulima, lakini wakishindwa kuelekea mashambani kutokana na makundi ya waasi kudhibiti vijiji. Kwanza ni njia ambazo zimefungwa, hawawezi kufanya biashara yao. Lakini vile vile kunakuwa wale wajambazi na hao magrupu za arme, wao wa maimai. Lakini vile vile hata askari ambao wanaenda kuwazuru wanamke kwenye mashamba, na njia ya kufikia haiko, gari ambazo zinaweza kubeba watu haziwezi kupatikana. Ni kusema umaskini na njaa tulikuwa tukilalamika, na leo hiyo hali haiyabadilika kwa kuwa njia haziyafunguliwa. wakiwa na matatizo yao binafsi, akina mama wasema tarehe nane wakati wa mbele, lakini leo hii hawana uwezo wa kusherekea na wengine. Akisema mama huyu Betty Milambo, zamani kabisa lewi mars kama sai tushanza toka chini kushonesha nini me hatuviwazi tena ta una tena ya kuuza ataguw dngea sehemu nyingine kabisa hakuna. Veronique Nyabade, yeye anafanya biashara ya vitenge katika soko ya Virunga, asema hawana tena wateja kutokana na ukosefu wa usalama kwenye vijiji. Tuko nayo tutashinda, tunaomboleza, tumwombe Mungu atusaidia, tukumbuke na naja mauwaji sana, damu inamwangika, ina watu wanakufa sana. Kwanza inshi mshetu abeni, watu wanauawa kama nyama. Kuna watoto wanakatiwa makichwa, bamama wanakatiwa makichwa, bababa wanakatiwa makichwa, watoto wanabakia mayatima. Amani hakuna maanake tunashikuta hakuna take tutafanya mwaka, tunaishi tu kwa neema ya Mungu. Ni hayo tu tuliyokuandalia katika makala hii maalum ya wanawake hivi leo, nikiwatakia usiku mwema kwa niaba ya Dina Chahali, Amina Chombo na Auster Malivika. Mimi ni mtangazaji wako Hadija Riami, nikiwatakia heri na baraka wanawake wote kote ulimwenguni. Asante sana. Basi na sasa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu haya leo, kwa kuwakumbuka na kuwatakia baraka na fanaka tele wanawake kote ulimwenguni, wakati wakisherekea siku ya kimataifa ya wanawake duniani na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc