Matatu, Machi 9 mwaka 2020, ni saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa 6 na nusu mchana. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www voa swahili com na kupitia redio zetu zote shirika katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa makuu. Karibuni. <tune> Miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba masoko ya hisa kote duniani yanaendelea kurekodi hasara kubwa kutokana na hofu ya maambukizi ya virusi vya korona, huku sekta ya utalii nayo ikianza kurekodi hasara masoko na katika ya shughuli zingine. Ni kwamba mzozo wa kisiasa waongezeka Afghanistan baada ya marais wawili kuapishwa, huku ikisemekana kwamba shambulizi limefanyika katika mojawapo ya hafla hizo. Baadaye katika matangazo haya utasikia habari kutoka viwanjani. Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Baadhi ya wakazi wa mji mkuu wa Sudan wa Khartoum wamekuwa wakisherehekea kwa kuimba kutokana na habari kwamba waziri mkuu Abdallah Hamdok amenusurika kutokana na jaribio la mauaji mapema hivi leo. Katika ujumbe wa Twitter Hamdok aliwahakikishia wananchi wa Sudan kwamba yuko salama na kusema kilichotokea ni jambo linalowatia mutisha kuendelea na mabadiliko nchini humo. Msafara wa Hamdok ulishambuliwa kwa bomu kwenye mji mkuu wa Khatum alipokuwa anaelekea kazini leo asubuhi. Kufikia sasa, hakuna kundi lililodai kuhusika. Hamdok aliyeteuliwa waziri mkuu wa taifa hilo mwezi Agosti mwaka uliopita kuongoza utawala wa mpito baada ya kuondolewa madarakani kwa Omar al Bashir kufuatia miezi kadhaa ya maandamano dhidi ya utawala wake. Shambulio hilo limetokea wakati serikali ya Hamdok ikijaribu kutanzua mzozo mkubwa wa kiuchumi nchini humo. Baada ya Bashir kuondolewa madarakani, anazuiliwa kwenye jela maarufu kama Koba, ambako wapinzani wake wengi walizuiliwa hapo awali. Mwezi uliopita serikali ya Sudan ilisema kuwa ingemwasilisha Bashir mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kwa tuhuma za uhalifu wa kivita pamoja na mauaji ya halaiki. Uamuzi wa Saudi Arabia kupunguza bei ya mafuta yake na kuongeza uzalishaji umezusha wasiwasi mkubwa katika masoko ya hisa kote duniani kwa kushuhudia bei za hisa zikishuka, na wachambuzi wanasema hatua hiyo itaadhiri zaidi wazalishaji wengine wakuu wa dunia kama vile Marekani na Rusia. Uamuzi wa Saudi Arabia umechukuliwa baada ya Rusia, mzalishaji wa pili mkubwa duniani wa mafuta, kupata pendekezo la Umoja wa Nchi Zinazosafirisha Mafuta kwa Wingi Duniani, OPEC, kupunguza uzalishaji wa mafuta baada ya bei ya mafuta kushuka kutokana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Nchi za Mashariki ya Kati na Asia zinatazamiwa kufuata hatua ya Saudi Arabia katika juhudi za kuhimiza Urusi kupunguza uzalishaji ili kupandisha bei ya mafuta tena. na mamia ya watu wamekusanyika jana Jumapili kwenye eneo ilipoanguka ndege ya shirika la ndege la Ethiopia katika ajali iliyosababisha vifo vya abiria wote 157 waliokuwa ndani. Yalikuwa maadhimisho ya kumbu kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kutokea kwa janga hilo. Ndege hiyo aina ya Boeing 737 Max ilianguka dakika sita tu baada ya kuruka kutoka uwanja wa Addis Ababa. Ripoti ya shirika la habari la Reuters inasomwa hapa na Patrick Nduwimana. maadhimisho hayo ya kitamaduni yaliyofanywa na watu wa kabila kubwa nchini Ethiopia la Oromo yaligubikwa na sala, nyimbo na kutoa sadaka kwa wafu. Maadhimisho yalifanyika kusini mashariki mwa mji mkuu wa Adisababa, eneo ilipoanguka ndege hiyo. Walioshiriki kumbukumbu hiyo walitokea katika vijiji vilivyo karibu na eneo la ajali katika jimbo la Oromo. Abiria waliofariki katika ajali hiyo ni kutoka zaidi ya mataifa 30. Familia za Waethiopia waliofariki katika ajali hiyo zilihudhuria sala kwenye kanisa la Holy Trinity mjini Adis Ababa. Ndugu waathiriwa raia wa kigeni wameanza kuwasili nchini Ethiopia kabla ya hafla ya kumbukumbu iliyopangwa kufanyika Jumanne kwenye eneo la ajali. Haijulikani bado kuwa ni mnaragani wa ukumbusho utakaojengwa kwenye eneo hilo kulikotokea ajali hiyo. Shirika la ndege la Ethiopia zilitaka kutumia kumbukumbu kumbu hiyo kwa kutangaza mkandarasi aliyepewa soko la kujenga mnara wa ukumbusho, lakini mpango huo umeahirishwa kwa muda kutokana na malalamiko ya baadhi ya familia za waathiriwa ambao wanaona kuwa ratiba hiyo imechukuliwa kwa haraka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapo Washington DC. Mwanaharakati sugu wa haki za binadamu nchini China aliyetoa wito wa kujiuzulu kwa Rais Xi Jinping kutokana na maambukizi ya virusi vya korona ameshtakiwa kwa uchochezi, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu nchini humo. Kulingana na shirika la habari la AFP, Zu Jinyong amezuiliwa tangu tarehe 15 mwezi uliopita baada ya kuchapisha nakala kadhaa zikishutumu chama tawala cha kikomunisti kwa kutodhibiti virusi vya korona ambavyo sasa vimeua zaidi ya watu 3100 nchini humo. Huazae ambaye ni mwanaharakati anayeshirikiana na familia ya Zion amesema kuwa polisi walimwambia dada yake amehamishwa kwenye makazi maalum ambako yuko chini ya uangalizi baada ya kuhamishwa kutoka kituo cha polisi cha Dongzikou. Ripoti zinaongeza kusema kuwa polisi walimwambia dada yake kuwa haruhusiwi kumwona kutokana na hatari ya maambukizi na kwamba hataruhusiwa kamwe hata baada ya maambukizi kuthibitishwa ama kuthibitiwa nchini humo. Serikali ya Japan inasema majaribio ya leo ya makombora yaliyofanywa na Korea Kaskazini ni kitisho kwa amani na usalama wa Japan na kanda nzima. Wakati dunia nzima ikijaribu kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, Kaskazini Korea Kaskazini imeanzisha uchokozi kwa kufyatua duru ya pili ya makombora ya masafa ya mbali katika kipindi cha wiki moja. Hivi leo msemaji wa serikali ya Japan Yoshihide Suga amesema hatua hii ya kurudia mara kwa mara kufyatua makombora ni, ni swala tete linaloikumba jumuiya ya kimataifa kwa ujumla. Jeshi la Korea Kaskazini limeelezea kwamba jaribio la leo ni duru mpya ya mazoezi yanayosimamiwa na kiongozi wa Korea Kaskazini mwenyewe, Kim Jong Un. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu washirika na kwenye mtandao wa www VOA swahilicom. Nashirikiana na Harrison Kamau, mimi ni Kenneth Bwire. Mkutano wa dharura wa mawaziri wa afya kutoka nchi wanachama wa, wa SADC umekamilika muda mfupi uliopita jijini Dar es Salaam, Tanzania. Suala so, kuu la mkutano huo ni jinsi ya kuweka mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Kwenye laini ya simu kutoka dar es Salaam, naungana na, na mwandishi wetu dina chahali Chahali, mkutano umetajwa kuwa wa dharura, wamefikia makubaliano ya dharura? Ni kweli mkutano huu ni wa dharura ambao umehudhuriwa na mawaziri wa sekta ya afya kumi katika nchi wanachama kumi na sita wa SADC. Hivi ninavyozungumza na wewe, bado mkutano wa waandishi wa habari unaendelea ambapo hivi sasa waziri wa wa afya maendeleo ya jamii wa Tanzania Umi Mwalimu anazungumzia maazimio ya mkutano huo, na katika maazimio ya mkutano huo wameazimia kama ulivyosema hapo awali kwamba sasa hivi wasikutane tena uso kwa uso kutokana na kwamba eh, Covid 19 ina bado inaonekana ina, ina, kwamba ni hatua hii ya dharura ili wachukue kwa ajili ya jitihada za kujikinga, ukizingatia kwamba katika nchi za SADC kwa wanachama sasa hivi nchi moja wanachama Afrika Kusini imeripoti kesi moja ya korona. Kando na kukubaliana kwamba hakuna mikutano tena kati ya wa, wanachama wa, wa jumuiya hiyo, je, makubaliano jinsi ya kuzuia maambukizi kusambaa yamo ama hayapo? Makubaliano hayo yamo, wamesema. Jumuiya imejipanga kuwa na utaratibu wa kushirikiana taarifa, kwamba kwa mujibu wa itifaki ya afya ya Sadek kuna, kuna kipengele cha kushirikiana taarifa juu ya ma, magonjwa mbalimbali katika sekta hii ya afya. Kwa hiyo mkutano huu umeazimia kwamba nchi wanachama jumuiya zinashirikiana zina, zina, zina taarifa kwa mujibu itikati wa, wa, eh, ya afya, ili sasa kuona jinsi kila nchi ambavyo inachukua hatua za kujikinga, kwa sababu hata katika mkutano huu wa leo, moja ya maazimio ma, ilikuwa ni kuona kila nchi inachukua hatua gani katika kuelekea kupambana na huu ugonjwa wa virusi vya korona. Hakuna makubaliano yote ya pamoja kwamba tuchukue hatua zinazofanana. Kwa mfano, tumesikia Kenya imechukua hatua za kuzuia ndege, Uganda imeripotiwa kuwarudisha wageni toka hakuna makubaliano ya pamoja, makubaliano ya pamoja mpaka, so sasa hivi mpaka bado taarifa inaendelea, lakini makubaliano ya pamoja, jinsi ya hatua ya kuchukua, kila nchi hawajayatoa bado, lakini kila nchi imekubaliana me kwamba ifuate hizo ifuate itifaki zake za ndani ya nchi, lakini pia washirikiane taarifa, kama nilivyosema, ili kuona kila nchi inapambana vipi. Lakini hata hivyo kwa kwa kwa, kwa maazimio ya pamoja wameomba nchi uh, za jumuia uh, SADEK zimeomba jumuia ya kimataifa kusaidia nchi wanachama wa SADEK katika kupambana na hii korona, kwa sababu wamesema hii ni dharura. Kwa hiyo wameomba jumuia ya kimataifa ziweze kusaidia nchi hizi kukabili. Kwa hiyo hiyo, hilo ni tamko ambalo wameliomba wao pamoja, kama, kama SADEK, na hiyo kitu na hiyo hilo tamko hilo, ametoa Uh, katibu mtendaji wa SADC Stergomena Tax ndiyo amezungumzia hiyo kwamba wanaomba jumuiya ya kimataifa sasa ifike mahali isaidie nchi hizo SADC katika kukabiliana na virusi vya corona. Endelea kumsikiliza Umi Mwalimu, waziri wa afya wa Tanzania, atakaposema mengi zaidi, utatujuza katika taarifa zetu zijazo. Unaendelea kusikiliza mm -hmm. eh, kum, unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Harrison Kamau anaendelea kusomea habari muhimu za dunia. Seneta wa New Jersey Cory Booker amejiunga kwenye orodha ya watu wanaomuunga mkono aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden kwenye uteuzi wa urais kwa chama cha Demokratic, wakati uchaguzi wa awali wa majimbo sita ukipangwa kufanyika kesho Jumanne, ushindani ukiwa sasa ni kati ya Biden na seneta wa Vermont Bernie Sanders. Boka alikuwa miongoni mwa watu waliokuwa wakiwania uteuzi wa chama hicho lakini akajiondoa Januari kabla ya upigaji kura wa awali kuanza. Kupitia ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo, Buka amesema kuwa Biden, kando na kupata ushindi, atadhihirishia ulimwengu kuwa kuna mengi yanayotuunganisha kushinda yanayotutenganisha. Ameongeza kusema kuwa anaamini mwanasiasa huyo atarejesha hadhi ya ikulu kando na kukabiliana na changamoto zinazokabili watu wa Marekani. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amenusurika kutokana na shambulio la roketi lililofyatuliwa wakati wa sherehe za kuapishwa kwake mjini Kabul mapema leo. Sherehe hizo zimefanyika sambamba na sherehe nyingi za nyingine za kuapishwa mpinzani wake mkuu Abdullah Abdullah. Matukio hayo yanaongeza mvutano mkubwa wa kisiasa pamoja na kuhujumu juhudi za amani zinazoongozwa na Marekani. Hafla zote mbili zilifanyika karibu wakati sawa, licha ya juhudi za wanadiplomasia wa Marekani kutatua mzozo huo. Tume ya uchaguzi ya Afghanistan mwezi uliopita ilimtangaza Ghani kuwa mshindi wa uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali. Hata hivyo, Abdullah alipinga matokeo hayo, akidai kuwa yalikumbwa na udanganyifu huku akitishia kuunda serikali yake. Awali leo Abdallah kupitia ukurasa wake wa Twitter ameelezea dhamira yake ya kuunda serikali akisema ya nia yao ni kuzingatia demokrasia pamoja na utawala wa kisheria. biashara kati ya masoko makuu ya Ulaya, Asia, mashariki ya kati na Australia zimeshuka sana hii leo kutokana na hofu ya kuongezeka kwa watu wanaoambukizwa virusi vya korona duniani. Bei ya mafuta ghafi nayo imeshuka wakati kunazuka vita vya bei kati ya wazalishaji wakuu wa mafuta. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Huko Ulaya, bei katika soko la hisa la Ujerumani DAX ilishuka kwa asilimia 7.8 muda mfupi tu baada ya kufunguliwa asubuhi hii leo kutokana na hofu juu ya mlipuko wa COVID kuenea huko Ulaya na kuvunjika kwa makubaliano OPEC juu ya kupunguza uzalishaji wa mafuta duniani. Hiyo ni kiwango cha chini kushuka kwa bei ya hisa tangu Januari 17 mwaka 2019 huko Ujerumani kutokana na swala la mafuta. Katika soko la hisa la Utaliana bei zilishuka kwa asilimia kumi wakati taifa hilo lilikabiliana na mlipuko mbaya kabisa wa virusi vya korona barani Ulaya. Australia imekumbwa pia na tatizo hilo hilo na kusababisha benki kuu ya nchi hiyo kupunguza kiwango cha riba kwa asilimia nukta ishirini na tano na kufikia kiwango cha chini kuwahi kushuhudiwa nchini humo cha asilimia nukta tano soko la Saudi Arabia Tasi lilishuka kwa asilimia tisa hii leo, ikiwa inapanga kuongeza uzalishaji wake wa mafuta ili kushusha bei zake katika soko la mafuta katika kile wachambuzi wanasema ni kujaribu kuishinikiza Russia kukubaliana na pendekezo la OPEC la kupunguza uzalishaji kwa mapipa milioni moja na nusu hadi mwisho wa mwaka. Tatizo la bei ya mafuta kushuka linatokana na kupunguzwa sana safari za ndege kutokana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na korona pamoja na kushuka kwa biashara hasa huko China. Saudi Arabia ilitaka mataifa yanayozalisha mafuta kwa wingi duniani kupunguza uzalishaji ili kuweza kupandisha bei za mafuta. Huko Afrika Kusini, bei ya hisa zilishuka kwa asilimia 44 ikiwa ni kiwango cha chini kuwahi kutokea katika muda wa miaka sita iliyopita. Wataalamu wanasema hivi sasa kuna haja ya dharura serikali kuingilia kati na kuingiza fedha katika masoko ya hisa ili kuokoa hali ya mambo na kupitisha sera za matumizi ya fedha wakati huu wa mlipuko wa korona. Mzozo wa kisiasa unaongezeka zaidi nchini Afghanistan baada ya viongozi wawili hasimu wa kisiasa kuapishwa kama marais kwenye hafla mbili tofauti ambazo zilikumbwa na mashambulizi ya mabomu. Uhasama mkali kati ya rais Ashraf Ghani na aliyekuwa akihudumu chini yake kama kiongozi wa utawala wa serikali Abdullah Abdullah umeongezeka na kuongeza wasiwasi kuhusu hali ya demokrasia nchini humo. BMJ Muridi ana taarifa kamili. Hafla ya kuapishwa kwa Ghani ilikuwa inaendelea, pale milio ya roketi zikigonga ua wa ikulu kwenye mji mkuu Kabul ilisikika. Hata hivyo hakukuwa na habari zozote kuhusu majeruhi au maafa, na rais Ghani akaendelea na hotuba yake Loha, Tumeona mashambulizi mengi makubwa, kwa hivyo msitishwe na mlipuko hapa na pale. Tulieni, wajibu wetu ni kuhakikishia amani na kumalizika kwa vita vya miaka 40 na wahakikishia kwamba amani yenye heshima itakuja kwa ujasiri wa watu kama taifa. Baada ya milipuko hiyo miwili kusikika watu walianza kutoroka huku na kule. Wengine walionekana wakirudi kwenye ukumbi, lakini Hani hakubanduka akisema na nina mnukuu, sina koti la kujikinga na risasi, nina shati tu. Mwisho wa kunukuu, aliongeza kwamba angeendelea kuwa pale hata kama ilibidi auawe. Ongezeko la mivutano kati ya wanasiasa wa Afghanistan litawaacha wanamgambo wakiwa na nguvu zaidi, Ghani amesema kwenye hotuba yake hii leo kwamba serikali anayonuia kuunda itawajumuisha pia watu wasio wa chama chake, lakini ataendelea na baraza lake la sasa la mawaziri kwa kipindi cha wiki mbili. Amesema ana mpango wa kukamilisha kuundwa kwa timu ya mazungumzo hapo kesho na atatoa tamko kuhusu madai ya kundi la Taliban kwamba alingetaka wafungwa elfu tano waachiliwe huru. Raia wa Afghanistan hawajaonyesha shauku kubwa kwa Abdullah Ghani au hata mchakato wote wa uchaguzi. Wengi wao walisusia uchaguzi wa mwaka jana, ambapo wagombea hawakueleza mengi kuhusu sera wala wa mipango yao Ukosefu wa ajira uko juu, huku vurugu zikiendelea, hata ingawa mashambulizi yalisitishwa kwa muda wa wiki moja kabla ya kutiwa saini kwa makubaliano kati ya Marekani na Taliban. Ahmed Jawed, mwanafunzi wa chuo kikuu, anawasihi watu wa kutoweka masilahi yao mbele na badala yake wafikirie Afghanistan kama taifa. Anasema haiwezekani kwa nchi moja kuwa na marais wawili. Mapema leo usalama ulikuwa umeimarishwa mjini Kabul, huku barabara zikiwa zimefungwa saa kadhaa kabla ya hafla hizo. Nayo magari yaliyopita kwenye vizuizi vya barabarani yalifanyiwa ukaguzi wa kina. Wataalamu wanasema mapigano yataigharimu serikali ambayo tayari iko chini ya shinikizo baada ya kutohusishwa kwenye makubaliano yaliyofanyika mjini Doha, Qatar, kati ya Marekani na Taliban. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, wanajeshi wa kigeni wataondoka Afghanistan ndani ya kipindi cha miezi 14 huku Taliban ikiahidi kufanya mazungumzo na serikali ya Afghanistan kati ya mengine. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Wanawake kutoka jamii ya Wabwata wa Mbuti katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wanataka serikali kufanya kila juhudi kukomesha ubakaji na udhalilishaji wa namna mbalimbali unaodaiwa kufanywa na watu wasio wa, wa jamii hiyo, maksudi kwa lengo lisilojulikana. Osteri Malivika anaripoti kutoka Goma. Ni kwamba wenye hawako wa mbuti, sawa vile, wanaume wanakuja, wanabaka wanawake wa mbuti mgongo kusema, wanawatafuta ndani dawa ya wanawake kutoka kabila la uambuti waliyeko katika kijiji cha muja wilayani Nyiragongo, hapa Kivu kaskazini mwa mji wa Goma, kilometa kumi. Wasema kwamba sasa hivi kuna vitendo vya ubakaji na uzalilishwaji vinavyotendwa dhidi yao, serikali na viongozi wakiwa kimya. Akisema mmoja wa uambuti hao, Yambe Mugabo kutoka wanawake wa uambuti ambao tumekutana nao katika Muji mdogo wa Nyiragongo pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga. Mungu alituumba sawa sawa, lakini shida tuko nayo ni kwamba tunaenda jikuta sisi wanawake wa mbuti. Mujeuri ambayo tunakutana nayo ni kwamba wenye hawako wa mbuti sawa vile, wanaume wanakuja, wanabaka wanawake wa mbuti kusema wanawatafuta ndani dawa ya mgongo, japokuwa tunajua kwamba nasi tuko sawa sawa na wengine. Hiyo ndio shida nilikuwa nayo, wakisema kwa sasa wanakutana na changamoto na wamekosa namna ya kuishi. M mumbuti ya kwanza ni mzariwa wa kwanza Mkongomani, lakini tunaenda jikuta mumbuti njo wa kuzaraurika hana nyumba ya mzuri au hana udongo, japokuwa mumbuti ni wa kwanza kuudongo wa dunia ya Kongo, lakini tunajikuta na shamba hatuna, tunabakia ndani ya vemet kumama na baba mwenye iko na watoto na kuzara Hakuna ingine parisere, tunge tungetendelea zaidi, mumbuti ajengewe mzuri sana wengine na apate shamba kwenye hosel malivika. Sauti ya America, Kanyaruchinya, Nyiragongo. ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mwenyeji wako katika michezo hii leo ni mimi Idi Ligongo. Moja kwa moja, uh, hii leo tunaanza kuangalia juma ambalo limekamilika kwa debi kadhaa kutokea Afrika Mashariki, halikadhalika na kule e, nchini Uingereza, ambapo debi ya Kariakoo, mahasimu Simba na Yanga e, walikiputa uh, siku ya jana hapo Jumapili, huku timu ya FC Leopards na Gor Mahia zikikutana uso kwa uso na Manchester United dhidi ya Manchester City. Lakini moja kwa moja tunaanzia jijini Dar es Salaam katika debi ya Kariakoo na hapa tunajiunga naye eh, George Njogopa atueleze yale yaliyojiri. Ukimya na huzuni imeendelea kutawala katika mitaa ya Msimbazi na maeneo mengine nchi, baada ya timu hiyo ya Simba kula kichapo cha haja kwa kukandikwa bao moja kwa sufuri na watani wa Yanga ambao kwa sasa wameongeza nguvu za tambo kila upitapo mitaani. Tambo hizo zimekolezwa zaidi na mashabiki wake ambao leo wamekuwa wakizunguka katika mitaa ya Jangwani na Kariako kwa ujumla, wakitamba na kusema kwamba Simba aliokatwa mkia kamwe hawezi tena kukatizwa. Katika mitaa ya Jangwani maisha ya Kariakoni kijani na Njano tu. Maisha ya Kariakoo ni maisha ambayo siku ya leo huwezi kuyapata sehemu yoyote. Tunaomba kwenye ratiba ya FA watupangie, wasitukimbie. Na kama wasemavyo wahenga wa kale kwamba mbaazi ikikosa maua hujisingizia jua, ndivyo inavyoonekana kujitokeza kwa, kwa mashabiki wa Simba ambao wanasema kwamba ushindi wa Yanga ulichagizwa na kile wanachokiita ndumba kutoka kwa kamati yake ya ufundi ya masuala ya, ya dharura. Ina maana wenzetu wana mbinu mbadala zaidi ya ligi tunaocheza sisi, kwa sababu kama mpira tumeona magoli yamepigwa shukrani kabisa George Njogopa, na moja kwa moja tuelekee nchini Kenya ambako nako kulifanyika mchezo wa mahasimu wawili FC Leopard na Gor Mahia na hapa eh, Denis Wanyonyi anatupasha yale yaliyojiri. Kwa mara nyingine tena klabu ya Gor Mahia, ukipenda serikali, imedhihirisha mashabiki wa soka nchini Kenya kuwa wao ndio mibabe na wafalme wa Debe la Mashemeji kufuatia ushindi wa mbamba goli moja bila jibu dhidi ya mahasimu wa tangu jadi klabu ya AFC Leopards, kupenda ingwe. Baadhi ya mashabiki wachuo wameelezea utepetevu na uzembe miongoni mwa wachezaji wake. Fazek Fazdab Fazek midi reporter midi kukua second half ndio imerudi, lakini tukawa tunabulanda mingi. Kwa hivyo sisi tunajilaumu sababu leo tumekuwa na small mistakes, kama ile kona ile ile kona tumefunga yaani bao wengine defensive ndio kuna sana. Hao, kwa upande wao baadhi ya mashabiki wa Gor Mahia hawakusita kuelezea hisia zao kufuatia ushindi huo ambao ulihudhuria na idadi kubwa mashabi ya mashabiki wa soka akiwemo Rais Uhuru Mwigai Kenyatta, kinara wa ODM Raila Odinga, pamoja na kiongozi wa chama cha ANC Musalia Mudavadi katika Uga Moi Sports Center Kasarani siku ya Jumapili. Watu wa Gor wamesoma game ya FC sana. Kufuatia ushindi wa debi la 89 kati ya vilabu hivi viwili zenye idadi kubwa ya mashabiki Kenya. nchini ngali Gor ngali kileleni mwa jedwali la KPL kwa alama 54 huko Ingwe ikidikita katika nafasi sita kwa alama arobaini na nne. Nikiripoti Sauti ya Amerika, michezo kutoka Nairobi nchini Kenya. Kutoka nchini Kenya, moja kwa moja tunaelekea kwake Kahozi Kosha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo atufahamishe yale ya kimichezo ambayo yamejitokeza e, katika nchi hiyo ya DRC. Rais wa Tipi Mazembe Moizi Katumbi Chapwe amemfuta kazi Pamfilmi Yayo, kocha wa Tipi Mazembe kisha kutimuliwa kwa Tipi Mazembe kwenye mchuano wa Champions League barani Africa kwenye raundi ya robo fainali. Tipi Mazembe ilitimuliwa Jumamosi kwenye raundi ya robo fainali dhidi ya timu ya Raja Casablanca ingawa ushindi wake wa goli moja kwa sifuri kwenye mechi ya mwingilio huko Casablanca, Mazembe alipoteza mechi hiyo kwa goli mbili kwa sifuri. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Pamfilmi Yayo alieleza ya uzuni wake kuhusu kutimuliwa kwa Tipi sembe kwenye raundi ya robo fainali wa Champions League barani Afrika. Tulileta yote ile, yote tulipasha kufanya ndani ya uwanja tulifanya, lakini hatukuwa na bahati kwa kuweza kuyaza magoli ya kuweza kupatia qualification. Meza ya michezo sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha nam kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja tunaelekea nchini Uingereza ambako vilevile vile kulifanyika debi ya jiji la Manchester kwa kuzikutanisha timu mahasimu za Manchester United na Manchester City. Na katika hali ya kushangaza Manchester City eh, waliangukia pua kwa kufungwa goli mbili kwa sifuri dhidi ya Manchester United. Na sasa tuangalie ligi ya kikapu hapa Marekani, yani NBA, kwa matokeo ya jana ambapo Milwaukee Bucks yenyewe iliangukia pua na kufungwa na Phoenix Suns kwa jumla ya pointi 140 kwa 131. Orlando Magic yenyewe ikaifunga Houston Rockets kwa jumla ya pointi 126 kwa 106 mia huku Miami Heat ikiifunga Washington Wizards kwa jumla ya pointi 100 kwa 89. Indiana Pacers wenyewe waliifunga timu ya Dallas Mavericks kwa jumla ya pointi 112 kwa 109 huku San Antonio Spurs wakifungwa na Cleveland Cavaliers kwa jumla ya pointi kwa mia moja ishirini. Katika matokeo mengine, Detroit Pistons ilifungwa na New York Knicks kwa jumla ya pointi 96 kwa 84, huku Toronto Raptors ikifunga Sacramento Kings kwa jumla ya pointi 118 kwa 113. Ligi hiyo ya NBA inaendelea hivi leo. Kutoka katika meza ya michezo, mimi ni Idi Ligongo. mkusanyiko wa habari kutoka viwanjani na Idi Ligongo. Shukran Ligongo, turudi kwake Harison Kamau atusomee muhutasari kabla ya kuondoka. Baadhi ya wakazi wa mji mkuu wa Sudan, wa Katum wamekuwa wakisherehekea kwa kuimba kutokana na habari kwamba waziri mkuu Abdalla Hamdok amenusurika kutokana na jaribio la mauaji mapema leo. Uamuzi wa Saudi Arabia kupunguza bei ya mafuta yake na kuongeza uzalishaji umezuisha wasiwasi mkubwa katika masoko ya hisa kote ulimwenguni. Mwanaharakati sugu wa haki za binadamu nchini China aliyetoa wito wa kujiuzulu kwa rais Xi Jinping kutokana na maambukizi ya virusi vya korona ameshtakiwa kwa uchochezi, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu nchini humo. Serikali ya Japani inasema majaribio ya leo ya makombora yaliyofanywa na Korea Kaskazini ni kitisho kwa amani na usalama wa Japan na vilevile vile kanda nzima. Seneta wa New Jersey Cory Booker amejiunga kwenye orodha ya watu wanaomuunga mkono aliyekuwa makamu wa rais wa zamani hapa Marekani Joe Biden kwenye uteuzi wa urais wa chama cha Democratic, wakati uchaguzi wa awali wa majimbo sita ukipangwa kufanyika kesho Jumanne. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amenusurika kutokana na shambulio la roketi lilofyatua wakati wa sherehe za kuapishwa kwake mjini Kabul mapema hivi leo. Ujerumani imetangaza kwamba iu ita itafanikisha juu ya kukubali kuwapokea watoto zaidi ya 1500 wanaoishi katika makambi nchini ugiriki mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika abdu shakur abud amesimamia matangazo haya saida hamdun ndiye mwelekezi hewani nimeshirikiana na harrison kamau naitwa kenneth bwire kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ni ruhusu ni kutakia usiku mwema usiku mtulivu