Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako wa ni mimi Harrison Kamau. Polisi wa Malawi wamekamata wanaharakati wawili wa, wa kutetea haki za binadamu kwa tuhuma za kushiriki katika mipango ya maandamano na kumshinikiza rais wa nchi hiyo Peter Mudharika kutia saini miswada ya mageuzi ya sheria za uchaguzi iliyopitishwa na bunge hivi karibuni. Muungano wa kutetea haki za binadamu katika taifa hilo la kusini mashariki mwa Afrika, HRDC, uliwataka raia kufunga barabara zote zinazoelekea kwa makazi ya wafanyakazi wa serikali tarehe 25 mwezi huu, na kusema kwamba hatua hiyo ni mojawapo ya njia za kumshinikiza rais Mudharika kutia saini miswada hiyo. Leo Jumatatu, msemaji wa idara ya polisi wa kitaifa James Kadadeza amesema wanazuilia naibu mwenyekiti wa muungano huo Gift Trapens na mwanachama mwingine McDonald Sembereka. Ameeleza kwamba wito walioutoa ulikuwa wa kiuchochezi na kwamba wawili hao watafunguliwa mashtaka kwa mujibu wa sheria. Rais Mutharika ametoa onyo kali kwa wanaharakati hao wakisema kuwa muda wao umekwisha na kwamba hakuna mtu aliye juu ya sheria za taifa. Lakini msemaji wa kundi hilo amesema wanachama wake wataendelea na mapigano yao na kwamba vitisho haviwezi kuwasurutisha kuacha harakati zao kamwe. Umoja wa Ulaya awali leo umedokeza kuhusu uwezekano wa kuwa na ushirikiano mpya na, na Umoja wa Afrika unaolenga kuwa na usawa kutoka pande zote. Maafisa kutoka EU wanasema ingawa mpango huo ungali mchanga, huwa anatarajia majibu mema kutoka wenzao wa Afrika kuhusiana na maswala mengi yanayowahusu yakiwemo ya kifedha. Hata hivyo, EU imeangazia maswala kadhaa yakiwemo: nishati safi, mpito wa kidijitali Ajira, ajira, usalama, utawala pamoja na uhamiaji. Afisa Mkuu wa Sera za Kigeni kwenye EU Joseph Borrell amesema madhumuni ni kuimarisha uhusiano utakaofanya kazi na Afrika. Borrell amesema kuwa maendeleo ya Ulaya pamoja na usalama zinategemea Afrika kutokana na ukaribu wa kijiografia uliopo. Borrell amesema kuwa sasa hivi EU inasaidia baadhi ya mataifa ya Kiafrika kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona pamoja na kuimarisha mifumo ya afya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ugiriki imefunga mashule, kumbi za sinema, pamoja na kupiga marufuku mikusanyiko ya watu kwenye miji mitatu nchini humo, ikiwa hatua ya karibuni kabisa ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona visa vya watu walioambukizwa vimeendelea kuongezeka nchini humo tangu maafisa wa afya walipogundua virusi hivyo miongoni mwa watu waliokuwa wametalii Mashariki ya Kati. Serikali imesema kuwa visa hivyo vinatarajiwa kuongezeka na kuadhiri takriban asilimia 15 ya wakazi milioni 15 wa Ugiriki. Idadi hiyo ina maana kwamba vituo zaidi ya elfu 5 vya dharura vinahitajika, huku hali ya wasiwasi ikitanda kutokana na kuwa vituo vichache tu vinavyofanya kazi kufuatia hali ngumu ya kiuchumi iliyokumba taifa hilo katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Waziri Mkuu Kriakos Mitsotakis Jumapili aliitisha mkutano, mkutano wa dharura wa kukabiliana na janga hilo. Na mwanaharakati sugu wa haki za binadamu nchini China aliyetoa wito wa kujiuzulu kwa rais Xi Jinping kutokana na maambukizi ya virusi vya corona ameshtakiwa kwa uchochezi kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu. Kulingana na shirika la habari la AFP, Zu Zinyong amezuiliwa tangu tarehe kumi na tano mwezi uliopita baada ya kuchapisha nakala kadhaa zikishutumu chama tawala cha kikomunisti kwa kutodhibiti virusi vya korona ambavyo sasa vimeua zaidi ya watu elfu tatu nchini humo. Wazai ambaye ni waharakati anayeshirikiana na familia ya Zion amesema kuwa polisi walimwambia dada yake kwamba amehamishwa kwenye makazi maalum ambako yuko chini ya uangalizi baada ya kuhamishwa kutoka kituo cha polisi Tadong Ziankou. Ripoti zinaongeza kusema kuwa polisi walimwambia dada yake kuwa haruhusiwi kumwona kutokana na hatari ya maambukizi na kwamba hataruhusiwa kamwe hata baada ya maambukizi kumalizika. Jina langu Harrison Kamau, nikikupisha kwake Idli Gongo, tayari kabisa kukuletea kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tunaangalia hali ya kusambaa virusi vya korona ulimwenguni, ambapo vilevile vile, e, mataifa ya Afrika hasa kusini e, mataifa ya jumuiya ya maendeleo E, katika nchi za kusini mwa Afrika, SADC yenyewe imefanya mkutano wa dharura hii leo, na katika sehemu ya pili tutaangalia jaribio e, la mapinduzi la waziri mkuu wa taifa la Sudan. Tutaangalia habari hii kwa undani zaidi ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Namba karibu katika matangazo ya kwa undani katika e, eh, kipindi hiki cha kwa undani hii leo tunaanzia kuangalia hali ya korona e, eh, hivi sasa duniani, ambapo kwa a, uh, mujibu wa taarifa ambazo zinaendelea kutolewa kila saa e, eh, kuangazia vile yale maambukizi ambayo yamekwisha fanyika duniani kote, inaelezwa kwamba maambukizi hayo yameshafikia e, eh, jumla ya watu uh, a, laki moja kumi na tatu elfu mia saba hamsini na mmoja, eh, na ambapo vifo vilivyokwisha tokea na sababishwa na virusi hivi vya korona vimefikia elfu tatu mia tisa na tisini huku watu 62836 wenyewe wakipona kutokana na virusi hivyo. Tukiangalia katika yale mataifa ambayo hivi sasa bado yana maambukizi kwa kiwango cha juu, e, China bado ipo katika nafasi ya juu ikiwa na jumla ya watu 80739, uh, waliopata maambukizo e, lakini wale ambao e, wamesha uh, uh, kwa namna moja ama nyingine wale ambao wameambukizwa kwa saa 24 zilizopita ni watu 44. Hii ikiwa ni kwamba kiwango cha wale ambao wanaambukizwa kikizidi kupungua, lakini hata hivyo vifo ambavyo vimeshatokea nchini China ni jumla ya watu 3120. Uh, taifa lingine ambalo liko katika orodha ya juu kabisa ni Italia ambayo yenyewe imeshuhudia mpaka, um, hivi sasa kwa siku ya leo tu eh, saa 24 zilizopita eh, jumla ya watu 1797 wameambukizwa ambapo mpaka hivi sasa vifo ambavyo vimetokea kwa ujumla wake ni watu uh, 463. Lakini habari ambayo kwa kweli inashtusha wengi katika saa 24 zilizopita, idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kutokana na virusi vya korona eh, kwa nchi ya Italia imeongezeka kutoka 113 hadi kufikia 366 uh, ikiwa ni siku moja tu, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimechapishwa na uh, shirika la habari la Uingereza BBC, ambapo maambukizi inaelezwa kwamba yameongezeka kwa, ya kwa asilimia ishirini uh, na tano na kufikia elfu saba mia tatu sabini na tano kutoka 15883 kwa mujibu wa shirika la kimataifa la utabiri wa udhibiti wa matukio ya dharura, ambapo ongezeko la maambukizi limekuja wakati mamilioni ya watu wakichukua hatua zilizotangazwa siku ya Jumapili ili kudhibiti maambukizi hayo ya virusi vya korona. Lakini kwa upande wa Korea Kusini yenyewe, pia vilevile, bado inashuhudia watu wengi waliopata maambukizi ikiwa ni ambapo watu wamepoteza maisha e, a, kwa maambukizi ni hamsini na watatu mpaka hivi sasa, na kwa saa ishirini na nane zilizopita watu waliopata maambukizi mapya ni 165. Lakini taifa lingine ambalo pia limeandikisha maambukizi mapya ya kiwango kikubwa kabisa ni Iran, e, pamoja na Ujerumani, Iran ikiwa na wagonjwa wapya 1595. E, huku Spain, ama Uhispania ikiwa na jumla ya watu, e, 399 na Ujerumani ni milioni moja thelathini na sita, lakini vile vile na Marekani vile vile visa vipya vinazidi kuongezeka ikiwa jumla ya watu sabini na sita waliopata maambukizi, na mpaka hivi sasa waliopoteza maisha, uh, ni watu ishirini na mbili. Lakini kwa upande wa Uganda taarifa ambazo zimetolewa ni kwamba maafisa wa wizara, wa mawizara ya afya nchini Uganda, siku ya Jumapili wamesema kwamba takriban ni raia ishirini na wawili wa kigeni, uh, watarudi katika mataifa yao, huku hofu ya maambukizi ya virusi Uh, vya korona ikiendelea, Uganda ndiyo wenyeji wa kongamano la kimataifa kuhusu biashara linaloanza nchini humo hivi leo, ambapo kulingana na waziri wa afya nchini humo, Dr Jane Ruth Aseng, raia hao walikataa kwenda uh, kufanyiwa karantini siku kumi na nne walipowasili katika uwanja wa ndege wa Entebbe. Misri kwa upande wao, ikiwa taifa hili la Afrika uh, limetangaza kifo cha za cha mgonjwa wa virusi hivi vya korona, na ikiwa ni kwamba hivi eh, sasa Afrika tayari kuna yule mtu ambaye amepoteza maisha kutokana na uh, virusi hivi. Nchi kumi na sita wanachama wa jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK zimekutana e, kujiweka katika hatua ya kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya corona kutokana na kwamba tatizo la ugonjwa huo sasa limefikia hali ya dharura ambapo wa mawaziri kutoka mataifa hayo ya mataifa ya SADEK walikutana jijini Dar es Salaam e, kwa ajili ya kuzungumzia kile ambacho a, kinafanyika e, mkutano huo uliongozwa na waziri wa afya wa Tanzania Ume Mwalimu, ambapo vilevile alizungumzia kile ambacho uh, kinaendelea hivi sasa na kile ambacho wamekuwa wakihakikisha wanakifanya leo yeah. Uh, kilikuwa na kikao barura, cha dharura cha mawaziri wa sekta ya afya wa nchi za jumuia ya maendeleo ya kusini mwa afrika SADC ambao ulikuwa kimsingi unataka kuzungumzia hatua za kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya korona katika nchi za jumuia hii. Mkutano um, huo umeshirikisha wa mawaziri wa sekta ya afya kumi katika nchi kumi na sita wanachama, na baada ya kikao hicho waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto wa Tanzania Ume Mwalimu alitoa taarifa ya kikao ambapo alisema kimsingi kuanzia leo nchi hizo wanachama wa jumuia ya sadaka kumi na sita Amesema kwamba sasa wanajiweka katika hatua za kukabiliana badala ya hatua za utayari kwa sasa hivi, kwa sababu ugonjwa huo tayari umesha kuwa ni dharura. Sasa wameazimia kuanzia leo, wanajiweka katika hatua za kukabiliana na ugonjwa huo wa virusi vya korona. Kuna tofauti gani uh, kati ya hatua ya utayari na hatua ya kukabiliana, kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa eh, na uh, umi Mwalimu ambaye ni waziri wa afya wa Tanzania ambaye ni mwenyekiti wa kikao hiko? Ah, hatua za, za, za, za kukabiliana ni, ni, ni, ni, ni hatua ya, ya ya baada ya, ya, ya kujiweka utayari. Kuna utayari kwamba hii kitu hakijaingia kwetu hiki kitu ni hadhari, inatoa hadhari. Lakini sasa hivi kwa sababu tayari hata nchi mwanachama mmoja wa SADC Afrika Kusini tayari ameripoti kesi ya corona, kwa hiyo ndiyo maana wamesema sasa, hii sasa, tuache kujiweka sasa kwenye utayari. Tuko tayari, tuko tayari, ah, sasa tunakabiliana. Kwa hiyo katika kukabiliana ndiyo wametoa wameweka wameweka hizo hayo hayo utekelezaji sasa, utekelezaji pamoja na, ku, ku, ku, ku, na na na kuzuia viwanja vya ndege ambapo kufuatilia wagonjwa. Wamesema nchi wa, wanachama wapeane taarifa kama pengine kuna mtu uh, Zambia, akapata hiki labda Tanzania ikapata hiki, Afrika Kusini kapata hiki, wabadilishane taarifa kuhusiana sasa na kukabiliana sasa na virusi vya corona kama nchi wanachama. Kwa hiyo hicho ndio alichokuwa anakimaanisha kwamba sasa wamefika mali sasa wanakabili hawako tu tayari kwamba tunajiandaa, tunajiandaa kwa hali ambavyo jinsi ilivyo. Maanake katika mataifa hayo kuna mengine yanazidiana uzoefu na utaalam katika kukabiliana na majanga mbalimbali katika sekta ya afya. Je, uh, kuna lolote ambalo limezungumzwa eh, kama vile kubadilishana utaalam wa kila nchi, kueleza namna ambavyo yenyewe inafanya katika kujikinga uh, na hili sasa hiyo kwa undani tutaweza kujua kwamba ndani ya kikao hiki wamezungumza vipi. Hapa anatembea kwenye maneno ya waziri wa afya, ambaye amesema kwamba wao kama nchi wanachama wana hizo hizo hatua, mfano viwanja vya ndege kama Tanzania, wamesema pia wameweka maeneo mbalimbali ya ku, ya ku, ya kutenga ku, ku, ku, ku watu ambao wanashukiwa. Kwa hiyo kwa unavyofahamu, kwa, kwa, mimi ni kwa kila nchi imejiwekea imejiwekea mikakati yake na kama mfano hapa Tanzania amesema halmashauri pia zimeelezwa lazima ziweke vituo kila halmashauri ya mji. Kwa hiyo nchi kila kila wa nchi, mwanachama wa SADC imejiwekea mikakati yake, lakini kimsingi amekubaliana kwamba katika hiyo mikakati sasa wabadilishane taarifa. Kuna mwenzangu na kwa hiyo kubadilishana taarifa nadhani ni pamoja na kusaidiana katika swala la utekelezaji. Nadhani hivyo ndio nilivyomwelewa waziri wa afya alivyozungumza. Na kwa upande wa mawaziri wengine ambao vilevile tunajua kwamba walikutana pia na waandishi wa habari katika kikao hicho. Aa, ni taifa gani ambalo limezungumza kwamba kwa wao wanajiona wako katika hatari zaidi kwa kuangalia uh, mwingiliano uh, kwa taifa hilo na mataifa ambayo hivi sasa yana uh, maambukizi ya kiwango kikubwa China, japokuwa inapungua, lakini bado iko katika nafasi kubwa, lakini mataifa kama vile Italia na uh, Korea Kusini Uh, waziri wa waziri wa wa wa afya wa Afrika Kusini ambayo tayari na kesi ya corona haya, yeye alizungumza kabisa kwamba ana, ana, wa, wako katika tahadhari kubwa kutokana na mwingiliano, lakini hata hivyo aliishukuru China, alisema China imefanya jitihada ya, ya, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ku, kusaidia jumuia ya watu wa, wa, wa, wa, wa, wa waafrika Kusini ambao wanaishi China. Kwa hiyo wanasema kwamba wao wako tahadhari kubwa na hivyo kuzingatia, tayari wana huo ugonjwa. Na hata hivyo, kimsingi, waziri mwalimu pia amesema kwamba nchi hizo zimeomba msaada kutoka jumuiya ya kimataifa. Kwa hiyo katika hiyo zote pia nao wanaomba msaada kutoka jumuiya ya kimataifa ili sasa kusaidia nchi za SADIK katika kukabiliana na uh, uh, uh, tishio la virusi vya korona Dina. Naam, basi huyo alikuwa ni mwanahabari wetu Dina Chahali, ambaye eh, alihudhuria mkutano huo ambao ulikuwa ukijumuisha mawaziri kutoka mataifa eh, kumi na sita ya SADEK ambayo walikutana kwa dharura kujadili juu ya kile kinachoendelea hivi sasa katika eh, uh, katika kusambaa kwa virusi vya korona ulimwenguni. Lakini vilevile, kama nilivyoeleza hapo awali, mwenyekiti wa mkutano huo eh, alikuwa ni waziri wa afya wa Tanzania, ambao Tanzania hivi sasa ndiyo mwenyekiti wa jumuiya eh, hii ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC eh, aliongoza kikao hicho na aliwasilisha ah, kile walichokubaliana mbele ya wanahabari hii leo. Nchi zote kumi na sita kuanzia leo, tumekubaliana sasa, tuko katika hatua ya kukabiliana na ugonjwa wa corona. Kwa hiyo tumekubaliana kwamba national preparedness na response plani lazima zianze kutekelezwa mara moja, lakini pia kuangalia mapungufu au changamoto ambazo zipo katika kuzuia punguza madhara, lakini pia na mambo mengine kwenye surveillance, surveillance ni ufuatiliaji wa wa magonjwa. Tunaangalia kwanza ukaguzi wa wasafiri katika mipaka yetu bandarini na viwanja vya ndege, na hii kubwa, pia tumekubaliana kubadilishana taarifa, kama kuna mtu labda anavuka mpaka wa Zambia, au wa Zimbabwe na tayari ana dalili yote, kwa tunaweka mfumo wa kuweza kupata taarifa haraka. Lakini sisi Tanzania nimeeleza mara kwa mara tuna vipima joto ambavyo tumefunga katika viwanja vyetu vya ndege bandarini na pia katika paka, lakini lengo letu ni kuongeza idadi ya vipima joto. Kwa mfano tunataka kuweka kwenye hata domestic arrival terminal 1 uh, Dar es Salaam na terminal 2 na nyingine, ambalo tumetoa maelekezo kwa Tanzania tayari tumetaka halmashauri zote nchini kubainisha vituo maalumu ambapo wanaweza kuwaweka washukiwa na watu ambao watabainika kuwa na virusi vya korona. Kwa hiyo, kwa Dar es Salaam tuko vizuri, kazi inaendelea ya kujenga eneo la kudumu kwa ajili ya kuhifadhi washukiwa, lakini pia na kutoa matibabu kwa watakaobainika kuwa na virusi vya ugonjwa wa korona. Nam, basi ndivyo hali inavyoendelea hivi sasa ulimwenguni juu ya kusambaa kwa virusi vya korona, huku mataifa mbalimbali ulimwenguni yakiendelea kujipanga na kuhakikisha kwamba maambukizi hayo yanapungua, licha ya kwamba e, ndani ya Uchina maambukizi yakionekana e, kupungua hivi sasa e, bali katika mataifa mengine hali inaonekana kuwa si shwari. Moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambako tunaangalia tukio la waziri mkuu wa Sudan kunusurika kuuawa katika jaribio la shambulizi lililotokea katika mji mkuu wa Sudan, Khatum. Na kiongozi huyo ambaye ameingia madarakani mara baada lile vuguvugu e, la kipindi cha kumuondoa madarakani alikuwa rais wa, kiongozi, ama rais wa muda mrefu wa taifa hilo Omar al Bashir, yeye alizungumza kwamba anataka kuhakikishia watu wa Sudan kwamba alikuwa yuko salama na yuko katika hali nzuri, huyo waziri mkuu Abdallah Hamdok, kupitia ukurasa wake wa ndicho ambacho alichoandika hivi leo, e, ambapo Bwana Hamdok alichaguliwa kuwa kiongozi wa serikali ya mpito ya Sudan mwezi Agosti, miezi michache baada ya kuondolewa madarakani kwa a, kiongozi wa taifa hilo wa zamani Omar al-Bashir, ambapo amesema shambulizi hilo limekuja wakati ambapo kulikuwa na uchochezi wa mabadiliko a, nchini Sudan. Lakini bado haijawa wazi mpaka hivi sasa ni nani aliyehusika katika shambulio hilo, lakini e, hali ya kisiasa nchini Sudan bado haijatengemaa kutokana na serikali mpito kuongoza na watu ambao walikuwa katika ngazi ya juu haswa. Moja kwa moja, tuanze na tukio hili la kushtukiza. Si mara ya kwanza kwa tukio hili, e, ama kwa mazingira haya kutokea nchini humo. Uh, na ikumbuke kwamba Albashiri haiko madarakani, lakini pia serikali hii ilishatangaza kuwa tayari e, kupeleka wale wote ambao kwa namna moja ama nyingine walikuwa wakitajwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kuhusika na uhalifu wa kivita e, na makosa mengine e, dhidi ya ubinadamu. Ilieleza kwamba iko tayari kufikisha wale wote ambao kwa namna moja ama nyingine wameguswa, na tunaona hali bado inaendelea e, kutokea ya kutaka ku a, Uh, mfanya jaribio la mauaji kwa waziri huyu uh, mkuu Abdallah Hamdok, kulikoni hapa majini mjengwa, kinachoonekana okay. Katika Sudani hivi sasa ni hali ya uh, eh, kuchanganikiwa au hali ya uh, kukatishwa tamaa uh, kwenye serikali ya mpito Abdallah Hamdok ambaye uh, ni waziri mkuu kile ambacho serikali ya mpito ya kiraia na na wanajeshi walitarajia wangeweza kujipata baada ya mabadiliko ya mapinduzi hayo na maandamano ni jumuia ya kimataifa hususan Ulaya na Marekani kuisaidia kiuchumi nchi ya Sudan. Sa kitu hicho kimekuwa ni ahadi za za mdomoni tu, hakijatimilizwa na wakati huo huo eh, serikali ya mpito inakumbana na shinikizo au ile hali ya matarajio ya umma yenye eh, kutaka kuona yanafanyika mabadiliko na hali bora zaidi za kiuchumi katika Sudan. Sasa Sudani ina ina wakati mgumu kwa maana ya kwamba katika hali ambayo vikwazo eh, vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya, ya Sudan vilivyowekwa eh, inamaanisha E, kwa, kwa tuhuma za kwamba Sudan ina fadhili a ugaidi inapelekea, e, mashirika ya fedha ya dunia kama Benki ya Dunia na hata IMF kusita kuisaidia Sudan e, kiuchumi, na wakati huo nchi za Ulaya inaweza kuwa na uoga na, na, na, na wa kuisaidia Sudan, na wakati huo Sudan inahitaji fedha katika kufanya yale mabadiliko ya kimsingi ambayo yanatakiwa katika Sudan na Sudan inashinikizwa na Marekani hiyo hivyo, na jumuia ya kimataifa iweze kupitia makubaliano ya amani na wapiganaji wa na watu ambao wamekuwa wapinzani wa, wa, wa serikali katika Sudan e, na vitu vyote hivyo vinahitaji fedha, na kama serikali haina fedha, inakuwa wanaita kile hali ile ya kwamba e, kimoja kama hakiwezekani, kingine nacho hakiwezekani, na wakati huo ta Sudani inaelekea zaidi serikali ya mpito kwenye nchi za, za huba E, ikiwemo Saudi Arabia kupata sapoti, kupata kuungwa mkono na kupata misaada ya fedha, nchi ambazo zilikuwa zikiunga mkono serikali ya Omar al Bashir. Na maji, labda ungetueleza kuwa mazingira yaliyopo hivi sasa kwa matukio kama haya ya kutokea ni ishara ya wazi kwamba hakuna a, b, hali ya uhakika wa moja kwa moja kwamba kwa Sudan sasa itaelekea katika e, hali ya kuwa ya kiraia kirai zaidi E, mahusiano kati ya jeshi swali zuri, ili ligongo mahusiano kati ya jeshi na na, na na raia katika kuunda serikali ya mpito yamekuwa e, ni mahusiano ya mashaka e, na kwamba yameshinikizwa ili kupata hiyo ili ili ili hali iliyopo sasahivi e, kwa hiyo ni hali ya kutulia na mashaka e, mimi nadhani kwa kufuatilia siasa za nchi zetu hizi e, na ukanda huu e, yawezekana uh, hali ya Sudani ikawa tete zaidi. Kwa maana wale waliomtarajia wa kumlinda eh, Abdallah Amduk eh, kwa vyovyote wana- wanaweza wakawa wangeweza kuzuia jaribio kama hili eh, lakini kitendo cha msafara wake kuingiliwa na kupatwa eh, eh, na jambo hili ni kiashiria kwamba hali si shwari katika Sudan na kwamba wanajeshi kuwekwa pembeni, kuwekwa kando katika mchakato huu wa mabadiliko eh, ndio wenye silaha ndio wenye mikakati ya kijeshi. Inatia mashaka na pale ambapo umoja wa kimataifa Ulaya na -ma, Marekani na mashirika ya fedha wanaipa kisogo e, Sudan e, inapata tabu kuona eh, hali iliyokuwa tulivu katika Sudan katika wakati huu ambapo e, wale waliokuwa wakimuunga mkono Albashir e, nchi za za, za za Saudi Arabia na za ghuba kwa ujumla wake ikiwemo na utawala wa mpito e, kuomba msaada kusaidia katika Sudan. Lakini swali kubwa ambalo, uh, watu wengi wangependa kufahamu, tunafahamu kwamba bwana Hamdok ni kiongozi uh, wa hadhi ya juu kabisa wa zamani e, wa masuala ya uchumi wa Umoja wa Mataifa, na vilevile imekuwa ni kipaumbele chake kwamba ni kutatua janga la kiuchumi la Sudan. Sasa endapo hawa watu ambao wanataka kumuua, maanake ni kwamba dhahiri wanataka asiwepo katika nafasi hii kwa yeye binafsi ni mtu wa uzito gani ili kufanikisha kuwawa eh, Amduk Abdalah katika wakati mgumu kwa kweli. Nikiwa eh, hapa naongea nadhani, eh, wanajeshi ndio wameshika hatima ya Sudani na ndio ambao eh, wana mashaka na hasa kitendo kile cha mwenzao mwenzao eh, kutishiwa kupelekwa kwenye mahakama ya kimataifa. Ee, na wakati huo huo katika Sudani tukumbuke kwamba wanajeshi wanajihusisha pia na biashara haramu ee, na kuna fedha nyingi zikizunguka katika katika mfumo ambayo haizingatii utawala bora ee, sasa ni kishio kwa wanajeshi kuwa na na, na, na na utawala wa kiraia ambao eh, pengine baadaye utakuja kuchukua nafasi zaidi na, na wao hawajui hatima yao ee, wakati huo huo uh, tunaona kabisa kwamba E, e, wanajeshi wame, wametumia migogoro katika Sudani kujinufaisha. E, Abdalla Hamdok e, angeweza kabisa kusaidia Sudani katika kuleta mabadiliko ya, ya, ya kimfumo e, lakini sidhani kama anapewa nafasi hiyo katika wakati huo ambapo jaribio hili tuni kivielelezo cha kushindwa ta, ta, e, wanajeshi kuweza kumlinda e, katika wakati ambao walikuwa so, na uwezo wa kufanya hivyo, na hii inatokana na hayo mazizi yalioelezea awali, kwamba e, nchi kwenye matatizo iko katika hali ya kuchanganyikiwa, na wakati huo amtuka apasi sapoti ya kutosha kutoka kwa wanajeshi. Majini Mjengwa, mimi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo. E, katika kipindi hiki cha kwa undani kutueleza yale ambayo yanaendelea e, katika taifa la Sudan, mara baada ya kufanyika e, kwa jaribio la uh, mauaji kwa Waziri Mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok ambaye hivi sasa amechaguliwa kuiongoza taifa hilo katika kipindi hiki cha mpito, ambapo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, walioshuhudia tukio hilo wanasema kuwa shambulio hilo lilitokea karibu na kaskazini mashariki mwa mwanzo wa daraja la Koba ambalo linaunganisha kaskazini ya Khatum na mjini, eneo ambalo waziri mkuu huyo e, anaishi. Jaribio la shambulizi hilo linaonekana kuwa Uh, lilitoka juu, shahidi alisema, ambapo anadai kwamba aliona mlipuko uh, ukitoka katika ghorofa mmoja. uh, kwa mujibu wa mashahidi walioshuhudia uh, suala hilo, tutaendelea kuangazia swala hili eh, na kueleza kinaga ubaga juu ya mwendelezo wa taarifa zilizopo uh, kuhusiana na siasa za taifa la Sudan. Tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.