kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc siku nayo ikiwa ni siku ya kumi tu mwezi wa tatu mwaka wa 2020 Jina langu niite Harizon Kamau. Na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tuko tayari kukuletea ripoti mbalimbali ambazo tumekuandalia katika matangazo ya VOA Express leo, tukianzia huko Tanzania kuna hukumu iliyokuwa inasubiriwa dhidi uh, ya makada wa maafisa wa chama cha upinzani cha CHADEMA akiwemo mwenyekiti wa chama hicho. Mwenzetu John Jogopa atatueleza mengi zaidi. Basi vilevile tutakuletea ripoti kuhusiana na wagombea uchaguzi wa urais nchini Burundi, ambapo uteuzi umeshafanyika kukiwa na malalamishi kwamba baadhi wameondolewa nje ama wako nje ya orodha, huku wengine wakiwa ndani ya orodha, na tutapata kujua zaidi nani aliyeko ndani, nani hayuko, muda usio mrefu katika VOA Express. Vilevile tutaendelea kuletea taarifa kuhusu athari za kiuchumi kutokana na kuendelea kuenea kwa virusi vya korona. Hasa leo tunaangazia sekta ya mafuta barazani. Pia tutakupa nafasi kama ilivyo ada yetu kushiriki kwenye VOA Express ambapo swala so kuu tunauliza je, ni vema mwanamke akapata asilimia arobaini ya mapato ya mwanaume ikiwa kama mshahara wake katika maisha ya kila siku. Pale maoni yametolewa mengi. Wewe tulia tu kwenye VOA Express ambapo tutasikia baadhi ya wasikilizaji wetu wanasema nini. Lakini moja kwa moja tuelekee hadi huko Dar es Salaam, ambapo tunaungana naye George Jogopa. Karibu sana kwenye VOA Express, tueleze hali ikoje. Najua kwamba shughuli imeelekea mahakamani na mambo yanayelekea mahakamani, ambapo viongozi wa Chadema wa upinzani nchini Tanzania wamefikishwa mahakamani. Hebu tupe taswira ya mambo kufikia sasa na alisema kama walivyodokeza viongozi waandamizi wa chama kikuu cha upinzani Chadema, wakati wako kizimbani wakimsikiliza hakimu mwandamizi wa, wa mahakama ya Kisutu Mheshimiwa Simba akisoma hukumu hii. Hukumu hii imeanza kusomwa nyakati za saa 8 mchana na mpaka dakika hii bado inaendelea kusomwa na hali ni kidogo ya vuta ni kuvuta katika mahakama ya Kisuki ambako nimepigia kambi tangu asubuhi, kwa sababu tulielezwa kwamba ingeanza kusoma saa nne lakini baadaye iliahirishwa na kusogezwa mbele mpaka mchana. Kwa kawaida ya njogopa na... Aha, naam, utaendelea tu, lakini nauliza swali la labda utalijibu unapoendelea kutueleza zaidi. Pole kwa kukatiza, lakini kwa kawaida kesi zinapoendelea za wanasiasa, kesi kama hii, mara nyingi wafuasi huonekana pale nje ya mahakama. Je, kuna wafuasi wa upinzani ambao wamekuja kuunga viongozi wao mkono nje ya mahakama? Na Hasan, moja kwa moja anaingia katika swali lako. Ni kweli hizi ni kesi zinazowahusu wanasiasa na vyama vya siasa vinakuwa na washabiki wafuasi wengi. Wafuasi walikuwa wengi hapa katika mahakama ya Kisutu, na ama hakika ulinzi nao umeimarishwa kwa kiasi ma, ume kikubwa magari ya FFU askari polisi wakiwa na silaha za moto na zile silaha baridi baridi, wamezunguka mahakama hii ya Kisutu. Wafuasi wa CHADEMA waliofurika tangu asubuhi, wa ililazimika kuingia katika tafurani na maafisa polisi ambao walitumia mamlaka kuwaondoa katika viwanja hivi vya mnazi vya Kisutu na kuweka nje ya uzio. Kulikuwa kidogo hali ya vuta nikuvuta kati ya polisi na wafuasi hao, ambao baadaye waliondolewa nje ya jengo hili na walianza kuimba nyimbo za kuishangilia chama chao kiasi hichi isabisha polisi wakuwakabili na kuwaondosha kabisa, inavyozungumza nao katika eneo hilo la Kisitu. Kwa sasa askari wameweza kudhibiti na wafuasi wa Chadema hawako tena hapa, bila shaka wako na sehemu wameelekea njogopa kidogo. Najua watu wa Tanzania wengi wanaelewa ni viongozi wapya ambao wamefikishwa mahakamani, lakini kuna wale labda kutoka mataifa ya kieneo kidogo tu, ungewaeleza baadhi ya viongozi hawa wa upinzani wa Chadema ambao wamefikishwa mahakamani na baadhi ya tuhuma dhidi yao. Naam, Harison, ni viongozi waandamizi, akiwemo mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mbowe ambaye pia ni mbunge jimbo la Hai ukiweka kanda huyo, pia kuna katibu mkuu wa chama hiki ambayo wakati akishtakiwa alikuwa ni mbunge tu eneo la Kibamba. Uh, John Mnyika ni miongoni mwa hao pia. Kuna wabunge wengine waandamizi wa, wa chama hiki kama saba wako katika kesi hizi. Pia kuna watu wengine wa kawaida katika kesi hii, lakini tuhuma zao zinazowakabili wakabili ni mashtaka kumi na tatu yanahusiana na uchaguzi mdogo uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na nane katika wilaya ya Temeke ambako kulifanyika uchaguzi mdogo. Hawa wanadaiwa kwamba kufanya maandamano kinyume cha sheria, lakini pia wanadaiwa kutoa lugha za uchochezi, ikiwa ni sehemu tu ya mashtaka yao ambayo yako kumi na tatu. Na tayari hivi punde hakimu ashamaliza kutoa maelezo ya utetezi, akisoma maelezo yaliyowasilishwa na upande wa utetezi wakati wa ushahidi, na amemaliza pia, anaambiwa kwa sababu nimeshuka chini hapa, sasa amemaliza kusoma pia maelezo ya washtakiwa waliokuwa mpya tu wakati wakitoa uwasilisha ushahidi wake na vikundi ataanza kufanya majumulisho ya hukumu yenyewe naokabili vigogo wa chama cha, cha, CHADEMA. Asante sana john Jogopa. Bila shaka ni habari ambayo tutaendelea kufuatilia na mengi zaidi. Uh, labda tutakuwa tumeshapata ripoti kamili katika matangazo yetu ya baadaye uh, matangazo ya jioni. Na moja kwa moja tuungane naye Jean Marie Vianney Burundi, uh, huko Kigali. Hichi, uh, Burundi leo, tume ya uchaguzi huko Burundi uh, imetangaza faili za wagombea kiti cha urais ambazo zimekubaliwa na zile ambazo zimekataliwa. Unaweza kutueleza zilizokubaliwa ni zipi na zilizokataliwa ni za kina nani? E, hakika kwa jumla ya wagombea kumi, waliokuwa waliwasilisha faili zao kuwania wadhifa wa urais nchini Burundi E, so, faili za wagombea wane zimetupiliwa mbali yani zimekataliwa kabisa na tume huru ya uchaguzi na zimeondolewa kwenye orodha ya wanasiasa ambao watawania kiti cha urais nchini Burundi. E, na taarifa hiyo imetolewa na tume huru ya uchaguzi nchini Burundi. Sasa kwa ufupi, miongoni mwa wagombea wane ni pamoja na demisenda ize, rais wa zamani wa Burundi. E, Jacques Bigirimana wa chama cha FNL, anisen yonguru wa chama cha CDP na Valentin Kavakure wa chama cha FPM imboneza na wagombea wengine endelea endelea endelea, wagombea mm -hmm, sita, ambao wamesalia kwenye orodha ya kuendelea katika mchakato wa uchaguzi wa kirais na tume ya Seni, ni pamoja na Evariste Ndaishimiye wa chama madarakani CNDD-FDD, Agathon Gwasa wa chama cha upinzani mkubwa cha FNL, aga Gaston Sindimo makamu wa rais wa jamhuri ambaye anawakilisha chama cha utona, na Leonce Nebakuma na spika wa zamani wa bunge ambaye ni mgombea wa chama cha. Eh, e, kwa hawa ambao faili zao zimetupiliwa mbali, je, e, tume ya uchaguzi Seni imeeleza sababu ni kwa nini? Akizungumza na waandishi wa habari mwenyekiti wa tume E, ya uchaguzi nchini Burundi seni ametaja kwamba faili hizo zimetupiliwa mbali kwa sababu hazikueneza baadhi ya masharti e, yanayoshinikizwa na sheria za uchaguzi nchini Burundi. Lakini vile vile amefahamisha kuwa e, wanasiasa hao ambao wa faili zao zimetupiliwa mbali wana haki ya kukata rufaa katika korti ya kikatiba. Na wamepewa siku ngapi ili wao wameshakata rufaa? Sheria sheria ambayo ina, ina, sheria ina ya uchaguzi imewapa siku kumi ili waweze kuwa wamekata rufaa. Na wahusika wenyewe wa ambao faili zao zimekataliwa wameeleza walivyopokea uamuzi uh, huo wa seni. Mmoja ambaye me, amezungumza tu na waandishi wa habari muda mfupi baada ya ya kufahamishwa habari hiyo kuwa ameondolewa kwenye orodha eh, ya watakaowania kiti cha urais ni Valentin Kapakure wa chama kidogo cha FPN Imboneza. Yeye yeah, ametaja kuwa ameshangazwa na hatua hiyo ya tume ya uchaguzi ya kutowaruhusu ya kutomruhusu kwenye kiti cha urais wa jamhuri ya Burundi, lakini vilevile katika e, barua ambayo aliandikiwa na tume ya Seni alifahamishwa kwamba miongoni mwa sababu zilizofanya aondolewe kwenye orodha ya ya uchaguzi wa kiti cha urais ni kwa sababu yuko na uraia wa Burundi na vilevile yuko na uraia wa kigeni, na sheria ya Burundi kwa airusu, mtu mwenye kuna ukabila uraia wa kigeni kujichagulisha kwenye kiti cha urais. Asante sana Jean Marie Vianney, Burundi. Bila shaka uh, tutaendelea kufuatilia pia habari hiyo uh, endapo watajielekeza mahakamani uh, kwenye mahakama ya katiba, tutajua ni maamuzi yapi ambayo yatachukuliwa, wapo wataendelea uh, kunya, uh, kugombea kiti cha urais au au la uh, vilevile tuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba uchaguzi mkuu nchini Burundi unafanyika hapo tarehe ishirini mwezi wa Mei mwaka huu. Basi tupate habari za dunia. kuendelea kushuka kwa bei ya mafuta duniani na mlipuko wa ugonjwa wa korona zimesababisha masoko ya hisa kushuka, hasa soko la hisa la Wall Street huko New York ambalo limeshuhudia kushuka kwa bei za hisa kwa kiwango kikubwa zaidi katika kipindi cha siku moja tangu mwaka wa 2008. Wataalamu wameanza kuzungumzia suala la kudorora kwa uchumi wa dunia kutokana na hali hiyo, huku wafanyabiashara wa Ulaya wakitegemea msaada wa serikali kuokoa masoko yao. Kushuka kwa biashara katika soko la Wall Street, ilikuwa mbaya sana hapo jana hata kusababisha biashara kusitishwa kwa muda, hiyo ikiwa ni mara ya kwanza biashara kusitishwa kwa dakika 15 tangu mwaka wa 1997. Rais wa China Xi Jinping amesafiri leo kuelekea katika mji wa Wuhan kwa ziara yake ya kwanza tangu eneo hilo ambalo ndilo kitovu cha mlipuko wa virusi vya korona ambavyo vimewaambukiza zaidi ya watu elfu 80 na kuua elfu tatu mia moja nchini China. Vyombo vya habari vya serikali vimesema j ametembelea wafanyakazi wa sekta ya afya na wagonjwa pamoja na kukagua juhudi za kudhibiti mlipuko huo. Ziara yake imekuja wakati maafisa wa afya wanaripoti kesi mpya 19 leo Jumanne, sehemu ya mwendelezo wa maambukizi madogo madogo huko China, wakati virusi vinasambaa haraka zaidi katika nchi nyingine. Kiasi cha asilimia sabini ya kesi za wagonjwa wa China tayari wanapata nafuu. Wabunge wa Rasia wamepiga kura kuidhinisha mabadiliko yenye utata ya kikatiba yaliyopendekezwa na rais Vladimir Putin ambayo ikulu ya Kremlin inayatarajia itaimarisha mustakabali wa kisiasa wa Rasia kwa miongo mingi ijayo. Mapendekezo hayo yanapingwa ya vikali na upinzani katika kusoma kwa mara ya pili. Mageuzi hayo katika baraza kuu la bunge la Rasia, duma wa wabunge watapiga kura kuleta mabadiliko makubwa ya kisiasa na kisheria ya Rasia kuwahi kutokea tangu mwaka 1993. Putin amekuwa madarakani kwa miaka 20 sasa na anatarajiwa kuacha madaraka mwaka wa 2024 baada ya mhula wake raisi wa nne kumalizika. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekutana na maafisa waandamizi wa jeshi la ushirika la NATO na Umoja wa Ulaya mjini Brussels leo, akiendelea na juhudi zake za kupata uungwaji mkono kwenye mzozo wa wakimbizi unaomkabili Maelfu na maelfu ya wanaotafuta hifadhi kutoka mataifa kadhaa ya Asia na mashariki ya Kati wamekuwa wakikusanyika kwenye mpaka wa Uturuki na Ugiriki wakijaribu kuingia Ulaya kwa wiki nzima tangu Ankara kutangaza kwamba haitowazuia tena watu kujaribu kuvuka mpaka na kuingia nchi za Ulaya. Katika mkutano na waandishi wa habari baada ya Erdogan kukutana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg, amesema Uturuki ni mwanachama wa NATO na mipaka ya Uturuki ni mipaka ya NATO. mambo yanaingia staili hiyo, yaani ikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umeishafika, wakati ama kipindi ambacho umekuwa ukingoja kwa hamu, ambapo wewe unashiriki na kupata nafasi pia ya kutoa mchango wako kwa maswala tofauti tunayoyawasilisha. Na leo tuliuliza, je, kwenye barazani ni kwamba, unafikiri ni sawa kwa mwanamke kupewa asilimia 40 ya mapato ya mwanamume kama mshahara wake? Maoni yamemwagika kweli kweli, kuna walio ndani kwenye laini ya simu na kuna wale ambao wametoa mchango wao kwenye Facebook. Kabla ya kusoma kwenye Facebook, naona vema kwanza tuende kwenye laini ya simu. Kwenye laini kwenye laini ya simu tunawapokea Goligota Magabe kutoka huko Geita, Tanzania. Vilevile tunampokea Ochieng George kutoka huko Kenya. Sijui tuanze na nani? Goligota Magabe, niliposoma pale ujumbe wako kwenye Facebook inaonekana unaunga mkono sehemu moja, lakini sehemu nyingine huungi mkono. kwa nini? Ni kwa sababu mimi naitwa Goligota Magabe, nilipo Geita, Tanzania. Mimi kiungu mkono upande upande mwingine naunga, upande mwingine nakataa kwa sababu kwa sababu kwa sababu, mwanamke ukishampa kuna kipato, baadhi ya wanawake huwa wana kiburi mno. Upande mwingine mingine inategemea na mwanamke, anaweza akawa anapata hela akamheshimu mume wake akamwheshimu uh, kabisa na akamfurrisha namna ya kufanya biashara na akasababisha mwanamme akatoka kimaisha na akawa na maisha mazuri. Kuna mwingine anaweza akasababisha yani hiyo iipotea kabisa kwenye ramani. Kwa hiyo mtu anapooa huwa anaangalia, mke wangu huo ni wa aina gani? Ana kuna watoto wengine uradi watoa uh, wanaume gorigota magabe uh, gorigota magabe, labda sehemu umesimama hapo mtandao usio uh, hauko sawa. Tutajaribu tena, jaribu tena lakini, tumuulize naye Ochieng George. Niposoma ujumbe wake hapa, anasema hii ni dhulma dhidi ya wanaume. Eleza kwa nini? Asante sana bwana Patrick Nduiman. Mimi nilisema hivyo kwa sababu gani? Kwa sababu u-unapotoa asilimia arobaini ya mapato yako kupea mke wako basi ni sawa na kwamba umetoa mapato yako yote. Yale mapato ambayo unampatia hayo, anafanya nini? na ilhali majukumu mengi ya nyumba huwa ni ya mwanaume. Unakuta kama ni kusomesha watoto mwanaume, kama ni kufanya nini mwanaume, hata kama ni kutuma pesa kwa kina mwanamke, bado ni huyo huyo mwanaume ndiyo atakayetuma hizo hela. Kwa hivyo ninahisa kwamba mwanamke anastahili kutoa tu pesa, kuwa hiari ya mwanaume, lakini kutoa asilimia arobaini ya mapato yako kwa mwanamke, kulingana na mimi, ni dhulma kubwa sana dhidi ya wanaume, kwa sababu ukiangalia upande mwingine, kwa wale wanawake ambao pia wanafanya kazi, hata ndururu zao waziondoki kupeana wanaume ama hata kwa majukumu ya nyumba. Lakini mara nyingi mwanaume hutoa asilimia zake za fedha zake, hufanya majukumu mengi sana katika nyumba. Asante sana. Naona kwamba maoni yametolewa mengi sana pia kupitia upande wa Facebook na wiki hii tu, ni wiki hii ama ni wiki, siku kadhaa tu zimepita. Pia nilimwona mkuu wa uh, Uh, ilikuwa ni siku ya kuadhimisha siku ya wanawake duniani. Mkuu wa mkoa ndio amependekeza kwamba asilimia arobaini ya mshahara Paul Makonda kule Tanzania, Tanzania ndio alipendekeza uh, asilimia arobaini, labda sababu anasema akinamama wana majukumu mengi nyumbani <laughs> sasa naona kwa kweli kwamba majibu yametolewa mengi, kuna Robert Jacob anasema sio sawa hapo Unatengeneza mazingira ya kudharauliwa, kama unahitaji asaidiwe, sio kulazimisha kumpa kiasi serikali inachotaka. Na Naveda Abdallah anakuwa mkali kabisa, anasema labda pengine, kuna watu wakilala tu wazo likikuja analiweka kwenye mitandao. Ndio pale nikasema kwamba kuna baadhi ya viongozi na kuna kiongozi mmoja ambaye pia alikuwa amependekeza swala hili, kwa hivyo lilitokana na tamshi la kiongozi uh, Aha. A, kuna nani huyu mwingine? Kuna kinyozi mstaafu Sidiafuguru anasema hapo kazi ipo, kwani hiyo asilimia arobaini ipeleke wapi? Au mwanaume kashageuzwa ka, ka, ka kuwa biashara? Haya, huyu Abbas Ngika anasema hii ni kuendelea kuwaona wanawake wajiwezi na kuwafanya wategemezi. Kama jamii inataka haki sawa na usawa wa kijinsia, na wakati huo mwanamke anafanywa kuwa kitegemezi, hapo Hatuta mkomboa mwanamke. Eric Dalizi anasema yuko wapi? Ajasema, anasema ili ni mpe asilimia ya, ya pato langu, yeye ataenda kutafuta wengine wanaume huko nje, akisha pata pesa. Aa, sasa yeye anaogopa kabisa kwamba labda atamwezesha na kisha atamwacha. Kuna maoni mseto kweli haya. Eliminata George Masai anasema ni sawa kwa kuwa mwanamme matumizi yake ni mabaya sana. Unakuta mwanamme, wanaume wanacheza kamari. Anapenda maisha ya juu nyumbani, hana nyumba hata bara. <laughs> Sasa inaonekana mengi ni kwamba yanapingwa na watu wengi, naona wamekuwa wakali kweli kweli, wanapinga wanasema, kamwe hali itawezekana. Wengine wanasema kwamba wakati wa usawa umefika, kila mmoja anaweza akampa mwingine asilimia kama, ndio hivyo, maisha yawe sawa. Ni baadhi ya maoni kupitia Facebook ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Asante sana kwa wote walioshiriki kwenye barazani, hasa kwenye laini ya simu na pia kupitia maandishi uh, George Ocheng George. Ocheng George akiwa kule nchini Kenya na Golikota Magabe akiwa Tanzania. Sasa ni wakati wa kibao ambacho, kama nilivyokuahidi, nilikwambia nilikuambia mwaka huu ni vitu vipya vipya, na ninakupa kibao ambacho kina siku tatu tu chake, Willy Paul. Inasema, kinasema bye, bye. Pata mambo, mama mama kipya kabisa, nasema bye bye. Wala anasema watu wanapochumbiana na hatimaye kuoana, basi wanaambia wale jamaa zao kwamba bye bye. Ndivyo wanavyosema Willy Paul. Ngoma poa kabisa, ngoma murua na fikiri bila wasiwasi. Wasikilizaji wetu wamefurahia kibao hicho ambacho kama walivyosema Kamau kina siku tatu tu, kime vitu vipya, vitu vipya. haya <laughs> Kamau, uh, korona inaendelea kuzungumziwa zaidi, virusi vya korona hasa sasa wasiwasi umezuka kutokana na athari za virusi hivyo kwenye sekta ya uchumi, lakini pamoja na hivyo, leo kulikuwa na afueni ukilinganisha na hapo jana. Mm -hmm. E, hasa leo upande wa bei ya mafuta uh, bei ya mafuta leo uh, imeongezeka au imeongezeka kwa asilimia kumi uh, baada ya kushuka hapo jana kwa kiwango ambacho kilikuwa kijashuhudiwa kwa miaka 30 iliyopita, hasa tangu wakati wa vita vya huba na hasa Uh, jana bei ya mafuta iliporomoka kutokana na mvutano kati ya uh, Saudi Arabia ambayo ndio nchi ya kwanza inayozalisha mafuta mengi duniani na Russia kuhusu ni kiwango gani cha mafuta ambayo yapashwa kuweka kwenye soko la kimataifa. Najua kwamba unavyosema ni kweli. Kuanzia jana, hatua hiyo imeitishwa kiasi kwamba mataifa yanayotoa uh, mafuta mengi zaidi ulimwenguni yakiomba mkutano wa dharura wa OPEC, mataifa yanayotoa yanayozalisha mafuta ulimwenguni ili kujaribu kudhibiti bei za mafuta duniani na pale ndipo sasa Saudi Arabia walikuwa wanaomba kupunguza utoaji wa mafuta ili kwenye soko kusiwe na mafuta mengi zaidi, nayo bei yende, iendelee ku, ku, kuporomoka kwa, kwa sasa wanaomba kwamba wapunguze utoaji wa mafuta mm -hmm. ili bei angalau ziweze kushikilia, kwa sababu uh, inaonekana kuna mafuta mengi sana ambayo hayatumiki kulingana na uchumi ulivyotetereka kote ulimwenguni kutokana na shughuli kusimama, kutokana na virusi vya korona. Kwa kuelezwa hali hii, kama unajua China Ndiyo, uh, nchi ya pili yenye uchumi mkubwa zaidi mkubwa zaidi baada ya Marekani. Sasa China ndiyo nchi ya kwanza ambayo inatumia mafuta mengi, ndiyo mteja wa kwanza wa nchi ambazo zinazozalisha mafuta duniani. Sasa China inapokumbwa na mzozo mkubwa wa kiuchumi kutokana na virusi vya korona, na unajua China ndipo uh, mlipuko ulianzia hasa huko Wuhan, wanapopata matatizo ya kiuchumi lazima uh, Uh, zile nchi ambazo zinazalisha mafuta lazima uh, mafuta hayatanunuliwa kwenye soko la kimataifa lakini sasa uh -huh. Afueni imeonekana leo no. Saudi Arabia na Russia wameonekana kuelewana, lakini pamoja na hivyo, Saudi Arabia nasema, japokuwa inaombwa kupunguza no. viwango vya mafuta ambavyo inaweka kwenye soko la kimataifa, imesema kuanzia hapo mwezi Aprili itapandisha Uh, mapipa yeah. ya mafuta. Utoaji, uzalishaji. Utoaji, uzalishaji wa mafuta hadi milioni mapipa milioni 12.3 kwa kwa siku Wakati uzalishaji wa dunia ni milioni karibu kumi za mapipa kwa siku, basi waziri wa nishati wa Russia, Alexander Novak, anasema yeye haoni kosa lolote la kuwa na mkutano wa OPEC ambao umepangwa kufanyika kati ya Mei na Juni, kama mkutano huo, iwapo utasaidia katika kudhibiti bei za mafuta ulimwenguni. Lakini mwenzake wa Saudi Arabia anasema lazima kuwe na mikakati hasa na maswala yatakaojadiliwa kwenye mkutano wa uh, OPEC. Iwapo Saudi Arabia itashiriki kwenye mkutano huo, lazima waelezewe moja kwa moja, tunakuja kuzungumza nini? Wakati wa kikao hicho nam. Vilevile Kamau, uh, tulieleza kwamba masoko ya hisa jana yaliporomoka, jambo ambalo lilikuwa hajashuhudiwa miongo kadhaa iliyopita. Lakini leo pia kulikuwa afueni upande wa masoko ya hisa. Na kisa na, na maana ni nini? Uh, kitu kilichochochea hali hii ni kwamba Marekani, rais wa Marekani ametangaza na hivi anaendelea mkutano na atafanya mkutano na baadhi ya viongozi wa chama chake kwenye Seneti na baraza la Congress ili kuangalia namna ya kudhibiti uchumi usiendelee kuathirika. Kuna hatua kadhaa ambazo zitachukuliwa. Miongoni mwa hatua ambazo rais Trump alizopendekeza kuna kukata kodi kwenye mishahara ya wafanyakazi, lakini vilevile vile, huko Japan serikali imedhamiria kutumia uh, dola bilioni4 ili kuweza kudhibiti athari za uchumi wa, athari za korona kwenye uchumi wa Japan. Basi tukiwa kwenye masuala hayo ya korona, kwa sababu yanaonekana yametia fora kwenye hata mitandao ya kijamii, ni kwamba huko nchini Italy la waziri mkuu Giuseppe Conte ametangaza tayari kwamba shughuli zote za taifa zimesimamishwa zikiathiri zaidi ya watu milioni sitini nchini humo. Na kuna mambo mengine mengi yanayoendelea kutokea katika sehemu nyingi za ulimwengu, watu wakiwa katika hali ya kuogopa virusi vya korona. Fikiria Kamau, shughuli zote za taifa kusimamishwa kutokana na virusi vya korona, hii ni jambo ambalo lilikuwa haijawahi kutokea. Haya basi, kabla ya kutamatisha VOA Express hivi leo, kuna swali ambalo sisi huuliza, na tunafurahi sana na kushukuru tunapopata majibu yako kupitia hasa mtandao wa Facebook. Na tuliuliza nini athari za jaribio la kumuua waziri mkuu wa Sudan katika mabadiliko yanayofanywa nchini humo? Lono Jamal anasema yeye anaona uh, anakwenda kinyume na makubaliano waliokubaliana kati yake na waliomuweka madarakani. Uh, Jeff Albert anasema eh, kwamba ni jaribio hilo uh, athari ni za jaribio hilo kunusurika uh, alivyonusurika kifo yeye, kwake anasema ndio hivyo tu anavyoona. Hussein Nasor anasema wanzega wa Tanzania, anasema Tanzania, uh, athari ni kwamba mapigano yanaweza kutokea. Uh, Elias Daniel anasema ni moja ya uamuzi mgumu kweli, kuhusu amani katika taifa hili la Sudan ni dini, watakapomwogopa Mungu na kuacha kuuana wenyewe. Ashil Abubakar anasema yeye anahisi hawakutaka kumuua ila hilo ni kama kumbusho tu katika majukumu yake, kuwa hayuko katika njia sahihi, ndio maana umefanya jaribio la kumkumbusha kuwa wanaweza kubadilisha maamuzi muda wowote ule. Juma Dunga anasema adhari ni kwamba huenda tena kukazuka umwagikaji wa damu huko Sudan, mambo yasipoangaliwa. Ni baadhi tu ya majibu mulio yatuma kupijia Facebook. Kutoka hapa Washington, nashukuru sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na kwenye VOA Express. Jina langu Harizon Kamao, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja na mwelekezi wetu Saida Hamduni, tunawageni tukiwatakia jioni njema.