Kutoka studio 15 hii ni VOA express barabara kabisa, msikilizaji, zimegonga saa tatu nusu hapa Washington DC ambazo ni sawa na saa kumi unusu hapo Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Popote ulipo, na kwa mkuu na kukukaribisha kwa mikono miwili katika matangazo haya ya takriban dakika 30, matangazo ya VOA Express. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tutawaletea ripoti mbalimbali ambazo tumewaandalia katika matangazo haya ya Express. Bila shaka virusi vya korona vinaendelea kugonga kugonga vichwa vya habari mengi zaidi, na hatua zinazochukuliwa na serikali mbalimbali kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo ni katika matangazo haya na vilevile tutakwenda moja kwa moja mpaka huko Afrika Mashariki na Kati, kuangalia ni nini ambacho unaelewa wewe msikilizaji, kuhusu hatua ya shirika la Umoja wa Mataifa la WHO kutangaza kwamba ugonjwa huu sasa ni janga la kimataifa. Ni katika barazani baadaye kidogo. Vilevile huko vile Kenya kuna swala ambalo linaendelea kuleta matatizo, ni kutokuwepo sasa mkaguzi wa hesabu za serikali eh, kwa kipindi cha miezi minane sasa. Nini athari zake? Tutaungana naye Kennedy Wandera, atatupa mengi zaidi, na vilevile na tutakuwa na lifestyle hivi leo eh, Amina Chombo ananiambia amejitayarisha kabisa kukuletea yale ambayo yanaendelea katika eneo la pwani ya Kenya. Ni mengi sana, Patrick, tulionayo. Nafikiri tuingie moja kwa moja tuangalie ni nini kuhusu lile <laughs> yeah, swala ambalo inaendelea kutikisa ulimwengu, swala la kirusi cha korona. Haya basi, bila shaka basi hapa naona kwamba Marekani imepiga marufuku safari kutoka na kuingia Ulaya kwa muda wa siku thelathini kama mkakati mmojawapo wa kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo vya korona. Hatua hiyo imechukuliwa huku maambukizi yakiendelea ya kuongezeka kote duniani na baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza maambukizi ya korona kuwa ni janga la kimataifa. Jana usiku rais Donald Trump mwendo wa saa tatu usiku wa jana uh, ametangaza marufuku ya safari zote kutoka na kwenda Ulaya katika juhudi hizo za kukabiliana, uh, kukabiliana na virusi hivyo vya korona. Na lakini marufuku hiyo amesema rais Trump kwamba haitahusisha uh, Uingereza ambayo imeripoti visa 460 vya maambukizi ya korona. Hebu tumsikie raisi Donald Trump Akizungumza kutoka uh, kunradhi, katika ikulu hapa White House. baada ya kushauriana na wataalamu wetu wa ngazi ya juu wa afya, nimeamua kuchukua hatua kadhaa muhimu kulinda afya na maslahi ya wa Wamarekani, kuzuia visa vipya vya maambukizi kuingia mipaka yetu. Tunapiga marufuku safari kutoka ulaya kuingia marekani kwa muda wa siku thelathini. Amri hii itaanza kutekelezwa Ijumaa usiku. Amri ya rais inaeleza kwamba wasafiri kutoka nchi 26 pekee kwenye mipaka ya Schengen wameziwiwa kuingia Marekani. Hii ina maana kwamba nchi nyingine za Ulaya ikiwemo Ireland hazitaathirika na marufuku hiyo. Maafisa walikuwa wamesema kwamba hatari ya maambukizi eh, eh, ilikuwa ni ndogo sana hapa Marekani lakini hali ya wasiwasi iliongezeka baada ya visa vipya vya maambukizi kuripotiwa mapema mwezi huu, Patrick. Na juhudi za kuzuia maambukizi kuongezeka zinaendelea kuchukuliwa ikiwa ni pamoja na wanajeshi kutumwa huko New Rochelle huko New York kaskazini mwa mji huo wa New York ambapo mlipuko wa corona unaaminika kuanzia na Patrick, eh, baada ya Rais Donald Trump kutangaza hayo aliyoyatangaza, tayari eh, kuna wale ambao sasa wameanza kutoa hisia zao hisikuwa, ikiwa ni pamoja na ma, ma, wanasiasa wa hapa Marekani, wengine wakisema hatua wa hiyo huenda ikaathiri vibaya uchumi wa Marekani. Umesikia vipi wewe? wakati ukiangalia angalia eh, ni kweli uchumi kabisa unaendelea kuathirika. Mfano, ripoti zinazotolewa kuanzia mapema leo asubuhi ni kwamba masoko ya hii hisa yanaendelea kuporomoka ikiwa ni masoko ya hisa ya hapa Marekani, ikiwa ni masoko ya hisa ya Asia, hata masoko ya hisa ya huko Uropa, umoja wa Ulaya, yaani ni hali ambayo Uh, itaendelea kuathiri bila shaka uchumi wa dunia. Tunafuatilia kwa karibu na tutakuletea mengi zaidi na haya yanajiri, wakati ukikumbuka, Patrick, hiyo jana, naye mkuu wa WHO Tedro Adam uh, Ghebreyesus alitangaza kwamba corona sasa ni janga la kimataifa. Kwa hivyo kuna maoni, hisia mseto, sio tu kutoka hapa Marekani, lakini dunia nzima, ikiwa ni pamoja na maeneo ya Afrika. Tumezungumzia athari za korona upande wa uchumi, lakini vilevile vile upande wa michezo na utalii. Mfano, upande wa michezo hapa Marekani, shirika la, shirikisho la mpira wa vikapo NBA limesitisha michezo yote kwa msimu huu hadi itatolewa taarifa nyingine. Haya, huko Uhispania, uh, La Liga hiyo ni ligi ya uh, um, ya mpira ya huko Uhispania. Sasa hakuna michezo kufanyika hadi itachukuliwa hatua nyingine. Vilevile Uingereza vile kuna mchezo ulikuwa unatarajiwa kufanyika hapo jana kati ya timu kubwa Man City na Arsenal. Mchezo huo uliahirishwa baada ya ripoti kwamba Arsenal wakati ilikwenda, wakati ilicheza na timu ya huko Wigiriki na ya huko Wigiriki inaitwa Olympiacos. mm -hmm. Kuna wachezaji wa Arsenal ambao walizungumza wali au wali kama vile naweza kusijua kusemaje, waliwasiliana na afisa mmoja wa timu ya Olympiacos ambaye aliambukizwa virusi vya korona. Kwa hiyo ni jambo ambalo inatisha sana na hapa. So, umesikia yule mcheza um, filamu maarufu sana Tom Hanks na, na mkewe wakiwa huko Australia wa wa wamepatikana wame na virusi vya korona, na wanaendelea kutibiwa katika hospitali moja huko Australia. Na vilevile vile kuna mechi ambazo wanasema kama zitachezwa zitachezwa bila mashabiki. bila mashabiki. Na vile vilevile kuna tamasha mbalimbali mbali ambazo pia zimesitishwa na haijulikani zitachezwa lini. Nilikuwa nimesahau Kenya upande wa michezo mm -hmm. Uh, shirikisho la riadha huko Kenya limewaambia wanariadha wake wote wasisafiri kwenda kushiriki mashindano ya kimataifa kutokana na athari za virusi vya korona. Haya yote ni kulingana ni kutokana na yale yanayoendelea kuhusu korona, na tutaendelea kufuatilia na bila shaka, kama tuokuarifu katika barazani, pia tutaangalia ni vipi ambavyo eh, tangazo hilo la WHO linakuathiri wewe na afya yako na jinsi ambavyo ya tabia yako eh, itakuwa ikibadilika kuanzia sasa. Twende moja kwa moja mpaka nchini Kenya Patrick ambako naarifiwa kwamba mwenzetu huko Kennedy Wandera yuko standby kwenye laini ya simu, atujuze ni kwa nini mhasibu mkuu wa serikali ya Kenya bado hayupo na ni nini ambacho kinaendelea ku, kusemwa kuhusu serikali kukosa kupeana majina ya watu ambao wanafaa kuchukua nafasi hiyo na athari zilizopo. Wandera, hebu tujuze zaidi kuhusu hilo. Biji na Patrick, ni kweli kwamba hatua au mchakato wa kumtafuta mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali inaonekana kujikokota zaidi, kwa sababu uh, haijafahamika ni kwa nini mpaka sasa miezi nane baadaye, baada ya bwana Edwa dogo kustaafu, hamna mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali na vile vile sasa, uh, majimbo na asasi ambazo zinahitaji hesabu zao kukaguliwa zinaeleza, majimbo hayo na asasi hizo zinaeleza kwamba imekuwa vigumu, kwani serikali sasa haiwezi kufuatilia na kujua jinsi fedha zinavyotumika katika asasi za serikali. Na sasa hili ni suala ambalo bunge la Kenya linajaribu kuangazi kuchunguza ni kwa nini mchakato wa kumteua au kumchagua mkaguzi um, mkuu wa hesabu za serikali unaonekana kujikokota zaidi. Sasa amefika mbele ya kamati ya bunge la Kenya la hesabu uh, huyu uh, mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinwa kueleza ni kwa nini hii haijafanikishwa mpaka sasa. Hebu tumusikiza anavyoeleza, Bwana Joseph kinwa uh, Namsikia hapo akisema kwamba walikuwa na matumaini kwamba wangempata mtu labda pa, nani, uh, Wandera muda naona umekimbia, hatutaweza kucheza sauti yake ya pili. Lakini wewe tueleze kwa kifupi tu mchakato wenyewe kwa wale ambao wanasikiliza kwa mara ya kwanza, kwa nini unakaa kwamba unaoleta wasiwasi ni, ni vigumu kumpata m, eh, mkaguzi mkuu wa serikali kiasi hicho miezi minane? Naam, uh... Kwanza kuna watu kumi na saba ambao walikuwa wameteuliwa wakahojiwa na kuteuliwa, wanaikawa kwamba watu watatu kutoka kwa hao kumi na saba wataidhinishwa wata, wata na rais Kenyatta angalau mmoja aweze kuchukua nafasi hiyo, lakini uh, hiyo hali haija kuwa jinsi iliyotarajia. Sasa um, huyu uh, Joseph King anaeleza kwamba vipo vipengee au viwango muhimu vinavyohitajika kwa mtu kuchukua nafasi hiyo, lakini kwa watu wa kumi na saba hawa ambao waliteuliwa na kufanyiwa mahojiano, hamna yeyote anayasisi viwango hivyo, nao basi inakuwa vigumu sana. Lakini anasisitiza kwamba bado wanaendelea kushauriana washikadao mbalimbali, kujua ni jinsi gani mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali atachukua nafasi hiyo, lakini kwa sasa bado ni suala ambalo na Mwandera, tutaendelea kufuatilia, na kwa sababu tunajua kwamba baadhi ya miradi ambayo inakwama kwa sababu ya kukosa e, ukaguzi kutoka kwa mkaguzi mkuu wa serikali Patrick, ni mi, miradi ambayo inawasaidia vijana, ukijua kwamba hii show pia tunaweka kiasi kikubwa chake kwa mambo ya vijana. Asante <coughs> sana Wandera, tuende sasa msikilizaji, eh, kuangalia habari za dunia. Serikali nyingi kote duniani zimeanza kuchukua hatua za kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona hasa kwa kupiga marufuku usafiri kati ya nchi zinazoathiriwa na maambukizi na mataifa hayo. Akihutubia taifa jana Jumatano Rais Donald Trump ametangaza marufuku ya wasafiri kutoka nchi za Umoja wa Ulaya kuingia hapa Marekani. E katika kipindi cha siku 30, hatua hiyo inaanza kutekelezwa kesho Ijumaa. Saudi Arabia imeongeza orodha ya masharti ya kusafiri kwa kupiga marufuku usafiri kwenda na kutoka mataifa mbalimbali hususan mbali, wasafiri kutoka umoja wa Ulaya, India, Pakistan, Sudan na Kenya. Hayo yakiarifiwa BMJ, ni kwamba bei za hisa katika masoko ya dunia zimeshuka tena leo baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza kwamba mlipuko wa ugonjwa wa korona umefikia kiwango cha janga na kusababisha serikali za dunia kutangaza hatua za tahadhari kupambana na ugonjwa huo. Kuanzia masoko ya Asia hadi Ulaya hadi hapa Marekani, bei zimeshuka kwa wastani wa asilimia sita katika soko la hisa la Wall Street mjini New York hapa Marekani. Ilishuka kufika kiwango cha chini kuwahi kufikiwa kwa miongo mingi iliposhuka hadi asilimia ishirini na wataalamu wa masuala ya uchumi wanasema wanatarajia biashara katika masoko ya hisa itaendelea kuporomoka hadi pale mataifa yanayoathirika kuanza kushuhudia ca shirika la umeme nchini Afrika Kusini la Escom leo limesema kwamba mgao wa umeme katika nchi nzima utaendelea hadi muda usiojulikana. Escom ambayo inazalisha asilimia 90 ya umeme wote katika nchi hiyo ya Afrika Kusini, Jumanne ilisema itagawa hadi megawati elfu nne kutokana na tatizo la kiufundi kwenye bwawa la nishati ya nyuklia. Sekta ya viwanda itaathirika zaidi kutokana na hatua hiyo ya kugawa umeme. Rais Barham Saleh wa Iraq na wanasiasa waandamizi wa nchi yake wameungana na wakuu wa Umoja wa Mataifa kulaani shambulio la roketi kaskazini mwa mji mkuu wa Iraq, Bagdad, lilosababisha vifo vya wanajeshi wawili wa, wa Marekani na mmoja wa Uingereza. Mfululizo wa roketi 18 zilifyatuliwa hadi katika kwenye kambi ya jeshi la anga la Taji jana usiku katika shambulizi lililosemekana kuwa baya kabisa dhidi ya wanajeshi wa Marekani huko Iraq baada ya miaka miwili. Saa chache baada ya shambulio hilo karibu na Bagdad, ndege za kijeshi za Marekani ziliwashambulia na kuwaua karibu wapiganaji 26 wa Iraq wa kundi la, la Hashed al-Shaabi wanaoungwa mkono na Iran ndani ya Siria. Nam ni matangazo ya VOA Express ambayo yanaendelea kufikia kutoka studio ya sauti ya America, Washington DC. Vilevile matangazo hayo utayapata kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu. Utatupata pia ukienda kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com. BMJ ni kile mm -hmm. kipengele cha barazani. Bila shaka mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus Uh, hiyo jana alisema kwamba maambukizi ya uh, virusi vya korona yameongezeka mara kumi na tatu zaidi katika kipindi cha wiki mbili, na amesema ana wasiwasi mkubwa kutokana na kiwango cha juu cha maambukizi hayo. Na aa, ni baada ya hapo ambapo alitangaza kwamba shirika hilo limetambua sasa ugonjwa wa korona au kuenea ni janga la kimataifa. Na hilo ndilo swali ambalo tuliuliza kwenye barazani hivi leo, ambapo tuliuliza je, hili uh, tangazo hilo linabadilisha vipi tabia zako? Basi kuna wale walioandika maoni yao kwenye Facebook ya VOA, vilevile vile kuna wale ambao wako tayari kushiriki moja kwa moja kupitia njia ya simu. Naambiwa tunaye Kundael Moshi kutoka huko Kolida, Tanzania. Kundael Moshi, karibu. Asante, asante sana ndugu mtangazaji. Vilevile tunaye A... subiri kidogo nimkaribishe Santos de Ruto kutoka huko Kenya. Santos karibu kwenye Express. Asante sana. Haya, Kundael zungumza. Ah, swala so, so, la, na la WTO oh, kutoa nani tangazo kwamba hivi limekuwa ni gonjwa la kimataifa, litabadilisha tabia ya watu wengi, hasa swala so, la kushikana mikono, kukumbatiana, kufanya nini vitu kama hivyo, itazidi kuongeza pia hata hofu hofu kidogo hivi itaongezeka kwa sababu la so jamba, janga la kimataifa sio jambo jepesi. Yani, janga la kimataifa linaonyesha ni jisi gani huo ugonjwa jisi ulivyo ni hatari, na ndio maana ukisema janga la kimataifa inamaanisha hata kwa mtu mmoja mmoja atakuwa na hofu hata ya, ya kushikana mkono na mtu au kushirikiana na mtu. Kwa hiyo itaongeza hamasa ya watu kutokuwa kutokushirikiana hasa kutokana na huo ugonjwa. Wewe kibinafsi itabadilisha vipi tabia zako kibinafsi? Licha hilo tangazo lakini hatua tayari mimi binafsi pia nilikuwa nimeshaanza kuzichukua mapema, kuwa na tahadhari hasa kwa watu ambao kidogo wametoka mataifa mengine, hata ambao pia hivi ni raia wa Tanzania, kidogo hivi unakuwa na tahadhari, tahadhari ya hapa na pale, licha wengi wao kutokujua hasara au nani hii ya kutokufanya nini, kutokushikana mikono. Basi tuende kwake Santos Zedi Ruto, ukiwa huko Kenya, labda waeleze wasikilizaji huko eneo lipi, na atueleze ni vipi ambavyo, uh, tangazo hili lina athiri maisha yako na wale mlo karibu nao. Na nasikia kuna redio tayari iko on, labda upunguza sauti yake. Nam, asante uh, sana. Kama nilivyosema ni, ni kwa mwandishi ni kwamba mimi niko katika nchi ya Kenya. Eh, na mji wa Nakuru na kikweli, baada ya eh, eh, shirika la Afya Ulimwenguni kutangaza korona kama eh, ugonjwa wa unaathiri una, una, una, ulimwengu mzima, hali yangu hasa ya kitabia zangu zimeanza eh, kuyabadili kwa mfano. Uh, siwezi kwa kuanzia, sasa siwezi kushiriki kaka, uh, hasa mahali ambapo mna mk mkusanyiko wa watu wengi kwa mahoteli, uwanja uh, wa ndege, na vile vile uwanja wa michezo, na vile vile kwenda uh, burudani vilapuni. Kwa hivyo hayo nimeanza kuyaweka kikomo, na vile vile hasa kikazi tumeweka hali ya usafi ya kimwili na vile vile uoshaji wa mikono tumeanza kuweka hali hiyo iwe ya juu zaidi, na hasa kujikinga kutokana na hilo, kwa sababu limetuathiri limetuathiri kweli, kwa sababu unapoangalia kwamba ugonjwa huo hamna tiba hadi kwa sasa. Kwa hivyo kidogo itabidi sasa, nimeanza kujitenga na watu hivyo. Ruto, kwa kifupi ni kumaanisha kwamba kabla ya jana Uh, hali ya usafi ilikuwa kidogo iko <laughs> chini, ama ni hii imeleta sasa changamoto zaidi? Ni kweli hali ya usafi ulikuwa tuseme tu kadri, lakini sasa wakati sasa umesikia hali hii inakuwa ina, ina inaleta mamcizi si, si mimi peke yangu bali tu hata unapoangalia hasa kwa mji huu mzima watu wameanza sasa kuweka hali ya usafi ikuwe juu, kumaanisha kwamba hili limekuwa tishio kweli. Shukrani sana, Santos De Ruto na Kunda El Moshi kutoka huko Tanzania. Haraka haraka bmj mawili matatu yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu hapa. Bila shaka huyu anaitwa Ajue Temba. Nasema WHO kutangaza corona janga la kimataifa tayari imeshabadilisha tabia za watu kila saa mtu anachukua tahadhari ikiwemo kusafisha mikono kama tu wanavyoeleza hawa washiriki katika shoo hii. Vile vilevile naona amesema kutogusana na mtu kutoshiriki kwenye mikutano ya watu wengi ameshaelewa. hujamaafu Goligota Magabe kutoka huko GGM, Tanzania Geita anasema tangu, tangu asikie kirusi cha corona kimeingia DRC amebadilisha tabia ya kusalimiana kwa mkono, hata kukumbatiana. Kwenye safari anakaa siti ya mbele. Haya ni mengi sana yanazungumzwa. Huyu Benard Samike anasema ako kule Nyamgongwa eh, kule Geita, Tanzania, anasema kauli hii ya shirika la afya duniani E, e, linakuwa likiniumiza sana na kunipa mawazo mengi, hofu ya maisha yangu yanakuwa kitendawili. Hivyo kazi mbadala yapaswa kufanyiwa uchunguzi wa kina ili kutokomeza virusi hivi. Haya, hacha nisome eh, maoni ya huyu Jacob Ta, tungu uh, yeye anasema sasa imekuwa janga la dunia. Yeye anaomba wazungu wakae kwao, wa Ulaya na sisi kwetu Afrika hatutaki ili janga lienee sana kwenye nchi zisizojiweza kiuchumi. Anaomba marais wa Afrika waweke vikwazo na nchi zenyewe zimeathirika kabla korona kuingia nchini. Sijui kwamba hii itasaidia, sijui kama itasaidia, na nasikia kama kauli yake hiyo iko na chembe, chembe. Sijui kwa nini amesema Wazungu, labda ametaka kumaanisha labda wale ambao wasafiri kutoka, kutoka zile nchi ambazo ziliathiriwa, sababu hata hapa Marekani Rais Trump amesema ni kama vile amesema usafiri wa watu kutoka zile nchi ambazo zimeathiriwa na korona wasiruhusii kuingia Marekani. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Naona pato ni wakati mwafaka sasa tupate burudani ya mziki. Na unajua leo ni siku ya Alhamisi na siku ya Alhamisi ya Alhamisi, uhum, lazima tuwaletee zile ngoma ambazo zili zilivuma wakati huo wakati wa zama zako bila mienjay, shaka tunazita zama za before nyimbo <laughs> za before hizi <laughs> zilizopendwa, zili haya <laughs> zili <zopendwa>. Tunaongana naye <laughs> Sam Fan <Phan> Thomas <laughs> na kibao African Typical Collection kwa chini hapo, anaondoka mwanamziki Samfan Thomas. Unajua Patrick, kuna wakati tuku tunamwita Samfane Thomas kwa sababu tulitaka tu kutafuta jina la kumpa, ndio manake siku zake huyu bwana Ah, na kuna yeah, watu watasikiliza ngoma hizi, wa, waulize sasa ni nini hicho wanacheza, lakini ndizo hizi siku tukua tuasema mziki ulikuwa umepangwa ukapangika kabisa. Bila shaka na hii inatukumbusha mengi tu, tukiwa wanafunzi wa chuo kikuu tu, tukiwa wanafunzi wa sekondari hata eh, wakati wa kusherekea Uh, mwaka mpya, wakati yaani tamasha mbalimbali, tuna burudani tofauti, mm, kwenye vilabu vya muziki na nini, ngoma hii ilikuwa inapendwa sana. Safi kabisa, safi kabisa. Haya basi tuangalie masala ya lifestyle de... Kwa sababu kazi mbalimbali hubadili mbali mfumo wa maisha ili kuambatana na kazi ambayo mtu anafanya. Sasa mwenzetu Amina Chombo akiwa kule Mombasa amezungumza na mwanaharakati wa maswala ya haki za binadamu hasa katika kitengo cha dhuluma za kijinsia, na yeye ni naibu mkurugenzi mtendaji wa shirika la Collaboration of Women in Development. Jina lake ni Susan Lankisa, na kwanza amemuuliza ni vipi anafaulu kuishi maisha ya wanaharakati na vile vile akiwa ni mke nyumbani? Twende kazi. Niko na boundaries zangu. Nikifika kwa nyumba, kuna boundaries ambayo zina- zina bounda my family. Kwa hivyo nikiwa huko nje, si peani information ya familia yangu, those are my boundaries. Na nikifika kazini, najua yale nazungumzia ambaye ni ya kikazi. Na pia nikiwa nafanya kazi ninaweka zile heshima zangu na boundaries zangu kuwa kuanzia hapa You don't have to talk about me like this. So, ningependa kueleza watu ukiwa kila mahali unastahili kuweka boundaries zako ili watu waelewe Susan ni mtu aina gani. Kwa mfano, mimi napenda kusherehekea wanawake wa kila size ama kila type of inafurahia vile nilivyo na kila wakati najaribu kueleza watu kuwa usijaribu kuweka mwanamke wa mwingine chini kwa kumwambia negative things. So, when I put my boundaries watu wameelewa kuwa when you talk to Susan about her weight or anything you have to put boundaries. Ah oh, watu wengi ambao ninawafanya nao katika civil society hawajui kama mimi ni mama wala nimeolewa, kwa sababu hiyo ni private life yangu, naye nikifika nyumbani mimi ni mama na nacheza na watoto wangu, lakini at the end of the day nawafundisha kama wao wenyewe au tukikuwa secure in everything they do. Kwa hivyo inategemea na ningependa kusema, ni vizuri kama binadamu kuweka boundaries ili watu wakuelewe wewe ni wa wa msimamo wa aina gani. Ishafika wakati labda katika kazi yako ukajipata kama maisha yako yako hatarini, na ulifanya nini? Haikuwa hatarini sana, lakini nitasema na, hmm, kuna wakati tulikuwa na case ya gender based violence ambayo tuli tulifikisha kotini. Organization yetu ndo ilitingizwa kidogo, sababu kulikuwa kumevunjwa ofisi kidogo lakini We thank God, hiyo yote tuliweza kuitatua ku, na hiyo kesi ilienda kotini na mwenye alifungwa alifungwa, na saa hii ule mtu mwenye aliathirika ali, alipata justice. Na sasa si kama hiyo mimi kama Susan na mashirika tunasherekea kwa sababu justice imepatikana. Hizi zingine ni changamoto za kawaida tu ambaye zinaja zikipita ziki, lakini ni muhimu kama mwanaharakati kila wakati kuweka security yako mbele kwa sababu kifa je, nani atakuja kusaidia hao? Kila wakati ambaye nafika hapo, ndio ninapata kitu muhimu zaidi ya kunifanya niendelee, sana sana nikiona wanawake bado wanahitaji msaada, wanawake wengine ambao wako juu, ambaye nikijua kila wakati nikuwa kwa wanaharakati, ninapata platform ambaye, nikienda kwa hiyo platform, napata nafasi ya kuongea na every time nikienda kuongea katika hizo eneo tofauti ama platform tofauti najua huko ninatengenezea nafasi kwa mwanamke mwingine mwenye atakuja kuchukua. Kwa hivyo changamoto inaweza kuwa kubwa, lakini unaona vision yako ni kubwa zaidi ya hiyo changamoto. Sema unaweza sema, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika lifestyle, eh, hali ya maisha. Patrick, umemsikia eh, huyo dada akizungumza na mwenzetu Amina Chombo kutoka huko Mombasa. Sasa basi tuangalie swali la leo. Tumeuliza, je, makamu wa rais wa Kenya William Ruto anasalitiwa na wenzake? E, niseme tu kidogo, ni kwa sababu ya mvutano uliopo kati yake na Rais Uhuru Kenyatta. Wanasemaje, Patrick? Wameandika wengi, nikianza naye huyu Mnada Nchege anasema kitu anachoamini, Mungu akisimama wa upande wako hakuna wa kupinga Ruto, Kenya ni hazina kuna mmoja anasema hapa, Ruto mwenyewe ndiye adui ya yeye mwenyewe binafsi, anaonekana kwamba hamuheshimu Rais Uhuru Kenyatta. Kapendo Shem kutoka Westlands, Nairobi, Kenya anasema sisi tunampenda naibu wa rais wetu, anafanya kazi nzuri. Msikilizaji, unaweza kushiriki katika mazungumzo haya kwa kuingia kwenye ukurasa wetu. Maanake naona muda umetupa kisogo hapa studio, tungependa kusoma zaidi, lakini ni hayo tuliokuwa nayo katika VOA Express. Jina langu ni BMJ Mridhi na tumeshirikiana hapa na Patrick Ndwimana mwelekezi, amekuwa ni Saida Hamdun na msimamizi pia wa matangazo haya amekuwa ni Abdu Shakur Abudi. Tuonane tena panapo majaliwa.