moja kwa moja kutoka washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ujambo popote ulipo jina langu ni bmj mridhi na mimi naitwa patrick nduimana nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi tarehe 12 mwezi machi mwaka 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote katika eneo, maziu, katika eneo la maziwa makuu na afrika mashariki vilevile vile, kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22 karibuni katika e matangazo yetu ya leo, serikali ya Tanzania yatangaza kwamba haitositisha safari zake za ndege licha ya ongezeko la athari za ugonjwa wa korona katika maeneo mbali mbali ulimwenguni kote. Hatuna mpango wa kuzuia watu, sio jukumu letu kuwazuia watu, wala hatuna mpango wa kuzuia ndege lazima biashara, biashara lazima zije ndio iendelee, lakini tunaichukua tahadhari kabisa kama nchi. Na katika habari nyingine, baadhi ya raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanalalamikia kile wanachokiita wizi katika sekta ya mawasiliano uliopelekea gharama ya huduma ya mawasiliano kupanda. Je, wameamua kuchukua hatua gani? Tunaanza maandamano kila siku ya kwanza, kila mkongomani ambao anafikiri kwamba alikuwa victima wa hiyo wizi ya hiyo mamezo ya telecommunication ni baadhi ya yale utakayoyasikiliza katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa studio nambari kumi na mbili. Haya basi, kabla hatujakwenda kwenye habari zetu za dunia, kabla hatujasikiliza mengi kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia sasa hivi zikisomwa na Patrick Nduimana. Maafisa waandamizi wa Umoja wa Ulaya leo wamemshutumu vikali rais wa Marekani Donald Trump kutokana na hatua yake ya kupiga marufuku ndege kutoka Umoja huo kuingia Marekani kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Kiongozi wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na kiongozi wa baraza la Umoja wa Ulaya Charles Michel wamesema katika taarifa ya pamoja kwamba hawakubaliani kamwe na uamuzi wa Marekani kwa sababu ulichukuliwa bila kushirikiana na viongozi wa umoja wa Ulaya. Virusi vya korona ni mzozo wa dunia, kwa hivyo kunahitajika ushirikiano badala ya mtu mmoja kuchukua hatua mwenyewe, Vonder na Michel wamesema. Jana Trump alisema kuanzia Ijumaa usiku wasafiri kutoka nchi 26 wanachama wa umoja wa Ulaya hawaruhusiwi kuingia Marekani, na hatua hiyo itadumu siku 30 na raia wa Marekani wanaowasili Marekani wakitokea nchi za Umoja wa Ulaya wataombwa kujitenga nyumbani kwao katika kipindi cha siku kumi na nne ili kudhibiti kusambaa kwa kirusi cha korona, amesema makamu rais Mike Pence. Wakati hayo yakiarifiwa, bei katika masoko ya hisa hapa Marekani zimeshuka sana kufuatia hofu kubwa inayoendelea upande wa wawekezaji wa dunia juu ya mlipuko wa virusi vya korona na athari zake kwenye uchumi wa dunia. Shughuli ya kuuza na kununua hisa imesitishwa kwa muda hapa Marekani wakati ufunguzi, wakati wa ufunguzi na baada ya bei za masoko muhimu ya hisa kushuka kwa wastani wa asilimia sita hadi asilimia saba. Bei za masoko ya hisa ya Australia leo zimeporomoka kwa zaidi ya asilimia saba. Bei za masoko ya hisa za Ulaya nazo zimeathirika. Hisa za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimeshuka kwa asilimia sita. Athari za virusi vya korona kwenye sekta ya usafiri wa anga zimepelekea bei za mafuta duniani kushuka. Hisa za mashirika mengi ya ndege nazo zimeathirika sana. Rais Barham Saleh wa Iraq na wanasiasa waandamizi wa, wa nchi yake wameungana na wakuu wa Umoja wa Mataifa kulaani shambulio la roketi kaskazini mwa mji mkuu wa Iraq, Baghdad shambulizi lililosababisha vifo vya wanajeshi wawili wa, wa Marekani na wanajeshi mmoja wa Uingereza. Mfululizo wa roketi 18 zilifyatuliwa hadi kambi ya jeshi la anga la Taji hapo jana usiku, katika shambulizi linalosemekana kuwa baya kabisa dhidi wa ya wanajeshi wa Marekani huko Iraq baada ya miaka miwili. Saa chache baada ya shambulizi hilo karibu na Bagdad, ndege za kijeshi za Marekani ziliwashambulia na kuwaua karibu wapiganaji 26 wa Iraq wa kundi la Hashed al-Shaabi wanaoungwa mkono na Iran ndani ya Siria. Wachambuzi wanasema mashambulizi hayo yanazusha wasiwasi wa kuzuka tena mvutano kati ya Washington na Teheran. Hakuna kundi lilodai kuhusika na shambulizi la Baghdad, lakini Marekani inawalaumu wapiganaji wa Hashed al-Shaabi wanaopigana na wanajeshi wa Siria kwa miaka kadhaa sasa. Viongozi wa mataifa matatu ya Afrika pamoja na mkuu wa Umoja wa Afrika na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa wanakutana hii leo mjini Brazzaville, Congo, katika juhudi za kutanzua mzozo wa Libya kwa njia ya mazungumzo. Huu ni mkutano wa pili tangu kufanyika kwa mkutano wa viongozi mjini Berlin mwezi Januari, ambapo viongozi wa dunia walikubaliana juu ya kusitisha uingiliaji kati wa nchi za kigeni katika mgogoro wa nchi hiyo. Hadija Riami anatusomea ripoti kamili. Serikali ya Tripoli inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa inapambana na kamanda wa mashariki Khalifa Haftar katika mapigano ya karibuni tangu kuanguka kwa dikteta wa muda mrefu Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Juhudi za kimataifa za kumaliza mzozo zimekumbwa na vikwazo, na majirani wa Libya wamekuwa wakitaka kuwa na jukumu kubwa katika kusuluhisha mzozo wa taifa hilo la Afrika Kaskazini. Katika mazungumzo yanayofanyika katika mji wa Oyo huko Jamhuri ya Kati, rais Denis Sassou Nguesso alitoa ujumbe mzito wa kutaka kufanyika kwa maridhiano ya kitaifa kwa Libya. Ngweso ameungana na marais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa na Idris Debi wa Chad, mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat na waziri mkuu wa Algeria Abdelaziz Jerad. Serikali ya Algeria imesema iko tayari kuwa mwenyeji wa mjadala wa kina miongoni mwa pande za Libia zinazozozana na kuungana na mataifa mengine ya Afrika katika kusihi kumalizwa kwa uingiliaji kati wa kigeni nchini Libia. Amesema wakati umefika kwa watu wa Libia kufikia maridhiano unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc viongozi wa kusini mashariki mwa china leo wamesitisha shughuli za kuwasaka waathirika waliokwama ndani ya hoteli iliyoporomoka ambayo ilikuwa inatumiwa kuwatenga wagonjwa walioambukizwa virusi vya korona watu 29 walifariki katika ajali hiyo iliyotokea siku ya jumamosi Kusimamishwa kwa shughuli ya utafutaji imekuja baada ya mwathirika wa mwisho kutolewa ndani ya mabaki. Inaaminiwa kuwa watu 71 walikuwa ndani ya jengo hilo linalopatikana katika mji wa Gwanzu. Shirika la umeme nchini Afrika Kusini la Escom leo limesema kwamba mgao wa umeme nchi nzima utaendelea katika muda usiojulikana. Escom ambayo inazalisha asilimia 90 ya umeme wote wa Afrika Kusini hapo Jumanne ilisema itagawa hadi megawati elfu nne kutokana na tatizo la kiufundi kwenye bwawa lake la nishati ya nyuklia. Sekta ya viwanda itaathirika zaidi kutokana na hatua hiyo ya kugawa umeme. ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la marekani washington dc habari hizi msikilizaji pia unaweza kuzipata kupitia tovuti yetu ya www voaswahili com unaendelea kushirikiana nami bmj murithi na mwenzangu hapa patrick nduimana habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko Italia ambako dunia inaendelea kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona bado, na ni baada ya jana shirika la afya duniani WHO kutangaza virusi hivyo kuwa ni janga la kidunia. Nchini Italia, mojawapo ya mataifa yaliyoathirika zaidi na virusi hivyo, maisha kwa wananchi wa nchi hiyo yamekuwa siyo ya kawaida tena. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Gorden Tambala ambaye ni mkazi wa Italia na akaanza kwa kumuuliza hali ikoje pahali alipo. Hapa kwetu hali yenye iko hako ni hali ya oga mingi sana, namuna wakubwa wa nchi wanakamata madecision zao. Hakuna mutu mwenye kutoka kunyumba, kila mutu anapasha wakia ndani ya nyumba yake, kwenda hata akwenda kwa jirani, na juu ya kutoka mutu anapasha kukua na adhibisho anajiandikia adhibisho yenye polisi naye ana ana anane ana, na atatoka tu kama anapashwa enda kwa munganga au kwenda kutafuta dawa mfarmasi au kwenda kununua chakula. Kama iko vile, kila mtu anapashwa kubatia ndani ya nyumba yake. Labda ungetueleza vile vile kwa hali halisi, kwa mfano nyinyi hapo, kwamba kuna utaratibu wa, wahudumu wa afya kupita nyumba mpaka nyumba kwa ajili ya kufanya uangalizi wa endapo kuna baadhi ya watu wameamba kizwa na wapo majumbani, balifanya kama ile visheza siku makumi mbili yenye mtu apashe kutoka kwa jua. Wanasema kama hii ugonjwa hii ugonjwa mu, mu siku kumi au kumi na na na tano inatoka nje, inachoonesha hii ndio maana wanafungia bato, wanapasha jifungia kwa msaa. Kuko mtu mwenye alipata ile ugonjwa akisikia tu masinye kidogo kidogo ya ugonjwa, kuko namba ya telefon a, ya simu yenye anapiga nabo, wanakuya kunyumba juu ya kuangalia afya ya ule mtu. Bakiona kama ishaendelea mingi zaidi, na banamchukua na vambanombeo motale a, kwenye banatengeneza juu ya kutunza wale watu walishakuwa na ile ugonjwa. Lakini katika eneo ambalo upo wewe hapo, kuna mtu yeyote ambaye unamfahamu amethibitishwa kwamba amepata virusi hivi vya korona? Hapana, mpaka uh, hivi Mungu anatusaidia, na hakuna hata mtu mpaka sasa mwenye anaonekana alipata hii, kwa sababu si tu, tuko kusud ya Itali, virusi iko mingi sana, ilianza mingi sana kunord ya Itali, ndio maana venye walikuwa ku, kunord bengi walikimbilia huko kusud, ndio walikiambukiza watu ma komune eh, mbalimbali ya huku kusud ma huku kwetu. Kwenye mimi mina panga abakupata namna ya kufika huku, kwa sababu sasa waskari wako munjia, wanayala tele munjia wakifanya makontrole a mingi mingi, kama wanafutana mtu kama alishuka vile wa kukimbia, eh, anapata matatizo anaweza enda muprison miaka tatu. Je, uh, wataalamu wa afya wanaeleza nini kwamba kuna ishara yoyote ya haya maambukizi kupungua? Kuko fasi kwenye wanaongezeka, huko fasi kwenye wanaongezeka, wanasema kama walisha kupata, eh, namna ya kuwatunza, kuko dawa yenye wanatumikisha na huko batu vaebiko na pona ni Gode Tabala akizungumza uh, na Sauti Amerika kutoka Italia. Tuendelee sasa na habari za dunia. Wanahabari wa Liberia leo wameandamana katika mji mkuu Monrovia ili kupinga kile wanachodai ni unyanyasaji wanaofanyiwa na vikosi vya kulinda usalama. Baadhi ya magazeti yamefunika kurasa za mwanzo na rangi nyeusi. Maandamano hayo yanafuatia kifo cha mwanahabari Zenu Koboi Mila kilichotokea mwezi uliopita. Inadaiwa kuwa Mila alipigwa na walinzi wa Rais George Weah akiripoti mchezo wa soka. Baadaye alilazwa hospitali. Mfanyakazi wa hospitali hiyo aliiambia familia ya Mila kwamba alifariki kutokana na shinikizo la damu na kiharusi, lakini baadhi ya wanahabari wenzake wanaamini alifariki kufuatia majeraha ya kipigo alichofanyiwa na walinzi wa rais Weya. E, shirika la ndege la Kenya Airways limesitisha kwa muda safari zake kutoka na kwenda Roma na mjini Jiniva. Kampuni hiyo imesema hivi leo, ikiongezeka katika orodha ndefu ya mashirika ya ndege duniani ambayo yamesimamisha ndege zake au kupunguza safari, ikiwa ni majibu kwa mlipuko wa virusi vya korona shirika hilo la ndege limesema kusitisha safari kwenda Roma na Jiniva kutaanza rasmi hapo kesho Ijumaa hadi Aprili 30. Hapo mechi tatu serikali ya Kenya ilipiga marufuku ndege za moja kwa moja kutoka mji wa Verona na Milan, kaskazini mwa Itali, ambako ni kiini cha mlipuko wa virusi vya korona huko Ulaya. Shirika la ndege la Kenya pia limesitisha safari zote za ndege kutoka na kwenda China. Popote ulipo, msikilizaji, unayoendelea kusikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baadhi ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wanalalamikia miundo mikundadi mi. Serikali ya Tanzania imesema hadi sasa haijasitisha safari zozote za ndege zinazofanywa na shirika la ndege la Tanzania ATCL nje ya nchi ingawa wanaangalia kama kutakuwa na ulazima wa kufanya hivyo siku za usoni kutokana na mwelekeo wa ugonjwa wa korona ulioathiri nchi ambazo ni shirika hilo linafanya safari zake. Moja kwa moja mpaka Dar es Salaam, tupate taarifa hii kutoka kwake, Dina Chahali. Hata hivyo licha ya serikali ya Tanzania kuendelea na safari za ndege za shirika lake kutokana na ugonjwa wa korona ambao umeathiri nchi kadhaa duniani hususan China, shirika la ndege la Tanzania ATCL limelazimika kuahirisha kuanza safari za ndege hizo kwenda nchini China katika miji miwili tofauti, hadi hapo hali itakapokuwa shwari kabisa, ingawa vibali vyote vya kuingia katika nchi hiyo vimekamilika. Injinia Ladislaus Matindi ni mkurugenzi mtendaji wa ATCL. Kwa hiyo kwa sisi tumesema tumesitisha, sio tumefuta, naona tumesitisha. Bado tuna mkataba wa kuleta hao watalii, bado hao watalii wana nia kuja Tanzania, na ukweli huko pale kwamba kutakapokuwa hali inatuwezesha sisi kwenda kule bila wasiwasi na mashaka yoyote, basi tutatekeleza huo mkataba. Vibali vyote vya kwenda China kwa ndege zetu vimeshapatikana, lakini kwa hali ilivyo sasa hivi sio rahisi sisi kwenda. Ameelezea vizuri sana Mheshimiwa waziri kwamba huwezi ukaenda na ndege tupu ukarudi na ndege tupu, haitaleta maana. Kwa upande wake, naibu waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano mhandisi Atashasta Nditie amesisitiza kwamba serikali haina mpango wa kuzuia ndege kuingia nchini, lakini inaendelea kuchukua tahadhari za kuhakikisha inazuia kuingia kwa maambukizi ya virusi vya COVID-19 hapa nchini. Lakini pia nizungumze ni tu kwamba hatuna mpango wa kuzuia ndege kuingia, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna kontrol watu wanaoingia kwa kuwapima tukishawapima kama wanaonekana wana dalili zile tunawaweka kwenye karantini, alafu tunaanza kuwatibu na kadhalika. Nilizungumza hilo jambo lilivyokuwa Iringa. Hatuna mpango wa kuzuia watu, sio jukumu letu kuwazuia watu, wala hatuna mpango wa kuzuia ndege, lazima ziji, ndio biashara biashara lazima iendelee, lakini tunaichukua tahadhari kabisa, kama nchi kuhakikisha kwamba hatuathiriki sana na, na hilo gonjwa. Hata hivyo, naibu waziri Nditie amekiri kwamba sekta ya anga duniani imepata hasara kubwa kutokana na ugonjwa huo wa korona hivi tunavyoongea kwa mujibu wa taarifa za Aiata, soko la anga lime, limeathirika lishoathirika kwa asilimia kumi na tisa, yani tunategemea kukosa kiasi cha shilingi bilioni mia moja kumi na tatu kutokana na ugonjwa huu na mlipo kwa ugonjwa huu. Hata sisi kwa mfano, shirika letu tunaangalia jinsi ambavyo tutaweza kuendelea na safari za nje ya nchi kwa sababu ya ugonjwa huu. Hatuwezi kuendelea kufanya safari za nje ya nchi kama ugonjwa huu ukiendelea kuwa kama hali ilivyo sasa hivi visa vya maambukizi ya virusi hivyo kote duniani vimeongezeka na kufikia takribani watu laki moja na 24 elfu dina cha hali Dar es Salaam. Shukran sana Dina Chahali, turejelee sasa habari ambayo nilikuwa nimeanza kuwaelezea kuihusu. Baadhi ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, wanalalamikia miundombinu ya mawasiliano ambayo wanasema ni mibovu, ikiwemo mitandao ya internet na gharama ya juu ya kulipia huduma hizo. Wanaeleza kwamba moja ya sababu zilizochangia changamoto hiyo ni wizi unaofanyika katika sekta ya mawasiliano, na sasa wametangaza kwamba wana anza maandamano ya kupinga hali hiyo. Ostel Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. ujumbe kwenye simu yake kutokana na mawasiliano ambayo hukumbwa na matatizo kila siku ya Airtel, Orange, Vodacom. Tusaidie waone kama watatufanyizia kitu gani juu kupunguza inite, juu inite napanda sana, tunakosa kama ni probleme gani. Huku vijana wa Lucha wakisema kwamba wataandamana hadi kwenye ofisi ya kampuni zote za simu ili zihakikishe kwamba mawasiliano yanaboreshwa. Espoir Ngalukiye ni kutoka kundi la Lucha. Unaita mtu ana iko hewani, lakini wanakuambia namba yake inafungwa. Na, na tuliwambia watengeneze kazi yao kupitia internet, kupitia SMS, kupitia pia call, huku mawasiliano yakipanda bei kila siku kukicha, na tunaanza maandamano kila siku ya kwanza kila Mkongomana ambao anafikiri kwamba alikuwa victima hiyo wizi ya hiyo mamezo za telecommunication akui akutana na adijuendre na sisi Goma tutaanzia kwenye RTL sana ndani ndani ya Goma iko wizi nyingi sana. Mashirika ya kirahia ikiomba wizara ihusikayo na mawasiliano na wizara ya uchumi kuitisha viongozi wa kampuni mbalimbali za simu Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, kama anavyosema Placide Nzilamba. Tulizani hiyo mitandao itatusaidia wingi, lakini tukiangalia namna gani tunapoteza kila siku jua hiyo majumba ya mitandao na mahafa gani tunapitia kupitia majumba hayo, tunazani kuwa majumba hayo ya mitandao inatesa raia zaidi kuliko gisi naisaidia. Ndio sababu sisi tunadhani kuwa ni sherti wakipenda wasitishe kwanza kazi wa, waende wajadili hilo swala na government, na government tupatie suluhisho. Huku wabunge wakisema kwamba watamwendea waziri ausikae na mawasiliano wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutatua shida hiyo. Tembosi Yotama ni mbunge wa Butembo akiwa katika bunge la Kinshasa. Hizo viwanda ya upasaji wa, wa, wa ya mawasiliano inaendelea kuleta shida. Unanunua airtime kwa muda kidogo unapotea. mm-hmm. hii mambo ya internet tunaendelea kuwa shida, na tayari tumetoka kwenye likizo na tutarudi huko kwenye, uh, waziri ili tuweze kufatilia hili jambo, huku wenye kampuni mbalimbali mbali wakisema kwamba ikiwa mawasiliano yamepanda bei ama ujumbe mfupi wa SMS ni kutokana na kodi za serikali. Hoser malivika sauti ya Amerika Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Tanzania kuelekea mchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Mshauri wa chama cha upinzani nchini humo cha ACT Wazalendo Sef Sharif Hamad amesema hana imani kwamba uchaguzi wa mwaka huu utakuwa huru na malumna wa haki. Katika mahojiano maalum na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, salam idi uwesu, Hamad amesema mazingira ya kisiasa yaliyo Tanzania kwa sasa hayatoi fursa sawa kwa wanasiasa wote, akiongezea kwamba hilo ni moja ya mambo yaliyomfanya kuomba kukutana na Rais John Magufuli hivi karibuni. Sef Sharif Hamad anaelezea zaidi. Wanasema sijui wenzangu ndo niliomba kuonana rais. Mimi sikuitwa na rais, kwa makanini tatu hivi ah, niliomba niliandika barua kama nnevi kuomba utakumwona kwa hivyo. Juzi ndio alipoamua kwamba sasa ilmbi lako lalikubali, akaita. Kwa hivyo <laughs> mimi sikuitwa kama wengine, mimi niliomba kabisa. Hio ataka watu wafahamu hivo, na nilimomba rais kuzungumza matatizo ya Zanzibar kwa sababu yeye visha alivyokuwa yeye ndio mkuu wa nchi yeye ndio mkuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, ni rais wa Tanzania, si rais wa Tanganyika. Kwa hivyo, yanayotokea ya Zanzibar yanamhusu. Kwa hivyo, nilikwenda kuzungumza kujua matatizo ya Zanzibar na kumwomba au kumshauri kwamba wakati wengine lazima yeye aingilie mambo, hilo ndilo lintipelika mimi hivi hivyo. Lakini mimi niliomba kulingana na hali ya kisiasa ilivyo hapa Tanzania kwa sasa. Je, una kwa tathmini yako una imani e, uchaguzi mkuu wa Oktoba utakuwa huru na wa haki? Siamini hiyo mimi, siamini kwamba utakuwa na uchaguzi huru na wa haki, kwa sababu kwanza tuangalie jinsi gani uchaguzi wa serikali za mitaa, vitongoji na vijiji vyaendeshwa ilikuwa ni dhahiri kwamba wale maafisa wanaosimamia uchaguzi wamepata maelekezo kwamba wapinzani wote kwa njia moja nyingine wazuiwe wasijitokeze. Sasa wakati mwingine wanashangaa Chama cha Mapinduzi wenyewe wanajidasibu kinapendwa katika nchi wameongoza nchi na wao wanasema ndio wenye dola. Sasa kwa nini, kama mnapendwa, mnaogopa upinzani ambao mnasema ni dhaifu? Mimi ningedhani kwa wamekuprove kwamba wanapendwa wangejenga mazingira ambayo ya kuonesha kabisa kabisa kwamba tumewapa haki zote, uchaguzi ulikuwa huru, unafahamu. Sasa washindwe pale. Lakini a unapowazuia unapo watu wote alafu anajitangazia umeshinda kwa asilimia tisini na tisa, manake nini? manake unadanganya ulimwengu. Lakini leo una tume ya huru ambayo tume hiyo imeteuliwa na rais ambaye ni mwenyekiti wa chama tena, sicoshe huyu huyu ndiye atakayegombea vile vile. Kwa hivyo nasema, kwanza ukitaka kupa uchaguzi huru na wa haki, lazima uende katika kuitengeneza upya tume ya uhuru. Na halafu ukiangalia mwenendo wa vyombo vya dola, vyombo vya dola vinaonyeshwa wazi kabisa kwamba sisi wana uhuru wa kufanya anavyotaka akuba. Mfano Zanzibar kea Dokta Bashiru kafanya maandamano kafanya mkutano ya hadhara mpaka barabara na akililwa ya kufungwa na akilindwa na vyombo ya dola. Dokta Bashiru si kiongozi wa serikali eh. Dokta Bashiru ni katibu mkuu wa chama eh. kama alivyomnyika eh. kama alivyo mamanani wa yorose eh ni katibu mkuu wa chama, kusema kama prime minister, ambao wamesema kama prime minister, kwa sababu yeye ana uwezo. Lakini huyu ni huyu, nikikiongoza chama, lakini jeshi la polisi lamlika. Nimekwenda mimi, nimefanya mkutano wa ndani. Viongozi wa kisiasa wanatoa maelekezo kwa polisi, ni nini nihojiwa Mabadiliko ya tume huru ya uchaguzi ni moja ya masuala ambayo mnayapigia kelele sana, na sasa hivi tumebakiwa na mkutano mmoja wa bunge kabla ya bunge hilo kuvunjwa. Nafikiri muda huu inawezekana kama michakato ikafanyika na kukamilika kwa, kwa mchakato huo wa kubadilisha katiba na hatimaye kuunda tume ambayo mnaitamani iwe, mmesema ndio kwenye, kwenye nia ipo njia, kama kutakuwa na goodwill good katika pande zote inawezekana, kwa sababu kubadili katiba, tunachohitaji ni fursa mbili za wa wabunge. Sasa kama Chama cha Mapinduzi ambao ni wabunge wengi watakubali, na wapinzani nao wakakubali, baada ya makubaliano yao kubadilisha katiba, zimeta ande kabisa. Kwa hiyo unasema kwenye nia njema, kinawezekana kabisa tunakwenda kwenye mchakato wa uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka huu. Je, eh, pengine maswali yako huko kwamba Maalim sasa atagombea nafasi ya urais wa Tanzania ama atarejea Zanzibar kugombea tena nafasi ya urais kule. Kwanza nindekawazi i mimi ni, ni, ni, sijawahi kuwa na nia ya ni kugombea urais wa Tanzania hata siku moja, sina nia hiyo uh, gombe uogombeaugombe nsaa bado sijaamua bado maamuzi yangu nategemea mambo mengi, kwa hivyo kwa sasa sijaamua bado. Ni matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington yanaelekea kufika ukingoni, na kabla hatujatamatisha basi Patrick Ndwimana anakusomea mukhtasari wa habari. Maafisa waandamizi wa umoja wa moja Ulaya leo amemshutumu vikali rais wa Marekani Donald Trump kutokana na hatua yake ya kupiga marufuku ndege kutoka umoja huo kuingia Marekani kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Na bei katika masoko ya hisa hapa Marekani zimeshuka sana leo kufuatia hofu kubwa inayoendelea upande wa uwekezaji wa dunia juu ya mlipuko wa virusi vya korona na athari zake kwenye uchumi wa dunia. Shughuli ya kuuza na kununua hisa imesitishwa kwa muda hapa marekani Wakati wa ufunguzi baada ya bei za masoko muhimu ya hisa kushuka kwa wastani wa asilimia sita hadi asilimia saba. Na shirika la ndege la Kenya limesitisha kwa muda safari za ndege kutoka na kwenda Roma na Jeneva. Kampuni hiyo imesema hivi leo, ikiongezeka katika orodha ndefu ya mashirika ya ndege duniani ambayo yamesimamisha ndege zake au kupunguza safari, ikiwa ni majibu kwa mlipuko wa virusi vya korona. Na viongozi wa mataifa matatu ya Afrika pamoja na mkuu wa Umoja wa Afrika na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa wanakutana mjini brazaville congo katika juhudi za kutanzua mgogoro wa libya kwa njia ya mazungumzo na kufikia hapo basi tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kujiunga na mwenzangu idi ligongo mwendo wa saa tatu usiku akikuletea kipindi cha kwa undani utapata mengi zaidi kuhusu hali ilivyo kuhusiana na ugonjwa wa ebola kutoka hapa washington Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi Saida Hamduni meshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa.