Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. VOA Express hewani leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 13 mwaka 2020 Washington DC ni saa tatu na nusu, Afrika mashariki ni saa kumi na nusu, na Afrika ya kati ni saa tisa na nusu. Anayekukaribisha hapa studio, jina langu ni Patrick Ndwimana. Na mimi naitwa BMJ Mridhi. Ni siku ambayo tuko na mengi, hususan kuhusu hali ilivyo kuhusiana na ugonjwa huu wa korona. Popote ulipo, msikilizaji, sina shaka kwamba umesikia moja au mawili kuhusu ugonjwa huu na tutakuwa na mengi kwenye show ya leo. Lakini kwanza kabisa, Patrick, tuende moja kwa moja mpaka nchini Kenya ambako tuafahamishwa kwamba serikali imepiga maru marufuku sasa hivi ama muda mfupi uliopita mikutano yote ya hadhara, baada ya kuthibitishwa kwa kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi hivyo vya korona. Na sio sio kwamba mikutano ya hadhara peke yake, bali pia na shughuli zote zile za michezo katika shule na mikutano ya shule. Na ni mwanamke mwenye umri wa miaka 27 ambaye alirudi nchini humo akitokea hapa Marekani kupitia kule London, Uingereza, ambaye amegunduliwa kwamba ameambukizwa aki icho cha korona, na waziri wa afya wa Kenya Mutai Kagwe, hebu tumsikilize hapa wakati akieleza kuhusu kisa hicho. Nataka kuwajulisha kuwa wizara ya afya imethibitisha kesi ya kwanza ya virusi vya korona nchini Kenya. Kesi ilithibitishwa tarehe 12 ambao ni usiku wa jana, na ni ya kwanza kuripotiwa Kenya toka kuanza kwa tatizo hili nchini China. Mwathirika ni raia wa Kenya ambaye alikuwa akirudi Nairobi kutoka Marekani kupitia London tarehe 5 Machi mwaka 2020. Hali ya tahadhari imewekwa huko nchini Kenya na waziri huyo pia amesema shule zitaendelea kuwa wazi, lakini shughuli zote zinazowaleta pamoja wanafunzi kutoka shule tofauti zimepigwa marufuku. Kwa hivyo utaona kwamba katika Kenya hali iko hivyo, lakini kwingineko pia tuna taarifa zingine, Patrick. Naam, huko Tanzania ni kwamba Rais Magufuli sasa ameomba wananchi wake wachukue tahadhari zaidi ya kujikinga na maambukizi ya korona. Kwenye laini ya simu tunaye George Njogopa. John Njogopa, uh, tueleze mengi zaidi aliyozungumza, uh, Rais Magufuli. Patrick, ni kwamba kama alivyodokeza Rais Jore Magufuli wakati akizungumza kwenye uzinduzi wa karakana ya jeshi, alitumia nafasi hiyo kuwakumbusha wananchi kuhusu kisa cha maambukizi ya virusi vya korona ambavyo visa hivi vimekuwa vikitambaa duniani kote. Kwa maelezo yake, Rais Magufuli anasema kwamba Tanzania sio kisiwa, sio eneo salama ambalo aliwezi kukumbwa na ugonjwa huo. Amesisitiza kwamba ingawa hadi sasa hakuna mgonjwa yoyote aliokumbwa na kisa hiki, lakini haimaanishi kwamba iendelee kubweteka. Kwa maana hiyo, amewahimiza wananchi hata ikiwezekana, kusitisha safari zisizokuwa na umuhimu wote, na amemwagiza katibu mkuu ofisi yake kuanza kukagua watumishi wa umma wanaotaka kusafiri nje ya nchi. Wale wanaokwenda nje ya nchi lazima wathibitishe umuhimu wa ile safari, lakini pia amesisitiza kuzingatia tahadhari kama anavyosema, zile tahadhari tunazopewa tusizipuuze, tusishikane mikono, tusibusuane. Sasa sifahamu usiku watafanyaje, lakini napo unaweza ukakwepa tu usibusu mambo yatawezekana tu na miraha tu, lakini ni vyema, ndugu zangu, tukaanza kuchukua tahadhari. Na hii tahadhari msiwaachie tu viongozi wazungumze, kila mmoja kwenye familia yetu tutoe elimu ya tahadhari ya tatizo hili la korona. Mashuleni vijana wetu, walimu watoe tahadhari kwa wanafunzi na watoto. Kwenye magari iwezekane sasa hivi, hata kabla hujapanda kwenye daradala, kondakta atoe angalau elimu kidogo tuweze kudhibiti hili ugonjwa lisije likaingia katika nchi yetu. Naomba uendelee kufuatilia mwenzetu hapo George Jogopa, maanake hatuna muda kuendelea zaidi, lakini ndio hayo ya Raisi Magufuli akizungumza. Eh, hayo mambo ya kubusu hayazungumzwi sana lakini <laughs> anasema <laughs> eh, mambo ya kunawa mikono, lakini vizuri pia kufikiria swala hilo. Unapochukua tahadhari, lazima uchukue tahadhari kabisa. Lakini pia, Patrick, baadhi ya nchi za Afrika zikiwemo wanachama wa Jumuia maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK zimeitisha mikutano ya ana kwa ana kutokana na hofu kwamba virusi hivi vinasambaa. Waharaka. Lakini na na ulikuwa na story kuhusu hali ilivyo nchini DRC. DRC ni kwamba kesi ya pili sasa ya maambukizi ya korona imeripotiwa huko DRC. E, bado tunamtafuta mwandishi wetu wa huko Goma, Oster Malivika ili atupe e, mengi zaidi. E, sijui kwamba Oster Malivika iko kwenye laini ya simu, hajapatikana basi. Tuangalie jinsi ambavyo Patrick jinsi ambavyo dunia uh, inalichukulia suala hili, mataifa ya dunia yanachukua hatua mbalimbali za kupambana na janga hili la ugonjwa ambao tumesema ni unasababishwa na virusi vya korona, kuanzia uh, usafiri wa wageni uh, kufunga shule, kusitisha michezo mbalimbali mbali, na kuwataka wananchi uh, kuchukua tahadhari. Hayo yote yakiendelea, maafisa wa China sasa wanaripoti kwamba mlipuko wa ugonjwa umeshavuka kilele chake na wameanza kushuhudia idadi ndogo eh, kabisa ya uambukizaji uh, Abdu Shakur Abud amekuwa uh, akifuatilia na ametuandalia uh, uh, ripoti hii fupi. Hebu tusikilize. Dunia nzima hivi sasa inaonekana imeingia katika hali ya taharuku ambayo haijawahi kushuhudiwa: kushuka kwa bei za hisa, bei za mafuta, hatari ya kufilisika kwa makampuni ya ndege, hadi kufungwa shughuli katika miji kadhaa, hasa Italy. Viongozi wa Ulaya wameeleza kushtushwa na kukasirishwa na uamuzi wa Rais Donald Trump wa Marekani kutangaza marufuku ya abiria wote kutoka Ulaya kusafiri hadi Marekani ambao sio wa Marekani. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema kufunga mipaka siyo njia ya kutosha kukabiliana na janga hilo. Kila kitu kinaathirika hivi sasa, kuanzia hoteli hadi mikutano na maonyesho ya biashara hadi migahawa na sekta mbalimbali, na kuacha madhara makubwa katika uchumi. Hiyo ndiyo maana kuna haja ya kuratibu kwa pamoja juhudi zetu hapa Ulaya na kwengineko. Katika nchi za Ulaya, Asia, Mashariki ya Kati na Marekani, shule zimeamrishwa kufungwa na mikusanyiko mikubwa ya watu imepigwa marufuku hadi kansela wa Austria, Sebastian Kurz kupiga marufuku sherehe zote za kidini na kitamaduni. Hakutakuwa na sherehe za kidini wala mikusanyiko ya kifamilia kama harusi mnamo wiki kadhaa zijazo, pamoja na misa na ibada za kidini ili tuzuie maambukizi zaidi. Viongozi wanapochukua hatua hizo, biashara katika masoko ya hisa duniani yameendelea kuporomoka na soko la hisa la Wall Street limeshuka chini kuliko ilivyoshuka mwaka 87 na kupewa jina la Black Monday. Tim Anderson, mkurugenzi wa TJM Investment, anasema haya yote yanatokana na uamuzi wa, wa Rais Trump kupiga marufuku wasafiri kutoka Ulaya. Mashirika ya ndege tayari yameanza kupunguza safari zake na kuachisha kazi kwa muda wafanyakazi wake. Kwa mfano, shirika la ndege la Norway limepunguza hadi nusu ya wafanyakazi wake na kusitisha safari zake elfu nne kote duniani. Mashirika ya ndege ya Afrika yanatazamiwa kupoteza dola milioni 40 mwaka huu, na mashirika ya ndege kwa ujumla karibu yote katika mataifa 60 yamepunguza au kubadili safari zao kwa ndege. Shukrani sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti yako hiyo. Miongoni mwa athari za kuendelea kuenea kwa virusi vya korona ni kwamba, kwa upande wa spoti, ligi ya Uingereza sasa wamesimamisha baada ya ligi ya huko Hispania. Vilevile, kocha wa timu kubwa ya Arsenal amekutwa ameambukizwa virusi vya korona. Ni hali ambayo tutaendelea kuiangazia. Haya, moja kwa moja turudi huko DRC, tunaungana naye Ostel eh, Malivika. Ostel Malivika, kisa cha pili cha maambukizi ya korona kimeripotiwa Kinshasa. Eh, tupe mengi zaidi. Asante sana Patrick, kama vile umetoka kuzungumza ni kwamba sasa hivi kisa cha pili cha virusi vya korona eh, kimepatikana hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri ausikai na afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Eteni Longondo, amesema kwamba kisa hiki ni cha raia mmoja kutoka Cameron ambaye amekuwa mkazi wa Kinshasa na alikuwa ameenda likizo katika nji ya Ufaransa. Ameingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe Machi na hiyo hiyo tarehe ndio huyu wa kisa cha kwanza aliingia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini wote hawakuchukua ndege moja. Anasema kwamba huyu wa kwanza alichukua ndege ya Turkish Airlines na wa pili alichukua ndege ya Brussels. Na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba wote hao wamewekwa katika sehemu maalum, kila mtu nafasi yake ambapo wanaangaliwa. Lakini sasa wasiwasi iliyopo ni kwa wale ambao watu wametengwa wengi ambao wametengwa katika sehemu ambayo wizara yake haitaki kuzungumza, wanasema kwamba hali yao ni mbaya ha, yani hawatendewe vile wangalivyotendwa na bado vipimo havijachukuliwa kwao ili waangalie nao wana virusi hivi vya korona ama bado hawajaambukizwa. Haya ndio malalamiko ambayo yanaendelea katika mji wa Kinshasa, lakini vilevile mashariki mwa Kongo hukiwa hali ya wasiwasi kuhusiana na wale wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa ambao wamekuwa katika nchi za Ulaya kwa likizo, watu wakisema huenda basi E, siku za usoni e, e, kisa hiki ikapatikana huku, wakilinganisha na matatizo ambayo wamepata katika Ebola ambayo imeua watu wengi, halafu inaleta hali ya wasiwasi wasi. Lakini katika muji wa Kinjasa mm -hmm. hao watu zaidi ya mia moja ambao wamewekwa karantini wao wanasema hawajapewa matibabu na bado chakula, hawajashughulikiwa. Wanaomba serikali ifanye hivyo kwa haraka, kwa sababu wamewekwa katika upango fulani ambako watendewe vilivyo kama walivyokuwa wakitarajia. Ni kushukuru sana Oster Malivika kwa taarifa yako hiyo. BMJ Mridhi, naona tuelekee eh, kwenye habari eh, za dunia. Na tukienda huko Patrick, pia tuwaambie wasikilizaji hapa Marekani, manake eh, habari zinaendelea kuenea kuhusu hali ilivyo hapa Marekani. Eh, kwa hakika ni hali ya taharuki katika maeneo, hali ya taharuki. Shule nyingi zimefungwa, inakadiriwa kuwa shule karibu elfu kumi zimefungwa, zimefungwa na karibu wanafunzi milioni tano sasa watasalia nyumbani. Ni hali ambayo tunaendelea kufuatilia, lakini haionekani kama ni nzuri, lakini kuna matumaini kwamba, uh, kutapatikana suluhisho. Juhudi zinaendelea bila shaka. Tuangalie habari za dunia. Jenerali Kenneth McKenzie aliyeongoza wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan amesema Marekani haipo tayari kuachana na mkataba wa amani na kundi la wanamgambo wa Taliban. Hata hivyo, ameeleza kwamba hana matumaini makubwa kwamba mkataba huo hata utaheshimiwa. Jenerali Mackenzie ameambia wabunge kwamba kundi la Taliban linaheshimu baadhi ya sehemu za makubaliano hayo, kwani mapigano yanaendelea katika sehemu mbalimbali mbali ya nchi dhidi ya wanajeshi wa Afghanistan bila ya kushambuliwa kwa Wamarekani na wanajeshi wa muungano. Mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Marekani Alhamisi na mapema leo Ijumaa yamelenga ghala la silaha la kundi la wapiganaji linaloungwa mkono na Iran. Shambulizi hilo ni la kulipiza kisasi baada ya shambulizi baya dhidi ya wanajeshi wa Marekani pamoja na wale wa muungano waliotekelezwa saa 24 awali. Shambulizi la roketi la Jumatano dhidi ya kambi ya kijeshi ya Taji kaskazini mwa Bagdad iliua wanajeshi wawili wa, wa Marekani na mmoja wa Uingereza pamoja na kujeruhi wengine kadhaa. Pentagon kupitia taarifa mapema leo imesema kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ya kujilinda pamoja na jibu kutokana na mashambulizi, ikiongeza kuwa baadhi ya mahala ya silaha yalitumika kuhifadhia ya roketi zilizotumika kwenye shambulizi dhidi ya kambi ya Taji. Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini ametangaza baraza la mawaziri la serikali ya umoja wa kitaifa ikiwa ni hatua muhimu katika kutekeleza makubaliano ya amani baada ya miaka kadhaa ya vita. Rais Kir na hasimu wake mkuu rais aliyekuwa hasimu wake mkuu wa kisiasa Rik Machar walikubaliana mapema mwezi huu kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ingawa kulikuwepo na wasiwasi kwamba mivutano juu ya ni nani atachukua wadhifa gani ingeliweza kutishia kuundwa kwa serikali hiyo. Na takriban watu 13 wameuawa wakati wa mapambano kati ya makundi yanayohasimiana yenye silaha huko jamhuri ya Afrika ya Kati. Afisa mmoja wa mataifa amesema mapigano hayo yalianza Jumatano asubuhi baada ya tawi la kundi la FPRC kushambulia mji wa Ndele katika jimbo la kaskazini la Bamingwi Bangoran. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo vilianza mwaka 2013 na makubaliano ya amani yalifikiwa mwaka mmoja uliopita kati ya serikali na makundi 14 ya waasi, lakini kumekuwepo na mashambulizi ya mara kwa mara tangu wakati huo. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa na Patrick Ndwimana nami BMJ Muridhi. Na mambo ndivyo yalivyo kama tulivyokueleza, eh, gharika mengi tuliyokuwa nayo. Patrick, kuna hili swala kuhusu wanafunzi ambao mara kwa mara tunakuwa kwenye vyombo vya habari, unakuta kwamba shule fulani mwanafunzi amepigwa na mwalimu akakaribia, uh, ikawa kwamba saa zingine mpaka amepelekwa hospitali. Na ni kwamba hizi habari huwa hazipungui eh, tunazungumza mwaka huu, mwaka ujao unasikia tena, na kuna matokeo ya kusikitisha ambayo huwa yanatokea. Unakuta mwalimu kamchapa vibaya mwanafunzi, hata metokea wanafunzi kufariki dunia na wengine kulazwa hospitali. Ni kweli mtoto anapokosea shuleni, lakini adhabu adhabu siwe kali zaidi, siwe kali zaidi. Kuna kumshauri, unaweza kutoa zile adhabu ndogondogo tu ambazo sio kumuumiza au kum kufanya mpaka uh, uh, alazi hospitali au kutokee kitu kingine kibaya. Na, na hali hii imekuwa mbaya uh, kiasi kwamba mpaka baadhi ya serikali zimeweka uh, zinakuwa ni kama sheria ambazo zinalenga ku... kabisa kudhibiti hali hii kuhusu uh, mambo ya adhabu. Lakini huko Tanzania, anavyotueleza Lucy Patrick E, hali inakaa kwamba katika maeneo tofauti tofauti bado kunaendelea kushuhudiwa visa hivi katika leo, katika jicho letu, nafikiri tunalizungumzia hilo kabisa. Tumsikilize Lucy Patrick na mgeni wake. na kualika msikilizaji katika jicho letu, langu jina ni Lucy Patrick. Hapa jicho linaangalia swala zima la adhabu kali zinazotolewa kwa watoto pindi wanapokuwa wamekosea . Adhabu hizi zimekuwa zikipelekea maafa na hata ulemavu kwa baadhi ya watoto, kutokana na kwamba baadhi ya wa wazazi au walezi wamekuwa wakitoa adhabu za kupitiliza. Sasa hapa niko na Bwana Sanga tunazungumzia ni namna gani mzazi anapaswa kumlea mtoto wake ili kuepukana mtoto huyo kufanya makosa ambayo yanapelekea wakati mwingine kuleta maafa katika jamii. Karibu. Asante, niingie moja kwa moja kwenye mada. Kwa mtazamo wangu nasema cha msingi au kikubwa zaidi tusijikite namna ya utoaji wa adhabu, lakini tujikite namna ya kuweza kumjengea uwezo mtoto wa kuto kujikuta mara kwa mara akiingia kwenye kufanya makosa au kukosea mara nyingi, lakini hata inapotokea basi amekosea basi au amekosea vitu ambavyo ni vya kawaida kama mtu mwingine tu, ambavyo ameweza kukosea. Kwa mfano mtoto nyumbani anaweza akavunja chupa, akadondosha simu ya baba, anaweza kavunja sahani ama kikombe cha chai, ama kupeleka kitu cha plastiki motoni kikaungua. Ni vitu ambavyo kwa mtoto tunaweza tukasema ni kawaida, lakini adhabu yake isiwe tu ku, ku, kuchapwa au kusemwa sana ama kugombezwa lakini ni vizuri, kama mzazi, pindi mtoto unapokuwa amekosea, ukamwelekeza kwamba hiki, mwanangu, ni kikombe cha plastiki, ikikaa karibu na moto, kinaweza kuungua, ama hiki ni chombo cha udongo, kuchukua kwa uangalifu, au shika kwa mikono miwili na endapo kitadondoka kinaweza kupasuka. Inawezekana ni njia nzuri ya mtoto kuweza kufundishika na asiingie kwenye makosa ya mara kwa mara. Tuwajengea watoto wetu uwezo wa kitabia kuweza kuishi kwenye mazingira, huku akichukua tahadhari. Tusiweke sana nguvu zetu kwenye namna ya kutoa adhabu pale mtoto unapokosea. Na ukiangalia kwa undani zaidi, siku hizi watoto zetu wamekuwa na maradhi mengi, wengi wanazaliwa kinga zao za mili hazipo vizuri kama kizazi chetu sisi. Unaweza ukasema machapa, fimbo nne, mara umevunja uti wa mgongo wa mtoto toto, au mtoto akazimia, mwili unavimba, unaweza ukakuta unapelekea ulemavu ama kufariki kabisa. Kwa ushauri wangu au rai yangu, kwa wale wote tunaoishi na watoto au walezi popote pale unaponisikia, ushauri wangu wajikite zaidi kwenye kumfundisha mtoto namna ambavyo wanapaswa aishi kwa kujitegemea, huku akiwa makini zaidi na mazingira aliyopo, ili asiweze kufanya kosa ambayo likampelekea akachapwa, au akagombezwa, ama akaumizwa. Kwa wazazi na walezi, wajibu wetu ni kuwalea watoto kwenye misingi ambayo watakuwa na uwezo kujitambua. Hata wakiwa wanaangalia TV basi waangalie TV kwa umakini, huku wakitambua michezo yoyote ambayo ni hatari, yaweza kupasua TV yao ni kitu ambacho cha msingi sana. Mtoto mwenyewe mfanye awe mlinzi wa kile kitu ambacho unahisi anaweza kukiharibu. Ko, akifahamu hayo ataishi vizuri na vitu vinavyomzunguka kwenye mazingira yake. Sasa ili tusiingie kwenye makosa ya jinai, rai yangu ni kwamba, kama mzazi unakuwa umetumia fimbo kwa sababu tunashauriwa mtoto asinyimwe fimbo, basi fimbo zisiwe zaidi ya kawaida, iwe ni fimbo mbili mwisho nne. Lakini wakati anachapwa fimbo, basi aelekezwe na aambiwe kosa lake ni lipi, na namna gani wakati utakaokuja au muda mwingine aweze kujiepusha, asijikuti tena kwenye hilo kosa. Jicho la tia nanga hapa, msikilizaji. Langu jina ni Lucy Patrick Vioway Express. Bila shaka nafikiri ushauri umefika kwa wazazi, vile vile kwa walezi, kwa waalimu. Uh, kumchapa viboko mwanafunzi sio ndio wataelekea, sio ndipo watabadili tabia. Uh, muhimu ni kumpa ushauri hasa namna ya kujiandaa kujenga maisha yake. Basi leo ni furaha le bmj bila shaka, na mwanamuziki Yemi Alade ambaye alikuletea ngoma kama namtafuta na, joni ino eh, joni sasa, na kitu kitu ambacho anatuletea wimbo wa Kiswahili utanipenda bila <laughs> shaka. Bila shaka na kupenda mwanamuziki huyu Yemi Alade, na ni vizuri pia Patrick niseme, nisije nikapigwa. Kuna jamaa moja wa Sauti Sol ambaye ni rafiki yangu anaitwa mm -hmm. Bien e, kumbe hii ni kolabo, ni kolabo inaitwa featuring Yemi Alade kutoka huko Nigeria, amefanya kolabo na jamaa wa Sauti Sauti Sol. Sol, vijana wa Kenya. Huko Kenya, huko kwenu bila shaka watakukumbusha mengi zaidi, basi uh, moja kwa moja ikielekea huko Kenya, tunaungana naye Collins Liberti Adele. Leo ni ijumaa kawaida huko pwani e, Mombasa. Ijumaa ni mambo bambamo, lakini sijui leo itakuwaje? Asante sana Mana, pamoja na BMJ, weekend hii inaenda kuwa weekend ambayo haitakuwa na mambo mengi sana haswa sana baada ya Kenya kutangaza kwamba imepata e, kitu ama mtu mmoja amepatikana kuwa ameambukizwa e, e, kirusi cha corona virus. Lakini kuna wale ambao wanasema liwe liwalo, lazima sheshe lipigwe hapo kesho. Kuna DJ mmoja katika mashindano yaliyofanyika wikendi iliyopita hapo Mombasa, mashindano ya DJ kumi walipatana, walishindana ambapo mshindi e, bwana e, VJ Dev aliibuka mshindi akazoa shilingi laki mbili. Sasa hapo kesho atakuwa anaandaa pati kusherekea ushindi huu na madj wengine kama vile DJ Ivory pamoja na MC Gat wananifahamisha kwamba hawa watapiga sheshe licha ya kuwa serikali imepiga marufuku mikutano. Huku ha, hayo yakijiri eh, kuna mambo mengi sana hasa sana katika michezo eh. sub subiri kidogo subi, subiri kidogo Adede, hey, eh, hapo <laughs> hapo pan, hapo pana swali hapo. Jamaa wako tayari <laughs> kukiuka <laughs> sheria <laughs> wako, wako tayari kuwekwa ndani <laughs> <laughs> bado sheria hii. Unajua Waziri wa Afya Bwana Mutai Kagwe amesema kwamba amepiga marufuku mikutano yoyote ile, lakini sasa mm -hmm. Unajua jamaa hii itakuwa katika kumbi mbalimbali za, za za watu kujistarehesha na yule aliyepatikana na kirusi hiki cha korona iko Nairobi. Sasa watu wanaona labda huku bado mambo sawa, napiga <laughs> watu tisereke, wa Mombasa waona haiwahusu. Haya, basi endelea katika masuala ya michezo uh, itakuwa ni wikendi ambayo sasa itakuwa haitakuwa na mambo mengi, maana ligi ya mchezo wa raga imesimamishwa, ligi ya mchezo wa magongo imesimamishwa hadi pale baadaye. Michi, mechi za soka pia ikiwa ligi ya daraja la pili na ligi ya wanawake imeahirisha mechi zake. Mechi za ligi kuu tu ndio zitakazochezwa na itachezwa katika viwanja bila mashabiki. Sasa hizo ni amri ambazo zimeto, ime, imetolewa na mashirikisho mbalimbali mbali, yakiambatanisha na amri iliyotolewa na waziri wa afya. Lakini sasa wengine nao upande kwa kwa, kwa kina mwenzangu Amina Chombo eh, Pwani Kusini, wao wamepanga kwamba Eh, vijana kutoka dini mbalimbali mbali, za Kikristo na Kiislamu watakutana kuonyesha talanta zao za nyimbo, dansi, mashairi na ile inaitwa spoken word. Hayo ndiyo itakuwa anafanyika hapo kesho, na wale wanaopenda rumba na muziki zaidi watakuwa wanapiga sheshe lingine katika ya hoteli ya Danka Mtwapa. Najua BM unajua Mtwapa atakuwa e, bila shaka. Anajiachia lakini e, bila shaka tuna wasiwasi kama hiyo itafanyika, huenda itafutiliwa mbali kutokana na amri hii kwa hiyo Adede e, Mombasa na Kenya hali haita- itakuwa ni hali ya minunguniko na uh, kibaridi kibaridi, sababu najua Kenya huwa wanaangalia sana ligi ya Uingereza na ligi yenyewe. Sasa uh, michezo yote imesimamishwa kutokana na uh, swala hili la korona. Sasa hata sijui tufanyeje, maanake huku viwanja tumeambiwa hakuna wacheza-hakuna mashabiki viwanjani huko nyumbani, televisheni nazo zitaturudi, maana hakuna hii michezo kutizama na huku nako kwingine wale ambao hawatiwa kwenda kujiachia na ulevi hii tutafanya vipi? Tabaki tutizame ka pamoja na watoto nyumbani. Eh, labda ni eh, nikutaka ni, ni tu nielewe ni, ni kidogo kuhusu uh, amri hiyo iliyotolewa ya marufuku ya mikusa, that's miku, that's right, mikusanyiko au mikutano ya hadhara upande wa watu mm, wenye kwenda kujivunjari kama mnasema hapo Kenya kwenye vilabu vya pombe vya klabu za muziki Mambo ya kwanza haijabainika ni nini kitafanyika, labda kutokuwa na operesheni za maafisa wa polisi ambao sasa ndio watachukua wata, wata hatua hizo zaidi. Unajua, kuna utawala wa kitaifa na utawala wa majimbo. Sasa huenda hatua hiyo ikatekelezwa na serikali za majimbo. Waziri wa afya ametoa amri tu akasema, hakuna mikusanyiko, hakuna mikutano ya hadhara. Ni kutekeleza. Nafikiri ni mikakati ambayo wataenda kuiangalia Patrick. mm -hmm. Eh, manake yule waziri pia nimeona hiyo press conference yake, kama anavyoeleza ni kama kwamba hawakuwa wamepanga kabisa eh, swali hilo lilipoulizwa. mm -hmm. akasema tu akasema tu kwa jumla kwamba hakuna mikusanyiko ambayo inaruhusiwa. Sasa haijulikani, manake kuna mkutano unakuja, mkutano ulikuwa unasubiriwa sana wa siasa E, kule mjini Nakuru mm -hmm. E, hiyo yote labda sasa itasitishwa, lakini na hakika kwamba watatoa taarifa zingine zaidi kuhusu jinsi ambavyo e, watatekeleza e, amri hiyo ya kutokuwa na mikusanyiko. Tuangalie pia ni nini ambacho kinaendelea kutanda kwenye mitandao Patrick. Kwenye mitandao ni maswala ya korona uh, korona sana sana. Baadaye tu ulipopekuapekua pale niliona unaelezea kwamba Ethiopia sasa kisa cha kwanza kimethibitishwa, I, kimethibitishwa. Visa vimekuwa vikithibitishwa kila mahali eh, lakini nikiangalia kwenye mitandao ya kijamii sana sana naona pia wanazungumza hasa kutoka Kenya wanazungumzia sana ile amri ya rais uh, wa Marekani kwamba wale wanaotokea upande wa Ulaya hawaingie hapa Marekani, baadhi ya nchi za Ulaya uh, karibu nyingi za Ulaya. mm -hmm. E, wanasema kwamba wanaathirika wao kwa sababu wangependa kuja Marekani na mara nyingi ndege zao zinapitia <laughs> Ulaya <laughs> <laughs> Hai, basi haraka haraka tuangalie swali ambayo tuliuliza jana na je, tuliuliza marufuku ya kusafiri itazuia maambukizi ya, ya virusi vya korona? Na wamejibu kwa wingi, ikiwa ni pamoja na huyo Seyaka Ngimba anasema hey, inawezekana ma inchi inabidi zichukue tahadhari, eh, ni muhimu mno. Halfan Fa Hamza anasema hilo swali ndiyo jibu. Kwani kama virusi vimeanzia China, mji wa Wuhan, mnadhani vimefika aje kwenye nchi zaidi ya ishirini? Ni makosa kuhama kutoka nchi au mji ambao una maradhi kama korona. Nisome hii yake. Po Lambisia anasema kwa kiwango fulani marufuku hiyo itapunguza uenezi ama uenezaji wa virusi hivyo vya korona. Konstantine Sahani, mkazi wa kijiji cha Mwashibulwa Malywa Kwimba mkoani Mwanza huko Tanzania, anasema hiyo itasaidia sana kuenea kwa korona. Endelea kushirikiana nasi msikilizaji, lakini hu, studio, na katika, lakini zetu hapa naona zimekatika. Tutakuwa na matangazo mengine siku ya Jumatatu na pia matangazo mengine katika taarifa mbalimbali zetu baadaye. Eh, hivi leo matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud.