Akitangaza kutoka hapa Washington DC, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakukaribisha katika matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo katika kipindi cha kwa undani e, tunaangalia mbio e, za kutafuta urais ndani ya chama cha Demokrat, ambapo wagombea mbalimbali walijitokeza e, kuwania nafasi hiyo ya kuteuliwa na chama hicho katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu, lakini hivi sasa hali inazidi kuwa ni eh, kubadilika na kutoa picha kamili ya wagombea wale ambao wanaweza kupata fursa ya kuwakilisha chama cha Demokrat katika uchaguzi mkuu wa baadaye na kukabiliana na Rais Donald Trump mara baada ya uchaguzi uliofanyika jana, ambapo baadhi ya matokeo yake yanaendelea kutolewa. Na tutaangalia suala hili eh, kwa undani na hali halisi jinsi ilivyo, na katika sehemu ya pili katika kipindi cha kwa undani hii leo. E, tunaanza, tutaangalia namna nchi ya Kenya inavyochukua juhudi zake za kukabiliana na maambukizi ya virusi a, vya korona, na habari hii ama sehemu hii e, itakuja moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya Mimi. Nam, tunaanzia hapa hapa Marekani ambapo mbio za kutafuta ugombea urais wa chama cha Demokrat zimepungua kutoka kwa wagombea zaidi ya ishirini mpaka kuwa na wagombea wawili, baada ya matokeo ya Jumanne kuonyesha makamu wa rais wa zamani Joe Biden na senata Bernie Sanders kuwa katika kinyang'anyiro hicho kama wagombea ambao ni vinara aa. Hakika basi, kama mambo yatakwenda kama ilivyo, wao wawili ni kati ya mmojawapo ndiye atakayewakilisha chama cha Demokrat eh, kuwakilisha eh, katika uchaguzi wa urais wa baadaye mwaka huu. Ikumbukwe kwamba toka awali uchaguzi ama mchakato huu ndani ya chama cha Demokrat ulihusisha takribani wagombea zaidi ya ishirini, ambapo mpaka kufikia siku ya jana na leo hii E, ni dhahiri kabisa wapo ambao wamejitoa, lakini kwa mujibu wa matokeo ambayo yamejitokeza, ni dhahiri kabisa Bernie Sanders na Joe Biden ndio watakaokuwa wanaangaziwa zaidi kwa kuelekea mwezi Novemba ama katikati ya mwaka huu katika mkutano mkuu wa chama cha Demokrat. A, Bwana Biden ameshinda katika majimbo manne ikijumuisha jimbo lenye wingi wa wa sababu uchunguzi wa maoni hapo awali ulionyesha uh, uh, kabisa kwamba Uh, senata wa Vermont Bernie Sanders akiwa anaongoza, lakini kwa upande ambapo mambo yalivyokuwa, bwana Biden alikuwa akikubalika zaidi katika jimbo la South Carolina ambalo ameshinda, lakini pia katika uchaguzi wa jana ameshinda katika, katika majimbo ya Virginia, North Carolina, Alabama, Oklahoma, Tennessee na Arkansas, pamoja na Minnesota na jimbo la Massachusetts. Kwa upande wake, uh, senato Bernie Sanders yeye ameshinda katika jimbo lingine lenye wajumbe wengi la California pamoja na majimbo ya Utah na jimbo la nyumbani kwake anakotokea la Vermont. Lakini uh, hii leo vilevile meya wa jiji la New York eh, bwana Michael Bloomberg ametangaza kujiondoa katika uh, kinyang'anyiri hicho licha ya toka jana naye kupigiwa kura tu eh, na wa wananchi ambao walijitokeza katika vituo mbalimbali vya kupiga kura katika siku hiyo ya Jumanne inayofahamika kama Super Tuesday. Tumeongea na Dr. Timothy Sadera kutoka kufahamu kile ambacho kipo hivi sasa kwa picha kamili ya uchaguzi na mwelekeo huu. Bwana Sadera, nikataka kujua kile ambacho anakiona eh, kati ya Bernie Sanders na Joe Biden kuelekea hapa, mwelekeo wa uchaguzi uko vipi, na vitu kama hivyo jambo hili limeleta haswa mwamsho um, mpya kwa sababu wengi walidhania kwamba bwana Biden alikuwa ameshindwa na hangeweza waweza kunawiri. Lakini sasa kwa vile aliweza kufanya vizuri sana usiku wa jana, haswa jimbo la Texas ambalo lilikuwa linatarajiwa kutwaliwa na bwana, bwana Sanders. Kwa hivyo pale ni kumaanisha kwamba anapata mwelekeo. Kwa hivyo jambo hili linaleta sasa mwamsho mpya kwa sababu a uh, asubuhi ya leo wanalojadili ni kwamba je, bwana Bloomberg na Warren watampatia nani, watamuunga nani mkono? Uh, hivi sasa taarifa ambazo zimetoka muda si mrefu Fu, uh, meya wa zamani wa jiji la New York Mike Bloomberg amejitoa katika kinyang'anyiro hiki cha uchaguzi na moja kwa moja amemuunga mkono uh, bwana Biden. Je, kwa hali halisi jinsi ilivyo ukiangalia Amy Klobuchar, eh, Pete Buttigieg na hivi sasa bwana Bloomberg wanamuunga mkono uh, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, ni kwamba huu ndio mwanzo wa mwisho wa Bernie Sanders. Uh, bado angali hajatupa ama hajatupa tamanio lake la kwamba ya kwamba ataweza kuelekea kuendelea safari hii lakini jambo hilo lilikuwa linakuwa na utisho mkubwa, kwa sababu uh, bwana Bloomberg ni milionea, ni mtu ambaye ametumia bilioni zaidi ya bilioni mbili katika uchaguzi huo, ijapokuwa hakufua dafu, lakini kwa sasa ameongeza uzito mkubwa. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba wote waliokuwa wakimuunga mkono bwana Bloomberg, ama Biteng, ama pia yule Amy, wote sasa wanaenda wanaegea upande wa bwana Biden. Kwa hivyo naona pale sasa bwana Sanders anaona ya kwamba mambo mengi wengi hawa wameungi mkono zaidi sana ni kwa sababu ya sera zake. Kile ambacho kinajitokeza ni kama kilichotokea mwaka elfu mbili kumi uh, eh, na sita ambapo Bernie Sanders aliachwa na kushindwa na Bi Hillary Clinton, na amekuwa mara nyingi akizungumza hasa mara baada ya kushinda uh, katika majimbo ya New Hampshire ya na Nevada na hali kadhalika, kuwa nyuma kwa uh, kura chache sana katika jimbo la Iowa kwamba mwaka huu kusifanyike hila yoyote ile ya kumfanya asiwe mgombea urais katika mazingira ambayo yataleta utata. Je, kwa Bani Sanders hivi sasa kuelekea pengine kushindwa, kuna mwelekeo gani? Nini kinaweza kujitokeza ndani ya chama cha Democrat na wafuasi wa Bani Sanders masasa? Kwa kweli, ijapokuwa upande huu ni tofauti sana na upande wa Afrika, mahali ambapo wengi wanakuwa na utata, wengine wanaweza wana kuunga, wengine makundi tofauti yanajiunga kupinga wenzao, lakini kwa sasa shida inayomkabili sana, bwana, Bwana Sanders ni kwamba uhusiano wake na yale matamshi ambaye aliyazungumza pale awali. Kwanza alipokuwa amemwambia Bi Warren ya kwamba hakuna mwanamke ambaye atashiriki katika ushindi kuara, uh, mshindi wa rais katika nchi hii, jambo hilo linamfuata sana, na pia alipozungumzia kuhusu mambo ya Fidel Castro kuonyesha kwamba alikuwa ametenda mema, na ukimtaja Fidel Castro hapa hivi umeongeza chuki, kwa hivyo jambo hilo haswa likawahusu sana wanaotoka maeneo ya Latino na pia wa wengi weusi hapa hawakubaliani na maadili yake. Kwa hivyo jambo hilo linamtia uh, bwana Sanders katika hali ambayo siyo zuri. Unadhani wafuasi wa Bernie Sanders wanaweza wakasusia uchaguzi na kutoa mwanya kwa Rais Donald Trump kurejea tena madarakani kwa sababu tu Bernie Sanders kwa mara ya pili anashindwa kupata nafasi ya kuwania urais kupitia chama cha Demokrat? Uh, wajua bwana, bado yawezekana ya kwamba ya wanaweza kufanya vile, lakini kumbuka ya kwamba uh, uchaguzi wa Marekani unaweza kuwa ume umechaguliwa na wananchi wengi kwa kura nyingi, lakini kama hujapata ya namba ya wajumbe ambao wanastahili, anaweza kupata wajumbe wengi kumliko ama kumshinda bwana Biden. Lakini kwa sasa tuseme hivi ni kwamba kuna kuna mwanya pale, kuna pengo ambalo limeachwa wazi, wengi wanaweza kuamua kususia, na pia wengine wangali na ule uchungu ya kwamba ni kama ameonewa manake, hata kile wanaita college hawata yeye. Bwana Sanders amesema ya kwamba hataki, kwa hivyo jambo lile pale litabakisha wapenzi wake kwamba, je, tumpige Biden ama tufanye nini? Kwa mazingira ambayo yamekuwepo hivi sasa katika uchaguzi huu na maswala jinsi yanavyokwenda, matamshi ambayo yamekuwa akitolewa na wagombea hawa katika midahalo mbalimbali iliyokuwa ikiandaliwa, unadhani kuna hali ya moja kwa moja endapo Bwana Sanders hatakuwa si mgombea, jambo ambalo kwa hivi sasa ni kitu ambacho kinaonekana ndicho kitakachotokea licha ya kwamba bado kuna majimbo mengine hayajakamilika e, kupiga kura na kupata idadi kamili ya wajumbe waliopo. Sasa tueleze, unadhani kwa mazingira yaliyopo Bernie Sanders anaweza akamuunga mkono Uh, bwana Biden ama bwana Biden kumuunga mkono bwana Sanders endapo atashinda, nadhani kwa jambo moja ni kwamba chama cha demokratia hapa Marekani ni kwamba wameamuru na wameamini na pia hawapendi haswa kumwona bwana Trump akiwa mamlakani. Kwa hivyo, kwanza yeye ndiye haswa wao mkubwa na wangependa kumwondoa mamlakani. Kwa hivyo, naona ya kwamba ijapokuwa yeyote atakayeshindwa sharti aweze kumuunga mwenzake mkono, kwa sababu anataka kukiunganisha chama na pia kuleta yale mambo yo kwa haswa yameweza kuikiri ama kuikidhi nchi hii kiasi cha kwamba wengi wanaona ya kwamba hiyo sio Marekani walioijua. Kwa hivyo wanataka kurejesha ule ule ule umarekani na ule uaminifu wake kwa mataifa, na hasa sera zake za nje na pia uhusiano wao katika katika mataifa ambao ni, ni wenzao wanaoshirikiana nao katika mataifa yale e, ea, ambayo pamehusika haswa na usalama wa nchi hii na usalama wa wengine pale. Hatua ya wagombea ambao walikuwa wapo kwenye kinyang'anyiro hiki na walioamua kusitisha kampeni zao na kumuunga mkono moja kwa moja makamu wa rais uh, wa zamani Joe Biden, ni ishara kwamba uh, siasa ama sera za Bwana Bernie Sanders hazikubaliki hata na wademokrat wenyewe. Naam, hapo kama jinsi nilivyosema pale awali kwamba sera yake kwanza inaleta utata, maanake anapozungumziwa kwa mfano, tuzungumzie kuhusu jambo hili la afya kwa wote. Anaposema ya kwamba kila mtu atapata afya katika nchi hii, na wala hawezi kuthibitisha ataipitisha namna gani ama ataigharamia namna gani, jambo hilo limempa pengo kubwa, na jambo jingine ambalo laweza kum kumgonga kidogo ni jambo hili la umilikaji wa bunduki. Maanake nakumbuka kwenye mdahalo mmoja, ambapo alikuwa ameulizwa maswali mengi kuhusu jambo hilo, kwamba alikuwa amepinga naye bwana Biden na akisema ya kwamba yeye ndiye aliyepitisha pamoja na Raisi Obama, raisi mstaafu Obama. Kwa hivyo pale waona kwamba alijiweza ali, aliweza kujiweka katika hali ambayo inaleta mtaharuko kwa jambo hilo, na mambo mengine pia kuhusu uhusiano wa nchi ya Marekani na nchi zingine vo jambo hilo bado linaonyesha kwamba pana pengo kwa Bwana Saunders. Naam, huyo ni Dr Timothy Sadera ambaye e, alikuwa akiangazia hali halisi jinsi ilivyo katika kuelekea kupatikana kwa mgombea wa urais ndani ya chama cha Demokrat ambapo mpaka hivi sasa e, katika wale wajumbe ambao wamesha tangazwa elfu moja mia nane elfu moja na themanini na tano e, kuelekea kupatikana kwa e, wajumbe elfu moja mia tisa tisini na moja ili a, mgombea aweze kushinda mpaka hivi sasa makamu wa rais wa zamani uh, bwana joe biden yeye ameshajikusanyia wajumbe mia tano na saba eh, bernie sanders wajumbe mia nne arobaini na moja elizabeth warren eh, wajumbe hamsini na watatu eh, lakini bana michael bloomberg ambaye iko katika nafasi ya nne pete buttigieg na amy klobuchar wao wote wameshajiondoa katika kinyanganyiro cha uchaguzi uh, tunaendelea kuangazia swala hili eh, kadri siku linavyozidi kwenda na, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa mara baada ya kukamilisha sehemu hiyo ya kwa undani, sehemu ya kwanza, moja kwa moja, tunaingia katika sehemu ya pili, ambapo hii leo e, tunaangazia hatua ambazo, uh, nchi ya Kenya imechukua kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, ikiwemo kubuni vituo vya kuwatenga wagonjwa na kupiga marufuku safari za ndege, huku wizara ya afya ikianza kutuma ujumbe kwa kutumia uh, mitandao ya simu za mkononi eh, kwa raia wote wa Kenya kwa ajili ya kutoa tahadhari na kutoa elimu ya namna ya kujikinga. Hapa unaungana na Amina Chombo pamoja na Libert Adede ambao wameangazia katika suala hili kutoka studio zetu za Mombasa, eh, nchini Kenya. Shukran, kama ulivyosema, leo tunaangazia kirusi korona na vile mataifa ya Afrika haswa sana na Afrika Mashariki vile inavyoshughulikia tatizo hili. Kufikia sasa, hakuna kisa chochote ama maambukizi yoyote yameripotiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki. Hivyo, serikali ya Kenya inaendelea kutekeleza hatua mbalimbali kuhakikisha kwamba hakuripotiwi ama hakujatokea maambukizi yoyote. Miongoni mwa hatua hizo ni kupiga marufuku safari za ndege, ikiwemo kupiga marufuku safari za ndege kutoka mashariki ya mbali, haswa sana Uchina, na hatua hii imeongezewa pia na shirika la ndege nchini Kenya, Kenya Airways kupiga marufuku safari za ndege kuelekea Iran, Dubai, Bahrain na pia kule China, na hapo jana, hatua ambayo ilitolewa na Wizara ya Afya safari za ndege za moja kwa moja kutoka Italia haswa sana kaskazini mwa taifa hilo la Uropa imepigwa marufuku kuingia nchini Kenya, ikiwa ni kutoka miji ya Milan na Verona. Eneo la pwani ya Kenya haswa sana mji wa Malindi ulioko kaskazini mwa Mombasa hupokea safari nyingi sana za watalii kutoka Italia wakielekea mji wa Malindi. Kulingana na waziri wa maswala ya afya Bwana Mutai Kagwe, inalenga kuepusha maambukizi hayo baada ya ndege ile ilipotua katika uwanja kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta siku ya Jumatano, ambapo ilikuwa ni tarehe 25 ya mwezi Februari na kuzua hofu miongoni mwa Wakenya. Rais Uhuru Kenyatta siku ya Ijumaa ya 27 aliitisha kikao na kutoa uh, orders zile ambazo zinajulikana kama eh, executive order. Hii ni baada ya mawaziri kuzungumzia kuhusiana na swala hili, na wakati huo tu rais aliunda jopo la watu ishirini na mbili wanachama ishirini na wawili ambao watakuwa uh, wakihakikisha kwamba wanapokea uh, ripoti zote kuhusiana na uh, maswala haya yanayohusiana na virusi vya korona, kuhakikisha kwamba kunakuwa na kile ambacho wamezungumzia kwamba lazima watu wafanyiwe ukaguzi wanapoingia katika uh, viwanja vya ndege tika mabandari ya humu nchini kuhakikisha kwamba kuna vile vifaa vinavyohitajika kupima na pia kuna ile hali ya kujikinga na maradhi haya ikiwemo uvaaji wa mask ama kuhakikisha kwamba wana vifaa vya kujilinda wale madaktari ambao watakuwa wanakabiliana na, na tatizo hili iwapo litatokea humu nchini. Lakini kufikia sasa hakuna kisasi chochote cho, cho, ambacho kimepatikana e, katika taifa hili la Kenya. Kando na hayo, ni kwamba hospitali mbalimbali mbali, katika miji ya Nairobi na Mombasa imeweza kujiimarisha na kujiweka tayari ikiwa kutaripotiwa tukio lolote. Miongoni mwa hiyo ni kutenga eneo maalum ambapo kutakuwa kunatengwa wale ambao huenda wakapatikana wameambukizwa. Kituo hicho ni kama vile Mbagathi jijini Nairobi na hapa Mombasa, katika hospitali kuu ya kimkoa ya Coast General. Hapo jana kulikuwa na, na tukio la, la kwamba kuliripotiwa kuna mtalii mmoja aliyewasili nchini kutokea siku ya Ijumaa kutokea Ujerumani ambaye alikuwa ikasemekana alikuwa ameambukizwa, lakini ametengwa na idara zilohusika, wanaendelea kufanya vipimo kuthibitisha kama kweli ameambukizwa ama ha, ha, ha, yuko salama. Lakini kwa sasa wale wasimamizi wa masuala ya afya wanatuhakikishia kwamba eneo hili ama taifa la Kenya bado liko salama na hakujaripotiwa maambukizi yoyote. Na kulingana na ile oda ambayo alitoa Rais Uhuru Kenyatta akisema kwamba hospitali zote za level 5 pamoja na zile hospitali za rufaa uh, zihakikishe kwamba ziko na sehemu za kuhifadhi wagonjwa hawa iwapo kutakuwa na dalili. Kumbuka, Kenya tuko na hospitali 36 za viwango vya level 5 na vilevile vile tuko na hospitali 8 za rufaa ikiwemo ile hapa Mombasa amba Yo ni General Hospital. Pia akasema kwamba anatoa siku saba, kuhakikisha kwamba uh, sehemu ile ama hospitali ile ya Mbagathi atakuwa ametayarisha vitanda eh, mia moja na ishirini ambavyo vitahudumia wale itakayotokea. Eh, na hii leo basi katika masaa machache yaliyopita eh, waziri wa afya hapa nchini Mutahi Kagwe ametoa onyo kwa wale wote ambao wanapakaza habari za uongo kuhusiana na kuwepo kwa virusi hivi vya korona humu nchini, akisema kwamba watachukuliwa hatua za kisheria na kuadhibiwa na hata kupewa faini ya juu sana, ikiwa iki sawa na wale ambao wametekeleza makosa ya jinai. Pia vilevile vile amesema kwamba kaunti zote 47 e, zimejitayarisha vilivyo, na kutoa hofu na shaka miongoni mwa Wakenya ambao wanasema kwamba serikali ama taifa la Kenya bado halijakuwa tayari eh, kwa maradhi hayo. Pia katika mazungumzo yake amewaonya Wakenya wanaowatishia raia wa kigeni haswa sana wale kutoka taifa la China kwamba itakuwa ni makosa kuwashambulia ama kuwadhania wote wameambukizwa wame e, kirusi hiki cha korona. Kumekuwa na video ambavyo vimesambaa sana katika mitandao ya kijamii ikionyesha jamaa mitaani wakiwashambulia ama kuwatishia e, raia hao wa Uchina. Lakini huku haya yakijiri, serikali inaendelea kuweka mikakati kuhakikisha kwamba hali hii ya uchunguzi ya ina, ama ya ukaguzi inafanyika katika vituo mbalimbali mbali, bandarini Mombasa. Vifaa vimewekwa na maafisa wako kule kuangazia. Hivi majuzi tu, wakati meli ya kitalii ilipowasili na watalii kadhaa, watalii wote walifanyiwa uchunguzi na ukaguzi kabla ya kuruhusiwa kuingia. Kamishina wa jimbo la Mombasa Bwana Gilbert Kitio anasisitiza kwamba wanaendelea na hatua ya ukaguzi, ndege zote, meli zote zinazoingia katika taifa hili kuhakikisha kwamba hakuna e, mtu yeyote atapenyeza akiwa ameambukizwa, na kuna maafisa wa public health ambao wanashughulikia chambo hilo, na wamefuata utaratibu zote ya kuhakikisha kwamba hakuna ugonjwa ama chochote ambayo itaingia na idhuru watu wetu. Lakini pia tunaomba, najua maombi pia inasaidia, tuombe kwamba janga kama hiyo isiweze ikaingia kwetu, lakini kuna mikakati ambazo zimewekwa katika point zote za entry. Hata wewe ukipita saa hii ukitoka nje ukirudi, kuna vile watu wanapimwa na kuwekewa, kama kuna wanashuku chochote, wanawekwa quarantine mpaka ile wakati iweze kupita. Kwa hivyo kuna juhudi ambazo zinaendelea. Ni sauti yake Bwana Gilbert Kitio, kufuatia kuwepo kwa ripoti za ugonjwa huu wa korona. Kumbuka kwamba shirika la afya ulimwenguni tangu tarehe saba mwezi Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini walitangaza kwamba eh, kumekuwa na hali ya ya dharura kuhusiana na afya ama afya ya jamii. Na kutokana na hilo basi, mataifa mengi barani Afrika yamekuwa yameweka, eh, wameweka sehemu ama vituo vya kuhakikisha kwamba eh, watu wanaskriniwa watu wanapimwa, ikiwemo Ivory Coast, Kenya, Ethiopia na Botswana ambao walikuwa wamerekodi visa ambavyo eh, vilikuwa vinashukiwa. Katika jarida la African News wameelezea yale mambo ambayo yamechukuliwa, yame ama yale ambayo mataifa sasa hivi wamechukua hatua. Wa mpira wa vikapu wa Afrika umehairishwa, alafu ukiangalia kule nchini Tanzania hivi sasa wamepiga marufuku salamu kutumia mikono. Wa Kenya nao wameonywa dhidi ya kutuma fake news ama habari ambazo ni hushi. Senegal wamerekodi kisa cha pili cha korona. Zimbabwe wamesema kwamba watawadipot wale wageni wote ambao wako mle katika taifa lao bila kuwafanyia matibabu yoyote. Moroko nayo imepata kisa cha kwanza huku ikiwa ni kisa cha sita barani Afrika. Senegal, uh, Tunisia wame, wame, pia nao wamepata kisa cha kwanza. Egypt wamepata kisa cha pili cha coronavirus, huku Algeria wakiwa na kesi mbili zaidi za coronavirus Nigeria nao walipata kisa kimoja cha coronavirus. Kwa hiyo hayo ndio baadhi tu ya yale matukio ambayo yanajiri kuhusiana na misimamo ya serikali za Afrika kuhusiana na kirusi hiki cha coronavirus. Nam data hiyo pia naiona imeangaziwa katika uh, nakala iliyotolewa na kituo kinachofuatilia na kukabiliana magonjwa barani Afrika, ambayo inadokeza kwamba ni takriban visa kama vinane hivi vimeripotiwa barani Afrika katika mataifa ya Algeria, Nigeria, Misri, Moroko, Senegal na Tunisia. Tatizo hili ama kirusi hiki kimetatiza sana biashara hasa sana biashara za wafanyi kazi ama wafanyi biashara wadogo wadogo hapa Mombasa. Inadaiwa kwamba meli kadhaa zimekwama maji makuu, zimekosa kuingia bandarini Mombasa kwa sababu ya hofu ya kirusi hiki. Lazima ukaguzi wa, wa kina ukaweza kufanyika kabla ya meli hizi kuingia. Wale ambao wanafanya biashara ndogo ndogo wanategemea usafiri wa ndege, pia nao wametatizika. China ikiwa kituo kikubwa cha biashara, mpaka sasa ndege za moja kwa moja ziko na ambazo Wakenya wengi kusafirishwa kwa ndege na kuwasilishwa katika taifa hili. Labda nikimalizia tu kuambia tu kwa yule ambaye anasikiliza VOA Swahili kipindi cha Kwa Undani, kile ambacho anahitajika kufanya yeye binafsi bila kusubiria serikali ni kuhakikisha kwamba anaosha mikono yake mara kwa mara na kwa kutumia sabuni na maji na pia vilevile kuhakikisha kwamba anasimama mita moja ama futi tatu mbali na mtu ambaye anakohoa. Ukisikia mtu anakohoa ama anachemua, wewe kaa mbali naye kabisa. Alafu pia hakikisha wewe mwenyewe unajizuia kujishika macho, pua na midomo kila wakati, wakati ambapo mikono yako hasa ni michafu. Sasa hapo, Amina, tuna taabu Afrika, tushazoea salamu za mikononi na kukaa, lakini si umeona Rais Magufuli akisalimiana kwa miguu? Tumeona eh, Diamond Platinum akiwa Nairobi akiwa Tanzania kule wakati wa press conference ama wakati akizungumza wa na wana habari, amesalimiana na mafanzi wake pia kutumia miguu. Haya, sina la <laughs> ziada nakurejesheni studio kumi na tano Washington. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Shukrani uh, mwenzangu kutoka hapo Mombasa, Kenya eh, kwa kutuletea sehemu hiyo, mkiangazia hatua mbalimbali ambazo zinachukuliwa na mataifa ya Afrika Mashariki, hususan Kenya, katika kukabiliana na virusi vya korona. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na usikose kuwa nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani. Alikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya. Yo DJ, I...