Kutoka studio 15 hii ni VOA express barabara kabisa. VOA Express hewani leo Jumatatu tarehe 16 mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini hapa Marekani ni saa tatu na nusu huko Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu alasiri na huko Afrika ya kati ni saa tatu na nusu. VOA Express leo inayokaribisha Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa Naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi kwa pamoja tupo ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express kukujuza yale ambayo yanaendelea kwa siku ya leo ya Jumatatu, ambapo dunia bado inaendelea kuzungumzia janga uh, la virusi vya korona, ambapo sasa vinazidi kusambaa. Kesi moja baada ya nyingine zinazidi kutangazwa katika bara la Afrika. Naam, ni kweli matangazo haya yatagubikwa hasa kuhusu na uh, janga hili, kama ulivyosema, tutawaelezea maambukizi yanaendeleaje huku na kule, hasa na huko Afrika. Tutaungana na uh, mwenzetu huko Tanzania, vilevile vile na huko Kenya, athari za virusi hivyo, au shughuli kufungwa upande wa utalii. Tutaungana naye Josfat Kioka atatueleza mengi zaidi. Katika kipengele cha barazani tumekuuliza wewe, msikilizaji, umejiandaa vipi kufanya kazi kutoka nyumbani iwapo serikali ya nchi yako itafunga shughuli zote za serikali kuu katika kuzuia kusambaa virusi vya korona? Majibu ni mengi kwelikweli kweli. Hali kadhalika tutakuwa na washiriki katika laini ya simu. Usisahau pia tutakusomea habari muhimu za dunia vilevile vile, tutakuwa na kipengele cha ushauri na kutizama kwamba kuna habari ambazo zinaendelea kuzungumziwa huku na kule kwenye mitandao ya kijamii Haswa hayo yote na mengineyo, hakikisha unajiunga nasi hivi sasa hadi mwisho katika matangazo ya VOA Express yanayokujia siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington DC. Moja kwa moja tunashuka jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambapo nchi hiyo hii leo imetangaza kesi yake ya kwanza ya virusi vya korona. Ili kujua kile kinachoendelea baada ya matangazo hayo kutoka kwa waziri wa afya Ume Mwalimu, tunaye Dina Chahali. Hebu tupashe Dina, kinachoendelea hivi sasa ndani ya nchi ya Tanzania. Kwa kweli kinachoendelea hapa, Mkamiti na Patriki, ni taharuki taharuki kubwa sana imetanda. Ingawa niko Dar es Salaam, lakini watu wameweza kukimbilia farmasi kununua sanitizers, watu wameweza kukimbilia farmasi kununua maski za za pua. Kwa hiyo toka waziri Umi Mwalimu watangaze hili janga kuingia korona Tanzania, huko mkoani Arusha hali ndio iko hivyo. Kiufupi tu, waziri Umi Mwalimu leo aliita mkutano wa waandishi wa habari majira ya saa nane hivi mchana, saa za Afrika Mashariki, kuzungumzia kwamba kwa sasa Tanzania imerekodi mtu wa kwanza mwenye virusi vya korona ambaye ni Mtanzania arobaini na sita ambaye aliingia jana kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro akitokea Ubelgiji. Hebu eh, tumsikie kwanza mwalimu akizungumza, alafu baadaye ndio tutajua hapa kwamba taarifa hii Tanzania imeichukulia vipi. kwa msafiri huu huyu, alipita katika kiwanja cha ndege cha KIA Kilimanjaro, akafanyiwa uchunguzi na hakuonekana ha, hakuwa na joto na homa. Kwa hiyo uh, thermal scanner screening haikuweza ku baini ana, ana, ana, ana homa. Saa saba usiku jana tulipokea sampuli ya huyu mtu na watu wa maabara ya taifa ya afya ya jamii wameichakata na uchunguzi wa maabara umethibitisha kwamba mtu huyu ana maambukizi ya ugonjwa wa korona wa virusi vya ugonjwa wa corona COVID 19. Lakini narudia kusema mgonjwa anaendelea vizuri na matibabu na mdina amesema uh kisa hicho kutokea cha kwanza Tanzania, taharuki na. Je, vipi, kuna ma, maelekezo yoyote yametolewa na waziri wa afya namna wananchi wapashwa ku, yani kama vile tabia katika hali ya ku, kujikinga na, na, na, na maambukizi? Ndio, ametoa maelekezo. Amesema kwamba ugonjwa huu unatisha, lakini unaweza kudhibitiwa kwa kila mmoja kutimiza wajibu wake. Wajibu wake ni upi? Ni kutokufuata maelekezo yale ya kutokuwa mikusanyiko isiyo ya lazima, kufuata maelekezo ya kunawa mikono. Aa, na hapa Tanzania pia, mfano kama leo asubuhi, rahisi ametangaza kwamba kuna sherehe za uzinduzi wa mwenge ambayo ni tukio kubwa sana la kitaifa. Amefuta mbio za mwenge ambazo zitakuwa z-zizunduliwe tarehe mbili Aprili. Kwa hiyo rais amezitangaza leo mbio za mwenge zitafutwa Tanzania nzima, bara la visiwani na hizo fedha amezielekeza zitawekwa wizara ya afya kwa ajili ya kuendesha kampeni hii ya kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Lakini waziri ume mwalimu kama alivyosema kwamba, amesema watanzania wote waepuke hayo mambo kwa ajili ya kupata maambukizi, lakini pia akatoa tahadhari kwamba tusiweke tusi, tusifanye taharuki tusiwapanikisha Watanzania kuonekana kwamba sasa ni mwisho. ni kwamba kinachotakiwa ki, kwa ni kila mtu kutimiza wajibu wake. Labda tumsikie tena mwalimu akizungumzia kuhusu tahadhari hiyo kwamba ni kwamba ni ni imported case, mgonjwa aliyetoka nje ya nchi, mgonjwa haujaanza haujaanza ndani ya jamii ya kwa hayo ndio ya kumshukuru mwenyezi Mwenyezi Mungu mimi na timu yangu sasa hivi kazi yetu ni kuwafuatilia watu wote ambao wamekutana na mgonjwa toka jana, amefika uwanja wa ndege wa Kia. Kwa hiyo tutawaweka kwenye nyumba za kwenye uangalizi kwa siku kumi na nne ili kuweza kuhakikisha tunadhibiti maambukizi kwa, tuna, tuna kwa jamii. Asante sana Dina kwa ripoti hiyo kutoka jijini Dar es Salaam. Na kama ulivyomsikia waziri Umi Mwalimu anasema hii ni kesi ambayo, uh, mgonjwa ametoka nayo kutoka taifa jingine mm. Na katika kesi nyingi ambazo kama unafuatilia uh, msikilizaji, hali kadhalika mwenzangu hapa studio, kesi nyingi ambazo zimegundulika katika bara la Afrika ni za watu ambao wametokea mataifa mengine hapo yeah. Juzi kati Kenya pia ilithibitisha ilithibitisha kisa cha um, kesi ya korona ambapo mgonjwa alikuwa, kwa mujibu wa taarifa zilizoandikwa kupitia gazeti la Nation, ni kwamba mgonjwa alikuwa ametokea Marekani akapitia Uingereza na kisha akatua nchini Kenya. Na hapa ume, mwalimu anasema mgonjwa huyu ameondoka Tanzania, ameenda matembezi Ubelgiji, akafanya safari katika sehemu kadha wa kadha, kisha akarudi Tanzania. Mm-hmm, haya ndio hivyo. uh, moja kwa moja tuungane naye Josphat Kioko ambaye amefuatilia habari kuhusu athari za uh, hatua ya ku kama vile kusitisha shughuli nyingi, ikiwa ni mikusanyiko na nini, hasa upande wa utalii huko Mombasa, kutokana na kuendelea kusambaa kwa virusi vya korona. Kioko, ulichoona hapo kwenye mahoteli na nini, hali kweje? E, marufuku ya kwanza ilitangazwa katika fukwe za bahari kwa sababu eneo hilo linafurika watu wa kutoka sehemu mbalimbali, watalii wa kigeni na watalii wa nyumbani, na ndio eneo la kwanza limezuru mapema kuangalia kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa namna watu wanazuru, na kweli watu wameondoka katika fukwe za bahari shughuli za uogeleaji hasa fukwe ambazo zinakuwa na za um, public zina raia wote bila malipo waefurushwa, na hata kumewekwa askari kuhakikisha kwamba watu wakongamani mle. Hayo nimeshuhudia ni baadhi ya mambo yaliyopigwa marufuku jana, na sehemu ya pili ni katika uwanja kima wa kimataifa wa ndege wa Moi, uwanja ambao unapokea ndege za kimataifa na ni zuri kupitia kuangalia hali ikoje. Inaye mfanya kazi mmoja ambaye ana shughuli za kawaida kiwanja ule, anaeleza kwamba kwanza kulikuwa, eh, san, na mafunzo ili kuwapa. Asante sana mimi, tulikoko na, sisi fanya kazi ndani ya airport tulipata mafundisho kuhusu huu ugonjwa, hivyo ndaonekana tukana watu vile kuosha mikono ili kutoka karibiana sana, tunaweka distance Alafu tukaelezwa kwa wingi kuwa mara nyingi tu tunaweza kuwa na na kuwa hizi mask za kuweka kwa uso wakati tunavyowakaribisha hawa wageni wetu wanaoingia kwa saizi. Sasa ugonjwa haujaeleweka, sasa kuna watu wanaingia, mara tunasikia inji waliotoka hawa, sasa ndio umeingia ugonjwa. Sasa ikawa sasa, tukawa tunaelezwa ni lazima tunavyoingia katika waku, kuwakaribisha hawa wageni, lazima tuvae mask na tuvae gloves na tunafanya sanitation ile ya kutoa ile kama hizo vitu zimeingia kwa mikono ama mm-hmm. vipi ndio tuendelee navyo shaa. Kwa sahizi tuko hivyo, unapofanya ni karibu sana na ndege, na nikiangalia sioni shughuli nyingi leo. E, e, kwa sasa hivi kwa watalii wengi washaondoka, na wengi wameogopa kuja, kwa sababu sasa kumekuwa na ile ilani kuwa wasije. Na mara nyingi watalii tunaopokea hapa ni wakutoka kama Ujerumani, Itali na hata kule Spain, wamesha tayari washaambiwa wasije. Sasa kuna wale waliobaki tu, pengine ndege zaja kama nusu ama hata haina mtu sasa uh, ndio unaona watu hawako wengi na watalii wameshapungua kabisa. Asante sana. Patrick ni mmoja wa wafanyi kazi katika uwanja huu wa kimataifa, nimezuru tu kuangalia hali iko namna gani. Uh, Kioko, labda haraka haraka haraka, uh, uh, kawaida kama sekta ambazo zinazalisha uh, mahali upande wa kukuza uchumi kama vile utalii zikiathirika, huwa kuna mfuko maalum upande wa serikali ili kuweza kuziba pengo au hasara. Je, kuna chochote ambacho serikali imeandaa kuhusu hasara ambazo zitapatikana upande wa mahoteli na sekta ya utalii nzima? Kwa sababu ndio tamko la marufuku na marufu kusitisha shughuli nyingi limetolewa jana, ikiwa leo ni siku ya kwanza, watu wanasubiri kwa hamu, kwa sababu ukiangalia, migahawa mingi, hoteli, klabu za baa, za usiku zimefungwa zote. Kwanza katika mji wa Mombasa hamna kufungua baa katika kipindi cha siku thelathini ama kumbi za starehe, na huku ni mahali ambako watu wanapata kwa wingi. Watu wanasubiri waone kama kuna mfuko maalum utakuwa unasaidia watu. Kuna watu hawaendi kazini sasa, wale wa kibarua cha siku kutwa kupata riziki pia wanapitia hali ngumu kuanzia leo. Shukrani sana Jospha uh, Kioko kwa ripoti yako hiyo. Mkamiti, unasikia uh, athari au hasara kutokana na kuendelea kuenea kwa kirusi hiki cha Corona haswa ambapo kimeathiri kila pembe ya dunia kama tulivyosema hapo awali uh, bara la Afrika tayari uh, mataifa 26 yameingia katika janga hilo. Ushelisheli ilithibitisha kesi mbili za kwanza za corona uh, mwishoni mwa wikiendi. Kumbukwe pia Equatorio Guine, Mauritania, Afrika ya Kati, Rwanda, DRC, Kenya, Tanzania eh, nchi zote hizo Ethiopia zime ni miongoni mwa baadhi ya mataifa ya Afrika ambayo yamethibitisha kuwepo kirusi cha korona. Rwanda Jumamosi walikuwa wamethibitisha kesi moja, sasa hivi zimekuwa kesi tano. Mhm, haya, tuelekee kwenye habari za dunia. Maafisa wa mji wa biashara wa Nigeria, Lagos, wamesema leo kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa bomba la mafuta imefikia watu 17 huku wafanyakazi wa dharura wakiendelea kutoa miili ya watu kutoka vifusi katika eneo la mlipuko. Mlipuko huo uliotokea jana asubuhi uliharibu karibu majengo 50 malori na magari yaliyokuwa karibu, wakati moto mkubwa ulipoteketeza makazi ya watu wa kitongoji cha abule ado katika, katika jiji hilo la Lagos. Kampuni ya taifa ya mafuta ya Nigeria NNPC imesema leo kwamba ishara za kwanza zinaonyesha kuwa mlipuko ulisababishwa na lori lilogonga machupa ya gesi yaliyokuwa nje ya hala ya kiwanda cha kuzalisha gesi. Mamia ya wasomali wamekuwa wakikimbilia mji mkuu wa Mogadishu siku za hivi karibuni kutoka jimbo ambalo ndege za kijeshi za Marekani zinawashambulia wapiganaji wa Al Shabab na makundi yenye uhusiano na kundi la kigaidi la Al Qaida. Mkurugenzi wa mojawapo ya makambi matatu yanayowapatia hifadhi watu hao, Nadifa Hussein Muhamed, ameliambia shirika la habari la Roiter kwamba karibu watu 480 zaidi wamewasili nje ya Mogadishu wakitokea miji ya Roi na Janali katika jimbo la Lower Shabelle. Na idadi ya watu wanaoambukizwa na homa kali inayosababishwa na virusi vya korona inaongezeka katika sehemu mbalimbali za dunia na kuwalazimisha viongozi wa nchi kuchukua hatua kali za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Nchi mbalimbali zimechukua mfano wa China na kufunga mipaka yao, kufunga shule, kupiga marufuku mikusanyiko ya watu wengi, hadi kupiga marufuku watu kutoka nchi zilizoambukizwa na janga hilo. Tanzania kama ripoti imetangaza mtu wa kwanza kuambukizwa na virusi hivyo vya COVID-19, baada ya Kenya kutangaza jana hatua kali kufuatia kupatikana na mtu wa kwanza aliyeambukizwa. Na hapa Marekani, shule nyingi zimefungwa kuanzia leo, huku miji mikubwa miwili ya Marekani, New York na Los Angeles, ikitangaza kufungwa kwa maeneo yote ya migahawa na ukumbi wa sinema na michezo. Rais Rivlin wa Israel amemteua mkuu wa zamani wa jeshi Benny Gantz kuunda serikali ya mseto hii leo baada ya kupata uungaji mkono kutoka baadhi ya vyama vidogo kuweza kumpatia wingi wa viti bungeni. Gans, mwenye umri wa miaka 60 akikiongoza chama cha bluu na nyeupe, anapewa siku 42 kuunda serikali, lakini wachambuzi wanasema atakuwa na kazi ngumu, kwani vyama vinavyomuunga mkono vimegawanyika, ikiwa ni pamoja na muungano wa vyama vya Waarabu na chama cha wazalendo wa Kiyahudi Israel Beiterun akifa Akifanikiwa kuunda serikali itamaliza mgogoro wa mwaka mzima baada ya uchaguzi mara tatu kushindwa kumpata mshindi wa moja kwa moja. Hata hivyo, waziri mkuu Benjamin Netanyahu anayekabiliwa na kesi ya ulaji rushwa anadai kwamba yeye ndiye aliyepata ushindi wakati wa uchaguzi wa Machi mbili na kupewa mamlaka na wapiga kura kuunda serikali. kiashiria kwamba tumeingia sasa kwenye kipengele cha barazani na barazani, mkamiti ni suala hili la virusi vya Korona ambalo linaendelea kutikisa ulimwengu. Na tuliuliza tu, je, umejiandaa vipi kufanya kazi kutoka nyumbani iwapo serikali ya nchi yako itafunga shughuli zote za serikali kuu katika kuzuia kusambaa kwa virusi vya Korona mengi yamejibiwa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Hali kadhalika baadhi ya wa washiriki wapo tayari kabisa kushiriki kwa njia ya simu. Tunaye Emma Thomas wa Maji Moto, yeye anapatikana Katavi huko Tanzania. Ema, karibu sana na hebu tueleze kwa upande wako, wewe umejiandaa vipi iwapo Tanzania itafunga uh, shughuli zote za serikali kuu na kutaka watu wafanye kazi kutoka nyumbani. Ema, unatusikia kwenye laini ya simu? Naona ema patikaniki kwenye laini ya simu, lakini hebu tusome basi ujumbe ambao tunao kwanza kutoka kwa wasikilizaji mbalimbali. Nikianza naye huyu Arobas De La Nation kutoka DRC mjini Bukavu, anasema kiukweli hiyo hatua ni nzuri sometime ili kupambana na hali, anasema hatua ya kufunga shule ili kupambana na hali hiyo. Tatizo kwetu sisi raia wa kawaida tunaoishi kwa kuangalia ziwa Tanganyika au mipaka, sijui kama tutaishi vipi, sababu nchi yetu ya DRC vipunde hatua hiyo itachukuliwa kufatana na alivyosema seneta wetu Francine Mulinde. Mkungi Francis uh, kutoka Kenya yupo katika laini ya simu hivi sasa. Karibu Mkungi na tueleze maoni yako. Je, umejiandaa vipi kufanya kazi kutoka nyumbani iwapo serikali ya nchi yako itafunga shughuli zote za serikali kuu katika kuzuia kusambaa virusi vya korona? Ni e, ninashukuru sana e, mnaongea na Francis Mkungi kutoka chuo kikuu cha Kenyatta nimejiandaa vilivyo maana tunavyoongea sasa hivi ni kwamba serikali imeamua kufunga vyovyote shule na maduka makubwa na makundi yoyote ambayo ya watu kuzidi zaidi ya elfu moja hivyo nimejiandaa vilivyo iwapo aliyo itaendelea itazidi kuendelea nitaweza kufanya kazi nikiwa maeneo ya nyumbani na pia nitaweza pia kujidhibiti kutotengamana na watu wengi, ili kuzuia ueneaji wa ugonjwa wa korona katika bara letu la Afrika. Na vipi, uh, kufanya kazi, ukifanyia kazi nyumbani, unaona itakuwa ni rahisi? E, itakuwa ni rahisi maana tunavyojua, ugonjwa huo bado hujaweza kufika mashinani, kwenye tutaweza kufanyia kazi. Umeathiri sana kwenye miji mikuu kama Nairobi, na pia baadhi ya miji ya Mombasa ama Kisumu, ijaweza kufika mashinani. Uh, unajua kufanyia kazi nyumbani, Mkungi, ni mtu awe na vifaa. Mfano, unajua lazima mtu awe na hizi uh, teknolojia za mawasiliano uh, kompyuta mtandao wa internet. Je, hivyo vyote mnavyo hapo hapo Kenya? Uh, kwa hizo kwa sasa kulingana na uwezo na nguvu za Kenya, bado hatujafikia hatua hiyo, lakini kulingana na kazi ndogo kama za ukulima, kazi za biashara ndogo ndogo kama vibanda, kazi za hapa na pale zilizohitaji mambo ya teknolojia zitaweza kuendelea. Naam. Uh, unajua Mkungi Francis amezungumzia Kenya imesitisha mkusanyiko wa makundi ya watu kuanzia elfu moja. Ikumbukwe kwamba CDC uh, taasisi inayoshughulika uh, na masuala ya kuzuia na kudhibiti magonjwa hapa Marekani imezuia mkusanyiko wa watu kuanzia hamsini na kuendelea, ili katika tahadhari ya kuepuka na kusambaa ugonjwa wa virusi vya korona. Ni tahadhari ambayo imetolewa uh, kwa, ki, kwa kila mtu, kila mmoja anatakiwa kwanza kujichukua tahadhari yeye binafsi kabla ya kufuata tahadhari zile ambazo zimetolewa na serikali katika nchi anayoishi. nam CDC ni pendekezo imetoa yeah, tu. Uh, mkungi sawa, tunakushukuru sana uh, ni pendekezo ambayo CDC imetoa yaani kupendekeza kusio na mkusanyiko wa watu zaidi ya hamsini. Uh, Emma, Emma Thomas uh, amerudi kwenye njia simu. Emma Thomas, ulikuwa naona ameondoka tena. Haya, basi tuendelee kusoma maoni ya wasikilizaji. Ni naye Lenini Shabani yeye yeah, yeah, anasema anatokea DRC ni Mkongomani anasema uh, serikali ya DRC ikifunga uh, itakuwa hatari sana kwa wananchi. Kivipi itakuwa hatari? Kwa sababu wananchi hawajijipanga kukaa nyumbani na kufanya kazi, kwani wao wanaona ni bora watoke majumbani kwenda kutafuta kazi ili wawe Pata riski Shebi Shabani kutoka Tabora, Tanzania asema kwao wasakatonge kwa kweli kazi ipo, sababu usipotoka kwenda kutafuta ni kufa na njaa. Walio wengi hawana akiba ya kula hata wiki moja bila kufanya kazi. Doto Masilamba wagoweko Tabora anasema kwa upande wake anafikiri itakuwa hatari sana, kwani wachache uh, hawana akiba yoyote ndani ambayo inaweza kusaidia kujimudu hadi pale serikali itakuja kuruhusu shughuli kufanyika kwa umma mzima. Anasema kwamba aombe tu kukumbusha kwamba ni vyema kuchukua tahadhari mapema hivi sasa, kukusanya vitu na kuweka ndani kuliko kusubiri mpaka pale serikali itakapoamua ifunge vitu vyote ili kuweza kuzuia kusambaa kwa gonjwa hili. Dedani Yothane zilikana kutoka Kigoma, Tanzania anasema ha. Dedani yuko kwenye laini ya simu. Dedani, nilikuwa nataka kusoma maoni yako hapa, basi aeleze mwenyewe moja kwa moja kupitia njia ya simu k. Okay, anaitwa Dedani na Yothane zilikana, napatikana Kasulu, Kigoma nchini Tanzania. Kwa kweli, kwa upande wangu namna hii hapa, kwa namna moja ama nyingine, tukasowea ngumu kwa sababu kuna asilimia kubwa wananchi wanakutana mahala pa kongamano, kongamano kwa mfano shuleni, kanisani, hospitalini na huduma mbalimbali. Ila tu angalizo ingetokea ingefanyika kwa, kwa lahia husika kujaribu kuweka kinga na kuepuka baadhi ya tabia kwa wananchi. Ni hayo tu kwa upande wangu. Sawa, tukushukuru Dedani Yotan kutoka huko Kigoma, Tanzania. Mkamiti, naona tuelekee kwenye maswala ya muziki, na muziki tumeandaliwa leo ni kibao kutoka kwake Alikiba, na wimbo wenyewe unaitwa Lupela. la wimbo wake Alikiba, ngoma safi kabisa bila shaka. Nafikiri wasikilizaji wetu ngoma hiyo imewafurahisha. Mkamiti, kuna maswala ya ushauri aswa moja kwa moja tunaenda huko Mombasa ambapo mwenzetu Salma Muhamed alizungumza na mtu anayehusika na maswala ya utabiri wa hali ya hewa, ambapo kwenye ushauri wake anaeleza kwamba utabiri wa hali ya anga lazima uheshimiwe kulingana na hali ya mabadiliko ya hali ya hewa iliyopo hivi sasa. Hebu tumsikilize. Hili ni swala swala gumu sana, kwa sababu si swala la rahisi. Tatizo kubwa ni kwamba nchi zilizo katika pembe ya Afrika hazihusiki katika kufanya kile kinachojulikana kama emissions, walakini wao ndo wanaopata madhara makubwa kutokana na, wa, mkakati, mi, na haya mambo yanayofanyika katika nchi zingine. Hata wakijaribu kufanya mikakati, inabidi ni usaidizi utoke katika nchi za nje, wale wanaoshughulika na mambo haya kuhakikisha kwamba angalau makali haya yanapunguzwa, kwa sababu wenyewe hawawezi wakasema kwamba uwezo wao ni mdogo na sio wao wanahusika na kutoa hizo emissions ambazo zinafanyika katika nchi hizo zingine, na matatizo yanakuwa yanazidi, huku yanatuzonga, ila hali kule wao wanazungumza, wana, wana mambo ya kwamba tutapunguza emissions, lakini hawapunguzi. Kwa hiyo hata tunajaribu kwa uwezo wetu katika eneo hili, kwa mfano tunasema kwamba tupande miti. Ukiangalia katika nchi zingine, wanapanda miti katika nchi nzima, wanajaribu sana lakini tatizo ni lazima litukuliwe kwa pamoja, litatuliwe kwa pamoja, si kwamba tu kwamba sisi katika eneo letu peke yetu tutafanya na tukamaliza. Tunajaribu, tunajaribu kuhakikisha kwamba maji, mvua ikija nyingi, tunajaribu kutengeza sehemu za mabawa ya eh, kuweza kudhibiti maji, kama kuna ukame tutatumia maji hayo. Lakini nasema tuna uwezo tu mpaka kiasi fulani, ikizidi hapo inabidi wengine, wale wengine walioko kule nje wajaribu nao kupunguza emissions zao, ili mradi hali yetu pia imariki hapa. Ujumbe ni kwamba utabiri ukitolewa ni muhimu sana, washikadau wote wananchi, katika ngazi zote, kutoka mashinani hata wale walio katika serikali, waelewe kwamba utabiri huu u, ni wa muhimu sana, kwa sababu utasaidia kufanya maamuzi ya kiuchumi na pia maamuzi ambayo ya yanaweza kuokoa maisha na mali. Kwa mfano, utabiri ukifanyika, kutakuwa na mvua zaidi ya wastani Lazima mikakati ifanye mapema kuhakikisha kwamba mafuriko hayawamalizi wananchi. Ikiwa kuna mafuriko, inamaanisha kwamba baadaye kutakuwa na ukosefu wa, wa mvua. Alafu, itakuwa watu hawawezi kulima. Lazima tujue mambo haya, utabiri tukiufata utahakikisha kwamba watu wanaweza wakaishi maisha yao kidogo yakaimarika kushinda kwamba wawe na matatizo mengi. So mwaka huu uh, tumetabiri kwamba mwezi wa mwezi wa tatu wanne na watano uh, kutakuwa na mvua katika sehemu nyingi za eneo hili la Mkamiti. Corona ndio inazungumziwa zaidi wakati huu kwenye vyombo vya habari ulimwenguni kote, lakini hatuwezi kusahau masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mimi binafsi, ninanikera watu ambao wanapotosha watu kwenye mitandao ya kijamii kuweka mfano picha au video za watu wakisema waki hao watu wameambukizwa virusi vya korona na wakati sio ukweli. Hii nafikiri umeiona Kenya, kuna mama mmoja video yake ya ikasambazwa aseme ndi ameambukizwa virusi vya korona, wakati si yeye. Huko Rwanda ikasambazwa kitambulisho cha raia wa India ambaye kuna kesi ya kwanza ya, ya, ya Rwanda ilikuwa ni raia wa India ambaye alikutwa na maambukizi ya korona, lakini watu wakachukua kitambulisho cha raia mwingine wa India ambaye yuko pale Rwanda, na ili hali yeye hajaambukizwa korona. Sijui kwa nini watu wanafanya kitu kama mm, hiki. Haya basi, naona una muda unakimbia. Huo ni mjadala ambao inabidi uendelee na wa kutafakari kwa kina, kutoka studio namba 15 na VOA Express. Na, naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukiwa na mwelekezi wetu Saida Hamduni, tuna wageni kiwatakia alasiri njema na jioni njema.