Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako mimi Harrison Kamau. Mkurugenzi wa shirika la fedha duniani IMF, Kristalina Georgieva, amesema mwishoni mwa wiki kwamba athari kutokana na virus, virusi vya korona itadumaza uchumi wa dunia hadi chini ya viwango vya asilimia 2.9 vilivyorekodiwa mwaka jana. Mchumi wa ngazi ya juu kutoka shirika hilo Gita Gopinath amesema mapema leo kwamba ni jukumu la kila serikali kuchukua hatua za kupunguza athari za kiuchumi. Baadhi ya mapendekezo yake ni kupunguzwa kwa ushuru wa kibiashara pamoja na msaada kwa masoko kutoka kwenye benki kuu. Amesema kuwa janga la korona limekuwa la kimataifa na kwa hivyo linahitaji suluhisho la kimataifa ambalo kwa sasa linaonekana halipo. Maambukizi ya korona yameathiri viwanda, usafiri, masuala ya michezo, huku zaidi ya watu elfu mia moja na kumi wakiambukizwa kote ulimwenguni na zaidi ya elfu tano wakisemekana kufa hasa katika nchi ya China. Kuna wasiwasi kwamba baadhi ya watu na mashirika watashindwa kulipa madeni yao kwa mabenki kutokana na athari za maambukizi hayo. Idadi ya watu wanaoambukizwa na homa kali inayosababishwa na virusi vya korona inaongezeka katika sehemu mbalimbali mbali za dunia na kuwalazimisha viongozi wa nchi kuchukua hatua kali za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Mataifa mbalimbali yamechukua mfano wa China na kufunga mipaka yao, kufunga shule, kupiga marufuku mikusanyiko ya watu wengi, hadi kupiga marufuku watu kutoka nchi zilizoambukizwa na janga hilo. Tanzania imetangaza mtu wa kwanza kuambukizwa na virusi hivyo ambavyo inajulikana kama COVID 19 baada ya Kenya kutangaza jana hatua kali kufuatia kupatikana mtu wa kwanza aliyeambukizwa. Hapa Marekani, shule nyingi zimefungwa kuanzia hivi leo, huku miji mikubwa miwili ya Marekani, New York na Los Angeles, ikitangaza kufungwa kwa maeneo yote ya migahawa na kumbi za filamu. Moroko imechukua hatua kama hizo hivi leo katika kuchukua tahadhari kupambana na janga linaloanza kusababisha hasara kubwa ya kiuchumi. Mabenki mengi makuu nchini katika mataifa mbalimbali yamepunguza riba ya mikopo, huku biashara kwenye masoko ya hisa zikiendelea kuporomoka. Mahakama ya katiba ya Urusi imeidhinisha marekebisho yanayoruhusu mabadiliko kadhaa ambayo yatamruhusu Rais Vladimir Putin kuwania urais tena mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Marekebisho hayo ya katiba yanatarajiwa kupigiwa kura kitaifa mwezi Aprili. Mwanzoni mwa mwaka Putin alitangaza marekebisho makubwa ya kisiasa na kikatiba ambayo Kremlin ilisema yataruhusu ugavi wa madaraka kutoka ofisi ya rais hadi bungeni. Hata hivyo wiki iliyopita Putin ambaye anahudumu kwenye muhula wake wa nne kama rais alizungumza mbele ya bunge akiunga mkono marekebisho yanayoondoa marufuku ya kikatiba dhidi ya kuwania urais tena. Iwapo marekebisho hayo yatafanyika, basi kiongozi huyo ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu ataweza kuwania urais kwa mhula wa tano mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne na labda pengine mhula wa sita mwaka wa elfu mbili na thelathini. Rais Reuven Rivlin wa Israel ameteua mkuu wa zamani wa jeshi Beni Gantz kuunda serikali ya mseto hivi leo baada ya kupata uungaji mkono kutoka baadhi ya vyama vidogo kuweza kumpatia wingi wa viti bungeni. Ganz mwenye umri wa miaka sitini, akikiongoza chama cha bluu na nyeupe, anapewa siku arobaini na mbili kuunda serikali, lakini wachambuzi wanasema atakuwa na kazi ngumu, kwani vyama vinavyomuunga vya mkono vimegawika, ikiwa ni pamoja na muungano wa vyama vya Waarabu na chama cha wazalendo cha Kiyahudi cha Israel Beiteinu. Akifanikiwa kuunda serikali, basi atamaliza mgogoro wa mwaka mzima baada ya uchaguzi mara tatu kushindwa kupata mshindi wa moja kwa moja. Hata hivyo, waziri mkuu Benjamin Netanyahu amekabiliwa na kesi ya ulaji rushwa, anadai kwamba yeye ndiye aliyepata ushindi wakati wa uchaguzi wa Machi mbili na kupewa mamlaka na wapiga kura kuunda serikali ya taifa hilo. Hizo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, napokupisha kwake mwenzangu Id Ligongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu e, kwa undani zaidi hii leo. Basi tunaendelea kuangazia e, janga la kimataifa la virusi vya korona ambapo hivi sasa maambukizi yanazidi kuongezeka katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. E, nchi nazo zikiongezeka kuandikisha, e, wale wagonjwa wapya ulimwenguni kote, ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kipindi cha Kwa Undani ambapo kama kawaida y tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hivi sasa duniani kote kubwa ambalo linagubika vichwa vya habari ni virusi vya korona, ambapo e, dunia nzima maambukizi yanaendelea kuongezeka hivi sasa. Ikumbukwe virusi hivi viligunduliwa kwa mara ya kwanza katika mji wa Wuhan nchini China, ambapo vimesababisha eh, maelfu ya watu kupoteza maisha na kusambaa eh, karibu mabara yote ya ulimwenguni, na mpaka kufikia siku ya leo, muda mfupi uliopita nilipoangalia, eh, zile taarifa zinazotolewa kila saa za maambukizo pamoja na vifo, mpaka hivi sasa ulimwengu imesha shuhudia maambukizi e, laki moja sabini na tisa elfu mia tano sitini na tano, huku vifo vilivyosababishwa na virusi hivi vya korona vikiwa vimefikia elfu, saba, na, a, sitini na saba, huku wale ambao walipata virusi hivi na kupona wamefikia sabini na nane elfu mia mbili themanini na sita. Lakini hali hiyo ikiendelea, bado taifa la Itali linazidi kuwa ni moja kati ya taifa lenye kuandikisha maambukizo mengi zaidi kwa kila saa ishirini na nne pamoja na vifo vingi zaidi, ambapo hii leo zaidi ya watu mia tatu wamepoteza maisha kwa usiku wa jana na leo, kwa mazingira ambapo hali halisi jinsi ilivyo, e, barani Afrika, hasa katika ukanda wa Afrika Mashariki, hii leo basi, e, Tanzania nayo na imeandikisha E, mgonjwa wake wa kwanza kabisa ikumbukwe, e, mwishoni mwa juma na juma lililopita, e, taifa la Kenya lilitangaza kuwa na mgonjwa, e, ama mtu ambaye ameambukizwa virusi hivi vya korona pamoja na taifa la Rwanda kwa kile ambacho kinaelezwa, e, kina ni kwamba e, kuthibitishwa kwa Tanzania ni inaelezwa raia mmoja e, wa Tanzania, yeye aligundulika hii leo kuwa na virusi hivyo vya korona e, ambapo hatua hii ilizungumzwa ama ilitolewa taarifa hii na a, waziri wa afya wa Tanzania Umi Mwalimu alipozungumza na wanahabari leo Jumatatu, ambapo alisema mgonjwa huyo ni mwanamke mwenye umri wa miaka 46 aliwasili nchini Tanzania e, jana Jumapili kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro akitokea katika nchi ya Ubelgiji, ambapo waziri Ummy Mwalimu amesema kwamba mgonjwa huyo eh, ni Mtanzania alikaguliwa katika uwanja wa ndege, lakini hakugundulika kuona ugonjwa huo, lakini baadaye alianza kujisikia vibaya alipofika hotelini, ambapo kwa mujibu wa maelezo yake, alianza kujisikia vibaya alipofika hotelini, ndipo alipoamua kujitenga na watu kisha akaenda hospitali, eh, alisema waziri eh, huyo, Umi Mwalimu, mwenye dhamana ya kushughulikia maswala ya afya. Hali hivi sasa ipo ni ya taharuki, hali ni tete nchini Tanzania. Lakini nikaongea na mwanahabari wetu Dina chahali na kwanza kabisa akataka kujua hali ikoje baada ya kutangazwa, e, kwa maambukizi ya kwanza kabisa kwa taifa hilo la Tanzania, ikiwa e, ni maambukizi e, naweza nikasema ya tatu kwa mataifa matatu ya Afrika a ya mashariki yani Kenya na Rwanda. Dina cha hali, tueleze hali ya taharuki au hali kwa ujumla ikoje hapo nchini Tanzania mara baada ya kutangazwa, e, kwa mgonjwa ama huyu mama ambaye ameambukizwa Maisha yamebadilika kwa kweli. Kama unavyojua, uh, ugonjwa huu unaleta taharuki, kwa hiyo taharuki imekuwa kubwa sana. Lakini kabla hata hapo taharuki hiyo tayari, leo asubuhi rais pia alishatangaza kusitisha uh, mbio za mwenge ambazo ni maarufu sana na muhimu sana katika taifa la Tanzania. Zilikuwa zizinduliwe tarehe mbili ya koko Zanzibar, lakini rais amesitisha mbio za mwenge na kusema fedha hizo za mbio za mwenge zitaelekezwa katika wizara ya afya kusaidia kukabili korona. Vilevile kulikuwa kuna maadhimisho ya wiki ya maji leo. Nakumbuka pia kuna mp... Mkutano wa baraza la wa, mawaziri wa SADC ulikuwa ufanyike hapa Dar es Salaam lakini umefanyika lakini umefanyika kwa video conference kwa hiyo haya yote yalikuwa ni taharuki lakini taharuki zaidi ya sasa hivi hivi unavyokuambia ukienda kwenye pharmacies watu wanatafuta mask watu wanatafuta sanitizers zimeshapanda bei zilizokuwa shilingi elfu kumi na mbili zimekuwa elfu ishirini na mbili zilizokuwa shilingi elfu tano zimekuwa shilingi elfu kumi na mbili kwa hiyo hali hivo watu wameanza tena kuingia kwenye supermarket na kuanza kununua bidhaa lakini taharuki ndiyo hiyo lakini zaidi ya Arusha naongea na waandishi wetu wa Arusha imekuwa kubwa zaidi. Naambiwa kwamba pale kwenye Mount Meru hoteli ambapo alifikia yule mgeni kumewekewa karantini, watu hawaruhusiwi kwenda, na sehemu zingine mbalimbali watu wanaendelea kutafuta vifaa vya kujikinga kwenye famasi, zimejaa kabisa huko, kwa jibu wa mwandishi wetu. Mbali na taarifa ambazo imetolewa na Waziri Ummy Mwalimu, kuna taarifa zozote za kina juu ya mtu huyu kwamba e, kama amehudhuria maeneo mbalimbali mbali ya Tanzania kukutana na watu e, kabla ya kugundulika kuwa na virusi hivi? Uh, alivyozungumza waziri wa afya, huyo mtu baada ya kutoka tu airport alikwenda hotelini. Alipofika hotelini pale ndio alipata, alijiweka mwenyewe kwenye karantini binafsi na kutoa taarifa ambayo ilipelekea wahudumu wa afya kumpatia hiyo huduma na kuleta vipimo huku Dar es Salaam, lakini kwa mujibu wa waziri wa afya ni kwamba wanafuatilia sasa, baada ya huyu kugundulika, wanafuatilia wasafiri waliosafiri nao. Kwa hiyo mpaka tutaweza tujapata taarifa rasmi, lakini kimsingi, waziri Ummy Mwalimu walisema sasa kazi iliyopo na timu yake ni kufuatilia wale waliosafiri naye, wale waliokuwa uh, waliokuwa nao karibu pale airport, aliokuwa nao pale kelini na na kwingineko. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba wanafuatiliwa wale, lakini ukiangalia hii mlolongo aliozungumza waziri Huyu mama hakuelekea kokote kutoka airport zaidi ya hotelini. Sasa mbali na kusitishwa kwa uh, matukio mbalimbali ambayo wangeweza kukusanya watu wengi kama mbio za mwengi, kuna marufuku yoyote ambayo imetolewa katika kusimamisha shughuli za kijamii za kila siku kama vile uh, mashule na kadhalika? Oh. So, walikaba mbio za mwenge zimesitishwa, alafu pia hata kwenye mikusanyiko watu uh, rais pia mwenyewe alitoa kauli kwamba watu waepuke wa, kukusanyika bila uh, sababu, watu waepuke kusafiri bila sababu. Makanisani nako watu wametoa tahadhari, hata kwenye nyumba za ibada makanisani, mavijijini watu wameambiwa washikane mikono. Taarifa zimetoka kwenye kwenye viongozi wakuu wa, wa, wa madhehebu mbalimbali kuhusiana na taratibu za ibada. Halafu ndo kama alivyokuambia kulikuwa kuna wiki ya maji ambayo ilikuwa inatakiwa ianze, imesitishwa. Kwa hiyo tahadhari vitu vingi tu vimesitishwa, na mashindano ya umiseta yalikuwa yanaanza shule za msingi yamesitishwa. Hata pia waziri gafu wametoa taarifa kwamba mahafali yasio ya wanafunzi wa kidato cha sita ambayo yanafanyika shule mbalimbali, nao yafanyike kwao tu, wasialike watu kutoka nje. Kwa hiyo vitu kama hivyo tumeshazungumzwa kwamba ni, ni, ni, ni kama tahadhari kwa ajili ya kuepuka kuenea kwa virusi vya korona lakini hatua ya kufunga mashule bado haijatangazwa, bado haijafikia hiyo hatua ya kufunga mashule au kufunga vitu vingine vyovyote. Hizo ni tahadhari tu za kusadiko mpaka sasa hivi ambazo zimesasa naam. Huyo ni mwanahabari wetu Dina Chahali. Lakini vilevile vile taifa la Afrika Mashariki uh, la Rwanda uh, mwishoni mwa juma nalo limeandikisha uh, maambukizo matano e, ambapo hali napo inaelezwa kwamba imekuwa ni ya taharuki, licha ya serikali ya taifa hilo kuchukua juhudi mbalimbali katika kuhakikisha kwamba virusi vya korona havisambai zaidi na kuambukiza watu wengi zaidi. Rwanda imekuwa ikifanya mikakati mingi kabla ya kutangazwa eh, kwa maambukizi haya nchini humo, ikiwa ni kujikinga na hali halisi ya a, virusi hivyo, na nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera kutueleza hali halisi ilivyo uh, nchini humo eh, hasa baada ya kutangazwa kwa watu watano eh, kuambukizwa virusi vya korona. Karimera, tueleze hali halisi hapo ikoje na nini kinaendelea? Kwa kweli kinachoendelea ni ni, ni, ni ni hatua ambazo serikali imeshachukua. Kwanza, tokea siku ya Jumamosi ambapo mgonjwa wa kwanza aligundulika, jana Jumapili walipatikana wengine wanne, raia wa Rwanda watatu na mtu mwenye uraia wa Uganda mmoja. Hao wa Rwanda wawili, mmoja alitoka Sudani kusini tarehe sita mwezi huu akaingia Rwanda na baadaye jana Jumapili akapatikana kuwa na virusi vya uh, vya korona. Na ndugu yake huyo huyo aliyetoka Sudani Kusini, ndugu, ndugu yake alikuwa anasafiri kutoka visiwa vya Fiji, ni visiwa ambavyo viko mbali sana katika bahari ya Pasifik, akapitia Marekani, baadaye akapitia Qatar na tarehe nane akawasili Rwanda na jana huyo huyo pia akapatikana kuwa na virusi vya vya vya korona. Na mtu mwingine ni raia wa Rwanda ambaye wala katika historia hajaonekana kuingia katika nchi yoyote, amekuwa tu hapa na wizara ya afya ikatangazwa kwamba naye alipatikana na virusi vya vya korona. Mwingine wa nne ni, ni mganda sasa, raia wa, wa, wa Uganda ambaye alitoka London moja kwa moja akachukua ndege na kuja hadi Kigali na akawa anaendelea kuishi hapa katika kitu kama wiki moja iliyopita, na baadaye sasa naye jana akapatikana kuwa na virusi hivyo. Kwa hivyo idadi jumla ni idadi ya watu watano, tunavyozungumza sasa hivi. Wanyarwanda wanne sasa, kwa mujibu wa wizara ya afya, na huyo mganda mmoja Karimela. Hebu tufahamishe hali zao kwa hivi sasa zinaendelea vipi, na je, ni watu wa umri mkubwa ama bado wapo katika umri wa ujana? Maanake taarifa zinaendelea kusema kwamba watu ambao uh, wana umri mkubwa kuanzia miaka sitini na kuendelea huko ndio wako hatarini zaidi. Hapana, hapana, kwa kweli yule mtu yule mhindi wa kwanza ambaye anaishi Rwanda, ambaye aligundulika kuwa na virusi vya korona tokea siku ya Jumamosi jimamo, ndiye ana umri mkubwa kwa sababu ana umri wa miaka zaidi ya hamsini. Lakini hao wengine mkubwa ana miaka thelathini na sita na mdogo ana miaka ishirini na miwili Unaona kwamba hao kidogo bado ni vijana kwa kweli. Na kuhusu ni watu walipo, wizara ya afya imejizuia kuweza kutuambia wako katika maeneo gani, lakini imesema kwamba wako katika maeneo salama na kwamba hali zao zinaendelea kuwa shwari kabisa na kuweza kutengamaa vizuri, kwa sababu madaka ali na wauguzi wa afya wanaendelea kuwahudumia. Wizara uh, ya afya imesema kwamba hali zao kwa kweli zinaendelea vizuri lakini kitu ambacho Rwanda imekichukua ambacho uh, watu wanasema kwamba ni mikakati mikubwa. Kuanzia leo Jumatatu ni kwamba uh, shule zimefungwa kuanzia Jumatatu leo, wanafunzi kutoka wale wanafunzi wa bweni wameendelea ku, ku, ku, ku, ku, kurejea majumbani. uh, makanisa Jumapili na misikiti hawakuweza kusali, nikiwa na maana ya Ijumaa sasa wa, kwa Waislamu na kadhalika uh, imefungwa kwa, kwa wiki mbili. Shule zimefungwa kwa wiki mbili. Maeneo ya madukani uh, hawajazuia watu waingie madukani, lakini ukiangalia jiji la Kigali uh, katika mkusanyiko wa hapa na pale watu wa wengi kwa kweli, hali mtu aliyezoea Kigali kama mji ambao unachemka na kuweza kuwa na na, na, na watu wanaopitapita na kadhalika na barabarani, unaona kwamba kuna hali fulani ya tofauti kabisa, kwa sababu msongamano wa magari barabarani haupo, lakini watu wanatembea kwa kweli, wanatembea japokuwa, ukia mtu kama mimi naona kwamba kuna tofauti kabisa nyingine, na siku nyingine kimsingi. Na mpaka hivi sasa kwa hali halisi, jinsi ulivyogusia hapo, kwamba shughuli zinaonekana kwamba zinaanza uh, kusimama, nini ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa na serikali ikiwa ni mkakati kiujumla, kwa mfano tunajua kuna wafanyabiashara ambao kuna namna moja ama nyingine wanaweza wakapata hasara, ama mashirika ya ndege au safari. Hamna chochote ambacho kimeshatangazwa kwamba labda Eh, kuwe na marufuku fulani kwa wageni kutoka nje. Kimsingi, Rwanda imekuwa ni nchi ambayo ni mwenyeji wa mikutano mbalimbali. Katika siku za hivi karibuni umeshuhudia kwamba Kigali imekuwa ni kitovu cha mikutano ya kimataifa, lakini mikutano hiyo, tumekuwa kila asubuhi tunakutana na matangazo kuhusu kwamba mkutano fulani umezuiliwa, mkutano fulani umezuiliwa, na hata leo Jumatatu kulikuwa na mkutano ambao ungewakutanisha wadao mbalimbali mbali katika masuala ya usafiri wa safiru anga kutoka nchi za Kiafrika na nchi za mbali lakini umesitishwa. Um, um, ume watu hawa wawakuja Kigali kwa uh, hivyo serikali uh, haijatangaza katika jioni ya leo, ndipo uh, ndipo uh, mkurugenzi mkuu wa kituo maalum cha serikali kinachohusu kuandaa mikano hii atajitokeza uh, kuweza kutoa uh, hotuba mubashara katika idhaa televisheni ya taifa ya, akitangaza kitu ambacho akitangaza, yani, yani hasara ambayo imepatikana katika uandaaji wa mikutano hii uh, na idadi ya mikutano ambayo ingetakiwa ifanyike lakini imeshasitishwa, imesha, imesha. Hilo ni moja lakini pili, uh, kinyume na ulivyosema, badala yake wa wafanyabiashara katika katika maduka katika masoko makubwa wamekuwa wakionekana kupandisha bei za bidhaa. Na hata Jumapili waziri wa biashara ametembea katika takriban sehemu zote za mji wa Kigali na masoko makubwa akijaribu kuhamasisha wananchi na wafanyabiashara kwamba wasijaribu kupandisha nani, kupandisha bei za bidhaa lakini vile vile taifa la Kenya nalo bado linaendelea kufanya kila juhudi kuwezesha sha maambukizi ya yes, sizidi zaidi baada ya kutangazwa eh, kuwepo kwa wagonjwa wa virusi vya korona. Kwa hiyo nikazungumza na mwanahabari wetu Kennedy kufahamu hali ikoje hivi sasa nchini Kenya. Msemaji wa serikali ya Kenya Cyrus Oguna uh, amezungumza na vyombo vya habari Nairobi na kueleza kwamba mpaka sasa Kenya ina visa vitatu tu alivyotangaza Rais Kenyatta hapo jana kwamba ni watu walioambukizwa na virusi vya korona ikiwa ni sehemu uh, walikuwa katika uh, uh, uh, uh, uh, ile mahusiano na kisa cha kwanza cha Mkenya aliyetoka uh, Marekani kupitia jiji la London kuja Nairobi, na hivyo ni visa hivyo vitatu. Na vilevile pia akasisitiza kwamba wapo watu watatu ambao wangali pia wanatuhumiwa wana, wana tu lakini mpaka sasa wangali wanafanyiwa vipimo vya uchunguzi kubaini iwapo wana uh, virusi hivyo vya korona, lakini pia wametoa mkakati wa kuwawezesha wananchi kuendelea kuzingatia hali ya usafi wa viwango vya juu na kuwataka wananchi vilevile pia kutotishika, uh, kuto ku, sana kwa sababu serikali inaeleza kwamba inachukua tahadhari jinsi ilivyo na kufuatilia viwango vilivyowekwa vya uh, shirika la afya duniani WHO. Wandera, tueleze juhudi ambazo mpaka hivi sasa zimeshatangazwa e, kama kuna marufuku e, au mikakati mingine ikiwa ni kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi zaidi hmm, yanayoendelea mpaka hivi sasa tunavyozungumza tu, tayari uh, shule za kutwa na mabweni na vyuo vikuu Uh, tayari masomo yamesitishwa na serikali. Rais Kenyatta ameeleza kwamba uh, hali itakuwa hivyo kwa muda usiojulikana, na tunavyozungumza leo, baadhi ya vyuo vikuu nchini Kenya vimefutilia uh, mbali masomo kwa sasa mpaka wakati ambapo hali itakuwa nzuri, na pia uh, baadhi ya majimbo hapa nchini Kenya yamepiga marufuku na uh, kupiga marufuku shughuli za majimbo hayo huku serikali kadhaa zikisisitiza kwamba wafanyakazi wengine wataendelea kutekeleza majukumu yao ya wakiwa nyumbani, na hilo pia ndilo suala ambalo alizungumzia rais wa uh, Kenyatta hapo jana kwamba uh, watu hawataruhusiwa kukaa karibu uh, kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, mikusanyiko kwa mfano kwa kwa kwa ni kumaanisha kwamba ipo tahadhari kwamba makanisa, waumini hawataruhusiwa kuingia makanisani na vilevile wale wanaoenda misikitini hawataruhusiwa kuingia katika misikiti hiyo. Tahadhari hiyo imetolewa na vilevile, sasa wasimamizi wa misikiti, wasimamizi wa makanisa wametoa maelekezo kwa waumini kwamba wasiweze kutekeleza wajibu kama huo, kuingia kanisani au kuingia katika misikiti. Tumesikia taarifa nchini Tanzania na Rwanda vilevile kwamba kuna hali ya baadhi ya wafanyabiashara eh, kuongeza bei ya zile bidhaa ambazo kwa namna moja ama nyingine zinaelezwa zinasaidia kujikinga eh, kwa mtu yoyote kupata maambukizi ya virusi vya korona. Kwa hapo Kenya hali ikoje kwenye hili? Naam, lilikuwepo suala hilo ambapo wengi walikuwa wanaongeza wana, wana, wana, wana, uh, bei ya bidhaa hizo, lakini sasa kuna kampuni au shirika la serikali linalosimamia bidhaa hapa nchini Kenya, leo limetoa taarifa kwa maduka ya jumla yote nchini Kenya kwamba iwapo kuna mtu ambaye alinunua iwewe ni kemikali za uh, kemikali ama sabuni ambazo zitasaidia sana ambazo zime Uh, orodheshwa kama muhimu sana ku kupunguza maambukizi ya virusi vya korona. Mtu huyo iwapo alinunua kwa bei ghali kinyume na ilivyo, basi mtu huyo anafaa kurejeshiwa fedha zake. Kwa hivyo, uh, shirika hilo limetoa mwelekeo na ikasema kwamba maduka ya jumla yanafaa yanafaa kusalia na viwango vya bidhaa vilivyowekwa na serikali ya Kenya, na hivyo mtu yeyote ambaye ataripotiwa au duka lolote la jumla litakaloripotiwa kwamba lina ongeza gharama ya bidhaa hizo basi litafunguliwa mashtaka. Naam, huyo ni mwanahabari wetu Kenned Wandera. Lakini suala lingine ambalo limekuwa likigubika shauri hili ni eh, kutetereka kwa ah, hali ya uchumi na biashara katika eneo hilo. Mwenzangu ah, Patrick Nduwimana alizungumza na Peter Maudhuki ambaye ni eh, mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Biashara Afrika Mashariki na kutaka kufahamu hali ya kibiashara katika maambukizi haya ya virusi vya korona katika ukanda wa Afrika Mashariki. Lina athiri vipi biashara Kweli, nimesikia kwamba nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimepata uh, tayari nimesikia kuna kesi kutoka kule Kenya, zimefikia kama tatu. Nimesikia Rwanda zimefikia kama tano. Mesikia subuhi hii tumepata habari kwamba kupitia kwa uwanja wa ndege wa Kilimanjaro kuna patikano mmoja kule, kule United Republic of Tanzania. Cha kwanza ni huzuni mkubwa na ni tisho, na kweli cha kwanza vile serikali zote zimefanya ni kusema vikao mikutano zigome kwa muda, mi naona ni sawa kabisa, sababu hiyo ni kwamba tusiwe tunapata kesi mpya avikiwa mke itakuwa ni changamoto sana nyingi mno, na vile kwamba wamesema si, ni lazima sisi, ili janga tuchukue sisi wote, kama kama, kama viongozi na kama wananchi bila hofu kwa, kwa pamoja na mshikamano, kwa pamoja tuone vipi tutapambana na hili na hili janga, na tutashinda tu tukiwa tuko kwa pamoja. Kwa hivyo mm -hmm, naweza sema ni vizuri na ni kama wanabiashara, ni kweli kabisa, italeta ita ita negative impact kubwa sana kwa wanabiashara, lakini tambuhimu zaidi najua ni maisha na na uhai na, na, na wananchi. Kwa hivyo naona ikiwa hii na changamoto hipo, tuwe tushikane kwa pamoja, private sector, sector pamoja, sekta ya kibinafsi na sekta ya umma, kwa ile inaitwa public private partnership PPP, washikane kwa pamoja na waweke vyombo vi, waweke kwa kadhaa kwa kila mahali kwa kusaidiana, ni kuona ni vipi kwa pamoja tutatatua ama tutapambana na hili janga. Kwa hivyo, ikiwa tuko pamoja, mtaongea kwa sauti moja, bila hofu, bila uoga wowote, tutapambana, tutashinda. Kwa hivyo, mi naona wito wito wa serikali wa mikutano igome kwa muda, na sisi wote kupambana na kusema tuwe kwa pamoja na kuchangia kwa hili, ndio tutoe vivaa, zinatakikana serikali itoe vivaa pia, na zilete kwa pamoja na tuone kwa pamoja ni vipi tutapambana na hili janga. Kwa hivyo naona sisi, sisi, tukiwa pamoja itakuwa ni rahisi sana. Na vipi, huoni kwamba kunahitajika mfano hizo serikali zenyewe ziweze kufikiria kutenga mfuko maalum ambao utakuja kuokoa hizi biashara ambazo zitakuwa zimeathirika sana kutokana na hatua hizo kali za kusimamisha shughuli nyingi za kibiashara? Ni kweli kwa, kwa, kwa nchi zetu ikiwa kweli eh, mfuko maalum itakuwa ni vizuri zaidi, lakini naona vile serikali zote mahali natia maanani sasa hivi ni kutoa bajeti spesho ya kupambana na hili janga. Hata hata wenye kwa sekta binafsi waone pia ni vipi watashikana na serikali na kusaidiana, kwa sababu ikiwa si kweli hatutapambana hatutapambana na hili janga kwa pamoja, itakuwa ni changamoto kubwa zaidi. Cha muhimu ni kumaliza hili janga, ndio baadaye tuone vile biashara zimeathirika, ni vipi serikali inaweza saidia baadaye kwa mfano kuna njia nyingi tu serikali inaweza saidia kupitia kwa mambo ya kodi, kupitia kwa rate, ku, ku lower rate, mambo ya vitu zipo, serikali inaweza inaweza saidia, lakini kwa sasa hivi cha muhimu ni kupambana na hili janga, ni kuona ni vipi kwa pamoja inaweza saidiana, kila mtu achangie kwa njia lake. Kwa mfano sekta ya kibinafsi ichange, eh, sekta ya ya umma serikali ichange, sasa hivi tupambane, na baadaye tunaweza kuona kuona, kuona sasa tufanye hesabu tuone ni vipi biashara zimeharibika, ni vipi zimekuwa affected na ni njia gani tukiketi pamoja na serikali tuoni ni vipi serikali inaweza saidia biashara hasa, uh, za ki, eh, sekta ya kibinafsi tuoni vile tutapambana, lakini kwa sasa hivi ni kupambana na hili janga. Kwa hivyo utapata bajeti nyingi, hata yingine tunaenda kwa sekta ya afya, sekta ya afya kuona ni vipi utaanza kupambana na hili, kwa sababu hatujui sasa itachukua muda gani, hatujui itashika kiasi gani, hatujui ni watu wangapi watakuwa na hili. Kwa hivyo kujipanga zaidi, hiyo ndio jambo la muhimu zaidi kwa sasa hivi, sababu inaweza leta in e mbaya zaidi kwa maisha ya wananchi na pia maisha ya wanabiashara. Kwa hivyo cha muhimu ni kupambana na hili jambo. Naam, basi, huyo ni mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Biashara Afrika Mashariki Peter Mudhuki akizungumza na mwenzangu Patrick Ndwimana juu ya uh, hali halisi ya kibiashara uh, inavyotetereka katika eh, mataifa ya Afrika Mashariki ambapo hivi sasa eh, mataifa matatu tayari yameshatangazwa uh, kuwa na maambukizi ya virusi vya korona, virusi ambavyo vinasambaa kwa kasi kwelikweli. E, hata mataifa ambayo yameendelea yana changamoto ama yanakabiliwa na changamoto kubwa kabisa ya kuhakikisha kwamba yanaendelea kupunguza maambukizi ya virusi vya korona. Mpaka hivi sasa nchi ya Italia ndiyo ambayo inakabiliwa na kusambaa kwa kasi zaidi huku pia ikiandikisha uh, vifo vingi. Hata hapa Marekani kwa hivi sasa e, maambukizi yameshafikia watu zaidi ya alfu tatu uh, na mia tisa. E, na zaidi ya watu 60 e, ikielezwa kwamba wameshapoteza maisha katika majimbo 49 ya Marekani. Mimi naitwa Idi Ligongo, zangu shukran za dhati kwa kuwa nami e, na kuwa makini, jikinge na hakikisha uambukizwi ama kuambukiza mwingine virusi vya korona, fata kanuni za afya. Kutoka Washington, nasema tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.