Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi jina langu Harrison Kamau. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 17 Machi mwaka wa 2020. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile vile kupitia redio zetu shirika kwenye eneo la maziwa makuu. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tunazungumzia hatua zilizochukuliwa na serikali ya Tanzania ili kupambana na kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona nchini humo. Kusanyiko yote mikubwa ya ndani na nje isiyokuwa ya lazima imesitishwa kuanzia sasa, ikiwemo na uwepo wa semina, washa makongamano matamasha mziki, mikutano mbalimbali, ikiwemo shughuli za kisiasa. Kwenye matangazo mengine, tutakuletea kipindi cha wanawake, ambako kina mama wanaharakati wa amani nchini Kenya wasihi serikali kuwashughulikia changamoto zao na pia kuwawezesha kifedha. Tumeweka sauti yetu sisi pia kama kina mama wanaishi na ulemavu, na tunataka kila mtu aunge mkono hii sauti na sisi, ili tutambulike, hii amani iwekwe ili na sisi nasi pia tujisikie ni kina mama, tunalea watoto wetu vizuri. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Kampuni kubwa maarufu ya biashara kwenye mtandao ya Amazon imetangaza hivi leo kwamba itaajiri wafanyakazi laki moja zaidi katika kala lake pamoja na watu wa kusafirisha mizigo hapa Marekani ili kuweza kukidhi mahitaji ya bidhaa yanayosemekana kwamba zinaitishwa zaidi na kuagizwa na wateja wake. Hali hii inatokana na wateja wengi kugeukia mitandao kununua mahitaji yao ya kila siku baada ya bidhaa kumalizika madukani kutokana na mlipuko wa janga la virusi vya korona. Janga la korona ambalo limesababisha zaidi ya vifo elfu saba mia moja kote duniani na kusababisha mamilioni ya watu kulazimika kubaki manyumbani baada ya miji mingi kufungwa duniani. Watu wananunua vitu kupitia Amazon, na kutokana na upungufu wa wafanyakazi inachukua muda kwa bidhaa kuwafikia. Bei za mafuta zimepanda kidogo hivi leo katika masoko ya kimataifa baada ya kushuka kwa wiki kadhaa kufikia viwango vya chini katika muda wa miaka minne, wakati serikali za dunia zikiimarisha hatua ya kudhibiti ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Wachambuzi hata hivyo wanasema kupanda kwa bei itakuwa ni muda mfupi tu kutokana na marufuku ya usafiri na hatua nyinginezo kali zinazotangazwa na serikali mbalimbali mbali kupambana na janga hilo la afya. Bei ya mafuta katika soko la kimataifa imepanda kwa asilimia 2.43 na kufikia dola 30 kwa pipa baada ya kushuka kwa asilimia 10 siku moja iliyopita. Rais wa Sudan Kusini Salvakir ametoa maelekezo kadhaa mapya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Miongoni mwa hatua hizo, amepiga marufuku mawaziri wapya kusafiri nje ya taifa hilo. Ripoti kamili inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Rais Kiir ametangaza hatua hiyo wakati mawaziri wa serikali yake mpya wakila kiapo. Amesema amewataka maafisa wote wa serikali waliowasili nchini hivi karibuni wakitokea nchi zilizoathiriwa na maambukizi ya virusi vya korona kujiweka karantini majumbani mwao. Kira amewaambia mawaziri wake kwamba mikusanyiko yote ya kijamii kama michezo mbalimbali, hafla za kidini na kijamii kama harusi na mikutano ya kisiasa lazima ziahirishwe. Waziri mpya wa mambo ya nje Beatrice Hamisa, ambaye amerejea nyumbani hivi karibuni kutokea nchi mojawapo ambako maambukizi ya korona yathibitishwa, amejitenga kwa wiki mbili. Kir ameamrisha pia utoaji wa viza kwa raia wa Sudani Kusini wanaotaka kufanya safari za nje zisizokuwa za muhimu katika mataifa yanayokumbwa na korona usitishwe au upangwe muda mwingine. Kir ameonya pia kufanya safari hata katika nchi jirani kama Kenya. Ameomba wananchi kuheshimu kanuni za usafi kwa kuosha mikono mara kwa mara. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari za dunia. Maambukizi ya korona yanayoongezeka hapa Marekani yamesababisha hali kuwa ngumu sana kwa uchaguzi wa awali wa chama cha Democratic, ambapo hivi leo wapiga kura wa majimbo ya Arizona, Illinois na Florida wanapiga kura huku jimbo la Ohio likiahirisha uchaguzi wa leo. Katika jimbo hilo la Ohio kumezuka mvutano baada ya gavana Mike DeWine kukaidi amri ya jaji kuahirisha uchaguzi wa awali kutokana na maambukizi ya korona. Gavana DeWine amesema afya wakazi wake ni muhimu na ni kipaumbele chake, huku maafisa wa majimbo mengine matatu wamesema wamechukua hatua zinazohitajika kuhakikisha usalama wa afya wakati wa kupiga kura. Wachambuzi wanasema wanadhani hakutakuwepo na watu wengi watakaojitokeza kupiga kura. Mashindano hivi sasa katika chama cha Democratic ni kati ya Joe Biden anayeongoza na senata Bernie Sanders. Na rais Barham Saleh wa Iraq ameteua gavana wa zamani wa mji wa Najaf Adan Al Zufri kuwa waziri mkuu mteule kufuatia wiki kadhaa za mivutano ya kisiasa na kujitokeza mzozo wa janga la afya la virusi vya korona. Uteuzi huo umefanyika baada ya mivutano kati ya makundi mbalimbali mbali ya kisiasa juu ya ni nani atakayechukua nafasi ya waziri mkuu Adil Abdul Mahdi ambaye amechukua madaraka, ameacha madaraka. Maridhiano yalifikiwa baada ya waziri mkuu mteule wa awali Muhamed awali kujiondoa baada ya kundi lake la kisiasa kukataa pendekezo la baraza la mawaziri. Alzufri mwenye umri wa miaka 54 alikuwa ameteuliwa na mtawala wa zamani wa Marekani Paul Bremer kuwa gavana wa Najaf mwaka wa 2004. Kulingana na katiba ya Iraq, Alzufri ana siku 30 kupendekeza majina ya mawaziri wake na kuunda serikali mpya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni hatua ya serikali ya Tanzania kuhusiana na kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Serikali ya nchi hiyo imetangaza kufunga shule zote za awali, msingi na sekondari kuanzia kidato cha kwanza hadi cha sita kwa muda wa siku thelathini kuanzia hivi leo, ikiwa ni hatua za awali za kupambana na maambukizi ya virusi vya korona, ikiwa tayari Mtanzania mmoja amebainika kuambukizwa virusi hivyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, anatupasha zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa, amesema pamoja na kufunga shule zote kwa muda wa siku thelathini kuanzia leo, pia wamezuia mikusanyiko yoyote ile isiyo na lazima, ikiwemo makongamano, mikutano ya hadhara pamoja na ile ya kisiasa, na zitafungwa kwa muda wa siku thelathini kuanzia tarehe ya leo, tarehe kumi na saba na wizara itafanya marekebisho ya ratiba ya kidato cha sita ambao wanatarajiwa kufanya mitihani tarehe nne mwezi wa, mwezi wa tano, watakuwa na muda mfupi, kwa hiyo itasogeza tena mbele kadiri ya e, matokeo yatakavyojitokeza ili nao wapate nafasi ya kusoma kwa kipindi kile kile kilichokubalika kwa mujibu wa ratiba hiyo. Kuhusu mikusanyiko na mikutano ya hadhara, serikali imetoa maelezo gani? Mikusanyiko yote mikubwa ya ndani na nje isiyokuwa ya lazima imesitishwa kuanzia sasa, ikiwemo na uwepo wa semina washa makongamano, matamasha, mziki, mikutano mbalimbali, ikiwemo mbali shughuli za kisiasa, maafali za shule na, na shughuli nyingine zote za kijamii ambazo sio muhimu. Serikali pia imezuia michezo yote ikiwemo ya ligi za mpira iliyokuwa ikiendelea na iliyotarajiwa kufanyika. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya wa wazee na Watoto, Umi Mwalimu, jana alitangazia taifa kubainika kwa mtanzania mmoja na homa ya virusi vya korona aliyeingia mkoani Arusha akitokea nchini Belgium. Maeneo mbalimbali mbali nchini, wananchi wamekumbwa na taharuki na kujitahidi kutafuta vitakasa mikono na vifaa vya kuziba pua, huku vifaa hivyo sasa vikipanda bei maradufu kutokana na kuhitajika kwa wingi. Taarifa kutoka Arusha zimeeleza kwamba mgonjwa huyo aliyobainika na maambukizi ya virusi vya korona anaendelea na matibabu katika hospitali ya Mount Meru mkoani humo. Wakati huo huo, serikali imesema imetenga hospitali maalumu katika miji yenye viwanja vya ndege vikubwa kwa ajili ya kuwahudumia wale wote watakaobainika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona, ambapo kwa Dar es Salaam imetenga sehemu katika hospitali ya Mloganzila, Mwanza katika kituo cha afya cha Buswelo, Moshi hospitali ya Mawenzi, Unguja hospitali ya Mnazi Mmoja na Pemba hospitali ya Chake Chake dina cha hali Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. matangazo yanayoajia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Marekani leo imepata uungaji mkono mkubwa kutoka kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mkataba wa amani uliofikiwa pamoja na kundi la Taliban la Afghanistan unaolenga kumaliza mapigano yaliyodumu karibu miongo miwili nchini humo na hatimaye kurudisha nyumbani wanajeshi wa Marekani walioko huko. Mkataba huo uliotiwa saini Februari 29, kando na kumaliza mapigano, unapendekeza mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Afghanistan na Taliban chini ya ufadhili wa Marekani. Hata hivyo, kuapishwa kwa mahasimu wawili wa kisiasa nchini humo kama marais kumeleta wasiwasi kwenye juhudi hizo za kurudisha usalama. Rais Ashraf Ghani na mpinzani wake mkuu Abdullah Abdullah wote wawili wanadai kushinda kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika Septemba mwaka uliopita. Roketi mbili zimefiatuliwa na kupiga kambi ya jeshi ya Besmaya nchini Iraq ambayo ni makazi ya wanajeshi wa muungano unaoongozwa na Marekani na NATO. Hiyo ikiwa ni, ilikiwa ni shambulio la tatu katika muda wa wiki moja kulingana na taarifa ya jeshi la Iraq. Taarifa hiyo inaeleza kwamba shambulio lilifanyika Jumatatu usiku lakini haikutaja majeruhi. Wanajeshi wa Hispania katika muungano unaoongozwa na Marekani unaopambana na kundi la kigaidi pamoja na wanajeshi wa NATO wanaotoa mafunzo na ambao wana makazi yao katika kambi hiyo iliyoko kusini mwa Baghdad. Wiki iliyopita ndiyo ilishuhudia mashambulio mapya ya roketi katika kambi ya kijeshi ambako kuna wanajeshi wa kigeni ambapo wanajeshi watatu wa kigeni waliuawa Machi kumi na moja. Na Misri leo Jumanne, kama nchi nyingi za ulimwengu, imefunga shughuli zote kwenye hoteli ya kitalii iliyoko kwenye ufukwe wa bahari ya Shamu wa Hugada ambako mtalii mmoja kutoka Ujerumani alikufa kutokana na virusi vya korona mapema mwezi huu wakati taifa hilo likijaribu kuzuia kuenea kwa janga hilo kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Hudhada ni kivutio kikubwa cha watalii kutokana na maji safi yaliyoko kwenye ufukwe pamoja na wanyama wengi wa majini. Gavana wa Red Sea amesema kuwa eneo hilo litabaki kufungwa kwa muda wa wiki mbili kuanzia leo, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kitaifa za kudhibiti hali. Virusi hivyo vimeua watu wanne nchini Misri, wawili wakitokea Ujerumani. Marufuku ya leo pia inaathiri sehemu nyingine za Bahari ya Shamu kama mtaa maarufu wa maduka wa Masra al Alam ambako wamiliki wa maduka na migahawa wameamrishwa kusitisha kazi na kujiweka kwenye karantini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tukielekea kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo Kenya imetangaza kisa cha nne cha mtu aliyeambukizwa virusi vya korona akiwa ni mgonjwa aliyewasili nchini humo kutoka London, Uingereza, Machi 9. Hata hivyo, muungano wa mabawabu wa kibinafsi nchini humo wanaeleza kutelekezwa, kutopewa mafunzo ya kukabiliana na virusi hivyo wakati wanapolinda majengo makubwa makubwa nchini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ameifuatilia taarifa hiyo. Jumanne jioni jijini Nairobi, waziri wa afya nchini Kenya Mutahi Kagwe ametangaza kuwa Kenya imesajili kisa kipya cha maambukizi ya virusi vya korona. Bwana Kagwe ameeleza kuwa mgonjwa huyo aliwasili Kenya kutoka London, Uingereza, wala hakuwa na mahusiano na watu ambao wametajwa kuambukizwa tayari. Mtu huyo alikuwa anafanyiwa vipimo katika hospitali ya kibinafsi jijini Nairobi. Aidha, Bwana Kagwe ameeleza kuwa watu ishirini na watatu waliokuwa kwenye karantini katika hospitali ya Mbagathi wamefanyiwa vipimo vya afya vinavyohitajika na kuruhusiwa kuondoka hospitalini humo baada ya vipimo hivyo kubaini hawana maambukizi ya virusi vya korona. Mpaka sasa Kenya inaeleza kuwa imewapima watu 11171 11, ya matokeo yakionyesha hawana virusi hivyo, huku 36 wakiendelea kufanyiwa uchunguzi awamu kwa awamu kubaini iwapo wana maambukizi ya virusi hivyo. Alikuwa moja, sasa tuko na wanne ambao wamepatikana na hii virusi, kwa hivyo ni lazima tujikinge na ni lazima tufuate vile serikali inatu, inatuuliza tufanye kama tahadhari ifaayo. Bunge la Kenya limesitisha vikao vyake ili kudemaza maambukizi zaidi kufuatia tangazo la Jumapili la Rais Uhuru Kenyatta kudhibiti mikusanyiko ya watu. Bunge la Taifa limesitisha vikao hivyo kutoka Jumatano hadi Jumanne Aprili 14 mwaka huu. Bunge la Seneti vilevile vile limetoa agizo hilo, maseneta wakieleza kuwa ni vyema mno serikali ya Kenya kuendelea kuongeza uwezo wa wananchi wake kukabiliana na virusi hivyo hatari. Tungeomba kwamba uh, bunge hili la seneti lipeleke malalamiko kwa serikali kuhakikisha kwamba feri inaangaliwa kwa haraka, kwa sababu feri hili inatumika kama ki, kiunganishi baina ya nchi ya Kenya na nchi jirani ya Tanzania. Hakuna aliyemjasiri mbele ya ugonjwa, kwa hiyo ni muhimu pia sisi kuweza kwenda kule mashinani kuweza kukutana na uh, wananchi ambao tunawakilisha katika bunge letu la seneti ili Uh, waweze kutueleza ma, masaibu wanayopata. Hata hivyo, walinzi wa majengo makubwa nchini Kenya wanaeleza kuwa hawajapewa mafunzo ya kuwawezesha kukabili kuenea kwa maambukizi haya, na ingekuwa bora zaidi iwapo shughuli zao zingetiliwa maanani, jinsi anavyoeleza Isaac Andabwa, katibu mkuu wa muungano wa walinzi wa kibinafsi nchini Kenya. tumepata ya kwamba members wetu wengi wako exposed kwa sababu hawa ndio wanalinda mambo ya exit na entry points katika nchi ya Kenya, ikiwe ni university learning institutions, ikiwe ni airports, ikiwe ni hospitali. Hawa ni wako pande hiyo, kwa hivyo wakati wanafanya screening ya hawa Wakenya ama citizens ama visitors ama wageni, lazima hawa already wako Exposed. Sasa Rais Kenyatta ametangaza kuwa Jumamosi Machi 21 ni siku ya maombi kwa raia wote wa Kenya kuliombea taifa kuepuka na maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Dalili kuu za virusi hivi ni pamoja na kuwa na homa kali, kikohozi kikavu, uchovu, kukosa pumzi, hiyo ikiwa ni kubwa zaidi inayoweza kusababisha kifo. Na ili kujiepusha na virusi hivi, unatakiwa kila mara unapokohoa na kupiga chafya au kutema mate, ufanye hivyo kwenye kitambaa au kwenye kona ya kiwiko chako, na kuepuka kujigusa uso, macho, mdomo na pua. Unatakiwa pia kujiepusha na mikusanyiko ya watu, na ukizidiwa, tafuta ushauri wa daktari. Kenedi Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam na, na tukielekea huko Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna maoni mchanganyiko kufuatia hatua ya serikali ya DRC kumwachilia huru kiongozi wa zamani wa waasi Germain Katanga, Katanga ambaye alikuwa gerezani katika mji mkuu Kinshasa tangu mwaka 2016 baada ya kuhukumiwa na mahakama ya kijeshi kutoka Goma. Mwandishi wetu Oster Malivika anatupasha zaidi. Germain Katanga aliyekuwa kiongozi wa kundi la waasi wa FRPI katika mkoa wa Ituri ameachiliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuomba msamaha kwa makosa aliyofanya katika mkoa wake wa Ituri wakati alipokuwa kiongozi wa waasi huku wananjhi wakisema kwamba kuachiliwa kwa, kwa Jereme Katanga kunaweza kusaidia amani maeneo hayo, akisema John Kabwe Bawo, viongozi wakubwa tunajua wataweza shawishi makabila zao kuweza kusitisha siraha chini sana huyu Jereme Katanga, kwa sababu ndugu zake ndizo wanasumba watu ko sehemu za njugu, nafikiria tawashawishi waweze kujisalimisha waweze kusalimisha siraha zao chini nkuachia kwao kwa huru kutasaidia wanasiasa wa Ituri waungane waweze kuwa kitu moja, na waache kutumiwa na hawa watu waliowatumiwa. Mbele ni walikuwa wanatumiwa na watu wa Kinshasa. Hata hivyo, wengine wakisema kwamba ikiwa uasi umekuwa ukiendelea katika eneo la mashariki mwa Kongo na kukita mizizi ni kwa sababu umekuwa ukisaidiwa na watu wanaokuwa katika serikali, naaza wale wavijereme Katanga kina Njabu Floribert iribi wote walifungwa bure kwa sababu walikuwa wanatumiwa na watu wa serikali ya zamani ya Kinshasa. Wabunge kwa upande wao wakisema kwamba kufungwa kwa, kwa viongozi wa waasi iwe fundisho kwa wengine, makamanda ambao wanaendelea kusalia misitu wakiwa na silaha kuliko kujenga amani na maendeleo katika maeneo yao. Kiserbo Watevwa yuko katika bunge la Kinshasa. Ni lazima waweze kurudi kwao na iwe fundisho kwao kwamba uh, walivyovifanya wa si vizuri, na waweze kurekebisha, kwa sababu kifungo kinaitwa nyumba ya makaripio. Ni kusema wa muda wote ambao wamewafanya gerezani, nafikiri wameweza kuchunguzia na kujua nini walichokifanya kibaya na waweze kurekebisha. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama nao wakiwa na mtazamo tofauti, kama anavyosema Lora Mugiraneza akiwagoma akiwa Goma. tulioona wengi wakifungwa na kufunguliwa na waendelesha na mabaya walioyatenda hapo awali. Yaani mimi siko tayari kupokea ile ambayo government imeweza kupana kama huruma, lakini tunapendelea tu punision ile, wale wenye kungojea E, waweze kulipwa juu ya mambo waliotendewa, walipwe na watu waone kama ni kweli watu wameadhibiwa sababu ya makosa waliofanya. Ifahamike kwamba Jereme Katanga ameachiliwa siku chache baada ya Thomas Lubanga, aliyekuwa kwenye mahakama ya ICC kumaliza muda wake, na hivi sasa akisurubiliwa katika eneo lake la Ituri kusaidia amani na usalama, mkoa ambao umepata matatizo kwa muda mrefu Germain Katanga alikuwa akiandamwa na mahakama ya kijeshi tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita katika mji wa Kinshasa. Hosea Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wa kireketo masuala ya amani ambao wameanzisha kampeni ya kuboresha kazi wanayofanya na kuitaka serikali ya Kenya kuwapa usalama na kuwawezesha kifedha. Kampeni hiyo Stand with Women Peacebuilders inalenga kuihimiza serikali kujumuisha wanawake katika mikakati ya mipango ya kitaifa ya amani na usalama. Kampeni hiyo iko katika mataifa 40 ulimwenguni kote ikiwemo nchini Kenya mwandishi wetu wa mombasa amina chombo leo hii anaangazia mchango na changamoto za wanaharakati hao katika juhudi za kutangaza amani ni miaka 20 tangu kuidhinishwa kwa azimio la kwanza la wanawake na usalama la baraza la umoja wa mataifa 1325 ingawa hivyo idadi ya wanawake katika nafasi za juu za kutoa maamuzi bado ni ndogo Kutekeleza azimio la Umoja wa Mataifa, Kenya ilibuni mpango wa kitaifa mwaka 2016 walioita kuhusisha wanawake ni kudumisha amani. Licha ya kuwepo kwa mpango huo wa kitaifa, wanawake wakereketwa masuala ya amani Kenya wanaishi kwa hofu kutokana na kazi zao. Suraya Hersi, mwanachama mungano wa muungano wa kimataifa wa mashirika ya utetezi wa haki kuhusu wanawake na pia mwanaharakati wa masuala ya amani kwa zaidi ya miaka ishirini pwani ya Kenya tunataka 1325 ukianza kurekebishwa wahakikisha wameweka kigezo cha peace builders waweze kupata support support hiyo tunataka financial support waweze kupatiwa hela ili waweze kufanya kazi zao vizuri tunataka security wengi wetu tunafanya kazi katika eh, environment ambayo haiko salama na mara nyingi tumetishwa mara nyingi tumehudumiwa na mara nyingi tumenyimwa haki zetu kwa hivyo tunaomba kama peace builders kina mama 1325, Iwekwe, tuangaliwe, tuhakikishiwe ya kuwa sisi amani yetu na usalama wetu ume, umehakikishwa. Bisurea ashikilia kuwa ni sharti kwa serikali kutambua na kujumuisha wanawake kwa wingi katika kamati za usalama. Tunajua kuna komiti za peace kutoka mashinani, lakini wamama idadi yao ni ndogo, na sisi tunaomba asilimia hamsini ya kinamama ikiwa kuna wamama watu kumi, 50% lazima kina mama. Wewe hapo. Kwa nini tunasema hivyo? Kwa sababu mama anajua shida za amani na matatizo ya kupatikana huko chini mashinani, nyumba kumi initiative. Kina mama wawe wengi katika county. Ukienda katika mkutano wa county commissioner, hakuna hata mama mmoja amealikwa kwa huo mkutano. Huwezi kuongea amani kama county commissioner ikiwa huna kina mama wawakilishi katika hiyo kamati. Let us walk the talk. Women are peace builders. Tunataka tutambulikane, tunataka tupewe resources tu, tujulikane ya kuwa tuko na tuwakilishe, tuhakikishe kuwa idadi yetu ni kubwa. Katika uzinduzi wa kampeni hiyo, zaidi ya wanawake wa amani mia mbili wakiwemo wale wanaoishi na ulemavu walijumuika kwa kuweka saini mapendekezo yao ili kujumuishwa katika mpango huo wa serikali. Bi Hamisa Zaja, mmoja wa wanawake ambao waliwahi pokea tuzo la kimataifa la kinamama amani na usalama huko Marekani akiwa anaishi na ulemavu, anakariri umuhimu wa amani. Kila siku watu wanasema mafahali wawili wakipigana, na ziumiazo ni nyasi. Sasa wanawake wanaoishi na ulemavu na watoto wao Kuumia maradufu ya wale wale wanawake wengine ama wale watu wengine ama watu wote. Kwa hivyo tumeweka sauti yetu sisi pia kama kina mama wanaishi na ulemavu, na tunataka kila mtu aunge mkono hii sauti na sisi, ili tutambulike, hii amani iwekwe, ili na sisi nasi pia tujisikie ni kina mama tunalea watoto wetu vizuri, ili vurugu isitufanye sisi tukawa ni kina mama less. Mbali na wanaharakati, viongozi wa kidini wanawake pia wamekuwa mstari wa mbele kuleta amani. Kasisi Jenjilan ni mratibu wa baraza la viongozi wa kidini wanawake. Yeye amehudumu katika harakati za amani kwa zaidi ya miaka arobaini. Twajaribu, tunajaribu kuzungumza na kinamama katika parenting skills, maana hapo ndio chanzo. Watoto wetu wengi wametulaumu wakisema kwamba wanarushwa kama mpira na hawana usalama pale nyumbani, sasa hutafuta usalama na wakaangukia mikono ambayo sio mizuri, kwa hivyo tumekuwa kwa mstari wa mbele tukihimiza UN uh, UN Resolution 1325 iangaziwe. Na licha ya kufurahia amani ambayo wameichangia, kwao haijakuwa rahisi, mara kwa mara hukumbwa na changamoto katika harakati zao. Kwa hivyo tunafanya kazi kama peace builder katika environment, haina haiko sawa. Mpango wa kitaifa wa Kenya wa kutekeleza azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu usalama 1325 umenukuliwa katika katiba ya Kenya kwenye vipengee vya usawa wa kijinsia kujumuishwa na kuhusika kwa wanawake. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda basi kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba msikose kujiunga nasi saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili kwa saa za Afrika ya Kati, ambapo katika kipindi cha Kwa Undani hii leo tutazungumzia maambukizi ya virusi vya Korona katika baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki na hatua zinazochukuliwa na serikali za nchi hizo na katika sehemu ya pili ya Kwa Undani tutazungumzia kinyang'anyiro cha kuwania kugombea uraisi kwa tiketi ya chama cha Democratic, ambapo hii leo baadhi ya wanachama katika majimbo tofauti wanapiga kura katika uchaguzi wa awali, ambapo kinyang'anyiro kikuu sasa hivi kipo kati ya makamu rais wa zamani Joe Biden na senata Bernie Sanders wa Vermont. Msikose kujiunga nasi. Lakini sasa namuona Harrison, kama u tayari kwa kusoma muhtasari wa habari. Kampuni kubwa maarufu ya biashara kwenye mitandao ya Amazon imetangaza hivi leo kwamba itaajiri wafanyakazi laki moja zaidi katika ghala zake na watu wa kusafirisha mizigo hapa Marekani ili kuweza kukidhi mahitaji ya bidhaa zinazoongezeka sana kwenye mtandao. Bei za mafuta zimepanda kidogo hivi leo katika masoko ya kimataifa baada ya kushuka kwa wiki kadhaa kufikia viwango vya chini katika muda wa miaka minne, wakati serikali za dunia zikiimarisha hatua za kudhibiti ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Maambukizi ya korona yanaongezeka hapa Marekani na yanasababisha hali kuwa ngumu sana kwa uchaguzi wa awali wa chama cha Demokratic, ambapo hivi leo wapiga kura wa majimbo ya Arizona, Illinois na Florida wanapiga kura huku jimbo la Ohio likiahirisha shughuli hiyo. Rais Bahan Saleh wa Iraq amemteua gavana wa zamani wa mji wa Najaf, Adnan Al Zufri, kuwa waziri mkuu mteule kufuatia wiki kadhaa za mivutano ya kisiasa na kujitokeza mzozo wa janga la afya la kivirusi vya korona. Marekani leo imepata uungaji mkono mkubwa kutoka kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mkataba wa amani ulioafikiwa pamoja na kundi la Taliban la Afghanistan unaolenga kumaliza mapigano yaliyodumu karibu miongo miwili nchini humo na hatimaye kurudisha nyumbani wanajeshi wa Marekani walioko huko. Na hapa basi ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, pamoja na mwelekezi wa matangazo haya ya Saida Hamdun, mimi ni mtangazaji wako Khadija Riyami, na mwenzangu hapa studio, Harrison Kamau, tunasema kwaherini na kuwatakia usiku mwema kutoka Washington DC.