Saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni Patrick Ndwimana. Mji wa Wuhan nchini China, ambao ndio kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona, leo umeripoti kwa mara ya kwanza kwamba hakuna kesi mpya za maambukizi zilizojitokeza mji huo. Uliwahi kufungwa kwa kipindi cha miezi miwili ili kudhibiti kusambaa kwa virusi hivyo hatua hiyo ilipelekea idadi ya maambukizi kushuka sana wiki za karibuni. Katika maeneo mengine ya China, viongozi wameripoti leo kesi mpya za maambukizi 34, na watu hao waliokutwa na virusi vya korona ni kutoka nje ya China. China ndilo taifa lililoathirika sana na ugonjwa huo tangu jitokeze Disemba mwaka jana. Kesi elfu themanini na moja za maambukizi zimeripotiwa pamoja na vifo elfu tatu na mia mbili, lakini wengi walioambukizwa walipona. Korea Kusini leo imeripoti kesi 152, ikiwa imepiga kidogo hatua nyuma, ukilinganisha na siku za nyuma ambapo kesi 100 ziliripotiwa katika kipindi cha siku nne. Afisa wa afya wa Ujerumani leo wameripoti maambukizi mapya 2800 kwa siku moja, na hivyo kufikia idadi ya maambukizi 11000, ikiwa ni moja ya viwango vikubwa vya maambukizi duniani. New Zealand leo imetangaza marufuku kwa raia wa kigeni kuingia nchini humo muda mfupi baada ya serikali kuwashauri wananchi wake wasisafiri nje ya nchi ili kuepuka maambukizi ya korona. Shirika la afya duniani WHO linasema nchi 166 duniani zimeguswa na virusi vya korona, huku kesi za maambukizi zaidi ya laki mbili zikiripotiwa pamoja na vifo zaidi ya elfu nane na mia tano. Wanaume wanne raia wa India waliopatikana na hatia ya kumbaka mwanamke mmoja ndani ya basi katika mji wa New Delhi hapo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili wanatarajiwa kuuawa kwa kunyongwa kesho Ijumaa. Kesi hiyo ya ubakaji ilisababisha maandamano makubwa nchini in India na kwingineko, huku wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wakiomba adhabu kali zichukuliwe. Hali hiyo ilipelekea uundwaji wa mahakama maalum za kukabiliana na kesi za unyanyasaji dhidi ya wanawake. Miaka mitatu iliyopita mahakama kuu ya India iliamrisha wanaume hao wapewe adhabu ya kifo na, katika kipindi cha miaka miwili, mahakama hiyo ilitupilia mbali maombi watuhumiwa ya kutaka kesi hiyo irejelewe. Wanaume hao walikutwa na hatia ya kumbaka vibaya msichana wa miaka 25 ndani ya basi. Msichana huyo alifariki dunia wiki mbili baada ya kufanyiwa kitendo hicho cha unyama. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ubalozi wa Marekani nchini Ethiopia umeonya kwamba wageni wanaoishi nchini humo wanashambuliwa katika miji kadhaa, wakishutumiwa kwamba wameambukizwa virusi vya korona. Taarifa iliyowekwa kwenye tovuti ya ubalozi huo inasema maafisa wa ubalozi wanaendelea kupata ripoti za maambukizi dhidi ya raia Taarifa iliyowekwa kwenye tuvuti ya ubalozi huo inasema maafisa wa ubalozi wanaendelea kupata ripoti za mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni tangu kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona kuripotiwa nchini humo. Ethiopia ni nchi ya pili yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Ethiopia imeripoti visa sita vya maambukizi ya korona. Kisa cha kwanza kilikuwa raia wa Japan aliyeingia nchini in humo akitokea Burkina Faso, Afrika Magharibi. Peru leo imepiga marufuku matumizi ya magari ya watu binafsi katika hali ya kuzuia kusambaa maambukizi ya virusi vya korona katika taifa hilo la Amerika Kusini. Rais wa Peru Martin Vizcarra amesema hatua hiyo imechukuliwa baada ya afisa wa serikali kugundua kwamba visa vipya vya maambukizi vimeonekana miongoni mwa vijana waliosafiri na kuelekea kwenye mikutano ya hadhara nyakati za usiku. Amri ya kutotoka nje ambayo imeanza kutekelezwa Jumatano saa mbili usiku majira ya Peru inapiga marufuku matumizi ya magari ya watu binafsi kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na moja. Mwisho wa habari za dunia, lakini baadaye mtakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Duimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kabla ya kuanza kwa matangazo yetu ya Kwa Undani, tusikilize ujumbe kutoka kwa mkurugenzi wa Sauti ya Amerika, Amanda Bennett. nimeurekodi ujumbe huu kutoka nyumbani kwangu kwa sababu Sauti ya Amerika VOA inafanyia kazi zake nje ya ofisi zake, ili kusaidia kupunguza kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo nafahamu vimeathiri wengi wenu na familia zenu Nataka kuwafahamisha kwamba wakati afya na usalama wa wafanyakazi wetu ni kipaumbele chetu cha kwanza, pia tunafahamu fika kwamba wakati wa kipindi hiki kigumu, nyote mnatuangalia na kutusikiliza sisi kupata habari za uhakika ambazo hazielemei upande mmoja, ili mweze kufanya maamuzi kuhusu maisha yenu. Kwa hiyo tunafanya kazi kwa kadri ya uwezo wetu kuhakikisha tunawapatia habari na vipindi vyetu katika kipindi hiki. Nadhani mmeona baadhi ya mabadiliko katika vipindi vyetu ambavyo mmezoea kuvisikia na kuviona, na baadhi huenda visiwepo hewani. Kama hilo likitokea, tutawajuza wapi mnaweza kupata habari zetu ambazo mmezoea kuzipata na kuziona. Kwa hiyo napenda kuwaombea baraka na afya njema. Asanteni sana, sisi tuko hapa kwa ajili yenu. Asante sana. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakualika katika matangazo haya ya Kwa Undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, bado tunaendelea kuangalia eh, virusi vya korona, hasa tukiangazia eh, nchi ya Marekani, namna inavyokabiliana na virusi hivi, licha ya kuwepo ukosoaji wa hapa na pale kwa Rais Donald Trump, jinsi toka mwanzo alivyoanza kushughulikia uh, virusi hivi vya korona. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia namna uh, uh, taifa la Kenya linavyokabiliana na virusi vya korona na namna ambapo mpaka hivi sasa masuala ya kibiashara yameathirika katika taifa hilo, ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo <mucho> nam. Karibu katika kwa undani na moja kwa moja. Katika kwa undani hii leo tunaanzia hapa Marekani. Rais Donald Trump amekuwa akifanya mikutano takriban ya kila siku kuelezea taifa la Marekani hali halisi ya namna mapambano yanavyoendelea ya virusi vya korona. Ikumbuke kwamba hapo awali Rais Donald Trump alikuwa akieleza katika namna ambapo baadhi ya wa wakosoaji hasa kwa upande wa chama cha Demokrat wakisema rais alikuwa hajui e, namna uh, virusi hivi vilivyo vya hatari na kwa namna moja ama nyingine alipaswa kuwa uh, makini zaidi katika kile anachokieleza kwamba uh, pengine virusi hivi si vya hatari kwa namna, uh, dunia nzima inavyoeleza. Lakini wiki hii ikumbukwe kwamba rais Donald Trump alieleza uh, ama alitoa kauli ambayo alionekana kukiri na kufahamu ubaya wa virusi hivi wakati Marekani ikiwa inaendelea ku andikisha eh, maambukizi mapya siku hadi siku na pamoja na vifo uh, kufikia zaidi ya watu elfu tano mpaka hivi sasa ambao wamekwisha patikana na virusi hivyo vya korona. Kutokana na hilo, nimemtafuta Profesa David Monda ambaye yuko katika jiji la New York, jiji ambalo limekumbwa eh, na uh, kesi nyingi eh, za maambukizi ya virusi vya korona kwa nchi ya Marekani, na nikataka kujua hali halisi kwa hivi sasa. Je, eh, Marekani mapambano inayoyafanya ni mapambano ambayo yanaelekea kumaliza kabisa uh, hali hii ya kusambaa kwa virusi vya korona. Ikumbuke kwamba Rais Donald Trump wiki hii vilevile alitoa eh, mwongozo wa watu kutokaa katika makundi ya zaidi ya watu kumi, ambapo biashara hivi sasa zinaanza kudorora Marekani, mabaa eh, vilevile migahawa ya vyakula uh, ikielezwa kwamba inaweza kufanya shughuli zake kwa watu kwenda kuchukua chakula tu na si ku Uh, ruhusu mikusanyiko ya watu. uh, Profesa Monda hebu tueleze hali halisi ikoje hivi sasa <t> kwa wataalam wa afya walikuwa na mkutano na wanahabari ikiongozwa na Rais Trump na makatibu wake na usaidizi wake, na nafikiria waliegezea vyango fulani. Kwa mfano, waliangazia kwamba serikali kuu iliidhinisha hali ya taharuki ili kuweza kudhibiti uh, hivi virusi vya korona. Pia ame hakikisha kwamba kuna ule mwingiano kati ya serikali kuu na mihabara ya ya kibinafsi ili utafiti na eh, uchunguzi ya wale walioambukizwa iweze kwenda kwa njia ah, ya haraka zaidi. Pia imeonyeshwa ime bayana ya kwamba madaktari wataweza eh, kufanya ah, kazi yao katika majimbo yoyote, manake sana sana ukitoka jimbo kwa mfano New York uje ah, Delaware ama California, kama daktari itabidi uidhinishwe tena. Kwa wakati huu ah, wameiweka Kazi ili madaktari waweze kufanya kazi yao. Je, maisha yakoje hivi sasa, wakati huu? Maanake huko katika jiji ambalo lina harakati nyingi, jiji la New York, ambapo vilevile ndiko jimbo lenye maambukizi mengi zaidi kwa hapa Marekani. Maisha yakoje hapo New York na Marekani kiujumla? Mimi naweza, uh, ongea kama mkaaji wa uh, mji wa New York. Ni kama nimepigwa ni na bumbu wazi yani, uh, ni kama sio mji ulivyo uh, kawaida, yani kukurukakara za biashara za maisha, watu kwenda huku na huku, manake kote barabarani kuna watu wachache. Hata ukiingia kwenye ile treni ya subway. Uh, ni watu wachache na watu ni kama hawataki kukusanyika, kuna ile wasi wasi ya hivi virusi vya korona. Kile ambacho unaweza kutueleza uh, Dakta Monda, Marekani kumekuwa kuna hali fulani ya mvutano, uh, hasa watu wakikosoa baadhi yao juu ya namna Rais Donald Trump amekuwa toka mwanzo akishughulikia uh, kusambaa kwa virusi hivi vya korona. Kwa hivi sasa, hali iko vipi Marekani? Imeshaungana hasa kwa upande wa wanasiasa, katika kutoa ujumbe ambao utawaunganisha wananchi na kuelewa namna gani ya kupambana na virusi vya korona? Nafikiria mvutano wa kisiasa upo, lakini ile mori, kiwango cha mvutano uh, kilichokuwapo uh, kabla ya korona ku kuenea kote Marekani uh, ulikuwa wa juu. Kwa wakati huu ile mori imepungua, na pia upande wa bwana uh, Trump na serikali ni kama wamepunguza ile ari yao ya kisiasa uh, bwana Trump inaonekana kwa kiwango fulani uh, yale uh, matamshi yake ya kuchochea yamepungua kidogo, na ni kama anapatia nafasi madaktari. wawe kipaumbele. Rais Donald Trump ameeleza kwamba virusi hivi ni virusi vya Uchina. Hili tutarajie vipi kwa hasa kwa upande wa China ambao e, wameshalalamika wakati fulani, wakati virusi hivi vinaanza e, kusambaa nchini humo kwamba vyombo vya habari vya Marekani vimekuwa vikiripoti ama kudhihaki pamoja na, na vyombo vya habari vya mataifa ya Ulaya kudhihaki taifa la China na kufikia hatua ya kuwaondolea vibali vya kuandika habari waandishi wa habari watatu wa chombo kimoja cha Marekani. Sasa kwa kauli ya Rais Donald <coughs> Trump kwamba hivi ni virusi vya Uchina, uh, hii hali kwanza imepokelewa vipi hapa Marekani? Lakini kiujumla kwa upande wa China ni nini hasa tutarajii kusikia? Mimi nafikiria hapa Marekani jambo hili limeangaziwa kwa njia ya kisiasa. Upande wa wanaRepublican, wengi wao wanasema ya kwamba Uchina imeficha idadi ya wale walioambukizwa sana sana siku za mwanzo nan sasa janga hili limeenea kote duniani. Upande wa wanademokrati na wakosoaji wa bwana Trump kwa ujumla, wengi wao wanasema hii ni hali yake ya kawaida ya kuweza kuleta mtafaruko na mvutano wa kisiasa, na wanasisitiza ya kwamba jambo hili au janga hili la virusi vya korona sio janga la Marekani peke yake, ni janga la kidunia, manake virusi hivi havijui Uganda, havijui Kenya, havijui Somalia, havijui Marekani, vimeenea kote. Tukimalizia kwenye swala ambalo uh, watu wengi huwa wanazungumza kwamba kipindi hiki mataifa makubwa ndo huwa wanapigana vikumbo, kila mtu uh, kutaka kutengeneza chanjo. Uh, jambo la kwanza ni kuzuia kuenea kwa virusi, lakini jambo la pili vilevile ni maswala ya kibiashara. E, kumbo ama vikumbo hivi kwa wakati huu sasa, unaona, tayari vimeshaanza kujitokeza. Nafikiria vimeanza kujitokeza, lakini vile ilivyokuwa wakati wa uh, vile virusi vya sar na nafikiria vile ilivyokuwa wakati huu kwenye hivi virusi vya HIV, yani vya AIDS, kuna ule wiano uh, ile tamaa ya makampuni ya madawa kuweza kupata faida kubwa zaidi. Kwa hivyo nafikiria ku, ingawa kutakuwa na hali ya kujaribu kutafuta faida kwa makampuni ya kiafya, lakini pia kutakuwa msisitizo ya kwamba ya kwamba madawa lazima yawekwe kwenye bei nafuu, au yawekwe kwa bure kwa wale ambao wana pato la chini ambao hawajiwezi. Shukran kabisa Profesa David Monda, na hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika sehemu hii basi, tunaangalia e, nchi ya Kenya ambapo wenyewe pia imethibitisha kuongezeka e, wagonjwa wa korona. Uh, ikiwa ni uh, e, siku sita ama saba hivi e, baada ya kisa cha kwanza kutangazwa nchini humo uh, Ijumaa ya wiki iliyopita, ambapo sekta muhimu ambazo ni vitega uchumi kwa taifa hilo la Afrika Mashariki zinaonyesha dalili kuwa huenda zikaathirika na uwepo wa virusi hivyo. Shule zote za msingi na za upili na pia uh, vyuo vikuu vimefungwa nchini humo, huku rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta akitangaza marufuku ya mikusanyiko ya watu wengi. Lakini uwepo wa virusi vya korona nchini Kenya umeathiri kwa njia gani? ni maisha ya watu na shughuli za kawaida. Mwandishi wa sauti ya Amerika Jason Nyakundi ameandaa taarifa ifuatayo. Uchumi wa Kenya unategemea sana sekta ya kilimo, huku mazao ya chai na kahawa yakiwa ndiyo makuu yanayosafirishwa kwenda masoko ya kimataifa. Kitega uchumi cha pili kwa ukubwa nchini Kenya ni utalii, na sekta nzima hiyo ikiwa inajumuisha ile ya mahoteli na maduka ya jumla, ambayo pia yanaweza kuathirika moja kwa moja na uwepo wa virusi hivi vya korona. Licha kwamba haikadiriwi ni kiwango gani pigo litafikia sekta za kibinafsi, kwa sasa zinapitia mitikiziko ya kiuchumi kufuatia tangazo la Rais Uhuru Kenyatta, ikiwemo marufuku dhidi ya mikusanyiko ya watu wengi. Leonard Kitili ni mzalishaji wa kipindi maarufu cha televisheni nchini Kenya cha Chachil Show, ambacho hutegemea sana mapato yake kutoka kwa wale wanaohudhuria. Mwanzo niseme, yafaa ifahamike aina ya kipindi ufanya Yahitaji public gathering in participation in live audience, watu waje wakae, wachekeshaji wawape content yao, waireceive na wasikie kama imefika nyumbani. Hiyo ndio format ya show yetu. Tangu Rais atangaze zile mikakati aliweka za kuzuia corona, kama producers wa hii show, si wenyewe tumeathirika pakubwa. Mwanzo imekuwa ngumu, hatuwezi tukaendelea kabisa na live recording, uh, kumaanisha kwamba itakuwa ngumu pia kupatiana kipindi sasa kwa NTV sababu hatuna ile live, live audience participation. Ni kusitisha mipango kufuatilie vile ile mikakati imewekwa na serikali uh, mpaka ijangali. Inamaanisha biashara yetu imesimama kabisa, hatuna pato. Na tukiangalia pato, tunaongelelea wachekeshaji wenyewe, kuru wenyewe. Uh, hii ni biashara ya kampuni, so inaathiri kila mtu. Hatuangalia hasara yetu sana kwa kihela sababu wajua, show yetu wanga ni show ya Wakenya. Sisi tuangalie ile, ile, tuki, tukiangalia kihasara, ni Wakenya watakosa hii ucheshi, hii entertainment yetu kwa muda gani? Labda mpaka hiyo kipindi ifikie mwisho ndio tunaweza uh, wanakili wetu wanaweza kaa chini wakadirie hasara, tumepata hasara kiasi gani? Sasa hizi ni ngumu kubaini. Virusi vya covid 19 vinatishia kusababisha msukosoko wa kiuchumi duniani ambao pia huenda athari zake zikaonekana hapa Kenya wiki kadhaa zinazokuja. Pigo kubwa zaidi limeshuhudiwa katika sekta ya usafiri wa angani. Masoko ya hisa pia nayo yametikizwa kwa kiwango kikubwa, ambapo wawekezaji wamepoteza mabilioni ya pesa. Wiki hii pia shule zote nchini Kenya zinafungwa hadi wakati usiojulikana kufuatia agizo la rais. Hatua wa hii imewatia hofu wamiliki wa shule za kibinafsi ambao wanasema kuwa shughuli na mipango mingi ya shule kama hizo itakwama. Peter Karei Dhini, naibu mwalimu mkuu wa shule ya msingi ya binafsi ya Katsam mjini Nairobi, inayowahudumia zaidi ya wanafunzi mia sita. Kwanza kabisa, sunaelewa ya kwamba wanafunzi haswa wali iliwabidi waende nyumbani e, kwenda kwao nyumbani ni kumaanisha mtaala, inaona mtaala ule ambao tunastahidi kuwa tunakamilisha wiki mbili zijazo, ni kumaanisha sasa hautaendelea kumaanisha hata yale matayarisho ya wanafunzi wa, wa darasa la nane ambao wanastahili kuwa wanafanya mtihani wao wa mwisho wa wa kipindi chao cha elimu hapa Katsam imetatizika matayarisho hayo. Kwa hivyo ni kumaanisha, mwishowe, pengine matokeo hayatakuwa mazuri vile. Tena sasa, unaona, kuna wale baadhi ya walimu ambao, unajua, shule yetu ni shule ya kibinafsi Eh, kuwa na walimu wengi hivyo ambao sasa hatujui tuwapeleke wapi. Tunaona sasa mshahara ni ule tu, tuwapatia mshahara, lakini hakuna hakuna kazi ambayo inafanyika. Sio hata wao, hata wao wenyewe wanajisikia kwamba they are being wasted simply because nothing we are doing, yeah, eh, jambo jingine ni kwamba mambo mengi mambo mengi ambayo yana, unajua kuna ile mpangilio huwa mnapanga kabla muhula uishe kwa sababu unatarajia muhula ujao. Kuna yale mambo ambayo mlikuwa mnatarajia kuyafanya, eh e, ya kuwaendeleza wanafunzi ndipoza waweze kuwa wanafunzi bora, kama vile michezo nini hapa na pale, muziki, hayawezi yakaendelea. Lakini ni kwa sababu unajua, janga likija ni janga tu, hatuwezi tuka tukazuia. Mambo mengine kibiashara, ni kumaanisha kwanza, si lazima tuchukue karo, karo ambayo pengine mzazi hakuwa amekamilisha karo lakini sasa, unaona sasa mwanafunzi uko nyumbani, kwa hivyo hata gharamika kulipa kulipia kitu ambacho haja hajatumia sio? Uh, pia kuna wale ambao pengine tulikuwa tumeagiza bidhaa kutoka nini kutoka nje na tukalipia, sasa zilikuwa zije, tunaona kama vitabu eh, tukishanunua lakini sasa havitumiki, tunaona hiyo ni hasara. Kenya inaendelea kutathmini athari za virusi vya Covid kumi na tisa ambavyo kwa sasa vinazidi kusambaa kwenda nchi zaidi duniani baada ya kuibukia mjini Wuhan nchini China. Katika kanda ya Afrika Mashariki, ilikuwa nchi ya kwanza kutangaza kisa cha kwanza cha virusi hivyo kwa mgonjwa aliyekuwa amesafiri kutoka Marekani akipitia London. Hadi sasa Kenya imethibitisha visa vine vya ugonjwa huo. Wikendi iliyopita baada ya kisa cha kwanza cha covid-19 kutangazwa Kenya, watu wengi walikumbwa na hofu. Ishara ilikuwa wazi siku moja tu baada ya thibitisho hilo hususan katika ibada za kanisa ambapo idadi ya wa waumini walionekana kupungua licha kwamba si kwa kiwango kikubwa. Kasisi JB Masinde anaongoza kanisa la Deliverance ambalo ni moja ya makanisa yenye wafuasi wengi zaidi mjini Nairobi. Uh, jumapili iliyopita sisi wenyewe, kabla ya ibada ya Jumapili kutumia mtandao, um, tulikuwa tumeambia washirika wetu kwamba kama mtu anafahamu ni mgonjwa ama anaumwa, anakohoa ama na mafua asije kanisani, kwa sababu hiyo inaleta ina changamoto, lakini tukasema sisi wenyewe tutachukua hatua ya ku disinfect kusafisha pale kutumia dawa na kutakuwa maji tiririka na sabuni, kutakuwa na disinfectant katika kila lango na watu wakaja. Uh, kusema kweli watu walichukua tahadhari, kwa sababu sisi hata kabla ya matangazo ya rais kuna watu walichukua tahadhari, kuna watu, unaona watu lipungua kidogo sana, lakini hiyo inaeleweka kwa sababu si wenyewe tuliwaambia, kama una hali kama hii, tafadhali usije. Kama mtoto wako katika hali kama hii, tafadhali usimlete kanisani. Ni tahadhari ambayo tulichukua. Kwa hivyo uh, haijaadhiri ibada, haijaadhiri watu kuja kanisani. Kuna upungufu kidogo. Upungufu kidogo, lakini si upungufu ambao unaweza kama, kama wewe ni mgeni, hautaona. Ni sisi wenyewe wenyeji tumezoea, tunajua vile uh, hilo kanisa ujaa, sasa si wenyewe tutaelewa, lakini kama, kama ulikuja kama mgeni, bado kulikuwa na watu wengi. Na na unajua so sisi unajua, tunasikiliza matangazo ya serikali. Na sisi ni watu wa kutii sheria, kama sasa tunamuunga rais wetu mkono kwa matangazo aliyotoa kwamba watu ni lazima wewe waangalifu. Tuna mashule mengi, hayo mashule tumefunga kulingana na maagizo ya serikali watoto wameenda nyumbani hata ile ilikuwa na boarding, watoto wameenda nyumbani. Iko na mabweni, lakini tuambiwa watoto waende nyumbani. Ibada za Jumapili zimekatazwa, lakini tunawapatia watu habari kwamba serikali imetoa agizo hili. Kwa hivyo tukae macho, sio sio lazima uje kanisani, lakini hata hivyo tuko tayari, kwa maana kama sisi kama Deliverance Church Umoja tayari tuko kwenye mtandao, ni watu wengi sana wanatuangaliaga live on Facebook. Kwa hivyo tuko kwenye mtandao tayari kwa hivyo kuna njia nyingi za kuwafikia wakristo wetu njia za mtandao ziko, njia ya redio iko, kutumia televisheni iko. Kwa hivyo tutatumia mbinu zote kuweza kuwafikia wakristo na kuwapa neno na kuwapa himizo, na kitu ambacho tumesema tutaendelea kuomba hii, kama tutaombea katika nyumba ya ibada ama tutaombea majumbani, lakini tutaomba kwa sababu hili ni janga limegonga ulimwengu mzima, na sio tu Kenya peke yake pekeyake. Kwa hivyo tutakuwa katika maombi kama kanisa. Kwa maana hiyo hatuwezi kuacha, lazima tuombee taifa letu. Benki ya Dunia imeipa Kenya dola milioni 60 ambazo zitasaidia katika vita dhidi ya korona. Kulingana na Benki ya Dunia, pesa hizo zitatumiwa katika kupanga mikakati ya kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo. Pia zitatumiwa katika kuajiri wahudumu zaidi wa afya na kuwawezesha kutambua kwa haraka visa vyovyote vipya kabla ya maambukizi zaidi. Shirika la afya duniani WHO nalo limejikita katika kuhakikisha kwamba kila nchi, hususan zile ambazo zimeripoti visa vya korona zimepata usaidizi wa kutosha kuukabili ugonjwa huo. Dr. Peter Borus ni mtaalam katika shirika la WHO nchini Kenya. Kuna taarifa karibu kila siku uh, director general ya WHO anapeana kule Geneva na director general ana ana, sana sana anasemanga vile usaidizi inaenda kwa nchi, lakini ile mimi naweza kusema ni ile usaidizi uh, tunaipea nchi ya Kenya hapa. Kwa nchi ya Kenya uh, ofisi yetu hapa ya WHO eh, tuna, tunashirikiana sana na wizara ya afya kuhakikisha kwamba uh, kuna mikakati ambayo inahitajika kwa na, ya kwanza ku, ku, kuangalia kwamba kwa uh, kesi ikipatikana kwa maabara ama laboratori inaweza kufanya kazi vile inahitajika kwa sababu duniani nzima ile il, il changamoto ambayo inakumbana na, na, na, na mataifa mengi sahizi ni vifaa vya kupima, so tunashirikiana sana na wizara ya afya kuhakikisha kwamba vifaa vya kupima I, na, inapatikana kwa nchini, na hiyo tumewahi kuhakikisha kwamba nchi sasa iko na hizo vif, vifaa ya kupima na kesi ikipatikana kuna Uh, wafanyikazi wa serikali, madaktari, tuseme, wahudumu wa afya kwa kijumla, ambao wanahitaji um, kuelimishwa, kutreiniwa, kwa sababu hii ni kitu mpya, so kushirikiana na washikadau wengine, WHO, uh, inahakikisha ina, ina, ina, ina, ina, ina, kwamba nchi iko na hiyo maarifa ya ku kurespond vile inahitajika. Uh, nchi imejaribu sana. Uh, unajua kitu kama hiki kikipendeka, ile kiwango ambayo inahitajika ni ile ya, ya kwamba serikali serikali kuu kuu imeshika ushukani, na ukiona hapa nchini, uh, uh, kuanzia kwa rais kuja chini kuna ile tunaitanga traction, eh? Serikali imeshika imeshika ushukani na na hata ile mikakati imewekwa ni, ni serikali inaendesha hiyo e, e, ni kitu kitu moja sana muhimu e, kwa, kwa kwa changa kama hili. Italia nchi iliyoathirika zaidi na virusi vya korona barani Ulaya na nchi zingine katika kanda hiyo ndiyo mataifa muhimu zaidi kwa sekta ya utalii nchini Kenya, na marufuku za usafiri zilizopo kwa sasa zimesababisha watalii kukwama Kenya, wengine wakiwa hawawezi kusafiri kutoka Ulaya. Wachanganuzi kadhaa wanaonya kwamba virusi vya korona na marufuku za usafiri ambazo zimefuatia huenda zikautumbukiza ulimwengu katika msukosuko mkubwa wa kiuchumi. Shukran, Jason Nyakundi, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.