Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, msikilizaji popote ulipo, na kukaribisha kwa matangazo ya hivi sasa ya VOA Express. Jina langu ni BMJ Mridhi kutoka hapa Washington DC. Kama ilivyo kawaida, msikilizaji, tutakwenda moja kwa moja hadi kwa waandishi wetu kuangalia ni nini kimejiri hivi leo katika maeneo tofauti tofauti ulimwenguni. Lakini kabla ya hapo, tusikilize ujumbe maalum kutoka kwa mkurugenzi wa shirika la VOA Amanda Bennett. Nimeurekodi ujumbe huu kutoka nyumbani kwangu kwa sababu Sauti ya Amerika, VOA, inafanyia kazi zake nje ya ofisi zake ili kusaidia kupunguza kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo nafahamu vimeathiri wengi wenu na familia zenu, Nataka kuwafahamisha kwamba wakati afya na usalama wa wafanyakazi wetu ni kipaumbele chetu cha kwanza, pia tunafahamu fika kwamba wakati wa kipindi hiki kigumu, nyote mnatuangalia na kutusikiliza sisi kupata habari za uhakika ambazo hazielemei upande mmoja, ili mweze kufanya maamuzi kuhusu maisha yenu. Kwa hiyo tunafanya kazi kwa kadri ya uwezo wetu kuhakikisha tunawapatia habari na vipindi vyetu katika kipindi hiki. Nadhani mmeona baadhi ya mabadiliko katika vipindi vyetu ambavyo mmezoea kuvisikia na kuviona, na baadhi huenda visiwepo hewani. Kama hilo likitokea, tutawajuza wapi mnaweza kupata habari zetu ambazo mmezoea kuzipata na kuziona. Kwa hiyo napenda kuwaombea baraka na afya njema. Asanteni sana, sisi tuko hapa kwa ajili yenu. Asante sana. Amekuwa ni mkurugenzi wa VOA Amanda Bennett, na ujumbe huo ambao ni muhimu katika nyakati hizi ambapo kila mtu, kila mtu duniani kote anauliza ni nini kifanyike kuhusu hali hii inayotokana na virusi vya korona. Msikilizaji, basi tutaendelea na matangazo haya kama ilivyo ada Tuna mengi tu kama nilivyokuarifu hapo mwanzo eh, kuhusu hali ilivyo maeneo tofauti tofauti duniani eh, ikiwa ni pamoja na kule DRC eh, kule nchini Kenya na vile vile kule Tanzania. Tutakueleza mengi zaidi eh, kuhusiana na hali hiyo, lakini kama ilivyo ada pia baadaye tutakuwa na kibao cha muziki na tutasikiliza Kero Langu na kadhalika jicho langu. Kwa hivyo tuko na mengi tu kama ilivyo desturi e, katika kipindi hiki e, cha VOA Express, na bila kupoteza wakati e, tuanzie huko DRC ambako, e, naarifiwa kwamba e, kumekuwa na mengi yanayoendelea. Mwandishi wetu kule Austel Malivika, tumekuwa tukizungumza kwa njia ya simu anatueleza jinsi ambavyo wananchi wanapokea maagizo kutoka kwa maafisa wa serikali hususan wale wa Wizara ya Afya. Kazi kwako, Malivika. Asante sana kwa studio zetu za Nairobi pamoja na Marekani. Hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali inaendelea kuwa ya wasiwasi wasi kutokana na ugonjwa wa korona, na hata wengine kunungunika hapa na pale. Wamesema kwamba wameshangazwa kuona wamezuiliwa kuingia kanisani. Nimezungumza naye Kostande Kiana pamoja na Honorine Kaliza ambao wote ni Wakristu hapa katika mji wa Goma. kwa kwa majina, ninaitwa Mama Honorine. Tunasikia kushituka sana kwa sababu anakatala makanisa zisiingie, si tunajua kuingia tukiomba Mungu kupitia hii magonjwa. Juu na tutisha sana na tuogopesha, wakati tutakusanyika, tunaomba Mungu. Mungu atatusaidia juu hii magonjwa ipate kuisha. Ingine la kuongeza tu, tunalomba kwa rais aturuhusu tu tuingie kanisa tuombe hata kwa muda mchache. Felix se, Kisekedi Chilombo ni rais wa Kongo na Biblia imetuambia ndani ya kitabu cha Waroma 13 mstari wa kwanza mpaka mbili, tutii wenye mamlaka na gisi mwenye mamlaka ametoa mamlaka yake, na sisi pia kama vile kanisa tumekubali na tunatia maombi kama vile ye rais atuachie kwa muda ya sisi pia kuendelea kuombea ishida yenye mikumbwa duniani mzima. Hii ni kufuatia hatua ya Rais Felix Chisekedi ambayo ameichukua kukataza watu zaidi ya ishirini kukusanyika pamoja. Watu ambao wamekuwa wakienda kufunga harusi wote wamekatazwa kwamba wasikutane watu zaidi ya ishirini na hata wengine kufukuzwa. Mbali na hayo, kuna matatizo kwenye shughuli za biashara hapa katika mji wa Goma na mji wa Gisenyi ambako watu walikuwa wakipita bure wakiwa hawana vitambulisho maalum na sasa hivi serikali imewalazimisha waweze kutafuta vitambulisho pasipoti pamoja na vitambulisho vingine vinavyoitwa kama CEPGL, na hii kupelekea maisha kuwa magumu, wengine wakisema kwamba mbali na korona basi wanapambana na vita ambavyo vinaitwa njaa itakayomaliza vile watu wengi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu serikali haina pesa za kusaidia ama kumnunulia kila mtu chakula nyumbani kwake. Haiyakuwa probleme sana, mi nakuwa probleme juu ya kuona Rwanda, njo tunatosha tomate tunatosha onyo na mayai, vitu saa vile nyama bunga mindi, njo maana tunaweza kuwa tunanungunika me. Lakini kwa ile juu ya ile ile magonjwa yenyewe banasema nao ni ya maana kufunga, lakini tunatatizwa sana juu leo inakuwa sasa komersi kwenda Rwanda. Ifo uzelese pasia 5 dolari ya journe, njo yue vuka Rwanda, bangefunga tu pour dibo tuye kama bamefunga, me basikuwe tena naomba pesa ile njo inatutesa sana. Basi msikilizaji tukitoka kwake Hostel Malevika huko Goma tunasafiri moja kwa moja mpaka kule Dar es Salaam. Mwenzetu George Jogopa amenifahamisha hapa muda mfupi uliopita kwamba bado hali ya tahadhari imeendelea kutolewa ama kuwepo katika maeneo mbalimbali katika taifa hilo la Afrika Mashariki na baada ya kuripotiwa watu sita kuugua ugonjwa wa korona. Sasa e, abiria wanaotumia usafiri wa mwendo kasi ananieleza e, kwamba katika hasa katika mji wa Dar es Salaam wamelazimika kupanga foleni, na sio foleni tu, wanafanya kitu kinaitwa social distancing, ambapo kila mtu anayepanga foleni inakuwa kwamba lazima awe mbali, umbali fulani na wenzake, ili kuzuia ama kujaribu kudhibiti hali hii. Nisiseme mengi nikiwa hapa Washington, tuungane na George Jogopa akiwa Dar es Salaam, atueleze ni nini kinasemwa huko na ni nini kinaendelea. Na mfumo wa maisha hapa Tanzania umebadilika kwa kiasi kikubwa baada ya kuripotiwa kuzuka kwa ugonjwa wa virusi vya COVID-19, yani corona. Na tangu jana, waziri mwenye dhamana ya afya alipotangaza kwamba idadi ya watu walioambukizwa virusi hivyo imefikia kumi na sita, kumekuwa kidogo na hali ya watu kuvutia subira na kutizama kwa kiasi kikubwa namna ambavyo hali itavyojitokeza katika siku za usoni. Ukipita mitani, wakati watu wa kidogo wanaanza kuchukua tahadhari, na kwa mara ya kwanza nimeshuhudia kwamba hata upandaji wa usafiri kwa mfano hapa kwa Dar es Salaam, kuna usafiri wa mwendo kasi, usafiri ambao unachukua watu wengi sana kwa wakati mmoja. Lakini sasa watu wanapanda katika usafiri huu kwa kupata foleni ndefu sana, na wamekuwa wakisimama katika hali ya kupishana ili kuogopa kugusana, na hiyo kidogo inasaidia kuona kwamba wananchi sasa wameanza kuchukua tahadhari kwa kiwango kikubwa mitaani pia wanafunzi ambao wamerejea kutoka mashuleni nao pia wamekuwa wakizungumza haya na yale, baada tu ya kuona kwamba ugonjwa huo kwa, kwa kiasi kikubwa ni tishio. Nina mwanafunzi hapa, siyuyo ametoka shuleni juzi, anasemaje? Naam, kwa jina naitwa wangu George, nasoma shule ya upili Rising Star. Kwa kweli limekuwa ni pigo kubwa, kwa sababu kwa upande wetu sisi wanafunzi ni tatizo kubwa. Ukiangalia sasa kidato cha nne, tuna mitihani hapo mbele kwa hiyo ujio wagonjwa hii umetufanya tuje nyumbani ambako, ukiangalia, kwa hali ya kawaida ni vigumu kwa wanafunzi wengi kusoma wakiwa nyumbani. Sasa unadhani hali ikitaporejea vipi, mtihani wa darasa la kidato cha nne, unadhani utaweza kufanya uzuri? Aa, sijui kwa watu wengine, ila kwa upande wangu nitafanya vizuri, kwa sababu kipindi hiki nitakitumia vizuri katika kusoma ili kujenga masomo yangu, ila na, pia nawashauri watu wengine, wanafunzi wengine wajaribu kusoma kusoma kwa kwa sababu ni vigumu kwa wanafunzi wengi kusoma ikiwa nyumbani. Asante sana George Ogopa hapo dar es Salaam. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Basi naona ni wakati mwafaka msikilizaji, popote ulipo, upate yaliojiri kutoka chumba chetu cha habari. Ni wakati wa habari za dunia. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran Ayatollah Khamenei pamoja na Rais Hassan Rouhani wameahidi hii leo kwamba taifa hilo litashinda mmoja wapo ya janga kubwa kabisa la afya duniani linalosababishwa na virusi vya korona mara tu baada ya kukabiliana na vikwazo vya kiuchumi vya Marekani. Katika ujumbe wao kuadhimisha mwaka mpya wa kishirazi Noruz, viongozi hawa wawili walikiri kwamba mwaka uliopita ulikuwa mgumu sana kwa nchi yao. Khamenei alitoa heshima zake kwa madaktari na watumishi wa afya waliotoa mhanga maisha yao katika kukabiliana na janga la korona ambalo limewaathiri watu 1847 nchini Iran hadi hivi sasa na kuwaua watu 1284 kulingana na takwimu rasmi. Viongozi hao walieleza kwamba miezi 12 ijayo itashuhudia ushindi mkubwa baada ya misukosuko mibaya ya mwaka uliopita ambao kulikuwepo na uhasama wazi kati ya Tehran na mhasimu wake mkubwa Washington. Kiongozi huyo wa kidini amesitiza kwamba uchumi ulianza kufuka licha ya kuwekewa vikwazo vipya na Marekani tangu mwaka 2018 pale rais Donald Trump alipoondoa Marekani kutoka mkataba wa kimataifa juu ya silaha za nyuklia za Iran. Wapalestina katika ukanda wa Gaza huenda wakawa watu watakaosalimika katika janga la korona, kutokana na kwamba eneo lao limefungwa kwa miaka kadhaa na Israel. Lakini wataalamu wanaonya kwamba vikwazo hivyo vinavyowaumiza sana wakazi wa Gaza, na umaskini uliokithiri na mkusanyiko mkubwa wa watu, ni mahala hatari kabisa ya kuweza kuzuka maafa makubwa Pindi virusi vikiingia. Katika mitandao ya kijamii wakazi wanalinganisha kufungiwa kwao sawa na jinsi watu wa mataifa mbalimbali wanavyofungiwa hivi sasa majumbani kwa kutokana na janga hilo la hatari. Kwa upande mwingine, wengi kati yao wana wasiwasi na uoga mkubwa kwamba hali itakuwaje janga hilo likiwasili katika kanda hiyo na hawana pa kukimbilia. Israel imewekea kanda hiyo vikwazo tangu mwaka 2007, pale kundi la Hamas kuchukua utawala wa Gaza. Ni matangazo ya VOA Express kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji ukiwa nami BMJ Mridhi. E, ninaangalia angalia kwenye mitandao pa kuona ni nini kinajiri, lakini tuandamane mpaka mwisho. Kumbuka baadaye kidogo tutakuwa na burudani ambapo naarifiwa na mwenzangu kule Mombasa Josphat Kioko ameangazia maswala mbalimbali, basi tutakuwa na hayo lakini kabla ya hapo, msikilizaji, tumekuwa tukizungumza sana kuhusu virusi vya korona. E, hebu tuchukue breki kidogo, tuangalie mengineo. Mambo ya ukeketaji tumekuwa tukiyaangazia e, pia katika siku nyingi, tangu jadi, lakini yanaonekana hayaendi pahali, kwa sababu bado e, kuna changamoto nyingi, hususani kwa wasichana ambao wanafanyiwa ukeketaji katika e, nchi ya Tanzania kwa mfano hili limekuwa ni jambo ambalo limeleta changamoto nyingi, kama anavyoeleza mwenzetu Rahabu Fredi katika Jicho Letu. Natumai utayari kuungana nami Rahabu Fredi kwenye jicho letu, ambapo leo linaangaza swala la mapambano dhidi ya ukeketaji. Bado ni tatizo hili hapa nchini Tanzania. Nini kifanyike? Kwa mi ninavyoona, kwanza, jamii nzima ipatiwe elimu ya kutosha, na pia waweze kupatiwa elimu juu ya madhara yanayotokana juu ya kukeketa, ikiwapo pia wanaweza wakapoteza maisha. Mi niseme tu kwamba kama tunavyojua kwamba mwanamke, mwanamke ni mtu muhimu sana katika jamii yetu. Tunasema unapomwelimisha mwanamke mmoja, umeelimisha Jamii. Na tunajua kwamba kumekuwa na madhara makubwa sana ndani ya kukeketwa. Kwa hiyo sasa, mbali ya mambo mengine ambayo yanafanyika juu ya kukomesha tatizo hili, lakini kuna haja pia ya kuona umuhimu wa wanajamii wenyewe, kwa sababu tunasema kila kitu tunachokifanya, lazima uishirikishe na la jamii yenyewe, kama jamii ikubaliane na kile ambacho unawashirikisha. Kwa hiyo kuna watu wanaamini ndani ya jamii zao kwamba unapowatumilia watu hao basi wanaweza wakafanikisha jambo lao. Tunaweza kuwatumia mapadri, tunaweza kutumia viongozi wa dini kama maimamu, tunaweza kutumia viongozi pengine hata wa kisiasa, hata wa kijadi, lakini wakasaidia pengine katika kuondoa tatizo hili. Kuna masuala ya mila na desturi zetu eh? Tunafanyaje sasa kumwondoa mtu kwenye ile mila yake na ile desturi alionayo? Tunajua kama ni kweli kuna mila na desturi ambazo tunapaswa pengine kuzifata au kuwa nazo ili kuweza kuhifadhi zile mila zetu na na desturi. Lakini katika mila na desturi, si kwamba kuna mila nzuri tu na desturi nzuri tu. Kuna mila ambazo zinatuathiri kwa kiwango cha hali ya juu eh? Kuna utamaduni ambao tunaamini kwamba utamaduni huu tukiufuata au tukiuendeleza unaweza ukatufikisha pahali pabaya. Sasa kwa nini tufate utamaduni huo? Ni wakati pia wa kuelimishwa waku, waku hawa watu kwamba utamaduni huu ndio ambao unatufaa, lakini mila na desturi hizi zimepitwa na wakati na hazitufai. Kwa upande wangu, ningependa kusema kwamba serikali ingetengeneza mpango wa kutoa elimu kwa wale wakeketaji na vijana wote wa, eh, especially wa maeneo ya vijijini, ili kuwaeleza madhara ambayo yanaweza kutokea kwa mtu aliyekeketwa. Mfano kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI pale ambapo wanakuwa wanachangia vifaa vinavyotumika katika kukeketea, na pia katika kifo kwamba mtu anapokuwa na nakeketwa, inaweza ikatokea akatoka na damu nyingi sana zikapelekea kupoteza maisha. Na pia madhara mengine ni kwamba mtu anaweza asipate UKIMWI, sawa, asife kwa kutoka na damu nyingi hapo, lakini baadaye katika kujifungua ikampelekea kutoka damu nyingi sana na kupoteza maisha. Umeongelea suala la serikali, ongee na wale wanaofanya vitendo vya ukeketaji. Wengi wanafanya kwa siri, watapatikanaje? Sasa ingetengenezwa mpango wa kufanya uchunguzi katika mikoa mbalimbali ambayo inakuwa suspected kwa kufanya vitendo hivyo kama kabila ya Wamasai huko Arusha na sehemu nyingine ambazo Wamasai wanaishi, wangepelekwa watu wapelelezi, wakafanya uchunguzi na kujua ni watu gani wanaofanya hivyo vitu na kutoa elimu. Nawashukuru nyote kwa maoni ambayo mmeyatoa kwenye jicho letu, nalo ndio linatia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, Voe Express. Asante ah, sana, Rahabu Fredi. Ukiwa hapo Dar es Salaam, basi tuangazie kwingineko. Ushawahi kukamatwa na polisi, lakini ukahisi kamatakamata kamata yao inaleta changamoto nyingi na kwamba haina sababu muhimu? Victor Somi kutoka Kenya anasema hulke ya polisi kuwanasa watu wa mitaani na kuwabeba kwa wingi kama wanavyosema inamkera sana, hasa polisi ambaye hayuko zamu siku hiyo au labda wanaelewa pombe pamoja Alafu anarudi tena anawakamata wale ambao <laughs> walikuwa wanalewa nao. Basi hii hali kabisa inamkera Victor Somi, kama alivyozungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Josfati Kioko. Tusikilizeni. Hii askari yetu hii inaitwa karao. Mimi nimetoka huko, nimebeba takataka, hata sinywi chang'aa, hata sivuti bangi, nakula kamnazi kangu tu. Nikikafuruta prokotore ametokea hapo, hey, kijana unafanya nini? Unakaa nini? Unakula nini? Hey, unafanya nini? Hebu kaa chini hizi. Wanaiba, wanasumbua watu na wale maunga, watu wanasumbua watu usiku na mchana. Wanasumbua sisi. Nimetoka ujioni, nafika kukula kamlazi kangu tu polepole, navuta hata spigi, mtu kalala nyumbani kwangu e eh, naanza kusumbua sumbua. Jamee hebu eh, angalieni kama hiyo ni kweli. Kendo sana kwangu mimi no, naona fadhali niende nikaibe kweli yani, yani, sumbue mimi nitakubali Sisi tunakaa nao inchi winchi 30 na 40 nasumbua sumbua kwa mimi. Hiyo ni kitu ni kero kabisa. Sisi basi, msikilizaji, ilivyo desturi katika VOA Express huwa kabisa hatuwezi kusema eh, kwamba kipindi au ya, matangazo yamekamilika bila kupata kibao cha muziki. Na hivi leo eh, mwelekezi wangu Saida Hamdun ananieleza kwamba ametayarisha vitu vizito, kitu moto sana. Basi tusikie ngoma hii eh, moja kwa moja kutoka hapa studio hadi tabia na kila sababu ya kujivunia yeye, yani kila kona umetimia, napenda mno kato kinukia, yani kama ndege tukimukia, ukinigusa na nazimia yeye Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kusafiri na katika VOA Express zile za kutoka hapa Washington DC. Jina langu BMJ Muridhi, naona hapa basi, tuende moja kwa moja kama nilivyokuahidi hapo mbeleni kwamba tutakuwa na spoti na burudani leo, ikiwa ni Ijumaa. Unajua wenzetu huwa wako standby. Josephat Kioko yuko kule Mombasa na anatueleza kwamba kuhusiana na kifo cha kocha maarufu wa kandanda katika nchi ya Kenya na pia uwezekano wa mshambuliaji wa Tanzania Bwana Samata kuhamia klabu zingine za England iwapo Aston Villa itashuka daraja msimu ujao. Kioko, wanaanza na habari hiyo, yataanzia huko nchini Kenya. <laughs> Shukran sana wenzetu hapo Washington, na kwanza niseme poleni kwa kufanyia kazi sana nyumbani. Burudani itaangazia mambo kadhaa, naona nielekeze katika masuala ya kandanda, maanake naona kumbi nyingi za burudani, mambo mengi yaliyopangwa wikendi hii yameonekana kuahirishwa, ama kutupiliwa mbali kwa sababu matatizo ya maambukizi uwezekano wa kusambaa virusi vya korona. Sasa katika maswala ya kandanda, leo Ijumaa tumeamkia taarifa mbaya sana katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya. Kocha mashuhuri na kocha mkongwe ambaye ameongoza klabu karibia tano hivi katika eh, kazi yake ya ualimu wa mpira wa miguu Henry Omino ameaga dunia mapema leo Ijumaa akiwa na umri wa miaka sabini na moja. Kocha Henry Omino alikuwa amelazwa na akiendelea kutibiwa katika hospitali ya Kisumu, huko magharibi mwa Kenya. Familia yake imethibitisha kifo chake kwamba alikuwa anaugua saratani hadi Januari mwaka huu. Alikuwa ni mkufunzi wa klabu ya Kisumu All Stars, na maafisa wengine wa klabu hiyo wametuma rambirambi rambi kwa mkufunzi huyo wa mpira wa miguu Henry Omino. Aliwahi pia kufunza klabu ya Western Stima kwa miaka mingi. Hapo ndipo alitambuliwa sana katika kufunza kandanda. Aliwahi pia miaka ya nyuma kufunza Kisumu Posta na klabu nyingine ya Agrochemicals. Amefunza kandanda zaidi ya miongo minne, kocha huyu Henry Omino. Maafisa wa shirikisho la kandanda nchini Kenya wametuma risala za rambirambi, na ni dhahiri kwamba ameacha wanaye wawili wanaosakata kwa sasa katika ligi kuu hiyo ya kandanda nchini Kenya. Hawa ni David Odhiambo pamoja na Ronald Omino, mmoja akichezea KCB na mwingine akichezea Kakamega Homeboys. Hiyo ni taarifa iliyohusu tanzia kwa mkufunzi wa kandanda nchini Kenya, Henry Omino, ambaye amefariki mapema leo Ijumaa akiwa na umri wa miaka sabini na moja. Tukiachana na taarifa za tanzia za kifo cha mkufunzi wa Kenya, ni habari njema kwa mashabiki wa kandanda Tanzania na kanda nzima ya Afrika Mashariki wanaomfuatilia kwa makini mwanasoka wa Tanzania, mshambuliaji Mbwana Samata. Mtandao wa goal.com umekuwa ukidadisi iwapo Aston Villa inaondolewa katika ligi kuu ya kandanda ya England ambako imefanya vibaya msimu huu, basi Mbwana Samata anaweza kucheza wapi. Wameweka klabu karibia tano ambazo <laughs> mtandao huu wa goal.com umechapisha taarifa kwamba klabu hizo ni pamoja na Chelsea, Crystal Palace, Everton, Arsenal na pia Tottenham. Sasa ni kivipi? Maelezo yamewekwa kama hivi. Klabu ya Chelsea ambayo inafunzwa na kocha Frank Lampard imekuwa ikiwategemea wanasoka kama vile Oliver Giroud pamoja na Tammy Abraham. Sasa wanasema wakimpata Mbwana Samata, huo msimu unaokuja atawasaidia sana katika kuhakikisha Chelsea inacheza vyema msimu unaokuja. Tottenham Hotspur pia inasemekana huende kwamezea mate na kumsajili mbwana Samata. Ni kwa nini? utegemeo kwa mwanasoka wao Harry Kane, siku hayuko uwanjani, Tottenham inafanya vibaya. Sasa wanasema Wakiungana na Bwana Samata watakuwa wamepata washambuliaji hodari kuwatafutia mabao na kuendelea kung'ara katika ligi ya England msimu unaokuja. Everton pia imezungumziwa katika zile harakati kwamba huenda ikamsajili e Bwana Samata. Kocha Carlo Ancelotti huenda akafikiria kuunganisha ushambuliaji wake Bwana Samata na wanasoka wengine walio katika klabu hiyo, Calvert-Lewin pamoja na Richarlson na mwisho kabisa, wanasema kuna uwezekano pia Mbwana Samata akajiunga na Arsenal. Hii lazima itakuwa ni ndoto nzuri sana kwake Mbwana Samata kama ataondoka Aston Villa na kujiunga na klabu nyingine pale pale England, kwa sababu juzi juzi tu amejiunga na Aston Villa na akafunga mabao muhimu sana, ikiwa ni pamoja na kufunga bao dhidi ya Liverpool. Mashabiki wa Tanzania, hiyo huenda ni habari njema kama moja hizi klabu itamsajili na kusalia katika English Premier League, ligi kuu ya kandanda England. Hamna matukio makubwa sana katika burudani, lakini kwa sasa ni hayo nimekuandalia katika burudani na spoti. Mimi ni Josephat Kioko, kwako tena huko Washington, kuendelea na VOA Express. Msikilizaji, naona muda hapa unatupa kisogo hapa studio, lakini hatuwezi kuondoka kabla hatujazungumzia mawili matatu kuhusu hasa virusi hivi na jinsi ambavyo nchi ya Marekani inashughulikia swala hili hapa Marekani. Eh, kama ambavyo labda umesikia katika matangazo yetu ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump anaendelea kutathmini ni nini kifanyike kuhusu, kama kuna dawa ambayo labda inaweza kutumika katika siku zijazo. Kuna tume ambayo Ha, ameibuni yeye mwenyewe uh, ya kushughulikia suala hili. Wote wanaeleza kwamba wanafanya mipango yote eh, ikiwa ni pamoja tume hiyo ambayo inaongozwa na uh, uh, makamu wa rais uh, uh, Mike Pence uh, ikiangalia njia zote na kuna baadhi ya maeneo ambapo sasa kumefungwa kabisa, eh, watu wasiondoke kutoka nje eh, kama kule California, jimbo la California eh, wameambiwa wakae ndani ya nyumba zao mpaka hali itakapodhibitiwa au hali itakapobadilika. Uh, lakini kwingineko katika mitandao ya kijamii kuna uh, hii stori kumhusu mwanamuziki uh, Aluz Mabele, mwanamuziki mkongwe huyu uh, kutokea kule Congo uh, Brazzaville. Uh, umesikia katika taarifa zingine kwamba labda umesikia kwamba ameaga dunia, ameaga dunia akiwa uh, na umri wa, wa miaka sitini na saba akiwa uh, kule kule Ufaransa. Tutakupasha mengi katika taarifa zetu zijazo, lakini ni hayo tu kwa sasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwe, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami, mwelekezi hapa studio, amefanya kazi nyingi kweli kweli, mwenzangu ah, Saida Hamduni. Tunashukuru wote walioshiriki katika show ya leo, ikiwa ni pamoja na timu kutoka Mombasa, kutoka DRC na vilevile kule Tanzania. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kutakia wikendi njema, na vilevile uendelee kufuata maagizo ama ushauri unaotolewa na maafisa wa afya ili kuepukana na maradhi haya ambayo yametikisa ulimwengu mzima. Kwa heri kwa sasa, wikendi njema kutoka hapa Washington.