Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran Ayatolah Khamenei pamoja na Rais Hassan Ruhani wameahidi hii leo kwamba taifa hilo litashinda mmojawapo ya janga kubwa kabisa la afya duniani linalosababishwa na virusi vya korona, mara tu baada ya kukabiliana na vikwazo vya kiuchumi vya Marekani katika ujumbe wao kuadhimisha mwaka mpya wa Kishirazi Noruz, viongozi hawa wawili walikiri kwamba mwaka uliopita ulikuwa mgumu sana kwa nchi yao. Khamenei alitoa heshima zake kwa madaktari na watumishi wa afya waliotoa mhanga maisha yao katika kukabiliana na janga la korona ambalo limewaathiri watu 18,407 nchini Iran hadi hivi sasa na kuwaua watu 1284 kulingana na takwimu rasmi. Viongozi hao walieleza kwamba miezi kumi na mbili ijayo itashuhudia ushindi mkubwa baada ya misukusuko mibaya ya mwaka uliopita ambao kulikuwepo na uhasama wazi kati ya Tehran na mhasimu wake mkubwa Washington. Kiongozi huyo wa kidini amesitiza kwamba uchumi ulianza kufuka licha ya kuwekewa vikwazo vipya na Marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na nane pale Rais Donald Trump alipoondoa Marekani kutoka mkataba wa kimataifa juu ya silaha za nyuklia za Iran. Wapalestina katika ukanda wa Gaza huenda wakawa watu watakaosalimika katika janga la korona kutokana na kwamba eneo lao limefungwa kwa miaka kadhaa na Israel. Lakini wataalamu wanaonya kwamba vikwazo hivyo vinavyowaumiza sana wakazi wa Gaza na umaskini uliokithiri na mkusanyiko mkubwa wa watu ni mahala hatari kabisa ya kuweza kuzuka maafa makubwa pindi virusi vikiingia. Katika mitandao ya kijamii wakazi wanalinganisha kufungiwa kwao sawa na jinsi watu wa mataifa mbalimbali wanavyofungiwa hivi sasa majumbani kwa kutokana na janga hilo la hatari. Kwa upande mwingine, wengi kati yao wana wasiwasi na uoga mkubwa kwamba hali itakuwaje janga hilo likiwasili katika kanda hiyo na hawana pa kukimbilia. Israel imewekea kanda hiyo vikwazo tangu mwaka elfu mbili na saba pale kundi la Hamas kuchukua utawala wa Gaza. Waziri mpya wa ulinzi wa Afghanistan Asadullahi Khalid amewataka wapiganaji wa kundi la Taliban kusitisha mapigano kama njia ya kukabiliana na janga jipya la korona, wakati huo huo akionya kwamba vikosi vya usalama vitajibu vikali kutokana na kuendelea kwa mashambulizi ya wapiganaji hao. Akilihutubia taifa hii leo, Khalid amesema lengo lao kubwa ni kuzuia janga hilo kuingia na kuenea nchini humo, na usitishaji mapigano utaweza kurahisisha huduma za afya kuwatibu watu katika kila pembe ya nchi hiyo. Matamshi ya waziri wa ulinzi yametolewa wakati Afghanistan inakabiliwa na mizozo kadhaa kutokana na kuongezeka mashambulizi wa ya Wataliban yaliyotupilia mbali makubaliano ya amani hadi mvutano wa kisiasa kati viongozi wawili wanaopigania kiti cha rais. Na Waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia wamegawika hii leo kuhusiana na sala ya Ijumaa kutokana na janga la korona, ambapo kuna baadhi wameshauri watu kutokwenda msikitini kuswali kama huko wa Algeria, huku Waindonesia wakiwa wamegawika juu ya swala hilo, na Waislamu katika nchi nyingi za kusini mwa Asia na Afrika kuhudhuria kwa wingi sala ya Ijumaa. Waislamu wengi hivi sasa wanaswali nyumbani baada ya serikali nyingi kupiga marufuku watu kuhudhuria maeneo ya kuabudu na kusanyika kwa wingi kwa pamoja. Nchini Algeria kwa mfano, serikali imethibitisha kuna watu sitini walioambukizwa na watano kufariki. Huko Saudi Arabia, serikali imeahirisha ibada zote za kidini katika eneo muhimu takatifu la Meka, hasa umra na kufunga eneo hilo ambapo waislamu wote huelekea wakati wa kuswali. Idadi rasmi ya watu walioambukizwa na virusi virusi vya korona kote duniani imefikia laki mbili elfu arobaini na nne mia tano kumi na saba na jumla ya watu elfu kumi na thelathini wamefariki kufuatana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani. Janga hilo la virusi vya korona ambalo hakuna aliyetazamia hivi sasa limeathiri zaidi ya nusu ya nchi za Afrika. Kumeripotiwa idadi ndogo sana ya watu walioambukizwa na virusi vya korona barani humo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni Abdu Shakur Abud, ni kutakieni Ijumaa ya kheri na wikendi njema. Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kwa Undani hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ambapo kwa Ijumaa hii vilevile tutaendelea kuangazia athari za virusi vya korona katika sekta ya michezo. E, kama tulivyoangalia juma lililopita mpaka hivi sasa michezo ama michuano mbalimbali imeshatangazwa kusitishwa kwa mwaka huu wa elfu mbili uh, na ishirini likiwemo kombe la Ulaya ama Yuro elfu mbili na ishirini, lakini vilevile vile ligi mbalimbali za mataifa mengi uh, ulimwenguni zikiwa zimesimamishwa huku Tokyo elfu mbili na ishirini ikiwa bado iko katika hatihati licha ya wanakamati kuendelea kusisitiza kwamba Um, mashindano haya ama michuano hii ya Olimpiki itafanyika kama kawaida. Inayokaribisha. Mimi ni Idi Ligongo. Nimeurekodi ujumbe huu kutoka nyumbani kwangu kwa sababu sauti ya Amerika VOA inafanyia kazi zake nje ya ofisi zake ili kusaidia kupunguza kasi ya kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona ambavyo nafahamu vimeathiri wengi wenu na familia zenu. Nataka kuwafahamisha kwamba wakati afya na usalama wa wafanyakazi wetu ni kipaumbele chetu cha kwanza, pia tunafahamu fika kwamba wakati wa kipindi hiki kigumu, nyote mnatuangalia na kutusikiliza sisi kupata habari za uhakika ambazo hazielemei upande mmoja, ili mweze kufanya maamuzi kuhusu maisha yenu. Kwa hiyo tunafanya kazi kwa kadri ya uwezo wetu kuhakikisha tunawapatia habari na vipindi vyetu. Katika kipindi hiki, nadhani mmeona baadhi ya mabadiliko katika vipindi vyetu ambavyo mmezoea kuvisikia na kuviona, na baadhi huenda visiwepo hewani. Kama hilo likitokea, tutawajuza wapi mnaweza kupata habari zetu ambazo mmezoea kuzipata na kuziona. Kwa hiyo napenda kuwaombea baraka na afya njema. Asanteni sana, sisi tuko hapa kwa ajili yenu. Asante sana nam karibu katika matangazo yetu ya Kwa Undani kama nilivyokwambia, ambapo siku ya leo Ijumaa tunaangazia eh, namna virusi vya korona ambavyo, eh, vinaendelea kusambaa kote ulimwenguni, eh, hasa katika bara la Afrika, ah, namna ambavyo vimekuwa vikiathiri, eh, sekta ya michezo katika maeneo mbalimbali ulimwenguni, lakini kwa juma hili, lile kubwa ambalo lilikuwa likisubiriwa kwa hamu ni michuano ya Ulaya, michuano ya soka ambayo ilikuwa imepangwa kufanyika mwaka huu ikijulikana kama Euro alfu mbili na ishirini. Eh, kwa mujibu wa shirikisho la kabumbu barani ulaya uefa wiki hii limetangaza rasmi kwamba michuano hiyo itafanyika mwakani mwaka wa alfu mbili na ishirini na moja kwa maana hiyo basi euro itakuwa ni euro 2021 hali kadhalika wakati uh, ulaya eh, ikifanya hivyo bado ile kamati ya kimataifa ya olimpiki ioc na waandaaji taifa la Japan kwa mwaka huu eh, Tokyo elfu mbili na ishirini bado wenyewe wanaendelea kusisitiza kwamba ah, mashindano ya Olimpiki yataendelea kama kawaida. Hali hiyo bado inaendeleza eh, mazingira ya vuta ni kuvute, kwa sababu mataifa mbalimbali mbali wanachama wa kamati hiyo ya Olimpiki wenyewe wanaona kuna haja ya michuano hiyo eh, kusogezwa mbele ama ikiwezekana basi ipelekwe mwakani mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja kwa sababu mataifa mengi hivi sasa yamefunga mipaka au wameweka mazingira ambayo inakuwa ni ngumu kwa, kwa wanamichezo kufanya mazoezi kwa ajili ya maandalizi hayo. Mataifa mbalimbali hivi sasa ulimwenguni yamejikita zaidi katika kupambana na virusi hivi vya korona, mbali na kuangazia midani ya michezo kama tulivyozungumza juma lililopita, vilevile na wanamichezo wetu, e, Musa Mwakisu a, Shafi Mbinda hali kadhalika Josephat Kyoko a, tuligusia swala la ligi mbalimbali mbali, e, kufungwa kwa kipindi hiki tunapozungumza nchini Tanzania ambako maambukizi yamezidi e, kupanda ikiwa ni zaidi ya watu watano, e, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetolewa, ambapo vilevile vile watu mashuhuri nchini humo akiwemo msanii wa Bongo Flavo Hamisi Mwinjuma maarufu kama uh, Mwana Falsafa naye alitangazwa eh, kwamba, eh, uh, na eh, kwamba amepata uh, virusi hivyo uh, vya korona uh, hali kadhalika meneja wa mwanamuziki ama msanii Diamond Platnam Bwana Salim naye ametangazwa kwamba amepata virusi hivyo vya korona. Ligi ya soka ya nchini humo nayo imesitishwa baada ya uh, juma hili Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa kupiga marufuku mikusanyiko yote, ambapo shirikisho la soka uh, TFF lilieleza bayana kwamba na lenyewe limesitisha eh, mashindano yake mara baada ya kauli hiyo kutoka kwa waziri mkuu wa Tanzania kwamba michezo yote eh, ndani ya Tanzania Imesitishwa juma lililopita pita. Mwenzetu Josephat Kioko aligusia namna nchi ya Kenya ambavyo imekuwa ikikabiliwa na maandalizi ya kuelekea kwenye Olympic, ambapo hivi sasa vyama mbalimbali vya michezo nchini humo vimeeleza kwamba uh, michuano ama maandalizi mbalimbali ya kuelekea Olympic na michezo mingine imesitishwa. Halikadhalika, shirikisho uh, la soka barani Afrika, kaf lenyewe pia limesogeza mbele ile michuano ya uh, mataifa ya Afrika kwa wachezaji soka ndani ya Afrika na wenyewe vilevile wamesogeza mbele michuano hiyo. Lakini moja kwa moja tuanze, e, naye musa Mwakisu. Musa Mwakisu, juma lililopita tulizungumzia juu ya a, na ulizungumza kwamba ungependa kuona ligi ya Tanzania inasimamishwa. Suala hili limeonekana juma hili kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, kwa hali halisi, kwa namna gani unaweza kueleza kwa upana kabisa namna virusi vya korona vilivyoathiri eh, vilivyoathiri medani za michezo uh, dunia nzima, musa Mwakiso? Hidi kwa hapa jijini Dar es Salaam, kwa maana nchini Tanzania, hadi hivi sasa shirikisho la soka nchini Tanzania TFF wameweza kutoa tu taarifa ambayo imetolewa na shirikisho la soka barani Afrika, kafu yenye, yaani kwa maana walikuwa na nukuu ile taarifa ya kafu yenye kusema kwamba wao wamesitisha michuano ya kufuzu ya AFCON ambayo ilitarajiwa kuchezwa wakati huu wa mwezi Machi, kuanzia tarehe hizi za karibuni mpaka tarehe ishirini na tano. Angalia katika hali ya ulimwengu, unaona kabisa kwamba janga la virusi vya korona ni janga ambayo ni kubwa katika medani ya michezo. Josephat Kioko, labda utueleze kwa hapo Kenya, nini kinaelezwa? Maanake tunajua ligi bado ilikuwa ikiendelea, e, maandalizi ya wachezaji kwenda katika Olympic, e, licha ya kwamba tuna taarifa kwamba serikali ya Kenya imepiga marufuku mikusanyiko mikubwa, hali kadhalika na matukio mengine ya kimichezo, hata wanamichezo wame, kusafiri nje ya nchi. Nini kipo mpaka hivi sasa a, Timu mbalimbali mbali za mashirika tofauti ya michezo zimeanza kuvunja kambi, wale walikuwa katika kambi tofauti kujiandaa kwa miche, michezo mbalimbali, wameonekana wakianza kuondoka na wengine wakisubiri habari rasmi kutoka kwa maafisa wao kufuatia tamko la serikali. Lakini tuna uhakika kabisa kwamba michezo iliyoahirishwa ni pamoja na timu ya Kenya ilikuwa inajiandaa kuelekea Lome, Togo kushiriki ubingwa wa mbio za nyika ama cross country, lakini hiyo mchezo tayari nekutiliwa mbali na chama cha riadha Africa Confederation of Africa Athletics, na imethibitishwa rasmi kwamba wachezaji wa Kenya waliokuwa wanajiandaa katika kampu, ilikuwa michezo ianze Aprili tarehe nane, lakini sasa wameondoka katika kufanya mazoezi. Na ligi ya kandanda Kenya, mechi za wikendi hii peke yake kesho itachezwa lakini, kuanzia Jumatatu, imesemekana hakuna klabu yote ya ligi kuu ya kandanda Kenya itaruhusiwa kuendelea na michuano yao kama vile ilikuwa imepangwa. Wakishamaliza hii ya wikendi ni, ni basi. Lakini ligi ya magongo kwa wanawake imefutiliwa mbali, hakuna michuano yote ambayo itaendelea, na hii ni kulingana na tamko ambayo serikali imetangaza, na sio michezo peke yake, mikutano tofauti ya kisiasa mambo mengi yamekatizwa. Uh, Shafi, upo hapo jijini Cairo ambako ni makao makuu ya CAF eh, lakini vilevile uh, vile, lazima utakuwa na taarifa za kimichezo nyingine kabisa zinazohusu ukanda huo eh, tueleze kile kinachoendelea ukanda huo wa, wa uh, Afrika ya Kaskazini, hali kadhalika uh, kama tuna tu taarifa zozote kutoka uh, kwa shirikisho uh, la Kabumbu barani Afrika CAF. Kwa kweli hili ripoti mpaka hivi sasa zinaonyesha kwamba ugonjwa huu umeathiri kiasi kikubwa hasa kwenye masuala ya kimichezo na kiburudani. Lakini kwa upande wa KAFU kwenye michezo na hii ligi ambayo inatazamwa kwa kiasi kikubwa sana ya klabu bingwa barani Afrika, KAFU wenyewe wamesema kwamba hawatusitisha michezo hiyo, michuano hiyo ipo pale pale kwa sababu wanategemea ripoti za uh, shirika la afya ulimwenguni kwamba Afrika uh, ni katika bara ambayo hayajaathirika sana au hayana hatari sana ya virusi vya korona. Kwa hivyo kafu kwa upande wao wanasema kwamba ligi hii ya Club Afrika, ni ya ya klabu bingwa barani Afrika itaendelea kuwepo ingawa bado kwa upande mwingine pia sehemu ambapo michezo hii inafanyika kama kwa hapa Misri, kumekuwa na tahadhari za kiafya za hali ya juu kiasi kwamba shirikisho la soka la Misri limesema kwamba michezo ijayo, hakutokuwa na washabiki katika viwanja, na kufuatia pia taarifa ya yule shabiki mmoja aliyerudi kutoka kwenye mechi iliyochezwa ya hivi karibuni ya Zamalek pamoja na Esperance, ambaye ameathirika amekutwa na uh, ugonjwa wa corona kwa hivyo hiyo hatari imesababisha pia shirikisho la soka Misri kusema kwamba hakutokuwa na mashabiki uwanjani kwenye michuano ijayo. Na pia kwa upande wa wizara ya michezo ya Misri, chini ya waziri Dr. Ashraf Sobhy amesema kwamba shughuli zote zinazokusanya watu katika michezo zisitishwe mara moja. kwa hivyo korona imeathiri kiasi kikubwa sana katika uh, michezo hili barani Afrika na hasa kwa hapa Misri, ambapo lipo shirikisho hili la soka barani Afrika kafu. Lakini pia kwa namna moja au nyingine, hili watu wamekuwa na matumaini kupitia hiyo kauli ya ya ya ya, ya shirikisho la soka barani Afrika kafu kwamba uh, wanategemea kauli ya shirika, shirika la afya shirika ulimwenguni kwamba maambukizi si ya hatari sana. Kwa hivyo hatari iko bado, watu wanaendelea wana kujikinga hidi nam na, na moja kwa moja tuanze kuangalia sasa uh, kiundani jinsi ambavyo uh, hali halisi ilivyo. Tunafahamu ligi hizi kuna nyingine zimebakiza michezo michache eh, hali kadhalika kwa mfano ligi ya Euro ambayo ilikuwa ifanyike uh, mwaka huu ama michuano hii ya Euro ilikuwa ifanyike mwaka huu elfu mbili na ishirini imeshatangazwa rasmi na UEFA kwamba itafanyika eh, mwakani elfu mbili na ishirini na moja hili swala la maandalizi na mengine eh, naweza nikasema timu zitapata muda mrefu zaidi wa kujiandaa, lakini kuna hizi ligi ambazo hazijamalizika uh, kwa mazingira yaliyopo uh, tuanze na uh, Musa Mwakisu kwa kuangalia ligi zote za Ulaya ambazo kwa namna moja manyingine eh, maanake kule Italia, Cristiano Ronaldo mwenyewe amesema kwamba yeye hatorejea katika jiji la Turin mpaka pale atakapokuwa na uhakika kabisa kwamba, uh, uh, hali ya usalama imeshatulia eh, uh, nchini Italia uh, kwa hivi sasa NBA hatuelewi hali itakuwaje, maanake mchezaji huyu uh, Rudy uh, Gobert wa uh, Utah Jazz uh, tayari nao ameonekana na virusi hivi. Lakini kwa kuangalia ma mazingira halisi ligi ya Uingereza eh, kocha wa Arsenal, mchezaji wa Chelsea, wote wameonyesha kwamba wakuwa na virusi vya ukimwi. Angalau ligi ya Uingereza imeelezwa kwamba walau eh, inaweza ikarejea hapo Aprili tatu. Tuangalie kwa mapana athari zikoje na kwa wachezaji maandalizi kambi za timu. E, Musa Mwakiso, Musa Mwakiso, kama unatusikia nam. Labda uh, tuende kwa Shafi, Shafi, labda kwa kuangalia dhana hiyo hiyo kwa kile ambacho kinaonekana, hebu e, tueleze uh, nini athari zake unaziona zinajitokeza hapa hii ni miongoni mwa athari ambazo zimejitokeza, hasa sio tu kwa mashabiki kama tulivyotaja hapo awali, kwa waandishi wa habari pia. Kufuatilia michezo na kufuatilia mazoezi ya wachezaji kumekuwa na mbinyo kiasi fulani, ni vigumu hata kuwafikia viwanjani wakati mwingine kwa sababu ya hatari ya kuenea kwa maradhi haya inayosababishwa na virusi vya Covid kumi na tisa. Lakini pia athari kwa upande mwingine zipo kwa wachezaji wao, wenyewe wamekuwa na mashaka, kwa hivyo wamekuwa na ile tunasema wasiwasi mkubwa, hata wakuwa karibu kupeana pasi, tunapata taarifa kama hizo. Uh, kukumbatiana, kuwa karibu kama ilivyozoeleka, kumekuwa na wasiwasi mkubwa sana kisaikolojia kwa wachezaji. Kwa hivyo athari za ugonjwa huu wa, na na hidi, kwa namna moja au nyingine zinaendelea ili licha ya kuwepo kwa matumaini, ukiangalia pia kwa hapa Misri pia na shirikisho la soka kuwepo hapa na ufuatiliaji wa kiundani zaidi kwa kiidara, unaona bado kwa namna moja au nyingine athari zipo hivi na matumaini ni madogo sana. Misri ni katika mataifa ambayo Afrika yana idadi kubwa sana ya visa vya korona hivi. Na Musa, naona umerejea, manake laini yako ilikuwa imekatika. Hebu tueleze kile ambacho unakiona katika swala so zima la maandalizi, kwa mfano hizi ligi kubwa nyingine ambazo hazijakamilika, nyingine ambazo zinaelekea ukingoni, eh, hali ya matayarisho ya wachezaji kisaikolojia, kwamba walikuwa wanaenda kwenye michuano mikubwa kama vile eh, ya Euro uh, lakini hali kadhalika wale ambao wanaenda kalaba kwenye Olimpiki ambao bado wana utata eh, ligi hizi ambazo kwa namna moja ama nyingine bado hali ya kuvutana, UEFA eh, wame sitisha uh, ligi ya mabingwa barani Ulaya. Uh, mazingira yakoje katika kuelekea ama kusubiri kisaikolojia kwa wachezaji uh, wale ambao wanamiliki hizi timu na majopo ya ufundi, nini kinapita vichwani mwao? Yeah, hili ni kwamba limekuwa ni, kwa ni jambo zuri sana kwa michezo hii kusimamishwa kwa sababu watu wengi walikuwa wanajaribu kuwaza kwamba kuchezwa kwa ligi bila mashabiki ni jambo ambalo ni baya, kwa sababu tayari kuna watu tasirika kutokana na virusi vingi vya korona, na ndio maana wanaweza kuona kwamba wachezaji wengi, hata baadhi ya makocha wajia hatua kuzungumza kwamba lazima a michezo hii iweze kuhairishwa ili kuweza kutoa nafasi kwa watu kuweza kufanyiwa matibabu, lakini pia mchezo wa mpira wa miguu mchezo ukiwa na mashabiki. Kwa hiyo ni tukio ambayo limepokelewa na wadau wengi sana kwa mikono miwili. Aweza kusikia mchezaji wa zamani wa Manchester United na kocha wa Valencia, yeye pia alikuwa akishangazwa kwa nini ligi kuu nchini England, wao wanasita kuweza kusitisha michezo hii ya ligi kuu nchini England, lakini pia waenda mbali zaidi kumlaumu hata waziri mkuu wa Uingereza kama ni mtu ambaye asiyejali afya za watu kwa hivyo, ni kitu ambacho kikipokelea vizuri, kwa sababu kila mtu anafahamu kwamba ili ni janga la ulimwengu, kwa maana ya baada ya sekta la afya limwenzimu WHO, kuzungumza kwamba ili ni janga la ulimwengu, kwa maana ya ugonjwa huu wa virusi vya korona. Kwa hiyo tusilikiwa na athari ya maana ya siasa, lakini pia hata kwa wachezaji pia wanaona ni jambo zuri kwa sababu ukitizama mwingiliano umekuwa ni tatizo. Kola mi Kena Odoi amekutana na vita kama hivi, lakini pia anaeza kutizama bajiwa na amekuta na vita kama. Kwa hivyo kwao wanaona ni jambo zuri na ndio maana aichiniengan nao wamefikisha mpaka tarehe nne mwezi wa nne ili kupisha visa hivi vya virusi vya korona na kutoa nafasi kwa sababu na wachezaji kuwa katika afya nzuri, kwa sababu hii ni janga la ulimwengu. ili limg na Josephat Kioko. Uh, leo kama nilivyogusia hapo awali taarifa iliyotolewa uh, kwamba uh, Olympic ya Tokyo elfu mbili na ishirini bado uh, itaendelea kuwepo labda kile ambacho kinaonekana kutokana na muda ambao umepangwa kuanza Julai hiyo ishirini na nne, lakini mpaka hivi sasa ulimwengu bado haujajua lini hasa janga hili litamalizika. E, ikiangaziwa namna inavyosambaa, imeanzia Uchina lakini bado kuna maambukizi yanaendelea nchini humo, lakini sehemu mbalimbali ulimwenguni, hasa e, barani Ulaya ambapo sasa hivi inaonekana kama vile ndio kuwa kitovu e, cha maambukizi mengi yanayojitokeza kila siku. Sasa kwa wewe ambao unafuatilia sana maandalizi ya uh, Olympic, michezo ya Olympic kiujumla, e, hali ya sintofahamu inaweza ikaathiri vipi michuano hii hasa kwa wachezaji wenyewe katika maandalizi ya kuelekea uh, hapo Julai nne. Na je, tutarajia kuona kwamba pengine Olimpiki haito kuwepo au wachezaji wanaweza wakasema kwamba ah, mimi sifanyi mazoezi eh, kujituma ipasavyo kwa sababu sina uhakika kama uh, hali hii itajitokeza au michezo itasogezwa mbele tena? Bila shaka athari zipo na zitazidi kuwepo, kwa sababu hamna mtu ana uhakika kama kamati ya kimataifa ya Olimpiki itaahirisha ama itasema michezo ifanyike Tokyo. Tunachofahamu zaidi leo mchana kamati ya kitaifa ya olimpiki hapa Kenya, National Olympic Committee, imetuma barua rasmi kwa mashirika yote ya michezo. Barua imetiwa saini na katibu wa mkuu wa kamati ya olimpiki Kenya, Francis Mtuku, amesema kwa sababu serikali na wizara ya afya imetangaza eh, mlipuko huo wa kwamba kuna mtu wanaohofia wana michezo nao wasije wakaambukizana, sasa wameagiza kwamba mashirika yote ya michezo yanayoandaa wachezaji wake kuelekea Olimpiki na na wengine kuelekea kufuzu wakatize mara moja na o, wasubiri tamko zaidi, lakini kama wana mpango wa kushiriki michezo wa kufuzu zaidi, wasisafiri na wasikongamane Kenya pia kushiriki kucheza, mfano judo, wa, wale washiriki wa judo na wale wa mieleka hawa walikuwa bado hawajafuzu, sasa wamekatizwa kusafiri. Walikuwa wale wa beach volleyball, wanatarajiwa wanaume na wanawake, wanatarajiwa kuelekea Gambia na Nigeria, pia safari zao zimekatizwa kwa sababu hizo hizo. Hiyo ni taarifa rasmi, imetolewa na kamati ya Olimpiki hapa Kenya. Na ukiangalia gazeti la Daily Nation limetangaza kwamba ai, wanariadha Kenya wanahesabu gharama kubwa, kwa sababu mashindano makubwa ya marathon kote duniani imekatizwa. Mfano Paris, half marathon ilikuwa ifanyike tarehe kumi na tano mwezi huu unaokuja mwezi mmoja kabla ya hapo yameahirishwa. Kulikuwa mchezo Jumapili iliyopita Rome half marathon huko Italy. Sasa haya ni mashindano yanaleta kipato kubwa sana kwa wanariadha wa Kenya na nchi kwa jumla. Sasa unakuta kweli hasara kubwa, walikuwa wamejiandaa vilivyo lakini yote hayo yamekatizwa. Kulikuwa kutarajia mashindano ya golfu ya Magical Kenya kuanzia jana mwaka tarehe kumi na tano pia yamekwisha katizwa. Hakuna wanamichezo wana, wa kimataifa waliokuja kushiriki. Na tukimalizia sasa, uh, labda tuje kwako Shafii eh, baadaye tutaelekea kwa Musa. uh, kile ambacho kinajitokeza tutarajie kuona nini? Eh, endapo janga hili litarejea katika hali ya kawaida, tutarajie kuona michuano ikimalizika kwa ushindani au itakuwa ni bora liende? Kwa kweli, watu watarajia michuano itakuwa, eh, kwa ushindani wa hali ya juu, kwa sababu wamekuwa wakisubiri kwa muda mrefu, na vilevile vile watu watarajie kuwa na habari nyingi zaidi za kimichezo na kwasa, kwa sababu ya waandishi wa habari. Kwa kipindi hiki tumekuwa katika wakati mgumu, pia siwa so, wachezaji siwa so, mashabiki hadi uandishi wa habari. Kwa hivyo tutarajia habari, habari za za za kiundani zaidi kuhusu michezo na kuhusu swala hili, lakini pia hili suala la corona kwenye michezo mpaka kwenye burudani, hili limeathiri tu michezo na burudani kwa ujumla. Nakumbuka mimi hivi karibuni tu ilikuwa niwe katika mji wa Luxor, nakuambia hili kwa sababu kulikuwa na tamasha la filamu la kiafrika la kila mwaka, mwezi wa tatu limezuiliwa, ni katika moja ya kuepusha kusambaa kwa virusi vya corona. Waandishi wa habari hawakupaswa kwenda, waliokuwepo wamekuwepo huko na jambo ambalo kusema kweli, kwa namna moja au nyingine, linatazamiwa hapo baadaye, kama korona itamalizika, basi watu watakuja na ile hamasa ya hali ya juu zaidi. tumbe Mungu, hili ni janga ambalo kubwa kusema kweli. Musa Mwakisu kwa uh, dakika hii moja, nini ambacho unakizungumza mara baada ya janga hili kumalizika? Kwanza ni jambo zuri kuona kwamba ulimwengu umeweza kuchukua hatua za haraka, kitu ambacho kinachohitajika yekufusa majanga maili lakini, hasa leo hii, Cristiano Ronaldo aliweza kuandika kwa ufupi kwamba yeye kama baba anaona ni jambo zuri kwa ulimwengu kufuata kile ambac iliui anachokiitaji. Kwa hiyo ni jambo zuri kuona ulimwengu ukichukua hatua za haraka, lakini pia rai yangu ka yangu Tanzania nasiji wasirikisha kaki Tanzania kama inawezekana wafikishe pia mchuano alikua Tanzania kwa muda ili Asanteni <gibina> <gibina> ah, sana wanahabari wetu kutoka sehemu mbalimbali hapo, Musa Mwakisu, Dar es Salaam, Tanzania, ah, Shafi Mbinda kutoka Cairo, ah, Misri, hali kadhalika kutoka kwake Josephat Kioko ambaye ah, eh, yupo Mombasa nchini Kenya, eh, mkitueleza kile ambacho kinaendelea katika pande hizo na kutathmini hali eh, halisi eh, mara baada ya ulimwengu kutangaza kusitisha michuano mbalimbali mbali ama michezo mbalimbali mpaka mbali, e, pale hali ya usalama itakapotulia nam. Lakini hayo yakiendelea, na ligi mbalimbali kusimamishwa kote uh, ulimwenguni, uh, hii leo taarifa ambayo imetolewa na chama cha mpira wa miguu nchini Sudan ambacho, e, kilienyewe kilikuwa kinasubiria E, mtanange wa kufuzu michuano ya mataifa ya Afrika ya mwakani elfu mbili na ishirini na moja dhidi ya timu ya Ghana wamesisitiza kwamba a, kambi yao itaendelea kuwepo e, kwa ajili ya kujiandaa, licha ya kwamba e, mchezo huo haujulikani lini hasa utapigwa, wakati huu ambapo dunia inaendelea kukabiliana na virusi vya korona. Vilevile, Sudan ilikuwa imepangwa kucheza na timu ya Togo katika mchezo wa kirafiki mchezo huo vile vile ambao pia umeahirishwa. Hayo basi yakiendelea bado, uh, kizungumkuti kinaendelea kwa swala zima la uh, Olimpiki. Na taarifa nyingine za kimichezo juu ya virusi vya korona ni kwamba mchezaji wa Real uh, Madrid Luka Jovich yeye eh, kwa mujibu wa taarifa zinazoelezwa nchini eh, Serbia amewekewa ah, E, ama anatafutwa na anafanyia uchunguzi juu ya kuto uh, kabiliwa, kutosikiliza ile amri ya kujiweka ndani ili kujiepusha na kuambukiza virusi vya korona, kwa sababu wa watu ambao wanatoka nje ya mataifa ama taifa hilo wanapaswa kukaa ndani siku kumi na nne na alionekana katika uh, sherehe ya, gel, ya na alionekana katika sherehe ya mpenzi wake katika siku yake ya kuzaliwa. Ni hayo ambayo, mengine pia anaendelea juu ya maswala ya kimichezo na korona. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Usikose kuwa nasi uh, Jumatatu, lakini kikubwa kuwa makini, korona ipo na sikiliza yale yote unayoambiwa na wataalam wa afya, ili kujiepusha na kupata maambukizi na hatimaye kusambaza virusi hivi vya korona. Shukran kwa kuwa nami.