Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Safi kabisa, ni wasaa wa kupata VOA Express na hii inakuja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukitangazia kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, kuna mengi sana yamejiri. Mimi hapa ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Muhammad, natumai mzima boheri wa afya. Ikiwa kipindi hewani ni VOA Express Jumanne hii ya tarehe 24 mwezi wa Machi, ikiwa imesalia siku sita hivi kabla mwezi kukamilika, na mwezi unakwisha. Kama mambo ni mabaya kote duniani, korona, korona, korona ndiyo, WHO ikiwa inatoa tahadhari mpya ya kwamba virusi hivyo vinaenezwa kupitia hewani, kwa hivyo watu wawe chonjo kabisa, Siyo majimaji tu ya mtu kuchemua kukoa, eh, ta kwa hivyo tuwe tahadhari. Daktari atakuwa anatueleza pale katika taarifa zetu za mwanzo mwanzo, na ni siku ambayo pia wapenzi wa mziki wa jazz wanaomboleza kifo cha mwanamziki wa Kamerun Manu Dibango. Ameripotiwa kufariki mapema leo, vyombo vya habari, mitandao, majarida mengine kutoka Kamerun, anasema alikuwa pia ameambukizwa virusi vya korona, labda huenda ameugua mbeleni, kwa sababu hivi virusi vinaambatana na maradhi mengine . Ni wakati ambapo tunazungumzia vifo vya watu karibia elfu sita kote duniani na wanamuziki wengine wamekufa wiki hii iliyopita, mm. Kenny Rogers ametangazwa mm -hmm. pia kufariki wakati wa wikendi na pia Aurlus Mabele alifariki Ijumaa iliyopita baada ya kugua kwa muda na wote ni wanamuziki wa Kongo. Kwa hivyo watu wengi wanaomboleza sana. He, katika matangazo ya VOA Express tutakwenda huko Jamhuri ya Kongo, tutaungana na Auser Malvika, atakuwa anatufahamisha kuhusiana na kufunga klabu za pombe au uzaji wa vyakula wote wanalalamika, maisha yatakenda vipi bila unga? Kama utakaa nyumbani utakula nini? pia ni, yeah, vilevile usikose kutegea kitengo chetu cha lifestyle. Tutaungana naye dada Amina katika kitengo cha lifestyle, akiwa atazungumzia jinsi maisha yalivyobadilika kufuatia maagizo ya serikali kwa raia kufanya kazi majumbani. Na usisahau pia tuna mziki mzuri kweli kweli, maanake Vue Express ina danda zaidi. Kama unaingia katika mziki, utakuwa unasikia yes yes yes, naye alfa kutoka Rwanda. Lakini sasa tuanzie hapa nyumbani. Kutokana na tatizo la maambukizi ya virusi vya korona, wataalamu wa afya wametoa tahadhari mpya ya watu kujikinga kupitia hewa, kwa sababu maambukizi pia yanapitia Eh, kuchemua na kukohoa, baada ya viini kusalia hewani kwa muda mrefu. Mwenzangu Salma Muhamed amezungumza na daktari Ramadhan Marjan wa hapa nchini Kenya. mwanzoni kabisa tulikuwa tunadhania kuwa kuenea kwa ugonjwa huu inaenea kwa matone matone ambayo yanapatikana kwa makohozi yanapatikana mtu anapochemua, yanapatikana mtu anapokohoa, lakini uchunguzi wa hivi karibuni unadhihiri kuwa vile viini vyaweza vikabaki hewani am, ka, kwa mzunguko am, am, am, am, wa, wa, wa duara ambao unamzunguka yule mgonjwa kwa muda wa hata masaa nane hadi masaa tisa. Sasa hapo ndio sasa, ndio sasa tunakuwa na changamoto, kwa sababu inakuwa hewani, mtu anaweza akapumua na kwa, kwa yale makisio ya mwanzo ilikuwa kwa sababu tulidhania ni matone matone. Basi tahadhari kubwa sana ilikuwa ni mtu anaposhika sehemu yoyote ambayo yule mgonjwa aliweza kuwa ameshika, basi ajishafishe. aidha j, lililo muhimu sana ni maji maji, kwa sabuni kwa mara nyingi sana, utaondoa huo ugonjwa. Lakini wajua sasa, wakati unapotumia maji na maji pia ni imeadimika katika sehemu nyingi, baada ya kutumia maji lazima uwe una, una kitambaa ya kuweze kuji futia yale maji. Sasa lile ambalo limependekezwa ni kuwa watu wawe na, na na aina ya kemikali ambayo tunaita sanitiza ambayo mtu anaweza akanyunyiza kwenye mikono na akajifutia mikono vizuri, ili kuweze kukinga kitu geni kama hili likija. Jambo kubwa sana ni watu kuwa hawachukui ile tahadhari, tahadhari Lazima watu wachukue. Ndio unaona ulimwenguni mzima, hasa katika sehemu sehemu ile ya nchi ya China waliweza kupiga hatua wa kubwa sana, ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu, kwa sababu waliweza kupwekesha mkoa sehemu mzima wa Wuhan, watu wasiweze kutoka na wala watu wasiweze kuingia, ili ugonjwa ule ubakia pale pale, na skuli zikafungwa na wale ambao si, si lazima waende makazini, waweze kufanya makazi yao nyumbani, waliweza kushauriwa wabakia nyumbani, waweze kufanya kazi yao. Kwa hakika ulibadili mfumo mzima wa mambo mengi. Asante sana Salma, kwa mahojiano hayo. Ulikutana na Daktari hapo jana na kweli ni tahadhari mpya hiyo ambayo nimeona kwamba kunahitajika watu kuelewa ya kwamba kuna mengi mapya ya watu kujifunza kutokana na, na maambukizi ya COVID-19. Shukran. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wananchi wanalalamikia hali mbaya ya maisha, hasa wale waliokuwa wakiuza pombe na chakula. Shughuli zao zimefungwa na serikali na watu wakipewa masharti mapya ya kujihadhari. Mwandishi wetu Osir Malvika anasimulia kutoka huko Kongo. Siku chache baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuchukua hatua ya kufunga milango yote ya vilabu vya pombe pamoja na restaurant, wananchi waanja kulalamika, hasa wale ambao walikuwa wakiishi wakiuza pombe. Ni kama mama huyu Amina ambaye alikuwa akiuza pombe, kwa sasa yuko katika matatizo. ukapatia polisi makuta kufuatia hali ya korona kuripotika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, spika makamu wa bunge wa mkoa wa Kivu Kaskazini Lumbulumbu -lumbu. akiomba uwanja wa ndege wa Goma uweze kufungwa kuepusha watu kutoka mji wa Kinjasa ambako kuna ripotika korona kuja eneo la mashariki. Tumeteswa sana na ugonjwa kwanza wa Ebola. Naomba viongozi kuweza kukamata mipango ambayo inafaa kwa kuweza kukataza ugonjwa wa korona kuingia. Ndio kwa maana tunazani ya kwamba kuweza kufunga kiwanja kya ndege kwa muda, au sasa kama hatutaweza kufunga kiwanja kya ndege nawe, na waziliwali akaweza kukamata mipango ya kuweza kutia kwa karantene watu ambao wanatokea Kinshasa kwa kuweza kuhakikisha kwamba hawana huo ugonjwa, na waza inaweza kuweza kuponesha raia wa Kivu wa kaskazini ambao tumeteswa tena sana huku. Maambukizi ya virusi vya korona ikiongezeka katika mji wa Kinshasa na wananchi wakiendelea katika hali ya wasiwasi, lakini polisi ikiendelea kuwakamata watu wanaopuuza amri kutoka kwa serikali. Oster Malivika, VOA Express, Goma. Shukran Oster Marlivika uh, mwandishi wetu akiwa maeneo ya kule DRC. Kwa kweli hali ya kiuchumi duniani inaendelea kuyumba na kuna hiyo hatari ama wasiwasi ya kwamba baada ya muda wa mwezi hivi kuna bidhaa ambazo zitakuwa hazipatikani katika mataifa mengi ambayo ni mataifa yanategemea kuleta ama kusafirisha vitu ndani ya nchi, uh, vitu kama vipodozi, uh, vitu kama madawa. Kwa hivyo kuna mambo ambayo yanatarajiwa yatakuwa uh, ya na, yaani kutakuwa na, ya na ya kutu, shida fulani itaonekana baada ya mwezi, na jinsi hali hii inavyoendelea, wale wa DRC wakilalamikia hayo, hapa Kenya nimeona uchukuzi wa mabasi, kama basi ilikuwa inasafirisha abiria hamsini, sitini sasa ni nusu yake, kwa sababu kila abiria mpaka aache mwenzake na mita moja hadi mita mbili. Matatu za Kenya, ambayo ni mabasi madogo, abiria huwa ni kumi na nne, sasa wamesalia nane, kwa sababu kiketi ile kona mwenzake, huku wamebaki watu nane peke yake. Lakini ni vizuri kwamba wafanyi biashara wa sekta hiyo wameridhia maoni ya serikali kwamba inalinda raia wake kupitia uchukuzi kama huo. Ndio hali halisi. Na hivi sasa, tuelekee kule Washington kuungana na mwenzetu Abdu Shakur Abud akituletea habari za dunia. Afrika na dunia nzima hii leo inaomboleza kifo cha mwanamuziki mashuhuri wa mtindo wa Afro Jazz, Manu Dibango kutoka Cameroon. Familia yake imetoa taarifa kwenye ukurasa wake wa Facebook hii leo wakieleza kwamba msanii huyo amefariki akiwa na umri wa miaka 86 baada ya kuugua ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Manu Dibango aliyepata umashuhuri wa kimataifa mwaka 1972 kutokana na kibao chake cha Soul Makossa ni msanii wa kwanza maarufu duniani kufariki kutokana na janga la COVID-19. Soul Makossa wimbo uliomweka kwenye jukwaa la kimataifa ulikuwa kama wimbo wa taifa, na hata timu ya kandanda ya taifa ya Kamerun ilitumia wimbo huo wakati wa kombe la mataifa ya Afrika. Katika maisha yake ametoa zaidi ya albamu 60 na ameshirikiana na wanamuziki wengi wa dunia. Katika uhai wake, pamoja na mambo mengine ni kumshtaki Michael Jackson kuiga sehemu tu ya wimbo wake bila ya ruhusa katika wimbo wa Thriller. Walikubaliana malipo nje ya mahakama. Mazishi ya Manu Dibango itafanyika kati ya familia yake. Ethiopia imeomba msaada wa dharura wa kupunguziwa madeni nchi za Afrika ili kuweza kukabiliana na mlipuko wa COVID-19. Serikali ya Adis Ababa iliwasilisha ombi kwa niaba ya nchi za Afrika kwa kundi la mataifa ishirini tajiri duniani G20 hii leo, ikipendekeza msaada wa dharura wa afya wenye thamani ya dola bilioni 150 na msaada katika bajeti ya nchi hizo kutoka Benki Kuu ya Dunia. Ethiopia inatafuta pia msaada kutoka shirika la afya duniani ili kuimarisha sekta ya afya na mipango ya kujitayarisha kwa masuala ya dharura barani Afrika. Kwa upande wa madeni, Ethiopia imependekeza kwa mataifa tajiri kufuta malipo yote ya riba ya mikopo ya serikali zote na kutaka pia madeni ya nchi maskini kufutuliwa mbali. Viongozi wa G20 wanatazamiwa kukutana baadaye wiki hii. Bei katika masoko ya hisa yamepanda hii leo wakati thamani ya dola imeshuka baada ya benki kuu ya Marekani kutangaza mpango ambao hawajawahi kutolewa na kununua hundi za serikali kwa lengo la kuimarisha uchumi wa taifa hili. Wakati serikali za dunia zikiongezeka ambazo zinafunga shughuli zake zote ili kupambana na COVID-19 wafanya biashara wanaonekana kukubaliana na ahadi ya benki kuu ya Marekani kuchapisha pia noti mpya katika hatua ambayo haijashuhudiwa tangu kutokea mzozo wa kifedha duniani zaidi ya miaka kumi iliyopita. Benki kuu ya Marekani, ambayo tayari imeshashusha riba kwa kiwango cha chini kuwahi kutokea, imetangaza jana kwamba itanunua deni la serikali na kuchukua hatua za kutoa mikopo kwa biashara ndogo ndogo na wastani. Wakati huo huo, bei za mafuta zimepanda kwa haraka katika masoko ya kimataifa kufuatia hatua hizo za benki kuu ya Marekani. Bei ya pipa la mafuta katika soko la kimataifa imepanda kwa asilimia 38 na kufikia dola 28 na hatimaye idadi rasmi ya watu walioambukizwa na virusi vya COVID-19 kote duniani imeongezeka na kufikia laki tatu elfu thelathini na nne kufikia jana usiku, na watu elfu kumi na nne mia tano na kumi wamefariki. Janga hilo kufuatana na shirika la dunia limeenea katika mataifa 189 na inasambaa kwa kasi. Itali ndiyo nchi inayokumbwa vibaya sana kwa wakati huu, ambako watu elfu sita sabini na saba wamefariki kufikia jana usiku licha kwamba shughuli zote nchini zimesitishwa. ao chake Manu Dibango marehemu, ambaye ametangazwa kufariki hii leo. Ni kifo ambacho kimeacha wengi na huzuni, haswa wale wapenzi wa mziki wa jazz mwanamziki kutoka Cameroon kweli ameshtua wengi. Naona taarifa za kifo chake zinaendelea kusambaa katika mitandao ya kijamii. Manu Dibango, unakumbuka wiki jana ilikuwa harusi mabelee, akaja yule Ken rogers na huse leo ni Manu Dibango, zaidi ya miaka themanini huyo pia. Aa, masikitiko makubwa kwa wapenzi wa miziki hiyo tunaita old school <laughs> <laughs> unakumbuka mziki wake wa hapo eh, tulikuwa tukisikia tukiwa umri mdogo, mm, wachanga. Well, well. mambo Uli yalikuwa sio mengi hapo, bado mtoto wa mama na baba. Yani, unajua ndio kama hivyo yani, inaleta sasa sasa, ukisema hivyo kinaleta fikra yani nzuri sana Salma... za kutuliza hata hivyo. Msikilizaji, ni kwamba tunaingia katika kitengo chetu cha barazani, na kama kawaida tumeshaweka swali letu kupitia kurasa aa, katika mtandao wa Facebook. Leo tumekuuliza je, wapenzi ama wanandoa wafanyaje mmoja wao akipatikana na kirusi cha korona? Ah, basi ndio hivyo, tunauliza hii leo katika barazani, wapenzi ama wanandoa wafanye vipi mmoja wao wakipatikana na kirusi cha korona. Na hapa VOA Swahili tulikuwa tumesema utuandikie maoni yako na utume nambari yako ya simu ili tukushirikishe katika eh, wazo lako kuhusiana na uathiriwa wa virusi vya korona. Ndipo saa moja kwa moja tunaenda kwake Festo Calison Mlyuka ambaye yuko maeneo ya Iringa kule TZ. Uh, tumtafute kupitia njia ya simu aweze kutueleza yeye pia anahisi vipi Kuhusiana na swala hilo eh, nafikiri na wataalamu wa, wa zaidi ambao watakuja kushauri kwa kati ya, ya mme au mke au mchumba au mpenzi endapo mmoja um, moja wetu akipatikana na ugonjwa wa korona, na ni jambo gani la kufanya mtu ambaye tumekubaliana na uwezo, yaani ni maana mke taakubaliana na uwezo kwa mwacha, na mimi kwa wazo langu nikawa najiuliza kichwani kuwa hivi kama na mimi nikasema hivi, mtaalamu ni mtaalamu gani nitampata, endapo mpenzi wangu atagunduka? Hivi kama mimi nikikuwa nafanya mahusiano ya pamoja tu, kwa sababu siwezi kumtenga kama mke wangu, kwa kwa kuwa ni ugonjwa ambao umekuja, yaani umekuja tu, yaani umekuja tu ghafla. Kitu cha kwanza unasema utatafuta mtaalamu wa kuwashauri, eh, mtaalamu ambaye anishauri, kwa nifanyie, yaani nilale pembeni au Kujieka kando. Kwa hivyo, na Festo hapa anasema ni mtihani kweli kwake kuamua kama kuacha ama kuendelea. Naomba tuende katika laini ya simu tena tuungane naye Richard Kambale akiwa Beni huko Jamhuri ya Kongo. Hebu tupate maoni yake kuhusiana na iwapo mpenzi wake ama yeye mwenyewe ana virusi vya korona atafanyaje? Na hii sasa, moja kwa moja katika laini ya simu tumpate Richard Kambale Na Richard Kambale, shukran sana kwa kushiriki katika barazani, pamoja na Festo Carlson Mliuka ukiwa hapo Iringa nchini Tanzania. Ndiyo kabisa, tukiangalia mmoja ya maoni yake. Uh, Barikel Msaki akiwa maeneo ya Pangani, Tanga, anasema hakuna cha kufanya isipokuwa kuzingatia maelekezo waliotoa wataalamu wa afya, ikiwa ni pamoja na waathirika kutengwa, yani isolation. Kulimbi Alex wa Magu, Mwanza, Tanzania, anasema hakika ugonjwa ni hatari sana, hivyo endapo mmoja wanandoa akipatwa na maambukizi ya korona, hana budi kujitenga ili kunusuru familia. Mambo ya wivu tuachane nayo. Na tunamalizia sehemu yetu hiyo ya mjadala, ambapo tumezungumzia leo iwapo mpenziwe atapatikana na virusi vya korona, basi, je, mtafanyaje? Waniuliza mimi? E, nakuuliza wewe, maanake wewe pia wa kwanza hapa, utafanyaje? Mimi nitamtenga kisheria. <laughs> kisheria eh? Haya basi, wazo zuri, lakini nani hatua nzuri ya kufanya hasa, so, tukizingatia kwamba virusi hivyo vinaenea kwa kasi sana, na WHO sasa imetangaza kwamba sio tu kupitia majimaji ya mtu ambaye anakohoa au kuchemua, bali pia vinapatikana hewani. Kwa hivyo tahadhari hiyo ya kuangalia ni mengi zaidi tutapata kutokana na ushauri. <laughs> vya express bila mziki haiendi. Uh, tunaye kijana Alfa kutoka Rwanda na kibao chake. Yes, kijana mtanashati huyu uh, Kiyoko, huyu kijana alishinda ali katika tuzo uh, za uh, Tusker Project Fame uh, ni Mkenya ama ni Mrwandizi? Ah, mi Alfa huwa nadhani ni Mkenya Mrwanda, lakini yeye ni Mrwanda <laughs> ni Mrwanda zaidi kuliko Mkenya. Alishiriki miaka kumi iliyopita, alikuwa katika Tusker Project Fame wake Alfa kutoka Rwanda. Kuna mengi zaidi, mitindo ya maisha inabadilika, bwana e, labda ameimbia nyumbani, kesho italazimika kuimbia nyumbani, studio za misho nyumbani, kazi unafanya nyumbani, ulikuwa huna uwezo sasa kwanza maisha mapya, watu wanakuta changamoto nyingi sana, kila kitu kufanyia nyumbani. Wanajeshi watoke kambi, walinde nyumbani, ngumu kabisa. Swala <laughs> ambalo unaliona hivo rahisi, lakini linasababisha wengine wawe na msongo wa mawazo. Ndio maana Amina anatuambia katika mitindo ya maisha kuna mabadiliko. Ndio hivyo basi, tuungane naye Amina katika kitengo cha lifestyle. Akiwa anakuja na mitindo ya maisha yamebadilika kufuatia maagizo ya serikali kwa raia. To work from home. Tutasikia kutoka Kenya jinsi mtu anavyojimudu atakapofanya kazi akiwa manyumbani ama akiwa nyumbani, na changamoto za mtindo huo amekutana naye Hakim Abdala, ambaye yeye ni afisa wa mipango katika shirika lisilo la kiserikali, yeye ake kubwa ikiwa ni kukutana na mashirika ya vijana na jamii. Kipindi hiki cha korona kimebadilisha maisha ya kikazi, kwa mfano upande wangu Imenilazimu kwamba sasa wale watu ambao wanahudumia, ambao ni wananchi, mashirika ya kijamii eh, na vijana, tuende katika mfumo wa kidijitali. Tunafanya kazi kwa kuwasiliana, kutumia kwa kutumia a, a, teknolojia. Kama ni mikutano, tunafanya Skype meetings Uh, kama ni kuna stakabadhi wanatakana wanitumie badala ya kuzileta ofisini, inabidi sasa wazifanye skani wanitumie kwa barua pepe na ime, sasa ni kwamba tumekumbatia maisha ya kidijitali kamili, kwa sababu hiyo tu ndio njia ambayo tunaweza kuendelea kufanya kazi. Uh, katika maisha ya kawaida yangu pia yamebadilika kwa sababu imekuwa sasa ni vigumu kuenda katika zile sehemu za kijamii, kukutana na wenzangu, inalazima ukae nyumbani. Alafu pia vile vile katika upande wa salamu, ingawaja imekuwa wengine wanaelewa, wengine hawaelewi. Na wakati mwingine pia unajisahau, umezoea kwamba ukikutana na mtu unampatia mkono, lakini hivi sasa eh, imebidi tukubali ama nikubali kwamba salamu zinakuwa tu ni za kusalimiana kwa maneno na ukubali kwamba hivyo hali ndiyo imelazimisha kuwa a, katika upande wa kupatikana kwa bidhaa muhimu, vyakula na kadhalika, kwa sasa haija kuwa na athari kubwa sana, vitu bado vinapatikana, ingawaja tumeona kuna bei ya vitu kama mboga mboga hivi vimeanza kubadilika na kuwa juu kwa sababu ya a, katika zile soko kuu ambalo linapatikana vitu kama hivyo, pia tumeona tume kwamba limefungwa na imefanya bidhaa hizo zimekuwa ni adimu, tukifahamu kwamba katika maisha ya kawaida, mtu labda wikendi huenda kujirusha na vitu kama hivyo, na sasa hivi kila mahali kumefungwa. Labda hilo linaathiri ama ni jambo ambalo ilikuwa halipo katika maisha yako ya kila siku? Ukweli ni kwamba linaathiri kwa, kwa sababu unapofanya kazi nafika wakati unajisikia una kwamba nataka na kurelax kupumzika, kwa hivyo pengine una unaamua cha niende beach ama niende sehemu ambayo nitatembea nifurahishe, lakini hivi sasa pia hiyo imebidi ikatike, ingawaje kwa upande mwingine na uzuri wake, kwa sababu yale eh, expense ambayo ilikuwa inatumika huko unaweza kuweza kuweka akiba na ukatumia kwa mambo mengine, na vile vile pia unapata muda mwafaka wa kukaa na familia yako. Labda unatumia vipi sasa muda wako ule wa free baada ya kufanya kazi zako katika mtandao? Ah, muda wangu ule ambao sasa niko huru natumia kwa kujiangalia mimi mwenyewe. Kwa mfano ah, nafanya mazoezi, natembea, nihakikishe kwamba mwili wangu eh, unafata, unapata mazoezi. Na pia vilevile vile, eh, kucheza na watoto wangu. Shukran sana Amina kwa lifestyle, yani mitindo ya maisha. Na kwa kweli mambo hubadilika, korona inabadilisha kila kitu. Hata michezo ya Olimpiki nasikia pia huenda ikatangazwa rasmi kwamba inaahirishwa, watu wanasubiri kwa hamu na gamu. Ilikuwa ifanyike Tokyo, Japan mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, lakini kila mtu ako mbioni kuona kwa kwamba inaahirishwa ama itakuwaje? Mabadiliko mengi kufuatia ugonjwa wa COVID-19. Na kama kawaida, tunakushirikisha katika masuala ambayo yanaendelea uh, katika mazingira yetu, na VOA Swahili imekushirikisha, eh, katika swali la leo. Tumekuuliza, marufuku zinazoendelea kupigwa na serikali, mfano katazo la mikusanyiko ya watu, kufungwa mabana kadhalika, lina kuathiri kwa, kwa vyovyote Tunaye msafiri Sagana ambaye kupitia kurasa yetu amejibu ama ametoa maoni yake. Kwanza, kufanya mapenzi muda wote kuna zuia ya korona. Umesikia hiyo yanayovuma mtandao? Mkamiti anasemaje? <laughs> kweli kabisa, rada yetu Mkamiti Kibayasi anajiunga nasi katika aliyovuma mitandaoni na amepekua pekua mitandao na ametuarifu, ameangazia sana kufungwa kabisa kwa Afrika Kusini kutokana na virusi vya korona na vilevile kifo cha mwanamuziki Manu Di Bango kutoka Cameron, Mkamiti. Asante sana, uh, wenzetu kutoka hapo studio za VOA Mombasa. Nikipekua mawili matatu yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, uh, na Instagram, ni kuhusiana na virusi hivi vya korona ambavyo ndiyo gumzo la kila dakika si kwako si kwangu na mwingine yeyote yule. Kutokana na hofu inayozidi kuongezeka, vifo vinazidi kutokea kila dakika na idadi ya watu inaongezeka, basi Afrika Kusini imesitisha shughuli zote kwa nchi nzima kwa wiki tatu, ambapo hivi inavyozungumza inaelezwa kwamba kuna kesi zaidi ya mia nne. Haya basi, nikiangalia kwenye Facebook, huyu anajiita Dilu anaandika kwamba hongera sana Afrika Kusini kwa kuchukua uamuzi huo wa kufunga shughuli zote za nchi kwa wiki tatu, hakika ni mfano mzuri. Basi mataifa mengine ya Afrika si budi yakafuata kama Afrika Kusini inavyofanya. Udiu anasema kwamba ah, Afrika Kusini bwana he, hawajachacha mambo yao, sio mabaya, ni kukinga na kulinda afya za watu na nchi, hawajali maswala ya uchumi. Haya basi, vilevile vile basi, wakati Afrika Kusini yenyewe imetoa hizo wiki tatu za kufunga shughuli nzima. Huko nchini Kenya, basi Odhiambo anaandika kwamba anaona kwamba Wakenya wengi hawafuati agizo la afya lililotolewa na serikali juu ya kujikinga na korona na kuepuka mikusanyiko, kwani mikusanyiko bado inaendelea. Ati ninashangaa kuona kwamba baa inafunguliwa na inatoa huduma kisirisiri, kwani hiyo siri? Kwa siri unamfanyia nani? Ugonjwa ukiibuka sio siri tena. Na msikilizaji wa VOA Express, katika kuendelea na haya yanayovuma katika mitandao ya kijamii, yule mpiga saxofon maarufu wa Cameroon Manu Dibango amefariki katika hospitali moja huko mjini Paris nchini Ufaransa, Manu Dibango amefariki akiwa na umri wa miaka themanini na sita. Emelda anasema rest in peace Manu Dibango, nitakumbuka nyimbo zako nyingi za makousa. Basi nirudi tena kwenu studio za VOA Express hapo Mombasa kukamilisha matangazo haya. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Naona muda wetu katika VOA Express unaelekea kukamilika katika siku ambayo tunaadhimisha siku ya kifua kikuu duniani na pia ni siku ya kimataifa ya maji. Na usisahau kwamba watu elfu sita wadhibitishwa kufariki kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, wengine wapatao laki mbili wakiwa wamepona kutokana na virusi hivyo ambavyo vinahatarisha ulimwengu mzima. Hatuna budi. Mimi ni Josephat Kioko, na mimi ni Salma Mohamed. Endelea kuwa nasi.