Yalitokea hapa Marekani. Akiulizwa iwapo Marekani inaweza kuwa kitovu cha pili baada ya China, Haris amesema tunashuhudia ongezeko kubwa la wagonjwa wa korona nchini Marekani, kwa hiyo kuna uwezekano Marekani we kitovu cha korona. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe leo amefahamisha kwamba mashindano ya michezo ya Olympic yaliyokuwa yanatarajiwa kufanyika nchini mwake mwaka huu yameahirishwa hadi hapo mwakani kutokana na janga la korona mashindano hayo yalikuwa yanatazamiwa kuanza tarehe 24 Julai. Abe amesema nchi yake imechukua hatua hiyo baada ya kufanya mazungumzo kwa njia ya simu na rais wa kamati ya michezo ya Olympic, thomas Bach. Abe anasema hatua ya kuahirisha mashindano ni kutokana na shinikizo walilopata kutoka mataifa ambayo yangeshiriki mashindano hayo pamoja na wanariadha. Jumapili, kamati ya kitaifa ya Canada ya michezo ya Olympic ilitangaza kujiondewa kwenye mashindano hayo. Kamati ya Olimpiki na Paralimpiki ya Marekani jana iliomba shirikisho la kimataifa la michezo ya olimpiki kuahirisha michezo hiyo. Japan ilitumia zaidi ya dola bilioni kumi katika kipindi cha miaka saba iliyopita kwa ajili ya maandalizi ya mashindano hayo ya olimpiki hiyo. Inaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Afrika na dunia nzima hii leo wanaomboleza kifo cha mwanamuziki mashuhuri wa mtindo wa Afro Jazz Manu Dibango kutoka Cameroon. Familia yake imetoa taarifa hiyo kwenye ukurasa wake wa Facebook hii leo wakieleza kwamba msanii huyo amefariki akiwa na umri wa miaka 86 baada ya kuugua ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Manu Dibango aliyepata umashuhuri wa kimataifa mwaka 1972 kutokana na kibao chake Sulma Kosa msanii wa kwanza maarufu duniani kufariki kutokana na janga la korona. Sul Makosa, wimbo ulimuweka kwenye jukwaa la kimataifa, ulikuwa kama wimbo wa taifa, na hata timu ya kandanda ya Cameroon iliutumia wakati wa Kombe la Mataifa barani Afrika. Katika maisha yake ametoa zaidi ya albumu 60 na alishirikiana na wanamuziki wengi wa dunia katika uhai wake, pamoja na kumshtaki Michael Jackson kuiga sehemu tu ya wimbo wake bila ruhusa katika wimbo wa Thriller, walikubaliana malipo nje ya mahakama. Ethiopia imeomba msaada wa dharura wa kupunguziwa madeni nchi za Afrika ili kuweza kukabiliana mlipuko wa COVID-19. Serikali ya Adis Ababa iliwasilisha ombi kwa kundi la mataifa 20 tajiri duniani G20 hii leo ikipendekeza msaada wa dharura wa afya wenye thamani ya dola bilioni 150 na msaada katika bajeti za nchi hizo kutoka benki kuu ya dunia. Ethiopia inatafuta pia msaada kutoka shirika la afya duniani ili kuimarisha sekta ya afya na mipango ya kujitayarisha kwa masuala ya dharura barani Afrika. Kwa upande wa madeni, Ethiopia inapendekeza kwa mataifa tajiri kufuta malipo yote ya riba ya mikopo ya serikali zote na kutaka pia madeni ya nchi maskini kufutiliwa mbali. Viongozi wa G20 wanatazamiwa kukutana baadaye wiki hii. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema <mulia> msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakukaribisha katika matangazo ya kwa undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo kwa undani, ikiwa ni tarehe 24 ya mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na ishirini, ninakukaribisha na, na tutaangalia hatua ya michezo ya Olimpiki kutangazwa kuahirishwa mpaka hapo mwakani, mwaka wa elfu mbili na 21 licha ya Japan na kamati ya kimataifa ya olimpiki IOC kusuasua katika wiki mbili tatu zilizopita, licha ya kuongezeka kwa kusambaa kwa virusi vya korona. Katika sehemu ya pili hii leo, tutaangalia baadhi ya yale maswala ambayo kwa namna moja manyingine yamekuwa na maswali mengi juu ya eh, vifo vinavyotokana na ugonjwa wa korona na kwamba je, eh, vijana wao hawafi ama ni wazee tu. Basi, tutamsikiliza mtaalam uh, wa masuala haya atatueleza kwa kina juu ya kile kinachoendelea na vilevile, tutapata picha kamili ya namna eh, mambo yalivyo nchini Itali na kwa namna gani nchi za Afrika zinaweza kujifunza kutokana na yale ambayo yamejitokeza katika nchi ya Italy ambayo eh, imeshuhudia kusambaa kwelikweli kwa virusi hivyo na kushuhudia vifo vingi zaidi kuliko taifa lolote lile ambalo eh, limeathirika na virusi vya korona. Ninayokaribisha katika matangazo haya. Jina langu ni Idi Ligongo. Katika kwa u imechangazwa rasmi kwamba michezo ya Olimpiki a aishwa mpaka mwakani mwaka wa 2021 na kuwa michezo ya kwanza kabisa ya Olympic kuahirishwa eh, kwa katika historia yake ya kipindi cha miaka mia moja arobaini na miwili eh, iliyofanyika ah, michezo hii na kuwa tukio Uh, la kusababisha michuano ama michezo hii kuahirishwa nje ya vita. Michezo ya mwaka huu ilipangwa kuanza Julai 24 lakini sasa itafanyika katika kipindi cha majira ya joto uh, cha mwaka 2021 na, na kwa sasa itafanyika kwa zaidi ya mwaka mmoja ujao. Hii ni pamoja na michezo ya Olympic kwa walemavu ambayo ilikuwa imepangwa kufanyika pia baadaye mwaka huu eh, katika jiji la Tokyo baada ya kukamilika kwa michezo ya Olympic uh, ya kawaida. Rais wa kamati ya Olympic Thomas Bach yeye alipendekeza hatua ya kuahirishwa kwa mashindano hayo e, hapo jana uh, lakini leo hii wamekubaliana yeye pamoja na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe e, kwamba shauri hilo uh, lazima litekelezwe kama vile ulimwengu ambavyo unataka kuona licha ya hapo awali Japan kutoonyesha nia ya kuahirishwa, eh, hatua ya michuano hiyo. Uh, hata pale maambukizi ya korona yalivyokuwa yakishika kasi, lakini kwa siku nzima ya jana baada ya Australia na Canada kueleza wasiwasi eh, na ushiriki wao na ukosolewaji kutoka kwa wanamichezo na vyama vya michezo kote duniani sambamba na wanaharakati wa ndani na nje ya Japan, ilionekana dhahiri kwamba olimpiki itaahirishwa. Katika taarifa ya pamoja ya uandaaji wa Tokyo ya 2020 na, yani Japan na kamati ya kimataifa uh, ya olimpiki ya IOC iliweka wazi kwamba kuwepo hali ya sintofahamu kuhusu ukomo eh, wa kusambaa kwa kasi ya virusi vya korona na kusababisha dunia kudhoofika ni moja ya mambo ambayo yanachochea uamuzi huo. Taarifa ya Japan na IOC vilevile iliegemea ama iliangazia taarifa pia ya WHO iliyotolewa leo juu ya uhatari uh, unavyoongezeka wa virusi vya korona ambapo baada ya kujadiliana pande zote mbili ilionekana kwamba ni busara na ni muhimu kwa kiwango kikubwa kabisa kuahirisha michezo hii e, na kuipeleka mbele ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, lakini si baada ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja, ikiwa ni kuzingatia afya za wachezaji wote watakaohusika na jumuiya ya, ya kimataifa kwa ujumla. Kanada ilikuwa ni nchi ya kwanza ambayo, uh, ilitangaza kwamba inawaondoa wanamichezo wake eh, kushiriki michezo hiyo ambapo vilevile vile, eh, kwa hali jinsi ilivyokuwa ah, ah, inakwenda ikawa nchi ya kwanza kabisa kutangaza kujitoa katika michezo eh, hiyo ah, siku ya Jumapili, na chombo cha Marekani kinachosimamia michezo ya ridhaa eh, na vilevile riadha kilitaka ah, Tokyo elfu mbili na ishirini iahirishwe. Australia nayo na yenyewe ilitangaza jana kwamba haitokwenda kwenye uh, michezo hiyo ya Tokyo 2020, uh, kama hali itaendelea kuwa mbaya ya kusambaa kwa virusi vya korona. Ikumbuke kwamba Olimpiki haijawahi kuahirishwa zaidi ya kufutwa mara tatu uh, kutokana na vita katika kipindi chake cha miaka 124 ilifutwa mwaka 1916, mwaka 1940 na mwaka na hii ilikuwa ni kutokana na vita viwili vya dunia, lakini pia iliathiriwa na vita baridi vilivyoibuka katika michezo ya Moscow katika Umoja wa Kisoviet wakati huo ambao baadaye e, ulijulikana ama ulivunjika na michezo ya Los Angeles Marekani ya mwaka 1980 na 84. Licha ya kuahirishwa kwake mpaka mwakani, michezo itaendelea kuitwa Tokyo 2020. Nimezungumza na nime na mwanahabari nguli wa habari za michezo na mwenye historia ndefu ya michezo hii, uh, Mwamoyo Hamza. Na kwanza kabisa, Mwamoyo uh, Hamza, tukianza kuangalia swali hili, hebu tueleze kuahirishwa kwa Olimpiki inakuwa ni uh, mara ya kwanza toka kuanzisha kwake eh, licha ya kuwahi kutofanyika mara tatu kwa sababu uh, vita uh, vikuu vya dunia. Sasa hii inamaanisha nini kuahirishwa kwake kwa hivi sasa? Naam, michezo ya Olympics, kwa kawaida imekuwa ikifanyika kwa miaka mingi kila baada ya miaka minne bila kukatizwa katikati. Uh, mara ya mwisho michezo ya olimpic iliahirishwa ilikuwa inatokana na maswala ya vita, na ilikuwa vita vya kwanza duniani mwaka elfu moja mia tisa kumi na sita na baadaye mwaka elfu moja mia tisa arobaini na elfu moja mia tisa arobaini na nne Hapa katikati kuanzia katika miaka hiyo mpaka kuja mwaka huu uh, wa ishirini na ishirini kuna michezo ya olimpiki ambayo iliwahi ku kugomewa na baadhi ya nchi. Kwa mfano mwaka elfu moja mia tisa na themanini tukienda tukija karibuni kabisa, michezo ya olimpiki ilifanyika Moscow na Marekani ili, iligomea michezo hili kutokana na jinsi uh, Russia ilivyokuwa imeingilia katika vita vya Afghanistan na Marekani ikajaribu kuzitaka baadhi ya nchi nyingine duniani kuungana nao katika kugomea michezo ya olimpiki michezo ya olimpiki ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne ambayo ilifanyika Los Angeles hapa uh, Marekani. Moscow nayo Rusia pia iliigomea. Kwa hiyo inatokea mara nyingine, kunakuwa na sababu za kisiasa zinazosababisha michezo ya olimpiki kugomewa na baadhi ya nchi, lakini kuahirishwa moja kwa moja hili ni jambo la nadra sana. Lakini kwa kawaida uh, wachezaji hufanya mazoezi kwa kuangalia muda wa mashindano na ni kama vile wanatumia saa, kwamba mashindano yakifika wawe na ubora wa juu, eh, kuhakikisha kwamba wanakuwa na kiwango eh, cha kuwafanya waweze kufanya vizuri. Sasa, je, huku kutawapa nafasi zaidi ya kujiandaa ama kutavuruga programu zao? Uh, naam, uh, kwa kawaida unajua, wachezaji uh, wanavyofanya mazoezi yao, wanaangalia, wanapima ule muda ambao wanakwenda kwenye mashindano. Kwa hiyo kama wanakwenda katika mashindano katika muda wa miezi sita ijayo, wanakuwa wanapanga yale ma, ma, ma, mazoezi yao kulingana na ule muda, na timu vile vile vile za mataifa yote zinachagua timu zao kwenda kwenye Olympic. Wanafanya zile trial zao wanachagua timu, hii ndio itakwenda kwenye Olympic na wanakuwa wameipa muda maalum wa kufanya mazoezi. Inapofika wakati ule wa ma mashindano kule Julai kwa mfano mwaka huu ingekuwepo, ina maana wale wachezaji tayari wameshafikia kiwango cha juu kabisa kwa uwezo wao. Sasa inapotokea namna hii, kuna tayari wameshatatizwa kutokana na kwamba michezo imesimamishwa, mazoezi hayafanyiki hata kama mashindano ya Olimpiki yangeendelea kufanyika mwaka huu, wachezaji wengi huenda wangepata tabu sana kufikia kiwango cha juu kutokana na vile mazoezi ambavyo yameharibika me, ya hapa katikati. Kwa hiyo huenda hili uh, ni jambo ambalo haliwezi kuepukika kwa sasa, kwa sababu kama mashindano yakiendelea uh, kuna uwezekano mkubwa sana kwamba wachezaji watakuwa hawako katika fomu ambayo wangependa wawe nayo wakati wa mashindano. Japan na IOC hapo mwanzo walionekana kusimamia uamuzi wao wa michezo iendelee Julai ishirini na nne licha ya mashindano mbalimbali duniani kusimamishwa. Kwa uzoefu wako wa kuripoti michezo, nini kiliwafanya kushikilia msimamo wao? Kuahirisha michezo kama hii ni jambo gumu na ni jambo ambalo bila shaka linaleta hasara kubwa, ndio sababu Japan na Shirikisho la Michezo ya Olimpiki Duniani wamekuwa wanasita kufanya uamuzi wa kwamba tuendelee na michezo ama tuairishe uh, kwa sababu matayarisho yamekuwa yameendelea kwa miaka minne tangu michezo ya Olimpiki iliyopita na ambayo ilifanyika huko Rio na sasa hivi matayarisho yamekuwa yakiendelea. Kwa hiyo katika muda wote huo kuna matayarisho, kuna viwanja vilikuwa vinajengwa, kuna njia za usafiri zilikuwa zinatengenezwa, kwa hiyo vitu vyote hivyo vilikuwa tayari vinatayarishwa na kufanya uamuzi wa kuahirisha mashindano, ina maana wanaingia hasara kubwa sana lile taifa ambalo lina ni, ni wenyeji wa mashindano ya kwa, kwa sasa ni Japan. Alafu na shirikisho lenyewe pia linaingia hasara sana kwa sababu ya matayarisho. Ndio sababu nadhani wamekuwa wakisitasita, lakini baadaye wameona hii kitu huenda kwamba hakuna mwisho ambao unaonekana upo karibu katika swala hili la corona. Kwa hiyo ndio sababu wameamua kuchukua uamuzi huo sasa hivi, na huenda pia wameona ni afadhali wachukue uamuzi sasa hivi kuliko kusubiri mpaka baadaye zaidi, ambapo itakuwa imeingia hasara zaidi uh, kwa pande zote katika kujitayarisha na kuhakikisha kwamba mashindano yanafanyika au hayafanyiki. Sasa mamoyo, licha ya kwamba Olimpiki itafanyika mwakani elfu mbili na ishirini na moja, haijulikani lini janga hili uh, litakwisha kabisa Ana, ochezaji, na maandalizi kwa wachezaji bado yatakuwa na changamoto. Je, bado athari za corona zitaonekana katika uh, Tokyo elfu mbili na ishirini ambayo itafanyika mwakani. Uh, michezo, eh, endapo itafanyika tena itafanyika mwaka elfu mbili na ishirini na moja, mwaka ujao badala ya kufanyika mwaka huu. Ha, hatuwezi kujua kutakuwa na athari gani. Um, bila shaka ni kwamba wachezaji watapata mda mwingine kabisa kujitayarisha. Um, na kitu ambacho kinaweza kutokea ni kwamba huenda kuna wachezaji ambao tungewaona mwaka huu na labda hatutawaona mwaka ujao kutokana na ni mwaka mmoja, ni, ni muda mrefu sana kuna watu hapo wanaweza kuumia katika michezo mingine, na endapo hili janga litamalizika hivi karibuni na michezo kuanza kuandaliwa upya, bado kutakuwa na changamoto ile ya kwamba, je, tunaanza matayarisho namna gani na ni lini tunachagua timu ambazo zitaenda kwenye uh, michezo ya Olimpiki ya ishirini ishirini na moja. Kwa hiyo ni, ni swala la, la kwamba timu zote duniani, wanariadha wote duniani watakuwa wanaanza mwanzo kabisa katika kujitayarisha namna gani ya kwenda katika mashindano ya Olimpiki ya ishirini ishirini na moja wakati ambapo tayari walishajitayarisha kwa mashindano ya Olimpiki ya ishirini ishirini. Kwa hiyo hiyo itakuwa ni, ni kitu kingine kabisa na mipango mingine kabisa kwa mwakani. Kuna wachezaji ambao tulitarajia kuwaona kwa mara ya mwisho kwa sababu ya kutangaza kustaafu baada ya mashindano haya, kwa mfano Mo Farah wa Uingereza. Eh, kusogezwa mbele huku kutamaanisha nini kwa wachezaji kama hawa? Naam, unasema kweli kabisa, kwa sababu kuna, kama nilivyogusia hapo awali, kuna wachezaji ambao uh, kiumri walitazamia labda hii iwe ndio Olimpiki yao ya mwisho, au umemtaja kama hivyo Mo Farah, na wako wengine wengi ambao wamekuwa wakishiriki katika michezo ya Olimpiki, labda wameshiriki katika Olimpiki tatu nne zilizopita. Kwa kawaida wachezaji wa riadha wa, wanaoshiriki kwenye Olimpiki si wengi ambao wanashiriki zaidi ya Olimpiki nne kwa sababu kuna miaka minne katikati kati ya Olimpiki moja na nyingine kwa hiyo unakuta mtu mchezaji akishiriki olimpiki ya kwanza ya pili ya tatu akipata bahati ya kushiriki ya nne, sio rahisi kwamba anaweza kushiriki ya tano, kwa sababu umri unakuwa umekwenda sana na vilevile vile uwezo umepungua na labda tayari kuna kuumia na nini. Kwa hiyo kuna wachezaji wengi ambao uh, huenda tungewaona mwaka huu katika michezo ya olimpiki lakini uh, wanalazimika kuto kuwepo mwaka ujao ishirini ishirini na moja kutokana na labda umri au uh, wameumia wame au wamefanya mazoezi kiasi ya kwamba walikuwa tayari kwa, kwa mwaka huu lakini tena kupata nguvu ya kuweza kujitayarisha kwa mwaka ujao inakuwa ni jambo jingine. Lakini vile vilevile kuna nini, kuna kuna mema ambayo yanaweza kutokea. Kuna wachezaji ambao mwaka huu uh, hawakuweza ha ku qualify, kuingia katika Olympic, labda hawakuwa ha katika fomu nzuri zaidi. Aula, walikuwa na umri mdogo zaidi, lakini wakipata mwaka mmoja zaidi, unaweza kuona kwamba tunapata wachezaji wengine wapya kabisa, uh, vijana wadogo zaidi, ambao wanaweza wakashiriki katika michezo ya Olimpiki ya ishirini ishirini na moja. Kwa hiyo kuna faida ya kwamba tunaweza kupata wachezaji wapya kabisa, lakini vilevile kuna hasara ya kwamba kuna baadhi ya wanariadha ambao mwaka tungiwaona huu na hatutawaona mwaka. Shukran sana, uh, Mwamoyo Hamza, kwa kutueleza hayo. Lakini tukiangalia swala la hasara au faida kwa Japan, e, ripoti ambayo imetolewa e, kwa mujibu wa ripoti ya gazeti ya Los Angeles Times iliyochapishwa Ijumaa Aprili ishirini, e, Japani itajikuta e, inatumia zaidi ya dola bilioni 26 kwa ajili ya michezo ya Tokyo ikijumuisha e, ile ya walemavu na kuongezeka kwa dola bilioni 7 zaidi ya fedha zilizotarajiwa kutumika. Waandaaji wa mashindano walitoa taarifa mpya ya gharama zao na kuwa ni dola bilioni 12.6, lakini katika ripoti tofauti, kwa mujibu wa Los Angeles Times, zinaonyesha kwamba uh, kutatumika bilioni zaidi e, za manispaa pamoja na serikali kuu ya Japan, gharama ambazo zilikuwa hazijajumuishwa hapo awali, lakini waandaaji E, wenyewe wameeleza kutotaka kuhusishwa na gharama zaidi zitakazoongezeka. Vyombo mbalimbali vya habari vya Japan vinaeleza fedha zitakazotumika zitakuwa kati ya dola bilioni 26 na 28. Ki ujumla, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Tutakapo rejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunazidi e, kuangazia yale ambayo yamekuwa yanajitokeza na kuzua mjadala juu ya ukweli na usahihi wa virusi vya Korona. Mpaka hivi sasa wanasayansi wanatueleza kwamba watu walio na umri e, wa juu ya miaka sitini hali e, kadhalika na wale watu ambao wana magonjwa mbalimbali wapo katika hatari zaidi ya kupoteza maisha yao pale wanapokumbwa na virusi vya korona, ambapo vilevile katika taifa la Itali eh, idadi ambayo inaonekana ya waliopoteza maisha pamoja na nchi ya Uchina inaonekana ni watu ambao wana umri wa juu kuanzia miaka hamsini eh, na tano kwenda ah, mpaka juu lakini hivi sasa vilevile vile bado kuna mjadala ambao umekuwa ukiendelea hasa eh, vijana sehemu mbalimbali wakieleza kwamba wao kwa wow, eh, namna moja ma nyingine hawaoni sababu ya kuogopa virusi hivi vya korona kwa sababu vimekuwa vikiathiri zaidi watu walio na umri mkubwa. Kutokana na hilo, uh, tumemtafuta mtaalam eh, daktari uh, Frank Minja kutoka eh, hospitali ya chuo kikuu cha Yale iliyopo katika jimbo la Connecticut hapa Marekani tukataka kujua kile ambacho wao kama wataalamu wanaweza kutueleza juu ya hili, hasa tukizingatia eh, amba tukichukulia hali halisi ya nchi ya Italia ambayo Uh, watu walio na umri wa zaidi ya miaka hamsini eh, kwenda mbele eh, wameonekana wakipoteza maisha zaidi ya wale ambao eh, wapo chini ya umri huo. Ni nini hasa, uh, Daktari Minja? Na hili litakuwa ni kama funzo kwa kiasi gani kwa mataifa ya Afrika, na ni nini hasa ambacho pengine ikasema utofauti kati ya Italia, eh, Uchina na mataifa ya Afrika eh, juu ya hili Swala la takwimu ambalo ndio lina, lina, lina wasumbua kwa katika hao watu mia nne, na sijaona hizo takwimu kujua katika hao mia nne wangapi ni wazee na wangapi ni vijana, lakini kwa takwimu za China, ambapo tayari ugonjwa umedhibitiwa na pale ndio wana, u, tusema wana uzoefu kushinda nchi zote hapa duniani hukukabiliana na ugonjwa. Kwa hiyo kwa kuangalia wagonjwa wa China, ni kweli wazee ambao ni zaidi ya miaka sitini sitini mpaka sabini sabini mpaka 80 na juu ya 80 wao ndio waathirika wakubwa zaidi waathirika kwa maana wengi wao wanakufa kwa hiyo unaweza kukuta watu ambao wana miaka 80 na kuzidi asilimia kumi na tano watafariki au ukishuka chini 70 mpaka 80 nadhani kama asilimia kumi na ukishuka zaidi hapo, asilimia sita au kitu sina hizo takwimu hapo mbele yangu sasa tatizo sio kwamba vijana hawafi na hiyo ndio dhana potofu ambayo hapa Marekani wameshindwa kupambana nayo. Sawa, vijana pia wanaathirika, na wanaathirika kwa mara mbili. Moja, ni kweli kwamba hawafi kama kama wazee, ni kweli kwamba watu ambao tayari uh, uh, uwezo wao kwa mwili uh, magonjwa ni mdogo, wataathirika na kufa zaidi, lakini pia kuna asilimia ndogo ya vijana watakufa, na ni ndogo kwa mlinganisho, sio ndogo kiiva, ni mdogo kwa mlinganisho, kwa maana hiyo kwamba endapo una wagonjwa mia nao ni vijana mmoja wao atakufa mmoja mpaka wawili watakufa. Endapo una wagonjwa mia na ni wazee asilimia kumi mpaka kumi na tano huenda wakafariki. Kwa hiyo sio kwamba vijana ni kwamba ni kwa mlinganisho, yeah, ni kweli, ni kwa mlinganisho. Kama ni kijana kidogo, uwezekano wako wakufa ni mdogo, lakini kitu kingine ambacho hakiongele wale wanaopona ambao wanaweza kwenda nyumbani, mara nyingi mapafu yao yanakuwa yameathirika, kwa sababu kinachofanya ni kwamba yale mapafu yanapata kovu kutokana na ule uh, ugonjwa wa nyumoni ambao walikuwa nao. Kwa hiyo hata kama sasa kama ulihitaji uli, huduma za kihospitali, wengi wao ni kwamba wakirudi nyumbani unakuta uwezo wao mapafu umepungua kwa asilimia ishirini mpaka thelathini. Maanake nini? Kama ni wewe, jiraa inategemea nguvu kazi Sawa, wewe ni mkulima, wewe ni mtu ambaye labda unatakiwa utumie nguvu zako mwenyewe ili kuzalisha kipato, tayari umeshapunguza uwezo wako wa kupumua kwa asilimia ishirini mpaka thelathini. Kwa hiyo ni uh, ni kitu ambacho kiko tunatakiwa uh, tutilie maanani na wengi wetu, kwa sababu katika nchi zetu asilimia kubwa ya ya jamii ni vijana kwa hiyo hiyo pia inapelekea kwamba hatuoni wazee wengi. Ni watu wachache sana Tanzania ambao wanamuona mzee ambaye ana miaka 80, mzee ana miaka sabini. Wazee wetu wengi hawafikishi hamsini, sitini. Sawa, kwa hiyo hata hiyo kuona zile picha, ukiona kwenye habari huoni mzee wa Kiafrika, sawa, lakini utaona wazee wa Kizungu kwa sababu ni wengi, ukilinganisha kwamba sisi tayari ukongomo wetu wa kuishi ni mdogo, ukilinganisha na wenzetu. Kwa hiyo hii hiyo pia inapelekea si sintofahamu kwamba tunapoangalia picha kwenye vyombo vya habari hatujioni sisi tumo katika zile picha. Hata siku moja hujaona wakionyesha mzee wa Kiafrika yuko kwenye wodi. Kwa hiyo ah, unaona bwana, hao ni wazungu tu hao, ah, ni wachina tu ah, ni. Lakini pia ukumbuka kwamba ugonjwa hujafika kwetu, kwa hiyo sisi hatujaanza kuviona hivyo vifo, hatujaanza kuona hayo madhara kwa hiyo kwa kiasi fulani tunakuwa na ile sintofahamu na kutokuamini kwa sababu bado hatujaona, lakini kaji kasi inavyoenda, kwa bahati mbaya, nadhani sisi tutaanza kuona mlipuko wa ugonjwa kwetu pia. Lakini Daktari Minja, nini hasa kinaweza kufanyika kwa mataifa ya Afrika kwa mfano, kwa wakati huu ambapo uh, hali inazidi eh, kuongezeka ili kuepusha maambukizo zaidi yasiendelee kutokea? Uh, so moja nadhani kinachotakiwa kifanyike ni elimu kwa ujumla, mm. Uh, na kwa kweli itakuwa ni ngumu, na nadhani na katika vitu vyote ambavyo tunaweza kumudu na ambavyo viko kidogo kwa gharama ndogo ni elimu, sawa? So, kwa sababu ukilinganisha elimu na huduma ya kihospitali elimu <laughs> ndio kitu ambacho kiko gharama ya chini kabisa. Ndio maana hata mimi ninajitolea kuongea zaidi ili kadri watu waweze kuelimika na kuelimisha watu wengine, kwa nini uoshe mikono, kwa nini upunguze msongamano. Sasa nadhani kadri jamii itakavyoelewa hiyo, itatusaidia sana. Nadhani hicho ndio labda, uh, mkuu, uh, alikuwa uh, najaribu kukazia shukrani, dkt Frank Minja, kwa kutueleza hayo, na hapo basi ndio tunafika mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kusihi uwe nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.