Ijumaa, Machi 27 mwaka 2020, saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa 6 na nusu mchana. Karibu kwa matangazo ya jioni kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM masafa mafupi, pamoja na internet voaswahili.com, na pia tunasikika kwenye redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea mjadala wa live talk tukiangazia jinsi virusi vya korona vimeathiri maisha yako kufikia sasa. Na katika habari nyingine, maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka zaidi hapa nchini Marekani kuliko China na Italy. Kabla ya kuanza mjadala, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameingia kwenye orodha ya watu mashuhuri walioambukizwa virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la BBC, kiongozi huyo anasemekana kufanyiwa vipimo kwenye ofisi yake na maafisa kutoka idara ya kitaifa ya afya NHS kufuatia agizo la mkuu wa matibabu nchini humo Chris Whitty. Kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo Johnson amesema kwamba katika muda wa saa 24 zilizopita ameonyesha dalili za homahoma homa na kisha kupatikana na virusi vya korona. Kupitia mazungumzo kwa njia ya video, kiongozi huyo amesema kwamba sasa atatekeleza majukumu yake akiwa ya amejiweka kwenye karantini kwa siku kumi na nne. Tangazo hilo limekuja siku chache tu baada ya mwanamfalme wa Uingereza Charles, ambaye ni mwana wa malkia Elizabeth na mrithi mtarajiwa kutangazwa kuambukizwa virusi hivyo. Johnson na mke wake ambaye hana virusi hivyo sasa hivi wako kwenye makao ya Clarence yaliyoko Scotland, kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi yake. Vyombo vya habari vya Iran vimesema mapema leo kwamba karibu watu mia tatu wamekufa huku zaidi ya elfu moja wakiathirika kutokana na kunywa kemikali aina ya methanol, wakiamini kwamba inaponya au kukinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Daktari Hossein Hassanian anayeshirikiana na wizara ya afya nchini humo ameambia shirika la habari la AP kwamba idadi ya vifo huenda ikawa takriban 440 huku idadi ya walioathiriwa ikifika 2850. Watu wa Iran wamegeukia njia mbadala za kujikinga dhidi ya korona baada ya serikali kuchukua muda mrefu kukanusha kwa muda kwamba virusi hivyo vilikuwa nchini hasanian ameongeza kusema kuwa taifa hilo sasa hivi linakabiliana na majanga mawili moja la maambukizi ya korona na lingine la utumizi wa kemikali hatari zinazoaminika kutibu au kuzuia virusi vya korona unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc rais jinping wa china ametoa wito wa kuwepo na ushirikiano dhabiti wa kimataifa ili kupambana na janga la covid 19 alipokutana na viongozi wa mataifa tajiri duniani G20, katika mkutano wa dharura kupitia mawasiliano ya video wakijadili namna ya kukabiliana na janga hilo. Kiongozi wa China amependekeza mambo manne muhimu, ikiwa ni pamoja na mawaziri wa afya wa kundi la G20 kukutana kwa haraka iwezekanavyo kujadili hatua za kuchukuliwa, pamoja na namna kundi hilo litakavyoweza kusaidia mashirika ya kimataifa kupambana vyema na mlipuko huo na kuimarisha sera za kuratibu uchumi wa mataifa ya dunia ili kupunguza athari za kiuchumi. Mkutano huo ulisimamiwa na Saudi Arabia ambao ni wenyekiti wa sasa wa G20 na kuitishwa kwa dharura na Mfalme Salman Abdulaziz kutafuta njia ya kuzuia janga hilo na kukabiliana na athari zake za kiuchumi. Kwa siku tatu mfululizo, bei katika masoko ya hisa duniani zimepanda kwa haraka kabisa, huku thamani ya dola ya Marekani ikishuka pale wafanyabiashara wakiwa na matumaini mazuri kutokana na hatua zinazochukuliwa na serikali na benki kuu za mataifa tajiri kutoa msaada mkubwa wa kukabiliana na janga la corona. Licha ya maafa makubwa yanayotokana na ugonjwa huo na uchumi wa dunia kuathirika sana, masoko ya hisa yanamaliza wiki hii kwa kupata faida kubwa kutokana na fedha zinazotarajiwa kutolewa kufufua uchumi. Bei katika soko la hisa la Wall Street huko New York zilipanda kwa asilimia sita ikiwa ni rekodi ya kupanda kwa haraka katika muda wa siku tatu katika kipindi cha miaka 90 iliyopita. Bei ya mafuta imepanda pia hivi leo kutokana na ahadi ya kupitishwa mpango wa kufufua uchumi wa Marekani wa dola trilioni mbili. Bei zimepanda kwa asilimia mbili na kufikia dola 27 kwa pipa la mafuta. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameshambulia vikali mwenzake wa Marekani Donald Trump kwamba ni mbaguzi wa rangi baada ya Marekani kutangaza zawadi ya hadi dola milioni kumi na tano kwa yeyote yule atakayeweza kutoa habari za kuweza kukamatwa kwa kiongozi huyo. Serikali ya Marekani hapo jana ilimfungulia mashtaka Rais Maduro na zaidi ya maafisa waandamizi kumi na wawili wa Venezuela kwa tuhuma za biashara ya dawa za kulevya na ugaidi. Kitendo hicho cha kipekee inazidisha ugomvi wa utawala wa Trump na Venezuela katika juhudi zake za kumwondoa madarakani kiongozi huyo mwenye kufuata sera za kisosialisti. Akimshambulia Trump, Maduro amesema Marekani ni kitisho cha afya ya umma kwa kanda zima, hasa baada ya kutangazwa kwamba hivi sasa Marekani ndiyo nchi inayoongoza kwa watu walioambukizwa virusi vya korona unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc wananchi wa mali watapiga kura iliyocheleweshwa ya bunge siku ya jumapili licha ya mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa wanamgambo wa kiislamu kaskazini mwa taifa hilo na kutekwa nyara wiki hii kwa mojawapo wa viongozi wa upinzani pamoja na janga linaloendelea la maambukizi ya korona wataalam pamoja na wachambuzi wa kisiasa wanaiona hiyo kama fursa ya mali Kutanzua mzozo wa kisiasa na ghasia za mara kwa mara na kuingia kwenye suluhisho la kisiasa. Uchaguzi wa bunge umekuwa ukicheleweshwa tangu mwaka wa 2018 kutokana na, na ukosefu wa usalama. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, serikali imetangaza hivi leo kwamba shughuli hiyo itafanyika Jumapili kama ilivyopangwa licha ya changamoto zilizoko. Kesi ya kwanza ya maambukizi ya corona ilitangazwa wiki hii na kusababisha serikali kuweka amri ya kutotoka nje nyakati za usiku ili kuzuia kuenea kwake. Mlima wa volkano wa Merapi nchini Indonesia mapema leo umelipuka tena na kurusha jivu umbali wa mita elfu tano hewani, ikiwa mlipuko wa pili kutokea mwezi huu. Mashahidi wanasema jivu limetanda kilomita kadhaa kutoka kwa kitovu cha mlima huo na kufunika mji wa Yogyakarta Solo msemaji wa idara ya dharura ya kitaifa Agas Wibowo amesema kuwa hakuna hasara iliyokadiriwa kutokana na tukio hilo huku akitoa ombi kwa wakazi kuwa watulivu. Volkano hiyo ililipuka mapema mwezi huu na kurusha jivu hadi umbali wa mita elfu sita hewani. Mlipuko mkubwa wa mwisho wa mlima Merapi ulikuwa mwaka wa elfu mbili na kumi na, na kusababisha vifo vya karibu watu mia tatu na kulazimisha wakazi laki mbili elfu themanini kuhama makazi yao. Msikilizaji, kila mtu duniani sasa anajua korona, amesikia kuhusu korona. Habari kuhusu korona ni kwamba ni virusi hatari vinavyosababisha kifo. Kila mtu anajua na kufahamu hilo. Shughuli zimesimama kote duniani, safari za ndege zimesitishwa, mipaka ya nchi imefungwa. Msemo kwamba mgeni njoo mwenyeji apone hauna maana tena, na sasa ni kwamba mgeni baki kwako, mwenyeji, jifungie kwako nyumbani, epuka maambukizi. Ndivyo wanavyosema na kushauri maafisa wa afya. Hofu imetanda kila mahali, vifo vinaendelea kuripotiwa kutokana na korona, maambukizi yanaongezeka, hakuna tiba. Wanasayansi wapo katika maabara kutafuta tiba au jinsi ya kukabiliana na maambukizi. Katika livetok hii leo tunaangazia namna virusi vya korona vimeathiri maisha yetu binadamu. Kwenye laini ya simu tunaye Hamza Zuberi, mchambuzi wa masuala ya kijamii, akiwa visiwani Zanzibar, Tanzania. Tunaye mkimbizi kutoka Burundi anayeishi Rwanda, ameomba nimtambulishe kwa jina moja tu kama Fiston kutoka Kenya, kwenye laini ya simu tunaye mkuu wa kitengo cha waandishi wa habari katika baraza la waandishi wa habari Kenya MCK, Victor Bwire. Kwa sasa yupo Busijo, Busia, kwa kuzingatia maagizo ya maafisa wa afya. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi naye yupo nyumbani na nitashirikiana naye akiwa kwenye laini ya simu kuendesha mjadala huu. Studio ni mimi Kenneth Bwire. Karibu Mkamiti Sbwire, pamoja na wewe msikilizaji, utakubaliana nami, tangu mlipuko huu ulipotokea mwishoni mwa mwaka jana, umeleta taharuku kila mahali, kila pembe ya dunia, na leo hii mlipuko huu unaitwa janga la ulimwengu. Moja kwa moja, basi nianze kwako, kwa kwa wewe Hamza Zuberi, janga hili la virusi vya korona mpaka wakati huu tunavyozungumza, limebadilisha vipi maisha yako ya kila siku hapo hipo? Asante sana. Imebadilisha maisha yangu pakubwa sana, kwa sababu mmoja, hali yangu ya kiuchumi kibinafsi imeathirika, ime kwa sababu hatujui vipi huu ugonjwa utavyokuwa unaendelea ulivyoingia, na tunaambiwa hapa kwetu Zanzibar kwamba katika siku tatu zinazofuata e, watafunga mipaka, na mipaka yetu ni maana kuingia uwanja wa ndege na kuingia bandarini kwa hivyo ina maana kwamba sasa hakitoingia kitu chingine chochote, na sisi kubwa tunategemea chakula kutoka nje, tunakula sana mchele. Kwa hivyo tizama, uchumi wangu umeathirika vipi? Uchumi wangu umeathirika kwamba mmekwenda matumizi ya kupindukia yale mahitaji yangu, kwa sababu imebidi ninunue chakula cha ziada niweke nyumbani ikitokea eh, kwamba watu tutaambiwa tusitoke ama chakula sasa. Ingawa tunaambiwa kwamba kuna stoki ya kutosha, hazina ya kutosha ya chakula, lakini vile vile wewe uh, mwenyewe lazima ujiekee. Kwa hivyo tizama, mimi kwa, kwa, kwa wiki natumia peketi moja ya kilo tano ya mchele pamoja na familia yangu, lakini nimebidi ninunue peketi arobaini niziweke mara mbili. Kwa kufikiria hilo moja, nimeathirika kiuchumi. Ya pili, nimeathirika kijamii. Sisi hapa tuna tabia ya kwamba e, katika mwezi huu kuelekea Ramadhani, mwezi mmoja umebakia kufika Ramadhani, tunakuwa na shughuli nyingi za harusi, shughuli nyingi mbalimbali mbali tunakuwa nazo, zote hazipo. Lakini katika jamii kitu kikubwa sisi tunapenda kupeana mikono sasa tumeambiwa hatupeani mikono, hiyo vile vile nimeathirika, nime kabisa na suala hilo. Lakini suala jingine tunaambiwa kuna hii sanitizer hizi e, za kuulia nini. Lakini leo nimekwenda pahala, nimepewa maji nioshe kwa mikono, nikamuuliza mwenzangu, haya ni ah, nini, nini, disinfection hini? Uh, Jik. Juzi nimekwenda pahala pengine, nimeingizwa ditoli na halafu hakuna hizi, ina maana mkono wangu mimi na ngozi yangu itaathirika pakubwa sana, katika muda ambapo gonjwa hili litapokuwa limemalizika. Kwa hivyo mimi binafsi binafsi nimeathirika pakubwa sana, na jingine ni kwamba e, napenda kwenda kuwatembelea jamaa zangu, marafiki zangu, e, kujua kuwajulia hali, hasa siku za mwisho wa wiki, lakini sasa nimekata hilo ifanyi kwa sababu mimi umri wangu tayari niko katika miaka sitini na sisi tumeambiwa wenye umri mkubwa e, kinga yetu iko chini. Kwa maana hiyo, Zuberi una uoga mwingi sana kwa sababu ya habari zinazovuma kwamba walio na umri wa juu ndio walio katika hatari zaidi. Lakini Fiston wewe ni mkimbizi, tunapozungumzia mkimbizi, hata kama upo mjini, lakini tunajua mazingira ambayo wakimbizi huwa wanaishi unakuwa ni mwakilishi wa wengi ambao wanaishi katika kambi katika mazingira ya kubahatisha, hawana uhakika kesho itakujaje na itaisha kiasi, kwa, kwa mbinu gani. Mlipuko wa virusi vya korona umeathiri vipi maisha yako? E, nashukuru e, mlipuko wa virusi vya, vya korona, kusema kweli hili janga imekabili dunia nzima, ila tunacho nachoweza kusema kwa sasa hivi, sisi mahali tulipo tunashukuru Mungu kwa sababu sheria ya nchi tunatii sheria. Halafu kabisa Rwanda wanajitahidi sana, ukiangalia tofauti na nchi zingine kabisa. Hata kama hatutembei saizi tuko kwenye majumba yetu, tunakaa ni kuamka kula kulala, yani hakuna mtu ambaye anasogeleana na mwingine na hata ukiwa na na kitu cha haraka ni kinachotakiwa kufika sehemu nyingine, unakuta kabisa sheria zipo kila duka, kila mlango, mahala pote wameweka zile nini za za kunawia zile masabuni haya hizi za za kukinga mdomo hizi. Yani, kusema kweli huku Rwanda, okay, ni janga tu, huwezi kuziwia ila wanajitahidi sana, tunashukuru kabisa ni hatara aisee, ni kumwomba Mungu tu, sababu hili janga naona ni shida sana kabisa. Alafu kwa maisha mengine kula, sisi ni watu ambao tuna- tunaishi maisha tofauti. Sasa yani, hili janga limefika, watu walikuwa hawajajiandaa, kwa sababu hatukujua ni itakuwaje. Sasa ni ugumu tu wa maisha, ila ni kawaida tu, tunamshukuru Mungu na atazidi kusaidia tu, mambo yataenda vizuri. Kilichopo tu hapa, kitu ambacho naweza nikaongelea kwa sasa hivi ni sheria tu, tunatia amri ya tunafata sheria tu. Asante. Naam, basi kama uh, washiriki wengine mlivyomsikia Festo walivyozungumza kwa upande wako uh, Vikta Bwire, nawe tungependa kusikia uh, kuona kwamba janga hili la virusi vya korona limebadilisha vipi uh, mfumo wa maisha yako ya kila siku wa polisi? Asante eh, kama mimi binafsi tayari kuna ile tumehitajika eh, eh, kwa, kwa, tufanyie kazi kutoka nyumbani na ukiambiwa kufanya kazi nyumbani, sio maisha ya kawaida kiasi kwamba kazi nyingi unazoea kufanya ofisini, kuna mambo ya, ya ile internet, kuna wifi, kuna nini, kuna kukutana na watu, mikutano ambayo e, kama wengine wetu huwa katika siku moja utafanya mikutano kama miwili mitatu sita katika kikazi. Kwa hivyo kishakuwa kwamba unafanya kazi nyumbani, inakuwa tayari imepunguza ile mikutano, mikutano yote tunaambiwa tufanye teleconferencing ama kwa simu ambayo vile ujuavyo, ile teleconferencing ni ina cost ya, ya e, telephone. Kuna mambo kama ile blackouts ambazo mara kwa mara Kenya zipo. Kwa hivyo ikishakuwa pale, itakuwa kwamba internet pia haipo na nina, sasa ile imepunguza kiasi ambapo tuna e, vile tunafanya kazi, ile challenge ya working from home imekuja hivyo, maanake internet haiwezekani. Kuna documents za ofisini ambayo ni confidential documents ambazo E, kisheria huwezi kubeba kwenda nazo nyumbani. Kwa hivyo ile pia tayari imeshapunguza kazi gani unaweza fanya na kazi gani huwezi tayari. Kama mimi hivi kikazi, e, tayari tumeambiwa ile panic ileumbea hivi, ukiona mwenzako kama sisi ambao tuko kwenye mitandao kila wakati, unapata umetumiwa pengine ujumbe kusema katika kijiji fulani ama katika soko fulani ama katika mtaa fulani pale Nairobi, inasikika kuna kesi ambayo ni suspect ama ni nani? Sasa imekuwa tayari kwamba ile movement na holding an individual eh, in one room inakuwa ni kama uko jela. Ndiyo tunajua ni kwa sababu ya ugonjwa, ili janga, lakini ile kukaa nyumbani kwa kiasi kwamba huwezi move inakuwa pia katika ile ile, ni kama uko, eh, confinement, na confinement ina in, inakunyima ile uhuru wa kum, movement I Kenya, kuanzia kesho tumewekewa kafi ya saa mo, saa kumi na moja, saa moja mpaka saa kumi na moja saa jioni, saa moja mpaka saa kumi na moja asubuhi. Sasa ile tayari ile confinement, e, katika ile m- e, vile tunavyojua confinement ni mtu ambaye amekosea, ama kuna watu ambao kikazi huwa unatoka kazini pengine saa kumi na mbili upitie uende darasa uko na klasi ya jioni ama kazi fulani, mpango fulani, niposa ufike nyumbani baadaye. Kwa hivyo ile tayari haipo. Kumbuka kwamba shule na colleges zimefungwa. Eh, kwa hivyo tayari ile imeweka kiasi kwamba tuko na hujui, eh, kasi itaanza <laughs> lini, utafanya nini? Eh, kipindi kuna wengine kama sisi, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, tuko na wagonjwa ambao wako wa, wa na ile chronic diseases ambao kwa lazima wapelekwe hospitali mara kwa mara kama mimi hivi, niko na mtoto anafanyiwa dialysis, ako na kidney failure, huwa anafanyiwa mara tatu katika wiki. Sasa ile movement hata kumpeleka hospitali inakuwa ni tatizo. Kwanza kabisa tumeambiwa katika instructions kwamba tu tupunguze kwenda hospitalini. Sasa ukiwa na mgonjwa ambaye ako na chronic disease lazima aende hospitali, na umeambiwa upunguze kwenda hospitali, inakuwa ni tatizo. Dawa ya wale ambao wako na chronic diseases, utapata wapi dawa? Dawa imekuwa tayari ni tatizo kupata dawa. Aya, ah, mtoto mwenyewe vile ako na low immunity anaogopa pia kwenda hospitali mwanake anaweza kucontract ugonjwa mwingine, mm -hmm. kwa hivyo hata kama tumeweka masks, lakini masks zenyewe, mtu ana mtoto anaogopa kwenda hospitali. Sasa mara mm -hmm. moja mbili amekosa kwenda dialysis, akishakosa kwenda ile tayari iko na ina mdhuru kiafya. Kwa hivyo hiyo pia ni tatizo, kihivo ni kazi. Kama mimi mwa, mwa, umesema, Kens, mimi ni eh, mkuu wa kitengo cha oh, wanahabari na, na, na ile safety ya waandishi tayari waandishi wamekuwa na tatizo kama waandishi wa Kilifi kwa hivi sasa, ambayo ile deputy gavana wao wa ilipatikana ko positive, waandishi wale wa, tayari wamepanic. Ile masimu unapata kwamba wanataka usaidizi, hawajui waende test, hawajui wafanye nini. Tayari inakuwa kama mimi sasa napigiwa naweza simu kama mia mbili katika siku katika waandishi ambao wanapiga simu wana- wanarii wanataka usaidizi na nini. Sasa ile pia iko na e, ile psychological effect kwangu mwana mm. ke nataka niwasaidie wenzangu wamepanic kwamba e, e, Kwale e, tayari kuna kuna kesi moja imepatikana na inapatikana katika ile hoteli waandishi walikuwa wameenda hapo mbele sasa hivi. Kwa hivyo sasa tunang'ang'ana kuona kwamba kwa wale tupate wale ambao walienda tuweze kuwashughulikiwa tuwaadvise waende for testing self ile isolation uh, na nini na nini oyebo ile ko engaging uh, ile tuna Victor... tunafanya kazi 24 hours o shinkia... pia imekuwa na yake na, shikilia hapo, tutakuja utoarifu zaidi jinsi eh, ugonjwa huu unavyoweka waandishi wa habari katika hatari, kwa sababu wengine wanapoambiwa kaeni nyumbani, waandishi nao wanabidi hata kama wameambiwa wafanye kazi kutoka nyumbani lakini mm, kuna sehemu fulani lazima afike ndipo wakaweze kuripoti. Lakini Hamza Zuberi, unaposikiliza ujumbe unaotolewa na maafisa wa serikali jinsi ya kukabiliana na janga hili la kimataifa, unaridhika e naridhika kwa sehemu moja na siridhiki kwa sehemu nyingine e, naridhika kwa sehemu moja e, mimi nafanya kazi na watu wenye ulemavu na hivi inavyokuambia, saa hizi nimerudi katika mafunzo ya juu ya kukabiliana na ugonjwa huu wa uh, covid kumi na tisa au kwa jina jingine inaojulikana ni korona. E, naridhika kwamba taaluma mafunzo mwamko unajaribiwa kufanywa kwa wingi kabisa kama inavyowezekana, lakini pahala ambapo mimi siririki ni kwamba pale wanasiasa wanapotaka wao kuzungumza kama wao ni mabingwa masuala ya afya, hapa siririki mimi. Ningependelea wakati kuwa msemaji wa suala hili awe mtu anatokana na suala la pimodoloji ambayo yule epidemiologist ambaye atakuwa anaeleza kwa sisi tuwe tunaweza kufahamu hili. Ningependekeza na ningefurahi sana, kwa sababu mwanasiasa wao watueleze tu. Hilo moja, lakini la pili kunahitajika kwa kiasi ambacho, jambo ambalo linaanza mimi kunitia hofu kwamba jamii hasa ya watu wa, wenye ulemavu, disability, E, bado wanakosa e, mwamko bado wanakosa kuelewa e, bado wanakosa maelekezo e, kwa sababu kuna watu wasioona vipofu kuna watu wasiosikia viziwi e, hawa wote wanatakiwa wafikiwe na katika jamii yetu ni hapo tunaishi nao pamoja kwa hivyo kuna upande naridhika lakini kuna upande siridhiki na upande ambapo siridhiki e, kwamba wanasiasa wafanye kazi yao ya kisiasa eh, lakini tunahitajia zaidi hasa katika vyombo vya taifa eh, redio zetu za taifa eh, televisheni zetu za taifa zitenge wakati maalumu, ambao ule wakati ambao wengi watapatikana, watakuweko, wataweza kupewa taarifa hizi. Kwa hilo mimi kidogo nasiridhiki kwa upande huo, kwamba bado alipo, lakini kazi inafanyika, kwa sababu ha, kama hapa ninavyokuambia eh na kipeperushi hii broshue nzuri tu imeandikwa vizuri tu, lakini kipeperushi hiki ni kwa watu maalumu tu, ambapo ndo wanaweza kukitumia, lakini kwa watu wasioona vile eh, maake, kama hichi kipeperushi, ntakusomea tu hizi buleti tano ameandika vizuri sana dalili za ugonjwa wa korona: kupata homa kali, kukohoa chafi ya mara kwa mara, kupata mafua makali, kuumwa na kichwa, vidonda vya koo na kupumua kwa shida. Tizama, mimi nimekipata hii lakini mimi nimekipata kwa sababu nimekwenda tu katika katika hayo mafunzo, lakini kila mtu atakipata. Na sasa jambo jingine, hawa walichokitengeneza vilevile, naweza kusema wamekikosea, kwa sababu wamekitoa cha rangi, na cha rangi ni watu wachache sana, ni wataweza kutoa kopi chache sana, lakini wangekitoa kwa black and white, watu wengi wakipata. Kwa hivyo ndo tunasema tunashukuru viongozi wetu wanajitahidi, lakini bado kazi kubwa inahitajika ili tuweze sisi kuepukana na gonjwa hili Mkamiti na msikilizaji, mm -hmm. Tunakushukuru kufuatilia matangazo ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani mjini Washington DC, ambapo bado tunaendelea kujadiliana na, na suala hili la virusi vya korona limebadilisha vipi mfumo wa maisha yako ya kila siku. Lakini kwa bahati mbaya, leo hii hatutakuwa na fursa ya kupokea simu yako wewe, msikilizaji, ili uweze kutoa maoni yako lakini tunaimani bado upo na sisi, unafuatilia mjadala huu kupitia redio na sehemu yoyote ile uliopo kwa njia ya intaneti. Haya basi, tumeshamsikiliza Hamza Zuberi amezungumza. Nije kwako Festo, katika hali ya kawaida kwenye makambi ya wakimbizi kunakuwa na msongamano wengi sana wa watu katika wakati huu ambapo kuna uh, mlipuko huu wa janga la virusi vya korona, ni namna gani ambavyo mnaweza uh, kujiepusha nyinyi wenyewe kufuata kanuni zile ambazo zinaeleza kwamba msikae katika mkusanyiko wa makundi ya watu wengi? Mnachoweza e, kusema ni kwamba kilichopo hapa ni mtu kuanza kupenda maisha yake, na nadhani kama sijakosea ni watu wote wamesikia kwa sababu ndo maongezi kuanzia asubuhi hadi jioni kwa maredio kwa magazeti, yani wa, wa, wanaongea vipi? Mtu unaweza ukajikinga na janga hili la covid kumi na tisa yani. Eh, sana kambini nimesikia kwa redio, sababu sijawahi hata kufika kambi hiyo, ila nimesikia sababu tunafuatilia. Nimesikia kuwa na penyewe kuna sheria ambayo wameweka ni watu, hakuna tena msongamano, kila mtu ndani kwake. Hata mkiwa wawili inatakiwa iwe kama mita moja hivi katikati, yani e, yani hapo kabisa wamejitahidi, ila anachoweza kusema ni kwamba kuna kuna wakimbizi ambao kama sisi hatupo makambini tunaishi mjini, afu UN inajitahidi kabisa kutufatilia na kutusaidia, ila kwa kuhusiana na janga hili la korona, ha sijasikia chochote. Kuna watu tunaishi kwa siku, unakula yani, unakula ukiwa umetoka ndani, kama hujatoka, maisha ni magumu, huwezi kupata kabisa riziki. Unaona kama hili janga limefika, kuna watu ambao wa walikuwa hawana makazi hawana mapesa, na inalazimika kubaki ndani. Kwa hiyo sijui kama watetezi wetu kwa UN wanatusikia, wanaweza wakatupa waka, waka tu, waka moyo, yani wa- waangalie cha kufanya, kwa sababu hili janga kweli limekuja, afu hatujui litakwisha lini. Sahizi watu tunaishi kwenye manyumba ya kupanga, hatujui tutalipaje, hatujui tutaishije, yani ni shida sana. Ila tu cha muhimu kwanza ni mtu kujilinda na hili janga, kutia amri afu Sijui maisha ya baadaye itakuweje kweli, sababu sahizi sisi tunaona kama vile ni hatari, tuko kwenye hatari. Ila Fiston, Fiston, tunafahamu upo Kigali, Rwanda, na mamlaka ya Rwanda imepiga marufuku watu kutoka nje, pamoja na kufunga mipaka na hatua nyingine kama hizo, kukabiliana na virusi hivi kusambaa. Katika mazingira yeah, ya watu wa Kigali watu wa Rwanda, unapoyaangalia wewe unapoangalia vyombo vya habari vya hapo Rwanda baada ya amri hizi kutangazwa, wanasemaje? maisha yao wanaona kama yatakuwa tena ni maisha ya kawaida, ama wanaona hali imekuwa si hali tena, wanazungumzia nini? Eh, kawaida ma, wanaona tu kama hali si hali, ila haina budi ni... Ndio hivyo, inabidi mtu ajilinde, ila kilichonifurahisha ni, ni, ki, kilichonifurahisha ni kwamba hata watangazaji sahizi nafikiri wanafanyia makazi nyumbani, sababu yani hakuna tena barabarani, hakuna watu. Unaweza ukashangaa hata uki, ukiwa ukiwa ndani ukisema acha nitoke kwanza uwani nipunge upepo kidogo, ukijaribu kuona kuangalia juu, hakuna mtu Kini, hakuna mtu yani, ni kila mtu ndani kabisa, ilo moja kabisa, wanajitahidi sana e... aya, naam, nashukuru sana Fiston. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk, msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya mapumziko ya muda mfupi, tutarejea katika sehemu ya pili. Wachambuzi wetu, msiondoke kwenye line ya simu. Tunaye Hamza Zuberi akiwa visiwani Zanzibar, Tanzania Victor Bwire akiwa nchini Kenya, na Fiston ambaye amejitambulisha kwa jina moja, mkimbizi wa Burundi anayeishi nchini Rwanda. Naitwa Kennes Bwire, nashirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, naye akiwa kwenye laini ya simu kutoka nyumbani kwake. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka studio zetu hapa mjini Washington DC. Na leo hii basi katika Live Talk tunajadiliana kuhusiana na janga la korona, namna lilivyobadilisha mfumo wa maisha yako ya kila siku. Kukuendeshea mjadala huu mimi ni Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire. Hali kadhalika washiriki wetu katika laini ya simu tunaye Hamza Zuberi kutoka huko visiwani Tanzania, tunaye Victor Bwire kutoka nchini Kenya na vilevile tunaye Fisto, yeye ni mkimbizi wa huko Rwanda nam uh, sekunde chache zilizopita uh, Fisto amezungumzia kuhusu fanya kazi majumbani, mitaa ipo wazi. Hali hii, Kenneth na mimi hapa sote tunakubaliana na wewe, kwani sisi pia <laughs> hali hii inatukabili. Vile vile, tunafanya kazi kutoka majumbani ni kitu ambacho sio rahisi kwa sababu sisi kama waandishi, kama unavyofahamu, tushazoea kuwepo mitaani, kuzunguka ofisi moja kwenda nyingine, kutafuta habari kwenda huku na kule, lakini sasa kutokana na janga hili kidogo kumekuwa na udhibiti wa hatua ama mizunguko ya hapa na pale katika upatikanaji wa habari, lakini tunashukuru teknolojia iliyo juu ndio inatuwezesha hivi sasa kufanya kazi kwa ufasaha. Tunaendelea na mjadala wetu huu, tunazungumza, tunawasiliana kwa njia ya simu. mimi nafanya kazi kutoka nyumbani hii leo <laughs> mm -hmm. na mwenzangu Kenneth Bwire yupo studio, teknolojia hiyo nam. Victor Bwire, awali pale umezungumzia kwamba kwa siku unapokea simu nyingi sana kutoka kwa waandishi wa habari, msongo wa mawazo upo, uoga upo, hali ya sintofahamu ipo. Mambo mengi yanazunguka mwandishi wa habari, lazima aendelee kupasha dunia, iliwe janga liwe si janga. Kila mtu anakwenda kwenye redio na runinga, anataka kujua nini kinachoendelea. Katika mazingira haya unayoyafanya kazi, ni mbinu gani mnachukua kumweka mwandishi wa habari katika mazingira salama? Asante sana Kent. E, kwanza kabisa ilikuwa ni tatizo ilipoanza tulipoambiwa kwamba watu wapunguze, create ile social distance, watu wakawe mbali, wasifanye face to face interviews na nini kwa sababu ya njia ya ile ugonjwa ku... ilikuwa ni tatizo maanake, vile umesema na mwenzako amesema, waandishi wamezoea kuzunguka kutafuta habari, kuongea na watu, kufanya interview. Kwa hivyo siku za kwanza ile, nakumbuka Jumatatu tulipoanza hivi, ilikuwa ni tatizo, tulitoa ile guidelines za kwanza kama Media Council ukaambia waandishi wa habari nini ya kufanya, wasifanye live interviews, wapunguze ile waki. Kama ni studio based interviews wawe ni sio kupita watu wawili katika studio, mambo ya kusafisha microphones, mambo na kama yale mambo ya kupunguza kuja ofisini, unaweza kuja upite ka, moja kwa moja ufanye habari na ufaili kutoka nyumbani na urudi usikuje newsroom na nini na nini, lakini hili ndio vile tulisema, lakini ikawa ni tatizo maanake ulipoona ile ile press briefing ya waziri wa afya alipokuwa pale ilikuwa ni watu karibu over 40. Walikuwa wamejitokezea pale wanataka kusikiza habari. Kumbuka, Kenya tuko karibu na kama Nairobi tuko na kama TV stations zinafika karibu arobaini e, radio ziko karibu 60. Sasa wale wote na sasa kuna wa magazeti na kuna wale wa online platform, unakumbuka ile siku ya Tuesday ule waziri e, Balala alipokuwa na kikao cha waandishi wa habari tulikuwa na watu zaidi ya sitini wengine wakawa wamelala chini siku ile. Nyingine ule PS wa public works alipokuwa wanafanya fragmentation ya town watu wakawa ni waandishi ni wengi, na hawana ile personal protective gear. kwa hivyo ile ilikuwa ni matatizo ambayo ilikuwa imekumba waandishi wa habari, dhidi ya sisi kutoa ile guidelines na kuwa tuko tunawakumbusha, tunawapigia simu kila mara kwa mara tumewapatia mpaka zile wameweka sahihi kwamba hawatafanya kitu fulani na fulani, ilikuwa bado waandishi wanaendelea, wanaendelea tu wanaendelea, mpaka ikabidi tukabadilisha ile, e, mbinu tukawa sasa tuongee tu na serikali yule government spokesperson kwamba wabadilishe sasa wao wenyewe waseme waandishi wasi, wasiende pale manake ilikuwa sasa imezidi. Na sasa ile kwenda pale vile umesema vizuri, kumbuka katika ile press conferences, kuna wale ambao ni tayari ni waziri ako na wale madaktari ambao wengine wao tayari mchana walikuwa washaenda ile Mbagazi ile isolation center wengine wakawa wameshaenda pale Kenyatta National Hospital katika zile, katika wodi. sasa wao wamejikinga, wako na zile protective gear. lakini waandishi hawana na-na wana, wana, wana, wana ikawa kwamba ndio ndiposa tuliandikia serikali kwamba sasa wao ndio wapunguze wakatae, na tukaambia hata serikali kama inawezekana wafanye zile televised, eh, broadcast eh, briefings, ndiyo tupunguze sasa. Nairobi ikawa kidogo tuna manage, manake eh, ukiangalia wengi sasa wanafanyia kazi nyumbani, media houses zimepunguza ile shifts, watu wanaenda kazini wachache sana. Utaona habari nyingi kwa hivi sasa, hata magazeti yamepunguza pages. Utaona habari nyingi ni kwa juu ya corona ambayo ni inatoka kwa WHO, ministry ile verified information, kwa hivyo ile kazi mingi haifanyi, ni wahariri tu kidogo, especially kwa eh, print media ambao wanaenda, lazima mahali kama Nation lazima mtu uende utumie system ya ya ya ya ya ya ya organization ndio waweze kuaccess story waedit. Sasa kwa kidogo tu wale wanaenda kazi, lakini sasa mahali kama eh, tuseme mahali kama Kwale, ile county ya Kwale na sasa Kilifi County na Mombasa imekuwa ni tatizo maanake, Kwale kuna umekumbuka, kuna several cases zimetoka Kilifi ambazo na waandishi uh, wengine wao walikuwa tayari walikuwa wamefanya mkutano, wamekutana na, na some of the, the patients. Sasa ile imeleta imelete, <laughs> mtafaruku kabisa, maanake ni tatizo nao sasa, waandishi nao pia kama wa radio, ile community radio station, kumbuka, radio inataka sauti na wengi kama uh, kama nyinyi mko na teknolojia na mmecheka kabisa, mko na teknolojia kulia huku kwetu, katika especially waandishi ambao hawako mijini, katika vijiji. Waandishi wengi hasa kama ako na simu, lakini mambo ya internet bundles, ziko juu sana, wengi hawawezi kufanya nini, kuziafford. Stations kama hivi, kwa hivi sasa kuna mvua tena Kenya kwa hivyo, na tukiwa na mvua Kenya huwa ile rate ya blackouts huwa iko juu sana, radio stations nyingi hazina ile hazina zile stand by generators za kuproduce kwa. So, hiyo ile ime affect production eh, pakubwa sana, maanake sasa waandishi hawawezi kwenda kupata habari kuja kusambaza, na wawezi kutumia simu hata kama ni kupiga kufanya mawasiliano ya simu eh, wengi vile unajua Kenneth, kwamba wengi wanakuwa wanapeleka simu zao katika kiosks charge, na inamaliza muda fulani ndio kwa hivyo ile access to information imepunguka kia kwa pakubwa. Kuna radio stations ambazo kwa hivi sasa hazifanyi kwa sababu hawana ile uwezo, kwa hivyo kwetu sisi tunaona ndio, unaona tunazunguka tukiwapelekea habari. Pili, vile tulisema waandishi wa wetu wengi huwa wanategemea government officers na NGOs kufanya zile press conferences, wana launch report, wana launch marisa. kwa hivyo kwa sababu ya hivi sasa hiyo imefungwa imepungua kwamba kiasi kwamba habari ambazo zinapatikana na hiyo press briefing za waziri na pengine saa zingine za za, za za za yule president, outside that inakuwa ni tatizo kwamba waandishi watapata habari gani zingine, ushaelewa? So, so ile access to information imekuwa tatizo. Na sasa pia vile umesema, kuna uoga katika waandishi wengi wa habari e, kwa kiasi kwamba e, katika ukiwa kaunti kama Kilifi, Kwale na Mombasa, wengi wanapiga simu manake hawajijui hawajitambui. Wengine wanasema eh, vile kwamba wamezoea kukutana na, na, na, na sources waweze kuexplania mambo fulani fulani. Kwa hivi sasa inabidi upige simu kutoka nyumbani. Sasa ile lack of access to sources pia imeadhiri ime kiasi kwamba sasa hata ile quality of communication hivi sasa, nimekuambia mi niko nyumbani, napiga simu, unapata kidogo unasikia eh, disturbance iko mtu pengine, mwingine anasiaga, mwingine sijui anapiga nini, ile makelele saa zingine na voicing. Ukitaka kufanya ile production yako katika mazingira ambayo iko na makelele, pengine unakaa mtaa wa mabanda, makelele kwa kwa nyumba ni mengi, utafanya production yako kivipi? So zile zile ni practical challenges ambazo waandishi wana- wanapitia kwa hivi sasa, lakini sisi pia tumeendelea, vile nimesema, kuwapatia support Manake sisi tuko na uwezo kidogo, tumekimbia katika WHO waziri, tunapata habari nyingi kutoka even global statistics na nchi zingine, tunaweza tumeanzisha ile mitandao ya WhatsApp groups, ya waandishi wengi tunaweza kuweka pale na wanaweza kupik na kuweza kuzitumia katika habari zao, kiasi tu kwamba kuwasaidia, vile nimesema mm -hmm. kwa hivi sasa tumepata trauma counselors tuweze kuwatuma Kwale na Kilifi, hata kama watafanya counseling kupitia kwa simu na nini, waweze kuongelesha wale waandishi wa habari wa, wakuwe waache wa ile uoga mwingi ambao wako nayo. Kwa hivyo tu ni no. baadhi ya matatizo ambayo no. tuko nayo kwa hivi sasa, kafu inaanza kesho. Tume, tumetoa special budgets hata ukiuliza wenzako ambao wanafanya kazi Nairobi. Manake kuanzia kesho kafu ikianza itakuwa huwezi kuzunguka so imebidi hivi sasa, vile inaongea, tuko ofisini sisi wengine wetu kutoa zile budgets haraka haraka ili watu waweze, kuna madrivers kuna support staff ambao wanafanya na waandishi wa habari, na kesho wakitembea usiku pengine watasumbuliwa na maafisa wa polisi. Kwa hivyo, kwa hivyo sasa tunafanya ile production ya special budgets ambazo waandishi watatumia kuanzia kesho usiku wakiendelea mbele, ile tuni support services ambazo tunaweza kupatia waandishi wa habari ndio waweze kufanya kazi ingawa mazingira ni, ma, ni magumu. Tutaangazia hizo kama muda utaweza kuturuhusu. Ni mazingira ambayo kila mwandishi wa habari sasa duniani anayopitia, Mkamiti. <laughs> Kamiti inaonekana naye pia amekumbwa, yeah, na mafua, lakini si korona <laughs> <Anabuma, laughs> ni mafuahapa <laughs> <anabuma> <laughs> kwetu nima, kunakuwa nima, na miti inatoa maua alafu eh, alaji na wale, wale. Kwa upande wako Hamza Zuberi, umezungumzia suala la kwamba uh, upo unafanya kazi zako za kila siku katika wakati huu pia ukisaidia wale watu wasiojiweza. Je, unadhani kwamba wakati huu ambapo uh, shirika la afya duniani WHO limeeleza kwamba watu wasiingie au wasishiriki katika mikusanyiko mikubwa, hali hii I, i, inakuwa siri vipi katika utendaji kazi wako wa kila siku ukiwa na hawa watu ambao uh, wanahitaji msaada zaidi kutoka kwako? Unajua e, ili suala la watu wasikutane kwa makundi ni suala linaloleta athari na, na ni suala ambalo wengi hawajalikubali kubali. E, hatuzungumzi na watu wasuwe, wenye ulemavu lakini tunazungumza na watu vilivile wasiokuwa na ulemavu. Eh, watu bado mikusanyiko ipo, eh, kwa hivyo mi nafikiri nafikiri, eh, nafikiri eh, kama hiyo hatua ambayo Kenya sasa hivi wameichukua ya kuweka eh, hiyo kafyu nafkiri itasai, itasaidia sana kwa sababu hata sisi leo tunapotaka kukutana tumeambiwa tusikutane eh, lakini tumejaribu tukutane kwa muda mfupi tupewe mafunzo kama walimu wa kuwafundisha watu wengine ambao watu wa afya wamekuja kutufunza sisi tuwafunze watu wengine. E, kwa hivyo hili ni suala kusema watu wasikutane katika makundi, hasa tabia yetu sisi ya watu wa pwani. Ni suala tabia hii kuigeuza itachukua muda, na huu ugonjwa bado upo na bado unaendelea. Sisi tunachokiomba tu umalizike na mapema maradhi haya Hiwe tunarudi katika hali ya kawaida, lakini kazi ni nzito, na kuwafikia hawa watu watu walemavu wasikuwa na na uwezo ni kazi kubwa sana. Kuna wengine inabidi mwende mwafuate, lakini hii si kazi yangu mimi, mimi ni sehemu tu, lakini wao wenyewe e, wamejipanga. Na leo nimemsikia mmoja katika viongozi amesema wamekutana na watu wa shirika la afya duniani WHO, World Health Organization na wamekubali hata kuwatengenezea e, lugha ya watu wasoona, yaani vipofu, na hilo nimeshukuru kusikia jambo hilo. Lakini kazi si rahisi katika kuwasaidia watu wa eneo na hili. Nam msikilizaji, basi ni ruhusu sasa ni mkaribishi Amina Chombo akiwa katika studio zetu za Mombasa, atusomee maoni yako ulivyoandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Karibu Amina. Shukran sana Bwire, ukiwa pale Washington DC. Katika kurasa yetu ya Facebook nampata Stephen Wilson akiwa Doha, Qatar anasema, kwa kweli maisha yamebadilika, hasa huwezi tembea tangamana, hata kufika kwenye mabaraza. Sasa ni kutoka kwa nyumba hadi kazini. Kwa kweli korona sio mchezo naye Ankiki kutoka Meru, Kenya anasema virusi vya COVID-19 vimebadilisha sana namna tunavyoshughulikia mambo tofauti kila siku, bei ya bidhaa kupanda, usafiri kutatizwa hasa na kuongezwa kwa nauli ya magari ya usafiri wa umma. Sayenda Mabula Magesha kutoka Nyangokolwa, Bariadi, TZ pale yeye anasema raia wamefanya juhudi za kupambana na janga la korona, baada ya janga hili kuwa tishio kwa ulimwengu mzima, na kuzingatia maagizo kutoka kwa idara ya afya, kwa kutoshikana mikono, kukumbatiana, kutokusanyika na kunawa mikono na sabuni kila mara, kwa hatua hii imepunguza sana. Nampata Ferguson Asumani kutoka Kigali, Rwanda, anasema kusema kweli, nahisi maisha yanaathirika kiuchumi, yani yanaathirika kiuchumi kwa sababu Kigali leo ni mji ambapo polisi na wanajeshi ndio wanaozunguka. Kwa hiyo korona inatufanya tupoteze kazi, lakini pia ushirikiano hakuna, kwani hofu ya kuambukizwa inakita mioyoni mwa wengi. Kubaki majumbani kwetu kuna tuhasiri pia kisaikolojia, akimaanisha kwamba kuna waathiri kisaikolojia. E, Simeon Semasaka Haji Tetradon. Eh, ndivyo anavyojiita katika ukurasa wa Facebook kutoka Kiwanja Rushuru Mashariki mwa DRC Congo. Anasema kwa kweli humu nchini mwetu hatua za kupambana na janga la coronavirus zimebadili maisha yangu kupitia hali ya ukosefu wa chakula, hata kutoenda kazini, pia sipati wakati ya kujadiliana kwa kuzungumza na marafiki wangu wa karibu. Naye Hamisi Shaban Churichuri kutoka Uswahilini Arusha, Tanzania anasema pamoja na ugonjwa wa covid-19 kuzorotesha uchumi na biashara kote duniani, naipongeza sana serikali yetu ya Tanzania kwa kuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya virusi vya korona. Vilevile napenda kuwashauri wananchi kwa ujumla, kila mmoja wetu eh, katika nafasi yake awe mstari wa mbele katika kuchukua hatua dhidi ya virusi eh, vya korona. Nauli vilevile vile imepanda, na gharama ya maisha kwa ujumla imepanda, kwa hali hiyo imekuwa mbaya huku sana, ni sawa na kutumikia kifungo cha nyumbani. Hata hivyo tunaunga mkono juhudi hizo, alimradi mradi ugonjwa huu udhibitiwe. Huyo ni Santos Diruto akiwa Nakuru, Kenya. Ni hayo katika kurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Kwako Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana um, Amina Chombo kutoka huko Mombasa, kwa maoni mazuri kabisa, kutoka kwa wasikilizaji wetu ambao kila mmoja ana maoni tofauti kuhusiana na janga hili la virusi vya korona. Uh, Habza Zuberi, umesikia maoni mengi tofauti eh? Wenyewe waswahili wa pwani wanasema maoni mseto <laughs> <laughs> Eh, basi, uh, kwa kwa kwa mtazamo wako wewe unadhani kwamba nini hasa kifanyike hivi sasa ili kuweza uh, kumwelimisha ama kumweka uh, raia yeyote yule mimi wewe na mwingine katika katika ufahamu wa kawaida kuikubali hii hali ya kukaa ndani okay, au kutokutana okay, na, na kundi kubwa la watu na vitu kama hivyo? E, mimi kitaaluma ni mtu wa mazingira na nilikuwa nafanya katika kitengo kinachoitwa cha elimu ya mazingira, environmental awareness, na ninafahamu uh, sana vipi kutoa taaluma kwa watu kwamba ni jambo muhimu. Sasa jambo lilokuwa ni muhimu ni kwamba itolewe taaluma kwa wingi, tuende vijijini, tuwafahamishe na vile vile kama leo sisi tunaswali Ijumaa, basi katika kuswali kwetu Ijumaa, maimamu waeleze juu ya Uislamu unazungumzaje katika suala la maradhi ya mripuko. Juzi mimi nilifanya kipindi na Shehe mmoja kuzungumzia Uislamu unazungumziaje katika maradhi ya mripuko. Akaeleza jambo ambalo huyu shehe amepata elimu ya sekula, akasema kizama wakati e wa Mtume salallahu alehi wasallam e iliingia tauni. Ilipoingia tauni, tauni akasema kwamba katika lile eneo lile iliingia tauni, asiingie mtu wala asitoke mtu eh, walikweko ndani wabakie ndani, walikweko nje wasiingie ndani. Sasa wakati ule ilikuwa ni tauni. Hii ni kauni ya kileo ambayo imesababishwa na virusi ni virus. Sasa hawa w mashehe wetu wa dini katika Uislamu, kama kesho wapekure katika hutuba ya Ijumaa waeleze hivyo, na siku ya Ijumaa pili mapati nao vilevile watu, kwa sababu waumini wanawasikiliza zaidi viongozi wao. Halafu vile vile zimeundwa timu mbalimbali za wataalamu kuwaelimisha watu mambo kubwa hakuna, kama ni kutoa taaluma na kuelezea ile taaluma na kuwafahamisha watu vipi vipi vinavyoendelea sehemu duniani. Itali watu walivyoathirika, en watu walivyoathirika Irani watu walivyoathirika. E, sisi tumetaaliwa na Mwingereza, Mwingereza mwana mfalme e, Charles naye kapata. Sasa unapomweleza una mtu napomfahamisha una akasikia, hata mwana mfalme kapata. Eh, lazima nijipinge mtu mkubwa kama ekapata, nita sasa hakuna kitu kikubwa, eh, nyenzo kubwa ya kutumika kama kutoa taaluma, itolee it, it, it, pesa kubwa sana, budget ya kuweza kutoa taaluma kwa watu wataalamu katika vyombo vya habari, taaluma taaluma taaluma hiyo ndio ndio yanzo kubwa ndo. Eh, shukran sana Hamza Zuberi. Na sasa tusikilize maoni yako msikilizaji, jinsi ambavyo ume- umeyatoa wakati ambapo umekutana na waandishi wetu katika sehemu mbalimbali. Tuanze naye Oster Malevika ambaye amezungumza na wakazi wa Goma. Sasa sisi madereva tunakuwa na shida moja kwa sababu eh, uchukuzi inakuwa magumu sana kwa sababu sisi madereva hususa uh, wa mji hapa Goma tunachukua watu kutoka nchi za nje, na hawa watu wa nchi za nje kama gisi unasikia katika habari uh, ndege zimeshimamishwa. uh, sasa uchukuzi nakuwa magumu sana. Sasa hiyo inatuletea sisi kwetu wakaje hapa kuwa na maisha magumu sana kwa sababu hata pesa sasa zinakosekana. Tunakosa sasa, kama sisi tutaweza kuishi kivipi? Kwa sababu hali inakuwa mbaya sana inaendelea kuzorota siku kwa siku. Kuhusu haya magonjwa ya, ya inaitwa corona, gisi watu wako wanaishi leo inakuwa tofauti eh, chakula inapanda bei eh, watoto wasome tena, makazi haziko tena vile zilikuwa mbele, wenye wanafanya biashara haziko tena mzuri sana sana. Bon, ile ndio shida tuko nayo, lakini tunapasha heshimia juu magonjwa isitupate na kuheshimia kabisa uh, eh, matamshi zote yenye Uh, rais wetu anatuambia tuifate juu magonjwa isiotukamate sisi hapa. Gona tunaishi tu maisha ya wasiwasi vitu, e, yote wanavifungia fungia, kazi haziko tena. e, tunaogopa njali tatuwia akose umwanyumba ju hatuone hatua yenye guvernema yetu ilikamata juju watu wajifungie umwanyumba tusikilize wakazi wa Nairobi jinsi ambavyo wamezungumza na mwandishi wetu wa huko, Kennedy Wandera. Utapata kwamba upande wa silabasi, uh, virusi vimeathiri pakubwa, maana taratibu na ratiba nzima ya masomo, kwa hivi sasa utapata ile ratiba ya masomo imeweza kutibuliwa kabisa itakuwa vigumu kwa mwalimu kukamilisha na kutekeleza malengo na mahitaji ya silabasi kama ilivyokuwa imeafikiwa katika mpangilio uh, wa ratiba yetu ya masomo. Kuna baadhi ya walimu, hasa wale ambao wanafanya katika shule za kibinafsi, wameanza kulalama tiyari, kwa sababu uh, sisi kama wale walimu ambao wanafanya katika shule za kibinafsi utapata ya kwamba, uh, mtu huwa anahesabu ana donge lake au mshahara wake baada ya mwezi kukamilika. Lakini janga hili, kwa sababu limetokea tu kwa ghafla na mwezi ndio uko katikati, sasa wengine wanajiuliza maswali, je, tutalipwa au hatutalipwa? Kwa hivyo utapata ya kwamba Uh, pia upande wa walimu itabidi tu kila mtu basi akajibe shughuli. Haiwezekani kufanyia kazi nyumbani, like for us tunadiri na simu, hakuna vile customer anaweza kuja kununua kwa nyumba. So, lazima ugoje mteja hapa, unaona, hiyo ni kitu haiwezekani. George Njogopa amezungumza na wakazi wa Dar es Salaam Tanzania, na haya ndiyo maoni yao jinsi virusi vya korona vimeathiri maisha yao ya kila siku. Kwa majina mi naitwa Fredi Kiswaga, kiukweli janga la COVID-19 eh, ama corona ni gonjwa ambalo kiukweli, sasa mimi kama mfanyabiashara uh, na mjasiriamali limeweza kuniathiri kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu saa hizi serikali imetoa tamko kwamba, e, misongamano tupunguze, makusanyiko yasiyohitajika tupunguze, na tumeshauriwa watu wengi tuweze kukaa majumbani na kuto, kuto, kuto kutoka pasipo lazima. Kwa hiyo mimi kama mjasiriamali ambaye huwa anategemea wateja kuja ofisini kwangu, uh, kuja kupata huduma, kiukweli wamepungua, kwa sababu wengi wao wamekuwa waki kaa majumbani mwao, wamekuwa wafiki ofisini kwangu. Naitwa Jumanne Robert Nyanda, mkazi mm, wa Makongo Juu. Mi kujipanga ni kujaribu tu kufata taratibu tunazoelekezwa na na viongozi wa serikali. Kwa hiyo moja ya vitu ni kama hivi kutafuta kinga na pia kuepuka mikusanyiko isiyokuwa ya lazima na pale panapokuwa pana ulazima wa kukutana na watu wengi, lazima uchukue tahadhari. Ikiwezekana watu sasa hivi tuwe tunatembea na chupa za maji, baada ya ukiisha lazima uhakikishe kwamba umenawa vizuri mikono. Bado tunapata tunakosa matumaini, kitu gani kitaendelea baada ya hili tukio la hizi habari za ugonjwa, utadumu muda gani na muda gani utaisha, ili tuweze kuendelea na biashara, kwa sababu kwenda tu kuenda tulo, msoro, msoro, mtu unaenda, unaenda mochari, haiwezekani kwa kila mmoja anaogopa. Na ukizingatia zaidi hapa sokoni bidhaa zote zinatoka nchini China kwa asilimia themanini. Naam, basi na, na tukiwa tunaelekea ukingoni kabisa mwa kipindi hiki, Victor uh, Bwire, kwa upande wako tupatie maoni yako, unadhani nini kifanyike kwa jamii yote inayotusikiliza hivi sasa, ikiwemo mimi na wewe, namna ya kuweza kukubali hali ambayo tunaishi kila siku na ambayo imebadilika katika maisha yetu ya kila siku, bila kutegemea, kukaa mbali na watu, kutokutana na watu wale ambao wamewazoea, na baadhi yetu inatulazimika kukaa ndani ukiwa peke yako. Asante. Kwanza kabisa, ni tusikize vile tunavyoelezwa na serikali na wa, ma, mashirika kama World Health Organization, maanake wale ndio wataalam. Lazima tusikize wataalam, manake tukisema kwamba lazima tutakwamia kwa zile zile mila zetu, na hizo mila kama kuzikwamia zitatudhuru na tuzicost maisha yetu, itabidi tu tunasema tu kwamba inaweza kuwa ni short term. Kwa ni hivyo, tusikize vile tunaambiwa tu keep distance. Isolation, na nini na nini hivyo ndio ile itatuokoa, maanake wataalam washatueleza. Ni ngumu, ndio si kitu rahisi, lakini itabidi tubadilishe mawazo. Behavior change sio kitu ya rahisi, lakini itabidi maanake, ni ukatae na upoteze maisha ama ukubali vile umeelekezwa na upunguze nafsi, eh, nafsi kwamba unaweza kupoteza maisha yako. Kwa hivyo ile ni kitu ya kwanza lazima tufanye. Cha pili, sisi tumeomba tu kwamba janga la coronavirus limekuja na kila mtu sasa ameangalia pale, lakini tunasema tuangalie pia sera za health sector kwa, kwa, kwa ujumla. Manake kama coronavirus imekuja lakini sera za kiafya katika nchi nyingi za Afrika nivi. Maanake kumbuka Abuja Declaration ilikuwa imesema 15% ya budget zote zipelekwe katika sekta ya afya. Serikali nyingi hapa Afrika hazijafikisha ile. Kwa hivyo kama ni korona tu, ni ugonjwa mmoja, kuna kansa, kuna magonjwa mengine ta tayari, na vile vile mwenzangu wa Zanzibar amesema kuna lile specialized groups, special people in need, watu wa aged, tuko na watu ambao pengine wale walikuwa wanatumia, tuko na drugs. Watu wako na chronic diseases hivi sasa vile zimepelekwa eh, katika corona, wao maisha yao inaendeleaje? Maanake tumeangalia mpaka zile isolation wards zingine hazina maji, hazina choo, hakuna infrastructure. Kwa hivyo hii pia inatupatia ma mafunzo tu kama sisi kwamba tuangazie afya, afya ina -affect maisha yetu kivyovyote vile. Kwa hivyo hiyo ni kitu moja, um, pengine katika bajeti ambazo zijazo serikali zetu zitaangalia na kuweza kusema kwamba wainue hali ya afya ya watu ndio, ndi maana maanake afya mtu, uh, tukiwa tuko na matatizo katika sekta ya afya, it affect education, it affect security, it affect kila mahali. Kwa hivyo hiyo pia, pia tu, ambao, kwa waangazie. Na mimi mwisho kabisa kwa waandishi wa habari, waandishi wa habari wachunge maisha yao. Hakuna ile tunasema, there is no story worthy of life. Kama tumeambiwa tukae chini tukae nyumbani ama tu work in safe environments tuweze kufanya kazi vile tumeambia. Kazi haishi, tutarudi tu siku nyingine na tuendelee kufanya kazi. Kwa hivyo hakuna haja ya kuhatarisha maisha yako hivi, lazima ufanye stori fulani. Maisha yako kwetu ni muhimu sana, maisha ya jamii yako ni muhimu sana, na maisha ya society yetu ni muhimu. Stori ambazo tunafanya tuweze kuangazia pia, kama inawezekana, vile coping mechanisms, ni vipi watu wanaweza kukabiliana na hii janga na ni vipi kwingine kunafanywa vipi, eh, success stories, ndiposa tunaweza kusurvive na pia kabisa tuangazie research. Mambo ya fake news, habari gushi, imekuwa ni tatizo sana. Kwa hivyo pia tuangalie kwamba ile habari ambazo tunapeana jamii zetu kwa wasikilizaji wetu ikuwe ni habari ambayo ni kweli iko verified na inaweza kuwasaidia wangwana. Nashukuru oh, sana kwa muda wenu kujinyima wakati wenu kuweza kuzungumza nasi na kutoa mawaidha kwa jamii. Jamii inategemea mwandishi wa habari kusema kila ambacho wangependa kusikia hata kama hawapendi kusikia, lakini mwandishi wa habari ndiyo mwanzo jamii hukimbilia, na nimewashukuru sana kwa uchambuzi wenu, hmm, nimewashukuru sana kwa mafanikio ambayo mmechangia katika jamii Hamza Zuberi kutoka Zanzibar, asante kwa muda wako. Victor Bwire, eh, Hamza, eh, Victor Bwire, nashukuru sana kwa kujinyima kuzungumza nasi. Uh, mwenzetu uh, Fiston mkimbizi kutoka Burundi aliye nchini Rwanda, pia tunakushukuru. Kamiti Kibayasi, asante kwa muda wako kutoka nyumbani na kutumia teknolojia katika kuhabarisha ama kupaza habari kwa jamii, hata kama mambo ni magumu kila mahali. Naitwa Kennes Bwire, ni kushukuru sana msikilizaji kwa muda wako kusikiliza Sauti ya Amerika. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, usiku mwema.