Akitangaza kutoka hapa Washington DC, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Leo katika kwa undani basi tutaangazia athari zinazojitokeza katika sekta ya biashara nchini Kenya ambapo yu, nchi hiyo wakati hivi sasa inaungana na mataifa mengine yote ya ulimwenguni kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Na katika sehemu ya pili hii leo katika kipindi cha kwa undani tutaangalia hali inavyoendelea Marekani ambapo uh, wakati huu virusi hivyo vinazidi uh, kusambaa na vifo vinazidi kuongezeka, e, katika taifa hilo lenye uchumi mkubwa kabisa ulimwenguni. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika kwa undani, ambapo hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo hivi sasa taifa hilo linakabiliana na, na changamoto mbalimbali katika sekta ya biashara kama mataifa mengine ya ulimwenguni ama uchumi wa dunia, ambapo shughuli za kibiashara zimeathiriwa kwa kiwango kikubwa na virusi vya korona. Wenzangu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Salma Muhamed na Josephat Kioko wanaangazia athari za kibiashara zinazoendelea kutokea katika taifa hilo la Kenya. Karibu Salma Muhamed na Josephat Kioko. Shukrani mwenzangu, ukiwa hapo Washington Idi Ligongo, na nichukue fursa hii kumkaribisha msikilizaji mataifa ya Afrika tayari yamepoteza zaidi ya dola bilioni 29 kufikia sasa tangu maambukizi ya virusi vya korona yalivyoripotiwa na hasara zaidi ya kiuchumi inayoendelea kushuhudiwa. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya wiki hii ya Umoja wa Mataifa. Hayo bado ni makadirio, huenda ni gharama ya dola zaidi ya bilioni thelathini hasara kubwa katika mataifa ya kikanda hapa Afrika mashariki na jirani zake inaripotiwa sana kupitia mipaka iliyofungwa, biashara nyingi zimefungwa. Mfano wa kwanza ni mpaka wa Kenya na Somalia ambako tisho la korona liliripotiwa mapema mwaka huu. Uchumi unazidi kupata pigo kubwa baina ya Kenya na Tanzania vilevile vile. Kwa mfano eneo la Taveta upande wa Kenya ambako biashara kubwa kwa ushirikiano na Moshi na Arusha upande wa Tanzania hunoga kweli kweli, imesambaratika katika muda huu ambako kirusi cha korona kinazidi kuangaisha watu wengi duniani. Hamna masoko tena kwa hofu ya maambukizi ya virusi vya korona. Upande wa Kenya sasa, kando na abiria kutoka mataifa mbalimbali waliokwama katika viwanja vya ndege, uchumi mkubwa uliopata pigo ni wa bidhaa za nyumbani. Mimi hapa katika Kwa Undani, pamoja na mwenzangu Salma Muhamed, tumetembelea sehemu tofauti kukutana na wahusika na wametueleza mengi, kauli halisi. Kwanza Salma ametembelea soko moja maarufu, hebu umsikie alivyosimulia. Hii leo katika Kwa Undani tumekuja katika soko maarufu hapa mjini Mombasa, soko la markiti. Uh, unakumbuka kwamba soko hili la markiti ni maarufu sana kwa vile pia kuna markiti katika maeneo ya Pemba, liko soko linaitwa markiti, na vile vile katika visiwa vya Zanzibar kunapatikana soko kama hili. Na hali kadhalika, soko hili la markiti hapa nchini Kenya mjini Mombasa ni soko maarufu sana, na wenyeji wanalitegemea kwa bidhaa nyingi, kama bidhaa za vyakula, bidhaa za nafaka, kuna viungo aina tofauti, ni viungo ambavyo vinatumiwa katika mapishi nyumbani, vyote vinapatikana katika soko hili ambalo liko katikati mwa jiji la Mombasa. Na hii leo kwa undani tumezuru hapa kuangalia athari za kibiashara, hususan nikizungumzia swala hili la mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 ulivyosababisha athari za kibiashara na kusababisha kwamba hivi sasa bidhaa nyingi hazipatikani kutokana na kwamba mipaka imefungwa. Uh, vile vile usafirishaji wa mizigo umepungua, kwa hivyo kwa namna hiyo, na mambo mengi yamesababisha kwamba hali hii kupelekea kukosekana kwa bidhaa hizi muhimu katika soko kama hili, ndiposa tumekuja kuangalia hasa kwa undani kujua ni bidhaa zipi hizi na pia iwapo zipo hizi bidhaa je, yeah, bei iko vipi? Imebakia vile vile? Kwa sababu kuna uh, lalama kule nje ya kwamba hivi sasa kama tunavyojua, uh, katika mtizamo wa kibiashara bidhaa aina uh, yote inapopungua, basi kunapatikana na ile uh, wanasema um, kwamba bei inapanda juu. Kwa hivyo uchache wa bidhaa unasababisha bidhaa kuwa juu. Kwa hivyo kufahamu mengi zaidi, niko naye uh, katibu katika soko hili, ambaye atatujuza bidhaa nyingi katika soko hilo, kama vile kwa mfano viungo husafirishwa kutoka nchi za jirani kama vile Tanzania uh, hadi kule visiwani Zanzibar, ambapo tunajua kwamba viungo vingi vya kupikia huwa vinapatikana kule. Kwa hivyo, huyu atatuelezea haswa kwa kina ni mambo gani haya ambayo ninazungumzia, yeye kama katibu. Kwa jina naitwa Mahmudu Abdullah Tari. Mtauliwa msuko msuko kimaisha, mfano kama utapata katika soko letu sisi, kuna bidhaa fulani zinatoka paka Iran, India, nyingine zinatoka kama sehemu za Pemba, Zanzibar, utapata katika ma nyingi zina, zina, zina patikana nje. Sisi hapa asilia yetu utapata pengine manjano, utapata yetu sisi masala yetu sisi mfano kama karafuu ya nje, pipilimanga ya nje, dalasini ya nje na hizi nyingi wao, kama iliki pia ya nje, hizi nyingi wao ndo zitapatikana ziko katika hali ya ushotage, kulingana na zimefungwa hakuna uh, msafiri wa kuletea vitu kama hivyo, hususan kama vile vitu vya Indian vya Iran hivi ndo hakuna kabisa. Sasa hii itachangia automatic ile bei kumba itachutu, kulingana na kama mfano kama mimi muuzaji nitajua wazi. Hii gunia moja baada ya muda fulani litakwisha, na sijui kutafunguka lini kama alivyozungumza kiongozi wetu President Uhuru kwamba Mambo fulani yataka kufanywa ya, ya safety measurement kulingana na hiyo COVID-19. Na sasa hata ile mahali pa kuuzia kidogo pamebadilishwa. Umezungumzia kama ileo vitu kama tomato havikupatikana. Kuna bidhaa ambayo labda imepotea kabisa, ambayo watu hutumia kila siku kwa mahitaji yao ya mapishi, pengine ambayo haiji kabisa, ama hamuipati katika sehemu hii? Mfano, nitakupa bidhaa ambayo imepotea kabisa, utapata katika katika viungo bora navyo kama ukwaju. Ukwaju umepotea kabisa, ambapo sehemu kama hii ni ndio sizo na ukwaju, kuingiana na soko, wanaogopa hata wale usafiri, hawaleti ukwaju. Unatokea wapi ukwaju? sana unatokea sehemu za Ukambani, sehemu za Kwale. So na, ndugu zetu kutoka Lamu pia wanatuletea ukwaji, vitu kama machungwa eh, machungwa mengi sana yanayotoka Tanzania. Machungwa best ni kutoka ndugu zetu Tanzania na mengine South Africa. Watu wanaletewa, utapata hakuna kabisa, na ukienda ukisikiza bei yake pale sendo sendo, utapata mtu anauza bei ya juu. Mahmud Abdalah hapo, mmoja wa maafisa katika muungano wa wafanya biashara eneo hili, akikamilisha mazungumzo na Salma Muhamed. Kutokana na vitisho vya maambukizi ya korona, bidhaa muhimu zaidi ni sabuni za kuosha mikono, dawa za kupuliza virusi na vilevile vile barakoa au maski za kufunika pua na mdomo. Maduka ya madawa na wafanyi biashara sasa wanaonekana kupandisha bei bidhaa kama hizi, pia maeneo mengine zimekosekana kabisa, lakini wengine kwa huruma wamejitolea kuwasaidia watu wasio na ufahamu. Nimekutana na Beatrice Naliaka mtaalamu wa madawa. So wengi hawajui hata hizo alcohol based ni gani, na kwa ma supermarket hawapati. Pengine tunawaambia wachukue surgical spirit wachanganye na glycerin kidogo, waweke kwa spray bottle, alafu kila wakati wanajaribu kurabu mikono zao. Kuna wengine pia hawana hizo hizo vifaa venye wanaweza changanyia sasa, so tunawaambia watumie maji warm na waoshe na sabuni. Maji bora ikuwe vuguvugu, maji ikuwe warm tunajaribu kuhakikisha zinapatikana kama saa hii, sisi tuko nazo kiasi kidogo. Kama serikali inaweza kufanya hizi vifaa ziwe available kwa yule mwananchi wa chini kabisa. Hali ya uchumi unaodorora inazidi kuwa tisho. Mfano, habari za kufunga soko kuu litwalo Kongoea linaloleta bidhaa ya Mombasa kutoka mataifa mengine zimeshtua mamilioni ya watu wanaolitegemea soko hilo. Nimetembelea mmoja wa wafanyi biashara hapo. Eh, jina naitwa Patrick Otieno Masa, mimi ni mkaaji hapa Mombasa, inahusika na, eh, na, na biashara eh. Hali ya soko imerudi chini sana, wafanya biashara pia waleti vitu sana na wanalalamika pia na vitu viko bei ghali sana, na Kongo ilikuwa imetegemewa sana, hii ni soko ya East Africa. Na kwa sasa hivi haifanyi vile ilivyokuwa ikifanya, na lori hazingiza viazi lori za kabeji haziingii, kwa hiyo nakuta kwamba hata wafanyabiashara ambao wanaweza kuwa na vitu vyao kutaka kuleta kwa hii soko hawezi kuvileta, inabidi watafute masoko mengine. Kila e, siku lazima lete vitu, lete mboga, lete kabeji lete, lete maharagwe michele, warejareja. Sasa unajua sa waliposikia kuna korona watu wafanye shopping, hasa ukienda kule sokoni utakuta watu, watu ni wengi sana, wale ambao wanataka kujinunulia bidhaa kuweka kwa nyumba na ukiangalia vizuri hali ya uchumi pia, hata kama anaweza kufungiwa miezi mitatu, hiyo chakula ni kidogo <laughs> hata akivichukua nakifunga soko bado kuna shida tu. Yeah, hali ya kichumi, unaona ikiendelea hivi itakuwa vipi? Kenya, Tanzania, izari, kila mahali, tuseme katika ulimwengu mzima, hali ya, ya uchumi itashuka, na huenda labda hata nchi hazitasaidiana tena, kwa sababu kila nchi itahitaji ita msaada, kwa sababu kwa hivi sasa tunategemea nchi za nje na katika nchi za nje pia nao wamefungia watu wao, mashule hawaendi, makazi kuna hata kampuni zimefungwa katika nchi za nje, na tunawategemea saa zingine kwa msaada. Ikiwa hawana hata, si tutakuwa hatuna? Kwa hivyo hali ya uchumi imedidimia. Kwa mfano, kama wafanyikazi ambao walikuwa wanapeleka vyakula kwa mashule, wanapika, wanafanya nini? Hawana kazi tena, mauzo yamerudi chini sana. E, uchumi unadidimia kwa sababu kama tourism, ndege zote zimefungwa. Sasa hizi hata hapa airport kumenyamaza sana. Ikiwa kama tourism pia imenyamaza katika mji huu, hali ya uchumi bila shaka lazima iwe chini kabisa. Upande mwingine, ni wazi kuwa usafi unazidi kuzingatiwa zaidi kila mahali, hasa katika magari ya uchukuzi wa umma na sehemu zilizo na hatari ya virusi hivi vya korona. Lakini unapotaja uchumi, ni wazi kuwa unagusia maisha ya mama au mwanamke yote kwa sababu ya hali ilivyokuwa wakati huu kwa maambukizi ya korona, hebu tumsikie Bi Halima Mswale. Sahi maisha yamekuwa ngumu, vitu hazipatikanwi, ukipata pia ni iko ghali, maisha imetukapa sana. Kama serikali anaweza kusaidia wale maskini ambaye wanatambaa, at least anunuliwe marashen, apawe wale ambaye wanatambaa. Kuna maskini ambaye hawezi kununua hata nusu kilo tomato kuweka mahali. Tomato alikuwa shilingi sabini, sitini. Sahii mia mbili mia na hamsini tomato, na wenzetu wengine hawana uwezo wa kununua manake, sahii maisha imekuwa ngumu sana, ile mbaya mbovu. Tena matatizo hayo ya virusi vya korona kweli ni mengi zaidi. Wataalamu na wachanganuzi wa masuala ya uchumi wanasema Kenya ambayo uchumi wake pakubwa unategemea kilimo na utalii imepata pigo kubwa zaidi katika safari za ndege ambazo zilizitishwa sehemu mbalimbali. Shirika la ndege la Kenya Airways linakadiria kuwa kila mwezi linapoteza takriban shilingi milioni mia nane. Na basi, kufikia hapo, naona hatuna budi. Kwa niaba ya mwenzangu tuliyeshirikiana naye katika Kwa Undani siku ya leo, Salma Muhamed, mimi ni Josphat Kioko nikiwa hapa Mombasa na kurejesha Washington. Shukran, Salma Muhamed na Josphat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika Sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangalia harakati za kukabiliana na virusi hivi vya korona, eh, katika taifa la Marekani ambapo hivi sasa Uh, maambukizi zaidi yanazidi kuongezeka na kwa mujibu wa takwimu uh, zilipo zilivyo ama zinavyoonyesha hivi sasa ni takriban jumla ya watu zaidi ya hamsini na tano elfu wamesha eh, ambukizwa virusi hivi vya korona uh, mpaka sasa vifo vikiwa ni zaidi ya mia saba, uh, na themanini huku wale ambao wamepona uh, ni watu mia tatu eh, sabini na tisa. Ukiangalia hapo utagundua kwamba wagonjwa bado wengi kweli kweli, lakini hali ya jinsi inavyoendelea inavye, rais Donald Trump hapo jana alieleza kwamba ana nia ya kufungua shughuli zote ziendelee kama kawaida, jambo ambalo limeleta e, ukosolewaji mkubwa kutoka kwa wataalam mbalimbali, na pamoja na magavana wa majimbo mbalimbali mbali ya hapa Marekani, wakisema kwamba hali jinsi ilivyo hivi sasa hairuhusu kwa watu kurejea makazini na shughuli kuendelea kama kawaida, hata katika kipindi hicho cha wiki mbili ambazo rais Donald Trump anazizungumza, kutaka kujua, zile, kutaka kujua hali ya mambo yanavyoendelea hapa Marekani nimezungumza na uh, Profesa David Monda ambaye yeye yuko katika jiji uh, la New York, jiji ambalo eh, takriban zaidi ya asilimia 50 ya maambukizi uh, ya virusi vya korona Marekani vinapatikana uh, katika jimbo hilo la New York, na nikataka kumuuliza kwanza Profesa David Monda, hebu tueleze kwanza uh, Marekani imefikia wapi katika mapambano dhidi ya kusambaa kwa korona? Fikiria kwa wakati huu Marekani eh, imefika kiwango cha sintofahamu kati ya serikali kuu Washington na majimbo. Hivi karibuni, ni kama mikakati ya kuweza kudhibiti hali hii ya corona eh, virus imepigwa na hizi changamoto kati ya bwana Trump kwa upande mmoja na magavana wa majimbo. Kwa hivyo, ingawa kuna shughuli tofauti tofauti za kuweza kudhibiti hali hii ya ongezeko la idadi ya walioambukizwa na virusi vya korona, uh, inaonekana ya kwamba inaelekea uh, uh, kiwango cha kisiasa ambapo kuna uh, hali ya sintofahamu kati ya uh, bwana Trump anayesema ya kwamba korona huwa viwango vya kuambukizwa vya uh, korona huwa vitapungua uh, mwezi ujao, na upande wa majimbo, kwa mfano huku New York ambapo gavana anasema ya kwamba uh, maambukizi yanaendelea kuongezeka mara tatu kila kukicha. Kile ambacho tunakiona Rais Donald Trump hapo jana amesikika akieleza kwamba Uh, angependa kuona watu wanarejea makazini. Kwa hali halisi, ukiangalia ya maambukizo, wataalamu wapo wa Marekani wanavyoeleza. Eh, je, kuna uwezekano kweli watu wakarejea makazini uh, kwa majuma mawili yajayo? Nafikiria itategemea uh, viwango vya maambukizi maanake, uh, idadi ya wanaoambukizwa ikiendelea kuongezeka Uh, hata siku za mbele pengine baada ya wiki mbili, wiki tatu zijazo, haitawezekana kuweza kuhakikisha kwamba watu warudi kazini, maanake watu kurudi kazini ni kule kueneza uh, maambukizi ya korona uh, lakini ikionekana ya kwamba hali ya maambukizi inaendelea kwenda chini, basi nafikiria kutakuwa na shinikizo ya kuweza kurejea kazini lakini kwa maoni yangu nafikiria ya kwamba uh, hakukuwa na vipimo uh, siku za awali. Hakukuwa na vipimo vingi kwa kwa umma uh, ya kuweza kujua kwamba nani amu, ameambukizwa na nani yuko hali sawa. Kwa hivyo kwa wakati huu, uh, vipimo vikiwa vimeendelea kuongezeka, nafikiria idadi ya watu wanaoambukizwa itaongezeka sio tu hapa pali-california uh, hapa New York au California au majimbo mengine, lakini pia eneo pia za mashinani. Kile ambacho kimekuwa kikionekana ni kwamba rais Donald Trump ana wasiwasi sana na uh, suala la uchumi. Mpaka hivi sasa, uh, kuna takwimu zozote rasmi ambazo zinaonyesha uchumi wa Marekani upo katika hali gani, uh, kuweza kumpa wasiwasi? Rahisi kuona kwamba ni bora watu wakarejea uh, makazini hivi sasa. Nafikiria eh, takwimu zipo nyingi eh, ongezeko la uh, uh, pato kwa uh, soko au uchumi wa dunia kwa ujumla umedorora. Uh, soko kubwa mbili duniani Uchina na Marekani uh, zimedorora maanake uchumi umedorora, uh, juu ya uh, Uh, suala hili la korona hapa Marekani, ukiangazia Dow Jones kwenye soko la hisa limekuwa likipewa pigo uh, siku uh, baada ya siku, maanake uh, kuna hii shida ya korona lakini Uh, wachanganuzi wa uchumi wanasema ya kwamba hakuna uhakika ya kwamba uh, shida hii ya korona itaisha lini na vigezo vipi. Viko, viko kati ya serikali kuu Washington na majimbo, kuna hii hali ya uh, uh, sintofahamu. Kwa hivyo, kwa soko za hisa na kwa uchumi kwa, kwa jumla, kama kuna hali ya sintofahamu huwa inaeneza ile hofu na uchumi huwa inaendelea kudorora. Kwa hivyo kwa wakati huu nafikiria, Bwana Trump angependa watu warudi kazini, e, uchumi uweze kurejea na soko za hisa ziweze kuamka. Lakini nafikiria pia upande wa majimbo na upande wa wakosoaji wa, wa, wa rais wanasema kwamba hatujui hali halisi ya korona iko vipi na itabidi tungojee zaidi ili tujue, uh, bayana ya kwamba uh, uh, hivi virusi vya korona vimethibitiwa. Lakini wataalamu wanasema nini? Kwamba Marekani imechelewa ama, uh, imeanza kufanya juhudi zake za kukabiliana na korona katika muda sahihi kabisa, na isija ikatokea kile ambacho kimetokea Italia. Nafikiria uh, wakosoaji wa, wa rais Trump wanasema ya kwamba serikali imechelewa sana Uh, bwana Trump vile alivyoingia ofisini alipiga kalamu zile idara ambazo zilikuwa zinahusishwa na uh, uh, uh, uh, utafiti kuhusu ma, ma, masuala kama haya ya ya korona. Pia wamemkosoa kwa kuwa, kuwa uh, hakuwa anatilia maanani zaidi uh, hili tisho la korona, alikuwa anasema ni kwamba ni, ni ugonjwa wa kule Uchina Hakuwa amethibiti hali ya kuenea uh, kwa korona uh, hadi uh, ilipochelewa zaidi, na virusi vimeweza kuenea uh, kote Marekani. Kwa hivyo amekosolewa, amekos, sana uh, na nafikiria huu ni mwaka wa uchaguzi uh, hizi patashika za siasa zitaendelea ku, uh, kuongezeka moto uh, ikiwa uh, hali hii ya korona itaendelea kudorora uh, sekta tofauti za uchumi na ile hali ya usawa wa umma kwa uh, hali yao ya afya. Takriban ya nusu ya maambukizi ya virusi vya korona hapa Marekani yapo katika jiji la new York. Wewe ni mkazi wa jiji la new York, kwanza umepima? Na kama umepima ama hujapima, tuambie hali ikoje kiujumla hapo, manake tumemsikia Gavana Andrew, uh, Cuomo akilalamika kwamba hali ni hatari kwelikweli. Mimi kama mkaaji wa New York, uh, niko hapa Manhattan. Uh, vile tumeelezwa hapa ni kwamba ukiwa una hisia ya kwamba una un, un, un, una hofu ya kwamba umepata virusi vya korona uh, lazima uwe na uhakika, yaani ukiwa mgonjwa hivi uh, ukiwa umejipima ndiposa itabidi uende upimwe, lakini kama una hakika kama mimi sina ile e, ilestapiki sina vile viegezo vya kunionyesha kwamba e, na korona. Kwa hivyo sina, na haja ya kupimwa, lakini nikienda kwa hospitali itabidi tena e, nawatenga na, na wale ambao wana hiyo haja ya kupimwa zaidi, wale ambao wana virusi. Kwa hivyo kwangu kwa wakati huu e, nimekaa nyumbani. Kazi yangu yote ya ukufunzi naifanyia hapa nyumbani manake sitaki kwenda nje zaidi. Uh, kwenye kwenye treni, kwenye subway, ili huenda nikaambukizwa. Mimi nakaa hapa nyumbani na nakunywa maji hapa na, na ndimu yangu hivi na, na, na, na, na kusalia kufanya kazi hapa hapa nyumbani ili nisiweza kuambukizwa na virusi vya corona, na hali itakapoimarika uh, na virusi vya corona vithibitiwe, ndiposa nitarejea na maisha yangu ya kutembea tembea mji wa New York. Shukrani, Dr. Monda, kwa kutueleza hayo na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa Idi Ligongo. Ungana nami kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya.