Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi katika kwa undani, tunaendelea kuangalia janga la kimataifa, janga la ulimwengu, janga la dunia, kusambaa kwa virusi vya korona, tukiangazia hasa mpaka hii leo, uh, tupo wapi na wapi tunakoelekea, na vilevile tukiangazia kwa undani kabisa katika eneo la mataifa ya Afrika ya Mashariki. Hiyo itakuwa katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani eh, na katika sehemu ya pili tutaangazia eh, athari ambazo zinajitokeza na nini ambacho wataalamu wanashauri eh, ili kukabiliana na kuporomoka kwa uchumi kwa mataifa ya Afrika Mashariki na Afrika kiujumla. Bado virusi vya korona vinaendelea kuisumbua dunia kweli kweli, huku maambukizi yakiendelea kupanda. Nchi moja ikianza kukabiliana na virusi hivyo, nchi nyingine inaonekana virusi vyake kuendelea kupanda kweli kweli. Ninawakaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam karibu katika matangazo ya kwa undani e, ambayo yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa takwimu ambazo tunazo mpaka hivi sasa e, kwa mujibu wa a, takwimu zinazotolewa na mashirika mbalimbali mbali ya ulimwenguni visa ma, maambukizi ya COVID 19 virusi hivi vya korona kote ulimwenguni vimeshafikia e, zaidi ya a, laki nne na tisini na tisa elfu kwa muda wowote ule e, kwa mujibu wa uh, wataalam jinsi wanavyosema, uh, takwimu hizi zitaongezeka na kufikia watu elfu hamsini ambao tayari wamekwisha thibitishwa kuambukizwa virusi vya korona. Vifo kote ulimwenguni vimefikia elfu ishirini na mbili mia tatu thelathini na mbili e, kwa mujibu wa taarifa hivi sasa, lakini wale ambao wame ugua virusi vya korona na kupona mpaka hivi sasa kote ulimwenguni wamefikia uh, laki moja ishirini na moja elfu mia moja tisini na tisa ni kwa mujibu wa ripoti hizo ambazo zinaelezwa, lakini kwa kuangalia kiujumla hali jinsi inavyokwenda, uh, nchi ya China hivi sasa inaonekana kupunguza kwelikweli visa ama maambukizi ya virusi vya korona uh, kwa siku hii ya leo inaelezwa uh, ama saa ishirini na nne zilizopita ni watu sita tu wapya kabisa ambao walipimwa na kugundulika kuwa na virusi hivi vya korona. Uh, Italia mambo yanaonekana kwenda vizuri, kwani haijaripotiwa mpaka hivi sasa uh, kisa chochote ama maambukizi yoyote ya korona. Marekani bado yenyewe inaendelea kukabiliana na kuongezeka kwa virusi hivi ambapo kwa hivi sasa uh, vimeshafikia sabini na nne elfu mia uh, tatu kumi E, na nne, vifo vikiwa ni zaidi ya watu elfu moja na wagonjwa wapya wakiwa ni arobaini na nne Na umoja ama shirika lile la afya ulimwenguni WHO, hapo jana lilionya kwamba nchi ya Marekani inabidi iongeze kasi ya kukabiliana na kuongezeka kwa idadi ya watu waliogundulika kuwa na virusi vya korona ili kujiepusha kuwa a, sehemu nyingine a, mbaya kabisa a, ya virusi hivi vya korona. Lakini kwa hivi sasa nchi ya Uhispania ndiyo nchi ambayo kwa namna moja ama nyingine, ndiyo inayoonekana uh, inaweza kuelekea kwenye uh, hali mbaya zaidi kwa siku uh, ama saa ishirini na nne zilizopita tu. Uh, wale ambao wamegundulika kuwa na virusi vya korona wamefikia 498 huku vifo vikiwa tayari ni watu 4145 ikiwa chini ya Italia kwa vifo takribani 3000 uh, Italia ambayo hivi sasa inaongoza kwa watu wengi waliopoteza maisha kutokana na virusi hivyo uh, vya korona. Lakini tukiachana na ulimwengu ama Ulaya na Amerika vilevile, vile tuje moja kwa moja barani Afrika, ambapo mpaka sasa kote katika eh, bara hilo la Afrika maambukizi yanaelezwa kufikia Uh, zaidi ya watu elfu mbili na mia nne na, na hali hii inazidi kuleta wasiwasi wa kuzuka kwa changamoto za bara la Afrika kukosa rasilimali za kiafya kukabiliana na hali hii. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO wanasema kwamba takwimu hizo zinaweza kuwa si picha halisi eh, ama idadi kamili ya wale walioambukizwa virusi vya korona. Mpaka sasa vifo vilivyotokea barani Afrika ni takribani e, watu sitini. Theluthi tatu ya maambukizo yapo nchini Afrika Kusini, ambayo imeshuhudia kuongezeka kwa kasi e, kwa walio O, ambukizwa a, virusi hivyo vya korona ambapo waziri wake wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mkhize e, amesema kwamba mpaka jana maambukizi yaliongezeka na kuwa a, watu 709 zaidi e, kutoka watu 554 siku moja kabla. Afrika Kusini imeshatangaza kusimamishwa kwa shughuli na mikusanyiko kusimamishwa kwa shughuli za mikusanyiko na marufuku ya watu kutoka majumbani mwao kwa siku kwa siku ishirini na moja. Mataifa ya Afrika bado yanakabiliwa na kuongezeka kwa idadi kubwa ya waliogundulika na virusi vya korona. Hali hiyo bado inaendelea katika mataifa ya Afrika Mashariki ambapo Tanzania, Kenya, Rwanda, Uganda, hali kadhalika na hali ikiwa bado ni ya wasiwasi juu ya takwimu zinazotolewa uh, kwa nchi ya Burundi ikionyesha kwamba wa ugonjwa wanazidi kuongezeka. Kwa maana hiyo basi, tutaangalia kile kinachoendelea katika mataifa hayo ya Afrika Mashariki katika saa ishirini na nne zilizopita, na tunaanzia nchini Tanzania ambapo hii leo waziri wa afya wa taifa hilo a, umi mwalimu alitoa taarifa ya kile kinachoendelea, ama maendeleo ya kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya korona, na huyapa Dina Chahali. Dina Chali, tueleze kile ambacho jijini Dodoma leo waziri, waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsia ya wazee na watoto Ume Mwalimu pamoja na waziri wa afya wa Zanzibar Ahmad Rashid Muhamed wametoa taarifa juu ya maendeleo ya kudhibiti ugonjwa wa COVID-19 hapa nchini. Kwa mujibu wa waziri Mwalimu pamoja na waziri wa afya wa Zanzibar, kuanzia tarehe moja Januari elfu mbili na ishirini hadi sasa jumla ya wasafiri elfu moja mia nane tisini mia tano thelathini na mbili wamefanyiwa ukaguzi kwa kupimwa joto la mwili yaani screening katika vituo ishirini na saba vya mipakani ikiwemo viwanja vya ndege na bandarini. Na wamesema katika masaa ishirini na nne yaliyopita jumla ya wasafiri elfu tatu mia nne sabini na moja wamefanyiwa vipimo vya ugonjwa wa korona. Mawaziri hao wakizungumza na waandishi wa habari jini Dodoma wamesema wameendelea kutoa huduma za upimaji wa sampuli za washukiwa wa COVID-19 katika maabara kuu ya taifa ya afya ya jamii ambapo hadi kufikia leo jumla ya watu 273 yaani Tanzania bara ni watu 243 na, na Zanzibar ni watu 30 walichukuliwa sampuli za kupima virusi vya korona. Kati ya sampuli hizo zilizopimwa, 260 hazikuonyesha uwepo wa virusi vya korona na sampuli za watu kumi na watatu zilithibitika kuwa na virusi hivyo. Hivyo kufikia leo hii Tanzania bara na visiwani hadi sasa kuna jumla ya wagonjwa kumi na tatu ambao wamethibitika kuwa na maambukizi ya virusi vya COVID-19 ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wagonjwa hao, Arusha wako wawili, Dar es Salaam wako wanane na Zanzibari wako wawili, huku mkoani Kagera kukiwa na mtu mmoja. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, anasema kwa wagonjwa wote kumi na tatu, raia wa Tanzania ni wagonjwa wanane na raia wa kigeni ni wagonjwa watano, ambao raia wote hao kumi na tatu isipokuwa mmoja, walisafiri nje ya nchi katika siku kumi na nne zilizopita kabla ya kuthibitishwa kuugua, na mgonjwa mmoja alipata maambukizi kutoka kwa mtu aliyekuwa nje ya nchi. Hivyo hadi sasa hakuna maambukizi ya ndani, yani local transmission. Sasa wanahabari, ujumbe tunaotoka tunaotaka kuutoa kwa jamii sasa hivi ni kwamba hadi sasa hatuna maambukizi ya ndani. Waziri pia alisema kuanzia tarehe ishirini na tatu Machi mwaka huu, abira, abiria wote waliowasili nchini kutoka nchi zilizoathirika zaidi na virusi vya korona, wamewekwa karantini ya lazima yaani mandatory isolation kwa siku kumi na nne katika mahoteli na maeneo maalum yaliyobainishwa na serikali kwa gharama zao. Aidha, amesema tangu kuanza kutekeleza kwa agizo la raisi, jumla ya usafiri mia moja kumi na moja wametengwa kwenye mahoteli na maeneo yaliyoandaliwa. Mikoa yote nchini imeelekezwa kuendelea na zoezi la kubainisha sehemu zitakazotumika kuwaweka wasafiri pamoja na kuweka utaratibu mzuri wa kutekeleza maelekezo hayo bila kuleta usumbufu usio wa lazima kwa wasafiri. Shukrani Dina Chahali kwa kutufahamisha hayo. Moja kwa moja, tuelekee nchini Rwanda ambapo uh, mwishoni mwa juma uh, mpaka mwanzoni mwa juma hili visa vimeonekana kuongezeka nchini humo ambapo taifa hilo linachukua juhudi mbalimbali mbali kukabiliana na kusimamisha maambukizi yanayosambaa zaidi wakati huu ambapo E, jumuia ya Afrika Mashariki ikiwa na mikakati ya kuhakikisha kwamba kuwe na mpango wa pa pamoja kwa mataifa ya Afrika. Silvanus Karimera anatueleza kile ambacho kinaendelea kina nchini Rwanda. Karimera, hebu tueleze sasa, uh, kile ambacho kipo hivi sasa uh, nchini Rwanda mpaka hivi sasa. Naam, asante Idi Ligongo. Uh, kitu ambacho naweza nikasema ni kwamba mpaka tunavyozungumza, siku ya, ya Alhamisi idadi ya visa vya korona ama kesi za korona nchini Rwanda imefikia watu 41. Uh, mtu wa 41 alitangazwa jana jioni, na kwa hivyo sahivi wamefikia watu 41 lakini niseme tu kwamba tokea siku ya Jumapili ilipotangazwa amri ya kutotembea ovyo ovyo na watu kujifungia majumbani isipokuwa wafanyakazi wachache katika mashirika machache ambayo yana, yana umuhimu mkubwa katika, katika huduma za umma. Wengine wanaendelea kujifungia ndani isipokuwa idadi kidogo yani, tumekuwa tukiona vi, visa vya vi hapa na pale uh, ambapo baadhi ya watu wanaokaidi mwito wa polis, polisi, kwa sababu polisi wametapakaa pote barabarani, iwe katika barabara za mji wa Kigali iwe katika barabara za kwenda mikoani kwa sababu angalizo la waziri mkuu ni kwamba yale mawasiliano ya mikoani ya mikoani katika mikoa yote ya Rwanda pamoja na jiji kuu la Kigali yasiwepo. Lakini tumepata taarifa pamoja na picha za mitandao uh, zikionyesha polisi wakijaribu kuwazuia watu kwenda, wale uh, walio kaidi. Lakini vile vile kuna wengine wamekamatwa, isipokuwa tujui ni idadi ya, ya watu wangapi kufuatia Uh, wao kujikuta katika mazingira ambayo polisi inasema kwamba wanakaidi. Na kusema ukweli, siku, siku ya Jumatatu siku moja kaba, baada ya kutangaza uamuzi huo um, Kigali ilionekana kujawajawa na watu ingawa si, ilikuwa si kama kawaida. Lakini vile vile, polisi pamoja na maafisa wengine wakiwa mawaziri waliingia pale katika vyombo vya habari na kusema kwamba watu wasipolivia Uh, wakati huu watachukuliwa hatua wale ambao hawana kazi, wengine ambao walikuwa na kula baada ya kufanya vibarua. Hizo ni changamoto ambazo watu, watu, utasikia chini kwa chini watu wanazungumza, lakini kwa ujumla unaweza kusema kwamba watu wanaendelea kuheshimu mwito huu wa kutotoka nje. Shukran kabisa uh, Silvanus Karimera. Moja kwa moja uh, tuelekee nchini Kenya ambapo rais Uhuru Kenyatta uh, ameendelea kutoa taarifa mbalimbali juu ya kile kinachoendelea Uh, nchini humo. Uh, Kennedy Wandera mwanahabari wetu wa Nairobi, hebu tueleze kile ambacho kinaendelea hapo nchini Kenya katika kukabiliana na virusi hivi vya korona mm. Msikilizaji, tunaanza kwa taarifa ya tanzia. Kenya imetangaza kifo cha kwanza cha mgonjwa aliyetambulika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona. Ni mwanamume mwenye umri wa miaka 66. Inatajwa kuwa alikuwa na matatizo ya kiafya. Mgonjwa huyo alikuwa amelazwa katika hospitali ya Gakan katika chumba cha wagonjwa mahututi. Waziri wa Afya Mtahi Kagwe jioni hii ameeleza kuwa mgonjwa huyo alikuwa na matatizo ya ugonjwa wa kisukari. Aliingia Machi 13 mwaka 2020 kutoka Afrika Kusini kupitia Iswatini, nchi inayofahamika kuwa Swaziland. Lakini kwingineko, Kenya imetangaza kuwa mgonjwa wa pili aliyeripotiwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona amepona na kuruhusiwa kurejea nyumbani. Lakini katika kipindi cha saa 24, Kenya imefanya vipimo vya afya vya watu sabini na nne. Kati ya hawa imethibitisha watu watatu walio na maambukizi ya virusi vya korona na kuifanya idadi ya maambukizi nchini Kenya kufikia 31. Wagonjwa hawa 31 wanatoka katika majini Mombasa, Nairobi, Kilifi, Kajiado na Kwale. Wagonjwa watatu waliobainika leo kuwa na maambukizi ya virusi hivyo hatari ni wenye jinsia kike kati ya miaka 30 na 61, wakiwa ni watu waliotangamana na wagonjwa wa kwanza wawili wanatoka katika jimbo la Kilifi na mmoja kutoka jimbo la Nairobi. Pia Wizara ya Afya ya Kenya inaeleza kuwa hawa watatu wapya waliobainika leo wana afya nzuri, lakini wamewekwa kwenye karantini na wataendelea kuchunguzwa kwa ukaribu mno na madaktari kwenye zamu. Wizara ya Afya inaeleza kuwa inaendelea kuwafuatilia wote waliotangamana nao, lakini pia imeeleza kuwa imekuwa ikiwafuatilia watu elfu moja na ishirini na tisa Mia moja ishirini na tatu kati ya hawa wameruhusiwa kuondoka baada ya kukamilisha siku kumi na nne kwenye karantini. Waliobakia ni watu mia tisa na sita kumi na nane wengine wangali kwenye karantini katika hospitali Nairobi, Subirima, Tokyo, Afia, wapu, ya Mbagathi hapa jijini Nairobi, wakisubiri matokeo ya vipimo vya afya kubaini iwapo wana maambukizi ya virusi hivyo au iwapo hawana. Hakuna ndege yoyote inayobeba wasafiri kutoka mataifa ya kigeni itaruhusiwa kutua ila tu ndege zinazobeba mizigo. Ni hayo kwa sasa. Idi Ligongo kutoka Nairobi. Shukran kabisa, Kennedy Wandera. Na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kusihi uendelee kuwa nami e. Muda mfupi ujao tutarejea kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo wakati eh, virusi vya korona vikizidi kusambaa ah, kote duniani na kuambukiza watu wengi zaidi, mataifa mengi yanaendelea kutangaza hatua madhubuti kabisa za kukabiliana, ah, kuenea kwa ah, virusi hivi vya korona ambavyo ni hatari kwelikweli ambapo mpaka hivi sasa vimeshasababisha vifo vya watu uh, maelfu kote ulimwenguni. Lakini hatua hizo hazijakosa madhara yake eh, kwani vitege uchumi hususan kwa nchi zinazoendelea viko katika hatari ya kuporomoka na watu wengi huenda wakapoteza ajira zao. Leo hii katika kwa undani katika sehemu hii ya pili, mwandishi wetu uh, wa Nairobi Jason Nyakundi eh, anaangazia athari ambazo zimetokana na hatua za kuzuia korona kusambaa na hatua zinazoweza kuzuia uh, kuporomoka kwa uchumi na biashara binafsi katika mataifa ya Afrika Mashariki na mataifa kwa, na Afrika kwa ujumla. Jason Nyakundi, tueleze. Mashirika mengi ya ndege barani Afrika yamefuta kwa muda safari zao kufuatia hatua zilizochukuliwa kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona au COVID-19. Mashirika ya kiwemo ya Rwanda Air, Air Mauritius, Air Tanzania na Kenya Airways yamefuta safari zao za kimataifa, hasa kwenda nchi ambazo zimeathiriwa sana na virusi vya Korona. Kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa muungano wa safari za kimataifa IATA ni kwamba hadi Machi 11 mashirika ya ndege ya Afrika yalikuwa yamepata hasara ya hadi dola bilioni 4.4. Paul mshauri mwanauchumi kutoka Tanzania anasema sekta muhimu barani Afrika huenda zikaathirika pakubwa kiuchumi. Kwanza kabisa lazima tujue kwamba uh, Afrika kwa kiasi kikubwa sio wazalishaji a uh, wa bidhaa kwa hiyo wanategemea sana uzalishaji kutoka nchi nyingi. Yani uchumi wetu wa Kiafrika wanategemea sana bidhaa ambazo zinazalishwa nje. Sisi ni wazalishaji hasa wa commodity au wa wa, wa, wa mali ghafi. Sasa ili biashara kuweza kufanyika, uh, kwa kiasi kikubwa, lazima watu wasafiri, na moja kati ya maeneo ambayo nchi za Kiafrika hasa Afrika Mashariki imekuwa ikiweka nguvu katika kipindi hiki imekuwa ni kuimarisha safari zake za ndege. Ukiangalia kama nchini Rwanda, serikali ya Rwanda imehakikisha kwamba Rwanda uh, imejizatiti kuweza kufanya biashara kubwa za ndege. Kwa hapa Tanzania, serikali ya Tanzania pia imeweka nguvu sana kwenye kuimarisha shirika lake la ndege la ya Tanzania mm -hmm. Na hali kadhalika Kenya Airways imekuwa ni moja kati ya nguzo kubwa sana za usafiri wa ndege katika eneo la Afrika Mashariki. Sasa kukatika kwa safari hizi kutokana na ugonjwa wa corona, Uh, zinaweza zikawa ni changamoto kwa sababu hatujajua itachukua mda gani kuweza kurudisha safari hizi. Na uwekezaji wa ndege kama unavyojua ni uwekezaji mkubwa sana, na baadhi ya ndege pia zimekuwa zikikodiwa, ni ni sio ndege ndege ambazo zinamilikiwa na, na mashirika ya ndege. Sasa gharama gharama zote hizi katika kipindi hizi, unakuta uh, inakuwa ni changamoto kuweza kukidhi gharama na kulipa, kama kuna mikopo na madeni mbalimbali ambayo mashirika haya yanayo. Kwa hiyo tuombe kwamba jitihada za kuweza kuzuia ugonjwa huu zifanikiwe Eh, ili isikae muda mrefu zaidi le kwa sababu kama itakaa muda mrefu basi, athari zake za kiuchumi kwa mashirika au uh, uh, kiifari za anga zitaathirika sana. Afrika, kwa mfano, inategemea sana watalii kutoka nchi kama Marekani uh, Uingereza na na China, sasa. Uh, kumekuwa na taratibu za kuweza kuzuia usafirishwaji wa watu, bidhaa na fedha uh, kutokana na visa hivi vya korona. Kwa mantiki hiyo, watalii wamepungua sana hata katika nchi yetu ya Kiafrika, huku Tanzania, utagundua kwamba watalii wengi wanatoka China ambao kwa sasa hivi hawaji kwa kasi. Na vilevile ukiangalia pia nchi kama Kenya pamoja na Ethiopia, hizi ni nchi ambazo ni kama vituo vya usafirishaji Afrika. Ndege nyingi zinapitia kwanza Kenya kabla ya kuenda sehemu nyingine katika mabara mbalimbali. Kwa mantiki hiyo, kutokana na kuzuiwa kwa baadhi ya safari za ndege, uchumi umeathirika sana. Ukiangalia kama Ethiopia, inategemea kwa kiasi kubwa sana cha, cha, cha, cha, cha, cha safari za ndege na, na pia, na pia pale nchini Kenya, hadi Jumatano iliyopita shirika la ndege la Afrika Kusini -A -A -A lilitangaza kuwa tayari lilikuwa limefuta safari za kimataifa na za kanda 162 hadi mwisho wa mwezi machi iata pia ilitabiri kwamba ikiwa visa vya maambukizi ya virusi vya korona vitaendelea kuongezeka nchini kenya huenda shirika la ndege la kenya airways likapoteza hadi abiria 622,000 takwimu pia zinaonyesha kwamba huenda mashirika ya nigeria na rwanda yakapoteza abiria 853,000 na 79,000 mtawalia kwa muda wa miaka ishirini iliyopita, China na Afrika wamekuwa washirika wa karibu, huku China ikiimarisha uhusiano wake wa kiuchumi na kisiasa kwa mataifa ya Afrika. Kufuatia hatua hii ya mashirika ya ndege kufuta safari zao, hususan za kimataifa, hii pia inaathiri moja kwa moja sekta zingine ambazo zinategemea usafirishaji wa bidhaa kutoka Afrika. Tony Watima naye ni mwanauchumi kutoka Kenya. Hii ni mambo ya afya public health, so tungependa kuona kwamba kuna zile ma serikali za East Africa wanajaribu kushikana na kujaribu kuweza kujaribu kucontain hii ugonjwa kwa sababu tunapata kusikia kwamba leo kuna mtu mwenye alitoka Kisumu akaingia Uganda na alipatikana kuwa hako na hizo virusi. So tungependa kuona kwamba kuna kama coordination vile wanaweza saidia kuzuia hii virusi kama kama East Africa. Ya pili ni kwamba tungependa kuona zile nchi uh, zinajaribu kusaidia watu wafanye biashara za zile sekta. Ukiangalia kama sekta ya ya maua Kenya ni karibu 80% haifanyi tena. Ukiangalia Uganda, uh, sekta ya kofi na tea, zile pia Kenya zina export uh, zimeenda chini kabisa, so zile serikali zingependa kuangalia wale wako kwa zile sekta unaweza wasaidia kiasi gani? Uh, hapo inamaanisha kuna watu wengi watakosa kazi. Uh, so tungependa kuona serikali zinakuja na uh, mikakati mwafaka na sera kwamba wanaweza saidia wafanyi biashara ndogo ndogo aje. Uh, na hiyo inaweza kuwa kwamba unaweza wasaidia na zile tunaita interest-free loans. hawalipi interest unarudisha tu ile pesa na government inapeana. So unapata kwamba mtu anaweza tumia hiyo pesa kubaki kwenye kwenye biashara kwa pengine kwa muda wa six months, alafu atalipa pengine within one year. So zile zinaweza saidia kusaidia mabiashara mingi zisiende chini. Za tatu ni kwamba kuhakikisha kwamba kuna uh, usafirishaji wa chakula na pengine mambo ya mafuta. Ukiona kama Uganda mafuta inapitia Kenya So tungependa kuona vitu kama hizo zinasafirishwa bila matatizo yoyote, ili gharama za chakula na, na maisha haijaenda juu. So ukipata kwamba kuna chakula mingi pia Kenya wanatoa Uganda, tungependa kuona hiyo, hata hakuna ushuru zinapita, uh, zinaingia kwenye zile countries, bila matatizo mingi. So, hiyo ndo zinaweza saidia kwa sahihi mpaka tuone kwamba tumetoka kwa hili janga. Sio sekta za kimataifa tu zimeathiriwa, bali pia sekta za ndani ya nchi zinazomilikiwa na wafanyabiashara wadogo nazo zimepata kipigo, kwa kuwa nchi zinajaribu kutumia kila mbinu kuhakikisha kwamba zimezuia kusambaa kwa virusi vya korona ndani ya nchi zao. Kwa mfano nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni ametangaza marufuku ya usafiri wa umma kwa njia ya mabasi na pia bodaboda. Ikikumbukwa kuwa wafanyabiashara wengi katika sekta ya usafiri wa abiria wanaonunua magari yao kwa njia ya mikopo, sasa wana hofu kubwa ya kuyapoteza magari yao ikiwa watashindwa kuyalipia ni magari tu ya kibinafsi yanayoruhusiwa kuingia barabarani nchini Uganda, huku nayo yakizuiwa kubeba watu wasiozidi watatu. Rais Museveni pia aliamrisha kufungwa kwa masoko yote yasiyouza bidhaa za chakula. Hatua za usafiri pia zilitangazwa nchini Kenya, lakini licha mabasi kuruhusiwa kuhudumu barabarani yaliwekewa vikwazo vya kubeba nusu ya abiria ya wale wanaobeba kawaida. Naam, kwa taarifa yake hiyo, basi Jason Yakundi, tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Msikilizaji, ukiwa unaendelea kusafiri na matangazo haya ya kumekucha Afrika, basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki <muchilis>