kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale unapotusikiliza kwa matangazo yetu yanaanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki nakukaribisha asubuhi ya leo Jina langu ni Sunday Shomari, nitakuwa na mwenzangu Meri Mgawe, na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo, huko nchini Nigeria, rais Muhammadu Buhari azungumza na taifa lake na kachukua hatua zaidi za kupambana na homa ya korona. Nchini Rwanda, serikali yaamua kusaidia wasiojiweza waliopo kwenye karantini majumbani, na huko Australia watoa kichocheo cha tatu cha uchumi ili kukwamua taifa hilo na athari za homa ya korona. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza kuletea ripoti mbalimbali. Kwanza kabisa, tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. achafu imeshuka katika maeneo ya mijini kote katika nchi za Ulaya kufuatia masharti ya kutotoka nje katika kipindi hichi cha maambukizo ya virusi vya korona. Picha zinaonyesha leo mitaa ikiwa haina watu, lakini taarifa zinasema bado kuna hatari ya maambukizo ya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mitaa ya Brussels, Paris, Madrid, Milan na Frankfurt imeonyesha kushuka kwa ya wachafu kuanzia Machi 5 hadi 25, inasema. Hiyo ni baada ya mamlaka kuzuia watu kutotoka nje na kutokuwepo vyombo vya usafiri barabarani kumepunguza hewa chafu. Hata hivyo kumekuwepo na taarifa kama hizo kutoka shirika la udhibiti wa mazingira la Ulaya, EEA imeongeza kuwa watu wanaoishi katika wimbi kubwa la hewa chafu hasa itokanayo na magari na viwanda wako hatarini kuambukizwa virusi vya korona kwa sababu hewa chafu inaweza kupunguza kinga ya mwili wa mwanadamu na kusababisha kuwa ngumu kupambana na virusi. Rais wa Nigeria Mohamed Buhari Jumapili ameamuru kusitishwa matembezi na harakati zisizokuwa za lazima katika mji wa Lagos na Abuja kwa siku kumi na nne katika jaribio la kupambana na virusi vya korona vinavyokumba dunia kwa sasa. Nigeria na kesi tisini na saba zilizothibitishwa, nyingi zikiwa katika miji hiyo miwili mikubwa. Buhari anasema masharti hayo yanaanza asubuhi leo, Machi thelathini. Hatua kama hizo zitachukuliwa pia katika jimbo la Ogun ambalo linapakana na Lagos. Wataalamu wa afya wana wasiwasi kuhusu kuenea kwa ugonjwa huo katika nchi yenye wingi wa watu takriban milioni mia mbili huku kukiwa na mifumo mibovu ya afya. Hotuba ya rais kwa njia ya televisheni ni ya kwanza kutolewa tangu taifa hilo lilipokumbwa na virusi vya korona mwishoni mwa mwezi Februari. Amesisitiza pia wananchi kuchukua tahadhari binafsi kama kuosha mikono na kufuata masharti katika kipindi hichi ambacho amesema kinahitaji ushirikiano wa kila mmoja. Australia imetangaza kuchukua hatua za mamilioni ya dola ili kuongeza huduma za afya ya akili na chakula cha dharura wakati huu wa janga la homa ya virusi vya Covid 19. Serikali pia itatangaza mpango wa kukuza uchumi kwa mara ya tatu ili kulinda biashara na kazi mpaka kufikia Machi 29. Kuna zaidi ya kesi elfu tatu mia nane zilizothibitishwa za Covid 19 nchini Australia, na watu 16 wamefariki dunia. Sandy Shomari anasoma taarifa kamili ya mwandishi wetu wa Sydney Sydney, Phil Mercer. zaidi ya raia wa Australia milioni na zaidi wanaweza kupoteza kazi zao wakati janga la homa ya korona linavyozidi kuongezeka, kiwango ambacho kitaongeza ukosefu wa ajira mara mbili kitaifa. Mashirika ya ndege na wakala wa usafiri wikiwa wamewapunguza kazi maelfu ya watu. Jambo hilo limeenea katika pembe zote za uchumi kutoka migahawa hadi kwa vinyozi, na hadi viwandani, na hadi kwa na na viwandani kwenye sinema. Kwa wauzaji bidhaa hali ni ngumu sana. Wakati mawakili, waalimu wa densi na wafanya biashara pia wanakumbana na shida hiyo ya kifedha. Fani chache sana zimeweza kusimama katika wakati huu mgumu wa janga hili huko Australia. Serikali huko Canberra tayari imetangaza msaada wa kifedha ambao hawajawahi kufanywa kwa wafanya biashara ambazo ziko taabani kuweza kuendelea. Hatua zaidi za kuchochea uchumi zinatarajiwa katika siku zijazo. Mamilioni ya dola yametolewa kwa vituo vya afya ya akili na programu za chakula cha dharura, wakati mzozo huu unavyozidi kuongezeka. Wafanyakazi wengi waliofukuzwa kazi huko Australia hawana ajira kwa mara ya kwanza na wanajiunga na mistari mirefu nje ya ofisi za serikali za huduma za kijamii. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Hali ya taharuki bado imezuka nchini India kuhusu maambukizi ya COVID-19, huku waziri mkuu wa nchi hiyo Narendra Modi akiomba radhi Jumapili kutokana na matokeo mabaya yanayoshuhudiwa ya kudidimia uchumi na vifo kufuatia marufuku ya kutotoka nje kwa siku ishirini na moja. Wachambuzi wa mambo, wanasiasa na watu binafsi wanashutumu kuto kuwepo kwa mpangilio bora kabla ya kuchukuliwa uamuzi wa marufuku ya kutotoka nje nchini India. Modi alitangaza watu kubaki majumbani kwa wiki tatu kuanzia Jumanne iliyopita ili kuzuia kuenea virusi vya korona. Lakini uamuzi huo unasemekana umeumiza wengi, wakati ambapo nchi hiyo ina watu wengi wanayoishi kwa kima cha chini, huku kukiwa na upungufu mkubwa wa ajira. Mamilioni ya watu wametoka nje kwa lazima wakikimbilia katika vijiji walikozaliwa. Jana katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya redio, Modi alisema, ningependa ni kuomba msamaha kwa wananchi wote. Watu masikini wanaweza kufikiria huyu ni waziri mkuu wa aina gani aliyetuweka sisi katika matatizo makubwa. Amewataka watu kuelewa kwamba hakukuwa na njia nyingine yoyote. Ameongeza kuwa hatua iliyochukuliwa sasa itaipa India ushindi mkubwa dhidi ya korona. Serikali ya India imetangaza dola milioni 22.6 katika mpango wa kusaidia watu kutokana na kuathiriwa kwa virusi vya korona. Ufilipino inaendelea kuomboleza vifo vya watu waliokufa katika ndege moja iliyopata ajali ikiwa imebeba vifaa vya kitabibu vya uokozi. Ndege hiyo ililipuka wakati ikiruka katika mji mkuu wa Ufilipino na kuua watu nane waliokuwemo ndani na wafanyakazi, akiwemo Marekani mmoja na raia mmoja wa Canada. Ndege hiyo inamilikiwa na shirika la Lion Air la nchi hiyo, ilikuwa inaelekea laden Japan lakini ililipuka na kupasuka vipande vipande wakati ikiruka katika uwanja wa ndege wa Manila. Picha za video zinaonyesha moshi mkubwa huku kukiwa na wafanyakazi wa zimamoto katika eneo la tukio hapo jana, wakati ajali ilipotokea. Uchunguzi unaendelea ili kujua chanzo cha ajali hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na huko nchini Nigeria, baadhi mataifa yulaya, ya mataifa ya Ulaya yameanza kuhamisha raia wao kutoka nchini humo kwa sababu ya hofu ya maambukizi ya COVID-19. Nchi hizo ni pamoja na Ufaransa, Israel na Uholanzi, zikibakisha wafanyakazi wachache katika balozi zao. Mwandishi wetu mjini Lagos, Nigeria, Collins Atohengbe anaripoti kwamba Rais Muhammadu Buhari ametoa hutuba kwa taifa na kusema Abuja na Lagos zitafunga shughuli zake kwa muda wa wiki mbili. Ifuatayo ni taarifa yake kamili. Tangu tarehe 27 mwezi wa Februari, ambaye mtu wa kwanza kuambukizwa na covid-19 kujulishwa nchini Nigeria, idadi ya watu ambayo wameshaambukizwa imepandisha kidogo kidogo kuwa 97. Miongoni mwao kuna wakuu katika serikali kama katibu mtendaji kwa rais Abakiari na magavana watano wa majimbo na sasa wamejitenga. Katika hotuba yake kwa waraia, Rais Muhammadu Buhari kasema, kuanzia Jumanne tarehe thelathini, safari kutoka sehemu zingine za nchi kwa mji mkuu Abuja, majimbo ya Lagos na Ogun imepigwa marufuku. Nimeshauri kwamba hakuna safari kutoka sehemu zingine za nchi kwa mji mkuu Abuja na majimbo ya Lagos na Ogun kwa muda wa wiki mbili kuanzia Jumanne tarehe thelathini mwezi wa Machi. Waraia wote wanaoishi katika sehemu hizi wanashauriwa kukaa nyumbani, ila wafanyakazi wa huduma maalum kama utoaji afya, usalama, mawasiliano na utoaji habari. Hii ni kuweza kuwafuatilisha wale waliohusiana na wenye virusi vya COVID-19. Lakini tayari nchi kadhaa za Ulaya zimeanza kuwahamisha waraia wao kutoka Nigeria kwa sababu ya kutokuwa na uaminifu juu ya uwezo wa Nigeria kuongoza hali ya maambukizo. Zaidi, Ufaransa na Israel ni nchi za kwanza kuwahamisha waraia wao na Uingereza na Marekani zinajitayarisha kufuata nchi hizi. Zinasema kuna uwezekano kwa idadi ya walioambukizwa kufika elfu kumi kuanzia wiki ijayo, kwa sababu kuna watu wengi waliohusiana na wenye COVID-19 miongoni mwa waraia bila kujua wana virusi hivyo, na idadi hiyo pekee inaweza kuleta msiba serikali singechukua hatua kuongoza hali Afisa wa ubalozi wa Israel alisema kwamba Israel ina tii shauri ya serikali yao. Almost all Israelis from almost all over the world are returning home. Karibu Waisrael wote walioko nje wanarudi nyumbani. Hii ni shughuli kubwa ya wizara ya mambo ya nje na serikali ya Nigeria imetusaidia sana kuweza kurudi kwetu. No country has offered us this great as in Nigeria. Licha na katibu mtendaji kwa rais, magavana watano, pamoja na mwana wa mahakamu zamani wa rais Atiku Abubakar na mkewe wameambukizwa na wamejitenga. Lakini matokeo ya majaribio ya Rais Buhari na makamu wake Yemi Osimbajo imetokea kuwa bila hatari ya virusi, ijapokuwa walihusiana na Aba Kiari, katibu mtendaji kwa Rais Buhari ambaye ametokea kuwa na virusi hivyo baada ya kurudi kutoka Ujerumani. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. kusikiliza Kumekucha Afrika katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya www voa swahili com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wataalamu wanatoa wito kupelekwa msaada wa haraka wa kimataifa katika bara la Afrika kutokana na kushuka kwa uchumi na mifumo ya afya kufuatia maambukizi ya virusi vya korona. Janga hili wengine wamesema ni hali ya kuonyesha ishara kwamba serikali za Afrika zinatakiwa kuamka kufanya mageuzi ya muda mrefu hasa wakati wa majanga. Idadi kubwa ya uchumi wa Afrika umeonyesha kuinuka katika miaka ya karibuni. Hata hivyo, wachambuzi wa mambo wanahofia kwamba COVID-19 ambayo ilichelewa kuingia katika bara hilo itavuruga ukuaji wa uchumi. Tume ya uchumi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia Afrika inakadiria kwamba virusi vya korona tayari vimegharimu bara hilo dola bilioni 29 t wakati huo, waziri mkuu wa Ethiopia Abey Ahmed ametoa wito kwa viongozi wa kundi la G20 kutoa dola bilioni 150 za dharura katika bara la Afrika, akisema kuwa virusi hivyo ni tishio katika uchumi wa Afrika. Taarifa zinaonyesha utalii wa Afrika utaumizwa na janga hili sambamba na uwekezaji wa kigeni na biashara. Nchi zinazozalisha mafuta kama vile Nigeria, Algeria na Angola tayari zimeanza kuona madhara ya korona katika sekta hiyo. Masaa machache baada ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kutangaza Ijumaa kuwa amepatwa na virusi vya korona, waziri wa afya naye akasema anavyo virusi hivyo, afisa mkuu wa afya akidai kuwa anaonyesha dalili za korona Sio jambo la kushangaza kama shirika la habari la Reuters linavyoripoti kwamba viongozi hao watatu wamekutana mara kadhaa kwa kushikana mikono katika siku kumi zilizopita katika ofisi ya Johnson kwa ajili ya kupanga mikakati ya kupambana na janga la korona. Jumanne wiki iliyopita, wakati ambapo mawaziri wengi walifanya mikutano kwa njia ya video, waziri wa afya Matt Hancock na mkuu wa afya Chris Whitty walikaa katika ofisi na Johnson. Swali linaloulizwa na wengi ni kwamba watu wangapi ambao waziri mkuu alikutana nao kabla ya kupimwa kuonekana na virusi hivyo. Johnson ni kiongozi wa kwanza wa dunia kutangaza na ugua COVID-19. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel, rais wa Brazil Jair Bolsonaro na rais wa Marekani Donald Trump wamesema wamepimwa na hawajakutwa na maambukizi ya COVID-19 mvua kubwa zilizosababisha vimbunga na upepo mkali vimepiga maeneo ya Arkansas, Illinois, Iowa na Wisconsin, wakati kukiwa na radi kubwa zilizoshuhudiwa pia katika maeneo hayo hapa Marekani. Katika maeneo kadhaa ya Indiana pia kumeripotiwa hali kama hiyo. Maduka makubwa maarufu kama mall pamoja na nyumba za kupanga apartments vimekumbwa na dhoruba hiyo. Hata hivyo, maduka ya mall mengine yamefungwa kutokana na kuzuia maambukizi ya kuenea virusi vya korona. Kuna watu wawili watu ishirini na mbili waliojeruhiwa na hali hiyo mbaya ya hewa, huku wawili wakiwa wamelazwa hospitalini. Hakuna taarifa za vifo. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba maafisa wamekamilisha huduma za uokozi kwa sasa, zoezi linaloendelea kufanya usafi kutokana na, na uharibifu uliotokea. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanakujia kutoka hapa Washington. Vile usahau, baadaye matangazo yetu ya VOA Express yatakujia majira ya alasiri, na pia yanaperushwa moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa Facebook na vilevile vile katika VOA Swahili. Serikali ya Rwanda imeanza zoezi la kutoa chakula kwa familia zisizojiweza ambazo zinaathiriwa na uamuzi wa serikali ya Rwanda wa kutoa amri ya kuwataka watu kusalia majumbani kutokana na kupambana na kuenea kwa virusi vya korona ambavyo tayari vimeathiri Rwanda na baadhi ya nchi nyingine za kanda hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anayo ripoti zaidi. Serikali imechukua uamuzi huu wiki moja baada ya kutangaza amri hiyo ambayo inawataka watu kukaa majumbani mwao kama hatua kali za kukabiliana na janga la virusi vya korona ambavyo mpaka sasa vimekwisha waathiri watu sitini nchini Rwanda. Uamuzi huu umechukuliwa baada ya serikali kugundua kuna watu waliopoteza ajira zao kutokana na baadhi ya shughuli kusimama. Ni uamuzi uliotangazwa na Rais Paul Kagame kupitia runinga ya taifa ko... tunatambua kwamba huu si wakati rahisi na maisha wanya ya wanyarwanda wengi yameathirika tena kote nchini. Kwa hiyo basi, tunawaombeni kuvumilia, tunaendelea kupiga hatua nzuri Hatupaswi kukata tamaa. Serikali itaendelea kufanya kila jitihada kuwasaidia Wanyarwanda katika kipindi hiki kigumu. Siku moja baada ya rais Paul Kagame kutangaza wakati huu, zoezi la kuanza kuwasaidia baadhi ya wananchi ambayo wamegundulika kuwa na mahitaji muhimu ya chakula kutokana na kutokuwa na uwezo tena wa kutoka nje ya makazi yao kwa ajili ya kujikimu likaanza chini ya usimamizi wa Wizara ya Serikali za Mitaa. Vyakula kama vile mchele, unga wa mahindi mafuta ya kupikia pamoja na bidhaa nyingine muhimu za mahitaji ya nyumbani vimepewa idadi kubwa ya wananchi ambao walipatikana baada ya viongozi wa ngazi za mwanzo kuendesha upembuzi wa haraka na kugundua kuwepo kwa watu hao ambao awali walipata mlo baada ya kutoka nje ya makazi yao. Waziri wa Serikali za Mitaa Profesa Shaka Anastas amesema zoezi hilo linakwenda na mikati ya kawaida ambayo serikali ilikuwa imeiweka ya kuendelea kuwasaidia wananchi wasiojiweza. Kama mnavyojua nchi yetu imekuwa na mipango ya kuwasaidia watu wasiojiweza dharura hii kwa hiyo inafanyika, lakini na mipango hii mingine ambayo imekuwepo itaendelea kuwepo. Hii imekuwa ni habari njema na ambayo imepokelewa kwa mikono miwili na baadhi ya wananchi ambao wamepata misaada. Uh, kabla ya matatizo haya kutokea, nilikuwa napata riziki kutokana na kufua nguo za watu, lakini sasa, kutokana na hii amri ya kutotoka nje ya makazi yetu ni vigumu tena kupata fursa kama hizi. Tunashukuru serikali ambayo daima imekuwepo kutusaidia. Hmm. hii ni wiki ya pili sasa, wananchi wakiendelea kutekeleza amri hii ya kutotoka nje ya makazi yao, isipokuwa kwa yule mwenye dharura au sababu maalum, au baadhi ya wafanyakazi wa maeneo nyeti kama vile hospitali, sekta za usalama barabarani, benki na maduka ya vyakula. Sauti ya Amerika. Kigali. Idadi ya biashara kubwa na ndogo imeongezeka hivi karibuni katika vita dhidi ya homa ya korona. Biashara moja ndogo nchini Marekani ilibadili mwelekeo hivi karibuni kutoka kwenye kutengeneza mashua hadi kushona vitambaa vya kufunika uso maarufu kama mask. Arash Arabasadi wa VOA ameandaa taarifa inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Katika pwani ya Maine, katika eneo linalojulikana kwa usafirishaji wa mashua, mashine za viwandani za ushonaji ambazo hadi hivi karibuni zilitengeneza mashua lakini kwa sasa zinatengeneza vitambaa vya kufunika uso. We have the machines and, uh, tunazo mashini na rasilimali kadhaa za kuweza kutengeneza room, hizi mara moja, make these right away. Mmiliki na mwendeshaji wa kampuni ya mashua hiyo Eric Baldwin anasema yeye na wafanyakazi wake wawili walijifunza jinsi ya kutengeneza vitambaa vya uso na Jumamosi moja asubuhi wakaamua kuanza mara moja uzalishaji kamili ilipofika alishiri um, ni, furaha. Know, ni kitu the the kitu unachojua tofauti ambacho mwishowe kitasaidia main. ina kilometa zaidi ya elfu tano za pwani, boti za baharini na matengenezo yao kuendesha uchumi mwingi karibu na ufukweni. Biashara ilishuka kwa sababu ya janga la homa ya korona, na mmoja wa wafanyakazi wa Baldwin alipendekeza kutengeneza vitambaa vya kufunika uso. even think twice about it. Um, you know, new nilijua kuwa nilikuwa na kazi nyingi, kazi ninayoweza kulipwa ambayo naweza kufanya, lakini, lakini nilitaka kuwa na uwezo na kuacha step na kufanya pia hili ili sisi tuweze kusaidia. CDC inasema kuwa vitambaa vya uso hivi sasa vinapaswa kwa suluhisho la mwisho baada ya kukosa namna nyingine wakati vifaa ulimwenguni vinapozidi kupungua. Biashara kama Seilo inaweza kuwa ndio zinazotoa suluhisho la mwisho katika jamii na maendeleo. Hii leo tunaelekea uko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo nchi hiyo inapoona visa vya homa ya korona vikiendelea kuongezeka imeamua kuchukua hatua mbali mbali za kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Wananchi nao wametoa hisia zao juu ya hatua hizo, siku chache baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kuchukua hatua mbalimbali mbali kwa kulinda wananchi wake dhidi ya korona, ambayo kwa sasa imeambukiza watu zaidi ya thelathini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika muji wa Kinshasa na kumuua mtu mmoja. Baadhi ya wananchi wapongeza hatua wa hiyo kama mama huyu Bernadet, mfanyabiashara wa chakula katika soko kuu ya Virunga, Goma. kutokana na ile mpango ambayo rais alikamata, ni ya mzuri, anaonyesha kwanza upendo kwetu, hakupenda raia tukufe, ndio maana anakamata ile mpango. Lakini sasa madhara yenyewe tuko nayo si tunajikutana shebato dijour hatuna nafasi ya kutosha chakula. Maake baby kwa chuza mamaragi na mananjo biko wanapata tu wa kubawuzia, shia tuzishi. Wakati suzishi sitapate le sanfra ya kuuza kule kwa maragi. Kumbe guverneme ingetusaidia. Bana sema banafunga kanisa. Banafunga fasi zote kwa kuneza kutanika plisi ya vem personi. Guverneme itusaidie, itupatie si chakula kama itawezekana, nyetu tuneza kula ile emwana komsa bafunge tu kila kitu yote juu msoko tuko tunakutana na mubisi tuko tunakutana, haiko mkanisa tunye tunakutana na kwanza, musoko tuko zaidi ke kanisa. Batusaidie, watupatie chakula, komsa tuikale tu kunyumba, batafute solution mpaka siku tapatanga yake. na wengine wakisema kwamba hatua hiyo itasababisha vifo na kupelekea maisha kuwa magumu kwani hakuna mipango madhubuti iliyochukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa watu wasiojiweza kama huyu DMRC Black Mamba, mfanyabiashara wa mafuta ya gari na pikipiki piki. Katika baadhi ya sehemu wengi wameanja lala nyumbani bila chakula huku restoranti shule university pamoja na shughuli mbalimbali ikiwemo baa zikiwa zimefunga milango yake kufuatia amri ya Rais Felix Chisekedi. Huyu hapa Mama Klementine, mshonaji wa nguo pamoja na Matumaini anayeuza maharagwe sokoni. tangie ile juzi yenye aiendeke zaidi ni ishu ya tumbu tu juu sasa, batayere ulikuwa ukipata 2000 fra, utajitupa msoko, unauza ndagala ubi, unauza tomate hata ya adesa vya vile. Lakini kwa leo hauwezi ipata tena ku ile 2000 fra. Maana hapa tunaona maisha natukazia kabisa, juu kila kitu kimepanda, kimedouble zaidi chakula. Ntuka tuchweka tutafanya namna gani? bo kungambo ya chakula, tunaona chakula zina panda bei. Kuwengine sijui kama ni juu ya probleme ya kusema kama ile magonjwa ilitoka mesi. Kungambo ya maragi, probleme yenye tuko nayo pour le moment, tulikuwa tuko tu mukarase maragi, ilikuwa inaanza chezea mu 1700, 1800. Sasa na ile habari sasa inakiatokea Ruchuru ni wakati yenyewe biko naingiza maragi mu budongo njo biko wanapanda Masisi njo wanatanza vuna hasa kwa hii wakati tuna dependre na maragi iko natokea Tanzania. Waendesha pikipiki kwa upande wao wakisema kwamba watahakikisha wanaheshimu kanuni za rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu ni wao wamekuwa wakibeba watu hapa na pale. Jevenale, mwendeshaji pikipiki, bo siye kwetu wa motare tuko na ile obligation ya kujisumetre kwa yale yenye rais alisema me, lakini tuko na shida paske si tunaishi kwa watu. Uwepo wa corona barani Afrika na katika mataifa mbalimbali mbali hapa barani Afrika inasababisha maisha mengi kuwa magumu, kwa sababu kazi zao zote zimefungwa, hasa wengi wakiwa wanauza pombe wakifanya restorendi na wengine ba ambazo tayari zimefungwa kwa amri ya rais. Mimi ni user malivika wa jamii na maendeleo Goma. Muda mfupi ujao Meri Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Hewa chafu imeshuka katika maeneo ya mijini kote katika nchi za Ulaya kufuatia masharti ya kutotoka nje katika kipindi hichi cha maambukizo ya virusi vya korona. Picha zinaonyesha leo mitaa ikiwa haina watu, lakini taarifa zinasema bado kuna hatari ya maambukizo ya korona. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari Jumapili ameamuru kusitishwa matembezi na harakati zisizokuwa za lazima katika mji wa Lagos na Abuja kwa siku kumi na nne katika jaribio la kupambana na virusi vya korona vinavyokumba dunia kwa sasa. Nigeria ina kesi tisini na saba zilizothibitishwa, nyingi zikiwa katika miji hiyo miwili mikubwa. Buhari anasema masharti hayo yanaanza asubuhi leo, Machi thelathini hatua kama hizo zitachukuliwa pia katika jimbo la Ogun ambalo linapakana na Lagos. Wataalamu wa afya wana wasiwasi kuhusu kuenea kwa ugonjwa huo katika nchi yenye wingi wa watu takriban milioni mia mbili, huku kukiwa na mifumo mibovu ya afya. Australia imetangaza kuchukua hatua za mamilioni ya dola ili kuongeza huduma za afya ya akili na chakula cha dharura wakati huu wa janga la homa ya virusi vya COVID-19. Serikali pia itatangaza mpango wa kukuza uchumi kwa mara ya tatu ili kulinda biashara na kazi mpaka kufikia Machi 29. Na kuna zaidi ya kesi elfu tatu mia nane zilizothibitishwa za COVID 19 nchini Australia na watu kumi na sita wamefariki dunia. Hali ya taharuki bado imezuka nchini India kuhusu maambukizi ya COVID 19 huku waziri mkuu wa nchi hiyo Narendra Modi akiomba radhi Jumapili kutokana na matokeo mabaya yanayoshuhudiwa ya kudidimia uchumi na vifo kufuatia marufuku ya kutotoka nje kwa siku ishirini na moja. Wachambuzi wa mambo, wanasiasa na watu binafsi wanashutumu kuto kuwepo kwa mpangilio bora kabla ya kuchukuliwa uamuzi wa marufuku ya kutotoka nje nchini India. Ufilipino inaendelea kuomboleza vifo vya watu waliokufa katika ndege moja iliyopata ajali ikiwa imebeba vifaa vya kitabibu vya uokozi. Ndege hiyo ililipuka wakati ikiruka katika mji mkuu wa Ufilipino na kuua watu nane waliokuwemo ndani na wafanyakazi, akiwemo Marekani mmoja na raia mmoja wa Kanada. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya leo, jina langu ni Sandey Shomari, msimamizi wa matangazo haya ni Mary Mgawe, mwelekezi studio alikuwa ni Diodone Chuba. Hiro tunawaaga wote tukiwatakia siku njema kutoka jikuu la Marekani, jijini Washington DC.