Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni ya leo, Machi 30 mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibu sana. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, serikali ya Kenya imeanza kuandaa maeneo maalum ambayo yatatumiwa kama vituo vya matibabu kwa wagonjwa wa korona baada ya kuonekana kwamba maambukizi yanaongezeka kwa kasi. Wakati huu tulipohesabu awa, awa, awa hamsini ambao wako hapa, kuna wengine 14 ambayo tunafanya test ingine tuone kwam, kama kwamba wako nayo, lakini hawa nitasema kesho. Na katika ripoti nyingine, viongozi wa jumuiya ya IGAD wamekubaliana kushirikiana kwa karibu sana katika kupambana na virusi vya korona, wakihakikisha pia kuwa raia wao wanapata chakula cha kutosha. Ni miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia hivi sasa, Tanzania imethibitisha kupata wagonjwa wengine watano wa COVID-19 na kufanya idadi kufikia wagonjwa 19. Taarifa ya wizara ya afya imeeleza kuwa kati ya wagonjwa hao wawili ni kutoka visiwani Zanzibar na watatu ni kutoka Tanzania bara jijini Dar es Salaam wanaume raia wa Tanzania wenye umri wa miaka 49 kila mmoja. Wanaelezwa kuwa mmoja alichangamana na raia wa kigeni kutoka nchi zenye maambukizo mengi, huku mwingine akiwa ni miongoni mwa watu waliokuwa wakifuatiliwa. Aidha, taarifa hiyo pia imebainisha kuwa mgonjwa mwingine ni mwanamke mwenye umri wa miaka 21 moja Mtanzania ambaye naye alikuwa akifuatiliwa wakati hayo ya kijiri Serikali imeendelea kujiweka tayari kukabiliana na ongezeko la wagonjwa ambapo mwishoni mwa juma lililopita waziri mkuu wa Tanzania alieleza kufungua hospitali ya wilaya ya Kibaha kama kituo cha kuwatibu wagonjwa wa COVID-19 ambapo sasa kanda ya Pwani inakuwa na vituo vitatu vya Temeke na Mloganzila jijini Dar es Salaam. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema kwamba idadi iliyothibitishwa ya watu walioambukizwa na virusi vya COVID-19 imefikia 638148 kufikia jana usiku na idadi waliofariki imeongezeka kufikia elfu thelathini mia moja na tano. Janga hilo linaendelea kusababisha maafa huko Ulaya ambako idadi ya watu waliofariki imeongezeka na kufikia elfu ishirini na moja kati ya watu laki tatu na elfu sitini walioambukizwa. Nchi nyingi zinaongeza kanuni za kuzuia na kudhibiti maambukizo ya korona na kuongeza kukusanya vifaa vya afya huko China ambako ugonjwa huu ulianzia unazidi kupungua kasi yake, na maambukizo yakizidi kupungua na uzalishaji ukianza kote nchini. Kulingana na naibu waziri wa viwanda na teknolojia wa China Shin Gubin, anasema kwa hivi sasa karibu asilimia tisini na tano za viwanda katika jimbo la Hubei vinafanya kazi na kote nchini ni asilimia tisini na nane. Hispania imeripoti leo Jumatatu vifo vipya mia nane kumi na mbili kutokana na virusi vya korona, wakati zaidi ya kesi mpya elfu sita zimethibitishwa katika nchi hiyo na kushika namba tatu ikiwemo Marekani na Italy. Maafisa wa Hispania wamefunga taifa hilo wiki mbili zilizopita kujaribu kusitisha kusambaa haraka kwa virusi hivyo mbinu ambayo imekuwa ikitumiwa na serikali zote duniani ikiwemo vidhibiti vipya huko Moscow hii leo, vinavyoruhusu watu kuondoka majumbani mwao kwa ajili ya kazi maalum, kununua chakula au madawa, au kwa ajili ya huduma ya dharura ya madawa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ametangaza amri ya kukaa nyumbani kwa mji mkuu wa nchi hiyo Abuja na pia kwenye mji wake mkubwa wa Lagos na amesema kwamba safari za kuingia na kutoka katika maeneo mengine nchini humo ziepukwe. Maafisa huko Zimbabwe wameagiza kutotoka nje kwa muda wa wiki tatu kuanzia leo Jumatatu, wakati hatua kama hiyo huko Nepal, Slovenia na Argentina imeongezewa muda. Viongozi wa IGAD wamekubaliana kushirikiana kwa karibu sana katika kupambana na virusi vya korona huku wakisaidiana kuhakikisha kwamba raia wake wana chakula cha kutosha. Viongozi hao vilevile wamekubaliana kufanikisha usafirishaji wa mizigo baina ya nchi hizo. Kenneth Bwire ana ripoti kamili. Kulingana na taarifa iliyowekwa kwenye ukurasa wa Facebook wa Rais wa Uganda Yoweri Museveni, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya Waziri Mkuu Abiy Ahmed wa Ethiopia, marais Ismail Omar Gwale wa Jibuti, Muhamad Abdullah Muhammad wa Somalia, Dr Yek Machar aliyemwakilisha Salva Kiir wa Sudan Kusini na Abdala Hamdok wa Sudan wamekutana kwa njia ya video kujadiliana jinsi ya kushirikiana kukabiliana na virusi vya korona. Kulingana na Museveni, viongozi hao wamekubaliana kuhakikisha kwamba usafirishaji wa mizigo unaendelea kama kawaida licha ya baadhi ya nchi kufunga mipaka yake. Hatua hiyo itahakikisha kwamba hakuna uhaba wa bidhaa muhimu katika kila nchi. Wamekubaliana pia kusaidiana katika kuhakikisha kwamba raia katika nchi za IGAD wana chakula cha kutosha. Viongozi hao wameshauriana kuendelea kuimarisha uzalishaji katika sekta za viwanda na kilimo ambazo ni tegemeo kubwa kwa uchumi wa nchi hizo ili kuhakikisha kwamba athari za kiuchumi kutokana na virusi vya korona zinakuwa za kiwango cha chini. Taarifa ya rais Mseveni inaeleza kwamba kila kiongozi amewaeleza viongozi wengine kuhusu hatua ambazo nchi yake imechukua kukabiliana na maambukizi ya korona, wakieleza matumaini ya kushinda nguvu virusi hivyo. Uganda, licha ya kufunga mipaka yake, inaruhusu magari na ndege zinazobeba mizigo kuingia nchini humo. Kufikia sasa kwa jumla nchi za IGAD zimeripoti visa 133 vya maambukizi ya virusi vya korona, Kenya ikiwa imeripoti visa 50 ikifuatiwa na Uganda iliyo na visa 33 vya maambukizi. Sudani Kusini haija ripoti kisa chochote cha maambukizi ya virusi vya korona kufikia wakati tunaandaa ripoti hii. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Gavana wa jimbo la Puntland huko Somalia ameuawa na mjitoa mhanga anayedaiwa kutoka kundi la kijihadi la Al-Shabab, kwa mujibu wa polisi na vyanzo vya hospitali vimeeleza leo Jumatatu. Abdisalan Hassan hersi gavana wa eneo la Nugal alitaabika na majeraha baada ya kukimbizwa kwenye hospitali ya Garowe, mji mkuu wa Puntland, mahala ambako mlipuko ulitokea jana Jumapili. Madaktari walijaribu kuokoa maisha yake na hawakufanikiwa. Kutokana na majeraha aliyoyapata, alifariki dunia, alieleza ofisa polisi wa Puntland Muhammed Weli alipozungumza kwa njia ya simu na shirika la habari la AFP. Chanzo kimoja hospitalini hapo ambacho hakikutaka kutajwa jina lake kwa sababu sio msemaji, alieleza kuwa gavana Abdulsalam alifariki chini ya lisali moja baada ya kufikishwa hospitalini na kuwekwa kwenye wadi ya wagonjwa mahututi. Kamanda wa zamani wa polisi na raia mmoja mwingine walijeruhiwa katika mlipuko huo na walikuwa wakipata matibabu hospitalini, walieleza maafisa hao leo Jumatatu wapiga kura katika taifa hili la Afrika Magharibi la Mali walipiga kura jana Jumapili katika uchaguzi wa wabunge uliocheleweshwa kwa muda mrefu ambao ulifanyika kukiwa na wimbi la uasi wa kundi la Kiislamu pamoja na janga la COVID 19. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa saa kadhaa baada ya maafisa wa afya wa Mali kuthibitisha kifo cha kwanza cha COVID 19 nchini humo na kufikisha idadi ya kesi zilizothibitishwa kuwa ishirini. Upigaji kura wa jana ulipangwa awali kufanyika mwaka elfu mbili kumi na nane lakini ulikuwa ukiakhirishwa mara kadhaa kutokana na ongezeko la ghasia huko kaskazini na katikati ya Mali mahala ambako makundi yenye msimamo mkali wa Kiislamu yenye uhusiano na Al-Qaeda na Islamic State yamechukua udhibiti katika miaka ya karibuni. Kiongozi wa upinzani Sumaila Sise na msafara wake walivamiwa wakati wanapofanya kampeni wiki iliyopita huko kaskazini mwa Mali. Mlinzi wa Sise aliuawa katika shambulizi hilo, wakati Sise na wenzake sita walikamatwa na hawajasikika tena tangu wakati huo. Vikosi vya kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani vinatafuta idadi isiyojulikana ya wafungwa ambao walikimbia gerezani jana Jumapili huko kaskazini mashariki mwa Siria. Gereza Alago Iran lililopo katika jimbo la Al Hasak ni moja magereza kadhaa ambako Syrian Democratic Forces inawashikilia maelfu ya wapiganaji wa Islamic State baada ya kushiriki kwao katika kuliondoa kundi la wanamgambo. Ruben Hussein, kamanda wa SDF na mkuu wa gereza hilo, amesema kundi moja la wanamgambo walifanya ghasia Kuharibu kamera usalama, kuvunja milango na kuchukua udhibiti wa eneo moja la gereza. Amesema juhudi za kuwasaka zinaendelea kuwapata wafungwa waliokimbia. Ushirika unaoongozwa na Marekani umesema uliwasaidia SDF kwa kamera za kisasa kuwekwa kwenye eneo la gereza na imeeleza idadi ya wa wafungwa waliopo hapo ni wanachama wa ISIS, wanachama wa ngazi ya chini katika ISIS. Miongoni mwa wanamgambo wanaoshikiliwa na SDF katika magereza yake inakadiriwa ni wapiganaji elfu mbili ambao walisafiri kwenda Siria kutoka mataifa mengine. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini vimetangaza leo Jumatatu kwamba jeshi limefanikiwa katika majaribio ya makombora yaliyofanyika kutoka majukwaa makubwa kabisa ya kufyatua roketi, lakini kiongozi Kim Jong Un hakutajwa kama aliongoza majaribio hayo kama ilivyo kawaida. Wachambuzi wanasema wakati dunia inataabika na janga la COVID-19, Korea Kaskazini inajaribu kurudi katika majaribio yake ya kawaida ya makombora, huku ikisisitiza kwamba hakuna hata mtu mmoja aliyeambukizwa na virusi hivyo nchini humo hadi hivi sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ambayo yanasikika vyema kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Kenya, ambapo serikali ya nchi hiyo imeanza kutafuta maeneo mbadala yatakayotumiwa kama vituo vya matibabu kwa wagonjwa wa virusi vya korona. Kenya inakadiria kuwa idadi ya wagonjwa wa kirusi hicho itazidi elfu kumi ifikapo mwishoni mwa mwezi Aprili. Mengi zaidi That, mpaka sasa Kenya imetangaza kuwa ina wagonjwa hamsini walioambukizwa na virusi hivi hatari. Wizara ya afya inatangaza kuwa inakadiria kuwa ifikapo wiki ya kwanza mwezi wa Aprili, idadi hiyo ya maambukizi huenda ikafikia watu elfu moja na watu elfu tano katikati ya mwezi huo, na kukamilika kwa Aprili, huenda Kenya ikawa na zaidi ya wagonjwa elfu kumi. hayani maelezo yanayotolewa na mkurugenzi mkuu wa afya nchini Kenya, Daktari Patrick Amoth. In terms of how we position our personal protective equipment. Kufikia Jumapili Kenya ilikuwa imewafanyia vipimo vya afya watu 877 na, na kufikia Jumatatu imechukua sampuli za maabara za watu 172 nane, miongoni mwa hawa wakithibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona na kufikisha idadi ya watu walioambukizwa na virusi hivi hadi wagonjwa 50. Kwa mujibu wa maafisa wa afya, maabara za Kenya zinaweza tu kwa sasa pima na kutoa matokeo ya watu mia tatu kila baada ya kipindi cha saa ishirini na nne, kwani sasa ina vifaa elfu ishirini vya kupima watu wanaodhaniwa kuwa na maambukizi ya virusi hivi. Pia Kenya inataraji kuwapima watu waliowekwa kwenye karantini katika siku ya nane baada ya kuingia nchini. Hata hivyo, waziri wa afya Mutahi Kagwe anaeleza kuwa maambukizi yanayoripotiwa kwa sasa ni ya ndani kwa ndani, kutoka jamii moja hadi nyingine, wala si watu waliotoka nje wanaoambukizana wakati huu tulipo hesabu hawa hawa hamsini ambao wako hapa, kuna wengine kumi na nne ambayo tunafanya test ingine tuone kwa, kama kwamba wako nayo lakini hawa nitasema kesho. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta, kutokana na uhalisia unaodhihirika, inapania kugeuza mabanda ya viwanja vya ndege ili kuwa vituo vya afya. Pia majimbo 47 ya Kenya yanatakiwa kutenga angalau shule ishirini za mabweni zitakazotumika kama vituo vya matibabu, hususan kuwapokea watu wanaotakiwa kuweka kwenye karantini. Naibu Rais wa Kenya William Ruto ameeleza Jumatatu kwa sasa Kenya inafaa ianze kujitayarisha kupokea idadi nyingi ya watu na uhusisho na maambukizi ya ugonjwa wa korona. Akizungumza na vyombo vya habari Jumapili, bwana Kagwe alionekana kutajia kuwa ishara zinaonyesha kuwa uwezo wa vituo vya afya vya Kenya huenda ukapungua iwapo mikakati mingine mbadala haitawekwa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Tukisalia nchini humo, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameikosoa vikali idara ya usalama nchini Kenya jinsi inavyotumia nguvu kupita kiasi katika kutekeleza amri ya kutotoka nje kwa lengo la kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Tayari mtu mmoja amefariki dunia kutokana na jeraha la kupigwa huku mamia wakiendelea kuuguza majeraha. Huba Abdi anakuja na ripoti ifuatayo. Hatua ya serikali ya Kenya kuweka marufuku ya kutembea baada ya saa moja usiku ililenga kupunguza maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Lakini utaratibu wa kutekeleza marufuku hiyo unaelekea kukiuka haki za kibinadamu baada ya idara ya usalama kwa jeruhi vibaya wananchi polisi amelazimika hata kutumia vitoza machozi na kuwaweka katika hatari zaidi ya maambukizi ya virusi vya korona na kupoteza imani ya wakenya katika kudhibiti COVID-19. Mtafiti wa shirika la Human Rights Watch Utsieno na Mwaya anasema kuwa ukiukaji wa haki za kibinadamu tangu amri ya kutoka nje kutolewa Ijumaa iliyopita imeonyesha wazi kuwa bado maafisa wa usalama hawajali masilahi ya umma. Uh, wakati wa amri ya kutotoka nje kwa upande mmoja ina, inaonyesha yale maneno ambayo tumekuwa tukizungumzia ya kwamba polisi wa Kenya hawana mara nyingi hawafuati sheria na hutumia nguvu za kuzidi kiasi. Idara ya polisi imejitokeza na kutetea hatua hiyo yake iliyoacha makovu na maafa msemaji wa idara hiyo Charles Owino amewalaumu Wakenya kwa kukiuka marufuku hiyo. Hata hivyo, na Mwaya anawanyoshia polisi kidole cha lawama kwa kukosa kutoa mwongozo mzuri. Karibu kuelewa kile kilitendeka kule Likoni Feri. Kwa mfano, huwezi kusema wananchi ndio kulaumiwa kwa sababu amri ya kutotoka nje ilikuwa inaanza saa moja ya jioni, lakini wa serikali haikuambia wa, matajiri kuachilia wa, watu mapema kwa hivyo watu walitoka kazini kama saa kumi, wengine waliotoka mapema kama saa saa, saa tisa, lakini kwenda pale kwa feri wakapata laini ama foleni ya feri ni ndefu, wakakaa foleni mpaka wakati walipoona yale masaa ya ku ya amri ya kutotoka nje kwanza ikikaribia, ndio wakaanza kuuliza watafanyaje, ndio polisi nao wakaanza kuwachapa. Asilimia themanini ya Wakenya wamejiajiri, hivyo ni vigumu kutekeleza marufuku hiyo. Wengi wanaoishi maisha ya kijungujiko wanailaumu serikali kwa kutowazingatia ilipokuwa ikitoa marufuku hiyo. Tofauti na taifa la Rwanda ambapo serikali inawapa raia wake vyakula, nchini Kenya hali ni tofauti. Kila sekunde kote duniani visa vipya vya korona vinaripotiwa. Japo taifa la Kenya linaendelea kutoa mikakati ya kuzuia kuenea kwa virusi vya korona, rabsha zilizoshuhudiwa zinaonyesha kuwa sheria zilizowekwa kuzuia kuenea kwa virusi vya korona huenda vikachangia kwa maambukizi zaidi. Kuba Abdi, VOA, Nairobi. Na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo kamati inayohusika na kupambana na ugonjwa wa korona imeripoti kwamba mkoa wa Kivu Kusini ni mkoa wa tatu unaoathiriwa na virusi hivyo baada ya miji ya Kinshasa na Ituri. Katika maambukizi mapya yaliyotangazwa jana Jumapili, maambukizi mawili ni kutokea mji wa Bukavu. De la chance, anaeleza zaidi. Tangu mlipuko wa janga hilo kutangazwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mnamo Machi 10, idadi ya wagonjwa wa coronavirus imefikia kesi 81 zilizothibitishwa Jumapili na timu husika na kupambana na ugonjwa huo INRB mjini Kinshasa, iliyosema pia kwamba hadi wakati huo kuna vifo nane. Simu hiyo ilisema pia kwamba kuna kesi 16 mpya zilizothibitishwa, mkiwemo ndani kesi kumi zilizoingizwa na watu waliotoka nchi za kigeni. Ndani ya kesi hizo mpya, mna kesi mbili za korona zilizothibitishwa mjini Bukavu na sita huko Kinshasa. Akiongea na wanahabari mjini Bukavu, gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, Teongwa Bije Kasi, aliyehakikisha uwepo wa visa hivyo vya korona mjini Bukavu, akisema tulipata kaya watu wawili walikuwa teste positif. Wale watu taingia siku chache, tulikuwa tunawafuatilia, walikuwa mbele kenda, maresulta ya wasabe katoka, ilitoka negatif me, lakini jana usiku malerezma, tukapata bale bandugu bawili balikuwa positif. Tulitumika usiku yote kwenda kuchukua wale watu na kuwacha fasi wanapasha kupata. Ugonjwa huu wa korona unaibuka hapa Kivu kusini wakati huu ambapo mkoa wenyewe unakumbwa na shida za kupata matibabu, mkiwemo hasa ukosefu wa dawa, ukosefu wa vyombo vya kupumulia, ukosefu wa maji katika kata na vituo vingi vya afya, ukosefu wa namna za kukidhi mahitaji muhimu katika nafasi za kutengwa na kadhalika. Gavana wa mkoa wa Kivu Kusini amemtaja kiongozi wa hospitali ya Panzi ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Nobel mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane Daktari Denis Mukwege kusimamia tume inayohusika na kupambana na COVID 19 hapa Kivu Kusini. Gavana Ngwabije amependekeza pia kuundwe mfuko wa mshikamano ili fedha zitakazokusanywa ndani zichangie katika vita dhidi ya korona. Ameeleza kwamba mkoa wa Kivu Kusini unalenga kupambana na korona kama ilivyokuwa wakati ule mwaka jana ugonjwa wa Ebola uliporipotiwa hapa. Hii vita tutaiganye vile tuliganye vita ya Ebola, kwani provensi yetu ya Sud Kivu musiku chache tu hatukufanya hata mwezi mbili tukaganye Ebola. Korona nayo tutaiganye, kama tunarespekte mamezi, tujiunge mkono tu. Duru za afya zaeleza kwamba visa hivyo viwili vilivyohakikishwa mjini Bukavu ni raia waliotoka katika miji ya kigeni Wagadugu na Dubai na kupimwa mjini Bukavu tangu Machi 20 na 22 iliyopita kabla ya kutangaziwa matokeo wiki moja baadaye. Tangu korona kutangaziwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, watu watatu wamekwisha pona. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Michizo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja. Leo hii nikikukaribisha ni mimi mwanamichezo wako Idi Ligongo, na tunaanzia eh, michuano ya Olimpiki iliyoahirishwa. Kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC hii leo imetangaza rasmi kwamba michuano ambayo ilipaswa kufanyika mwaka huu na kupelekwa mpaka mwakani itafanyika katika tarehe ya 23 mwezi Julai mpaka Agosti 8 mwaka 2021. Ikumbukwe michuano hii iliahirishwa kutokana na virusi vya korona ambavyo hivi sasa vinaisumbua dunia. Rais wa Tokyo 2020 Yoshiro Mori alisema kwamba tarehe ya mashindano ya Olimpiki yatakayofanyika hapo mwakani ingetangazwa wiki hii lakini baadaye tarehe hiyo ilitolewa mapema kuliko ilivyotarajiwa. Akiongea katika kikao na wajumbe wa kamati ya utendaji ya tokyo 2020, Mori alisema kwamba mapendekezo yalifanyika na kufanya e, katika yale ambayo wameyapanga kuhakikisha kwamba tarehe zinapatikana na michezo hiyo inafanyika e, kabla ya kumalizika kwa mwaka wa 2020 na ishirini na moja. Hayo yakiendelea eh, basi vilevile vile michuano mingine ya walemavu ya Olimpiki nayo itasogezwa uh, mbele kwa mwaka huo wa elfu mbili na ishirini na moja. Tukimalizana na haya ya olimpiki, moja kwa moja tujiunge na mwanahabari wetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Georgi Njogopa, atueleze ya kimichezo, hasa kuhusiana na ligi kuu Tanzania bara ambayo imesimamishwa hivi sasa, timu ya Simba Sports Club ikiwa kinara, huku Yanga a, timu kongwe nchini humo, ikiwa inaamini kabisa kwamba msimu huu ubingwa si wa kwao na ni vyema wakajipanga kwa ajili ya mwakani. Njogopa tutaarifu yanayoendelea hapo Dar es Salaam. Wakati michezo ya ligi kuu soka Tanzania bara ikiendelea kwa mapumziko kwa muda wa mwezi mmoja, klabu ya Yanga imeanza kuota ndoto za kutoa ubingo katika msimu ujao baada ya kuanza kupoteza matumaini katika msimu huu. Kuna kila dalili Simba ikiendelea kutetea ubingo wake, na kutokana na hilo klabu ya Yanga imesema inachofanya sasa ni kuanza kukusanya nguvu, ikijiandaa na msimu ujao. Kocha wake Luka Imel amesema anajiandaa kukisuka upya kikosi chake tayari kwa kuwania ubingwa katika msimu ujao. Hata hivyo mashabiki yo wa klabu hiyo wamemtahadharisha kocha huyo kuhusu mbembe zake za kuota ubingwa katika msimu ujao. Ya, kwa majina mi naitwa a majinmnaitwa Fredi Kiswaga, kocha wa wa Yanga. Of course ameahidi washabiki wa Yanga kwamba msimu ujao atawapa ubingwa, lakini sidhani kama itakuwa ni rahisi, kwa sababu hata vilabu vingine navyo vinaota kuchukua ubingwa huo, kwa hiyo timu zote zitajiandaa. kwa hiyo Uh, katika mchezo wa mpira lolote linaweza likatokea. Kwa hiyo si rahisi kama anavyodhani. Nadhani inabidi apigane kufa na kupona kuhakikisha hayo maneno anayosema inakuwa kweli, na vile vile inaweza isiwe kweli kwa sababu timu zote nazo zinagombania ubingwa. Simba kwa sasa ndio inaongoza ligi ikiwa na pointi 71, ikifuatiwa na Azam FC iliyojikusanyia pointi 54, wakati Yanga imeendelea kupumua katika nafasi ya tatu ikiwa na pointi 51. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salaam ni choo chinchogopa. Shukrani uh, Georgi Njagopa. Moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo mwandishi wetu uh, Denis Wanyonyi anatueleza kwamba uh, yule mkuu anayesimamia uh, ile volleyball ya nchini Kenya amewashauri wachezaji kujifanyia mazoezi e, katika namna ambayo watakuwa wakiwa muhimu kabisa kujiepusha na kuambukizwa virusi vya korona, hasa ikizingatiwa kwamba wakati huu michezo mbalimbali ulimwenguni hata nchini Kenya imesimamishwa. Wanyonyi, tupe ripoti kamili. Kufuatia hatua ya kamati ya Olimpiki IOC ya, ya olimpiki kuhairisha makala ya mwaka huu ya olimpiki yaliyotarajiwa kung'oa nanga mwezi wa Julai jijini Tokyo, Japan, kutokana na makala ya virusi vya corona ambayo inazidi kuangamiza maelfu ya umma ulimwenguni, mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya mchezo wa voliboli kwa upande wa kina dada Malkia Strikers ya Kenya, Paul Bitok ametoa wito kwa wachezaji wake kutolegeza kamba na badala yake kuimarisha mazoezi wakiwa nyumbani tayari kwa mashindano hayo ambayo yamesogezwa hadi mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na moja na kwa kile ambacho kimeonekana kama kufuata maagizo sasa mchezaji wa timu hiyo ya taifa na ambaye pia anawajibikia klabu ya KCB , Sharon Chepchumba ametoa wito kwa wachezaji wenza kuimarisha mazoezi wakiwa nyumbani kwa misingi kuwa wana kibarua cha ziada baada ya jinamizi hili la korona kukamilika. Aidha, Chepchumba anakiri kuwa mazoezi ya mara kwa mara kutowaepusha na majeraha pasi na misuli kutuna watakaposhiriki michuano hiyo. Wajua, sahizi ukiendelea kurelax mwili inaeza ganda, so, najitahidi nafanya mazoezi, na pia ningependa kuwahimiza wachezaji wenzangu mahali walipo wa stay safe, na pia pia waendelee kufanya mazoezi juu bado tuna kazi muhimu ya kufanya wakati hii challenge itakuwa imeisha. Hii sio mara ya kwanza kwa mashindano ya Olimpiki kuhairishwa ikizingatiwa, mwaka wa 1916, mwaka 1940 pamoja na mwaka 1944, mashindano ya Olimpiki yalihairishwa kutokana na vita vya dunia. Nikiripotia Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi naitwa Dennis Wenyonyi. Shukrani Denis Wanyonyi kwa kutupasha habari hizo uh, za kimichezo. Moja kwa moja, tukiangazia medani nyingine za kimichezo ni kwamba uh, klabu ya Manchester City inaandaa baadhi ya maeneo ya uwanja wa Etihad kutumika kama hospitali ya muda, ikiwa ni mapambano ya kukabiliana na virusi vya korona, kwa mujibu wa shirika moja la habari la Uingereza. pa kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya uh, nchini Uhispania, Marca na ESPN ya hapa Marekani, Sisto aliendesha li 1864 kurejea pau Denmark, ikiwa ni kutaka kwenda sehemu ambayo yenye e, maambukizo machache. Uhispania hivi sasa ni moja kati ya mataifa yenye idadi kubwa ya wagonjwa pamoja na vifo vilivyotokana na virusi vya korona. Ni hayo katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kwa nami tukutane tena jumatatu nyingine. Kabla ya kufunga matangazo haya, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi ya kusomee muktasari wa habari za dunia. Gavana wa jimbo la Puntland huko Somalia ameuawa na mjitoa mhanga anayedaiwa kutoka kundi la kijihadi la Al-Shababu kwa mujibu wa polisi na vyanzo vya hospitali vimeeleza leo Jumatatu. Abdissalan Hassan Hersi, gavana wa eneo la Nugal, alitaabika na majeraha baada ya kukimbizwa kwenye hospitali ya Garowe, mji mkuu wa Puntland, mahala ambako mlipuko ulitokea jana Jumapili. Wapiga kura katika taifa hili la Afrika Magharibi la Mali walipiga kura jana Jumapili katika uchaguzi wa wabunge uliocheleweshwa kwa muda mrefu ambao ulifanyika kukiwa na wimbi la uasi wa kundi la Kiislamu pamoja na janga la COVID-19. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa saa kadhaa baada ya maafisa wa afya wa Mali kuthibitisha kifo cha kwanza cha COVID-19 nchini humo na kufikisha idadi ya kesi zilizothibitishwa kuwa ishirini. Upigaji kura wa jana ulipangwa awali kufanyika mwaka elfu mbili kumi na nane lakini ulikuwa ukiakhirishwa mara kadhaa kutokana na ongezeko la ghasia huko kaskazini na katikati ya Mali, mahala ambako makundi yenye msimamo mkali wa Kiislam yenye uhusiano na Alqaida na Islamic State yamechukua udhibiti katika miaka ya karibuni. Muhtasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdushakur Abud, mwelekezi wetu Saida Hamdun Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na afya njema.