Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni wasaa mwingine msikilizaji, tunakualika tuandamane nasi katika VOA Express, matangazo ukiyapata katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa mara nyingine tukitangazia kutoka Mombasa nchini Kenya. Nam naitwa Salma Muhamed ndani ya studio 15 VOA Mombasa. Msikilizaji, tuna mengi tumekuandalia, ikiwa ni habari kemkem kuhusiana -kem na janga la korona, namna linavyoendelea kutikisa dunia nzima. Na mimi hapa ni Josphat Kioko, tunazungumzia siku ambayo visa vinazidi kuongezeka na pia ni siku ambapo Kenya yapoteza kiongozi wa kidini aliyefariki mapema leo. Nam ni mwisho wa mwezi wa Machi mwaka elfu mbili na ishirini na, na hakuna hofu katika miongoni mwa wananchi ya kwamba huenda wasipokee mishahara. Tunajua kwamba janga hili la mlipuko um, wa virusi vya korona umesababisha watu wengine wakose wa kwenda uh, kazini, wengine hawajatekeleza ile mwezi mzima, wengine wanalipwa kwa siku, kwa hivyo kuna atiati -ati pale kwamba mwisho mm. mwezi huu watu huenda wasitabasamu. Kuna vile mishahara inaleta kinyongo, sio kweli kabisa. Mm. lakini hata hivyo, tunawatakia kila la heri, waweze kutekeleza majukumu yao, na ndio maana katika taarifa zaidi tutaangazia biashara inakwenda vipi ulimwenguni, athari za virusi vya korona vinasemaji, na pia pale tutakuwa tunaungana na Patrick Ndwiman akileta habari za ulimwengu. Usisahau kama kawaida tunakuwa na mziki. Naam, kama kawaida mziki lazima uwepo hapa, ndio tu, ndio maana express hapa tukutingishe kidogo. Aa, tukuburudishe kama kawaida. Kwa vile idadi ya watu wanaofariki au kuambukizwa korona inazidi kuongezeka kila siku, tunakuwa na taarifa kubwa. Na leo tunaungana kwanza na mwenzetu Mkamiti Kibayasi akiwa Washington, anatuarifu mgonjwa wa kwanza amefariki nchini Tanzania kutokana na kirusi cha korona. Alikuwa akipatiwa matibabu kwenye hospitali ya Mloganzila iliyopo jijini Dar es Salaam. Waziri wa afya nchini Tanzania Umi Mwalimu amethibitisha kifo hicho, na amesema marehemu alikuwa na umri wa miaka tisa na ni Mtanzania. Waziri Umi amesema hadi leo asubuhi siku ya Jumanne, watu kumi na tisa wameambukizwa virusi vya korona na aliyepona ni mmoja na kifo ni kimoja. Hata hivyo bunge la Tanzania linaendelea kama kawaida, isipokuwa tu kuna mabadiliko madogo madogo ya kukaa ndani ya jengo kwa kupeana nafasi kama njia mojawapo ya kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo. Huko nchini Kenya, kulingana na taarifa ya wizara ya afya nchini humo juu ya virusi vya korona, vinaonyesha kwamba watu waliopimwa ni elfu moja na tano na kesi zilizothibitishwa ni hamsini na kifo ni kimoja na aliyepona ni mtu mmoja lakini kikao cha bunge kinaendelea kufanyika na kwamba maseneta na wafanyakazi wenye umri wa miaka 58 na, na kuendelea wanahamasishwa kufanya kazi kutoka nyumbani na wale wanaohudhuria vikao hivi kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation kutokaribiana ikiwa ni kanuni mojawapo ya afya ya kusitisha kusambaa zaidi kwa virusi hivi. Hapa Marekani, virusi vya korona vimeua watu takriban elfu tatu kulingana na idadi iliyotolewa leo Jumanne. Idadi ya watu waliothibitishwa kuwa na virusi vya covid-19 imefikia 163833 kwa mujibu wa NBC News na kesi nyingi zinatoka katika jimbo la New York. Katika mkutano wake na waandishi wa habari jana, rais wa Marekani Donald Trump amesema msaada tayari umeshapelekwa nchi nzima kusaidia mahospitali na wahudumu wa afya kukabiliana na janga hili, ambapo jimbo la New York vitanda elfu mbili na mia tisa vimefungwa katika hospitali, na pia maelfu zaidi ya vitanda na vifaa vingine vinazidi kusambazwa na jeshi la majini la Marekani pamoja na wahandisi wa Army Corps. Virusi vya COVID-19 viliibuka mwishoni mwa Disemba mwaka jana kutoka katika mji wa Wuhan nchini China mahala ambako maelfu ya watu wamefariki na wengi waliambukizwa. COVID-19 ilisambaa haraka sana kuelekea nchi nyingine, kutokana na mazingira ya hali ya kibinadamu kusafiri kutoka eneo moja hadi jingine, na sasa limekuwa ni janga la ulimwengu. Mkamiti Kibayasi, VOA Express, Washington DC. Asante sana Mkamiti Kibayasi um, mwenzetu um, kutule, kwa kutuletea kutule taarifa hizo. Na tukielekea huko DRC, tunaarifiwa kuwa kisa cha kwanza cha korona cha ripotiwa Kivu Kaskazini mashariki mashariki mwa Kongo katika mji wa Goma, ukiwa mji muhimu eneo la mashariki. Gavana wa mkoa huo amesema leo asubuhi kuwa mgonjwa wa korona ni raia wa Nigeria aliye na umri wa miaka 44, mfanyikazi wa shirika la Umoja wa Mataifa. Austere Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na wanahabari akiwa nyumbani kwake, gavana wa Kivu Kaskazini Nzanzu Kasivita atangaza uwepo wa korona katika mji wa Goma hapa Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa ni kisa cha kwanza ambacho kilitoka nje ya nji akiwa ni rahia kutoka nje ya Nigeria, na vile akiwa na miaka 44. Tunataka kwa hiyo, wakati ambayo tumekuwa na marali ya corona province ya Nord Kivu na matatizo ya kupata chakula, tunaomba wakongomani wa wote, sirtout bajene benye viko mu magroupe arme wa vijana wa mama, wajue kama hatuna solusion yengine ya kupata chakula kama haiko mashamba yetu. Vilevile ni mfanyakazi katika shirika moja la kimataifa ambalo halikutajwa, na aliingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tarehe kumi na nne na amekamatwa tangu tarehe 21 katika mji wa Goma. Alitokea katika nchi ya Rwanda, lakini sisi kama Norkivu tunajua kama hiyo marali eh, presidenti wetu alituambia tusikue tunafanya vikundi ambavyo vitaacha marali inatambaa na kwa kweli e, tunajua population yetu, tunatumika siku kwa siku ili ya kutafuta chakula, lakini e, maisha hakuna dawa ya maisha, hakuna dawa ya maisha, kama mtu binafsi ye pekee aweke kwa kichwa kama anaweza kujikinga. Huku wananchi wakiwa na wasiwasi kufuatia korona mjini Goma, mkoa wa Kivu ya Kaskazini, ambao ulishuhudia vifo kutoka kutokana na Ebola siku zilizopita. Chernozen Kambale ni raia wa Ugoma. Tunaogopa sana, tunaogopa kwani madaji kunaua watu, eske kama tuko tunafata, eske leo kwa Goma tuna maopito yenyewe inaweza kukamata watu, watu wengi. Idadi ya visa vya korona ikifikia kwa sasa 88 kote jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, idadi kubwa ikiwa katika mji wa Kinshasa, visa viwili Bukavu kivu kusini, kimoja mkoa wa Ituri na vile kimoja katika mji wa Goma na wengine sita wakiwa tayari wameshafariki dunia. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante Malivika, kama kwa kweli, Salma. Ni masikitiko makubwa kwamba ukiangalia runinga, ukisikiza maredio na magazeti, taarifa kuu za kwanza zikifuatana ni kuhusu korona maambukizi na idadi ya watu wanaofariki. Hata hivi, mkamiti ameripoti mengi na marivika ameripoti hayo ya korona, na la kusikitisha na kuhatarisha zaidi ni kwamba wataalamu wa afya wanasema uh, kwamba virusi vya korona, watu wengi ambao wanaoeneza virusi hivi hawaonyeshi dalili. Mtu ambaye anaonekana kuwa na afya kabisa ndio huyo, basi anaweza kupitishia. Kwa hivyo, tahadhari pale nje, usiamini hali ya afya ya mtu yoyote, kila wakati Fikiria kuwasiliana na watu na osha mikono yako. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na sasa tuungane na mwenzetu Patrik Duimana atuletee habari za dunia. Shirika la afya duniani WHO leo limesema licha maendeleo makubwa yanayoonekana huko China na Korea Kusini kwa kudhibiti ugonjwa wa korona, wakati haujawadia kusema kwamba mlipuko huo umekomeshwa katika kanda hiyo. Mkurugenzi wa WHO kwa kanda ya magharibi mwa Pacific, Daktari Takeshi Kasai, amesema vita dhidi ya korona vitachukua muda mrefu na huu sio wakati wa kupunguza kasi. Anasema kila nchi lazima ikabiliane na janga hilo kulingana na hali ilivyo katika nchi husika. China leo Jumanne imeripoti kifo kimoja na maambukizi mapya 48 lakini maambukizi hayo hayakutokea ndani ya nchi. Korea Kusini nayo na imeripoti maambukizi mapya 125 katika saa 24 zilizopita. Matthew Griffith, daktari wa magonjwa ya mlipuko ambaye anaishauri WHO katika vita dhidi ya korona ameelezea wasiwasi wake kwamba nchi masikini katika kanda hiyo zinaweza kuathirika na maambukizi. Myanmar na Laos ziliripoti kisa kimoja cha maambukizi wiki iliyopita, lakini afisa wa afya wanaamini huenda kuna maambukizi mengi yaliyotokea ambayo haijulikani kutokana na ukosefu wa uwezo wa kupima hivyo virusi. Mkurugenzi mtendaji wa mipango ya dharura katika WHO Michael Ryan amesema afisa wa afya wana matumaini kwamba nchi ambazo zinataabika wakati huu kama Itali na Spain zitapata afueni siku zijazo, lakini ameonya kwamba virusi vya korona havitomalizika vyenyewe. Serikali zinatakiwa kuendelea kuchukua hatua za kudhibiti maambukizi. Itali Jumatatu iliripoti vifo 812 zaidi, idadi ya vifo huko Spain ikizidi nambari ile ya China. Marekani sasa inaongoza duniani kwa idadi kubwa ya maambukizi. Utawala wa Trump umetoa wito kwa serikali ya mpito nchini Venezuela ambayo itajumuisha upinzani na baadhi ya maafisa wa chama cha kisosialisti cha rais Nicolas Maduro, shirika la habari la Reuters limeripoti leo. Katika mpango huo, serikali ya rais Donald Trump imeonyesha pia namna itakavyoiondolea vikwazo vya kiuchumi Venezuela iwapo itatekeleza wito huo. Maafisa wa Marekani wamesema wanafikiria pia utaratibu unaolenga kuhamasisha uchaguzi wa haki mwaka huu nchini Venezuela, ili kumaliza mgogoro wa kisiasa katika taifa hilo la Amerika Kusini. Mpango huo wa Marekani umefahamika wiki moja baada ya serikali ya Marekani kumshutumu Rais Nicolas Maduro na dazeni ya maafisa wanaohudumu kwenye serikali yake na wale wa zamani kuhusika katika biashara ya dawa ya kulevya. Maafisa wa Marekani wamekuwa wakizungumza kwa siri kwamba utawala wa Trump unakerwa na kuona Maduro anasalia madarakani. Reuters imesema Maduro anaungwa mkono kijeshi na Rasia, China pamoja na Kuba. Afrika Kusini imeanzisha mpango mkubwa wa kuchunguza virusi vya ja Korona wakati idadi ya maambukizi nchini humo imezidi elfu moja ikiwa ndiyo idadi kubwa katika bara zima la Afrika. Rais Cyril Ramaphosa Jumatatu usiku alitangaza kwamba wafanyakazi elfu kumi watapelekwa nyumba kwa nyumba siku chache zijazo kufanya uchunguzi na kupima wananchi kufahamu kama hawana virusi au la. Katika barazani tunakuuliza, nini athari za maambukizi ya COVID-19 kwa nchi ambazo hazichukui hatua kudhibiti mikusanyiko ya watu katika nchi zao? Nam, asante sana Robert, kwa kuungana nasi ah, asante sana kabisa. Hapa nakuwa tayari nam, tunaomba mchango wako. Mnaona ah, kwamba hapa kwetu, uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ndio, yani, kuna hatari nyingi magonjwa haya yakifika. Tunaania kwamba haiwezi kufika hasa ah, hapa nchi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mm -hmm. na hapa hatuna hata Naam, Robert unasema katika ujumbe wako uh, kupitia kurasa yetu ya VOA Swahili kwamba ni hatari sana watu wanaoendelea kufanya kundi mbalimbali mbali bila kuheshimu kanuni. Kuna hatari ya kupeleka virusi popote hata vijijini. Inabidi watu watambue kuwa kuna virusi vya korona na wala sio mchezo. Unatuambia kwamba hapo DRC watu wengi wanaendelea kudhani ya kwamba virusi hivyo ni vya wazungu ila waafrika hawashikwi. Hebu tueleze kidogo kuhusiana na hivyo. Ndio, ndio, hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa mimi naishi vijishini, uh, mtaani Kalehe, watu wanaendelea kuwa pamoja wakipeana mikono, eti sisi hatuwezi kupata ugonjwa huo eti sisi, uh, sisi tuna ngozi nyeusi, unakujua itakuwa kali sana eti virusi hivi vitaweza, uh, kum, kumalizika kupitia jua hiyo, na wengi kabisa hawazani kwamba uh, ugonjwa huu unaweza kuwa, wanasema eti ni magonjwa tu ambayo yanapita katika televisheni. Wazungu wengi uh, wamekuwa wazee, ndio maana kabisa in, kuna hatari nyingi sana hasa watu wanaendelea kupita vijijini wakitoka shambani uh, wanapeana mikono, wengine wanapeana gusu uh, wakisema kwamba bado hawezi kufika hapa vijijini na mambo hayo kabisa, ni mambo tu ya kusema. Naam, asante sana Robert kwa kushiriki katika kitengo hichi cha barazani. Shukran sana, nashukuru vyastahili, mwendelee kutuhabarisha. Swali letu ambalo hii leo tumekuuliza, nini athari za maambukizi ya COVID 19 kwa nchi ambazo hazichukuliwi hatua kudhibiti mikusanyiko ya watu katika nchi zao? Naam, Abdul atupatie maoni yako. Asante eh, sana eh, ni kweli ni kweli. Kwanza za nchi kwa za nchi za Afrika huwa tunapuuzia sana maambukizi, kwa sababu hatujaona ukweli na viongozi wetu eh, waliokuwa, kama tukianzia na Tanzania eh, viongozi wameruhusu kila kitu na kila siku wanasikia eh, watu wanavyokufa kwa nchi za wenzetu na idadi inavyokuwa, lakini bado viongozi E, wanakuambia sisi ni lazima tufanye kazi tuimarishe uchumi wetu, lakini siku na siku yake, kama ikiingia kama na Tanzania, naona watu wote huenda watakuwa na madhara, na ikiwa mtaalamu wao ni mdogo sana kwa nchi za Afrika ama kwa nchi ya Tanzania e, tukitoka hapo e, tunakuja Kenya. Kenya kabla ya mwambukizi waliruhusa hata ndege ya, ya ya ya China ituwe nchini Kenya hiyo vile vile ni changamoto fulani. ni Uganda amejitahidi sana ku, e, kufunga mipaka, kuzuia watu, lakini ni bado si zetu ni changa sana. Waandishi wa habari wapewe nafasi wa kwenda kila sehemu, ili kuwawezesha e, wananchi waelewe, ina maana korona ni nini, korona inahusu nini, korona itasaidia vipi watu, na korona itasimama vipi mbele ya, ya umma wa Afrika wenye hali duni. Abdul, katika ukurasa wetu wa Facebook ulisema kila mtu anasema athari kwanza, atuambie nini maana ya athari. Ulikuwa umeandika hivyo? Eh, ni kweli nilizungumzia ni ile mada, kwa sababu kila mtu anasema athari. Athari ni nini? Athari ni majanga makubwa sana, kwa sababu mfano, tukichukulia tukisema, eh, kama Tanzania watu wasiende nje kwa muda wa mwezi mmoja, mtu asitoke nje, inamaana watu wako wana hali duni Hauna chakula. Je, mwezi mmoja ukiwa ukiambiwa usitoke nje eh? Usiweze kuona mtu na ikiwa chakula huna ndani ya nyumba yako, hiyo kwanza ni athari moja, kabla hujapatana na ule ugonjwa wa korona. Ina maana ukiambiwa usiende kazi mwezi mzima, umefungiwa ndani ya nyumba na maana ile vile vile ni athari, kabla hatujafika kwenye ugonjwa wa korona. Kwanza tuweze kudhibiti hivi vitu kabla korona haijatukuta. Ndo maana nikasema wengi huwa wanazungumzia athari, lakini athari ni nini? Ndo maana ni lazima watu watambulishwe, wasichukulie viongozi viongozi. Akishazungumza vile, wewe nafasi inakuwa ni ndogo kwako, ukiwa huna hata kilo moja ya unga ndani ya nyumba yako, hiyo vilevile ni athari. Asante sana kwa kuchangia katika baraza la leo. Je, uko Tanzania ama uko Kenya? Ni kukenya, kini, Tanzania. Tanzania. Asante sana, sana. Okay, sana, tuangalie baadhi ya jumbe ambazo zimewasilishwa hali kadhalika katika kurasa hiyo. Kuna mmoja hapa anajiita Henderson Liver anasema hali ya kutothibiti misongamano inaweza kusababisha biological bomb wakati huu wa Covid 19. Hapa tuna ujumbe mwingine kutoka kwa Moses Johnson, anasema nikiwa south Australia, hathari za hatari ni kubwa mno kwa nchi ambazo hazina chakula. Kukataza mikusanyiko au makundi ya watu, hadhari yake ni kuwa siku chache kupata waathiriwa kwa wingi, wanaosahau maambukizi kuongezeka kwa, kwa zaidi. Huyo ni Moses Johnson akiwa katika nchi ya Australia. Asante. Tunakamilisha kitengo chetu hicho cha barazani. Usikose kushiriki nasi kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili katika mtandao wa Facebook kila siku. Tunakushirikisha na swali la barazani siku ya Jumatatu hadi Alhamis. Na inavyokuwa desturi katika VOA Express, unaposafiri hapa na abiria wetu wote, hawafurahi bila kupata kibao cha mziki, na tunasema haiendi poa bila muziki. Na mwanadada Nadia Mukami hii leo na kibao chake Jipe anatupambia sehemu hiyo ya burudani. Amoyo kangu kwako nimetulia Nairobi baga baga moyo anataka kunichumbia sasa Nataka Kaka, picha na nawe kumbusho, pale tumetoka nawe, na na na na, yeah. Hakuna pingamizi. na hata ameshirikisha kijana kutoka Tanzania Nadia. Hakujulikana sana katika ulimwengu wa mziki mpaka wasanii, mm-hmm. na wale walio katika burudani Kenya, wakafanya kutembea nchi nzima. Alikuwa mwanafunzi katika chuo kikuu akaonekana anafanya vizuri na kutokea hapo akapata nafasi sasa anafanya maajabu mkubwa sana. Ala, Ani, kipaji kilikuwa kimejificha. hicho ni Karembo <laughs> tunakwenda kupata habari zaidi kutoka kwa waandishi wetu. Na kutokana na hali ilivyo, mifumo mingi ya biashara imebadilika, watu wengi wakiwa wanafanya biashara kupitia mitandao, hii ikiwa ni njia ya kuepusha misongamano na watu kutokutana kwenye maduka yenyewe. Mwenzetu Harrison Kamau ana simulia zaidi kwenye masuala ya biashara. Hivi leo tunaangalia namna mambo yalivyobadilika kwenye mifumo ya biashara tangu kutokea kwa mlipuko wa virusi vya korona miezi kadhaa iliyopita kote ulimwenguni. Kitu cha kwanza ni kwamba kuna upungufu wa bidhaa muhimu katika maduka mengi kote ulimwenguni, kama vile maski za kujifunika nyuso, vitakasa mikono pamoja na gloves za kuvalia mikononi. Hilo ni kutokana na kuwa kila mmoja analenga kujipatia vifaa hivyo ili kujilinda na maambukizi. Watu wengi sasa wanategemea kuagiza bidhaa kupitia kwenye mtandao, swala so lililopelekea kampuni ya Amazon kutangaza kuongeza wafanyakazi laki moja ili kukidhi mahitaji ya wateja. Hata tunapozungumza kuhusu uagizaji wa, wa bidhaa kupitia Amazon, kampuni hiyo inasema kuwa kuna bidhaa zisizo muhimu sana ambazo kwa wakati huu hazitiliwi mkazo iwapo sio muhimu sana kwenye maisha ya binadamu. Marufuku ya kutotoka nje yamelazimisha wateja wengi kuagiza bidhaa kupitia kwenye mitandao. Japo wengi wanasema zinachukua muda zaidi kidogo kuwafikia labda kutokana na wingi wa uagizaji wa wateja. Hali iliyoko pia imepelekea makampuni mengi kupunguza shughuli zake huku mengine yakilazimika kusimamisha baadhi ya, ya wafanyakazi wake. Kwa mfano, kampuni kubwa ya kuuza nguo ya Macy's hapa Marekani Jumatatu imetangaza kusimamisha wafanyakazi wake 250,000 ikidai kuwa mauzo yamerudi chini kabisa. Mesi zimelazimika kufunga maduka yake yote 775 hapa Marekani kutokana na maambukizi hayo. Mifumo ya kuagiza bidhaa kwa mfano za kielektroniki imebadilika sana. Kwa mfano, ukinunua kompyuta au kifaa kingine cha kielektroniki kwenye duka la Best Buy hapa Marekani, Mteja anaagiza kwenye mtandao na kisha baada ya muda fulani anajipeleka mwenyewe hadi nje ya duka ambako anakabidhiwa alichoagiza bila kuingia ndani ya duka. Hiyo inafanyika kama hatua ya kuzuia msongamano ndani ya ukumbi wa biashara. Hali pia imepelekea migahawa kusitisha shughuli zake za kuuzia wateja chakula wakati wakiwa ndani ya mgahawa. Sasa hatua hiyo imepelekea kwamba mteja anapata huduma muhimu wakati yeye mwenyewe anapoagiza chakula kupitia njia ya simu na kisha baadaye kukichukua huduma muhimu kama vile za uchukuzi wa teksi kama Uber kwa mfano, pia zimeathiriwa, wakati madereva wengi wakihofia maambukizi pamoja na kutii amri ya kutotoka nje nyakati za usiku iliyochukuliwa kwenye maeneo mengi ya ulimwengu. Kwa ujumla, ni kwamba watu wengi wanaotegemea biashara pamoja na makampuni wamepata pigo kubwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Ni hali ilivyo kwenye ukumbi wa biashara kwenu wana VOA Express. Shukran sana Harizon Kamau kwa taarifa hiyo muro kabisa, kutoka Washington na mengi yanaonekana ulimwenguni. Kutembea katika mitandao mita ya kijamii, naona mwenzetu tayari amejaa jaa mitamboni VOA studio kumi na tano, Liberty Adede. Shukran sana kama kawaida, VOA express haikamiliki bila kuangalia yanayovuma mitandaoni hivi leo. Kwa yale yanayotrend mitandaoni ni tuangazie hapa Kenya, hasa sana tukiangazia mtandao wa Twitter, ambapo unaweza kutambua nini kina kinajiri kule. Mengi yanayojadiliwa sana kifo cha mtu wa kwanza nchini Tanzania ambaye amekufa kutokana na kirusi COVID 19. E, raia huyu wa Tanzania mwenye umri wa miaka 46, inazungumziwa sana, wakenya wakituma risala za rambirambi, watanzania wenyewe wakituma risala za rambirambi, wengi wakigusia ni hatua wa zipi zafaa zifuatiliwe. Nikiangalia hapa naona kuna wale wanasema kama vile Miss Shilute anasema Tanzania wamepata msiba wa kwanza kutokana na korona. Basi twahitaji kubadili mienendo yetu, kuchukua tahadhari zaidi, na tukiendelea na maombi. Wale wamechangia kuhusiana na tukio hilo. Jambo lingine ambalo pia linajadiliwa sana kwenye mtandao ni kuhusiana na kifo cha askofu mstaafu Ndingi Mwananziki wa Kenya. Kifo kimetokea leo asubuhi. Mwanahabari mwenzetu Ferdinand Omondi anasema kwamba yeye alipata ile sakramenti yake ya kwanza, alilishwa na askofu Huyu ni kifo ambacho kimewapata watu wengi sana. Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wametuma risala za rambirambi, akiwemo pia kiongozi wa upinzani, akiwemo mwanasiasa wa chama cha upinzani James Orengo, ambao wanaendelea kutuma rambirambi rambi zao. Najua Kioko ni kiongozi ambao unamtambua sana we, akiwa ni kiongozi katika kanisa ambalo we unashiriki. Kweli kabisa, na pia namtambua jinsi wachekeshaji kiongozi wa kenya ridiculous walimwigiza wakati mmoja kule miaka ya tisini, Ndingi Mwananzeke barabara kabisa, tunasonga mbele. Ikiwa hii ni idhaa ya sauti ya Amerika VOA Swahili, kipindi ni VOA Express. Uh, tukiwa katika dakika za lala salama, lakini hata hivyo uh, tunaingia katika swali letu la leo, na kama umlitizama katika VOA mtandao um, wa Facebook tulikuambia na tukakuuliza katika swali letu, swala la kuvaa mask njia na kuzuia maambukizi ya virusi vya korona limeenea sana kote duniani. Swali ni kwamba je, tunahitaji maski kujikinga na virusi vya korona. Na wengi wamechangia katika swali hili. Wa kwanza kabisa ni Ndovya Kasiki wa Bukavu, Jamhuri ya Kongo, anasema: hebu walimwengu, mbona mask zenyewe zitawaambukiza kila siku? Ukivaa mask bila kubadilisha, mbona unaweza kujiambukiza mwenyewe? <laughs> Anasema mimi sijawahi vaa mask na hapa Bukavu, eh, misongamano ingali kama kawaida angalau kutangazwa visa viwili vya korona hapa Bukavu. Kapedo Shem kutoka mtu hapa nchini Kenya anasema ni jambo zuri sana kuvaa mask, unahitaji nyingi, hata naomba wananchi wapewe na serikali. Na wasokoni wan Arusha TZ anasema kweli hili linahitaji elimu zaidi, maana utakuta mtu kavaa gloves na bado anashika kila sehemu. Ama kwa kweli, mwenzangu Salma anakuambia huu ni mtihani, ni mtihani mkubwa kweli kweli, kwa sababu ukizungumzia mtu kuvaa gloves na kisha ame, amevaa mask. Sasa zile gloves nimeshuhudia hata mitaani, nilikuwa nikiuliza kijana moja pale barabarani, hizi gloves kishinda nazo siku nzima, zikishika uchafu, ukifika unazifua ama nazitupa, kwa sababu hata ile mikono anaposhika gloves namna hii na zimeshika uchafu, basi mikono yake pia imeshika ule ule uchafu. Asiponawa anarudi pale pale, kwamba ana uchafu mikononi na labda huenda ile Covid 19 iko pale pale ndani yake. Na kwa kweli watu wajie tahadhari, hili janga linazidi kuwa kubwa kote ulimwenguni. Naona hatuna muda kukamilisha matangazo yetu ya VOA Express. Asante sana kwa wale walioshiriki nasi kusafiri katika VOA Express matangazo hapa Mombasa yamesimamiwa na mwenzetu Collins Libert Adede. Mhariri wetu ni Hadija Riami akiwa Washington DC. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed, endelea kuwa nasi.