Ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninapokukaribisha katika matangazo yetu ya kwa undani, ikiwa leo ni tarehe pili ya mwezi wa nne mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ambapo leo katika kwa undani tutaangalia hali ya mambo ilivyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huu taifa hilo likikabiliwa na kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona, huku matatizo mbalimbali mbali yakiwa yanaendelea. Mimi ni Idi Ligongo, karibu Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Lakini kwanza, kwa muktasari, tupate kuangazia hali ilivyo hivi sasa ya maambukizi ya virusi vya korona kwa ulimwengu. Mpaka hivi sasa, kwa mujibu wa takwimu zilizopo, zinaonyesha kwamba jumla ya watu walioambukizwa virusi vya korona imefikia kuwa ni laki tisa e, themanina moja na zaidi ya mia nne, huku vifo vikiwa ni zaidi ya watu elfu hamsini na waliopona wakiwa ni watu zaidi ya laki mbili na elfu sita. Kwa nchi ya Marekani, ambayo hivi sasa bado inaendelea kuongoza kuwa na maambukizo mengi zaidi ikiandikisha maambukizo zaidi ya laki mbili na ishirini na saba elfu ambapo mpaka hivi sasa e, eh, vifo ambavyo vimetokea ni zaidi ya watu elfu tano na mia tatu huku vifo uh, vipya hii leo mpaka muda huu vikiwa tayari ni watu mia mbili na arobaini na tatu. Italia yenyewe bado iko katika nafasi ya pili ikiwa na zaidi ya maambukizi laki moja na kumi na tano elfu ikiwa tayari imeshaandikisha vifo uh, zaidi ya elfu kumi na tatu na mia tisa. Uhispania uh, yenyewe ipo katika nafasi ya tatu zikiwa na maambukizo mengi zaidi, watu wakiwa ni zaidi ya laki moja na elfu kumi na mia mbili huku eh, vifo vikiwa ni zaidi ya watu elfu kumi. Basi moja kwa moja tuelekee uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, tuangalie mambo jinsi yalivyo hivi sasa, ambapo kwa mujibu wa takwimu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, taifa hilo lenyewe linaongoza kuwa na idadi ya maambukizi yaliyothibitishwa ya virusi vya corona eh, katika ukanda mzima wa eneo la maziwa makuu ambapo mpaka sasa waliothibitishwa kuambukizwa virusi hivyo wamefikia jumla ya watu uh, 123. Na kwa mujibu wa taarifa za wataalam, idadi hii inaweza ikaongezeka muda wowote, huku vifo vilivyotokea na virusi hivyo uh, vikiwa ni 11 mpaka sasa. Leo hii watu wawili wamefariki dunia. Idadi hiyo pia ni kubwa ukilinganisha na nchi jirani na DRC, hasa katika ukanda wa maziwa makuu. Hali hiyo ikiendelea, bado wataalamu wa afya wanaendelea kuzungumzia juhudi mbalimbali za taifa hilo linaloweza kukabiliana na virusi hivi. Ikumbukwe kwamba DRC mwaka jana ilikabiliwa na mlipuko wa virusi hatari vya Ebola na kulisababisha shirika la afya duniani kuchukua juhudi mbalimbali za kudhibiti mlipuko huo. Kwa mujibu wa kituo cha Marekani cha utafiti na udhibiti wa magonjwa CDC, mpaka kufikia Novemba 17 mwaka 2019, DRC iliandikisha maambukizi elfu tatu mia mbili tisini na sita ya Ebola na vifo elfu mbili mia moja tisini na sita navyo viliandikishwa. Licha ya wakati huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ikikabiliwa na mlipuko wa virusi vya korona, shirika la afya duniani WHO katika ripoti yake iliyotoa Januari 23 mwaka huu inaeleza kuwa katika kipindi cha Januari mosi mpaka 21 mwaka huu, DRC iliandikisha maambukizi mapya ya Ebola 35. WHO inaendelea kuitaja DRC kuwa bado kama kiini cha Ebola, ambapo maambukizi hayo mapya yaliandikishwa katika ukanda wa vituo 11 vya afya katika kanda ambazo zinaendelea kufanya kazi ya kukabiliana na Ebola katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri mpaka hivi sasa kwa mujibu wa WHO, kanda za kiafya za Beni na Mabalako zinaendelea kuwa kitovu cha maambukizi ya Ebola ambapo asilimia 71 ya maambukizi hayo ya mwezi Januari e, katika siku 21 za kwanza yalitokea maambukizi hayo. Yalihusisha watu walionyesha dalili wakati walipokuwa wakifanyiwa uangalizi na yote maambukizi kwa ujumla yanahusishwa na watu waliokutana na wagonjwa wa Ebola waliofahamika hapo awali. Hivyo basi, licha ya habari hii ya ya kutosikika sana ya kile kinachoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusiana na Ebola, hasa wakati huu dunia ikiwa imeelekeza nguvu yake ya katika kuzuia kusambaa kwa maambukizo ya virusi vya korona, DRC inakabiliwa vilevile vile na hali ya usalama uliodorora ulio ambapo kwa kipindi kirefu mauaji yamekuwa yakiendelea katika maeneo ya nchi hasa Kivu kaskazini na kusumbua juhudi mbalimbali za wataalam wa afya kukabiliana na Ebola, na hili e, pia e, linaweza kuendelea kuleta wakati mgumu e, katika swala so zima la kukabiliana na virusi vya korona katika nchi ya DRC, wakati huohuo, ikiwa bado inaendelea kukabiliana na Ebola. Lakini katika korona, juhudi ambazo zimeshafanywa na DRC, serikali ilitangaza kufungwa kabisa e, kwa jiji kuu e, la Kinshasa kwa muda wa wiki tatu ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Mji huo wa Kinshasa ulifungwa siku ya Jumamosi, ambapo hakuna mtu anayeruhusiwa kutoka nje kwa siku zaidi ya mbili kwa wiki kwa ajili ya kununua mahitaji muhimu ya chakula. Wakati ambao mji huo umefungwa, watumishi wachache wa, wa umma wanaruhusiwa kwenda kazini kwa ajili ya majukumu maalum, pamoja na wahudumu wa afya wanaendelea kwenda kazini. Hapo ni katika jiji tu la Kinshasa. Maeneo mengine ya DRC inaelezwa hali bado haijaimarika katika kukabiliana na korona. Aidha, wafanyabiashara e, wameonywa kutopandisha gharama za vitu wakati huu ambapo hali sio nzuri, lakini wakati huo raia wenyewe wameonekana kulalamikia hali hiyo. Sasa nimezungumza na wanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo DRC katika maeneo ya Kivu Kaskazini, Austere Malivika na Kivu Kusini, Mitima de la Chanc. Tukianza na Austere Malivika, hebu tueleze hali ya korona ipo vipi katika eneo la Uh, asante sana Idi Ligongo. Kile ambacho serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya sasa hivi inatumia kwanza, uh, ule mwenendo wa, wa zamani ambao walikuwa kitumiki, wakitumia wakati wa Ebola, yani walikuwa wakilazimisha watu kuosha mkono, watu wasisalimiane. Yaani, ukiangalia kama hapa Kivu Kaskazini tuseme kwamba watu wana uzoefu, isipokuwa tu mikoa nyingine kama ya kule Magharibi Kinjasa ambao hawakuwa na uzoefu wa kutosalimiana na mkono Sababu hapa tangu mwezi wa nane mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa Ebola ilianja katika maeneo ya Beni. Kwa hiyo watu walilazimishwa kuacha kusalimiana, kuosha mikono kila sehemu, na watu hata kutokaribiana. Kwa hiyo uh, hii ni mikakati ambayo inaendelea hadi sasa, na serikali ikiendelea kuomba wananchi wa maeneo haya kusisitiza kwamba waendelee na hizo hatua ambazo walikuwa wakiendelea nazo wakati wa, wa, wa Ebola na ndizo zinaweza kusaidia ku wao kutoambukizwa na na korona. Na tunafahamu Malivika kwamba DRC imekuwa ikikabiliwa na changamoto nyingine kama za magonjwa na vita wakati huu wa korona, kukabiliana nayo mambo yanashughulikiwa vipi hapo? Na utafahamu kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kweli inakabiliwa na changamoto nyingi sana sana sana, ukichukulia masuala ya vita, masuala ya korona machafuko, ubakaji na wakati ambapo tunazungumza kuna mbunge mmoja ambaye anaitwa Funza Bayengo amesema kwamba hii hatua ya korona, ni lazima serikali ichukue hatua, hasa kuwacha kuachilia wafungwa wanaopatikana katika jela ambao hawana vifungo, hawana makosa makubwa makubwa, ili waachiliwe, kwa sababu wakipata korona kule gerezani wataweza kufa wote kwa hiyo wakasema kwamba ni, ni tatizo na sasa hivi serikali ichukue hatua ya haraka kuangalia namna ya kuweza kuwaondosha ku, ku, ama kuondosha gerezani wale wafungwa ambao wanapatikana gerezani bila sababu. Kuna wale ambao wamefungwa waliiba kuku, wengine pengine walipigana. Kwa hiyo wabunge wamesema kwamba ni lazima hao wafungwa waweze kuondoka, na hata malalamiko haya yalitolewa na vijana wa Lucha wakiomba kwamba Uh, wa, waweze kuondoka kwa, kwa haraka hawa wafungwa wanaopatikana katika gereza mbalimbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na vile ukichukua kwamba kuna suala la mapigano katika maeneo ya Beni, vilevile vile kuomba makundi yote, gavana wa Kivu Kaskazini aliomba makundi yote yanaopigana na silaha iweze kusikilia wananchi huruma, kwa sababu sasa hivi kama Kivu Kaskazini wamefunga mpaka, hakuna mtu na, ambaye anaweza kutoka goma kwenda Bukavu ama kuenda sehemu nyingine, kwa sababu ya korona ambayo imepatikana katika sehemu hiyo. Walisema ni kwa ajili ya kujaribu kupunguza maambukizi ya haraka, kwa sababu mipaka kwanja kati ya Rwanda na Kongo imefungwa. Hii inapatikana vilevile vile karibu na, na, na, na, na mji na, na wa Goma, ni kama tu njia ambazo njia mbadala, mikakati ambayo imechukuliwa na serikali kwa kuweza kupiganisha maambukizi kusambaa kwa haraka katika maeneo mbalimbali katika mji wa Kinshasa, ni kwamba rais wa Kongo alisema hiyo hiyo mpango ya watu kutotembea hovyo, kutosalimiana, kufunga ba iweze kuchukuliwa, lakini inaonekana kwamba kuna matatizo, utekelezwaji umekuwa na matatizo makubwa katika mji wa Kinshasa, na ndio utaona kwamba leo sasa hivi tuna idadi ya watu 123 watu ambao wameambukizwa na korona wengi ni visa vilitoka nje ya nje, lakini vi, vingi sasa inakuwa ni wananchi wa Kinshasa, kwa sababu wananchi wa Kinshasa kweli wana tatizo ya chakula, kuishi ni vigumu, ukitazama kwamba chakula nyingi inatoka kama Angola, Zambia, wapi na mpaka imefungwa kwa hiyo kuna njaa kubwa na hali ya maisha inaendelea kuwa mbaya katika mji wa Kinjasa. Je, jamii ya watu wa hapo inasikiliza kweli ushauri wa wataalam kujikinga na korona ama wanaendelea na shughuli zao kama kawaida bila kufuata maelekezo? Tukitazamia upande wa jamii hapa maeneo ambako tunapatikana ukichukulia eneo la mashariki na eneo la magharibi kwanja, katika miji mikubwa mikubwa ndio kuna hofu sana Ukiangalia miji ya Goma, Kisangani, Kinjasa, yani kuna matatizo ya njaa, na hapa wananchi wanaomba kwamba pengine serikali ingeweza kutafuta chakula kuwasaidia watu ili wawape kwa sababu sasa watu hawaende mashambani, hawawezi kuondoka katika miji mikubwa mikubwa kuenda kwa, kwa, kwenye vijiji. Lakini ukiangalia kama maeneo ya Ekwater kule karibu na mpaka wa Afrika ya kati kule, sehemu kupita Ituri kupita kwenye misitu utakuta kwamba watu wako huku, wao wako sawa, wako salama. Yaani hata wao wenyewe wamesema kwamba hawataki tena watu kutoka kwenye miji mikubwa mikubwa kuelekea katika uh, kwenye vijiji, kwa sababu wanaweza kuondoka na korona katika miji, alafu wapeleke korona kwenye vijiji. Ndio wanasema kwamba hiyo ni, ni shida sana. Ukikutana na wazee wengi wanaofata taarifa wanasema kwamba wanahofu. Nikawauliza kwa nini? Wanasema kwa sababu taarifa wanazosikiliza zinasema watu wanaofariki dunia ni watu ambao wana umri mkubwa. Sasa pengine ikifika huku nao watafariki. Sasa hii nimekuwa ni, ni, ni hofu ambayo uh, wale wazee, watu wa zaidi ya miaka arobaini kupanda pale, wako katika hofu kubwa, hasa kusikia korona imepatikana Goma mkoa wa Kivu ya Kaskazini, imepatikana Bunia mkoa wa Ituri, imepatikana Bukavu Kivu Kusini na ni maeneo mikoa ambayo kweli imekuwa na changamoto nyingi kwa zaidi ya miaka ishirini, vita vya kila mara, lakini wanasema kwamba basi watakabiliana nayo kama vile walivyokabiliana wali na korona na, na lakini wakiomba msaada kutoka kwa serikali upatikane haraka. Katika mji wa Kinshasa, wanasema kwamba hatua zilizochukuliwa na serikali itakuwa vigumu kuzitekeleza. Nimezungumza naye Kizerbo wa Tevwa akiwa mbunge akiwa katika mji wa Kinchasa, lakini wote wakiwa wamebaki nyumbani kwao. Anasema hivi: ni kweli visa vya virusi vya korona vimeongezeka sana hapa mjini Kinchasa. Jana kuliweza kuripotiwa visa mia moja na tisa. Eh, leo eh, ninafikiri tena kutakuwa vingine ambavyo vitaongezeka hivi hali inaendelea kuwa mbaya zaidi, na mipango ambayo iliyokamatiwa haiheshimiki kabisa. Sisi tumebaki manyumbani, lakini watu wanaendelea kuzunguka hivi. Ningefikiri kama government ingekamata mipango zaidi, na kukamata kama nchi zingine, kuweza kuwambia watu wabaki nyumbani na kuweza kukamata mipango namna wanaweza kugabulia watu chakula, kwa sababu serikali inakuwa tajiri kuliko kila mtu na serikali ina uwezo ya kuweza kuhudumia watu kwa vyakula kwa muda fulani hivi, ingeonesha usujaa wake, ili watu waweze kubaki nyumbani. Sitafurahi mimi kama mbunge niweze kubaki nyumbani, kwa sababu ninakuwa na namna ya kuweza kubaki nyumbani, nimepewa pesa, nimenunua vyakula, lakini wale ambao ninakuwa na jukumu ya kuweza kuwatetea waweze kubaki bila vyakula, hiyo si vizuri. Hivi watu serikali iweze kujitahidi na kuweza kuwapatia vyakula. Serikali sehemu zingine wamevifanya, kwa nini serikali yetu ya Kongo isiweze kuvifanya? Lazima vifanyike ili virusi hivi vya korona viweze kumalizika. Na vilevile, nimezungumuza na waendeshaji pikipiki hapa, ambao unakuta wengine wanasema kwamba ingelibidi pengine waweze serikali iweze kuwapa vipimo kabla mtu apande kwenye pikipiki ye, kwanza anje kumpima, ampime joto. Je, huyu mtu nabeba hana korona ama hana nini? Hii changamoto ambayo wanayo. Uh, nimeosha mkono sababu kuko malali yenyewe inaitwa dirisi korona yenye ishafika mungini yetu ya Goma, walapo kwa nimenawa mikono paske walisema tugarde Uh, usafi tukue tunanawa mikono na tukue na tuko pro. uh, vous savez chez va motard vraiment tuko tu na problème ya kabambi sana parce que unaweza kuwa na unabeba mtu haujue kama anagonjwa ama kama hagonjwa voilà pourquoi kama vinaweza wezekana, bon, si gouvernement inaweza permettre vanaweza tupatia sagisi uh, ma pareil za kupima temperature soit autre chose yenye kusaidia tusaidia, porvike tukue tuna patia baklie swat kubapima mbele ya kubabeba. Inaweza kuwa be na inaweza kuwa na mezira yabie nae zunasie tusigonjwe na tuambukize bengine kunyuma sheba wakungumane soue tutateseka sana, sababu ni ne magonjwa yenye enatokoea surprise. Enomba guvernema yetu tusaidie kuelemewa na magonjwa inakabiliwa na tatizo la kuelemewa na magonjwa ya surua na kipindupindu, madhara makubwa wakipata watoto, tena katika kipindi hiki cha janga hili la virusi vya corona. Shirika la Umoja wa Mataifa la watoto likia surua na kipindupindu katika kipindi cha kuanzia mwaka 2019 mlipokuwa surua ambao ni mbaya zaidi kushuhudiwa a, duniani umeathiri maisha ya watoto chini ya miaka mitano, a takribani elfu tano na mia tatu na kwa na upande wa kipindupindu kimeathiri watu elfu thelathini na moja kutokana na hili UNICEF ina wasiwasi kwamba madhara kwa watoto yanaweza kuongezeka kwa sababu sasa juhudi nyingi za kiafya kuanzia wataalam, fedha na utashi wa kisiasa unaelekezwa katika kukabiliana na virusi vya korona. Sasa tumsikilize mwanahabari wetu Mitima De La Shance ambaye yupo upande mwingine wa DRC Kivu Kusini. Mitima, tueleze hali ikoje katika hali, uh, katika eneo lako. Ni kweli bwana Idi, hapa katika mkoa wa Kivu Kusini na pia ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla. Kwanza tukianzia katika Kongo ya Kidemokrasia, nikumbushe tu ya kwamba nchi hii ilishuhudia kisa cha kwanza, ilikuwa ni Machi kumi na kwa sasa kunakuwa visa Uh, mia 123 ambavyo viliripotiwa uh, na hii tarakimu ambayo imetolewa hapa, maidadi ambayo ilitolewa uh, ni hadi leo uh, sababu hakuna kabisa idadi mpya ambayo tayari imetangazwa na taasisi ambayo inahusika na kupambana na ugonjwa huu INRB huko mjini Kinshasa. Yani hadi sasa wakati ambapo naeleza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba ina visa 123 na kuna pia watu 11 ambao tayari wamefariki dunia kutokana na huo ugonjwa wa korona hapa katika mkoa wa Kivu Kusini mjini Bukavu ambapo unapatikana kwa sasa. Uh, mji wa Bukavu umerekodi watu wawili ambao wanakuwa wa na huo ugonjwa wa korona, na ni tangu Jumapili ndipo taasisi ambayo inahusika na kupambana na ugonjwa wa korona katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza ya kwamba mji huu wa Bukavu kuna visa viwili ambavyo uh, uh, vinakuwa na huo ugonjwa wa korona na Jumatatu iliyopita gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Bwana Teungwa Bije Kasi aliweza kukutana na wanahabari na kuhakikisha habari zenyewe za uwepo wa korona katika huu mkoa wa Kivu Kusini, na akachukua fursa hiyo kukualika wakazi kuwa makini na kuweza kushikilia kanuni zote ambazo zinatakiwa kwa kuweza kupambana na huo ugonjwa. Yani, kwenye ngazi za kitaifa ikiwa narudilia ni kwamba ni visa mia moja ishirini na tatu na mkiwemo hapa, uh, visa ambavyo ni viwili katika mkoa wa Kivu Kusini. Kivu ya Kaskazini kuna visa viwili ambavyo vimeripotiwa na uh, pia huko Ituri kuna kisa kimoja ambacho uh, kimeripotiwa. Yani kwa jumla katika mikoa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa uh, Kongo ya Kidemokrasia ambayo inakuwa na mikoa 26 na, na ni mikoa nne ambayo tayari imeathiriwa uh, kati ya hiyo mikoa nne kuna mikoa tatu ya mashariki ya nchi na mkoa mmoja wa Kinshasa huko magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunafahamu kuna changamoto mbalimbali uh, zinazokabili eneo hilo kwa kipindi hiki ama eh, toka kipindi cha nyuma. Sasa kwa wakati huu uh, wa korona mambo yakoje hapo? Katika kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kuhamasisha wakazi wake kuhusu hatari ya huu ugonjwa, ikiweza hasa kuchukua mfano katika nchi tofauti za Ulaya amba, ambamo huu ugonjwa umeua watu wengi. Hata huko Marekani uh, ugonjwa huu wa korona umeua watu wengi. Hapa katika mkoa wa Kivu Kusini pia kuna uhamasishaji kwenye ngazi za kitaifa ulimsikiza, ilikuwa ni uh, tarehe kumi na nane usiku uh, Rais Felix Chisekedi ambaye alitangaza uh, mbinu mbalimbali za kupambana na huu ugonjwa. Alitangaza kuanza hatua ambazo wanadhani ya kwamba zitachangia, mkiwemo uh, kusimamisha shughuli za kanisa, kusimamisha shughuli za shule za vyuo vikuu na kadhalika, uh, hata kwamba masoko mbalimbali yanaendelea kufanya kazi yake na uchukuzi wa pamoja pia lakini kuna hiyo uh, mipango ama hizo hatua ambazo uliweza kuzichukua, ambazo anahisi ya kwamba huenda Uh, zitachangia kuweza kuepuka watu wasiweze kubaki nafasi moja katika mkoa wa Kivu Kusini. Gavana wa Kivu Kusini Teongwa Bije, naye pia aliweza kuchu, kuchukua hatua ambazo zinasindikizana na hizo hatua ama zinajaribu zina, zina kuweza kuchangia kutekeleza uh, hizo hatua ambazo ziliweza kuchukuliwa na Rais Felix Tshisekedi. Uh, kati ya hizo hatua ni hasa zaidi kuweza uh, kuwakataza watu wasiweze kwenda uh, wakiwa wengi ama msongamano wa watu ndani ya magari ya uchukuzi wa pamoja, ndani ya teksi na kadhalika, kuweza kusema ya kwamba katika teksi ambayo hapo mbeleni kulikuwa uh, ndani mnaenda watu wanne na kwa sasa ni watu watatu, uh, na kadhalika. Na kuna pia fidia ambazo ziliweza ku, ku, kuweza kuahidiwa kwa kila mtu ambaye ataenda kinyume na hatua ambazo ziliweza kuchukuliwa na gavana wa mkoa wa Kivu Kusini pamoja na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi. Yani, kuna hatua amba mbalimbali ambazo zinakuwa zikiweza kufanyika. Licha ya hayo, kunakuwa pia uhamasishaji wa wakazi kuhusu namna gani ya kuweza kujikingia na hivi virusi vya korona uh, ambavyo uh, vimeua watu na kutatanisha leo ulimwengu mzima. Katika huu mkoa wa Kivu Kusini pia kuna kile ambacho kinafanyika, na kweli watu wanasikiliza maelekezo ya wataalamu wa afya, kusema kweli kabisa. Uh, kama vile inajulikana, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ambayo imeathirika na vita vya karibuni kila leo, hususan mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kuna watu ambao waliweza kuyahama makazi yao, wengine wakiwa misituni, wamekimbia na wengine wakiwa ndani ya vijiji vyao, huku kukiwa pengine makundi yenye kumiliki silaha kando kando. Lakini pia kuna huu ugonjwa wa korona ambao umeweza kuripotiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii kabisa ni changamoto kubwa kwa Kongo ya Kidemokrasia. Na kumbuka hapa majuzi niliweza kuongea na baadhi ya viongozi wa asasi za kiraia katika huu mkoa wa Kivu Kusini, ambao waliweza kuniambia kuhusu hofu yao kutokana na jinsi huenda serikali ya Kongo ya Kidemokrasia uh, itakuwa sana ikiweza kutilia mkazo kuhusu namna ya kupambana na kutapanywa kwa virusi vya korona, uh, na kuweza kusahau haya maswala mengine ya kiusalama kama vile kuweza kuwajali wale ambao ni wakimbizi ndani ya misitu au kujali kupambana na makundi yenye kumiliki silaha na kadhalika. Lakini uh, kinachojaribu uh, kushangaza kidogo uh, ni hali ya kuwa tangu wakati ambapo ugonjwa wa korona uliweza kutajwa uh, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kweli kabisa, vile vita vya kila leo ambavyo vilikuwa vinasikika huku na kule havisikiki tena sana, na hili ni, hili ni jambo huenda nzuri ambalo wakazi wanakuwa wana, wana, wana wakiweza kujishangalia kidogo na kulisifia. Nam shukran kabisa, mitima de la chance. Na kufikia hapo, tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote fanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na asante sana kwa kuwa nami. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwaungani. Naam, msikilizaji, ukiwa unaendelea kusafiri na matangazo haya ya kumekucha Afrika, basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki.