Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Wizara ya afya ya Kenya imetangaza hii leo kwamba visa vya maambukizi vimeongezeka na kufikia mia moja na ishirini na viwili baada ya watu wengine kumi na wawili kupatikana na ugonjwa huo. Nimezungumza na mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya Mbagadhi, George Osewe, ambako wagonjwa wengi wa covid covid-19 wanaendelea kupokea matibabu, na kwanza nikamuuliza hali ilivyo katika hospitali hiyo. Okay, asante sana bwana Moredi. Uh, uh, mimi naitwa George Osewe, mimi ndio mwenyekiti wa Mbagadhi Hospital Isolation Center hapa mjini Nairobi, Kenya. <laughs> Mambo ya korona imeshika dunia mzima sasa. Hapa Kenya si tunaona kitu, tunasema heightened curve eh? uh, inaendelea kukua juu, maanake leo tuko na mia moja na kumi kutoka 80 uh, kutoka, uh, uh, uh, jana na juzi kutoka 50. Kwa hivyo inaonekana inaendelea na pasenteji ya juu zaidi vile inaonekana sasa mambo ikuwe mzuri sana lakini, si tunazingatia maneno ya usafi ndiyo? Uh, sasa itatusaidia zaidi, wakati kuosha mkono, kukaa nyumbani tukiweza, na sasa tusiguze, tusiguze uso na tujue tu kweli, that uh, hii mambo ni, ni ya ukweli, si porojo vile watu wengine walikuwa wanafikiria. Haswa watu wa Kenya nimeona wamechukua kwa seriousness ambaye inaonekana imekuwa si kama hapo awali, ambao wakakuwa wameamini. Sasa mahospitali zinakuwa tayari. hiyo kuna, kuna tabu kama sasa Mbagati tunapata tunapata hai tunapata ile juu, maanake sasa serikali inafanya kitu inaitwa random testing, na definitely hizo testing kit imekuwa challenge za kuzipata. Sasa mahospitali kama Kenyatta Bagati, hata zile za county, nimejua zinakuwa tayari na kusaidiana kuweka watu kwenye isolation ambaye wamepatikana na na COVID-19. Lakini Joji, uh, kabla hujaendelea labda, labda kwa yule msikilizaji anayesikia kuhusu hospitali hiyo ya Mbagathi, ambaye labda hata si Mkenya, wale wasikilizaji wetu walio katika maeneo mengine kama Tanzania ama DRC. E, wamesikia Mbagathi Mbagathi ikitajwa ikawa kwamba ni kama kile ndicho kitovu ama pahali ambapo ukizungumza kuhusu COVID-19, e, ile hospitali ambayo inakuja kwa akili ni Mbagathi. Ni kwa nini hospitali hiyo? Wauliza hiyo swali, bwana. Marafiki yangu kwa miaka mingi, na namba moja, hospitali ya Mbagathi ilianzishwa ili, ili miaka elfu moja mia tisa hamsini kama IDH hospital. In other words, IDH manake kama hospitali ya ya communicable diseases, ndio ilianzwa hivyo in the 1950s na ilikuwa kati ya Kenyatta, ilikuwa ilikuwa hospitali ya Kenyatta pia, okay. Sasa, so IDH manake ni infectious disease hospital. Sasa hiyo kwa mwaka mingi limejulikana hapa Nairobi kwa kuchukua si watu tu wa COVID, pia watu wa AIDS, kila kitu. Na tunafanya na USAID kwa manufaa ya watu wa ukimwi, kuwapatia dawa na kusambaza dawa. Na namba ya pili, hiyo inakuwa mzuri kwetu manake Wakenya wanakuwa aware kinachosema awareness campaign ya COVID. Sasa imetupatia isipuge kama in addition ya kuwa mahali serikali inaweka watu wako na not only COVID na pia vile nimetaja baadaye, lakini sasa hiyo center imekuwa kwa manake, ndio mahali iko popular sana mahali, kwanza, watu uh, na ndio mahali ya kwanza ya kuweka watu ambao wako na COVID hiyo, na na hiyo ndio sababu naam na, na, basi, tukienda kumalizia uh, George tu, tuzungumzie hali ya Uh, utayari wa hospitali, mahospitali yapo nchini Kenya tayari, kama ulivyosema, visa vimeongezeka vimezidi zaidi ya mia moja na, na kitu na kumi na kitu, na na sasa watu wanajiuliza je, Kenya kwa kweli iko tayari? Mahospitali yake yako tayari kukabiliana na hali hii? Yapi ya maoni yako? Ya maoni yangu na ile pia naona wakati papakati, kuwa tayari Sijui kama ni neno la kutumia au la, maanake hata dunia mzima ukiona hata Marekani pale mali mko hakuna kitu hati tayari. Maana tujui ni watu wangapi watashika ugonjwa, tujui ni watu wangapi wataepuka, hata tujui watu wangapi watakuwa wazima. Sasa ni kitu kizungu tunasema ni kitu ni ni, ni challenge kusema tuko tayari. Tunafanya vile iwezekanavyo kama serikali kuhudumia na kuweka watu yenye ambao tunaweza manake, hata uh, kama ni Italy yake, kama ni wapi, kuna healthcare system overload imekuwa ime imeka, imeweka nzito sana, kwa kwa system ya mahospitali, na si Kenya peke yake, na ni dunia nzima, na vile nimesema, kama hata ni Marekani, kama ni Spain, kama ni wapi kwa hivyo hakuna hospitali dunia uh, mzima nasema wako tayari. mm -hmm. tunadina hizi kesi za aitm na tunajaribu vile tuna astio, ku, ku, ku, ku, ku, ku present hii uh, ugonjwa ambao mm -hmm. imeangamisha dunia mzima hata wale wako na nasasa, sisi kama wa Kenya na serikali ya Kenya tumetia all resources zote kwa hii healthcare yetu ambaye si advance kama zile zingine kusaidia ku, ku watu wetu, na imeonekana vizuri, tunaendelea si mbaya sana <laughs> vile imekuwa kompea na New York na zile manchi ambaye iko na pesa na na na, na mwisho kabisa George, ukiangalia tangu, uh, kulipotangazwa mgonjwa wa kwanza kuingia katika hospitali hiyo, unaweza kusema kwamba eh, mmekuwa mkishuhudia mtiririko wa watu kuja kuangaliwa ama wengine wakiwa na ugonjwa huo, au lakini hali hiyo imepungua? No watu unajua, si lazima tuchukue hatua. Ndiyo hata ukikuja kuangaliwa na kuja na protective gear unakuja ukiwa msafi, ama unaweka mask, haukuji tu vile pale, manake hakuna haja ya kuja kuona mgonjwa na unatoka na ugonjwa pia, sawa? So, sasa tuna tunazingatia sana, si jela kule, wacha niseme, tunasema tu steps za ku make sure that safety is observed, mbali um, zote. Lakini kukuongea, utaongea na watu wenyu, atakuwa ama kwa nini, lakini lazima tuzingatie sheria za usafi una, unavaa mask yake unavaa ile gia yake na kila kitu. Nimejua kuna problem ya hii ventilator yenye iko dunia mzima, yenye ni, ni tabu sana, na vile sisi watu wa Kenya tuko na ile challenge, na tunatumia vile inawezekanavyo despite hizi challenges zetu. Unakuta hata Marekani hawana hiyo ventilator. Ile ventilator tabu, unakuta hiyo mambo ni mambo kubwa sana sasa. Sisi ile tuko naye ile tuko naye ile challenge tuko naye, tunatumia vizuri tunatumia vizuri na tunatumia kwa haki, ili kila mtu mwenye amekuwa mgonjwa apate nafasi pia ya kutumia. Na juzi umeona hata watu wetu wawili walipona wale walikuwa na hiyo Covid 19, hiyo inaonyesha madaktari wetu ni washupavu na wanafanya kazi na na moyo wote kama wazalendo wa Kenya, na pia kama hii ama daktari wetu, nasi tunasema wako kwa mstari wa mbele. Pia tunajaribu wapatiwe ile gia yenye wanafanya naye na wanapatiwa, na tunawashukuru sana kwa uzalendo wao na kwa unyenyekevu wao kama binadamu ambao wanajaribu kuzulia watu wengine wasife kwa mkono yao. Sa, asante sana George. Uh, George, labda tufunge tu kwa, unaweza kuzungumza kwa sekunde chache tu kuhusu iwapo unadhani kwamba nchi ya Kenya itahitaji ita msaada kutoka nje. Tayari Marekani imetangaza Kenya ni moja ya nchi zitakazofaidika uh, na msaada unaotolewa, lakini kuna swali linaulizwa: je, misaada kama hii inatumikaje? Inakuja kwa mahospitali moja kwa moja au inatumika vipi? Sijui kama unaweza ku, kujibu swali hilo kama una, uh, una habari kuhusu jinsi misaada inavyo inavyosambazwa hapo Kenya. Mimi kwanza najua mtukufu Rais wetu Uhuru Kenyatta amekuja kwa, kwa, kwa saa mzuri sana na kuchukua hii hii covid yetu 19 very seriously, na ndio tuko na kafyu kutoka saa kumi na moja hadi saa moja na pia kuzingatia usafi. Ukienda kila mall, ukienda kila public place hapa Kenya utapata maji ya kuosha na utapata sanitizer ambayo serikali ya Uhuru Kenyatta imepatia na bure. Sasa ile zaidi si unapata nafikiri ime, imewekwa kwa hii hii development hii yetu yenye ku, ku make sure that kuna infrastructure ya kusaidia watu Tuna tuna tu tunakaribisha sana hiyo usaidizi kutoka Marekani, manake hao ndio one of our trading partners, na pia wameona wa wa healthcare system compared uh, na ma nchi zingine. Kwa kusema kweli, si ati ni mbaya sana, lakini tuko na kazi tufanye. Kwa hivyo kama vile Burundi, wanasema hawana maana hawana hawana vitu vya kupima sisi tuko naye na tunakambia dunia bila kuficha, tuko na watu hapa wako na hii na tunapatiana update kwa uongozi safi wa Mutai Kagwe wa uh, Mweshimua Mutai Kagwe anapatia na update vile inafanyika na real time na kila kitu vile tu Marekani nazafanya na vile malipoti zikufanya kwa hivyo ni transparency na hiyo tumeshukuru, ndio hata Marekani tume-, tume inaleta hiyo usaidizi, maana kama kuna transparency, kwa hiyo kicha itakuja kwa serikali na serikali ipatiana mahospitali ambayo ile inahitaji na inaendelea vizuri, ni ni jambo kubwa kama tuko na watu wawili ambaye wamepata nafuu kwa hiyo COVID-19. Na hiyo ni ni ni, ni step moja kubwa sana, na hiyo inaonyesha pia Marekani wako na, wako na confidence kwetu, kwa hii government yetu na kwa kwa healthcare system yetu. Kwa hivyo ndiyo itakuja direct na itaenda kwa mahospitali mali inatakikana, na watu watibiwe na itakuwa tukwe safi. Ni George Osewe mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya Mbagadi ambako wagonjwa wengi wa covid COVID-19 huko nchini Kenya wanaendelea uh, kupokea matibabu akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka jijini Nairobi.