Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unaponisikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni hii leo, ikiwa ni Jumatatu, Aprili 6 mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Karibuni <totipenu> Katika matangazo yetu hii leo, wakati maambukizi zaidi ya virusi vya korona nchini Kenya yakiongezeka, Rais Uhuru Kenyatta nchini humo ametangaza kupiga marufuku usafiri kwa watu kuingia kwenye majimbo manne nchini humo. Na katika habari nyingine, Iran imesema haitoiomba kamwe Marekani msaada wa kupambana na janga la virusi vya korona. Ni baadhi tu ya yale utakayosikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili.com, na kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Patrick Duimana. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson, ambaye alikutwa na virusi vya korona wiki moja iliyopita, leo amesalia hospitali ili kufanyiwa vipimo zaidi baada ya kuendelea kukabiliwa na homa kali. Ofisi yake imesema tahadhari kuhusu afya ya waziri mkuu inaendelea na bado anaendelea kuongoza serikali. Uingereza jana Jumapili imeripoti zaidi ya vifo mia sita kutokana na janga la korona. Maeneo mengine ya Ulaya yamepata afueni baada ya kuathiriwa vibaya na virusi vya covid-19 kwa muda wa wiki kadhaa na kupelekea serikali za mataifa hayo kuchukua hatua za kufunga shughuli zote ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo. Italy na Spain zimeripoti idadi ndogo sana ya vifo vya kila siku pamoja na maambukizi mapya. Hapa Marekani, majimbo ya Oregon na Washington yamesema yatatuma vifaa vya kusaidia wagonjwa kupumua kwenye jimbo la New York ambalo limetaabika sana kuliko majimbo yote ya Marekani. Thuluthi moja ya zaidi ya vifo elfu tisa na mia sita vilivyokwisha ripotiwa hapa marekani hadi jana Jumapili ni kutokea katika jimbo la New York. Korea Kusini leo imeripoti maambukizi mapya 47. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe amesema atatangaza hali ya dharura ya siku thelathini katika baadhi ya maeneo ya nchi ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya korona. Waziri mkuu ametamka nia yake hiyo leo katika hotuba iliyopitishwa kwenye televisheni baada ya kukutana na timu maalum iliyoundwa kukabiliana na mlipuko huo. Abe amesema anatarajia kutangaza rasmi amri hiyo kesho Jumanne ambayo inahusu mji wa Tokyo na wilaya zingine sita mkiwemo mji wa bandari wa Osaka. Huko Singapore serikali imewaamrisha wafanyakazi wa wahamiaji kuwekwa katika hali ya karantini baada ya idadi ya maambukizi kuongezeka katika mabweni mawili ya wahamiaji. Hapo jana serikali ripoti kwamba kuna watu 120 walioambukizwa katika mabweni hayo ambayo ni makazi ya raia wa Bangladesh na nchi za kusini mwa Asia. Wizara ya Mambo ya Nje ya Tanzania imekanusha ripoti ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa ambalo lilisema serikali ya Tanzania inaendelea kuvunja haki za binadamu wakati taifa hilo la Afrika Mashariki linaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kulingana na gazeti la The East African, katibu mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje Wilbert Ibuge amesema katika taarifa kwamba ripoti ya baraza hilo la Umoja Mataifa ya tarehe 17 Machi imeegemea upande mmoja, ina madai yasiyokuwa na msingi na pia inachafua sifa ya kimataifa ya Tanzania na inaingilia uhuru wa taifa. Baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu hivi karibuni limelani hukumu iliyopewa viongozi wengi wa upinzani kwa tuhuma za uchochezi na kufanya mikutano kinyume na sheria, likisema huo ni uthibitisho mwingine wa kukandamiza wapinzani na kuhujumu uhuru wa kutoa maoni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatoa wito wa amani majumbani hileo wakati huu mgumu kwa watu kuwa katika hali ya karantini kote duniani, lakini aliongeza kusema kwamba ni kipindi ambacho wanawake wanakabiliwa na hatari ya kunyanyaswa na wapenzi wao. Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi. Kwenye ujumbe wa video uliotolewa hii leo, kwa mara nyingine tena, katibu mkuu Guterres ametoa wito kwa serikali za dunia kuweka mbele masilahi za wanawake na kuwalinda dhidi ya unyanyasaji wa nyumbani. Amesema wanafahamu amri za kuwaweka watu katika hali ya karantini na kusitisha shughuli zote ni muhimu katika kupambana na janga la COVID-19, lakini hali hiyo, anasema, inaweza kuwaweka wanawake hatarini kutokana na hali ngumu ya maisha ya kiuchumi na kijamii. Mnamo wiki chache zilizopita, Guteresh anasema wamepokea ripoti za kuongezeka sana kwa dhulma na unyanyasaji dhidi ya wanawake pamoja na ghasia za nyumbani mnamo kipindi hichi kigumu kote duniani. Anasema serikali zinabidi kuimarisha msaada kwa huduma za mtandao na mashirika yasiyo ya kiserikali, kuhakikisha mifumo ya mahakama inaendelea kwa hukumu wanaotenda maovu na kuunda mifumo ya kutoa onyo la mapema katika maduka ya dawa na maduka ya chakula, ili wanawake waweze kuwasilisha ujumbe wao pindi kuna unyanyasaji na kuwapatia njia mwafaka wanawake watafute msaada bila ya kuwafahamisha wanaonyanyasa. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Bei za hisa zimeongezeka leo kwenye masoko ya hisa ya Ulaya na Asia kufuatia afueni ya maambukizi ya virusi vya korona katika mabara hayo mawili. Thamani ya soko la hisa la Uingereza FTSE imeongezeka karibu asilimia wa mbili, wakati thamani ya masoko ya Ufaransa CAC 40 na Ujerumani DAX ilipanda kwa zaidi ya asilimia tatu asubuhi ya leo habari hiyo njema kwenye masoko ya Ulaya imetokea baada ya masoko ya Asia kufunga bei zake zikiwa juu. Soko la Japan la Nikkei na lile la Australia la SNP ASX yamefunga kwa thamani ya asilimia nne nukta mbili ikiwa ni thamani ya juu kuliko ile ya siku ya Jumaa. Soko la hisa la Korea Kusini la Cosby limeongezeka bei kwa karibu asilimia nne, nalo soko la Hong Kong la Hang Seng limefunga thamani yake ikiwa juu kwa asilimia mbili nukta mbili wawekezaji walionekana kutiwa moyo na kupunguka kwa idadi ya maambukizi ya COVID-19 katika jimbo la New York huko Spain na Italy, ishara kuwa amri iliyochukuliwa ya kuwaomba wakazi kusalia majumbani kwao ili kuzuia kuenea kwa maambukizi imeanza kuzaa matunda. Irani kamwe haitoiomba Marekani msaada wa kupambana na ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Abbas Mosavi, amesema leo kiongozi mkuu Ayatollah Khamenei mbali pendekezo la Washington kuipa Iran msaada wa dharura wakati taifa hilo likiathiriwa vibaya na janga la korona ambapo zaidi ya vifo elfu tatu na mia saba na maambukizi ya watu elfu sitini na mia tano vimeripotiwa kulingana na takwimu za leo Jumatatu. Musavi amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba Iran haitoiomba Marekani hata siku moja msaada wa kupambana na mlipuko wa korona, bali Marekani anatakiwa kuiondolea Iran vikwazo vya uchumi ambavyo ni kinyume na sheria. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo yetu hivi sasa ni huko nchini Kenya. Kufuatia maambukizi zaidi ya virusi vya korona nchini humo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza kupiga marufuku usafiri wa watu kuingia majimbo manne Nairobi, Mombasa, Kilifi na Kwale kwa muda wa siku ishirini na mmoja. Majimbo haya yametajwa kuwa kitovu cha maambukizi ya kirusi hicho. Haya yanajiri baada ya kutangazwa maambukizi mengine ya watu kumi na sita na vifo vya watu wengine wawili nchini humo. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Kennedy Wandera anayo ripoti kamili. Kufuatia uhalisia uliopo sasa kuwa Kenya inaendelea kuripoti idadi nyingi ya maambukizi ya virusi vya korona kwa muda mfupi ikiwa ni watu 158 rais Kenyatta ameeleza taifa kuwa ni sharti pawepo mkakati bainifu na thabiti, japo utakao wabana wengi kulemaza maambukizi ya virusi hivi Every tayari kenya imetangaza watu sita wamepoteza maisha yao kutokana na virusi hivi hatari wanne wamepata nafuu na, na kutangazwa kuwa katika hali nzuri tahadhari imekuwa katika kile kinachotajwa kuwa ni maambukizi ya ndani kwa ndani yani watu wanaambukizana wenyewe kwa wenyewe maelfu bado wapo kwenye karantini kuhudumu kipindi cha lazima cha siku 14 kipindi hicho kimeongezeka hadi siku 14 nyingine baada ya kuwapo ripoti kuwa kulikuwa na ithibati ya ueneaji wa virusi hivyo miongoni mwa watu waliotoka mataifa ya nje na sasa bwana kenyatta anakiri kuwa serikali yake haitoliona swala la maambukizi ya virusi vya korona kwa raia wake kuwa swala jepesi kufuatia hilo ametangaza marufuku ya mara moja kuhusu usafiri wa watu kuingia au kutoka majimbo manne nairobi mombasa, Kilifi na kwale kwa kipindi cha siku 21 marufuku hiyo inaanza kutekelezwa mara moja jijini nairobi na mombasa Kilifi na kwale kwanza jumatano. hii ni kumaanisha kuwa mtu aliye nairobi hata nairobi hataruhusiwa kutoka nairobi kuingia jimbo ingine kwa kipindi hicho, naye aliye mji wa Mombasa hataruhusiwa kutoka na kuingia mji mwingine. I will go to any length, any lawful length to respond to COVID-19. Jimbo la jiji la Nairobi limeripoti asilimia 82 ya maambukizi yote. Majimbo ya Mombasa, Kwale na Kilifi yameripoti asilimia 14 ya maambukizi hayo, na tayari yametangazwa kupitia amri ya waziri wa afya Mtahi Kagwe kuwa vitovu vya maambukizi ya virusi vya korona, hivyo basi yanafaa kumulikwa kwa jichopevu la serikali. Hata hivyo, marufuku hiyo haiathiri usafirishaji wa bidhaa. Bwana Kenyatta ameeleza kuwa wakati huu raia wa Kenya wanahitaji chakula, na hivyo basi shughuli za usafirishaji wa bidhaa zita ndelea kote nchini. Ni dereva mmoja wa gari hilo la usafirishaji wa bidhaa na msaidizi wake wataruhusiwa kusafirisha bidhaa hizo kutoka jimbo moja hadi jingine. Rais Kenyatta vilevile vile amekuwa mwepesi wa kueleza kuwa maelekezo mapya yataendana sambamba na katazo la kutoka nje kati ya saa moja jioni na saa kumi na moja asubuhi kila siku. Kenyatta pia ametoa ombi kwa wamiliki wa nyumba kuwaonea huruma raia wa Kenya wakati wa kipindi hiki kigumu. Na ili kuwakinga wa raia wake zaidi, Bwana Kenyatta ameagiza Benki Kuu ya Kenya kutumia shilingi bilioni mbili zilizopatikana kutokana na visa vya ufisadi kuzitumia kuwakinga raia wake, hususan wanaoishi katika miji na wanaotaka huduma muhimu. Kwa mujibu wa taarifa ya WHO, dalili kuu za virusi hivi ni pamoja na kuwa na homa kali, uchovu mwilini, kikohozi kikavu na kukosa pumzi, hii ikiwa ni hatari zaidi inayoweza kusababisha kifo. Na ili kujikinga zaidi, wewe na mimi tunatakiwa kuwa mbali, umbali wa angalau hatua mbili unusu kutoka mtu mwingine, kuepuka kugusa pua, macho na mdomo kila mara, kuepuka mikusanyiko mk ya watu na pia unatakiwa kusalia nyumbani iwapo hujihisi vyema na uwe makini mno na mtu aliye karibu nawe kwani anaweza kuwa na maambukizi ya virusi vya korona. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, imelazimika kutenga baadhi ya miji na vile vile wilaya zake kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona, ambayo imekita mizizi mjini Kinshasa. Kutokana na kuongezeka kwa watu kuambukizwa na virusi hivyo, asubuhi ya leo miji ya Goma, Butembo na Beni imetengwa pia, ili kuzuia maambukizi zaidi kwenye vijiji vingine. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo ripoti kamili. Hatimaye serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua mbalimbali mbali, hasa kutenga baadhi ya miji na mikoa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona ambayo inazidi kuongezeka ikiwa sasa imefikia watu mia moja sitini na nne, kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Safari zisizokuwa na maana zote zimesimamishwa na baadhi ya parking kufungwa, isipokuwa tu ni magari ya chakula ama ya bidhaa ndio inaruhusiwa kuendelea na shughuli zao kama kawaida, kuingia ama kutoka katika mji wa Goma, vile vile katika mji wa Butembo pamoja na Beni. Serikali ikiomba watu kutotembea hovyo hovyo, akisema Daktari Moizi Kakule, waziri wa afya wa Kivu kaskazini, na tutaweza kuweza kujikinga mzuri kama tunavaa maske mela zaidi, lakini ni kubaki nyumbani, mtu akitoka ikue iko ya lazima sana kwa yeye kutoka, ndiyo anaweza kutoka. Vyombo vya usalama ikiwemo polisi pamoja na jeshi wote wakiombwa kusaidia katika mapambano dhidi ya korona. Miji ya Butembo, Beni Goma, Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imetengwa na vile wilaya ya Gombe mjini Kinjasa kuwekwa karanteni, kwani ndipo kuna maambukizi makubwa na hata kushuhudia vifo, wananchi wakiwa na hali ya wasiwasi kubwa. Patrick Matembo ni raia katika muji wa Beni. Tunashangala Wafanyabiashara vilevile wakishangazwa kuona kwamba miji yao ya Butembo pamoja na Beni imekatwa na hakuna tena mawasiliano. Pierre Mwimbi ni mfanyabiashara katika soko kuu ya Kilokwa mjini Beni. Ugonjwa wa ebola unaisha, sivitema sivtema, tunakia kutanisha tena wanadeklare deka ya virusi vya korona. Sasa kwa hiyo ujumbe tunaoga kubwa sana anaeta tena wakomersa, tunakosa kama tutaishi na munagani. Beni Epi mwile a anglais waanza tuambia vingine vitu kusema no, hakuna sorti ya Butembo, hakuna sorti ya Beni mete natusie wakaji wa Beni tunakosa kama tutaishi namna gani? Biashara ikiwa inaendelea lakini watu wanaendelea kuogopana kama vile katika muji wa Goma, Butembo vile vile Beni hoser malvika Goma. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Huko Rwanda, serikali ya nchi hiyo imechukua uamuzi wa kuwakata mishahara ya mwezi huu wa nne viongozi wote wa ngazi za juu nchini humo, ikiwemo waziri mkuu, mawaziri, manaibu waziri, pamoja na wakurugenzi wa mashirika serikali. Serikali imesema fedha hizo zitapelekwa kwenye juhudi zinazoendelea za kuwasaidia wananchi ambao shughuli zao ziliathiriwa na zuio la serikali la kuwataka watu wote kusalia majumbani kama hatua mojawapo ya kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayo ripoti kamili. Ni hatua iliyotangazwa usiku kwa kuamkea leo kupitia tangazo maalum kutoka kwa ofisi ya waziri mkuu likisema kwamba mishahara ya viongozi hao ya mwezi huu wa nne itapelekwa kuwasaidia wananchi wasiojiweza na ambao vyanzo vyao vya mapato viliathiriwa na zuio hili la kuendelea kukaa nyumbani. Tangazo hili halijasema ikiwa wakati huu unamhusu pia Rais Paul Kagame, lakini mwezi uliopita alipokuwa akizungumza na taifa kupitia televisheni ya taifa alisema kwamba serikali ilitambua barabara adha ambayo wananchi hao walikuwa wanaipitia, na kwamba kila jitihada zitachukuliwa kuhakikisha wananchi hao hawaathiriki sana. Kuanzia wakati huo serikali, mashirika binafsi, nyumba za imani na hata watu wa kawaida wanaendelea kutoa vyakula hapa na pale kwa kuwasaidia watu hawa wasiojiweza. Wakati huo huo, na kwa mara ya kwanza kabisa, watu wanne ambao kwa muda wa zaidi ya wiki mbili walikuwa hospitalini wakitibiwa wagonjwa wa korona wameweza kuruhusiwa kwenda nyumbani baada ya kupona kabisa. Na hao ni raia watatu wa Rwanda na raia mmoja wa Burundi ambaye mara baada ya kutoka nje na kupewa hati ya utambulisho kama alipona virusi hivi, alisema alisema kuna wale tuliowakuta hapa acha lakini vile, na tumewaacha lakini, kwa vyote vile nina imani na wao watapata ahueni watoke hapa. Mimi narejea nyumbani Burundi, familia yangu na marafiki zangu wananisubiri, namshukuru Mungu nimeweza kupona janga hili. Hawa pamoja na wengine walikuwa wanatibiwa kwenye hospitali moja maalum iliyoko nje ya mji mkuu wa Rwanda Kigali, ya Kanyinya. Hata hivyo hawa walioachiwa kutoka hospitali wameombwa kutobweteka nyumbani wakidhani kwamba hatari imekwisha, na badala yake wanatakiwa kukaa nyumbani kwa siku kumi na nne zaidi, huku wakiwa wamejifunika midomo, kwa sababu bado korona ipo mlangoni. Daktari Saben Sanzimana ni mkuu wa taasisi ya taifa inayehusiana na tiba kwa umma. Hii kwetu haina maana tumeshinda vita dhidi ya ugonjwa huu wa korona, isipokuwa huu ndiyo mwanzo wa mapambano, kwa sababu tunaendelea na kuwatafuta watu wote wenye maambukizi kwa sababu pia inavyochukua muda wa kuwapata ndivyo inakuwa vigumu kuukabili ugonjwa huu. Bahati tu ni kwamba wengi tunawapata wanakuwa bado kwenye afya zao, na ndiyo maana tunaendelea kuwahamasisha watu wenye dalili za ugonjwa huu kujileta wenyewe, kwa sababu huu ndiyo wakati mzuri jawa, jawa, wakati hawa wakiruhusiwa kwenda nyumbani, idadi ya wanaoingia kwa ajili ya wagonjwa huo wenyewe inazidi. Jana watu wengine wawili walioongezeka na kuifanya idadi ya wagonjwa wa korona nchini Rwanda kufikia watu mia moja na nne, hii ikiwa ni idadi jumla na hawa waliopona wakiwemo. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni mwanamichezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza kuangalia habari ambazo tunazo za kimichezo hii leo, ambapo shirikisho la soka la Burundi limesema ligi kuu nchini humo itaendelea kama kawaida. Hii ni baada ya kupata ushauri kutoka kwa waziri wa afya kuhusiana na mlipuko wa virusi vya korona, lakini imeanzisha juhudi kadhaa kujaribu kuwafanya wachezaji kuwa salama zaidi wanaeleza kwamba wachezaji hawataruhusiwa kushangilia kwa kundi endapo watafunga goli. Pia wameelezwa kuosha mikono yao kabla ya mchezo kuanza, na hawataruhusiwa kupeana mikono ikiwa ni ishara ya kusalimiana kwa mwamuzi au kwa wachezaji. Ligi hiyo imebakiza michezo mitatu kabla ya kumalizika katika msimu huu, huku mpaka sasa kukiwa na maambukizi ya watu watatu tu nchini Burundi, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na serikali ya Burundi. Mbali na Burundi, ligi ambazo zinaendelea kwa hivi sasa ni za mataifa ya Belarus, Nicaragua na Tajikistan, lakini ligi nyingine zote za ulimwenguni za soka zime Uh, fungiwa hivi sasa. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya kwake Denis Wanyonyi atueleze, eh, hatua ambazo zinachukuliwa na chama cha riadha nchini humo mara baada ya michezo ya kimataifa ya vijana ambayo ilikuwa imepangwa kufanyika mwaka huu na kuahirishwa kwa sababu ya virusi vya korona. Uh, nini ambacho chama kinaeleza juu ya kuelekea, eh, mipango ya kufanyika michezo hii pengine baadaye ama tarehe ya lini hasa itafanyika? Wanyonyi, tueleze huku makali ya virusi vya korona vikizidi kushuhudiwa kote duniani na hata kuathiri ya mchezo ambayo imesababisha kuahirishwa kwa mashindano kadha wa kadha ikiwemo mashindano ya dunia ya riadha ya, ya chipukizi kwasiozidi umri wa miaka ishirini ya IAAF hapa nchini Kenya. Sasa mwenyekiti wa chama cha AK tawi la Nairobi na pia yuko kwenye kamati ya andalizi ya mashindano hayo humu nchini, Barnabas Korir ameiambia meza ya VOA mchezo kuwa mazungumzo yapo kwenye bomba kuona kuwa tarehe na wakati ya lini mashindano hayo yatakaporejelea tena. Vilevile Korir shiriki mashindano hayo kuendelea na mazoezi yakiwa nyumbani, huku wakizingatia sheria zilizopo za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Tumeendelea kueleza hawa kwamba wakirudi nyumbani wafanye mazoezi binafsi, moja moja, wasiwe wengi, wasipite eh, watoto wawili ndio sasa, waepuke eh, kupata maambukizo ya korona. Vilevile, Koriri ametoa wito kwa serikali kuwapa wanariadha hao kipato, ikizingatiwa kuwa idadi kubwa wana michezo hao hupata riziki kwa kushinda mashindano kadha wa kadha. Wanariadha wengi wa Kenya wamepata shida sana, kwa maana tegemeo lao ni riadha na wanapata uh, pesa ya kujisaidia juu ya riadha na wengi wao hawana uh, njia zingine ya kujisaidia mashindano ya riadha chipukizi 0, ya chipukizi kwa sioziru umri wa miaka ishirini yaliyotarajiwa kufanyika nchini Kenya mwaka huu yameahirishwa kutokana na makali ya korona. Nikiripotia sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu. Mimi naitwa Denis Wanyonyi. Shukrani uh, Wanyonyi, kwa kutueleza hayo, na moja kwa uh, moja tuelekea jijini Dar es Salaam kwa mwana michezo wetu George Njogopa atueleza ya kimichezo yanayoendelea nchini Tanzania. Kumbuke kwamba uh, nchini humo hivi sasa, eh, habari ama masuala ya kimichezo yamesimamishwa kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Uh, George Njogopa, licha ya kusimama kwa michezo ligi kuu soko Tanzania bara, bado klabu kubwa kama vile Simba, Yanga zimeendelea na vita ya kusaka wachezaji wapya wa kimataifa, zikilenga kuimarisha vikosi vya vyao kwa msimu ujao. Simba ambayo ina rekodi ya kutoa wachezaji kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati iko mbioni kwa saka wachezaji kutoka Zambia, Brazil, Afrika ya kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itakaotumia katika michezo ya kimataifa. Habari kutoka ndani ya klabu hiyo zinasema kwamba benchi lake la ufundi tayari limekamilisha orodha ya wachezaji na wawinda na kinachosubiri sasa ni baraka kutoka kwa viongozi wa ngazi ya juu. Katika msimu uliopita Simba ilitamba na wachezaji nane wa kimataifa ikiwemo wale wanaotoka katika nchi za Rwanda, Ivory Coast na Sudan. Nayo klabu ya Yanga imekuwa ikijipanga upya kwa saka wachezaji a kimataifa na baadhi ya vigogo wake wanajiandaa kusafiri nje ya nchi kwa ajili ya kukamilisha usajili wa wachezaji kadhaa. Wakati klabu hizo zikiendelea kupigana vikumbo, gumzo kubwa limezuka kuhusiana na hatima ya ligi hiyo, huku baadhi wakipendekeza kombe la ligi hiyo likabidhiwe kwa klabu ya Simba. Baadhi ya mashabiki wanataka ubingwa huu ukabidhiwa kwa mabingwa hao watetezi, lakini mashabiki wengine wakisisitiza ligi hiyo ifutwe na kusubiri hadi msimu ujao. Mpaka wakati mwingine, ni mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni choo chinjokopa. Na baada ya taarifa hizo moja kwa moja tuangalie habari nyingine ambapo hii leo inaelezwa kwamba wachezaji wa timu ya soka ya Bayern Munich ya Ujerumani wanarejea mazoezini ikiwa ni mara ya kwanza toka ligi nchini humo kusimamishwa hapo Machi 13 kutokana na mlipuko wa virusi vya korona na kuvuruga kalenda ya ligi hiyo ya Ujerumani. Bodi ya ligi ilishauri kwamba timu zianze kufanya mazoezi mpaka E, hapo Aprili tano, na kwamba timu kinara ya Bundesliga yani Bayern itawakaribisha e, wachezaji wake e, hii leo ikiwa e, katika makundi machache. Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo inaeleza kuwa timu ya kwanza itarejea mazoezini kwa makundi machache kuanzia aa, hii leo Jumatatu. Naamini kabisa huko nchini Jerumani haya yamefanyika hii leo, ambapo inaelezwa kuwa mazoezi hayo yatafanyika katika mazingira ya kufuata kanuni za serikali za kukabiliana na, na aa, virusi vya korona. Tunakabilisha michezo kwa siku ya leo. Mimi ni Idi Ligongo. E, jiunga nami siku ya Jumatatu katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kuwa makini na korona. Waziri mkuu wa Japani, Shinzo Abe, amesema atatangaza hali ya dharura ya siku 30 katika baadhi ya maeneo ya nchi ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya korona. Waziri mkuu ametamka nia yake hiyo leo katika hotuba iliyopitishwa kwenye televisheni baada ya kukutana na timu maalum iliyoundwa kukabiliana na mlipuko huo. Abe amesema anatarajia kutangaza rasmi amri hiyo kesho Jumanne, ambayo inahusu mji wa Tokyo na wilaya zingine sita, mkiwemo mji wa bandari wa Osaka. Wizara ya mambo ya nje ya Tanzania amekanusha ripoti ya baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa ambalo ilisema serikali ya Tanzania inaendelea kuvunja haki za binadamu wakati taifa hilo la Afrika Mashariki likielekea kwenye uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kulingana na gazeti la The East African, katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje Wilbert Ibuge amesema katika taarifa kwamba ripoti ya baraza hilo la Umoja Mataifa ya tarehe 17 Machi imeegemea upande mmoja. Ina madai yasiyokuwa na msingi na pia inachafua sifa ya kimataifa ya Tanzania na inaingilia uhuru wa taifa. Irani kamwe haitoiomba Marekani msaada wa kupambana na ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Abbas Musavi amesema leo. Kiongozi mkuu Ayatollah Khamenei ametupilia mbali pendekezo la Washington kuipa Iran msaada wa dharura wakati taifa hilo likiathiriwa vibaya na janga la corona ambapo zaidi ya vifo 3700 na maambukizi ya watu vimeripotiwa kulingana na takwimu za leo Jumatatu. Raia watatu wa China waliokuwa wanafanya kazi maeneo ya migodi huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo waliouawa katika shambulizi la watu wenye silaha, shirika la habari la serikali ya China Xinhua limeripoti leo likinukuu balozi wa China nchini DRC. Kulingana na ripoti ya shirika hilo, shambulizi hilo lilitokea Jumamosi katika mkoa wa Ituri unaopakana na Uganda. Lakini ripoti hiyo haikusema ni mgodi upi ulioshambuliwa wala ni kampuni ipi ya China iliyokuwa inaendesha shughuli kwenye mgodi huo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, utasikiliza kipindi cha kwa undani Kitakachoandaliwa na Idi Ligongo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abodi, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Sote tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.