Megonga saa nane kamili hapa Washington, popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa habari za dunia, tukisubiri kuingia katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. Seneta wa jimbo la Vermont hapa Marekani, Bernie Sanders, ambaye alikuwa akiwania tikiti ya chama cha Democratic ili kushindana na Rais Donald Trump katika uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba mwaka huu, amejiondoa kwenye mchakato huo. Akizungumza na wafanyakazi wa kampeni yake Sanders amesema hatoendelea na kampeni hizo na hivyo basi kumwachia aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden kupeperusha bendera ya chama. Serikali ya Msumbiji imetangaza hii leo kwamba imewaachilia zaidi ya wafungwa elfu tano kama moja ya njia za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Bunge juzi Jumatatu lilipitisha sheria inayowapa msamaha wafungwa elfu tano na thelathini na wawili wakiwa ni pamoja na raia wa kigeni ili kupunguza msongamano katika magereza ya nchi hiyo. Walioachiliwa hii leo ni wale waliokuwa wakitumika vifungo vya chini ya mwaka mmoja. Waziri wa sheria wa Msumbiji Helena Kida amesema kwamba jela za nchi hiyo zinashikilia mara tano ya idadi ya wafungwa ambao kwa kufuata kanuni wanatakiwa kuwepo. Kufikia sasa, nchi hiyo imeripoti visa kumi vya maambukizi ya COVID-19. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika a Washington DC. Afisa mmoja wa Uingereza amesema kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson hali yake inaendelea vizuri baada ya kukaa kwa usiku wa pili katika kitengo cha watu mahututi katika hospitali moja mjini London akipokea matibabu kutokana na virusi vya korona. Waziri wa afya Edward Aga amesema Johnson alikuwa anaendelea katika hali nzuri. Waziri mkuu alilazwa hospitalini siku ya Jumapili baada ya dalili za ugonjwa kuendelea akiwa katika kipindi cha karantini kufuatia kugundulika kuwa na virusi hivyo vya korona. Uingereza imefungwa kwa kiasi cha wiki mbili kutokana na mlipuko huo ambapo watu elfu hamsini na sita wamethibitishwa kuambukizwa na, wa na vifo kufikia watu elfu sita na mia moja. Moja ya nchi ambazo hazijafuata hatua za nchi zingine katika kubaki majumbani ni Korea Kusini, lakini licha ya hayo imekuwa na mafanikio makubwa katika kupunguza idadi ya maambukizi ya virusi vipya kwa kutoa wito wa kuwataka watu kukaa mbali na kila mmoja huku shule zikifungwa. Kimbunga kikali cha Pasifiki kilishambulia Fiji hii leo na kuwezua mapaa ya nyumba akisababisha mafuriko, na baada ya kumalizika kikasababisha uharibifu mkubwa katika visiwa vya Solomon na Vanuatu. Kimbunga cha Tropico kilichopewa jina la Harold kilidhoofika kidogo usiku na kupungua nguvu zake kutoka tano hadi nne, lakini kilishambulia Fiji kikiwa na upepo wenye kasi ya kilomita 240 kwa saa kwa mujibu wa utabiri wa hali ya hewa. Kituo rasmi cha hali ya hewa cha Nadraki kimeeleza kwamba kimbunga hicho kilikuwa katika fukwe za kisiwa kikubwa cha Fiji kiitwacho Viti Levu, lakini kilipita karibu na eneo la bara ambalo hapo awali lilitabiriwa kukumbwa na dhoruba. Lakini licha ya kupungua kasi kwa kimbunga hicho, bado kinaendelea kuelezwa kuwa hatari sana, wakati kikiendelea mashariki na kutishia kufanya uharibifu katika kisiwa cha Tonga mapema Alhamisi na masoko ya Asia yamekuwa na matokeo mchanganyiko huku matumaini ya wa wawekezaji kuhusu mwelekeo wa janga la corona yakishangazwa na habari za kuongezeka kwa vifo kutokana na virusi vya corona. Soko la Japan Nikkei lilimaliza siku yake kwa kupata faida ya asilimia mbili, huku lile la Australia SNP, ASX na Kospi la Korea Kusini yakishuka kwa chini ya asilimia moja na soko la hisa la Shanghai likimaliza siku kwa hasara ya takriban robo ya asilimia moja. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, na mpisha mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia maswala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangalia namna shirika la afya duniani lilivyoshughulikia uh, suala la virusi vya korona toka vilipotangazwa hapo awali Desemba mwaka wa 2019, hasa ikizingatiwa kwamba rais wa kwa Marekani ametoa akilaumu shirika hili la WHO kwamba halikutoa taarifa za kina za namna maafa ambayo yanaweza kusababishwa na virusi hivi. Katika sehemu ya pili, tutaungana na wenzetu wa Mombasa ambao wanaangazia juhudi zilizofanywa nchini humo Kenya katika kuzuia safari kutoka katika kaunti ambazo zina maambukizi mengi ya virusi vya korona. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika uh, kwa undani moja kwa moja katika kwa undani hii. Leo tunaanza na hatua ambapo rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa atazuia fedha ambazo Marekani inazipeleka kwa shirika la afya duniani WHO, akilaumu shirika hilo la Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kubaini ukubwa wa janga la COVID-19. Alisema kwamba hawakubaini kwa usahihi, walikosea. Trump aliwaambia wanahabari uh, White House, akimaanisha kwamba huenda wamefanya hivyo ili kuiheshimu China wakati virusi vya korona viliporipotiwa kwa mara ya kwanza. Saa kadhaa uh, awali msemaji wa Umoja wa Mataifa, Dujarric, eh, kauli hiyo, wa Mataifa Stephane Dujarric mara baada ya kauli hiyo alitupilia mbali ukosolewaji eh, wa WHO akisema kuwa shirika hilo limefanya kazi kubwa kuhusu COVID-19, ikiwa ni pamoja na kutoa miongozo ya ulimwengu, kuzisaidia serikali kwa mafunzo na kupeleka mamilioni ya vifaa kuzisaidia nchi mbalimbali eh, kujibu mlipuko huu. Hebu sasa tuangalie longo wa matukio ya WHO katika kutoa taarifa za korona ulimwenguni toka Desemba 2019 uh, virusi vivyo vilipotangazwa uh, kwa mara ya kwanza kama korona. Desemba 31 virusi vinavyosababisha nyumonia viliripotiwa kwa WHO, kipindi hiki vilikuwa havijulikani. Januari 7 mwaka 2020 ikagundulika virusi ni korona, baada ya kupewa jina na WHO la 2019-nCoV hapo katikati yapo mengi ambayo ya yalijitokeza na kuongeza uelewa wa virusi hivyo, na mpaka Januari 21 Marekani yenyewe ikatangaza maambukizi yake ya kwanza katika jimbo la Washington. Januari 23, 2020 WHO ilitangaza kwamba virusi hivyo bado havijawa uh, dharura ya afya ya umma kimataifa katika kikao cha kamati ya dharura cha WHO Januari 28, mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus anakutana na rais wa China Xi Jinping, mjini Beijing na kukubaliana kwamba WHO itapeleka timu ya wataalamu wa kimataifa ikijumuisha idara ya Marekani ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza yani CDC kuchunguza virusi hivyo. Januari ishirini na tisa White House ikatangaza kamati maalum ya kuangazia virusi vya korona. Hapo katikati mengi yaliendelea, ikiwemo Marekani kupiga marufuku usafiri kutoka nchi zilizoathirika na virusi, na ilipofika Februari 11 namoja WHO ilitangaza rasmi jina la Covid 19, baada ya taharuki ndefu na dunia kuchukua tahadhari mbalimbali mbali, baada ya idadi ya watu wanaopoteza maisha katika jiji la Wuhan kuongezeka, hali kadhalika katika mataifa ya Italia na Iran na virusi kusambaa karibu katika mabara yote w, WHO hapo Machi kumi na moja ilitangaza rasmi virusi vya korona kuwa ni janga la kimataifa katika afya. Naam, kutokana na haya nikamtafuta D Timothy Sedera kuangazia juu ya namna WHO ilivyoshughulikia virusi vya korona baada ya kauli ya Rais Donald Trump kwamba uh, WHO uh, uh, haikutoa hali halisi ya virusi hivyo. Sasa D uh, Sedera, hebu tueleze WHO ili Yachukulia eh, vipi virusi hivi toka vilipotangazwa hapo mwanzo? Tangu wakati ugonjwa huu ulipotokea, ni kwamba WHO iliweza kujikiri kidogo, maanake uh, ugonjwa huu ulipotokea hawakuchukulia kwa uzito jinsi ulivyo, maanake ukiangalia pale China ugonjwa huu ulipoanza kusambaa walianza kusema ya kwamba ni ni moni ama ni kipumuzi ugonjwa wa kipumuzi ambacho pengine ni hatari, lakini hawakutilia uzito athari ha, zitakazotokea hapo baadaye. Kwa hivyo naona pale kulikuwa na mwanya ambao ulifanya sasa hata wengine wanaweza kuilaumu WHO kwa mazingira haya ambayo uh, Rais Donald Trump ambisha hata mkabayana kwamba inawezekana wakaondoa lile fungu la Marekani kwenda kwenye shirika hilo la afya ulimwenguni, Marekani akiwa kama ndiye Uh, mfadhili mkubwa sana wa shirika hilo kwa mazingira yaliyopo na mazingira ya milipuko hasa ukiangalia sehemu nyingine mbalimbali mbali, bado kunahitajika eh, utaalam, mwongozo wa WHO. Je, Marekani inapaswa uh, kufanya hivi ama msimamo wa Rais Donald Trump unapaswa kuonekana kama ndiyo swala jema kabisa? Uh, kwa jambo moja ama jingine, watu wanastahili kuelewa ya kwamba Rais Donald Trump anazungumzia akiwa na uhakika wa yale anayosema kwa sababu kwanza yeye ndiye ama taifa la Marekani kama kiongozi wa taifa hili ndiye aswa ambaye ndiye mdhamini mkuu wa WHO. Maanake tukiangalia kila mwaka WHO Marekani hutoa kwa WHO dola milioni mia nne na kwa hivyo ni wadhamini wakubwa. Kwa hivyo anapoilamu WHO ni kwamba walikosa, wanakosa kutilia maanani ule uongozi uliopo, wakakosa wakaangalia upande ule mwingine wa Uchina. Na pengine ukiangalia sasa hivi, kuna kuna mvutano kati ya biashara za kichaina na, na Marekani. Kwa hivyo rais anaposema ya kwamba kuna mambo ambayo yanaelegea upande wa Kichina, kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba uongozi uliopo haupo na nikikurudisha nyuma kidogo, utaona pia kuna wale wengine ambao ni maseneta kama Marco Rubio na pia Lindsey Graham, ambao pia wamepaza sauti zao kumuunga rais mkono, kwamba jambo hili la virusi hivi vya covid kumi na tisa ni jambo ambalo WHO haikutilia maanani. Kwa hivyo pengo hilo linaachwa likiwa wazi, ya kwamba uongozi ndio unaofanya una, una wa Marekani wengi kufa kwa sasa, manake Marekani ndio ina watu wengi zaidi wagonjwa duniani na pia ndio inaongoza sasa kwa vifo. Kwa hivyo jambo hili linaudhi kila mmoja. Kile ambacho unaweza uh, kutueleza kwa maono yako, je, uh, WHO kwa namna yoyote ile katika utoaji wa taarifa inaweza ikawa ilikuwa ikipendelea uh, Uchina uh, kama anavyoeleza Rais Donald Trump, ama ni bado ule mwendelezo wa masuala ya mvutano baina ya Marekani na China? Uh, kwa maoni yangu ni kwamba jambo hili linaweza kuwa ni kama propaganda hapa, kwa sababu ni kama mvuto nivute nikuvute, kati ya China na Marekani. Lakini jambo lililopo ni kwamba WHO ilipokawia tangu mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita mpaka Januari thelathini walipotangaza janga hili kuwa ni janga la kitaifa. Kwa hivyo unaona pale walianza kuangazia Uchina katika maeneo yote na hasa kuangalia ugonjwa huu unaelekea vipi. Lakini sasa wanapotangaza Januari thelathini, watu wengi tayari wameambukizwa, watu wengi tayari walikuwa wameanza kufa. Kwa hivyo ndiposa Marekani sasa inapoona ya kwamba a a jambo hili liliegemea upande mmoja, kwa hivyo wanaangalia ikiwa sisi ndio wafadhili wakuu na shirika hili linaelegea upande mmoja, kwa hivyo kwani tuendelee kuwafadhili? kwa hivyo jambo hili ndilo bado linatia mashaka. Kwa hivyo, kwa upande wangu kwa maoni ni kwamba uh, WHO uongozi wake unastahili kuangazia ulimwengu kwa usawa, bila kuangazia sehemu fulani, hata kama wametoa hotuba uh, na kusema ya kwamba wanaangazia kila mmoja kwa sawa, lakini bado wangali wanastahili kufanya zaidi ya vile wanavyofanya kwa sasa. Kile ambacho uh, unaweza kutueleza kwa nini, labda WHO, kwa namna moja ma nyingine wawe na, eh, na hali ya kuweka hila ambayo itaisaidia Uchina. Kwa kweli siwezi nikasema ya kwamba wana hila, lakini um, haya ni maoni yangu kwamba uh, siyo hila, lakini jambo linalotokea ni kwamba Uchina haikutoa idadi kamili ya watu walioambukizwa na ugonjwa huo, na pia hawakutoa idadi kamili ya watu waliokufa. Kwa mfano, ukiangalia siku ya leo wametangaza ya kwamba mji wa Wuhan biashara zote zimefunguliwa, kila mmoja anaruhusiwa sasa kwenda biashara zao kawaida, viwanda vyao vimeanza kufanya kazi kama kawaida, wameanza kutoa vifaa na hata kuvituma katika dunia, na ugonjwa huu ulianzia pale Wuhan. Kwa hivyo ukiangalia vifo vilivyotokea pale ni vichache kulinganisha na kwingineko duniani. Kwa hivyo jambo hilo uh, ndiposa unaona pale ni kama kuna kuna fichwa fulani ambalo walikuwa ni kama lilikuwa likitendeka, ndiposa waweze kudhibiti uchumi wa kiulimwengu. Sasa hivi waanze kuzalisha mali yao na pia ingali dunia yote sasa hivi wamefungiwa ndani. Kwa hivyo, kwa juu swali ni kwamba mbona mji wa Wuhan ukafunguliwa siku ya leo, biashara zinaendelea kawaida, watu wametoka manyumba baada ya wiki kumi na moja na sasa watu wao wanaenda kazi lakini wengine wamefungiwa duniani. Kwa hivyo swali linaingilia pale, kuna maswali mengi ya kuchimbua kutoka kule. Katika moja ya mikutano ya kuwasilisha uh, namna Marekani inavyokabiliana na virusi vya korona pale uh, White House, mikutano ambayo hufanyika kila siku ikiongozwa na rais Donald Trump na makamu wa rais Mark Pence, uh, Dkt. Fauci ambaye ni kiongozi wa ile idara ya Marekani ya kushughulikia magonjwa ya kusambaa, aliulizwa juu ya uh, mtazamo wake kwa anayeongoza uh, WHO huyo Dr. Tedros Ghebreyesus kutoka Ethiopia kwamba je, kwa namna yoyote ile kuna mwelekeo wowote wa yeye uh, kuipendelea China. Dr. Fauci akasema haoni hilo na amekuwa akimfahamu. Kwa nini hii hoja ije hivi sasa? Uh, linalotokea sasa ni kwa sababu kwa ujumla wakiangalia picha hata yote kwa ujumla ni kwamba kuna taarifa ambazo za utafiti zaendelea kufanyika kule Uchina, ndipo saweze kutambua viini hivi vinaambukizwa namna gani, vimetoka vipi na ni jinsi ambavyo jinsi gani wanavyoweza kukabili. Kwa hivyo hapo ndipo nikaona ya kwamba uh, daktari uh, Fausi anapoangalia hivyo, anasema ndio bwana huyu kiongozi amwenyekiti hapendelei, lakini wale wanaofanya kule chini wanaka kwamba hawapati ile taarifa kamili, hawapati kuokota zile ambazo utaita data. Kwa hivyo zile data kama zaonekana ya kwamba udhibiti wa ugonjwa hauenendi jinsi wanavyotarajia, panaweka mashaka mengi na ukiangalia kwa mfano, kwa nini Marekani ikaingiliwa sana na vifo vingi na matayarisho mengi, lakini China wakaweza kukabili ugonjwa huu ambao haukuenea? Kwa hiyo maswali yanatokea pale. Nam, shukrani uh, dk Sadera kwa kutueleza hayo, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangazia e, marufuku ya usafiri wa aina yoyote iliyotangazwa na serikali ya Kenya na kuanza kutekelezwa leo hii Jumatano katika eneo kubwa la pwani ya nchi hiyo ikiwemo Mombasa, ili kuzuia maambukizi zaidi ya COVID-19. Tunaungana na wenzetu wakiwa studio za VOA mjini Mombasa, Salma Muhamed na Josephat Kioko. Shukran sana wenzetu hapo Washington kwa kuunganisha Mombasa na vile dodokeza. Ni kweli kwamba kwa undani inaangazia hali hii inayoendelea nchini Kenya, sehemu kadhaa haziendeki Nairobi na sasa ni pwani ya Kenya kuanzia leo Jumatano Aprili tarehe 8 saa moja usiku, yaani tunazungumzia masaa mawili yaliyopita. Sehemu tatu zimefungwa na ni Mombasa, eneo moja kisiwa cha Mombasa, ni kaunti nzima na maeneo mengine kusini mwa pwani kuelekea mpaka wa Kenya na Tanzania, na kaskazini mwa pwani katika kaunti ya Kilifi. Kote hamna kutoka wala kuingia katika kipindi cha majuma matatu yajayo, hamna usafiri kabisa. Vile serikali ilitangaza kuanzia leo, hilo limeanza kutekelezwa, na ndio maana tuko hapa leo kufafanua yote haya katika kwa undani. Tulikuwa tumemwalika mchanganuzi wa maswala ya biashara na uchumi, lakini hatukumpata. Lakini si hoja, tutakuwa tunazungumza na mtawala katika eneo hili wa serikali kuu. Naam, na bila shaka ni kwamba siku mbili zilizopita ni serikali ya Kenya ilichukua hatua pasipo na budi kufuatia ongezeko la idadi ya waathiriwa wa ugonjwa wa korona. Uh, Rais Uhuru Kenyatta alitangaza maeneo ya jiji kuu la Nairobi, miji ya Mombasa, Kwale na Kilifi kama maeneo yaliyoathirika zaidi na maambukizi ya korona. Hivyo basi, marufuku ya harakati za usafiri na watu kwa siku ishirini na moja ikiwa zilikatizwa usafiri wa reli, usafiri wa ndege na vilevile vile Barani. Na kwa mujibu wa takwimu, Nairobi ilipatikana na asilimia 82 ujumla wa maambukizi nchini Kenya, huku asilimia 14 ikipatikana katika miji iliyo kwenye ukanda wa pwani, hii ikiwa ni Mombasa, Kilifi na Kwale. Utakumbuka kwamba ni miji hii ambapo shughuli za kiutalii huwa ziko kwa wingi sana, na ukiwa utalii unachangia pakubwa katika uchumi wa taifa hili. Tuanzia Nairobi ambako himaya kubwa ni takriban kilomita 700 mraba, ambalo tangu siku ya Jumatatu hamna magari kuingia wala ndege, baiskeli, tuktuk, bodaboda, chochote, na hata usafiri wa miguu sasa umeanza kufuatiliwa na maafisa wa usalama. Kwa mujibu wa amri hiyo ya serikali tangu Jumatatu kufikia leo, imeanza kushuhudia watu wakizingatia nidhamu. Tukizungumzia pwani ya Kenya, mombasa ni himaya ya kilomita mraba takriban 295 hamna kutoka na kuingia kuanzia usiku huu imeanza hiyo tunazungumzia kilomita mraba 8200 na kwale hiyo kisha kilifi tunazungumzia kilomita mraba 12200 zote tatu ukiunganisha himaya za mombasa kilifi na kwale ambazo zinaunga ukanda huu wa pwani ya kenya ni takriban kilomita mraba 20000 na mia saba. Marufuku sasa imeanza kutekelezwa na bila shaka ndio hali ilivyo. Na hatua hii ya kufunga baadhi ya sehemu nchini humo na kuendeleza amri ya kusalia ndani saa moja usiku hadi kumi na moja alfajiri nchini bado kunaendelea kusababisha hisia mseto miongoni mwa raia wa nchi hii, wengine wakipendelea nchi nzima kufungwa na kukatiza harakati zote inavyofanyika nchi za Ulaya, idadi kubwa ikihisi hatua zinazochukuliwa kuzuia maambukizi zaidi zinastahili kuzingatia kutotatiza harakati za raia anaeta maisha kila siku, kwa vile serikali haina uwezo wa kumgharamia mahitaji yake ya kila siku. Ni hali inayoiweka Kenya kwa sintofahamu, kwa vile kufungiwa kabisa kwa nchi hiyo kunaweza kusababisha mamilioni kukosa kazi, kujipatia fedha za kuishi, na kutokufunga kunahatarisha virusi pia vilevile, vile kuenea bila kudhibitiwa. Agizo la serikali kufunga baadhi ya sehemu zilizoathirika pakubwa Wananchi wamebaki kujiuliza swali kuu, maeneo haya ambayo yapo hatarini, shughuli zitakuwa vipi? Na ndio maana kwa ufafanuzi, waandishi wa habari katika eneo hili la pwani ya Kenya wameitisha mkutano na wakuu wa serikali ili kupata ufafanuzi kamili. Je, itakuwa ina maana gani mambo haya, kama marufuku hii ya usafiri inaanza kutekelezwa kuanzia leo Jumatano? Hapa ameeleza kwa kina mkuu wa utawala eneo hili la Mombasa. Gilbert Kitio, ile kavu ya kawaida itaendelea kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja asubuhi, na hakuna atakayeruhusiwa kuingia au kutoka Mombasa kuanzia leo hii saa moja ya usiku. Na wale ambao wataruhusiwa kuingia au kutoka ni wale wanatembea kwa miguu na wale wanatembea kwa magari, kwa pikipiki, baiskeli, ndege au kwa reli. Kuna ile movement au kuingia na kutoka ambayo itaruhusiwa hii ni ya ile magari ambayo inabeba mizigo, lakini zizidi isiwe na watu wa kuzidi watu wanne, mmoja wapo akiwa driver na watatu ni wasaidizi wake. Na mwenye gari ataandika barua ya kutambulisha wale driver wake na wasaidizi wake, na polisi katika hizo roadblocks watahakikisha kwamba hiyo gari kweli imebeba mizigo au inaenda kubeba mizigo. Na katika ile barua ambayo itaandikwa na mwenye gari, lazima iwe na jina ya dereva pia iwe na jina, majina ya wale wasaidizi wake na details yoyote ambayo iko na safari mahali inaenda ni sharti pia waseme wa, wa, wa, wa ni mizigo aina gani iko kwa hiyo lori yao. Na Inspector General wa polisi ndio atakayeamua mahali imewekwa zile roadblocks ya kuzuia hiyo hizo movements. Na katika hiyo roadblock kutakuwa na wafuatao: mmoja ni afisa wa utawala ambaye cheo chake ni assistant county commissioner. Kutakuwa na police officers, ambaye mwenye cheo ya juu lazima awe ni officer commanding police station. Kutakuwa na mhudumu wa afya pale katika hiyo roadblock na tutakuwa na mtu wa national intelligence service pia atakuwa pale zile roadblocks. Moja itakuwa katika sehemu ya feri. Hii ni kuhakikisha kwamba watu wanafuka hiyo sehemu ya feri kwa njia ambaye ni nzuri, watu kuingia na kutoka Mombasa. Na nikirejelea tu kwamba yeyote ambaye atajipata leo usiku saa moja akiwa hapo Mombasa Hataweza kuondoka Mombasa hadi siku ishirini na moja ziishe, na mtu akiwa nje ya Mombasa vile vile hawezi akaingia ndani ya Mombasa mpaka siku ishirini na moja ziisha, ziishe, na hapo ndio tunaomba wakaaji wetu kwamba sharti wawe na uvumilivu, kwa sababu masharti hayo ni ya kukinga ugonjwa huu wa corona kusambaa, kwa sababu wale watapatikana wakitumia njia mbadala watachukuliwa hatua za kisheria, ili mambo hayo ya magonjwa tuweze kuidhibiti kwa njia ambayo ni nzuri. Hata hivyo, kwa upande mwingine, nchini kwa ujumla, wafanyabiashara na wakulima wamehimizwa kuendeleza shughuli za kilimo na uzalishaji ili chakula kipatikane, na kwamba hakuna mtu atakayezuiwa kusambaza mazao ya shamba kwa masoko. Mamlaka ya viwanja vya ndege nchini Kenya siku ya Jumatatu ilianza kusimamisha safari za ndege ndani ya siku ishirini na moja kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi na viwanja vingine vya ndege vya pwani. Hali kadhalika, kampuni ya reli Kenya Railways kupitia ukurasa wake wa Facebook ilitangaza kusimamisha huduma yake ya kila siku ya Nairobi kuelekea Mombasa, nimekudokezea hapo awali maeneo ambayo yaliweza kufungiwa ambayo ni sehemu ambazo ni ya kitalii. Tayari kufikia mwisho wa mwezi wa Machi, hoteli sita za kifahari zilifungwa, na hii ikapelekea zaidi ya wa wafanyikazi mia tano kufutwa kazi mwisho wa mwezi wa Machi. Athari kubwa zaidi katika sekta hiyo inatarajiwa kushuhudia. Kingine ambacho tumeshuhudia katika kuangazia taarifa hizo kwa undani ni kwamba katika miji ya Nairobi, Mombasa na sehemu zingine, tumeshuhudia magari yakiwa na vipaza sauti yakitangazia wananchi kwamba marufuku imeanza rasmi, serikali hairudi nyuma. Kwa mfano, katikati ya mji wa Mombasa kulikuwa na magari ya vipaza sauti yakiwataka wanaoishi katika kaunti zingine kama vile kusini mwa pwani, wakiambiwa marufuku hii ikianza, mtu aweza kutoka. Lakini pia kuna maswali endapo watu wanafariki, mm, ikizingatiwa kwamba kuna mambo ya dharura, kwa mfano ya kimatibabu, daktari hayuko mahali ulipo, pengine amefungiwa katika kaunti. Mkuu wa utawala wa eneo hili amezungumzia swala hilo. Kwa mambo ya emergency kama mtu ako na appointment ya daktari ama kuna mgonjwa ambaye ako na dharura ya kwenda hospitali, hizo ni vitu ambazo wale maofisa wanaweza kuangalia. Haitakuwa ya kupanish mtu labda ako na emergency, ni mgonjwa afungiwe mpaka afariki? La hasha, mpaka wakati serikali itatoa wa uamuzi nyingine. Kwa mambo ya chakula, hiyo ni kitu ambayo inaendelea na pia. National government kuna program ambayo inatengeneza pati mbaya. Wafanyikazi hawataruhusiwa kuingia au kutoka, kama unataka kukaa Mombasa ama unataka kukaa nje ya Mombasa, lakini hawataruhusiwa isipokuwa wale wanafanya kazi ya dharura, lakini wafanyikazi wengine wote itabidi wabakia mahali wako mambo mengine kama burials, kama kuna watu wako na mazishi, watajieleza pale, halafu wataona vile watasaidiwa, sababu huwezi kulazimisha mtu kumvuzika mtu ambapo apendi. Na uzuri ya wa wakenya hawana siri, watapitia fanya ruti asubuhi, alafu tena wanapost kwa social media hiyo <laughs> ndio uzuri wa Wakenya. Kwa hivyo tutazifunga zote, wale wanapeleka chakula na madawa, wale watu wa Red Cross, wale wahudumu wa afya wale watu wa security wale wengine waandishi wa habari kama nyinyi <laughs> lakini msitanga tanga sana eh, kuona vile mambo yanaendelea, ili tuone kama kutakuwa na mabadiliko ama namna gani, na tumejipanga. Kwa hiyo mzuri, wasipojipanga kwa hayo masaa, itabidi wakaye pale hizo siku zote tunajua, wengine watasema niliacha mtoto mdogo, niliacha nini, lakini serikali imetangaza haya mambo mapema. Ukitaka chakula unasemba supermarket, urudi. Ukitaka chochote ndani hapo lakini, kutoka nje, bahati mbaya, au hauwezi ukatoka. Kwa hivyo tunaomba kila mtu ashirikiana na sisi na yakenda mazuri, labda baada ya siku 21 tutaendelea kufurahia maisha yetu ya kawaida. Shukrani sana. Ni ufanuzi huo tuliopata kutoka kwa mkuu wa utawala eneo hili la Mombasa, Gilbert Kitio, katika mkutano na waandishi wa habari. Hata hivyo, haya yote ya kijiri, tumeona kwamba nchi za Kiafrika tumeona kwamba hazikuwa miongoni mwa nchi ambazo zilizopigwa kwanza na COVID 19, lakini idadi ya kesi zilizothibitishwa imeongezeka zaidi ya mwezi uliopita. Kwa mfano, Afrika Kusini, Rwanda, uganda na mji mkubwa zaidi wa lagos nigeria wameanzisha hatua madhubuti zinazopunguza harakati za watu kujaribu kupunguza kuenea kwa covid 19 kufikia hapo tunakamilisha kipindi cha kwa undani siku hii ya leo mimi ni salma muhamed mwenzangu ni josphat kioko shukran salma muhamed na josphat kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwa undani na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa adili gongo shukran za dhati kwa wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo ni kutakia kila la heri shukran kwa nami na nikutakie uh, jioni njema. Kikubwa, fata ushauri wa madaktari. Kaa nyumbani kama huna jambo la msingi la kwenda nje hali kadhalika fata juhudi zote nawa mikono na hakikisha unakaa mbali epuka katika kukaa katika mikusanyiko ya watu ili usiambukizwe ama usiambukize vilevile vile virusi vya korona huwezi jua pengine umeambukizwa kwa namna moja ama nyingine Shukran kwa kuwa nami na usikosi kujiunga nasi kesho katika matangazo mengine ya kwa undani