Alhamisi, Aprili 9 mwaka 2020 imetimia saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa 6 na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Harrison Kamau tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www VOA swahilicom na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni pamoja na kuongezeka kwa hofu ya watu kupata msongo wa mawazo na matatizo mengine ya kiakili kutokana na wasiwasi inayosababishwa na, na ripoti za maambukizi ya virusi vya korona. Hiyo stress ambayo inatokana na kuona kwamba hauwezi e, lisha watoto wako, hauwezi kujirisha itaendelea kuadhiri hawa watu, na tutaona kwamba pengine itafika mahali watashindwa kustahimili. Wengine watakuwa wagonjwa kabisa, wapate depression, wengine PTSD na magonjwa mengine na katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, madaktari waliokuwa mstari wa mbele kupambana na Ebola watoa wa mafunzo kwa madaktari wenzao jinsi ya kupambana na virusi vya korona. Lazima watu wengine wajue watahudumia wagonjwa namna gani, na sisi kama wadaktari ni wachache sana, alafu hatuwezi kufanya kazi wenyewe, ndio maana tunaonyesha wengine kitu gani cha kufanya wakati mgonjwa ana shida ya kupumua. Baadaye utasikiliza makala ya matukio ya Afrika na Hadija Riami. Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anaendelea kupata nafuu wakati akiwa amelazwa kwenye chumba cha watu mahututi ambako anapokea matibabu kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Johnson mwenye umri wa miaka 55 alilazwa kwenye hospitali ya St Thomas mjini London Jumapili iliyopita na kisha kupelekwa kwenye wodi ya watu wanaohitaji msaada maalum siku iliyofuata, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waziri wa utamaduni wa Uingereza Oliver Dowden amesema mapema leo kuwa Johnson anaendelea kupata nafuu. Wakati Johnson akiwa hospitalini, Uingereza inakabiliwa na changamoto mbili kubwa, moja ikiwa ni kuongeza bajeti ya matumizi ya serikali ili kukabiliana na janga la corona na la pili ni kuchukua hatua ya lini shughuli za kawaida zitarejeshwa. Taifa hilo la tano kiuchumi duniani linakabiliana na hali ngumu kiuchumi tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Wataalamu wa afya wanasema kuwa Uingereza sasa inakaribia kilele cha maambukizi hayo ambapo idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka wakati huu wa Pasaka kabla ya kuanza kushuka tena hapo baadaye. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba linahitaji dola milioni 130 kwa, kwa shughuli za huduma za dharura nchini Zimbabwe ambako ukame na kuduma kwa uchumi kumesababisha upungufu mkubwa wa chakula na hali kuwa mbaya zaidi kutokana na janga la virusi vya korona. Mkurugenzi wa WHO nchini Zimbabwe, Eddie Rowe, anasema wanahitaji fedha hizo kwa shughuli zao za dharura hadi mwezi wa Agosti ili kuepusha janga kubwa zaidi nchini humo, ingawa kuna watu 11 tu walioripotiwa kufariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19, lakini wataalam wa uchumi wanatabiri inaweza kukabiliwa na kudumaa kwa uchumi kwa mara ya pili mfululizo mwaka huu pale janga hilo la afya likisababisha shughuli zote za kiuchumi kusita nchini humo. Rais wa China Xi Jinping anatoa msaada wa rasilimali kwa nchi za Kiafrika, hasa Afrika Kusini katika mapambano ya kudhibiti mlipuko wa COVID-19. Vyombo vya habari vya China vinasema Zing amezungumza jana kwa njia ya simu na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kuhusiana vipi taifa hilo la Afrika Kusini litakavyowasiliana na Beijing na kupata msaada katika hatua za mwanzo mwanzo za kupambana na virusi hivyo. Zi amesema, China itashirikiana kiujuzi katika kuzuia kudhibiti na kudhibiti virusi vya korona na kuimarisha ushirikiano na Afrika Kusini katika nyanja ya huduma za afya. Zi pia amewasihi raia wa China nchini humo kusaidia na kutoa msaada wao wa kimaarifa kwenye juhudi za kupambana na mlipuko huo. Na mkuu wa utawala wa rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na rais wa chama cha UNC Vital Kamerhe ametoa wito kwa wafuasi wake kuwa watulivu wakati anashikiliwa katika jela kuu ya Kinshasa ya Makala tangu jana jioni. Wakuu wa chama chake wamelaani namna alivyowekwa rumande mara tu baada ya kusikilizwa na mwendesha mashtaka mkuu kuhusiana na ubadhirifu wa mali ya umma. Abdishakur Abud anatusomea ripoti kamili. Msemaji wa chama cha umoja kwa ajili ya taifa la Congo, UNC, Gabin Lulendu amelaani jinsi mshauri huyu wa rais alivyowekwa rumande Jumatano jioni mara tu baada ya kusikilizwa na mwendesha mashtaka mkuu kuhusiana na tuhuma za utumiaji mbaya wa fedha za miradi mkubwa wa ujenzi wa miundo mbinu na makazi ya watu wenye kipato cha chini unaofahamika siku hizi kama Saut de Mouton, kuruka kwa kondoo, ambao rais Tshisekedi aliahidi kuanza kutekeleza mia moja za kwanza za utawala wake. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kinshasa, Lulendo amesema rais wa chama hicho Hamere, kutoka jela ya Makalala, amewataka wafuasi wake kuwa watulivu na kutambua hii ni njama ya kisiasa na kwamba hahusiki kwa njia yeyote katika ubadhirifu wa mali kuhusiana na mradi huo. Mwandishi wa sauti Amerika mjini Bukavu anasema polisi waliwafurusha watu waliokuwa wanajaribu kufanya maandamano mjini humo pamoja na kijiji cha Walungu anakotoka Kamere, ili kulaani namna kiongozi wao alivyotendewa. Si ofisi ya rais Chesekedi wala ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu zilizotoa taarifa yoyote hii leo kuhusu kadhia hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Singapore leo imethibitisha visa vipya 287 vya korona ikiwa ni idadi kubwa zaidi kwa siku moja na kufikisha jumla ya idadi kuwa 1910. Maambukizi mapya 200 yanasemekana kutokea kwenye mabweni ya wafanyakazi wa kigeni baada ya serikali kuwaweka kwenye hali hiyo, ikidai kuwa wanachangia ongezeko la maambukizi nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Singapore ina maelfu ya wa wafanyakazi wa kigeni wanaoishi kwenye mabweni, wengi wa wao wakifanya kazi za ujenzi. Shughuli nyingi, zikiwemo mashule, zimesimamishwa kwa muda wa wiki moja kuanzia wiki hii ikiwa kama hatua ya kudhibiti maambukizi ya corona. Visa vya maambukizi ya corona vinazidi kuongezeka Japan na India, wakati miji mikubwa iliyoathiriwa na janga hilo hapa Marekani na Ulaya ikitathmini kuhusu ni lini italegeza masharti ya kusitisha shughuli na ambayo yanaonekana kuzalisha matunda. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Japan leo Alhamisi imetangaza visa vipya mia tano vya maambukizi, swala ambalo limezua hofu kutokana na kuwa taifa hilo lina watu wengi wa kongwe wanaosemekana kuathiriwa zaidi na virusi hivyo. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe ametangaza hali ya dharura ya kitaifa bila kusitisha shughuli za kawaida mjini Tokyo pamoja na kwenye miji mingine mikubwa sita mapema wiki hii. Kampuni nyingi kwenye taifa hilo lenye viwanda vingi zinasemekana kuendelea na shughuli zake kama kawaida, swala linaloendelea kusababisha misongamano mikubwa kwenye usafiri wa umma. India yenye idadi ya watu bilioni moja nukta tatu imesitisha shughuli zote hadi wiki ijayo huku ikizingira maeneo yaliyoathiriwa zaidi ambako watu wanapelekewa dawa na chakula bila kuruhusiwa kuondoka. Taarifa kutoka wizara ya afya ya India zinasema kuwa idadi ya maambukizi imepita elfu tano huku vifo vikiripotiwa 166. Wakati huo huo, idadi ya maambukizi pamoja na vifo inasemekana kushuka kwenye mataifa ya Itali na Spain ambayo tayari yameshuhudia jumla ya vifo elfu thelathini, na thamani ya hisa katika masoko ya fedha ya dunia imepanda kidogo hivi leo kutokana na matumaini kwamba huenda janga la afya kutokana na ugonjwa wa mapafu wa COVID-19 ukakaribia kufikia kilele chake na kuweza kuanza kupunguka karibuni. Bei katika masoko ya Ulaya zimepanda kwa siku ya nne mfululizo kwa asilimia moja nukta saba hivi leo. Wakati huo huo, hali ya matumaini imekuwepo leo kutokana na habari kwamba wazalishaji wakuu wa mafuta duniani wanaweza kupunguza kwa idadi kubwa ya uzalishaji wanapokutana kwa njia ya mawasiliano ya video hivi leo. Bei ya mafuta imepanda kwa asilimia sita nukta moja nane hapo jana jioni na kufikia dola 25 kwa pipa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, Malaika Redio Lubumbashi, Dodoma FM Tanzania, Redio Racombu na Ghana mpakani mwa DRC na Uganda, Redio Kaya pwani mwa Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu na kwenye mtandao www voa swahili com. Mimi ni Kenneth Bwire. Tuelekee Goma, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo madaktari waliokuwa mstari wa mbele kupambana na mlipuko wa virusi vya Ebola nchini humo wamejitolea kutoa mafunzo kwa madaktari wenzao jinsi ya kuwasaidia wagonjwa wa virusi vya korona. Madaktari hao wanatoa mafunzo hasa kwa wenzao wanaofanya kazi katika sehemu zenye mazingira magumu ya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa Goma, Osteri Malivika anaripoti kamili. Dkt. Mumbere Kigai, mmoja wakufunzi wa wauguzi na madaktari hapa katika mji wa Goma Kivu Kaskazini, akitoka kunako hospitali kuu ya Hila Afrika hapa Goma, amesema kwamba wameamua kuwapa mafunzo wengine, hasa wanaokuwa katika sehemu hatarishi ambao waweza kupata ugonjwa wa korona. Korona virusi ni, ni, ni pandemi, alafu ni watu wengi wanaugua Huwezi kufanya kazi mwenyewe, lazima watu wengine wajue watahudumia wagonjwa namna gani. Na sisi kama wadaktari ni wachache sana, alafu hatuwezi kufanya kazi wenyewe ndio maana tunaonyesha wengine kitu gani cha kufanya wakati mgonjwa ana shida ya kupumua na anahitaji kukuwa sapoti na, na vantileta. Korona ambayo inashika kasi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kuna wagonjwa mia mbili na sabini hadi sasa na wengine ishirini wakiwa wamefariki kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu asilimia tano ya wagonjwa wanao ugonjwa wa COVID ni wagonjwa ambao watakuwa maututi. Wagonjwa wanaolengwa sana ni wale wa corona ambao hukumbwa na matatizo ya kupumua, akisema Dr Jean Pierre Kaposo Mwenjire. tunafundisha wanganga ambao wanaita wa anestesiste wa urgentiste amata wa reanimateur kwa kuweza kumsaidia mtu anayekuwa na ugonjwa wa korona ambaye iko na problemu ya respiration, huku wengine wakifundishwa namna ya kujilinda na hata kuwalinda wagonjwa. Ndiyo maana inabidi kujua na kujifunza namna ya kujikinga wewe binafsi. John Baeleni ni mmoja wa wanaofunza madaktari akisema kwamba kikubwa ni kuwafunza wale wanaofahamu teknolojia mpya kwa kupambana na korona. Science ina, inasonga mbele inaendelea mbele kuna ma, ma vifaa ambazo hatukuwa hatukua nazo mbele, ni lazima tupate kuwapatia level, yani kujua kila mtu apate hiyo hiyo knowledge. Uh, ili tunapotuma mtu fulani kwa kituo fulani kwa kutibu wagonjwa apate kabisa kurenew, na wengine kufundishwa namna ya kutumia vifaa mpya vya kisasa, hasa vile vya elektroni, kuwapa nguvu wagonjwa wasiojiweza. Zabamita mmoja wanaopewa mafunzo hatukaa, kuna kitu kidogo yenaongezeka ndani mwetu, kama vile kutumikisha hii marespirater, tulikuwa hatuna, hatujue kuitumikisha lakini kupitia hii mafundisho, tumejua kutumikisha hizi mashine huku shirika la madaktari wa anestesist wanaokuwa kwa muda wote na wagonjwa wakisema ni kupunguza vifo vya watu. Kambale Kachuva Poto sisi tutajikaza kwa Norkivu kusikuwa hata kifo moja ambayo inatokana na korona. Ifahamike kwamba mafunzo hayo yamefanyika chini ya uongozi wa kanisa Katolika, akisema Kandida Kaboy Auguste kutoka shirika la Caritas. Oster Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Hali ya wasiwasi kutokana na hofu ya kuambukizwa virusi vya korona inaripotiwa kusababisha msongo wa mawazo katika baadhi ya watu. Nchini Kenya kuna hofu ya wahudumu wa afya wanaowashughulikia wagonjwa wa virusi vya korona kuathirika kisaikolojia kutokana na maambukizi na vifo, anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi. Wataalam wanasema matatizo ya afya ya akili yanaonekana kuongezeka kote duniani kutokana na janga la virusi vya korona. Wafanyikazi wa huduma ya afya wanasemwa kuwa na uwezekano wa kuathirika zaidi, ikifuatiwa na watu walio katika karantini na familia zao. Nchini Kenya ambako virusi hivyo vimeathiri pia, mtaalamu wa afya ya akili Regi Mwenja anasema huenda nchi ikahitaji msaada wa kisaikolojia sawa na ule wanaopewa waathiriwa wa vita na majanga ni binadamu kama sisi, ni binadamu kama mtu mwingine yoyote. Kwa hivyo hili janga pia wanaliogopa, linawapea wasiwasi na wao kidogo. Wako na tatizo zaidi kwa sababu kwa kila siku wakiwa kazini wanakutana na hawa watu ambao wako na ugonjwa wa corona, wanawatibu, alafu wanawaona pengine waki- wakiaga. kwa hivyo, kwa watu ambao ni wahudumu wa afya especially wale ambao wanafanya katika kliniki ambazo zinawahudumia hawa wagonjwa wa korona, wao ndio wameathirika zaidi kwa afya ya akili kuliko pengine mtu mwingine yoyote. Shirika la afya duniani WHO limekiri kuwa janga hili la korona linaweza kuchangia msongo wa mawazo na limeshauri watu wachague kwa umakini vyanzo vyao vya habari. Kauli hii ikiwa dhahiri hasa katika mitandao ya, ya kijamii ambapo kila kukicha kuna taarifa mpya zinazochanganya watu kuhusu COVID-19. Tunaona katika social media especially hapa nchini Kenya tunaona uh, information nyingi sana ambazo zinapitishwa ama watu wana share ambazo si za ukweli, ambazo zinaongezea uoga ambazo zinafanya watu wengine wafikirie kwamba pengine huu ugonjwa una, unawapata watu kutoka sehemu fulani. Tunaona mwanzoni tulisema, Afrika haipati huu ugonjwa, sasa tumeuona, tume umefika na umeanza ku, kuna watu ambao wameanza kupoteza uhai wao kupitia kwa huu ugonjwa. Wataalamu wa afya ya akili wanahoji kuwa iwapo serikali itapiga marufuku ya kutotoka nje kabisa, basi hatua hii huenda ikaathiri zaidi watu kisaikolojia. Ukaya kwa nyumba siku moja mbili, ya tatu one, hauna chakula hiyo uh, stress ambayo inatokana na kuona kwamba eh, hauwezi eh, lisha watoto wako, hauwezi kujilisha, itaendelea kuadhiri hawa watu, na tutaona kwamba pengine E, itafika mahali watashindwa kustahimili, wengine watakuwa wagonjwa kabisa wapate depression. Wengine PTSD na magonjwa mengine. Idadi ya wanaothibitishwa kuugua virusi vya korona vinazidi kuongezeka nchini Kenya huku serikali wiki hii ikitangaza kuwafungia mahali waliko wakaazi wa maeneo yaliyo na visa vingi vya virusi vya korona. Huba Abdi, VOA Nairobi. Nchini Tanzania, wamiliki wa mtandao maarufu wa Jamii Forums unaoandika habari za ufichuzi watafikishwa tena mahakamani Aprili 23 kujibu mashtaka mawili ikiwemo la kuendesha mtandao unaodaiwa kutosajiliwa nchini humo. Wamiliki hao akiwemo kiongozi wake Maxine Melo jana Jumatano waliagizwa na mahakama kulipa faini ya shilingi milioni tatu au kufungwa gerezani mwaka mmoja. Melo hata hivyo, amepinga hukumu hiyo na kukata rufaa. Anavyoripoti George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Wakati akiwa tayari amewasilisha hoja kukata rufaa dhidi ya hukumu iliyotolewa jana na mahakama ya Kisutu iliyomtia hatiani kwa kushindwa kutoa ushirikiano kwa jeshi la polisi kufanya uchunguzi wake, mmiliki huyo wa Jamii Forums anakabiliwa na mashtaka mengine mawili ambayo mazingira yake yanadaiwa kufanana na yale yaliyotolewa maamuzi. Maxens Melo ambaye hivi karibuni alitambuliwa na makamu wa rais wa Marekani kutokana na mchango wake wa kupigania uhuru wa upashaji habari ameiambia VOA kwamba atapanda tena kizimbani mwezi huu. Amesema msingi wa mashtaka yake anachukua sura inayoeleza kwamba mtandao wake umeshindwa kutoa ushirikiano kwa jeshi la polisi lililotaka kujua vyanzo vya taarifa zinazopeperushwa katika mtandao wake wa JamiiForums. Eh, linahusu masuala kama yale yale, kwamba tukwanza shtaka inayoshtaka mawili. La kwanza ni kwamba tulisajili, tuli tuliendesha mtandao ambao haujasajiliwa nchini Tanzania, ambayo baadaye kaja kudaiwa kwamba, okay sawa, tumesajili lakini hatuhutumii ukiwa umesajiliwa Tanzania na shtaka la pili sasa linasema kwamba tuliwanyima polisi ushirikiano, kuambia chanzo cha taarifa zilizokuwa zikihusisha benki ya CRDB na ukatoaji wa ma, makato yasiyo sahihi na pamoja na michezo michafu eh, katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Kwa hiyo eh, mashtaka utaona yote yanakuwa yanaongelea kutoa ushirikiano kwa jeshi la polisi, lakini akitaka kujua vyanzo vya taarifa hapo jana mmiliki huyo alitiwa hatiani kwa kosa la kuwazuia askari polisi kufanya kazi zao, makosa ambayo yanadaiwa kufanywa kati ya Aprili mosi 2016 na, na Disemba 13, 2016. Kesi hiyo ilifunguliwa mahakamani hapo miaka minne iliyopita. Mwanaharakati huyo ameipinga hukumu hiyo na amewasilisha mahakamani kusudio la kukata rufani nayo, na mashirika binadam, hake, ya kutetea haki za binadamu yanasema yataendelea kuwa nyuma yake, yakiunga mkono juhudi zake. Mmoja wa ratibu, mtanda wa mtandao wa mashirika ya kutetea haki za binadamu Onesmo Ole Ngurumwa amedokeza azima yao ya kuendelea kuwa bega kwa bega na mwanzilishi huyo wa Jamii Forums. Lakini sisi kama wadau wa, wa habari na watu ambao tunaamini kwamba watoa taarifa wanapaswa wanahitajiwa kulindwa, tunaamini kabisa kwamba uh, ma, maamuzi haya yanatupa mlango sisi wa kukata rufaa. Shauri hilo ambalo hukumu yake iliahirishwa kwa zaidi ya mara nne liliwasukuma wanaharakati wengi wa masuala ya uhuru wa vyombo vya habari na haki za binadamu kulifuatilia kwa karibu, hasa kutokana kuwa ni moja mashauri ya mwanzo mwanzo kabisa kufunguliwa tangu kuanza kutumika kwa sheria ya makosa ya mtandao ya mwaka 2015. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Jooji Njogopa. Endelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika matukio ya Afrika tunazungumzia tishio la janga la virusi vya korona kwa watu wasio na makazi katika eneo la Sahel barani Afrika. Eneo hilo limekumbwa na mzozo na kuchochea hofu kubwa kwa maelfu ya watu wasiokuwa na makao, ambao mara kwa mara wanakuwa wamejazana kwenye kambi katika kambi ya Seno nje ya viunga vya mji mkuu wa Mali Bamako, wakimbizi wameshutushwa na wazo kuwa maambukizi ya korona huenda yakafika katika ujirani wao. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Hamdun Bukari Beri anaishi katika kambi ya watu wasiokuwa na makazi nje ya mji mkuu wa Mali Bamako. Beri, babu mwenye ndevu nyeupe, alikimbia katikati ya Mali na familia yake ya watu ishirini na tatu na kwenda kuishi kwenye kambi nje ya mji mkuu. Tuna wasiwasi wa kukumbwa na maambukizi kiasi kwamba hatupati usingizi usiku wala mchana. Naishi hapa na familia yangu nzima. Kama mmoja wetu atakumbwa na ugonjwa, itakuwa balaa. Bahati mbaya tuko hapa kwa sababu hatuna jinsi. Tunaweza kukaa hapa kufikiria mambo mabaya, kwamba mmoja wetu anaweza kupata maambukizi tayari. ni miongoni mwa nchi maskini sana duniani. Mali, Bukina Faso na Nija zinajitahidi sana kukabiliana, kujaribu kudhibiti uwasi wa wanajihadi ambao wamewalazimisha kiasi cha watu milioni moja kukimbia makwao. Wengi wamepatiwa hifadhi katika kambi ambazo zimezagaa kote katika ukanda wa kusini mwa Sahara, ambako hakuna huduma za msingi na ambako watu wanaishi katika msongamano katika mahema madogo. Ibrahim Sare, mfanyakazi wa huduma za kibinadamu, anaelezea: ni changamoto ya ziada kwa watu wasiokuwa na makazi, kwa sababu hawamjui yeyote, hawana chochote, na wote wanategemea mtu mwingine nje ya kambi au msaada kutoka kwengine. Sahel imegubikwa na vita tangu mwaka 2012 wakati waasi wanaotaka kujitenga walipokamata eneo kubwa la kaskazini mwa Mali na kuchochea mzozo ambao tangu wakati huo umewahusisha wanajihad. Mapigano halafu yakaligubika eneo la katikati ya Mali na pia kusambaa katika mataifa jirani huko Sahel na eneo la Burkina Faso na Niger. Maelfu ya wanajeshi na raia wameuawa hadi hivi leo, lakini watu wengi zaidi wamekimbia ghasia na kutafuta hifadhi katika vijiji jirani au maeneo ya karibu kwenye mipaka ya nchi, kwa matumaini kwa haya yatapita baada ya muda. Kwa mujibu wa Beri, wengi wao wanaishi maisha mabaya katika kambi za muda wakitegemea misaada. Maji mara nyingi ni adimu, chakula kinatolewa kwa mgao, na huduma za vio ni chache. Virusi vya korona pia vinaongezeka kote katika mataifa hayo matatu ya Sahel ambako kuna hofu miongoni mwa serikali ambazo hazijajitayarisha kwa mlipuko mkubwa. Tumekuja Senu kuanza kampeni zetu yu za yu kuelimisha kuhusu virusi vya korona tunapozungumzia kampeni ya kuelimisha watu kuhusu virusi vya korona pia ina maana vifaa vinavyotumika kwa hivyo uh, tumevileta vifaa hivi vya afya kwenye kambi ya Senu tulianza na Senu kwa sababu tumekuwa tukifanya kazi hapa tayari kwa hivyo ilikuwa ni rahisi mno kupata imani ya wakimbizi Mali imerekodi zaidi ya visa 40 vya virusi vya korona na vifo vitano mpaka hivi sasa. Burkina Faso ina zaidi ya kesi 300 na vifo 18, na Jinja ina kesi zaidi ya 200 na vifo kumi. Ni makala ya matukio ya Afrika yanayoandaliwa na Hadija Riami na kwa kuletwa kwako kila Alhamisi. Harison Kamau ana kusomea muhtasari wa habari kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya leo. Huu hapa muhtasari wa habari. Visa vya maambukizi ya korona vinazidi kuongezeka Japan na India, wakati miji mikubwa iliyoathiriwa na janga hilo hapa Marekani na Ulaya ikitathmini kuhusu ni lini yatalegeza masharti ya kusitisha shughuli na ambayo yanaonekana kuzalisha matunda kufikia sasa. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anaendelea na kupata nafuu, wakati akiwa amelazwa kwenye chumba cha watu mahututi ambako anapokea matibabu kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Johnson mwenye umri wa miaka 55 alilazwa kwenye hospitali ya St Thomas mjini London Jumapili jioni na kisha kupelekwa kwenye wodi ya watu wanaohitaji msaada maalum siku iliyofuata, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waziri wa utamaduni wa Uingereza Oliver Dowden anasema mapema leo kwamba Johnson anaendelea kupata nafuu. Singapore leo imethibitisha visa vipya 287 vya korona ikiwa ni idadi kubwa zaidi kwa siku moja na kufikisha jumla ya idadi kuwa 1910. Maambukizi mapya 200 yamesemekana kutokea kwenye mabweni ya wafanyakazi wa kigeni baada ya serikali kuwaweka kwenye hali hiyo, ikidai kuwa wanachangia ongezeko kubwa la maambukizi nchini humo. Idadi ya maambukizi na vifo kutokana na janga la COVID-19 katika nchi zilizoathirika zaidi inaongezeka, ambapo kulingana na takwimu za Shirika la Afya Duniani kuna watu milioni moja laki tatu na elfu hamsini na sita walioambukizwa kufikia asubuhi ya leo, ingawa baadhi ya mashirika ya habari yakitoa idadi ya zaidi ya watu milioni moja na laki tano. Rais Bahman Saleh wa Iraq ameteua mkuu wa idara ya ujasusi Mustafa Kademi kuwa waziri mkuu mteule wa tatu mwaka huu, siku moja tu baada ya aliyemtangulia Adan Zurfi kutangaza ameshindwa kuunda serikali yake. Kademi mwenye umri wa miaka 53 amekuwa na uhusiano wa muda mrefu na Marekani, lakini wachambuzi wa kisiasa wanasema ameimarisha pia uhusiano wake na Iran, hasimu mkuu wa Washington katika miezi ya hivi karibuni. Na thamani ya hisa katika masoko ya fedha ya dunia yamepanda kidogo hivi leo kutokana na matumaini kwamba huenda janga la afya kutokana na ugonjwa wa mapafu wa covid-19 ukakaribia kufika kilele chake na kuweza kuanza kupunguka hivi karibuni. Bei katika masoko ya Ulaya zimepanda kwa siku nne mfululizo kwa asilimia 1.7 hii leo. Wakati huo huo, hali ya matumaini imekuwepo kutokana na habari kwamba wazalishaji wakubwa wa mafuta duniani watakutana ili kujadilia kuhusu bei za mafuta. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hadija Riami amesimamia ya matangazo haya, mwelekezi Aida Issa. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, huwe na usiku mwema, usiku mtulivu. Asante kusikiliza Sauti ya Amerika.