ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya jioni leo, ikiwa Aprili 10 mwaka wa 2020. jina langu Arizona Kamau na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Napenda kukukumbusha kwamba leo ikiwa ni Ijumaa, ni siku ya Live Talk. Tunasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com na kwenye redio zetu shirika kote katika eneo la maziwa makuu, ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya. Karibu sana. Kama alivyodokeza mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Baada ya taarifa za dunia, tutaingia moja kwa moja hadi kwenye livetop leo, tukizungumzia sikukuu ya Pasaka pamoja na changamoto zilizoko wakati huu wa maambukizi ya korona. Je, hali ikoje? Jambo hili la kutokutana kidogo limeleta, uh, limeleta tashwishi kidogo, maana wengine wanahisi ya kwamba kama kanisa sisi ndio uh, mahali pa matumaini. Na kwenye habari nyingine ni kwamba mataifa 19 ya Umoja wa Ulaya yametenga zaidi ya yuro nusu trilioni ili kupunguza athari za kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako Patrick Nduimana. Mamilioni ya watu kote duniani leo wanasherehekea Ijumaa Takatifu, siku ambayo Wakristo wanaamini Yesu alisulubiwa huko Jerusalemu, lakini ibada zitafanyika kwa namna tofauti mwaka huu kwa sababu waumini wengi watalazimika kutizama sherehe za sikukuu hiyo tukufu kupitia mitandao ya vyombo vya habari badala ya kukusanyika makanisani. Wakati huo wa ambapo ulimwengu unapambana na janga la COVID-19, watu wengi katika maeneo tofauti ya dunia wanasalia majumbani kwao ili kuzuia kuenea kwa virusi vya corona. Zaidi ya watu milioni moja na laki sita duniani wameambukizwa virusi hivyo kulingana ripoti ya chuo kikuu cha hapa Marekani cha Johns Hopkins. Marekani inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi ambapo hadi jana ilikuwa na zaidi ya visa laki nne na elfu sitini na sita. Spain na Italy ndizo zinafuata na zaidi ya visa laki moja na elfu hamsini na tatu upande wa Spain na zaidi ya visa laki moja na elfu arobaini na tatu huko Italy. Kulingana na takwimu zilizotolewa jana Alhamisi. Katibu mkuu wa umoja mataifa Antonio Guterres jana aliwaambia mkutano wa faraha wa baraza la usalama la umoja mataifa kwamba janga la korona ni tishio kubwa kwa amani na usalama vya kimataifa na huenda likasababisha ongezeko la mizozo ya kijamii na uhalifu ambavyo vitakwamisha juhudi za ulimwengu katika kupambana na janga hilo. Mawaziri wa fedha wa nchi 19 za kanda ya umoja wa Ulaya jana walikubaliana kutenga zaidi ya euro nusu trilioni ili kusaidia makampuni, wafanyakazi na mifumo ya huduma ya afya kupunguza athari za kiuchumi zilizosababishwa na mlipuko wa korona. Mario Centeno, rais wa kundi hilo la mawaziri wa fedha amesema fedha hizo ni moja ya hatua muhimu ambazo hazijawahi kuchukuliwa. Amesema kiwango walichowafikiana ni sawa na asilimia 4 ya uchumi wote wa bara la Ulaya hatua zilizochukuliwa na mawaziri hao zitaziwezesha Itali na Spain ambazo zimetaabika sana kutokana na korona kupata msaada wa fedha wa euro bilioni 240, ili mradi zitumiwe kwa ajili ya mahitaji ya mifumo yao ya huduma za afya. Centeno amesema kwenye mkutano huo kwa njia ya video kwamba nchi zinatakiwa kutambua gharama za kutosha za kiafya ili kupata pesa hizo, lakini mkopo huo unatolewa tu kipindi hiki cha mlipuko wa COVID 19. Baada ya mlipuko wa kudhibitiwa, mkopo hautotolewa. Yemen leo imethibitisha kisa cha kwanza cha maambukizi ya korona kilichotokea katika jimbo la kusini lenye utajiri wa mafuta la Hadramaut. Kamati ya kitaifa ya dharura kwa ajili ya COVID-19 imetoa taarifa hiyo kwenye Twitter bila pamoja na hivyo kutoa maelezo zaidi. Imesema mgonjwa anaendelea vizuri na anapewa huduma za afya zinazohitajika. Maafisa wa Umoja wa Mataifa walielezea wasiwasi wao wakisema, iwapo virusi hivyo vitasambaa nchini Yemen, athari yake itakuwa janga, kwa sababu mfumo wa huduma za afya kwa nusu ya raia wote wa Yemen ni duni sana, na taifa hilo linakabiliwa na uhaba wa vifaa muhimu vya matibabu, uwezo wa kutosha na vituo vya kutoa huduma. Habari hiyo imefuatia taarifa ya sitisho la mapigano nchini kote kama jibu kwa mlipuko wa korona. Serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia ilitangaza kusitisha operesheni za kijeshi katika kipindi cha wiki mbili. Mataifa makuu yenye kusafirisha mafuta kwa wingi duniani isipokuwa Mexico yamekubaliana kupunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni kumi kuanzia mwezi ujao baada ya mazungumzo marefu kupitia video jana Alhamisi. Mkutano huo wa dharura ulioitishwa na Saudi Arabia ulihudhuriwa na wanachama wa jumuiya ya OPEC na wasio wanachama, ulikuwa na lengo la kupunguza kushuka bei za mafuta ambazo ziko za chini kabisa katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita na kutanzua mvutano wa uzalishaji kati ya Saudi Arabia na Russia. Mazungumzo hayo yaliyomalizika karibu alfajiri ya Ijumaa yalifikia pia makubaliano ya kupunguza mapipa milioni nane kuanzia Julai hadi Disemba kwa kutegemea uamuzi wa, wa Mexico juu ya utekelezaji wake. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kutolewa kwa Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kutoka chumba cha dharura katika hospitali ndiyo imetanda kwenye vichwa vya habari vya magazeti ya Uingereza hii leo. Ofisi ya waziri mkuu ya 10 Downing Street imesema leo kwamba kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 55 yuko katika furaha baada ya kutolewa kwenye chumba cha dharura katika hospitali ya St Thomas mjini London hapo jana usiku. Johnson alilazwa hospitali siku ya Jumapili akiwa na homa kali na kukohoa na kupelekwa moja kwa moja chumba cha dharura. Yeye ni kiongozi wa kwanza duniani kulazwa hospitali baada ya kuambukizwa na virusi vya corona na kumlazimisha kumkabidhi madaraka waziri wake wa mambo ya kigeni Dominic Raab. E, jeshi la Chad jana limesema limeendesha operesheni kabambe dhidi ya wanajihadi wa kundi la Boko Haram katika eneo la mpakani la Ziwa Chad ambapo wanajeshi 52 na wanajihadi elfu moja waliuawa katika mapambano hayo. Msemaji wa jeshi Kanal Azem Bermendoa ameliambia shirika la habari la AFP kwamba operesheni hiyo ilianzishwa baada ya karibu wanajeshi mia moja wa Chad kuuawa mwezi uliopita na ilimalizika siku ya Jumatano baada ya wapiganaji wa Boko Haram kufurushwa nje ya nchi. Magaidi elfu moja waliuawa na boti walizokuwa wanatumia ziliteketezwa, amesema Kanali Bermendoa. Ni taarifa ya kwanza muhimu kutolewa na jeshi la Chad. Jeshi lilianzisha operesheni hiyo baada ya kupoteza idadi kubwa ya wanajeshi kwa siku moja katika historia ya taifa hilo. Ziwa Chad ni kubwa sana na linapakana na Niger, Nigeria na Cameroon. Maeneo ya mwambao magharibi mwa Ziwa Chad yalikuwa yakishambuliwa na wanajihadi wa Boko Haram ambao wanavuka mpaka wakitokea kaskazini mashariki mwa Nigeria tangu mwaka wa elfu mbili na tisa. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Muda umewadia na kukaribisha sasa mara moja tunapojitosa kwenye Live Talk, ambapo hapa unapata fursa ya kushiriki popote ulipo kwa njia ya Facebook au kwa njia ya simu. Na leo kama nilivyosema, tunazungumzia changamoto zilizopo wakati huu wa msimu wa Pasaka. Yani, leo ikiwa Good Friday na vile vile kuelekea kule wanaoita Easter Monday, na kidogo tu kabla ya kumwalika mgeni wetu wa kwanza ambaye tumepata kuzungumza na yeye, ni kwamba wakati huu wa Pasaka wa Kristo kote ulimwenguni huwa wakati wa kawaida, wanatembeleana, wanaenda kuona jamaa zao, wanatoka mijini na kuelekea kwenye sehemu za mashambani, na wengine pia kukusanyika hata mijini makanisani ili kuabudu. Kwa kifupi, sherehe hii kwa Wakristo wanaamini kwamba ndipo wakati ambapo Yesu alisulubishwa, leo ikiwa Ijumaa, na kisha baadaye akafufuka baada ya siku tatu, yaani ikiwa Jumatatu. Kwa hivyo ni sikukuu muhimu sana, kama unavyoona, kwa Wakristo kote ulimwenguni, lakini mambo mwaka huu ni tofauti kidogo, kwa sababu ulimwengu wote, kama unavyojua, unashuhudia shughuli za kawaida kusitishwa, shughuli za usafiri kusitishwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Basi kuna changamoto nyingi ambazo wakristo wanapitia wakati huu, lakini licha hilo kuna namna mbadala ya kufanya sherehe kama pia ambavyo kumekuwa na namna mbadala ya kufanya kazi, wengine wakifanya kazi kwa njia ya mitandao. Basi sijui wewe, popote ulipo, hali ikoje? Wengine wamefungiwa kama Kenya, kuna amri ya kutosafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine, lakini hilo linafanyika tu ikiwa ni Pasaka kwa sababu Pasaka wakati wake umeshafika na ndio huu, na sijui kama labda kwenye Facebook unaweza ukaendelea kutueleza hali ilivyo na unavyosherehekea na changamoto unazokumbana nazo. Basi wa kwanza kabisa ambaye atazungumzia swala hili na changamoto zilizomo ni Bishop Simon James kutoka Gospel Campaigners Fellowship, kanisa ambalo liko nchini Kenya ambaye amezungumza na mwenzetu BMJ Mureidhi, na anazungumzia namna mambo yatakavyokuwa tofauti na walivyopanga kusherehekea sikukuu hii kuanzia leo na kuelekea hivi mwishoni mwa wiki hadi pale Jumatatu. Basi tupate kumsikia Bishop Simon James. A uh, suala la maadhimisho ya Pasaka mwaka huu kidogo yako tofauti sana, maana kama sote tujuavyo, mwaka huu Uh, Pasaka ina ina msimu wa Pasaka umeingia katika kipindi ambacho uh, katika dunia nzima kuna gonjwa hili la uh, COVID-19 ama ukipenda corona, ambalo kidogo limeleta mushki sana kila mahali, haswa uh, katika mambo ya utangamano na watu kujumuika pamoja. Kwa hivyo, jambo la msingi sana ni kwamba kama kanisa sisi pia ni wahusika katika jinsi ya kukabiliana na gonjwa hili, na kwa sababu hiyo imebidi ya kwamba uh, tumefanya maadhimisho kwa njia ya mitandao. Tutawazungumzia Wakristo kupitia kwa mitandao ya kijamii uh, na mbinu zingine ambazo uh, kupi kwa kila dhehebu labda wako na mikakati ya kuwafikia watu, lakini kwa msingi, la msingi ni kwamba maadhimisho ya mwaka huu yatakuwa tofauti kidogo uh, kwa jinsi ya kwamba hamna hali ya kupatana na kukutana pamoja kama ilivyo uh, sheria ya ama, kwa mujibu wa sheria za, za nchi. Na washirika wenyewe wamepokeaje mipango ya kusherekea bila kukubaliwa kukusanyika kwa wingi? Uh, hivi tunavyozungumza, tumekuwa na majadiliano katika makundi ya wachungaji kama hapa mjini Nakuru, leo tumekuwa na tumekuwa na ma, mazungumzo ya wachungaji ama viongozi wa makanisa katika eneo hili, na tumepashwa habari kwamba the stress level, hali ya ku ya msongomano wa kimawazo uh, miongoni mwa watu wengi inazidi kupanda juu kwa sababu kuna hofu ya jinsi ambavyo watu wanaweza kujipata katika uh, shida kwa ajili ya magonjwa na pia tu, tu, kwa, katika hali hiyo kuna watu wengi ambao kidogo wanasikia kwamba wana, wanaishi katika hofu na wa, wana, wengine wana, wana, wana, wana, wana uoga wa kuadhirika na kupatwa na magonjwa haya, na kwa hivyo, jambo hili la kutokutana kidogo limeleta uh, limeleta tashwishi kidogo, maana wengine wanahisi ya kwamba kama kanisa sisi ndio uh, mahali pa matumaini, na ingelikuwa muhimu kama watu wangesimama na kupingana na jambo hili la kutokutana na tuendelee kukutana na kuamini Mungu. Hiyo ni, huo ni msimamo wa watu aa, kundi moja. Kundi lingine linasema aa, lazima watu watii maagizo na sheria zilizotolewa na serikali na kwa sababu hiyo hamna haja ya watu kukutana. So mambo hayo yote yanaanguka mikononi mwa mchungaji na viongozi wa kanisa. Lazima tuweze kusimama katikati ili tuwaonyeshe wale wanaodhani kwamba tunafaa kukutana. Na wale wanaoamini tunafaa kutokutana na kuendelea jinsi kulivyo. So, wote ni tuwaunganisha pamoja na kuwaonyesha kwamba maisha lazima yaendelee licha ya kwamba hatukutani. Mungu wetu sio Mungu wa milimani wala sio Mungu wa mabondeni. Ilisemekana hivyo wakati fulani, wana wa Israeli walipokuwa wakienda vitani na watu fulani waka, wakadhani Wafilisti ya kwamba hawa watu walitushinda kwa sababu tulipigana vita mlimani. Na je, mnayo mipango au tuseme makanisa kwa jumla yanayo mipango ya kutoa misaada kwa watu maskini ambao labda hawawezi kujimudu hasa wakati huu ambapo hali ni ngumu? Kama jamii ya kanisa, tumewasiliana leo katika kundi la wachungaji Nakuru, haswa tuna kundi la wachungaji ambalo tunaliita Uh, Nakuru County Pastors Initiative, na tumeketi pamoja na kuwaza jinsi ambavyo sisi kama kanisa tunavyoweza kuwa msaada kwa Wakristo na kwa watu kwa jumla ambao wako katikati ya jamii ambao kidogo ni kama uh, hawa, hawana uwezo wa kujimudu kimaisha ipasavyo, haswa ikizingatiwa kwamba wakati huu wengine hawaendi kazini na wengine kidogo wamesimamishwa biashara zao zenye wanafanya kila siku, na kwa hivyo leo tume tumekuwa na nafasi ya kuzunguka zunguka kwenye miji na nyumba na kuwapatia watu haswa, uh, hivi vifunika uso ambavyo ama ukipenda, uh, the face masks, na tumepeana leo uh, ya mkini face mask karibu elfu mbili na mia tano na tunakusudia kufanya hivyo a, tena na tena. Na pia tumekusanya pesa ambazo tunapenda kuzitumia kwa sababu ya kununulia chakula. Tumeuliza wachungaji, wasimamizi watupatie majina ya kwanza wachungaji ambao wanaweza kuwa wameathirika, kisha wakristo ambao wanaweza kuwa kwa njia moja manyingine hawajimudu kimaisha a, ili tuweze kuwa na mikakati ya kuwasaidia na kuwalisha chakula kando na kwamba serikali na mipango hiyo tunge, tunahisi kwamba sisi kama kanisa tuna jukumu la kuweza kuwalisha watu, na hivyo tumeweka mikakati hiyo ili ya kwamba mambo hayo yaweze kufanyika. Na huko nchini Tanzania mwenzetu Joji Njogopa amezungumza na baadhi ya watu na kusikia kile walichojiandaa kukifanya kwenye sherehe hizi za Pasaka zilizoangukia mwaka huu katika kipindi ambacho dunia inataabika na ugonjwa wa korona. Nam, niko mitani hapa katika pilika pilika sikukuu ya Pasaka na wakati ambako ulimwengu ukisononeka na maradhi ya COVID-19, lakini hata hivyo Tanzania bado wanapita mitani wakisherehekea sikukuu hii ya Pasaka, Ijumaa kuu na Jumamosi kuu. Haya, karibu. Wewe waitwa nani na vipi Pasaka yako mwaka huu? Mimi naitwa Rashidi Madanga. Pasaka ya mwaka huu itakuwa ni ya kawaida a, lakini kutokana na ugonjwa wa korona kidogo haitochangamka kama miaka yote, kwa sababu imekuja kipindi ambacho Watanzania tuna hofu na ugonjwa wa korona, na vile vile haitokuwa nzuri sana. Vipi nyumbani, kuna mapocho pocho yote au meksha kwenda sehemu kununua vifaa, nguo kwa vijana nyumbani? Sasa hivi kwa mwaka huu watatumia nguo za mwaka jana, kwa sababu tunahofia hata kuyasogelea masoko kutokana na hali mbaya ya, ya, ya, ya, ya afya. Kwa hiyo mwaka huu itapita kama, kama siku zingine za kawaida maoni ya wananchi wa Tanzania katika sikukuu ya Pasaka Juma Kuu na Jumamosi Kuu. Hapa pia kuna mwingine akavalia miwani yake, atatuambia mwaka huu Pasaka yake ikoje. Sasa hivi nasherekea nikiwa umakini zaidi katika ugonjwa wa korona, ambao ugonjwa huu sasa hivi unasababisha tuwe makini zaidi kuepuka maambukizi kwao. Tashukuru Mungu kwamba wote tukipumzika nyumbani, tuwe waangalifu zaidi katika usafi cha msingi zaidi, tunaomba tu serikali ituumize kwenye usafi wa kusu korona. Kwa hiyo nashukuru Mungu sana, iwe hivyo hivyo. Uh, uh, naitwa Daniel. Yeah. Uh, kuhusu swala hili la Pasaka, Pasaka tunachukulia kama ni sikukuu, lakini sema sasa hivi tunakuwa na uoga kutokana na hili gonjwa ambayo sasa hivi liko katika dunia, limetawa katika dunia Si tunaomba Mungu katika sisi Wakristo, kwenye makanisa tunakuwa tu makini, lakini sio mkusanyiko kama siku zote, miaka yote uliyozoea. Tunakuwa makini kunawa nini, lakini namwomba Mungu atusaidie, sababu si hatuna atu, atu, nguvu ya kuzuia ili gonjwa umesema. Namwomba Mungu atoe msaada katika kuzuia tatizo hili la korona. yeah. na ukitizama viongozi wa dini wametoa mwongozo mpya sasa katika kusali na kusherehekea sikukuu ya Pasaka kutokana na utaratibu mpya unautazama vipi utaratibu? Kwa sababu tunaambiwa hakuna sasa kushikana mikono, mkienda kanisani, misa itakuwa fupi fupi, tena hakuna zile mbwembwe ambazo wakati wa Pasaka tunazishuhudia. Ah, huo mwongozo ni mwongozo ambao utatusaidia si wenyewe, sababu endapo mimi niki, tukisema ndo tuna mara tushikana mikono, kukumbatiana, jua umemaliza familia na baadhi ya jamii nzima. Kwa hiyo, si tunachoomba Mungu, tutasikiliza viongozi wanachotaka, na sisi tutatekeleza kwa jinsi wanavyotaka viongozi, asitafanya vile vile ili tuweze kuwakinga na wengine ambao hawajapata, uh, na ambao wawatakiwe uh, kupata. Sio basi, nikupe nafasi ya upendele, unaweza kutuma salamu kwa ndugu na jamaa wachache ukiwatakia kila heri Pasaka, lakini pia utahadharisha na hii corona, okay. Korona, uh, natuma salamu ya kwanza kwa babangu mdogo akiwa nanii Moshi. Salamu ya pili natuma kwa, kwa mamangu ambaye iko pale pale Moshi ya na natuma kwa mama angalie angu aangali aafa biashara za maziwa pale mweshi mjini. Kuna watu wa Kenya wanavuka pale njia za panya, awe makini zaidi. Asante. Ni baadhi wa Watanzania hao katika pilika pilika za Pasaka, lakini ndio hivyo tena, Pasaka yenyewe imevamiwa na ugonjwa huu wa corona. Kwa kwa mimi, najitambulisha kwa majina, naitwa Joseh Kshyo, ni Mtanzania, naishi Mwenge. Kwa kweli naona Pasaka ya mwaka huu itakuwa ni tofauti na Pasaka nyingine kwa sababu eh, tukiangalia janga la Corona, COVID-19 korona imeweza kuangamiza watu wengi sana katika dunia, na hili ni janga la dunia, sio janga la kitaifa. Kwa hiyo tulikuwa na wasihi wa Tanzania wenzangu waweze kuwa makini sana wakati wa sherehe za Pasaka kwa sababu watu wengi wanapenda kwenda labda kuogelea bichi, kufanya nini na nini na nini, wajaribu kuiunga serikali mkono kwa jinsi inavyofanya jitihada ya kuzuia maambukizi yayo ya cne kwa hiyo nilikuwa na wasihi tu wa Tanzania pamoja na viongozi wa dini, wajaribu kuwa kuwaambia vile vile waamini wao, angalau hata kama ni kwenda kuabudu kanisani, tusiende kwa wingi kama watu wanavyoenda, ijapokuwa kuabudu ni lazima kwa kila kwa kila mtu. Hali ikoje nchini Kenya? Basi Kennedy Wandera naye ametuandalia ripoti tu ya maoni kutoka nchini Kenya. Kwa majina naitwa Ben Omilo, mimi nafanya kazi hapa Nairobi, na kwa kweli hili janga la korona limeathiri pakubwa mipango yangu ama mipango niliyokuwa nayo ya Easter au ya Pasaka. Kwanza kabisa, kila Pasaka mimi lazima nisafiri kule nyumbani ni tangamane na wazazi, marafiki na jamaa na jamii yangu, yangu yote kule nyumbani Budalangi. Lakini kwa sasa unaona kwamba tayari tumefungiwa, tumefungiwa Nairobi, hatuwezi tukatoka nje ya Nairobi au tukasafiri na hata ukiweza kusafiri <laughs> pengine kwa njia yako ingine ambayo serikali haitaruhusu, ukifika kule katika jimbo lako tuseme mi natoka katika jimbo la Busia, lazima watakuweka katika karantini, utakaa utakalishwa huko siku kumi na nne. Na haya yalianza kitambo sana hata kabla Nairobi haijafungwa. Kwa hivyo nimeathirika pakubwa jinsi Wakenya wengine walivyoathirika na hili janga la korona, na haswa huu wakati wa Pasaka. Kuanzia kwa imani, tunaona kwamba makanisa hatuwezi tukaenda kushukuru Mwenyezi Mungu. Mimi kama Mkatoliki niko na imani, wakati wa Pasaka huwa ni sherehe kubwa sana katika kanisa letu kwa hivyo unaona, pia hata kama nimefungiwa hapa Nairobi, siwezi hata nikaenda kanisani nikasali nikamshukuru Mungu katika zile siku arobaini ambazo nilikuwa nafunga na, na kumshukuru Mungu na kutimiza yale ambayo nastahili kufanya, na hata huu wakati wa uh, Pasaka ama huu wakati ambao tumekuwa kwa mfungo kwa siku arobaini, unakuta kwamba tu tulitakana tutembelee wagonjwa, tulitakana twende tuombe wale ambao hawajiwezi, tutembelee wale watoto mayatima na kufanya matendo ya wema. Lakini kwa sababu ya janga la korona, huwezi, hatuwezi tukafanya hivyo. Huwezi ukasongea mtu, huwezi ukatembea, uh, ukaenda ku, ku, ku, kuwaona wale uh, mayatima katika orphanage. Jina langu ni Waithera Wanjiru kutoka Nairobi, na mimi ni mwanaharakati mpiganiaji wa haki za kibinadamu huku grassroots. Kwa kwa sasa sijaweza kusafiri, nilikuwa nawania kwamba nitaweza kusafiri uh, hadi mashambani ili niweze kusherehekea Easter holidays na mtoto wangu na Uh, familia yangu the the rest of the extended jamii yani nyumbani, lakini kwa sasa, sasa imekuwa boda zimefungwa, huwezi pita mbele ya Nairobi. Kama kwenda kwetu mashambani ma ni masaa mawili hivi, lakini huwezi pita, um, baada ya kwenda kilomita nusu ama nusu ya safari yako huwezi pita katika um, nje kutoka boda ya Nairobi kufika Kiambu ama kuingia Buranga, kwa hivyo kwangu ni wakati mgumu, na ni kujaribu kuambia akili sasa, inabidi mkuwe na jamii yako kwa roho na kwa akili na kwa nafsi, lakini kwa kwa sababu ya distance hatuwezi kuwa pamoja. Kwa majina ni Kevin Mlunga, mkaaji wa Nairobi. Kwa hakika tulikuwa tumejipanga vyema sana kwa holiday ya Easter, lakini Kutokana na janga la corona, utapata ya kwamba mikakati ambayo tulikuwa tumeipanga, mimi kibinafsi kivyangu, tulikuwa tumejipanga ya kwamba tutachukua muda huu hukuwa kanisani tukiweza kujikumbusha vile Yesu Kristu alivyosufia, tukiwa katika kongamano na waumini wengine, lakini utapata ya kwamba kutokana na makongamano kama hayo haitawezekana. Kwa majina naitwa Bwana Joseph Atela, mkurugenzi katika shirika moja la walemavu. Janga hili la corona limetuathiri vilivyo na imeharibu um, jinsi tunavyosherekea Pasaka. Kwa hivyo saizi hatutakuwa na uwezo ya kwenda kwa mahala za ibada ama kukutana na jamii na marafiki um, na tunaimani Mungu atatulinda na yote yatakuwa sawa. Sasa tuelekee tena huko DRC ambapo Mitima Darashans anatueleza namna Bukavu watu wanavyosherehekea Pasaka mwaka huu licha ya changamoto zilizopo ikizingatiwa kwamba DRC pia inakumbana na matatizo ya maambukizi ya korona. Glory Joseph ni mkazi wa Irambo ya Pili mjini Bukavu. Baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi kuamuru kufungwa kwa makanisa kutokana na ugonjwa wa korona, anafuata vipindi vya mahubiri ya pasaka kwenye redio. Nazoea fata sana kipindi ya kwenye redio kuhusu mafundisho ya Pasaka. Sasa kwa sasa ninajiswali na nina, ninajiuliza ilikuwa siku ambayo tulikuwa natakiwa tuende kanisani e, tutumie meza pamoja na wenzetu wa Kristo. Sasa ikabidi e, leo hatukutumia kwa, e, kwa ajili tu ya korona. Korona yani leo lo litutatiza, ukuonekana kwamba hatukutumia tena meza tena njo sasa kwa sasa tunajiswali na tunajiuliza tutatumia iyo, e, iyo meza bwana? Kwenye redio ni shida kweli kweli, juu tunajiswali e, na tupate majibu, na leo tulijiswali kama anavyoeleza Glory. Tatizo kubwa ni hasa namna ya kufanya ibada za sherehe ya kile kinachoitwa kukaribia meza, ikiwa ni sherehe ambayo Wakristo wanakula mkate na kunywa divai kwa ukumbusho wa mateso ya Yesu Kristo. Hali hii inamtatiza pia Bi Georgine na Nkafu, mkazi mwingine wa Bukavu. Hii corona virusi inatutia wasiwasi, hatujue namna ya kukutanana kusudi tusherekee pasaka pamoja na wengine, njo inatuchanganyisha, vile tunashindwa namna gisi ya kusherekea sababu siku ya Alamisi tunakutananaga kila wakati na tunakaribia meza ya Bwana na siku ya ya Mungu ya Pasaka sasa, tunakaribia pamoja tena, tunakaribia meza ya Bwana, lakini hivi makanisa hazifungue, tunashindwa namna ya kufanya. Hatujui kama tutakaribia meza ya Bwana namna gani. Itakuwa shida kabisa na vigumu kwa kukaribia, sababu hatukutanani. Ni vigumu kushirikiana kwa ajili ya meza ya Bwana. Unasikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, kutoka hapa mjini Washington DC. Ni kipindi kinachokujia kila siku ya Ijumaa ambapo tunaangalia na kuzungumzia maswala mbalimbali ya kijamii. Na Ijumaa ya leo, kwa kuwa ni Ijumaa Kuu, basi tunaangalia namna watu wanavyosherehekea sikukuu hii kutoka maeneo na mataifa mbalimbali mbali ya ulimwengu. Kuna maoni ya wasikilizaji wetu walioandika kupitia mtandao wa Facebook, na mwenzetu Liberty Adede akiwa studio za VOA Mombasa yupo tayari kabisa kutusomea. Asanteni sana wana Live Talk, twende moja kwa moja kuangazia maoni na ujumbe ulioandikwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na mada ya leo. Tunaanzia kule Tanzania, Zanzibar, ambapo tunakutana na Godwin Emmanuel, anasemaje? na Pasaka ya mwaka huu nafikiri itakuwa ya tofauti yake ikilinganishwa na zilizopita, kama tunavyofahamu kwamba hivi leo dunia inaweweseka na kutaabika zaidi kutokana na ugonjwa hatari wa COVID-19. Isaac Saidi Paul unasema, uko ndani ya DRC unasema, kweli siku hizi tunasumbuka sana kwa ajili ya ugonjwa huu ambao unatusonga. Kuhusu sikukuu, sioni kusherehekea kwa kundi, kwani huku kwetu tumefungiwa mikutano na taraji kukaa nyumbani na kufanya maombi yangu pekee. Isa Amiri Shenkwara unasema toka Mhenza, Tanga, unasema tuko tu pamoja. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Samuel Liston Masawe unasema tunasherehekea vizuri sana na marafiki zangu watatu tukiwa mita moja moja <laughs> ujumbe huu pia unafurahisha. Hawa ni baadhi ya wa waliotuma ujumbe wao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nitawarejesheni kwa wana Live Talk kule Washington DC. Kwako wewe msikilizaji unayefuatilia kipindi hiki hivi sasa, tunakutaarifu kuwa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo husikika kote kwa njia ya redio na intanet, na muda mfupi ujao tutaendelea na sehemu ya pili ambayo inasikika kwa njia ya intanet pekee. Basi usiondoke pembeni ya redio yako, tukutane huko. Hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi na ninashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau tukiwa na mwelekezi wetu Aida Isa. Basi karibu sana kwenye sehemu ya pili ambapo baada ya sehemu ya kwanza tumesikia baadhi ya viongozi wa kidini wakisema changamoto zilizopo na hali ilivyo popote walipo. Basi kwenye sehemu hii ya pili pia tutazidi kusikia baadhi pia ya changamoto ambazo zinaendelea kuwakabidhi watu na kano, na hilo pia tutasikia maoni ya wa, ya wa, ya wasikilizaji wetu. Basi kwako Mkamiti. Asante sana Harrison Kamau. Basi mimi naona moja kwa moja tuanze kwenda kwa Bishop Simon James wa kanisa la Gospel Campaign huko nchini Kenya, akiendelea na mahojiano yake kuhusu Pasaka inavyosherekewa wakati huu wa ugonjwa wa virusi vya korona. Ni mahojiano aliyofanya na mwenzetu BMJ Muridhi. Iwapo hali hii ya ugonjwa wa korona itaendelea kwa kipindi kirefu, je, kanisa lina mikakati yoyote ya, ya kuhakikisha kwamba washirika hawaathiriki kupita kiasi? Ama kwa hakika hatutarajii kwamba jambo hili litaendelea kwa muda zaidi. Maana kwa sasa tunavyoona ni kwamba a, katika kusambaa kwa gonjwa hili halisambai kwa kasi sana, haswa ikizingatiwa ya kwamba tuko na majuma karibu matatu manne tangu ilipotajwa kesi ya kwanza, na sasa tungali tunasimama katika hali ya mia moja na na, kwa hivyo tunaomba na tunaamini ya kwamba jambo hili halitaweza kuathiri uh, watu wengi zaidi, lakini kana, kama itawezekana ama kama itabidi, na jambo hili liwe ya kwamba limeendelea kwa muda mrefu zaidi, lazima mikakati iwepe, iwepo ya kuona ya kwamba watu wetu wameshughulikiwa. Kumekuwa na maoni chungu nzima kuhusu jinsi serikali hasa hapo nchini Kenya inavyotekeleza uh, baadhi ya hatua inazozichukua za kudhibiti hali hii. Sasa swali hapa ni ni nini ni ambacho kanisa inaona labda hakitekelezwi pasavyo na serikali hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta hapo katika kukabiliana na, na covid 19. Uh, kidogo kuhusiana na jinsi ambavyo serikali inavyoshughulikia hali ya kukabiliana na gonjwa hili, tunaweza kusema ya kwamba serikali imejaribu iwezavyo iweza Tukiangalia kwa kila hali tunaona serikali imefanya mambo jinsi yanavyopaswa kufanya. Hata hivyo, kuna mam, baadhi ya mambo ambayo labda tukiangalia huku na kule tunaona labda ya, yangeangaliwa yange yangezingatiwa yangefanyiwa, alafu kisha itakuwa ya kwamba uh, tuko na usalama wa watu wetu. Mwanzo tungelipenda sana ya kwamba katika utekelezaji wa sheria zozote ambazo uh, uh, serikali inazozitoa, polisi waweze kufanya mambo haya kwa utu, maana hamna mtu ambaye haelewi uh, shida tunayoikabili; ni kwamba ni shida kubwa, lakini licha ya, ya mambo haya yote, kuna hali ambayo pia ni ya wananchi kutokuwa hawakuwa wamejipanga kukabiliana na jambo hili, so utakuta ya kwamba kama ni mambo ya kafi nafaa kuanzia saa moja, kuna watu bado wanazidi kuchelewa kufika nyumbani, maana lazima labda watembee mwendo, mwendo mbali ili ya kwamba waweze kwenda kufanya uh, vibarua na kutafuta kitu ambacho wanaweza uh, kuweka chakula mezani. So, mambo hayo ya, tunaomba ya kwamba yaangaliwe sana, as long as mtu hajakuwa defiant hajakuwa kwamba ni kama ana kaidi amri. As long as mtu anaonekana kufanya na kujaribu kufanya kile ambacho wameulizwa kufanya, serikali tunaomba ya kwamba walegeze mkono kidogo, ili ya kwamba wasiwaumize wananchi wasio na hatia, haswa ikizingatiwa ya kwamba baadhi yao wanafanya hivyo kwa sababu ya constraint, kwa sababu ya uzito ambao wanaopitia katika hali ya kujikidhi kimaisha kimaisha ama kujikimu kimaisha. Kwa hivyo, uh, mambo hayo kidogo tungeuliza serikali iangalie sana jinsi ambavyo yanavyotekelezwa. Wakati huo, nimezungumza na mchungaji John Mbata wa kanisa la Kilutheri kwenye jimbo la Maryland hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza ni namna gani ambavyo amejipanga kusherekea sikukuu ya Pasaka na waumini wake hivi sasa, ambapo dunia bado inashuhudia janga hili la virusi vya korona. Hatutafanyi hivyo, badala yake unatumia mitandao wa simu au wa televisheni, kwa watu wakiwa majumbani kwao, maana hakuna mkusanyiko wa watu ambao utakuwa unaruhusiwa kukutana katika makanisa, hivyo ni njia pekee ya Mchungaji Mbata, sijui ni neno gani ambalo umeliandaa kutoa kwa waumini wako a, katika Ijumaa Kuu ya leo, katika siku hii ya Pasaka. Mchungaji Mbata, ni ujumbe gani uliokuwa nao kwa waumini wote wanaokusikiliza hivi sasa kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC? Uh, katika sherehe hizi za Pasaka mwaka huu elfu mbili na ishirini yanatangazwa na, na serikali so na, na wizara mbalimbali za afya, kukaa mbali na mwenzio na vile vile kunawa mikono na kutoshika pua mara kwa mara na kutumia ile aina ya Asante sana Mchungaji John Batta kutoka kanisa la Kilutheri lililopo katika jimbo la Maryland hapa nchini Marekani. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hapa studio unashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Narudi kwako kwa Harrison na tukiwa bado tunaendelea live talk, hivi sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, eneo la Goma, ambapo mwenzetu Austel Malivika ametembea mitaani na kukusanya maoni ya wasikilizaji wakieleza namna ambavyo wa wanasherehekea Pasaka wakati huu ambapo kuna ugonjwa wa virusi vya korona na kupelekea shughuli mbalimbali za mikusanyiko ya umma kufungwa, ikiwemo nyumba za ibada. Niko mrindaadabu wa kanisa Katolika pale kwa Katindo. Tutasherekea namna gani? Hatuna namna ya kusherekea sikukuu sikukuu ya matao ilipita kwanja, hatukusikia hatukuisikia. Sasa hii ya, ya pasaka nje tutakuwa namna gani? Mungu yeye pekee ndiye atatenda tu. Tulikuwa tunatamani tu, tu sherekee sikukuu ya Pasaka basi, tunaikara mu manyumba hatujui vile tuko, tunaomba tuko tunaombea tu mu manyumba, tufanye nini? Haya ni ndio mshangao mkuu ambao sisi kama Wakristo tunao kama wakatolika Ilikuwa kipindi kikubwa sana na ni pigo kubwa sana, ambao tunaendelea kulia sana, namna tunaweza kwenda kushirikia Paska katika manyumba zetu, lakini kuna ile moyen de communication ya television ambayo inaenda kutumikishwa ambayo tuko nafuata kama vile tulifuata Papa, tunafuata kina baba askofu kwenye mitandao ya redio na television. Hayo ndio tunasubiria tu, lakini ni huzuni kabisa, sababu magonjwa haya inaacha hata hatuwezi kusikia tena ile kifukutu ile kuvivre ile realite kukomunika katika eklesia yetu, katika kanisa. Watu watasherekea hiyo sikukuu ya Pasaka kila mtu nyumbani, na wenye watakuwa na wakati ya kuenda ku kwa, kwa redio sisi tunaomba wahawa mapadri wawe wa mapasta waweze wakaenda kwa, kwa, kwa maredio ili kila mtu mwenye atabaki nyumbani aweze akafuata kanisa toka hizo maredio na matelevisheni. Bo, mimi ni Mama Kuine niko mkaaji wa Goma. Kwa kweli hii jambo ya konfinma na hii jambo ya magonjwa ya korona natuletea sikitiko sana. Na siku ya Pasaka ni siku yenyewe tunakaribiaka meza. Sasa sikitiko yenye tuko nayo ni, ni kwamba tutakaribia meza namna gani na wanatuambia tubaki manyumbani. Hiyo ni sikitiko kubwa na mpaka hivi hatuyapata jibu, sababu tunajiuliza mingi kabisa. Kusherekea Pasaka hayo, tunayua kama leta tunapasha fata ordre ya leta na ordre ya Mungu. Sasa tujui ya Pasaka tutaifatia hata kuma televizion tutaifata kwa radio, tutafata ngambo na ngambo, ndio maana tunaweza u ku... tunaikomprendre juu mamlaka yote ni ya, ya Mungu na ya leta, yote tunapaswa ku, kuifata. Sasa hivi atutumike atu, tuko tunatafuta tuni chakula hii masiku atuseme vya kuuza ma frank, bia manguo vya vitu vya sukses, tunaviacha kwanza pembeni, tuko tunaambia Mungu hii malgre nani periode ya confinement haina maana hata kwenda soma kukisomo unaenda, lakini roho na haiko bien ndani. C'est pourquoi bon, ni wakati sevrei ya corona inatumetre mwili situation yenye inacha, tunabakia kunyumba. Me kumbe, inastahili ile wakati tuweze kusukula roho zetu na tukomunike dayori, mimi ndio sema niseme ni iko communication inakuwa direct na, na, na Mungu basi, mutu unapima kujiangalia ndani muroho na unaomba mroho kupima kuinire priere yako na ya kanisa si, siku ku ya pake niko na ifete kama kawaida Bon, antuka pake nafika wakati ya mubaya, wakati ya mubaya sana. Ju, en principe, pake, tunaza kuifaya kukanisa. Manake ni kusema atuta participe kuba meza ya Bwana, atuta kula kuba kumunyo alo ke si kwa pake njo si kwenye mubaloik etu ya kanisa. Tuneza tuneza uh, fabile donc uh, pake napita mubaya sana. Kila mtu atafanyizia Pasaka kwake kunyumba, hakuna mengi apana, fanya tu Pasaka kunyumba. Kama vile tulifanyizia matawi kunyumba, ni vile tutafanyizia vile Pasaka kunyumba, kila mtu na watoto wake kunyumba kwake, tutafanya Pasaka bon. <tosan> <tosan> Mimi kama vile mwananchi wa Kongo ya Kidemokrasia natambua kwamba vile kwa uongozi wa nchi, kwa njia, kwenye president mwenyewe aliweza kukamata mpango ya kuweza kuachisha ibada mbalimbali mbali, kwa ajili ya ugonjwa ambao unapata dunia katika siku za leo. Basi ingalikuwa ugonjwa haungekuwepo, naamini ya kwamba angekamata mpango kama hii, lakini kwa ajili ya hii ugonjwa ambao inapatikana aliweza kutazamia kwamba watu waache kwenda shuleni na makanisani na katika mahoteli na mipango mbalimbali ya kuweza kusanya watu. Sasa basi, hakuna namna lingine la kuweza kufanya. Ningeliweza kusema kama kama vile siku zingine zote tuliweza kuachisha mpango ya kwenda kanisani kama vile mpango wa president, na hii siku nayo pia itakuwa tu kama vile siku zingine, ili ni oni langu Kufatana na Pasaka ama kufatana na mipango ambayo inahusu Jumapili, kwetu sisi kama Wakristo tunakuwa na abitide ama zoezi ya kwenda kanisani kusherekea siku hiyo, lakini gisi rais ameona kusudi tusiambukizane na magonjwa ya korona, ametuambia kila moto akuwe mbali na mwingine. Ni kusema sisi tunaheshimu yale ambayo rais anasema. Pasaka ni ufufuko wa Yesu. Ni kusema hata kama siende ikaluni, Yesu atafufuka ndani yangu. Hata mimi mwenyewe, Mungu mwenyewe alisema, niko ikalu ya Bwana. Ni kusema pasaka yangu nitapitisha tu, asubuhi nitaomba, mchana nakuja kazini, kusudi Yesu atakuwa amefufuka ndani yangu, na ni ile ambayo itakuwa imekuwa pasaka yangu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka Washington DC. Msikilizaji, tunakukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika, eneo la Afrika mashariki na kati pamoja na maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOAswahili.com pamoja na Facebook na msikilizaji pia nimezungumza na msikilizaji wetu wa matangazo ya VOA Swahili katika jimbo la Maryland hapa Marekani, Susan Wachira ambaye anaelezea namna ambavyo anasherehekea sikukuu hii ya Pasaka. Asante uh, sana dada Mkamiti kwa hilo swali. Kwa kweli tunafurahi kwamba uh, leo ni Juma Kuu tuko nyumbani kwa sababu ya uh, na watoto ndio leo wamefunga shule, lakini mimi kama mzazi bado nafanya kazi, na tunatarajia kuanza sherehe zetu za ilimakuu nikimaliza kazi hapo baadaye kwenye saa tisa hivi. Hatutaenda kanisani, lakini tunatumia mtandao kuangalia uh, sikukuu, kuangalia mziki kukaa tuna watoto nyumbani kuongea, yani kujadiliana ama kusikiliza um, vile wao wanaona tofauti ya Juma Kuu ya mwaka uliopita na mwaka wa leo. Tutakuwa tuna activities, tutatoka hapo nje, labda tutafanya Easter egg hunting kama tumezoea, lakini tunajitayarisha kupikia tutafurahi tu kama familia, lakini kwa kweli um, mwaka huu ni mwaka wa kujitahidi sana kuwa creative na watoto na kukumbuka tu, hata ukitaa na watoto kuongea, ukipiga stori hadithi pia naye, ili kusherekea. Huyo alikuwa Susan Washira akiwa Maryland hapa Marekani. Unasikiliza live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Ni kipindi kinachokujia kila siku ya Ijumaa ambapo tunaangalia na kuzungumzia maswala mbalimbali mbali ya kijamii. Na Ijumaa ya leo, kwa kuwa ni Ijumaa Kuu, basi tunaangalia namna watu wanavyosherehekea sikukuu hii kutoka maeneo na mataifa mbalimbali mbali ya ulimwengu kuna maoni ya wasikilizaji wetu walioandika kupitia mtandao wa Facebook, na mwenzetu Liberty Adede akiwa studio za VOA Mombasa yupo tayari kabisa kutusomea. Turejee tena kwenye ujumbe wenu. Hapa naona jamaa unaendelea kutuma ujumbe mwingi kabisa. Kama vile Mashaka Juma Kayungilo unasema unatokea Geita, Tanzania, unasema nitasherehekea nyumbani ili kuepukana na mikusanyiko ya watu wengi. Alifu Msavange wa Isoka unasema nitakuwa na familia yangu, salamu kwa kaka zangu na mama yangu Rose Mwano. Haya, huyo ni ujumbe wake. Ramadhan Mchovu mpenda amani toka Mlandizi unasema kwanza ni kumwomba Mungu atuepushe na janga la korona. Huwezi sherehekea kwa amani wakati una hatari iko mbele yako. Tumtangulize Mungu, sherehe za sikukuu zisiwe njia ya kumwasi Mungu bali maombi yanahitajika. Naye Paul Sefa wa Mabama, Tabora, unasema binafsi nitasherekea nyumbani na familia yangu, ila nitawashauri ndugu na jamaa kufuata maagizo yote ya wizara ya afya. Naam, hao tu ni baadhi ya wale nimeweza kusoma ujumbe wao, wametuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na warejesheni tena kwa wenzangu walioko kule Washington DC, na sasa tunarudi kwake tena, George Njogopa, kwa maoni zaidi ya wasikilizaji mkusanyiko ndio ambao tutakikama, kwa mfano daladala. sa sasa hivi tu tukae tunawambia level city, lakini na mi nikuwa naomba tu serikali nayo ijaribu kujitahidi basi kuambia hata viongozi wa dini, hata kwenye Kanisa y ku level city kusiwe na watu wengi kama kunavyokuwa na watu wengi, kwa sababu kama tunaweza kuwaambia watu kwenye daladala, alafu makanisani watu wanajaa msururu wa watu wa nini na wa nini, tunakuwa basi hamna kitu ambacho tumekifanya. On uh, other side, ningependa tu vilevile vile, vile, kuwashauri watanzania wangu pamoja labda na uh, serikali kwa ujumla, tujaribu kuangalia hili janga la korona. Ni janga la, ki, la kidunia, sio la kitaifa. Ni janga la kidunia, kwa naomba watu wasichukulie janga la korona kufanya siasa kama watu wengi ambao wanafanyia siasa ku, kuanza kufanya siasa kwenye mambo kwenye janga kama hili hapa. Kwa naomba tu tushirikiane, wananchi, tukishirikiana na serikali jinsi inavyojaribu kupiga kupiga vita jinsi ya kuweza kuzuia janga hili, nadhani tutafanikiwa lakini kama tukiendelea na mambo ambayo haya ama sintofamu mtu anaanza kuleta mambo ya siasa kwenye janga kama hili hapa analeta siu mambo ya nini kwenye sio sio vizuri kwa hiyo nawasa tu wa Tanzania Mungu atusaidie tuweze kuepukana na hili janga na kitu kingine zaidi ningependa zaidi kuweza labda ningekuwa labda ni, niko karibu sana na rais yao nani ningependa kushauri kitu kimoja Uh, mipaka imefungwa mingi sana lakini kwa kwetu wana, watu kutoka nje wanaingia sana, na hiki hili jambo ndio linasababisha. Kwenye nchi nyingi ukijaribu kuangalia, watu ambao wanaoambukizwa magonjwa haya ni watu ambao wanaotoka nje wanatuletea sisi, sio kwamba yanatokea nchini kwao. E, serikali juhudi inazozifanya kuzuia watu kuja na kufanya nini, nadhani inatosha, wa, wazidi kuzuia. Kwa hiyo mimi ni wito wangu tu, kwa hiyo naomba Watanzania tushirikiane vyema kuweza kutokomeza ugonjwa huu na AVM, tunaweza kaa nyumbani, korona haiwezekani Tanzania. Na, kwa maana hiyo sasa Pasaka ya mwaka elfu mbili na ishirini kidogo imekuwa katika hali tete. Watu wanasherekea kwa tahadhari kubwa kutokana na janga hili la korona. Joseph, umejitambulisha unaona safari, wewe kwa upande wako utaisherekea vipi sikukuu kwanza, Ijumaa Kuu, Jumamosi Kuu na Pasaka yenyewe? Okay, nashukuru sana ndugu mtangazaji. Sasa mimi nadhani Pasaka hii ya mwaka elfu mbili na ishirini, I think that nitasherekea sherehe yangu na watoto wangu, nitakaa nyumbani na familia yangu, sitatoka ma kwenda mahali popote, na nadhani labda na wenzangu wa Tanzania waweze kuwa kama mimi nitakavyofanya. Nam ni miongoni mwa Watanzania wachache ambao wameweza kutoa maoni yao katika kipindi hiki wakizungumzia sikukuu ya Pasaka ambayo mwaka huu elfu mbili na ishirini kidogo inapokelewa katika hali ya taharuki kutokana na ugonjwa huu unaoendelea kusumbua dunia, ya ugonjwa wa COVID 19 ambao umezidi kuangamiza maisha ya walimwengu wengi kutokana na madhara yake makubwa. Basi ni kurejeshe moja kwa moja Washington, kwako Mkamiti na Harrison Kamau. Mawaziri wa fedha wa nchi 19 za kanda ya umoja wa Ulaya jana walikubaliana kutenga zaidi ya euro nusu trilioni ili kusaidia makampuni, wafanyakazi na mifumo ya huduma ya afya kupunguza athari za kiuchumi zilizosababishwa na mlipuko wa korona. Mario Centano, rais wa kundi hilo la mawaziri wa fedha, amesema fedha hizo ni moja ya hatua muhimu ambazo hazijawahi kuchukuliwa. Amesema kiwango walichowafikiana ni sawa na asilimia 4 ya uchumi wote wa bara la Ulaya. Yemen leo imethibitisha kisa cha kwanza cha maambukizi ya korona kilichotokea katika jimbo la kusini lenye utajiri wa mafuta la Hadramaut. Kamati ya kitaifa ya dharura kwa ajili ya COVID-19 imetoa taarifa hiyo kwenye Twitter bila pamoja na hivyo kutoa maelezo zaidi. Imesema mgonjwa anaendelea vizuri na anapewa huduma za afya zinazohitajika. Mataifa makuu yenye kusafirisha mafuta kwa wingi duniani isipokuwa Meksiko yamekubaliana kupunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni kumi kuanzia mwezi ujao baada ya mazungumzo marefu kupitia video jana Alhamisi. Mkutano huo wa dharura ulioitishwa na Saudi Arabia ulihudhuriwa na wanachama wa jumuiya ya OPEC na wasio wanachama, ulikuwa na lengo la kupunguza kushuka bei za mafuta ambazo ziko za chini kabisa katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita na kutanzua mvutano wa uzalishaji kati ya Saudi Arabia na Russia. Kutolewa kwa Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kutoka chumba cha dharura katika hospitali ndiyo imetanda kwenye vichwa vya habari vya magazeti ya Uingereza hii leo. Ofisi ya waziri mkuu ya 10th Downing Street imesema leo kwamba kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 55 yuko katika furaha baada ya kutolewa kwenye chumba cha dharura katika hospitali ya St Thomas mjini London hapo jana usiku. Jeshi la Chad jana limesema limeendesha operesheni kabambe dhidi ya wanajihadi wa kundi la Boko Haram katika eneo la mpakani la ziwa Chad ambapo wanajeshi hamsini na mbili na wanajihadi elfu moja waliuawa katika mapambano hayo. Msemaji wa jeshi kanal Azem Bermendoa ameliambia shirika la habari la AFP kwamba operesheni hiyo ilianzishwa baada ya karibu wanajeshi mia moja wa Chad kuuawa mwezi uliopita na ilimalizika siku ya Jumatano baada ya wapiganaji wa Boko Haram kufurushwa nje ya nchi. Magaidi elfu moja waliuawa na boti walizokuwa wanatumia ziliteketezwa, amesema Kanali Bermendoa. Ni taarifa ya kwanza muhimu kutolewa na jeshi la Chad. Jeshi lilianzisha operesheni hiyo baada ya kupoteza idadi kubwa ya wanajeshi kwa siku moja katika historia ya taifa hilo. Ziwa Chad ni kubwa sana na linapakana na Niger, Nigeria na Cameroon. Maeneo ya mwambao magharibi mwa ziwa Chad yalikuwa yakishambuliwa na wanajihadi wa Boko Haram ambao wanavuka mpaka wakitokea kaskazini mashariki mwa Nigeria tangu mwaka wa 2009 mpaka hapa. Ndiyo nakamilisha live talk kwa siku ya leo ya Ijumaa Kuu. Kwa niaba ya, ya wote ambao wamefanikisha mchango wao kusikika kwenye kipindi cha leo, naitwa Mkamiti Kibayasi. Nimeshirikiana na Harrison Kamau na mwelekezo wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Pamoja tunawatakia wikendi njema ya Pasaka popote pale mnapotusikiliza. Asanteni kuungana nasi na tunawaacha na kibao hiki cha muziki.