Ni saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji nime Patrick Nduimana. Mamilioni ya watu kote duniani leo wanasherekea Ijumaa Takatifu, siku ambayo Wakristo wanaamini Yesu alisulubiwa huko Jerusalemu, lakini ibada zitafanyika kwa namna tofauti mwaka huu kwa sababu waumini wengi watalazimika kutizama sherehe za sikukuu hiyo tukufu kupitia mitandao ya vyombo vya habari baadala ya kukusanyika makanisani wakati huo wa ambapo ulimwengu unapambana na janga la COVID-19. Watu wengi katika maeneo tofauti ya dunia wanasalia majumbani kwao ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Zaidi ya watu milioni moja na laki sita duniani wameambukizwa virusi hivyo, kulingana na ripoti ya chuo kikuu cha hapa Marekani cha Johns Hopkins. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres jana aliuambia mkutano wa faragha wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kwamba janga la korona ni tishio kubwa kwa amani na usalama vya kimataifa na huenda likasababisha ongezeko la mizozo ya kijamii na uhalifu ambavyo vitakwamisha juhudi za ulimwengu katika kupambana na janga hilo. Mawaziri wa fedha wa nchi 19 za kanda ya umoja wa Ulaya jana walikubaliana kutenga zaidi ya yuro nusu trilioni ili kusaidia makampuni wafanyakazi na mifumo ya huduma ya afya ili kupunguza athari za kiuchumi zilizosababishwa na mlipuko wa korona. Mario Centeno, rais wa kundi hilo la mawaziri wa fedha, amesema fedha hizo ni moja ya hatua muhimu ambazo hazijawahi kuchukuliwa. Amesema kiwango alichoafikiana ni sawa na asilimia nne ya uchumi wote wa bara la Ulaya. Hatua zilizochukuliwa na mawaziri hao zitaziwezesha Itali na Spain ambazo zimetaabika sana kutokana na korona kupata msaada wa fedha wa yuro bilioni 240, ili mradi zitumiwe kwa ajili ya mahitaji ya mifumo yao ya huduma za afya. Senteno amesema kwenye mkutano huo ya video, kwa njia video kwamba nchi zinatakiwa kutambua gharama za kutosha za kiafya ili kupata pesa hizo, lakini mkopo huo unatolewa tu kipindi hiki cha mlipuko wa COVID-19. Baada ya mlipuko kudhibitiwa, mkopo hautotolewa. Hii unaendelea kuisikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Korea ya Kusini imeanza utaratibu wa upigaji kura wa bunge siku tano kabla ya siku yenyewe ya kupiga kura, katika lengo la kupunguza msongamano mnamo siku hiyo ya uchaguzi. Watu wakiwa wamevaa glovu za plastiki na maski za uso wamejitokeza katika vituo vya kupigia kura kote nchini. Vituo vinane maalum vimefunguliwa pia kwa ajili ya zaidi ya wagonjwa elfu tatu wa covid 19 pamoja na wafanyakazi wa afya. Korea Kusini, ambayo ilikuwa nchi ya pili kuwa na idadi kubwa ya watu walioambukizwa na virusi vya korona baada ya China janga lilipolipuka mwishoni mwa mwezi Disemba, imeshuhudia kushuka idadi ya wanaoambukizwa na hii leo imeripoti watu 27 tu walioambukizwa. wa wachambuzi wanasema kufanikiwa kwa Korea Kusini kupambana na ugonjwa wa korona huenda kukampatia ushindi Rais Moon Jae-in aliyepiga kura hii leo pamoja na chama chake tawala. Baadhi ya makanisa ya hapa Marekani yanapanga kuendesha misa ya sikukuu ya Pasaka licha ya agizo la wataalamu wa afya la kutaka watu kujiepusha na mikusanyiko ya hadhara wakati huu wa janga la korona makanisa mengi yatakuwa yamefungwa siku ya Jumapili na Wamarekani wengi wataendelea kutii maagizo ya viongozi kuepuka mikusanyiko ya watu wengi ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19. Shaitwani na virusi hawawezi kutuzuia sisi kufanya ibada, anasema Reverend Tony Spell, mchungaji wa kanisa la kiinjili Life Live Taben Laco katika jimbo la Luziana. Anatarajia kupata zaidi ya wa waumini elfu mbili wakati wa sikukuu ya Pasaka katika kanisa lake. E, jeshi la Chad jana limesema limeendesha operesheni kabambe dhidi ya wanajihadi wa kundi la Boko Haram katika eneo la mpakani zi la Ziwa Chad, ambapo wanajeshi 52 na wanajihadi elfu moja waliuawa katika mapambano hayo. Msemaji wa jeshi Kanala Azem Bermendoa ameliambia shirika la habari la AFP kwamba operesheni hiyo ilianzishwa baada ya karibu wanajeshi 100 wa Chad kuuawa mwezi uliopita na ilimalizika siku ya Jumatano baada ya wapiganaji wa Boko Haram kufurushwa nje ya nchi. Magaidi elfu moja waliuawa na boti walizokuwa wanatumia ziliteketezwa, amesema Kanali Bermendoa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi, tutaangalia maendeleo um, ya virusi vya korona uh, katika eneo la Afrika Mashariki mpaka um, hivi sasa, wapi tumefikia uh, kwa siku hii ya leo, na tukiangazia vilevile kwa juma hili lote nini ambacho kimeendelea, ikiwa ni kipindi cha mwisho wa juma cha kwa undani. Katika sehemu ya pili, basi tutaangalia taarifa ambazo zimezagaa juma hili kuhusiana na Waafrika walioko nchini China, ambapo taarifa zinaeleza kwamba wamekuwa wakinyanyaswa na wenyeji wa taifa hilo. Tutaangalia kile ambacho kipo mpaka hivi sasa na taarifa zilizotolewa na serikali ya Uchina, na tutazungumza na mmoja e, wa a, wananchi kutoka Afrika ambaye yupo katika mji wa Wuhan, mji ambao vilevile ulikuwa ndio kiini cha virusi vya korona. Ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idili Gongona na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani. Karibu katika Kwa Undani. Nakukaribisha katika matangazo yetu ambapo hii leo tunaanza kuangazia eh, hali ya mambo jinsi ilivyo mpaka hivi sasa kuhusiana na kusambaa kwa virusi vya korona ambavyo tayari vinasumbua mataifa tajiri, masikini, eh, halikadhalika ulimwengu mzima kuanzia Afrika, Marekani, Ulaya, Amerika Kusini mpaka bara la Asia. Lakini kwa takwimu ambazo zipo mpaka kwa muda huu ambapo ah, naangalia mchana wa hapa Marekani ikiwa ni majira ya usiku kwa Afrika ya Mashariki ni kwamba, uh, maambukizi ya virusi vya korona duniani kote yamefikia mpaka hivi sasa zaidi ya milioni moja laki sita na thelathini na tatu elfu na vifo ambavyo vimeshaandikishwa mpaka hivi sasa ni zaidi ya vifo uh, 97,600 kote ulimwenguni. Na idadi ya watu ambao wameshapona uh, virusi hivi kote ulimwenguni eh, kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo mpaka hivi sasa ni zaidi ya watu laki tatu na sitini na sita elfu. Nchi ya Marekani bado inaendelea kuandikisha e, wagonjwa wengi kuliko taifa lolote lile ulimwenguni, ambapo mpaka hivi sasa watu zaidi ya laki nne sabini na tano elfu na mia sita wamesha ambukizwa virusi hivi ambapo kwa siku hii ya leo uh, watu ambao wametajwa kupata maambukizi mpaka muda huu hapa mchana Marekani ni jumla ya watu alfu saba na tisini na tatu na idadi hii inaweza ikaongezeka, uh, kadri muda unavyozidi kwenda. Idadi ya vifo kwa Marekani ni watu zaidi ya kumi na saba elfu uh, wameshapoteza maisha yao na mpaka siku ya leo uh, kwa muda huu tunavyozungumza, watu mia tatu sabini wameshapoteza maisha. Idadi inaongeze inaonekana kuanza kupungua. Uhispania ni nchi ya pili yenye maambukizi mengi ikiwa na jumla ya maambukizi zaidi ya laki moja na hamsini na saba elfu na vifo vilishatokea ni kumi na tano elfu 843 na kwa siku ya leo ikiwa na vifo uh, 396 mpaka muda huu, na hali hii inaweza ikaongezeka. Italia kwa siku ya leo inaonekana Uh, kumeleta matumaini kwa sababu hakuna uh, mgonjwa wala kifo kilichoripotiwa mpaka muda huu ninapozungumza na wewe msikilizaji wa kipindi cha kwa undani nam. Tukielekea upande wa Afrika ya Mashariki eh, basi hali ambayo inaonekana maambukizi yanazidi kuendelea kuongezeka hasa katika taifa la Kenya na Tanzania, eh, hali inaonekana kuwa imeendelea kubaki kama ilivyo kwa mataifa eh, mengine ya Afrika Mashariki, lakini Rwanda nayo na uh, vilevile bado inaendelea pia eh, kuongeza idadi ya watu waliopata maambukizi mpaka hivi sasa, Kenya ina maambukizi 189 leo hii watu eh, watano wakiwa wameongezeka, na vifo tayari vimeshafikia watu saba. Kwa upande wa Rwanda yenyewe, ina jumla ya watu mia moja kumi na tatu, na mpaka hivi sasa Rwanda haijatangaza kifo chochote katika hali ambayo uh, inaendelea E, kutokea katika taifa lingine la afrika Mashariki, Uganda yenyewe bado ina maambukizi ya hamsini na tatu, na hakuna taarifa ya kifo wala mtu ambaye, eh, anaelezwa kupona virusi hivyo vya korona. Uh, Tanzania yenyewe tayari imeshafikisha eh, wagonjwa wa korona thelathini na wawili ambapo kwa siku ya leo ikiwa imeandikisha uh, maambukizi mengi zaidi ya watu saba na vifo vitatu, leo vifo viwili uh, vik vimesha vimeshatokea nchini humo katika hali ambayo inaweza kuelezwa kwa namna moja eh, ama nyingine. Masuala ni mengi yanayoendelea, ambapo katika mazingira yaliyopo uh, kumekuwa na taarifa mbalimbali zinazotolewa na serikali. Sasa mwenzangu, uh, Dina Chahali, tuanze naye kutoka nchini Tanzania atupe tu uh, muhtasari wa kile ambacho uh, kinaelezwa e, ripoti zinaelezaje? Dina Chahali, hebu uh, tueleze kile ambacho kimetangazwa leo na serikali jijini Dar es Salaam. Hii leo waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsia ya wazee na watoto, Umi Mwalimu ametangaza taarifa juu ya uwepo wa wagonjwa wapya watano wa korona, yaani COVID 19, ambao wote ni watanzania wakazi wa jiji la Dar es Salaam. Kwa mujibu wa waziri Umi Mwalimu, wagonjwa hao ni mwanaume mwenye umri wa miaka hamsini na minane, mwanaume mwenye umri wa miaka hamsini na nne, mwanaume mwenye umri wa miaka 57, mwanaume mwenye umri wa miaka arobaini na moja na mwanamke mwenye umri wa miaka thelathini na mitano. Aidha, leo waziri wa afya wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ametangaza uwepo wa wagonjwa wapya wawili waliothibitika kuwa na korona COVID-19. Hivyo sasa jumla ya watu waliothibitika kupata maambukizi ya COVID-19 nchini Tanzania ni 32 ambapo kati ya hao watano wamepona na wagonjwa wengine 24 wanaendelea vizuri na matibabu. Katika taarifa leo iliyotolewa na waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto, Ummy Mwalimu ametangaza taarifa ya vifo viwili vilivyotokea leo miongoni mwa wagonjwa waliothibitishwa kuwa na maambukizi ya korona COVID-19 hapa nchini. Vifo hivyo ni vya mwanaume mwenye umri wa miaka 51, Mtanzania mkazi wa Dar es Salaam aliyetolewa taarifa tarehe 8 mwezi huu, na mwingine ni mwanaume mwenye umri wa miaka 57, Mtanzania mkazi wa jiji la Dar es Salaam. Kutokana na vifo hivyo viwili kutokea leo hivi, mpaka sasa Tanzania ina idadi ya vifo vitatu tangu ugonjwa wa korona uliporipotiwa hapa nchini. Asante sana Dina Chahali kwa kutueleza hayo. Ikumbukwe tu hapo jana, waziri wa afya wa Tanzania Umi Mwalimu alitangaza kinagaubaga kwamba hivi sasa maambukizo ya Tanzania yameanza kuwa ya kijamii. Kwa maana hiyo wale ambao wanapatikana wakiwa na virusi vya korona, wapo ambao wameambukizwa wakiwa ndani, ambao hawajawahi kusafiri ama kukutana na mtu ambaye ametoka nje ya nchi, au wale ambao walikuwa ni miongoni mwa wagonjwa wa awali wa virusi hivi vya korona. Tumsikilize uh, waziri Umi Mwalimu akielezea hali hiyo alipokuwa akizungumza na viongozi wa dini, eh, juu ya mikakati ambayo inatakiwa kufanyika kupambana na virusi vya korona. Ugonjwa tumeletewa kutoka nje. Hivi sasa takwimu za kesi za jana na wiki iliyopita na ya juzi, tumeanza sasa kuambukizana wenyewe kwa wenyewe. Hili viongozi wangu, naomba niliweke wazi, it is no longer imported cases. Tumeanza local transmission na local transmission ndani ya siku chache tutaingia kwenye community transmission maana yake tutapata mgonjwa hatutajua ameupata wapi ugonjwa kwa sababu sasa hivi amekuja mtu akamwambukiza mtu fulani ndio maana tunafanya contact tracing sasa tukishatoka hapo unampata mtu hujui ameambukizwa na nani, na ndani na ya siku chache tutaweza kuingia katika hatua hiyo. Kwa hiyo lazima niwaambie ukweli, viongozi wetu wa dini, nisiwafiche, kwamba soon tutaingia kwenye community transmission. Hapo sasa ndio itakuwa bado, tunatakiwa kuchukua hatua, tunaweza kuzuia maambukizi yasiende kwenye jamii. Naam, huyo ni waziri eh, wa afya wa Tanzania. Lakini katika hali ambayo uh, inaweza kuelezwa nchini Kenya kama nilivyokuwa uh, nimegusia, ni kwamba uh, taifa hilo na lenyewe limeendelea kuandikisha A virusi vya korona kwa siku hii ya leo, lakini kuna mambo mengi yanayoendelea nchini humo. Tumsikilize mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya Kennedy Wandera atupe tu muktasari wa kile ambacho kinaendelea nchini humo juu ya virusi vya korona. Kenya Ijumaa imetanguliza habari njema kwa raia wake, kwa wagonjwa kumi waliokuwa na maambukizi ya virusi vya korona wamepata nafuu na, na kuachiliwa kuondoka Idadi hii inafika watu ishirini na wawili waliokuwa na maambukizi ya virusi hivyo na hivyo sasa wamepata nafuu kwa ujumla. Aidha, waziri wa afya Mutahi Kagwe amevieleza vyombo vya habari kuwa kutokana na sampuli mia tano na nne zilizofanyiwa vipimo vya afya katika kipindi cha saa ishirini na nne ni watu watano waliothibitika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona. Hii sasa inafikisha jumla ya watu mia moja themanini na tisa waliotambulika kuwa na virusi vya korona nchini Kenya hadi sasa pia ni vyema kuwaeleza wasikilizaji wetu kuwa wa kwa wagonjwa saba waliokuwa na virusi hivyo wamefariki nchini Kenya. Waziri wa afya Bwana Kagwe, naye pia kwa upande mwingine, ameeleza kuwa zaidi ya wahudumu wa afya laki moja wamepewa mafunzo yanayofungamana na virusi vya korona nchini Kenya, na madaktari zaidi ya elfu nne wamenufaika kutokana na mafunzo ya mtandaoni kutoka kwa mataifa yaliyo na uwezo mpana wa kiafya duniani. Na pamekuwapo na mjadala kuhusu aina ya barakoa au maski ambazo raia wanafaa kuzitumia. Wizara ya afya imefafanua leo kuwa maski aina ya N95 zinafaa kutumiwa na wahudumu wa afya na umma unafaa kutumia maski za kawaida. Pia wizara ya afya imechapisha kwenye gazeti rasmi la serikali ya adhabu kwa mtu yeyote anayepatikana kutovaa maski katika maeneo ya umma. Ukipatikana bila maski maeneo hayo ya umma, utapigwa faini ya shilingi elfu ishirini au hukumu ya zaidi ya miezi sita kwenye jela kwa mtu yeyote bora uwe katika maeneo ya umma. Maafisa wa afya pia wangali wanasisitiza kuwa bado wanafuatilia mfumo wao wa, wa ukadiriaji kuwa ifikapo mwishoni mwa mwezi huu Aprili, Kenya huenda ikapata visa takriban elfu kumi vya maambukizi ya virusi vya korona. Wanalisisizia hili kuwa watu wengi wanaofanyiwa vipimo vya afya ni wale walioko kwenye karantini na wachache kutoka katika maeneo lengwa, na kwamba wakati mchakato mzima utakapoanza kuwafanyia vipimo vya afya raia wa Kenya, huenda idadi hiyo ikatimika. Swala jingine ambalo serikali inaonekana kukabiliana nalo ni hulka ya watu kuendelea kutumia pesa taslim kama sarafu kufanya manunuzi. Serikali inawataka raia wa Kenya kupunguza matumizi ya pesa taslim na badala yake kuwekeza katika matumizi ya ulipiaji bidhaa kwa mifumo ya benki na simu. Na sasa kwa siku za usoni, serikali ya Kenya inaeleza kuwa maafisa wa afya watakuwa na uwezo wa kufanya vipimo vya afya kwa sampuli zaidi ya mia sita kila siku, kando na ilivyo kwa sasa. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka Kenya, Idi Ligongo, kwako. Asante sana Kennedy Wandera kwa, uh, kwa kutueleza hayo. Tukitoka nchini Kenya moja kwa moja tuelekee nchini Rwanda, ambapo uh, siku mbili zilizopita, Rwanda ndiyo iliandikisha uh, maambukizi mapya ya virusi vya korona ambapo ilitangaza watu saba, vilevile e, vile kupona virusi vya korona, ikiwa ni wiki tatu baada ya kuwa katika kituo cha matibabu ya virusi hivyo nchini humo. Wizara ya Rwanda ya afya yenyewe haikutoa maelezo zaidi kuhusu uh, uraia wa watu hao ambao walielezwa kupona, lakini inasema kwamba vipimo kadhaa vilivyofanywa uh, vimeonyesha kwamba walipona na kuruhusiwa kurudi majumbani kwao, kulingana na wizara ya afya ya nchi hiyo. E, inaelezwa kwamba wataendelea kuheshimu sheria ya kutotoka nje ambayo inaheshimiwa nchini Rwanda kwa wiki tatu hivi sasa hadi sasa. E, watu ambao wameshaambukizwa virusi vya korona nchini humo ni mia moja ya kumi na tatu ikumbuke, e, kwamba katika juhudi mbalimbali ambazo mbali mbali zimefanywa na Rwanda ni mojawapo ni kufunga mipaka yote e, ya nchi hiyo na watu kuimarishwa kwamba kusalia majumbani mwao katika juhudi za kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Hatua nyingine zilizochukuliwa ni pamoja na watumishi wote watu, wa serikali na wa kibinafsi kufanyia kazi nyumbani na safari za kwenda mikoani kusitishwa kwa wiki mbili, eh, kukiwa na uwezekano wa muda huo kuongezwa. Hali kadhalika vilabu vya pombe na maduka yasiyo ya chakula pia yamefungwa huku usafiri wa bodaboda ukisitishwa. Juhudi kama hizo vilevile zimeonekana nchini Uganda ambapo bado wa, watu wa taifa hilo wapo katika ile eh, hatari ama hali ya kutoruhusiwa kutembea humo usafiri e, wa binafsi na wa umma umedhibitiwa kwelikweli katika taifa hilo la Uganda ambalo bado lina visa zaidi ya hamsini ambavyo vimethibitishwa kutokea katika kipindi hiki cha kuelekea kupambana na virusi vya korona. Burundi yenyewe bado inachukua tahadhari nyingi, lakini e, kwa taarifa ambazo wiki hii tulizopata ni kwamba ligi ya soka ya nchi humo inaendelea ikiwa imesalia michezo mitatu kabla ya kumalizika, lakini wameweka juhudi mbalimbali mbali, ambazo ikiwemo wachezaji kutoshangilia kwa kuumbatiana, wachezaji kutosalimiana kwa kupiana mikono na juhudi nyingine uh, kadha wa kadha. Sudani Kusini yenyewe pia imeandikisha uh, wagonjwa wa virusi vya korona kwa wiki hii. Ni hayo, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hii, ya kipindi hiki. Tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu hii tunaangalia taarifa ambazo zilikuwa zimezagaa eh, kuanzia wiki hii kwamba waafrika walioko katika miji mbalimbali mbali ya China wamekuwa wakinyanyaswa. Wale ambao walikuwa wamewekewa karantini eh, na kumaliza siku kumi na nne walifukuzwa katika hoteli na majumba mbalimbali mbali ambayo wamepangisha kuondolewa. Taarifa hizo zilizagaa koti Afrika, ambapo video kadhaa zilionyesha eh, waafrika wakieleza hali halisi ya mambo jinsi ilivyo nchini humo katika hali ambayo uh, si ya ku hali ya kushangaza wizara, eh, ya mambo ya nje ya Uchina yenyewe imekemea vitendo vya unyanyasaji na ubaguzi dhidi ya Waafrika wanaoishi kusini mwa China katika jimbo la Guangdong, na imesema kwamba serikali ya China itaendelea kuhakikisha raia wote wa kigeni wanapatiwa haki sawa nchini humo. China imesema kwamba uh, imetoa ufafanuzi huo baada ya video na picha kuzagaa kwenye mitandao ya jamii ikiwaonyesha Waafrika wengi wakiwa wamezagaa mitaani katika maeneo mbalimbali ya nchini China wakiwa na mabegi ya nguo wakidai wamefukuzwa kwenye majumba na mahoteli. Taarifa zaidi zimedai kwamba vitendo hivyo vya kinyume na haki za binadamu vimekuwa vikifanywa na mamlaka za serikali ya China ambazo zinashutumu raia wa kigeni hususan Waafrika kwamba wanasambaza ugonjwa wa corona. Taarifa zaidi zinaeleza kwamba Waafrika wanaoishi China hawaruhusiwi kununua bidhaa kama chakula katika masoko makubwa, na pia wanazuiliwa eh, kula katika migahawa nchini humo. Akijibu tuhuma hizo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje e, wa China Zhao, Lijuan alisema kwamba tangu mlipuko wa korona, China na nchi za Afrika zimekuwa zikishirikiana kupigana na ugonjwa huo. Hivyo ameeleza kwamba hawawezi hawa e, kusahau msaada uliotolewa na nchi za Afrika wakati ambapo China ilikuwa imeathirika zaidi na ugonjwa huo, alisema msemaji huyo kwenye barua ambayo ilitolewa kwa ili katika magazeti mbalimbali mbali, ya Uchina na ubalozi wa China E, katika mataifa mbalimbali ikiwemo mbali, nchi ya Tanzania, hali kadhalika Kenya, ubalozi wake pia umeeleza, na ikumbuke kwamba uh, mtandao wa The Nation vilevile vile uliripoti kwamba raia wa Kenya e, walidai kunyanyaswa uh, nchini humo ambapo waliomba serikali ya Kenya kuwarejesha uh, nyumbani kwa sababu ya manyanyaso ambayo wamekuwa wakiyapata kutoka e, katika eneo uh, la Guangdong ambao wamekuwa wakenda na kuishi kwa shughuli mbalimbali. Hayo yakiendelea eh, hali ambayo imekuwa ikielezwa katika ah, mataifa mengi tu ni namna ambapo Uh, China imekuwa ikiendeleza uh, hali hiyo kwa namna moja ama nyingine, na baada ya Waafrika wanaoishi nchini humo kulalamika eh, vilevile Uchina imeonyesha kwamba uh, kupiga marufuku ama kusema kwamba hali hiyo si njema kwa raia yoyote yule wa Uchina kufanya hivyo na kuomba radhi na kuwasihi Waafrika waendelee. Lakini kutaka kujua zaidi kile ambacho kipo kutoka nchini humo nimezungumza na mmoja kati ya wanafunzi wanaosoma katika chuo kikuu E, katika mji wa Wuhan, bwana Jafari, e, kutoka nchini Tanzania, na nikataka kujua kwamba hali halisi ya hili swala, kuna nini huko Jafari, hebu tueleze e, hali halisi. Haya manyanyaso ambayo yanaelezwa, vyombo mbalimbali vya habari vimeeleza juu ya kuwepo kwa manyanyaso kwa raia wa Afrika katika taifa hilo la Uchina. Tumeshuhudia uh, taarifa ambazo wamekuwa wame, wakizitoa hawa ni landlord, hawa ni owner tu wa hizo apartment ambao ni wa China na maybe watu wenye restaurant wanauza vyakula kwamba hawauzii Waafrika uh, huenda Waafrika wakawa wamekuja na uh, huyu coronavirus. Kwa hiyo uh, tumeona katika miji mikubwa hasa Gwanju, katika mji wetu hatujashuhudia jambo hilo na kile ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa na uh, serikali ya China ama balozi za mataifa ambayo mnatoka nyinyi ni nini? Kuna taarifa yoyote mmeletewa rasmi juu ya hili? Tumeona taarifa ya haraka zaidi ya balozi wa nchi za kigeni waliopo China waliweza kuwasiliana na balozi za China. China pia wakaongea na waziri wa masuala ya kigeni wa China na wamechukua hatua za haraka zaidi. Wanasema hakuna atakee nyanyasa katika hili na tutafuatilia. Kwa hiyo ina maana watawafuatilia uh, hao landlord ni, wa, wa, ni watu tu private, tu sio serikali. Ni watu private, tu watu wa kawaida hawa wenye apartment ambao wanakuwa na mentality za upande mwingine, lakini kwa serikali kama serikali, msomo wake ni kwamba hamna manyanyaso kwa watu wa kigeni. Kile ambacho unaweza kutueleza, nini hasa ambacho kimechochea hawa wamiliki uh, uh, uh, uh, uh, uh, wa majumba, mahoteli kuwa na mtazamo huu kwa uh, Waafrika? ha, hizi ambazo watu wanakuwa nazo sio uh, general population, ni baadhi tu ya watu wanakuwa na mitazamo hii kwamba uh, huenda hawa hawakupaswa kuwa katika nchi yetu kwa muda huu, huenda hawa wameingia, wametuletea huu ugonjwa huen... kwa hiyo ni ni, ni rumors tunaweza tukasema, ni mitazamo tu hiyo ambayo inakuwa sio ni ya, ni ya, ya kiubinadamu, sio kiungwana, lakini uh, ma wanavyodhibiti watu wa mji huu wa, watu wa halmashauri hizi za, za za miji na serikali kuu. Tunashukuru, tumeona wametoa tamko na nimeweza kupitia matamko kadhaa ya yanayotoka serikali kuu China. Kile ambacho unaweza kutueleza labda wakati ambapo uh, China ilikuwa ndio ya kwanza kabisa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona, ni nini ambacho uh, vyombo vya habari vya China ama magazeti, televisheni vimekuwa vikieleza uh, upande mwingine wa dunia. Je, kuna taarifa zozote ambazo zimewafanya wananchi tu wa kawaida wa China waelewe kwamba virusi hivi vimeanzia China na si mataifa yoyote hasa mataifa ya Afrika? Aa, kwa kweli iliendelea kuwa safe muda wote. Nafikiri hiyo ni jambo ambalo hata wao raia eh, wa mji huu wanaona kabisa kwamba ah, huu ugonjwa sio wa kuanzia Afrika na kwa kuwa mji ambao ndo ulikuwa una umehosti ume mashindano haya game ya ambayo ilikuwa imefanyika Oktoba tu hapo mpaka Oktoba ishirini na tano. Kwa hiyo hawasi kama ugonjwa uh, huu umeletwa na, na, na ume, watu ambao wamekuja kusoma hapa. Shukrani kabisa Jafar, eh, kutoka Wuhan. Basi ndio taarifa hizo ambazo zinaelezwa ni kwamba eh, kama nilivyokuambia, video zilizagaa. Uh, serikali ya China kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya nje eh, imeelezea hali hiyo na kupinga vikali kwa yale yanayoendelea. Kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanya matangazo haya. Uh, mimi ni Idi Ligongo. Shukran za dhati za kufikia wewe msikilizaji kwa kuweza kusikiliza na ni kutakie uh, jioni njema. Kikubwa, fata ushauri wa madaktari kaa nyumbani kama huna jambo la msingi la kwenda nje hali kadhalika fata juhudi zote nawa mikono na hakikisha unakaa mbali epuka katika kukaa katika kukaa katika mikusanyiko ya watu ili usiambukizwe ama usiambukize vilevile vile virusi vya korona huwezi jua pengine umeambukizwa kwa namna moja ama nyingine shukran kwa kuwa nami na usikose kujiunga nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani