ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia maswala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani basi tunaangalia namna shirika la afya duniani lilivyoshughulikia uh, suala la virusi vya korona toka vilipotangazwa hapo awali Desemba mwaka wa 2019 hasa ikizingatiwa kwamba rais wa Marekani toa kauli akilaumu shirika hili la WHO kwamba halikutoa taarifa za kina za namna maafa ambayo yanaweza kusababishwa na virusi hivi. Katika sehemu ya pili, tutaungana na wenzetu a, wa Mombasa ambao wanaangazia juhudi zilizofanywa nchini humo Kenya katika kuzuia a, safari kutoka katika kaunti ambazo zina maambukizi mengi ya virusi vya korona. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika uh, kwa undani moja kwa moja katika kwa undani hii. Leo tunaanza na hatua ambapo rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa atazuia fedha ambazo Marekani inazipeleka kwa shirika la afya duniani WHO, akilaumu shirika hilo la Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kubaini ukubwa wa janga la COVID 19. Alisema kwamba hawakubaini kwa usahihi, walikosea, Trump aliwaambia wanahabari uh, white House, akimaanisha kwamba huenda wamefanya hivyo ili uyaheshimu China wakati virusi vya korona viliporipotiwa kwa mara ya kwanza. Saa kadhaa awali, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stea Duari eh, mara baada ya kauli hiyo hadi tupilia mbali ukosoliwaji eh, wa WHO akisema kuwa shirika hilo limefanya kazi kubwa kuhusu covid 19 ikiwa e ni pamoja na kutoa miongozo ya ulimwengu, kuzisaidia serikali kwa mafunzo na kupeleka mamilioni ya vifaa, kuzisaidia nchi mbalimbali eh, kujibu mlipuko huu. Hebu sasa tuanai longo wa matukio ya WHO katika kutoa taarifa za korona ulimwenguni toka Desemba 2019. uh, virusi vivyo vilipotangazwa uh, kwa mara ya kwanza kama korona, Desemba 31, virusi vinavyosababisha nyumonia viliripotiwa kwa WHO. Kipindi hiki vilikuwa havijulikani. Januari 7 mwaka 2020, ikagundulika virusi ni korona baada ya kupewa jina na WHO la 2019-nCoV hapo katikati yapo mengi ambayo ya yalijitokeza na kuongeza uelewa wa virusi hivyo na mpaka Januari 21 Marekani yenyewe ikatangaza maambukizi yake ya kwanza katika jimbo la Washington. Januari ishirini na tatu elfu mbili na ishirini WHO ilitangaza kwamba virusi hivyo bado havijawa uh, dharura ya afya ya umma kimataifa katika kikao cha kamati ya dharura cha WHO Januari 28, mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus anakutana na rais wa China Xi Jinping mjini Beijing na kukubaliana kwamba WHO itapeleka timu ya wataalam wa kimataifa ikijumuisha idara ya Marekani ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza yani CDC kuchunguza virusi hivyo. Januari ishirini na tisa, White House ikatangaza kamati maalum ya kuangazia virusi vya korona. Hapo katikati mengi yaliyoendelea, ikiwemo Marekani kupiga marufuku wa safiri kutoka nchi zilizoathirika na virusi, na ilipofika Februari 11 WHO ilitangaza rasmi jina la covid covid-19, baada ya taharuki ndefu na dunia kuchukua tahadhari mbalimbali mbali, baada ya idadi ya watu wanaopoteza maisha katika jiji la Wuhan kuongezeka, hali kadhalika katika mataifa ya Italia na Iran na virusi kusambaa karibu katika mabara yote, WHO hapo Machi kumi na moja ilitangaza rasmi virusi vya korona kuwa ni janga la kimataifa katika afya nam. Kutokana na haya nikamtafuta Dr Timothy Sedera kuangazia juu ya namna WHO ilivyoshughulikia virusi vya korona baada ya kauli ya Rais Donald Trump kwamba WHO haikutoa hadhi halisi ya virusi hivyo. Sasa Dr Sedera, hebu tueleze WHO ili yaichukulia vipi virusi hivi toka vilipotangazwa hapo mwanzo? Tangu wakati ugonjwa huu ulipotokea ni kwamba WHO iliweza kujikiri kidogo, maanake uh, ugonjwa huu ulipotokea hawakuchukulia kwa uzito jinsi ulivyo, manake ukiangalia pale China ugonjwa huu ulipoanza kusambaa walianza kusema ya kwamba ni nimonia ama ni kipumuzi, ugonjwa wa kipumuzi ambacho pengine ni hatari, lakini hawakutilia uzito ha, athari zitakazotokea hapo baadaye. Kwa hivyo naona pale kulikuwa na mwanya ambao ulifanya sasa hata wengine wanaweza kuilaumu WHO kwa mazingira haya ambayo, uh, Rais Donald Trump amisha tamka bayana kwamba inawezekana wakaondoa lile fungu la Marekani kwenda kwenye shirika hilo la afya ulimwenguni, Marekani akiwa kama ndiye Uh, mfadhili mkubwa sana wa shirika hilo kwa mazingira yaliyopo na mazingira ya milipuko hasa ukiangalia sehemu nyingine mbalimbali mbali, bado kunahitajika, eh, utaalam mwongozo wa WHO. Je, Marekani inapaswa, uh, kufanya hivi ama msimamo wa Rais Donald Trump unapaswa kuonekana kama ndiyo swala jema kabisa? Uh, kwa jambo moja ama jingine, watu wanastahili kuelewa ya kwamba Rais Donald Trump anazungumzia akiwa uhakika wa yale anayosema kwa sababu kwanza, yeye ndiye ama taifa la Marekani, kama kiongozi wa taifa hili ndiye aswa ambaye ndiye mdhamini mkuu wa WHO. Maanake tukiangalia kila mwaka WHO, Marekani hutoa kwa WHO dola mia nne milioni mia nne na kwa hivyo ni wadhamini wakubwa. Kwa hivyo anapoilamu WHO ni kwamba walikosa wanakosa kutilia maanani ule uongozi uliopo, wakakosa wakaangalia upande ule mwingine wa Uchina. Na pengine ukiangalia sasa hivi kuna kuna mvutano kati ya biashara za kichina na, na Marekani. Kwa hivyo rais anaposema ya kwamba kuna mambo ambayo yanaelegea upande wa kichina, kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba uongozi uliopo haupo na nikikurudisha nyuma kidogo utaona pia kuna wale wengine ambao ni maseneta kama Marco Rubio na pia Lindsey Graham ambao pia wamepaza sauti zao kumuunga rais mkono kwamba jambo hili la virusi hivi vya COVID kumi na tisa ni jambo ambalo WHO haikutilia maanani. Kwa hivyo pengo hilo linaachwa likiwa wazi ya kwamba uongozi ndio unaofanya una, una Wamarekani wengi kufa kwa sasa. Maanake Marekani ndio ina watu wengi zaidi wagonjwa duniani na pia ndio inaongoza sasa kwa vifo. Kwa hivyo jambo hili linaudhi kila mmoja, kile ambacho unaweza uh, kutueleza kwa maono yako, je, uh, WHO kwa namna yoyote ile katika utoaji wa taarifa inaweza ikawa ilikuwa ikipendelea uh, Uchina, uh, kama anavyoeleza Rais Donald Trump ama ni bado ule mwendelezo wa masuala ya mvutano baina ya Marekani na China. Uh, kwa maoni yangu ni kwamba jambo hili linaweza kuwa ni kama propaganda, hasa kwa sababu ni kama mvuto nivute nikuvute, ni kuvute, ni kati ya China na Marekani, lakini jambo lililopo ni kwamba WHO ilipokawia tangu mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita mpaka Januari thelathini walipotangaza janga hili kuwa ni janga la kitaifa. Kwa hivyo unaona, pale walianza kuangazia uchina katika maeneo yote na hasa kuangalia ugonjwa huu unaelekea vipi. Lakini sasa wanapotangaza Januari thelathini, watu wengi tayari wameambukizwa, watu wengi tayari walikuwa wameanza kufa. Kwa hivyo ndiposa marekani sasa inapoona ya kwamba jambo hili liliegemea upande mmoja, kwa hivyo wanaangalia ikiwa sisi ndio wafadhili wakuu na shirika hili linaelegea upande mmoja, kwa hivyo kwani tuendelee kuwafadhili? Kwa hivyo jambo hili ndilo bado linatia mashaka. Kwa hivyo, kwa upande wangu, kwa maoni ni kwamba uh, WHO uongozi wake unastahili kuangazia ulimwengu kwa usawa, bila kuangazia sehemu fulani. Hata kama wametoa hotuba uh, na kusema ya kwamba wanaangazia kila mmoja kwa sawa, lakini bado wangali wanastahili kufanya zaidi ya vile wanavyofanya kwa sasa. Kile ambacho uh, unaweza kutueleza kwa nini labda WHO kwa namna moja manyingine nyingine, eh, wawe na hali ya kuweka hila ambayo itaisaidia Uchina. Kwa kweli siwezi nikasema ya kwamba wana hila lakini um haya ni maoni yangu kwamba aa, siyo hila lakini jambo linalotokea ni kwamba Uchina haikutoa idadi kamili ya watu walioambukizwa na ugonjwa huo na pia hawakutoa idadi kamili ya watu waliokufa. Kwa mfano, ukiangalia siku ya leo wametangaza ya kwamba mji wa Wuhan biashara zote zimefunguliwa, kila mmoja anaruhusiwa sasa kwenda biashara zao kawaida, viwanda vyao vimeanza kufanya kazi kama kawaida, wameanza kutoa vifaa na hata kuvituma katika dunia, na ugonjwa huu ulianzia pale Wuhan. Kwa hivyo ukiangalia vifo vilivyotokea pale ni vichache kulinganisha na kwingineko duniani. Kwa hivyo jambo hilo, uh, ndiposa unaona pale ni kama kuna kuna fichwa fulani ambalo walikuwa ni kama lilikuwa likitendeka, ndiposa waweze kudhibiti uchumi wa kiulimwengu. Sasa hivi waanze kuzalisha mali yao na pia wa ingali dunia yote sasa hivi wamefungiwa ndani. Kwa hivyo, kwa juu swali ni kwamba mbona mji wa Wuhan ukafunguliwa siku ya leo? Biashara zinaendelea kawaida, watu wametoka manyumbani baada ya wiki kumi na moja na sasa watu wao wanaenda kazi, lakini wengine wamefungiwa duniani. Kwa hivyo swali linaingilia pale, kuna maswali mengi ya kuchimbwa kutoka kule. Katika moja ya mikutano ya kuwasilisha uh, namna Marekani inavyokabiliana na virusi vya korona pale uh, White House, mikutano ambayo hufanyika kila siku ikiongozwa na Rais Donald Trump na makamu wa rais Mike Pence. Uh, Dr Fauci, ambaye ni kiongozi wa ile idara ya Marekani ya kushughulikia magonjwa ya kusambaa, aliulizwa juu ya mtazamo, um, wake kwa anayeongoza uh, WHO huyo Dr Tedros Ghebreyesus kutoka Ethiopia, kwamba je, kwa namna yoyote ile kuna mwelekeo wowote wa yeye uh, kuipendelea China. Dr Fauci akasema haoni hilo na amekuwa akimfahamu. kwa nini hii hoja hivi sasa Uh, linalotokea sasa ni kwa sababu kwa ujumla wakiangalia picha yote kwa ujumla, ni kwamba kuna taarifa ambazo za utafiti zaendelea kufanyika kule Uchina, ndipo sa waweze kutambua viini hivi vimeambukizwa namna gani, vimetoka vipi na ni jinsi ambavyo jinsi gani wanavyoweza kukabili. Kwa hivyo hapo ndipo nikaona ya kwamba uh, daktari uh, Fausi anapoangalia hivyo, anasema ndio bwana huyu kiongozi au mwenyekiti hapendelei, lakini wale wanaofanya kule chini wanakuwa kwamba hawapati ile taarifa kamili, hawapati kuokota zile ambazo utaita data. Kwa hivyo zile data kama zaonekana ya kwamba udhibiti wa ugonjwa hauenendi jinsi wanavyotarajia, panaweka mashaka mengi na ukiangalia kwa mfano, kwa nini Marekani ikaingiliwa sana na vifo vingi na matayarisho mengi, lakini China wakaweza kukabili ugonjwa huu ambao haukuendea? Kwa hiyo maswali yanatokea pale. Nam, shukrani uh, Dk Sadera kwa kutueleza hayo, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangazia e, marufuku ya usafiri wa aina yoyote iliyotangazwa na serikali ya Kenya na kuanza kutekelezwa leo hii Jumatano katika eneo kubwa la pwani ya nchi hiyo ikiwemo Mombasa ili kuzuia maambukizi zaidi ya COVID 19 tunaungana na wenzetu wakiwa studio za VOA mjini Mombasa, Salma Mohamed na Josephat Kioko. Shukran sana wenzetu hapo Washington kwa kuunganisha Mombasa. Na vile walidokeza, ni kweli kwamba kwa undani inaangazia hali hii inayoendelea nchini Kenya. Sehemu kadhaa haziendeki Nairobi, na sasa ni pwani ya Kenya kuanzia leo Jumatano, Aprili tarehe 8 saa moja usiku, yani tunazungumzia masaa mawili yaliyopita. Sehemu tatu zimefungwa na ni Mombasa, eneo moja kisiwa cha Mombasa, ni kaunti nzima na maeneo mengine kusini mwa pwani kuelekea mpaka wa Kenya na Tanzania, na kaskazini mwa pwani katika kaunti ya Kilifi. Kote hamna kutoka wala kuingia katika kipindi cha majuma matatu yajayo, hamna usafiri kabisa. Vile serikali ilitangaza kuanzia leo, hilo limeanza kutekelezwa, na ndio maana tuko hapa leo kufafanua yote haya katika kwa undani. Tulikuwa tumemwalika mchanganuzi wa maswala ya biashara na uchumi, lakini hatukumpata. Lakini si hoja, tutakuwa tunazungumza na mtawala katika eneo hili wa serikali kuu. Nam, na bila shaka ni kwamba siku mbili zilizopita ni serikali ya Kenya ilichukua hatua pasipo na budi kufuatia ongezeko la idadi ya waathiriwa wa ugonjwa wa korona. Uh, Rais Uhuru Kenyatta alitangaza maeneo ya jiji kuu la Nairobi, miji ya Mombasa, Kwale na Kilifi kama maeneo yaliathirika zaidi na maambukizi ya korona, hivyo basi marufuku ya harakati za usafiri na watu kwa siku ishirini na moja ikiwa zilikatizwa usafiri wa reli, usafiri wa ndege na vilevile vile barabarani. Na kwa mujibu wa takwimu, Nairobi ilipatikana na asilimia 82 ujumla wa maambukizi nchini Kenya, huku asilimia 14 ikipatikana katika miji iliyo kwenye ukanda wa pwani, hii ikiwa ni Mombasa, Kilifi na Kwale. Utakumbuka kwamba ni miji hii ambapo shughuli za kiutalii huwa ziko kwa wingi sana na ukiwa utalii unachangia pakubwa katika uchumi wa taifa hili. Tuanzia Nairobi ambako himaya kubwa ni takriban kilomita mia saba mraba, ambalo tangu siku ya Jumatatu hamna magari kuingia wala ndege, baiskeli, tuktuk, bodaboda, chochote na hata usafiri wa miguu sasa umeanza kufuatiliwa na maafisa wa usalama kwa mujibu wa amri hiyo ya serikali. Tangu Jumatatu kufikia leo imeanza kushuhudia watu wakizingatia nidhamu. Tukizungumzia pwani ya Kenya, Mombasa ni himaya ya kilomita mraba takriban 295. Hamna kutoka na kuingia kuanzia usiku huu imeanza hiyo. Tunazungumzia kilomita mraba elfu nane na mia mbili Kwale hiyo, kisha Kilifi tunazungumzia kilomita mraba elfu kumi na mbili na mia mbili Zote tatu ukiunganisha himaya za Mombasa, Kilifi na Kwale ambazo zinaunga ukanda huu wa pwani ya Kenya ni takriban kilomita mraba elfu ishirini na mia saba Marufuku sasa imeanza kutekelezwa, na bila shaka ndio hali ilivyo. Na hatua hii ya kufunga baadhi ya sehemu nchini humo na kuendeleza amri ya kusalia ndani saa moja usiku hadi kumi na moja alfajiri nchini bado kunaendelea kusababisha hisia mseto miongoni mwa raia wa nchi hii, wengine wakipendelea nchi nzima kufungwa na kukatiza harakati zote inavyofanyika nchi za Ulaya, idadi kubwa ikihisi hatua zinazochukuliwa kuzuia maambukizi zaidi zinastahili kuzingatia kutotatiza harakati za raia anaita maisha kila siku kwa vile serikali haina uwezo wa kumgharamia mahitaji yake ya kila siku. Ni hali inayoiweka Kenya kwa sintofahamu kwa vile kufungiwa kabisa kwa nchi hiyo kunaweza kusababisha mamilioni kukosa kazi, kujipatia fedha za kuishi na kutokufunga kuna hatarisha virusi pia vilevile vile kuenea bila kudhibitiwa. Agizo la serikali kufunga baadhi ya sehemu zilizoathirika pakubwa wananchi wamebaki kujiuliza swali kuu, maeneo haya ambayo yapo hatarini, shughuli zitakuwa vipi? Na ndio maana kwa ufafanuzi, waandishi wa habari katika eneo hili la pwani ya Kenya wameitisha mkutano na wakuu wa serikali ili kupata ufafanuzi kamili. Je, itakuwa ina maana gani mambo haya kama marufuku hii ya usafiri inaanza kutekelezwa kuanzia leo Jumatano? Hapa ameeleza kwa kina mkuu wa utawala eneo hili la Mombasa. Gilbert Kitio. Ile kafu ya kawaida itaendelea kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja asubuhi, na hakuna atakayeruhusiwa kuingia au kutoka Mombasa kuanzia leo hii saa moja ya usiku. Na wale ambao hawataruhusiwa kuingia au kutoka ni wale wanatembea kwa miguu na wale wanatembea kwa magari, kwa pikipiki, baiskeli, ndege au kwa reli. Kuna ile movement au kuingia na kutoka ambayo itaruhusiwa. Hii ni ya ile magari ambayo inabeba mizigo, lakini zizidi isiwe na watu wa kuzidi watu wanne, mmoja wapo akiwa driver na watatu ni wasaidizi wake. Na mwenye gari ataandika barua ya kutambulisha wale driver wake na wasaidizi wake, na polisi katika hizo roadblocks watahakikisha kwamba hiyo gari kweli imebeba mizigo au inaenda kubeba mizigo. Na katika ile barua ambayo itaandikwa na mwenye gari, lazima iwe na jina ya dereva pia iwe na jina, majina ya wale wasaidizi wake na details yoyote ambayo iko na safari mahali inaenda, ni sharti pia wa, wa, wa, wa, waseme ni mizigo aina gani iko kwa hiyo lori yao. Na Inspector General wa polisi ndio atakayeamua mahali imewekwa zile road block ya kusuia hiyo hizo movements. Na katika hiyo road block kutakuwa na wafuatao, mmoja ni afisa wa utawala ambaye cheo chake ni Assistant County Commissioner. Kutakuwa na police officers ambaye mwenye cheo ya juu lazima awe ni officer commanding police station. Kutakuwa na mhudumu wa afya pale katika hiyo roadblock na tutakuwa na mtu wa national intelligence service pia atakuwa pale zile roadblocks, moja itakuwa katika sehemu ya feri. Hii ni kuhakikisha kwamba watu wanafuka hiyo sehemu ya feri kwa njia ambaye ni nzuri, watu kuingia na kutoka Mombasa. Na nikirejelea tu kwamba yeyote ambaye atajipata leo usiku saa moja akiwa hapo Mombasa Hataweza kuondoka Mombasa hadi siku 21 ziishe. Na mtu akiwa nje ya Mombasa vile vile hawezi akaingia ndani ya Mombasa mpaka siku 21, hm ziishe. Na hapo ndio tunaomba wakaaji wetu kwamba sharti wawe na uvumilivu, kwa sababu masharti hayo ni ya kukinga ugonjwa huu wa corona kusambaa. Kwa sababu wale watapatikana wakitumia njia mbadala watachukuliwa hatua za kisheria, ili mambo hayo ya magonjwa tuweze kuidhibiti kwa njia ambayo ni nzuri. Hata hivyo, kwa upande mwingine, nchini kwa ujumla, wafanyabiashara na wakulima wamehimizwa kuendeleza shughuli za kilimo na uzalishaji ili chakula kipatikane, na kwamba hakuna mtu atakayezuiwa kusambaza mazao ya shamba kwa masoko. Mamlaka ya viwanja vya ndege nchini Kenya siku ya Jumatatu ilianza kusimamisha safari za ndege ndani ya siku ishirini na moja kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi na viwanja vingine vya ndege vya pwani. Hali kadhalika, kampuni ya reli Kenya Railways kupitia ukurasa wake wa Facebook ilitangaza kusimamisha huduma yake ya kila siku ya Nairobi kuelekea Mombasa. nimekudokezea hapo awali maeneo ambayo yaliweza kufungiwa ambayo ni sehemu ambazo ni ya kitalii. Tayari kufikia mwisho wa mwezi wa Machi, hoteli sita za kifahari zilifungwa na hii ikapelekea zaidi ya wafanyakazi mia tano kufutwa kazi mwisho wa mwezi wa Machi. Athari kubwa zaidi katika sekta hiyo inatarajiwa kushuhudia. Kingine ambacho tumeshuhudia katika kuangazia taarifa hizo kwa undani ni kwamba katika miji ya Nairobi, Mombasa na sehemu zingine, tumeshuhudia magari yakiwa na vipaza sauti yakitangazia wananchi kwamba marufuku ime imeanza rasmi, serikali hairudi nyuma. Kwa mfano katikati ya mji wa Mombasa kulikuwa na magari ya vipaza sauti yakiwataka wanaoishi katika kaunti zingine kama vile kusini mwa pwani, wakiambiwa marufuku hii ikianza, mtu aweza kutoka. Lakini pia kuna maswali endapo watu wanafariki mm, ikizingatiwa kwamba kuna mambo ya dharura, kwa mfano ya kimatibabu, daktari hayuko mahali ulipo, pengine amefungiwa katika kaunti. Mkuu wa utawala wa eneo hili amezungumzia swala hilo. Kwa mambo ya emergency kama mtu ako na appointment ya daktari ama kuna mgonjwa ambaye ako na dharura ya kwenda hospitali, hizo ni vitu ambazo wale maofisa wanaweza kuangalia. Haitakuwa ya kupunish mtu, labda ako na emergency, ni mgonjwa afungiwe mpaka afariki? La hasha, mpaka wakati serikali itatoa uamuzi nyingine. Kwa mambo ya chakula, hiyo ni kitu ambayo inaendelea na pia national government, kuna program ambayo inatengeneza. Bahati mbaya, wafanyikazi hawataruhusiwa kuingia au kutoka. Kama unataka kukaa Mombasa, ama unataka kukaa nje ya Mombasa, lakini hawataruhusiwa kubwa isipokuwa wale wanafanya kazi ya dharura, lakini wafanyikazi wengine wote itabidi wabakia mahali wako. Mambo mengine kama burials, kama kuna watu wako na mazishi, watajieleza pale, alafu wataona vile watasaidiwa, sababu huwezi kulazimisha mtu kumuzika mtu ambapo apendi. Na uzuri wa Wakenya, hawana siri, watapitia fanya, rudi asubuhi, alafu tena wana post kwa social media. Hiyo ndio uzuri ya wa Wakenya. Kwa hivyo tutazifunga zote, wale wanapeleka chakula na madawa, wale watu wa Red Cross, wale wa hudumu wa afya, wale watu wa security, wale wengine, waandishi wa habari kama nyinyi <laughs> lakini msitanga tanga sana eh? Kuona vile mambo yanaendelea ili tuone kama kutakuwa na mabadiliko ama namna gani, na tumejipanga. Kwa hiyo mzuri, wasipojipanga kwa hayo masaa, itabidi wakae pale. Kwa hizo siku zote tunajua, wengine watasema niliacha mtoto mdogo, niliacha nini, lakini serikali imetangaza haya mambo mapema. Ukitaka chakula unaenda supermarket, urudi. Ukitaka chochote ndani hapo, lakini kutoka nje bahati mbaya, au uwezo ukatoka. Kwa hivyo tunaomba kila mtu ashirikiane na sisi, na yakienda mazuri labda baada ya siku 21 tutaendelea kufurahia maisha yetu ya kawaida. Shukran sana. Ni ufanuzi huo tuliopata kutoka kwa mkuu wa utawala eneo hili la Mombasa, Gilbert Kitio, katika mkutano na waandishi wa habari. Hata hivyo, hayo yote ya kijiri, tumeona kwamba nchi za Kiafrika tumeona kwamba hazikuwa miongoni mwa nchi ambazo zilizopigwa kwanza na COVID 19, lakini idadi ya kesi zilizothibitishwa imeongezeka zaidi ya mwezi uliopita. Kwa mfano, Afrika Kusini, Rwanda, Uganda na mji kubwa zaidi wa Lagos, Nigeria wameanzisha hatua madhubuti zinazopunguza harakati za watu kujaribu kupunguza kuenea kwa COVID-19 kufikia hapo tunakamilisha kipindi cha kwa undani siku hii ya leo mimi ni Salma Muhamed mwenzangu ni Josephat Kioko shukrani Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwa undani na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mimi naitwa Idi Ligongo shukrani za dhati kwa wote ambao amefanikisha matangazo ya leo nikutakia kila laheri Kutakie uh, jioni njema. Kikubwa fata ushauri wa madaktari, kaa nyumbani kama huna jambo la msingi la kwenda nje. Halikadhalika, fata juhudi zote, nawa mikono na hakikisha unakaa mbali. Epuka katika, kukaa katika mikusanyiko ya watu, ili usiambukizwe ama usiambukize, vilevile vile virusi vya korona. Huwezi jua pengine umeambukizwa kwa namna moja ama nyingine. Shukran kwa kuwa nami na usikosi kujinga nasi kesho katika matangazo mengine ya kwa undani. hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya