Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni saa tatu za jioni, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamao. Serikali ya Chad inasema jeshi lake litaendelea kushiriki katika operesheni ya pamoja ya kijeshi dhidi ya makundi ya wanamgambo ya kijihadi kote katika eneo hilo, ikiwemo tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa huko Mali taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje nchini humo imekuja siku mbili tu baada ya rais wa Chad Idris Deby kuonekana akipendekeza kuondoka haraka vikosi, wakati aliposema wanajeshi wa Chad hawatapelekwa tena nje ya mipaka ya nchi. Uthibitisho kwamba wanajeshi kutoka Chad wataendelea kushiriki katika operesheni inayoshirikisha mataifa matatu na itakuwa habari njema katika eneo ambalo lipo kwenye hali mbaya. Wanajeshi wa Chad wanashuhudia na wanahitaji kukabiliana na ongezeko la tishio kutoka kwa wanamgambo wenye itikadi kali ya Kiislamu. Wakati Rais Dalpi alipopendekeza anawarudisha wanajeshi wake wote nyumbani, alikuwa anazungumza baada ya kundi la Boko Haram kufanya mashambulizi mabaya ya mauaji kuwahi kutokea kwa jeshi na kuwa takriban wanajeshi mia moja kwa siku moja. Chad inasema katika kulipiza kisasi ili waua wanajihadi wengi. Bei za hisa zimeshuka huko Asia hivi leo Jumatatu, wakati wawekezaji wakijiandaa kupokea ripoti ya mapato ya wiki hii kutoka kwa makampuni makubwa ya Marekani na kuwapa mtazamo juu ya namna janga la virusi vya corona limeingia katika uchumi ulimwenguni. Nikkei Japan ilimaliza biashara ya siku kwa kupoteza asilimia 2.3 wakati hisa za Shangai na Taipei zikipoteza kiasi wastani wa moja na nusu ya asilimia masoko ya fedha huko Hong Kong Hong Kong na Australia, na masoko mengine katika eneo linalofungwa leo Jumatatu kuadhimisha sikukuu ya Pasaka. Masoko ya London, Paris na Frankfurt pia yalifungwa kwa sababu ya sikukuu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, DC. Maafisa wa uchunguzi katika jimbo la Wisconsin hapa Marekani wanapanga kutoa matokeo leo Jumatatu ya upigaji kura wa awali wa chama cha Democratic uliofanyika wiki iliyopita. Matokeo yalicheleweshwa kutokana na majibizano ya kisheria ambayo yalipelekea gavana wa jimbo kujaribu kuahirisha kwa muda upigaji kura kutokana na mlipuko wa virusi vya korona, na uamuzi wake ulikataliwa na mahakama ya juu ya jimbo hilo. Watu ambao walipinga upigaji kura kufanyika walisema hatua ya kuendelea na uchaguzi haina maana, ambapo inazorotesha kanuni za afya zilizowekwa wakati huu wa kujiuzuia na kusambaa zaidi kwa virusi hivyo huku watu wengi wanaojitolea kwenye uchaguzi huo wakijitoa na kushiriki. Bunge linaloongozwa na Republican lilipigia debe kufanyika shughuli hiyo, wakitoa sababu kwamba ofisi nyingi katika jimbo zilikuwa zinahusika katika uchaguzi, kinyume na hivyo nafasi hizo zingekuwa wazi. Majaji walisema wapiga kura ama wangetuma kura zao kwa njia ya posta, kama barua hizo zingeweza ama kuwekwa stamp za kuonesha zifike siku ya uchaguzi. Na kupokelewa leo Jumatatu kwa ajili ya kuhesabiwa. Tangazo la mshindi wa kinyang'anyiro cha urais kwenye uchaguzi wa awali halitakuwa na mashiko. Afrika Kusini jana Jumapili iliripoti kesi 145 za virusi vya korona na kufanya jumla ya kesi kuwa 2173 na imesema taarifa kutoka Wizara ya Afya. Taarifa hiyo haikueleza taarifa zozote mpya juu ya idadi ya vifo ambavyo vilikuwa 25 siku ya Jumamosi. Sudan ilitangaza jana Jumapili kwamba ilipiga marufuku safari za abiria kwa njia ya barabara kati ya miji na inaweka sheria ya dharura kuhakikisha inatekelezwa ili kusitisha kusambaa zaidi kwa virusi vya korona idadi ya kesi za COVID-19 zilizothibitishwa nchini Sudan zipo chini ya watu 19 ambao wamekutwa na virusi hivyo na kuna vifo viwili tu, lakini maafisa wanapambana na tatizo la uchumi na mfumo dhaifu wa afya ili kuzuia kusambaa zaidi kwa maambukizi hayo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, sasa na kupisha kwa mwenzangu Ili Ligongo tayari kabisa kukuletea kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakualika katika matangazo ya kwa undani, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kwa undani, tutaendelea kuangazia hali jinsi ilivyo ya kusambaa kwa virusi vya korona. Tupo wapi na tunaelekea wapi? Tutaangalia kidunia, lakini tutajikita zaidi katika eneo la Afrika ya Mashariki na eneo la Maziwa Makuu. Katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani hii leo, tutaenda moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo taarifa zinaelezwa kwamba ugonjwa wa Ebola umelipuka tena na kuleta taharuki Wakati huu taifa hilo likiwa linaendelea kuandikisha eh, maambukizi ya virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. nam karibu katika matangazo ya kwa undani. Kama nilivyokueleza, hii leo tunaangazia hali ya mambo ilivyo kuhusiana na kusambaa kwa virusi vya ugonjwa eh, wa COVID-19, ambapo dunia hivi sasa inakabiliana vikali kwelikweli, kweli, namna ya kupunguza maambukizo hayo na jinsi ya kuhakikisha kwamba uh, hali inakuwa salama na dunia kurejea katika hali yake ya kawaida mpaka hii leo uh, mwelekeo wa maambukizi kote duniani yanaelekea uh, kwenda kufikia watu milioni mbili, ambapo kwa hivi sasa uh, idadi ya watu waliokwisha ambukizwa virusi hivi vya korona uh, imefikia milioni moja na zaidi ya laki nane na sabini na nane elfu, na idadi hii inaweza kuongezeka wakati wowote wa huku vifo vikiwa tayari ni jumla ya watu zaidi ya laki moja kumi na sita elfu na mia nane ambapo watu laki nne eh, na zaidi ya thelathini na sita elfu ndiyo tayari inaelezwa kwamba wenyewe wamepona virusi hivyo, uh, vya korona ambapo hivi sasa kuna maelfu ya watu bado wapo katika mahospitali wakiuguzwa, wengine wakiwa mahututi, wengine, wengine wakiwa wanaelekea kupona, lakini mpaka hivi sasa Marekani ndiyo inayoendelea uh, kuongoza kuwa na uh, idadi kubwa ya watu waliogundulika kuwa na virusi hivyo vya korona, ambapo kwa uh, idadi ya watu mpaka muda huu ambapo tuna uh, kuletea habari hizi, watu zaidi ya uh, laki tano na sitini na nne elfu wamesha ambukizwa ambapo kwa siku hii ya leo tu Marekani imeandikisha uh, maambukizo mapya zaidi ya elfu nne huku vifo vikiwa ni zaidi ya ishirini na mbili elfu na mia nane na mpaka muda huu tunavyozungumza, Marekani imeshuhudia vifo vya watu zaidi ya mia saba na arobaini na tano na Uhispania uh, yenyewe ime andikisha wagonjwa mpaka hivi sasa wapatao zaidi ya laki moja na sitini na tisa elfu mia nne tisini na sita huku e, idadi ya watu ambao wameambukizwa kwa siku ya leo tu ikielezwa mpaka hivi sasa kuwa ni watu elfu mbili mia mbili sitini na tano kwa taarifa zilizopo, huku idadi ya vifo ikiwa ni zaidi ya kumi na saba elfu na mia nne na, na vifo ambavyo vimetokea kwa siku hii ya leo tu ni watu 280, na hii inaonekana kwamba ni habari njema kwa nchi ya Uhispania kwa sababu idadi ya vifo imeanza kupungua. Hali kadhalika jambo hili limeonekana katika taifa la Itali ambalo mpaka kwa siku ya leo haijaandikisha uh, kifo wala maambukizi mapya, ambapo jumla ya wagonjwa uh, waliokuwepo ama wale ambao waligundulika kuwa na virusi vya korona ni watu uh, zaidi ya laki moja na hamsini na sita elfu na vifo ambavyo vimetokea nchini Italia mpaka hivi sasa ni watu kumi na tisa elfu. Ufaransa nayo haijaandikisha uh, kifo wala maambukizi mapya eh, kwa mujibu wa taarifa ambazo zinatolewa kwa siku hii ya leo, lakini ikiwa na jumla eh, ya wagonjwa ama wale wameambukizwa virusi vya wa korona ni zaidi ya laki moja na thelathini na mbili elfu na mia tano tukielekea katika ukanda wa Afrika ya mashariki maambukizi bado yanazidi eh, kuongezeka na bado wataalamu wa afya hawajaeleza kinaga ubaga kwamba eh, je ah, hapa ndio imefikia Uh, ile sehemu ambayo wanaita ni kilele, ama bado kuna uwezekano wa maambukizo zaidi yanaendelea. Ukumbukwe wiki tatu zilizopita, shirika la afya ulimwenguni WHO lilitangaza kwamba eh, katika majuma matatu manne yajayo Afrika ndiyo itashuhudia uh, maambukizi mengi zaidi na maafa makubwa ya kutokea, na hili bado limekuwa likifanyiwa uangalizi kwa nchi ya Kenya ambayo uh, moja kati ya mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki eh, hii leo imepata eh, maambukizo mapya ya watu wapatao kumi na moja na kufanya idadi kamili kuwa ni watu mia mbili na nane huku mpaka sasa eh, vifo tisa viko vimeshatokea siku ya leo kikiwa kimetokea uh, kifo kimoja. Taifa lingine ambalo lina idadi uh, in, kubwa iki, uh, uki, ikifuatiwa na uh, ikiwa nyuma ya Kenya ni taifa la Rwanda, yenyewe lina maambukizo mia moja ishirini na sita lakini mpaka hivi sasa uh, Rwanda haijathibitisha kwamba hakuna mtu aliyefariki eh, dunia au kama kuna watu wamepona. eh, kwa mujibu wa taarifa zinavyoendelea hapa eh, bado hili halijawekwa uh, kinaga ubaga, lakini kwa taarifa ambazo zimekuwa zikiripotiwa kutoka nchini humo kwamba kuna wapo watu baadhi ya watu ambao wamepona mpaka hivi sasa uh, virusi hivyo vya Uh, corona lakini taifa la Uganda lenyewe na lenyewe linaendelea ku, uh, kuwa na idadi ileile ile ya watu hamsini na wanne. Huko Tanzania hii leo ikiwa imefikisha jumla ya uh, maambukizo arobaini na sita uh, ambapo watu kumi na wanne hii leo wameshatangazwa, na mpaka hivi sasa Tanzania ina vifo vya watu uh, watatu toka ilipotangaza kwa mara ya kwanza kuwa na maambukizi hayo ya virusi vya korona uh, kwa taifa lingine la Afrika ya Mashariki yani taifa uh, la Burundi lenyewe linaendelea kuwa na maambukizo machache ukilinganisha na mataifa mengine ya Afrika mashariki ambapo kwa kile kinachoonekana uh, Burundi ina jumla ya maambukizi matano na shughuli zimeendelea kama kawaida, ambapo vilevile vile imethibitisha kwamba kumetokea kifo kimoja cha uh, mtu alikuwa ameambukizwa virusi vya korona. Sudani Kusini ina wagonjwa wanne. Tuanzie jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa mwandishi wetu Dina Chahali atueleze yale ambayo yanaendelea uh, nchini humo juu ya uh, virusi hivi vya korona. Dina, Hebu tueleze serikali inaeleza nini hapo nchini Tanzania. Wizara ya Afya, ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, ya Wazee na Watoto imethibitisha kuwapo kwa wagonjwa wapya kumi na wanne wenye maambukizi ya virusi vya korona vinavyosababisha homa kali ya mapafu, COVID-19, na kufanya idadi ya wagonjwa sasa kufikia 46. Katika taarifa iliyotolewa na Wizara hiyo kupitia kwa waziri Umi Mwalimu, wagonjwa hao kumi na wanne wote ni raia wa Tanzania kati yao wagonjwa kumi na watatu wametoka jiji la Dar es Salaam na mgonjwa mmoja ametoka jiji la Arusha, na wagonjwa wote wanaendelea na matibabu chini ya uangalizi wa wataalam wa afya. Taarifa hiyo ya wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto imesisitiza kwamba wananchi wanapaswa kuchukua tahadhari ya kujikinga dhidi ya ugonjwa huo kama wanavyopata taarifa na elimu mara kwa mara kupitia njia mbalimbali, hususan kuepuka misongamano na mikusanyiko isiyokuwa na lazima. Kwa mantiki hiyo muktasari juu ya maambukizi ya ugonjwa wa korona kwa Tanzania mpaka hii leo ni kwamba kuna maambukizi mapya 14, wagonjwa waliopona na kuruhusiwa ni wagonjwa saba. Mpaka sasa hivi Tanzania ina vifo vitatu kwa ajili ya ugonjwa wa korona na jumla ya maambukizi ni 46. Hata hivyo, watu wanaofuatiliwa mpaka sasa kwa mujibu wa wizara ya afya ni mia tano tisini watu ambao wamemaliza kufuatiliaji ni mia nne kumi na tatu na wasafiri waliopo karantini wako themanini na wanne. Dina Chahali, Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahali kwa kutueleza hayo, na moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo kama nilivyogusia hapo awali, Kenya leo hii imetangaza e, kupata maambukizo mapya zaidi ya watu kumi na moja waliogundulika kuwa e, na virusi vya covid 19 E, ambapo na kufanya idadi ya watu waliogundulika na virusi hivi kuwa mia mbili na nane ambapo inaelezwa kwamba maambukizo hayo mapya sita ni wanaume na watano ni wanawake na umri wa wale ambao wamegundulika ni kati ya mwaka mmoja mpaka miaka arobaini ambapo uh, maambukizi hayo yametokea katika sehemu za Mandera, Mombasa, Nairobi, Nakuru na Machakos. Lakini kujua undani wake zaidi, huyu hapa mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Ni mwezi mmoja sasa baada ya Kenya kuripoti kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya Korona na wakati ikifikisha mwezi huo mmoja imewaeleza raia wake kuwa imepata habari njema kwa kuwapo watu kumi na tano waliopata nafuu na kuachiliwa kurudi nyumbani baada ya sampuli zao kuonyesha mara mbili kuwa hawana tena virusi. Hivyo, kuruhusiwa kwa watu kumi na tano hao kuondoka hospitalini kunaifikisha idadi ya watu waliojinaswa kutoka mtego wa virusi hivyo kufikia watu arobaini na nne. Lakini pia Kenya imetangaza kuwa imefanyia uchunguzi wa afya sampuli 674 katika kipindi cha saa 24 na kubaini maambukizi mapya kwa watu 11 na kufikisha watu waliotangazwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya kufikia 208. Kati ya hawa mgonjwa mmoja ametangazwa kufariki na kufikisha idadi ya watu waliofariki nchini Kenya kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kufikia watu tisa. Watu wanne kati ya hawa 11 walikuwa kwenye karantini huku mmoja akiwa kama mtu aliyetangamana na wagonjwa wa kwanza. Jumla ya watu 2306 wamekuwa wakitafutwa wakiwa ni watu waliotangamana na wagonjwa waliotangazwa tayari. 1687 kati ya hawa wamepimwa na kuruhusiwa kuondoka. Mpaka sasa, Kenya inawafuatilia watu 619. Hata hivyo, katika kipindi hiki cha mwezi mmoja baada ya Kenya kutangaza maambukizi ya virusi hivyo, Kenya inaeleza kuwa imenunua vifaa vya kujikinga dhidi ya maambukizi haya kwa shilingi milioni 144. Maafisa wa afya nchini Kenya wanaeleza kuwa kwa kipindi cha mwezi mmoja wamefanyia vipimo vya afya sampuli za watu 8123 kutoka kwa karantini na wale waliotangamana nao. Maafisa hao wa afya wanaeleza kuwa wameyaweka kwenye ramani maeneo yanayotajwa kama hatari katika maambukizi ya virusi vya korona katika kipindi kijacho cha kufanyia umma vipimo vya kiafya kubaini iwapo yapo maambukizi yoyote. Pia Kenya inaeleza kuwa imeweka tayari iwapo patakuwapo na haja, vipumuzi au kwa kimombo ventilators mia tano kwa wagonjwa walio katika hatari. Waziri wa afya Mtahikagu anaeleza kuwa Kenya imejenga vituo vya karantini na kutenga wagonjwa na sasa ina idadi ya vitanda vya wagonjwa elfu moja mia sita sitini na nne. Ni hayo makuu kutoka Kenya. Id Ligongo kwako ukiwa Washington. Ukae salama na familia yako ujilinde nawe dhiri ya maambukizi ya virusi hivi. Mchana mwema, jioni njema kwa wasikilizaji wetu Afrika Mashariki. Shukran Kened Wandera kwa kutueleza hayo. Nam kufika hapo, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. E, muda mfupi ujao, mara baada ya mapumziko, tutarejia tena na tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Katika kipindi hiki hi leo tunazungumzia eh, kutangazwa kulipuka tena kwa ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ikumbukwe toka mwezi Januari, shirika la afya ulimwenguni WHO limekuwa likieleza kwamba eh, hali ya Ebola Uh, bado haijaondoka moja kwa moja, na hali hiyo imeendelea kujitokeza mpaka amba hivi sasa, ambapo baadhi ya wale ambao wameambukizwa inaelezwa kwamba wamepoteza maisha. Ni miezi miwili tu ambayo imepita, uh, bila kuripotiwa kwa kisa cha Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo licha ya kwamba mlipuko huo hakuenea katika mataifa jirani, kwa kama vile ya Uganda eh, Kenya, Rwanda hali kadhalika na Tanzania eh, katika mataifa mengine Uh, hali hiyo imesababisha hofu duniani kote katika sekta ya afya ya umma hasa ikizingatiwa kwamba hivi sasa taifa hilo mataifa mengine yanakabiliana na kulipuka virusi na ya ambukiza, kwa virusi vya korona. Kulingana na wataalam mbalimbali wa magonjwa yanayoambukiza ambao walishughulikia mlipuko wa Ebola, kuna masuala ambayo wanaeleza kwamba kuna uwezekano yamesababisha eh hali hiyo kurejea, mojawapo ikiwepo ni watu kutosikiliza ushauri wa wataalamu wa afya na kuona kwamba kwa namna moja ama nyingine hali hiyo eh, basi imetulia. Uh, licha ya kwamba bado hali ya Ebola katika nchi hiyo eh, hali bado uh, haijawa uh, njema kabisa juu ya mwelekeo wa kukabiliana na virusi hivyo uh, vya Ebola. Sasa nimezungumza na mwenzangu hapa uh, ambaye ni mwanahabari wetu wa eneo la Kivu Kaskazini. Uh, Austermalivika Austermalivika moja kwa moja, hebu tueleze kwanza habari ya Ebola hapo DRC, hali ikoje? Kwa kweli hadi sasa hivi ni kwamba kuripotiwa mlipuko mpya wa Ebola katika maeneo mji wa Beni, ni kitu ambacho kimeleta mshtuko mkubwa miongoni mwa wananchi ambao walikuwa wamezani Ebola imetokomezwa, kwa sababu sasa ni zaidi ya siku 40 watu hawashuhudie tena visa vya, vya, vya Ebola na uwepo wa Ebola ni kwamba imekuwa ikileta hali ya wasiwasi ikiwemo wasi, stress na trauma kwa sababu Ebola ilimaliza watu. Kuna baadhi ya familia ambazo zimefunga milango yake kutokana na uwepo wa Ebola katika mji wa Beni, watoto, wanawake, kuna watu ambao wamebaki yatima, wengine wajane na hata wengine ambao wako wamefariki dunia. Alafu hapo majuzi, wakati ambapo wizara ya afya ilipotangaza kwamba kumekuwa Ebola, ni kwamba imeleta msikitiko mkubwa sana kwa wananchi wa Beni, kama vile walivyokuwa wakizungumuza. Sasa malivika kwa kipindi uh, hiki kuna korona, masuala ya kukabiliana na uh, ugonjwa huu wa Ebola yanafanyika vipi hapo uh, DRC? Wizara ya afya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema kwamba kukabiliana na Ebola sio njia ngumu, ni ule ule mtindo ambao umekuwa ukitumika katika Ebola ndio vile vile utumike katika korona, ikiwemo kuosha mkono na vile kulinda usafi kama vile tumekuwa tukizungumuza. Alafu ukiangalia kwa mfano katika miji ya Butembo, Beni, Goma, bado vile vifaa ambavyo vilikuwa vikitumika kwa ajili ya kupambana na, na, na Ebola vilikuwa bado vinaendelea na kazi, na sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ni vile ambavyo vinatumika katika mapambano dhidi ya korona. Isipokuwa tu wananchi katika maeneo ya Beni wanasema kwamba uh, ni kwamba wameumia sana, wanaposikia korona inavyoua watu katika nchi za kigeni na namna watu wa Ebola walifariki zaidi ya elfu mbili na mia mbili sabini na tatu wote wamefariki dunia. Kwa hiyo wanaposikia mara nyingine Ebola inakuja na kuna vile korona, kwa sababu ukifahamu utafahamu kwamba katika mji wa Beni kuna visa viwili vya korona, vitatu katika mji wa Goma, alafu wanakuwa na, na, na mapambano mawili, wanapambana na Ebola na wanapambana na korona na vile upande mwingine na uasi wa ADF. Kwa hiyo inaleta tatizo kubwa kwa wananchi wa Beni wengi, ukiwakuta ni kwamba hawana furaha, hawana raha, na hata wengine ni kama wamekuwa tu ni wagonjwa ambao wana matatizo, watu ambao wana matatizo ya, ya, ya, ya kufikiria, ya kichwa, wamekuwa wengi katika mji wa Beni kutokana na, na, na vita vya muda mrefu. Vita vyenyewe ukiangalia vinamaliza watu, ebola inamaliza watu, tena korona inakuja. Kwa hiyo sasa, tangu hii Jumapili wakati ambapo wametangaza ebola wananchi wengine wameshindwa kupokea hili swala. Je, imekuwaje? Tena mlipuko umetokea tena, ambapo wataalam hapo uh, kwa namna moja manyingine wamekuwa wakikabiliana na hali hii kwa kipindi kirefu sasa. Uh, je, wanaeleza ni nini hasa, eh, kutoka kwa wataalam uh, kwamba ndicho sababu ya ugonjwa huu wa ebola kurejea tena. Tukizungumzia kuhusu hili swala la wapi wapi ebola imetokea ni kwamba hata wananchi wenyewe wa Beni wanasema wameshindwa kuelewa na kufahamu hii hebola imetokea wapi na kwa nini. Hata tukiangalia kiongozi wa mashirika ya kiraia katika muji wa Beni, Kizito Binhangi mwenyewe wamesema wanataka maelezo zaidi kuhusu hiki kisa ambacho kimeripotika katika muji wa Beni, kwa sababu wameshindwa kufahamu imetoka wapi yule mtu aliyepatikana na hebola. Hayuko katika familia ambayo ilikuwa karibu na watu wa Ebola a, na ni mtu ambaye hakukuwa haku katika maeneo ambayo kuliripotika Ebola. Kwa hiyo wanaendelea na uchunguzi kufahamu hii Ebola imetoka wapi na imesababishwa na nini. Hadi mashirika ya kiraia imeomba kwamba huyu mtu aliyeripotika na Ebola basi, a, aondolewe katika udongo. Vilevile uanje vile uchunguzi mpya kuangalia kubeba vipimo vyake katika sehemu tatu. Kwa hiyo wanasema kwamba pengine maabara ikiamua kwamba huyu ana Ebola kama vipimo vitatu hivi ndio wa, wa, watu wataweza kukubali kwa kweli kwamba ni, ni, ni Ebola, lakini kwa sasa ni kwamba kumekuwa uh, maelewano madogo miongoni mwa mwarai, mwa raia wengine wakikataa wengine wakisema kwamba ni siasa ukichukulia kwamba Ebola ilifika katika mji wa Beni wakati ambapo hali ya kisiasa ilikuwa mbovu. Ushirikiano wa wananchi wa Beni na serikali iliyokuwepo ya Rais Kabila ulikuwa mdogo, watu wakitupiana ma, matamshi mabaya na wengine wakisema sijui kabila gani hili. Sasa ika, ikaonesha kwamba hii ilikuwa mambo ya kisiasa, ndio ikaleta watu wakazani kwamba ni serikali ilienda kuwaua watu japokuwa wizara ya afya ilionyesha kwamba ni ebola na kweli ebola ilikuwepo. Ilianja katika kijiji cha Mangina mwezi wa nane mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Watu wengi kama vile nitoka kuzungumza pale wakafariki dunia, lakini hebu tueleze hali ikoje kiujumla ya kukabiliana na uh, ebola hasa kwa wananchi eh, wanaona kipi kwao ni hatari sana katika hili? Kwa jumla hali ni ya wasiwasi kwa sababu utachukua kwamba miji ya Beni na Butembo na Goma ni miji ambayo imetengwa hasa miji ya Beni. Mtu wa Beni hawezi kutoka Beni aende Butembo, mtu wa Beni hawezi kutoka Beni aende wilayani Beni, mtu wa Beni hawezi kutoka Beni aende Bunia, mkoa wa Ituri, ama Mande, sehemu nyingine. Unaona, hasa hii kitu kimefika wakati ambapo watu wamekuwa katika, wametengwa wa mji Beni imetengwa. Sasa hawaelewe namna tulivyokuwa tumetengwa na kunakuwa matatizo ya njaa, kunakuwa vile matatizo ya ukosefu, yani hali ya maisha ni ngumu katika maeneo ya Beni. Kwa hiyo ukiangalia na ukitazama sana hili tatizo la, la, la, la, la Ebola kuripotika katika eneo la Beni, kwa jumla ni kwamba ni tatizo ambalo linaleta kweli shida sana, na sasa hivi wale wengi wanawazia wanapofikiria watu walivyokuwa wakifariki dunia watu namna walivyokuwa wakiishi kwa uhoga, tena hii kisa ya kwanza kuja, kwa jumla inaleta hali ya wasiwasi. Lakini na wengine wakisema kwamba pengine Wizara ya Afya ama na WHO wangelifanya haraka kwa kuweza kudhibiti hiki kisa, kwa sababu ni, ni, ni watu bado watu hawajatembea kama vile mji wa Beni unatengwa muda huu, ni, ni rahisi kuweza kukumaliza hiki kisa cha Ebola. Sasa njia zile ambazo zinaelezwa hapo, hebu tueleze chochote ambacho kwamba kinaonekana kama ni njia ya msingi e, ya kukabiliana na Ebola a, wakati huu ambapo maambukizi ya korona yanaendelea. Tuseme kwamba cha msingi wakati ambapo Ebola imetangazwa katika eneo la Beni ni serikali tu. Serikali imesema kwamba wananchi wa Beni watulie, yenyewe e, itapambana, itaweka bado madaktari katika mji wa Beni ambao wanaendelea kubaki hapo, watahakikisha hiki kisa kinathibitiwa, ki kwa sababu wanajaribu kutafuta fam, familia wote ambao wamekuwa karibu na huyu mtu ambaye amefariki na Ebola. Na leo wakati ambapo tunazungumza kuwa mtoto wa, wa mchanga naye ambaye amefarika katika hiyo hospitali ambayo kulikuwa mtu wa Ebola, wanasema naye, wanasema amefariki na Ebola. Yani sasa vifo vikiwa ni, ni vitu vya, vya watu wawili, lakini tatizo kubwa kama vile ninavyozungumza tatizo kubwa ni wananchi ambao wameshindwa wengi kukubali kwamba tena Ebola imeanza, kwa sababu kulikuwa tu kuna baki siku mbili serikali ya Kongo itangaze rasmi kwamba hakuna tena Ebola Ebola Beni. Sasa kabla ya siku mbili kisa cha Ebola kinapatikana, ndio kitu ambacho hakieleweki, kwa sababu kawaida mtu ambaye anaogua Ebola ukimaliza zaidi ya siku ishirini na moja hapo unasemeka kwamba hauna Ebola na tayari ilikuwa imefika siku zaidi ya thelathini bila ebola katika maeneo ya Beni. Ndio hawaelewi, yani hapo ndio tatizo, changamoto kubwa ambayo, ambayo, ambayo ipo, lakini itabidi serikali yenyewe uweze kuelewesha kwe, wananchi wa Beni kwamba ni Ebola na kuwaonyesha vipimo halisi. Shukran kabisa, Austaria Malivika kwa kutueleza hayo, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo.