Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu msikilizaji pote pawe napotusikiliza, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sunday Shomari na nitakuwa na mwenzangu Mary Mgawe nam, na ikiwa leo ni Jumanne Aprili 14 mwaka wa elfu mbili na ishirini tusikia katika redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu, katika matangazo ya kumekucha Afrika hii leo. Huku Cameroon amri yatolewa kila mtu kuvaa maski za uso, na gavana wa kivu kaskazini huko DRC azungumzia hali ya ebola jimboni kwake. mwenye amekufa sasa hivi, wa pili ametungiwa kwa kituo ambayo ule mwingine ame, ameenda lazwa kupata matibabu. kwa kwa hiyo tunahakikisha tuna kama uhusiano ulikuwepo, na ndiyo maana huyu wa pili ameathirika ame na hiyo ma maradhi. Na katika habari nyingine, Kenya atoa tathmini ya hali ya maambukizi ya virusi vya korona mwezi mmoja baada ya kisa cha kwanza kuripotiwa nchini humo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Meri Mgawe. Saudi Arabia imeongeza muda wa kukaa ndani kwa wananchi kutokana na maambukizo ya virusi vya korona yaliyoongezeka katika siku za hivi karibuni. Nchi hiyo yenye watu takriban milioni thelathini imerekodi zaidi ya vifo hamsini na maambukizo zaidi ya elfu nne mia nne sitini ikiwemo baadhi ya wa wanafamilia ya kifalme ya Saudi Arabia. Wafuatiliaji wanasema idadi hiyo ni kubwa katika nchi zilizoko katika ukanda wa Guba ya Kiarabu. Wiki iliyopita, jeshi la pamoja linaloongozwa na Saudi Arabia linalopambana na nchi jirani ya Yemen ilitangaza sitisho la mapigano muda mfupi uliopita. Yemen ilitangaza kesi yake ya kwanza ya korona. Mji mkuu wa Saudi Arabia, Riadhi, na miji mingine mikubwa imewekwa katika masharti ya kutotoka nje ya masaa 24 ili kuzuia kuenea virusi vya korona. Waziri wa afya wa Saudi Arabia inawezekana anasema inawezekana kukawa na kesi elfu kumi hadi laki mbili za ugonjwa wa Covid 19 nchini humo katika wiki zijazo. Kamerun imetangaza watu wake kuvaa mask kote nchini na kuanza kuzalisha dawa ya chloroquine kwa ajili ya kutibu ugonjwa wa COVID-19. Mamlaka zimesema hospitali zake tayari zimezidiwa kwa wingi wa wagonjwa huku kukiwa na kesi mia nane hamsini zilizothibitishwa katika kipindi cha wiki sita. Hata hivyo, zinasema kutakuwa na ongezeko la kesi hizo na kufikia maelfu. Karibu kila mmoja kwenye mitaa ya Yaunde wameanza kuvaa maski tangu jana. Polisi walikuwa mitaani kuhakikisha utekelezwaji huo, ili kupunguza maambukizi ya ugonjwa wa covid 19. Daktari Georges Alan Bala, mkurugenzi wa magonjwa kuambukiza ya kuambukiza katika wizara ya afya ya Cameroon, anasema wanasisitiza kuvaa mask kwa sababu hospitali zina wagonjwa wengi kupita kiasi na wafanyakazi ni wachache. Anasema serikali inabadilisha uwanja mkubwa wa mpira kuwa kituo cha tiba ya wagonjwa wa COVID-19. Cameroon ilianza kuharakisha tiba ya chloroquine kuanzia mwishoni mwa mwezi Machi baada ya Ufaransa kutangaza kwamba nusu ya wa wagonjwa wake kumi na nne waliopewa tiba hiyo walipata nafuu, na kuongeza kuwa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema ni dawa inayozingatiwa kama tiba bora ya COVID-19. Seneta wa Vermont Bernie Sanders siku ya Jumatatu alitangaza rasmi kumuunga mkono mpinzani wake wa zamani, makamu wa rais wa zamani Joe Biden katika kugombea kiti cha rais wa Marekani kwenye uchaguzi wa kitaifa wa Novemba dhidi ya rais Mrepublican Donald Trump. Sandey Shomari anasoma ripoti kamili. Lazima tumfanye Trump awe rais wa muhula mmoja, na tunakuhitaji katika Ikulu ya Marekani, Sanders alimwambia Biden pamoja kwenye mtandao wa Biden nitafanya yote ninayoweza kuona kwamba hiyo inatokea, Joe, Sanders aliahidi. Nataka kushukuru kwa hilo, Biden alisema. Ni jambo kubwa. Uvumilivu wako unamaanisha mpango mkubwa sana kwangu. Sanders ambaye ni mjamaa alijitangaza kupitia chama cha Demokrat, alikuwa mpinzani wa mwisho wa uteuzi wa rais wa chama hicho, lakini alisimamisha kampeni yake wiki iliyopita mbele ya uongozi wa Joe Biden ambao unaonekana huru nyuma kwa idadi wajumbe, ya wajumbe wanaohitajika katika mkutano mkuu wa kuteua mgombea uraisi kupitia chama hicho mnamo mwezi Agosti. Sanders alikuwa amesukuma mabadiliko kadhaa ya muhimu ya sera ya Marekani ambayo Biden amepinga kama vile bima ya afya ya matibabu kusimamiwa na serikali, bima ya afya kwa wote, kama alivyoita Sanders, na kutaka masomo ya bure kwa wanafunzi wa vyuo vikuu katika vyuo vikuu vyote vya umma. Baadhi ya wanafunzi wa kigeni katika mji wa Wuhan huko China wanajisikia vizuri baada ya masharti ya kutotoka nje kuondolewa kufuatia mlipuko wa COVID-19, lakini bado wanawasiwasi kuhusu familia zao kwenye nchi wanazotoka wakati virusi vikiendelea katika nchi ya zaidi ya 170 ab wakati virusi vya korona vilipozuka China, zaidi ya nchi ishirini ziliondoa raia wake kutoka mji wa Wuhan. Lakini wanafunzi wengi, raia wa kigeni, walichagua kubaki au hawakuwa na uwezo wa kuondoka. Hata hivyo, baadhi ya nchi zinahofia kurejesha wanafunzi kutoka Wan, na wazazi wametaabika sana na hali hii. Baadhi ya nchi kama vile Pakistan, kuna wazazi waliofanya mgomo, wakipaza sauti zao kutaka watoto wao warejeshwe. Ilobal Awan ni baba wa mwanafunzi kutoka Pakistan aliyoko China. Anasema wataendelea na mgomo hadi pale watoto wao watakaporejeshwa. Hawana madai mengine isipokuwa watoto wao kurejea nyumbani. Mji wa Huani ndiyo kitovu cha mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 tangu mwezi Desemba mwaka jana, ambapo kesi ya kwanza ilizuka katika soko la bidhaa za baharini ambalo lilikuwa pia linauza wanyama kinyume cha sheria. Wakati Tanzania sasa inachukua tahadhari zaidi kupambana na janga la COVID-19, Wachambuzi wa mambo na wafuatiliaji mbalimbali wameendelea kuhoji kuhusu juhudi za serikali kuzuia mikusanyiko ya wa watu zaidi. Serikali wiki iliyopita ilitangaza kuzuia safari za ndege zinazoingia na kutoka nje ya nchi kuanzia mwisho wa juma lililopita. Hatua hii ili mbali na kupongezwa na baadhi ya watu, lakini wengine wanaona kuwa bado juhudi zinahitaji kuongezwa hasa katika mikusanyiko ya wa watu kama vile nyumba za ibada serikali bado imeshikilia msimamo wake wa kutokuzuia mikusanyiko katika nyumba za ibada. Mwisho wa juma lililopita, sikukuu ya Pasaka imeadhimishwa kwa waumini wa Kikristo kuhudhuria ibada katika makanisa mbalimbali mbali, huku mengine yakichukua tahadhari ya watu kukaa umbali unaoshauriwa na wataalamu wa afya, lakini baadhi yakionekana kutozingatia ushauri huo. Lakini suala la kuelimisha jamii nalo linazungumziwa linastahili kuongezwa ili watu wachukue tahadhari zaidi. Kuna zaidi ya kesi kumi mpya za wagonjwa wa COVID-19 hivyo kufikisha idadi ya maambukizi kuzidi arobaini kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Afya. Pasaka ni wakati wa furaha zaidi kuliko wakati mwingine wowote katika kalenda ya Kikristo, lakini wakati kanisa Katoliki likiwa linaadhimisha ishara ya ufufuko wa Yesu halikuweza kuwa na umati wa watu mwaka huu katika jiji takatifu. Akihutubia ulimwengu uliojaribiwa vikali na homa ya korona, Papa Francis alisema katika ujumbe wake wa Pasaka kwamba wakati huu wa janga sio wakati wa kutokujali au mgawanyiko. Mwandishi wa VOA Sabina Casta Franco anaripoti kutoka Roma na Sande Shomari anasoma ya ripoti yake. Akiwa katika uwanja wa, wa Mtakatifu Pita ukiwa mtupu kabisa, Papa Francis aliwasilisha ujumbe wake wa baraka ya kipapa kutoka kwenye milango ya maungamo kwa mji na kwa ulimwengu. Maneno yake mwaka huu yalikuwa makali zaidi kuliko wakati wote alipokuwa akihutubia, akisema Sasa ulimwengu umekandamizwa na janga ambalo limeujaribu kwa kiasi kikubwa ubinadamu wetu. Mio pensiero, leo mawazo yangu yanageuka katika nafsi kwa kwanza, kwa wengi ambao wameathiriwa moja kwa moja na ugonjwa huu mpya, wagonjwa wale waliofariki, na wanafamilia ambao wanaomboleza kufariki kwa wapendwa wao, ambao kwa baadhi hawakuweza hata kupata nafasi au fursa ya kuaga kwa mara ya mwisho. Kiongozi huyo mkuu wa Kanisa Katoliki aliwasifu madaktari na wauguzi ambao wamefanya kazi kupita kiasi na kuweka hatarini afya zao wenyewe. Naye alitangaza Pasaka mwaka huu ni ya kujitenga, na inapaswa kuwa ya kusambaza matumaini. Huu sio wakati wa kuwa na tofauti kwa, kwa sababu ulimwengu mzima unateseka na unahitaji kuungana katika kukabiliana na janga hili la huduma. Zote za papa wakati wa wiki takatifu zilifanyika ndani ya basilika tupu ya Mtakatifu Pita, isipokuwa njia ya msalaba siku ya Jumaa Kuu ambayo ilikuwa katika uwanja wa Mtakatifu Pita uliotengwa. Watu kumi kutoka idara ya magereza ya Italia na huduma za afya za Vatican walibeba msalaba. Ilikuwa tofauti kabisa kutoka njia ya msalaba ya kila mwaka ya maandamano ya kuasha mshumaa ambayo huhudhuriwa na maelfu kwa maelfu ya watu katika uwanja mkubwa wa kale wa Roma. Warumi na waumini ulimwenguni hawatasahau wiki hii takatifu kwa urahisi. Jiji halina watu migahawa maarufu ya chakula cha piza isiyo na watu na hakuna watalii katika eneo la tukio, ambalo hakuna mtu angeweza kufikiria. Muda unaonekana kama vile umesimama katika maeneo maarufu ya mji wa Roma kama vile chemchemi ya Trevi na uwanja mkubwa wa kale wa Roma ambao kwa kawaida hujaa watu. Katika uwanja mtakatifu Pita, ni maafisa wa polisi wenye maski za kujikinga uso ndio wanaoonekana kuhakikisha kwamba hakuna mtu anayevunja sheria mpya. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na pia napenda kukumbusha kuwa matangazo haya unaweza kuyasikia kwa njia ya mtandao kupitia www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais kuamua jinsi na lini kufungua uchumi wa Marekani baada ya kuweka masharti ya wiki kadhaa ya watu kuto kukaribiana ili kupambana na virusi vya korona. Lakini magavana wa vyama vyote walijitokeza haraka na kupinga kauli za Trump, wakisema kuwa wana wajibu wa katiba kuhakikisha usalama wa umma katika majimbo yao, na wataalamu ni lini hali iko salama kurejesha operesheni za kawaida viongozi wa Demokratic katika ukanda wa kaskazini mashariki na magharibi wametangaza juhudi za kushirikiana kuhakikisha utekelezaji wa watu kubaki nyumbani au kufungua biashara kwa ratiba zao, licha ya kwamba rais anajaribu kusema ni kazi yake. Wakati mtu anapokuwa rais wa Marekani, mamlaka ni yake, Trump alisema wakati wa kutoa maelezo ya covid-19 katika ikulu ya White House Jumatatu, akiongeza kuwa magavana wanalijua hilo. Trump hakuishia hapo. Katika mtandao wa Twitter, ameongeza kusema baadhi ya watu wanasema ni jukumu la magavana kufungua majimbo na sio la rais se au serikali kuu. Wacha hilo lieleweke wazi, sio sahihi. Ni uamuzi wa rais na ni kwa sababu nyingi nzuri. Kimbunga kikubwa kilichoua watu takriban thelathini kusini mashariki kimesababisha ukosefu wa umeme katika nyumba karibu milioni moja na biashara, huku kukiwa na mafuriko makubwa na maporomoko ya matope. Huku Alabama watu wanatafuta makazi baada ya kimbunga kilichosababishwa na mvua kubwa. Licha ya kuwa katika hali mbaya maambukizi ya virusi vya korona, wengi walionekana wakiwa wamevalia mask, karibu kilomita 137 kutoka Atlanta Georgia, Kwenye milima ya North Georgia, Emma na Charles walikutwa bado wamelala katika vitanda vyao wakiomba Mungu kupata msaada. South Carolina na North Carolina na Arkansas ni maeneo ambayo yamekumbwa na dhoruba hiyo. Uingereza itaendelea kutekeleza amri ya kutotoka nje, wakati wagonjwa wa covid-19 wakizidi kuongezeka katika hospitali za Uingereza kufikia zaidi ya elfu kumi Jumatatu serikali inaendelea kufanya operesheni zake bila kuwa karibu na Waziri Mkuu Boris Johnson. Imesema hakutakuwa na masharti yatakayoondolewa ya, ya kutotoka nje hivi karibuni kwa sababu sio hali siyo ya kuridhisha. Idadi ya ongezeko la maambukizi Uingereza ni ya tano kwa ukubwa duniani, na mwanasayansi mwandamizi wa serikali amesema nchi hiyo iko katika hatari. Serikali imejitetea jinsi inavyoshughulika na mlipuko huo, wakati wengi wakidai kuna upungufu mkubwa wa vifaa vya kupimia na vya kujikinga na kuuliza kama Johnson kabla hajaugua Covid-19 alichelewa kuweka amri ya kutotoka nje. Jopo la madaktari na wanasayansi wa serikali wanatarajia kukutana kufanya uchambuzi wa ushahidi kuhusu matokeo ya watu kuto kukaribiana. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na huko nchini Kenya, serikali nchini humo imetoa tathmini, ikiwa ni mwezi mmoja tangu virusi vya korona kuingia nchini humo kwa mara ya kwanza. Mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi anayo taarifa kamili. Ni mwezi mmoja sasa baada ya Kenya kuripoti kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona na wakati ikifikisha mwezi huo mmoja, imewaeleza raia wake kuwa imepata habari njema kwa kuwapo watu kumi na tano waliopata nafuu na kuachiliwa kurudi nyumbani baada ya sampuli zao kuonyesha mara mbili kuwa hawana tena virusi hivyo. Kuruhusiwa kwa watu 15 hao kuondoka hospitalini kunaifikisha idadi ya watu waliojinasua kutoka mtego wa virusi hivyo kufikia watu 44. Lakini pia Kenya imetangaza kuwa imefanyia uchunguzi wa afya sampuli 674 katika kipindi cha saa 24 na kubaini maambukizi mapya kwa watu 11 na kufikisha watu waliotangazwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya kufikia 208 kati ya hawa mgonjwa mmoja ametangazwa kufariki na kufikisha idadi ya watu waliofariki nchini Kenya kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kufikia watu tisa. Watu wanne kati ya hawa kumi na mmoja walikuwa kwenye karantini huku mmoja akifuatwa kama mtu aliyetangamana na wagonjwa wa kwanza. Jumla ya watu elfu mbili mia tatu na sita wamekuwa wakitafutwa wakiwa ni watu waliotangamana na wagonjwa waliotangazwa tayari. elfu moja mia sita themanini na saba kati ya hawa wamepimwa na kuruhusiwa kuondoka. Mpaka sasa Kenya inawafuatilia watu 619. Hata hivyo, katika kipindi hiki cha mwezi mmoja baada ya Kenya kutangaza maambukizi ya virusi hivyo, Kenya inaeleza kuwa imenunua vifaa vya kujikinga dhidi ya maambukizi haya kwa shilingi milioni 140 milyon. Maafisa wa afya nchini Kenya wanaeleza kuwa kwa kipindi cha mwezi mmoja wamefanyia vipimo vya afya sampuli za watu 8123 kutoka kwa karantini na wale waliotangamana nao. Maafisa hao wa afya wanaeleza kuwa wameyaweka kwenye ramani maeneo yanayotajwa kama hatari katika maambukizi ya virusi vya korona, katika kipindi kijacho cha kufanyia umma vipimo vya kiafya kubaini iwapo yapo maambukizi yoyote. Pia Kenya inaeleza kuwa imeweka tayari iwapo patakuwapo na haja, vipumuzi au kwa kimombo ventilators 500 kwa wagonjwa walio katika hatari. Waziri wa Afya Mtahikagu anaeleza kuwa Kenya imejenga vituo vya karantini na kutenga wagonjwa na sasa ina idadi ya vitanda vya wagonjwa 1664 Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia kuripotiwa kwa vifo vya watu wawili katika mji wa Beni, mashariki mwa nchi hiyo, kutokana na ugonjwa wa Ebola, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Nsanzu Kasivita, anawataka wakazi wa eneo hilo kuchukua hatua za tahadhari ili kujiepusha na uwezekano wa kuambukizwa, huku wasiwasi ukitanda kuhusu kuibuka tena kwa ugonjwa huo hatari. Mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na gavana Kasivita na kaanza wa kumuuliza ni kwa nini wataalam wa afya wanasema kuhusu hali hiyo? Wataalam wanasema kama, e, wenye wamepona kwa hiyo maradhi wanakuwa na bahati mbaya ya kuweka virusi kwa mwili karibu mwaka mmoja na nusu, mwaka miaka mbili, na ndio sasa tunaendelea kufanya utafiti. Huyo mtu ambaye amekufa na virusi ya Ebola alikuwa amekuwa na uhusiano gani na watu ambao wamepona hiyo maradhi. Lakini mwenye amekufa sasa hivi wa pili e, inaonekana amekuwa kabisa kwa ametunziwa kwa kituo ambayo ule mwingine ame, ameenda lazwa kupata matibabu kwa kwa hiyo, tuna tunahakikisha tuna kama uhusiano ulikuwepo na ndio maana huyu wa pili ameathirika na hiyo maradhi. Baada ya haya kutokea, sasa nini kinafanywa na serikali hapo kuhakikisha kwamba labda hakuna maambukizi mengine baada ya haya ma e, tumeendelea kuhimiza watu na e, tunahakikisha kama e, kusikuwe maambukizo zengine, na tumefunga hiyo kituo ambayo wale watu wawili wa, wamepitia na wanganga ambao waliweza kuhusika na kutunza watu tunaendelea kuwaweka ma e, kwa nani kwa kwa karanten jisi tunasema kwa, tuna kwa kifaransa tunaweka pembeni ili tuweze tu tufuatilie nini wanao maisha yao kama wana hiyo virusi, na tunaendelea kuita uh, raia wetu wa Beni waweze ku, kuendelea na mwenendo mzuri ambao walikuwa nayo kwa wakati, tumekuwa tumefanya kampeni ya hiyo maradhi ya ebola tusi, isiendelee kutawanyika katika uh, area yote ya Beni hata ifike fasi ingine. Unaona hii kama ni changamoto hususan uh, wakati haya yanatokea wakati ambapo kuna changamoto nyingine kubwa ya ugonjwa huu wa COVID kumi na tisa. e, iko changamoto kubwa, na e, ni wajibu wetu sisi kama serikali kuweka mipango ambayo itaweza kulinda raia yetu, na tunaendelea kuomba uhusiano mzuri na raia. Unajua, iwe covid iwe ebola, e, kitu kubwa ambayo itatusaidia kulinda na kuchunga raia yetu ni hiyo mahusiano mazuri na watu kuushika Uh, kanuni na sheria ambazo tunawaambia juu ya kujikinga. Na mwisho kabisa, mashirika ya kimataifa, mfano WHO, sijui kama kuna kauli yoyote imetolewa kuhusiana na uh, maendeleo haya, yani hii development kwamba kumepatikana sasa mgonjwa wa pili wa ebola. Ndio tumekuwa na hiyo tunaita OMS, kwa, kwa, kwa mashirikiano mazuri hata Beni, kwa hiyo Uh, ambavyo vimetokea, hiyo watu mbili wamefariki na Ebola Beni, tumeshirikiana vizuri na tunafuatilia sisi wote kuangalia namna gani tuweze kupatia akiba. Unajua hiyo hiyo Ebola, tumekuwa na hiyo tunaita chanjo iko e, tu- tuangalie namna gani tuweze ku, kupatia hiyo ndui watu ambao, uh, tuna suspect kusema wamekuwa na uhusiano na wale wa, ambao wamefariki Eh, kwa kweli huyo wa mtu wa kwanza ambaye amefariki kulikuwa uh, changamoto kidogo, watu walikuwa wanajiuliza ni nini na inatokea na wakabebwa uh, na hiyo vurugu, lakini sasa hivi mipangilio tumeweka na serikali ya Beni eh, tuna, inaendelea kuwahimiza, wameanza kusikia vizuri. Hiyo familia ya pili wale waliweza kusikia vizuri na wana na wanafanya uhusiano mzuri na serikali na wanganga na wote ambao wanahusika na, amba na kuimiza watu tunawaza. Kwa hiyo wapili hawana tatizo, wameanza kufanya uhusiano mzuri sana, ili waweze kufuatiliwa na wanganga, ili hiyo maradhi isiende kutambaa kwa familia na kwa watu wengine. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tukielekea huko nchini Cameroon, nchi hiyo imetoa amri ya kila mtu kuvaa maski za uso na pia imeanza utengenezaji wa dawa aina ya cloroquin kwa wingi kwa ajili ya kutibu COVID-19. Taifa hilo linasema kuwa tayari hospitali zimeelemewa huko, kuripotiwa zaidi ya kesi 850 katika kipindi cha wiki sita. Ifuatayo ni ripoti ya mwandishi wetu Moki Edwin Kinzekwa inayosomwa hapa na In Harrison Kamau ikisema kuwa maambukizi yanatarajiwa kuongezeka nchini humo. Karibu kila mmoja, kuanzia leo, ameanza kuvaa maski kwenye mji mkuu wa Younde, wakati polisi wakihakikisha kuwa amri hiyo ya serikali inafuatwa vilivyo ili kudhibiti kuenea kwa covid-19. Cristin Yubin mwenye umri wa miaka ishirini na miwili anasema kuwa yeye alilazimishwa kununua maski na polisi waliokuwa na shika doria Temperatures are very high up to 35 degrees and Joto ni kali sana hadi digrii thelathini na tano na, um, na wanatulazimisha kuvaa maski tunazohisi kama zinamzuia mtu kupumua vizuri wow. Nafikiri kilicho muhimu ni watu kukaa mbali mbali kama inavyohitajika. Daktari Georges Alen Etondi Mbala ambaye ni mkurugenzi wa idara ya maradhi ya kuambukizana kwenye Wizara ya Afya anasema kuwa wanahimiza watu kujikinga kutokana na kuwa hospitali tayari zimejaa wagonjwa walioambukizwa korona. Anasema kuwa serikali imelazimika kuomba baadhi ya wagonjwa waliopata nafuu kidogo kurudi manyumbani, ambapo maafisa wa afya watakwenda kuwaangalia. Mbala anasema pia serikali imeanza kuandaa viwanja vya mipira pamoja na kumbi za mazoezi kama sehemu za kupokea wagonjwa wa COVID-19. Medelin Chwente, waziri wa utafiti wa sayansi na ubunifu nchini humo anasema kuwa mbali na amri ya kuwataka watu kuvaa maski, serikali pia imeamuru utengenezaji wa dawa aina ya chloroquine kwa wingi. Anasema kuwa wameanza kutengeneza vidonge elfu sita kila siku na kwamba wataongeza uzalishaji pale watakapopata mchanganyiko zaidi kutoka China. Tunaweza kushuhudia hali mbili, athari za virusi vya corona na ukosefu wa chakula nchini, kwa sababu maeneo mengi la Afrika katika nchi mazao, mimea, malisho, viunga vimeathiriwa sana. Athari hiyo ya pamoja inaweza kusababisha janga kubwa nchini. CNT anasema kuwa Rais Paul Bia ameamuru utengenezaji wa takriban vidonge milioni nane chloroquine kila siku lakini kwa sasa kuna baadhi ya mchanganyiko unaohitaji kuagizwa kutoka India na China na ambao utachukua muda wa wiki mbili kufika. Chloroquine ni mojawapo ya dawa maarufu sana katika kutibu malaria na katika miaka ya karibuni imesemekana kwamba imepata matatizo ama mtazamo kwa sababu ya kuwa moja ya mchanganyiko katika kutibu virusi. Chloroquine ni mojawapo ya dawa maarufu sana katika kutibu malaria na katika miaka ya karibuni imesemekana imepata mitazamo tofauti kwa sababu ya kuwa moja ya michanganyiko katika kutibu virusi. Wiki iliyopita serikali ilitangaza imekamata chloroquine feki kutoka kwenye maduka ya dawa 3 na mahospitali pamoja na kufunga makampuni mawili ya kutengeneza dawa ambapo maelfu ya watu walikimbilia kujipatia dawa hizo. Emmanuel Anyangwe Ngasa ambaye ni daktari nchini Ujerumani aliyezaliwa Kamerun anasema kuwa rais wa Marekani Donald Trump amepelekea mataifa mengi ya kiafrika kuamini kuwa kuwa Chloroquine huenda inatibu COVID-19. Hilo linafanyika licha ya kwamba wanasayansi hawajathibitisha. Harakati za watu kukimbilia Chloroquine nchini Kamerun zilianza mwezi Machi baada ya Ufaransa kutangaza kuwa nusu ya wagonjwa wake 14 waliotumia dawa hiyo walipona, huku naye Trump akisema kuwa huenda inaponya virusi vya COVID-19 unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya voa express na kukumbusha msikilizaji yanakujia majira ya alasiri yakipeperushwa moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa kijamii wa facebook usikose kujiunga nasi muda mfupi ujao mary mgawe atakusomea muktasari wa habari Saudi Arabia imeongeza muda wa kukaa ndani kwa wananchi kutokana na maambukizo ya virusi vya korona yaliyoongezeka katika siku za hivi karibuni. Nchi hiyo yenye watu takriban milioni thelathini imerekodi zaidi ya vifo hamsini na maambukizo zaidi ya 4460 ikiwemo baadhi ya wanafamilia ya kifalme ya Saudi Arabia. Wafuatiliaji wanasema idadi hiyo ni kubwa katika nchi zilizoko katika ukanda wa guba ya Kiarabu. Kameruni imetangaza watu wake kuvaa mask kote nchini na kuanza kuzalisha dawa ya chloroquine kwa ajili ya kutibu ugonjwa wa COVID-19. Mamlaka zimesema hospitali zake tayari zimezidiwa kwa wingi wa wagonjwa, huku kukiwa na kesi mia nane hamsini zilizothibitishwa katika kipindi cha wiki sita. Hata hivyo zinasema kutakuwa na ongezeko la kesi hizo na kufikia maelfu. Senata wa Vermont, Bernie Sanders, siku ya Jumatatu alitangaza rasmi kumuunga mkono mpinzani wake wa zamani, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, katika kugombea kiti cha rais wa Marekani kwenye uchaguzi wa kitaifa wa Novemba dhidi ya rais Republican Donald Trump. Baadhi ya wanafunzi wa kigeni katika mji wa Wuhan huko China wanajisikia vizuri baada ya masharti ya kutotoka nje kuondolewa kufuatia mlipuko wa COVID-19 lakini bado wana wasiwasi kuhusu familia zao kwenye nchi wanazotoka, wakati virusi vikiendelea katika nchi ya zaidi ya 170 na hapa ndio tunafika mwisho ya matangazo yetu ya leo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya leo, langu jina ni Sandey Shomari, msimamizi wa matangazo haya, Mary Mgawe mwelekezi, Diodone Chuba hiro. Tunawaaga tukiatikani wote siku njema, kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.