kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale anapotusikiliza kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki nakukaribisha asubuhi hii jina langu ni sanday shomari na nitakuwa na mwenzangu meri mgawe Leo ni Jumatano, Aprili 15 mwaka 2020 ambapo tunasikika katika maeneo yote ya Maziwa Makuu na Afrika Mashariki kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo. Wanachama wa chama cha UNC huko DRC wanaendelea kuandamana wakidai kiongozi wao Vitali Kamere achiwe huru. Tuliandamana kwa kushota kidole zile njama za kisiasa ambazo zinatuma mheshimiwa Vitali Kamere anapatikana korokoroni, tukaomba Mheshimiwa Felix Chisegedi aweze kujihusisha binafsi ili mheshimiwa Kamere aweze kuwa huru. Na katika habari nyingine, wakuu wa nchi za Afrika Mashariki wanakutana jijini Arusha, Tanzania jadili mapambano dhidi ya homa ya korona kwa nchi zao. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia siku ya leo. Naendelea kuwa nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kabla kulete mbali mbali, ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia zikisoma kwako na Meri Mgawe. Shirika la fedha duniani IMF limepitisha dola milioni mia tano kutoa nafuu kwa miezi sita katika madeni kwa nchi zinazoendelea duniani zinazopambana na maambukizi ya virusi vya korona. Wakati hatua hiyo ikikaribishwa, baadhi ya wataalamu wa kifedha wanasema nchi tajiri duniani zinaweza kuongeza juhudi, hasa katika mataifa ya Afrika yaliyoorodheshwa mpango huo wa IMF unaohusu nchi kumi na tisa za Afrika utaruhusu nchi zilizo katika hatari kuwa na uwezo wa kudhibiti mfumo wao wa fedha na kutoa nafuu katika nchi zilizoko Jamhuri ya Afrika ya Kati, Chad, DRC, Liberia, Malawi, Niger na Rwanda. Hata hivyo, wachumi pia wamejitokeza na kusema msaada huo hautoshi, kama anavyoeleza mchumi Iraj Abedian anayeongoza fuko la uwekezaji na utafiti. Anasema mpango huu hauboreshi uwezo wa Afrika kujisaidia yenyewe. Anasema baadhi ya nchi za Afrika zilizoendelea kama vile Kenya, Nigeria na Afrika Kusini hazimo katika mpango huu. Bara hilo la Afrika linahitaji uchumi wake ulioendelea kwa sasa. Ameongeza kusema, kwa mujibu wa shirika la afya duniani, eneo la Afrika bado lina kesi ndogo za maambukizi ya virusi vya Korona. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumanne ameonya kuwa dunia inapokea taarifa zisizo na ukweli ndani yake kuhusu ugonjwa wa COVID-19 na ametangaza mpango wa UN kusambaza taarifa kupitia internet zikiwa na ujumbe wa kisayansi ili kukabiliana na kile alichokita sumu inayowekwa maisha ya watu hatarini. Wa mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema taarifa nyingi zinazotolewa sasa zinapotosha jamii. Ametoa wito kwa mitandao ya kijamii kufanya bidii ili kudhibiti taarifa za uongo zinazohusu COVID-19. Anasema chuki imeenea sana, heshima na haki za binadamu vinastahili kuwa kipaumbele cha kila mmoja katika mzozo huu wa kiafya unaokabili dunia nzima. Amesema watu kote duniani wanahofu na wanataka kujua nini cha kufanya, wapi pa kugeukia kwa ushauri, na wanahitaji sayansi. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephani Dujarek, kwa upande wake amesisitiza umuhimu wa kuwa na taarifa zenye ukweli ndani yake. Amesema Umoja wa Mataifa utawasiliana na makampuni kadhaa ya mitandao ya kijamii akiongeza kuwa yapo baadhi yake yaliyoko mstari wa mbele yakijaribu kuondoa taarifa potofu, kufunga akaunti za watu wanaoweka taarifa zisizo za kweli na hatari. Rais wa Marekani Donald Trump alisema Jumanne ameagiza utawala wake kusimamisha kwa muda ufadhili wa shirika la afya ulimwenguni WHO juu ya jinsi walivyosimamia janga la korona. Sande Shomari anasoma taarifa kamili. Trump katika mkutano wake na wanahabari huko White House alisema kwamba shirika la WHO lilishindwa katika jukumu lake la msingi na lazima liwajibishwe. Amesema shirika hilo limeunga mkono kampeni ya China ya kutosema ukweli juu ya virusi hivyo ambavyo vingeweza kusababisha mlipuko mkubwa zaidi kuliko ilivyotokea kwa kuzuka jangwa la COVID-19. Tuna wasiwasi mkubwa juu ya ikiwa ukarimu wa Amerika umetumika vyema iwezekanavyo. Trump aliongeza, ukweli ni kwamba WHO ilishindwa kupata kwa uhakika na kushirikiana taarifa katika wakati unaofaa na kwa uwazi ungeweza kuthibitiwa kwenye chanzo chake, Trump alisema. Hatua hiyo ya Trump ya kusitisha ufadhili kwa taasisi inayosimamia afya ya umma ya kimataifa imeibua maswali juu ya kama inaweza kuathiri juhudi za nchi mbalimbali mbali za kupunguza kesi za homa ya korona. Trump alidai kuwa WHO inaunga mkono uongo wa China kuruhusu virusi na hakuwa na haja ya marufuku ya kusafiri. Amerika inachangia dola zipatazo milioni mia nne hadi mia tano huko WHO kila mwaka alisema Trump, akigusia kuwa China inachangia takriban dola milioni arobaini Mashirika ya kimataifa yameonya kwamba janga la korona linaweza kusababisha ukosefu mkubwa wa chakula na viongozi wameonya mataifa ya Afrika ambayo tayari yanakabiliwa na majanga ya kiasili na mizozo yanaweza kuwa miongoni mwa yatakayoathiriwa vibaya. Hata kabla ya COVID-19 kuzuka watu milioni mia moja kumi na tatu duniani tayari walikuwa wanataabika na uhaba wa chakula kutokana na mizozo na majanga ya asili. Mfano mbaya ni Ethiopia, Kenya na Somalia, ambako shirika la chakula la Umoja wa Mataifa linasema watu milioni kumi na mbili wana uhitaji mkubwa wa chakula kutokana na ukame ulioathiri nchi mara kadhaa na kusababisha uharibifu katika kipindi cha mavuno shirika hilo limeongeza kuwa nzige wa jangwani wamesababisha uharibifu mkubwa katika mazao na matokeo yake kupelekea upungufu wa chakula katika mataifa hayo. Katika ripoti ya mwezi Aprili, mtandao unaoshughulika na, na kuzuia mizozo ya chakula umesema mio, mizozo imesababisha upungufu wa chakula na utapiamilo katika mwambao wa ziwa Chad, huko Mali, Nija, Bukina na Burkina Faso na baadhi ya maeneo ya Nigeria. Imesema karibu watu milioni kumi na saba watakabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula na virutubisho kati ya mwezi Juni hadi Agosti katika eneo hilo. Seneta wa Vermont, Bernie Sanders, amesema kuacha kumuunga mkono Joe Biden itakuwa ni kutowajibika na itamwezesha rais Donald Trump kuchaguliwa tena. Seneta huyo mwenye umri wa miaka sabini na nane aliyeondoa kampeni zake za kuwania urais wiki iliyopita katika mahojiano na shirika la habari la AP amesema uamuzi wake wa kumuunga mkono Biden hapa Marekani una ushawishi mkubwa wa kisiasa na katika maendeleo ya taifa. Amesema huu ni wakati wa kikuunganisha chama cha Democratic zaidi kuliko upinzani. Ametupilia mbali alipoulizwa swali kwa nini aliamua kumuunga mkono haraka Biden kuliko alivyofanya kwa Hillary Clinton ambaye alisubiri hadi mwezi Juni kutangaza uungwaji mkono wake. Amesema mazungumzo ya karibuni na rais wa zamani Barack Obama hayakuwa na ushawishi katika wa uamuzi wake, isipokuwa amefanya mahesabu raisi <tune> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari zichukua uzito wa juu alfajiri hii ni huko nchini Tanzania, ambapo wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanatarajiwa kufanya mkutano wao wa dharura wa kujadili tatizo la kuendelea kusambaa kwa virusi vya korona katika nchi hizo. Mwandishi wetu Waseraji Mvongi anayo taarifa kamili kutoka Arusha. Taarifa zilizopatikana kutoka makao makuu ya jumuiya hiyo na kuthibitishwa na naibu katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki anayeshughulikia miundombinu Bwana Steven Mlote zimeeleza kuwa kikao hicho kitafanyika hii leo kwa njia ya mtandao. Wakuu wa nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki wame confirm kushiriki uh, huo mkutano na watajadili agenda moja tu, nayo ni e, namna gani nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimejiandaa na kurespond kwenye ugonjwa huu wa korona kwa mujibu wa bwana mlote agenda kubwa katika kikao hicho itakuwa ni moja ambayo itakuwa ni ya kujadili tatizo la korona hali ilivyo katika nchi zote wanachama na namna ya kukabiliana na janga hilo asilimia kubwa ya nchi za ukanda wa afrika mashariki zinazounda jumuiya ya afrika mashariki ikiwemo kenya tanzania uganda rwanda burundi na sudani kusini zimesharipotiwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona kwa mujibu wa watendaji wa sekta za afya katika nchi hizo, maambukizi hayo ambayo awali yalikuwa yanaripotiwa kusababishwa na wageni kutoka nje ya nchi ya kwa sasa yanaripotiwa kwamba yamefikia hatua ya kuenezwa na wenyeji ambao wako ndani ya nchi. Kenya na Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo mawaziri wa afya akiwemo Ummy Mwalimu wa Tanzania wamenukuliwa wakisema kuwa pamoja na kudhibiti wageni kutoka nje bado virusi hivyo vimeendelea kusambaa kwa wenyeji. Kwa upande wa Tanzania, miongoni mwa hatua za kuwadhibiti wageni na hata wenyeji waliokuwa nje ya nchi ni pamoja na kuwaweka katika vizuizi vinavyojulikana kama karantini kwa siku kumi na nne kwa gharama zao, utaratibu ambao unaendelea hadi sasa na umeweza kupunguza kasi ya watu kusafiri kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, wakati zoezi hilo linalosimamiwa na serikali likielezwa kuwa na mafanikio makubwa baadhi ya wananchi wanaoishi maeneo ya mpakani wamenukuliwa wakidai kuwa baadhi ya watu wamekuwa wakikwepa kuingia nchini kwa njia za kawaida na kutumia njia zisizo rasmi zinazojulikana kama njia za panya, wakitumia zaidi usafiri wa pikipiki. Kwa mujibu wa waziri wa afya wa Tanzania, hadi sasa Tanzania kuna watu 49 waliokwisha ambukizwa virusi vya korona, asilimia kubwa wakiwa katika jiji la Dar es Salaam, visiwa vya Zanzibar na pia mji wa Arusha. Kwa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi ya Kenya inatajwa kuwa na maambukizi makubwa zaidi ikifuatiwa na Rwanda, japo pia nchi nyingine ikiwemo Tanzania tatizo bado ni kubwa. Asraji Mbungi, Sauti ya Amerika, Arusha. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na pia anapenda kukumbusha kuwa matangazo haya unaweza kuyasikia kwa njia ya mtandao kupitia www voa swahili com. tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanaharakati wa Nigeria, wanaadhimisha miaka sita tangu wanamgambo wa Boko Haram walipowateka wanafunzi wa shule ya wasichana katika mji wa Chibok na kuwashikilia mateka. Rais Muhammadu Buhari bado anasisitiza anafanya kazi kwa bidii kuhakikisha wanaachiliwa. Alen Manasse yuko nyumbani kwake, anashiriki katika matangazo ya moja kwa moja dhidi ya kampeni ya kurejesha wasichana hao ambao zinafikisha miaka sita hapo jana, wakati wanamgambo walipowakamata wanafunzi mia mbili sabini na sita katika shule kwenye jimbo la Borno maadhimisho ya safari hii yanafanyika kwa njia ya video kutokana na masharti yaliyowekwa ya kusafiri kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa COVID 19. Mansel ni mkurugenzi wa habari katika jumuia ya Chibok, nafasi aliyopata kwa ajili ya kusaidia jumuia hiyo kwenye harakati za kurejesha wanafunzi waliotekwa. Anasema takriban wasichana ishirini na nne wanatoka katika familia yake. Baadhi ya wasichana walitoroka haraka mara baada ya kutekwa na wengine zaidi ya mia moja wameachiliwa kufuatia mashauriano yaliyokuwepo kwa ajili ya kufanikisha kuachiliwa kwao, lakini hadi leo wasichana mia moja kumi na mbili inaaminika bado ameshikwa mateka. Kundi la BBOG lilianza mashauriano mwaka elfu mbili kumi na nne kudai kuachiliwa kwa wanafunzi hao. Miaka sita baadaye, kundi hilo bado linasubiri. Mwishoni mwa wiki, sala maalumu na maombi ya shukrani vilifanyika huko Chibuko kuadhimisha miaka sita ya kutekwa kwao na harakati zinazofanywa kuwakomboa waliobaki. Rais Muhammadu Buhari alisema hakuna kiongozi yeyote wa serikali aliyehudhuria kutokana na maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 na amri ya kutotoka nje, lakini ameahidi kwamba wasichana hao hawajasahaulika. Baadhi ya masharti makali katika kipindi hichi cha maambukizi ya korona yatafanyiwa tathmini katika wiki zijazo, wakati maambukizi mapya yanaendelea kutokea katika nchi ya Australia. Australia ina zaidi ya kesi elfu sita zilizothibitishwa. Watu sitini na moja tayari wamekufa kutokana na maambukizi hayo. Maafisa wanasema Australia iko katika nafasi nzuri katika mapambano ya virusi vya korona kwa sababu ya masharti makali yaliyowekwa kudhibiti watu kukaribiana, mikusanyiko, kufanya vipimo kwa watu wote na kufunga mipaka haraka, lakini wameonya kuhusu wimbi la maambukizo ya korona katika nchi za Japan na Singapore linaweza kuleta habari mbaya. Dazani za malipo ya fidia zilitolewa na polisi kwa, kwa raia wa nchi hiyo waliokiuka masharti ya kutosafiri wakati wa sikukuu za Pasaka. Kumekuwa na malalamiko kwamba masharti hayo na ufuatiliaji wa hali ya juu unaofanywa na maafisa. Jimbo maarufu la New South Wales limeonyesha ishara kubwa za kushuka kwa kesi mpya za maambukizi ya korona katika kipindi cha Pasaka. Vipimo karibu laki moja na hamsini vimechukuliwa katika jimbo hilo na hospitali moja nchini Misri imefungwa kufuatia taarifa za maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 kwa wahudumi wake wa afya. Hatua hiyo imezusha wasiwasi kwa, kwa wagonjwa na wafanyakazi waliokuwepo katika hospitali hiyo kwa siku kadhaa zilizopita. Mwandishi wa VOA huko Misri anaarifu kwamba mamlaka za serikali nchini humo zimeiweka chini ya uangalizi na tahadhari kiafya hospitali hiyo pamoja na wafanyakazi wake wote wakiwemo madaktari kwa muda wa siku kumi na tano ili kuangaliwa zaidi afya zao. Wakati hayo yakiendelea kujiri, Misri inatajwa kuwa ndiyo nchi inayoongoza barani Afrika kwa maambukizi ya virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19. <tune> Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, polisi walitawanya maandamano mapya wanachama wa chama cha UNC siku ya Jumanne huko Bukavu, katika mkoa wa Kivu Kusini. Vijana wa chama hicho wamepanga maandamano mapya ili kutaka aachiliwe kiongozi wao Vitali Kamere Mitima de la Chance. ya ripoti kamili kutoka Bukavu, tangu mapema asubuhi, matairi yamewekwa au kuchomwa kwenye sehemu fulani fulani za barabara za Bukavu, lakini kabla ya maandamano kuanza polisi walitawanya kila kikundi kidogo cha zaidi ya watu watano kwa kutumia gesi ya kufuta machozi. Erik Mutembezi ni naibu kiongozi wa vijana wa chama cha UNC hapa Kivu Kusini. Tuliandamana kwa kushota kidole zile njama za kisiasa ambazo zinatuma mheshimiwa Vitale Kamere anapatikana korokoroni, tukaomba mheshimiwa Felix Chisegedi aweze kujihusisha binafsi ili mheshimiwa Kamere aweze kuwa huru. Polisi hapo ilikua ilisambaza watu na kuchukua wamoja wamoja hadi wengine sita kuumia. Tutaendelea kuandamana hadi mheshimiwa Vitale Kamere aweze kuachiliwa huru Hatuta. Kabla, angali kiongozi wa chama cha unc vital kamere amefungwa katika gereza la makala mjini kinshasa tangu wiki moja akishukiwa ufisadi katika utekelezaji wa mpango wa siku mia moja uliotangazwa na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix antoin chisekedi mnamo machi 219 desiren taira ni mwanachama cha upinzani wa pende chake mois katumbi hapa kivu kusini Anaitaka sheria ya Kongo iendeleze pia uchunguzi kuhusu kesi zingine zinazohusiana na mpango huo wa siku mia moja za rais Chisekedi. Kama bwana Chisekedi anaweza kurudisha sheria, ipatie wakati, ifanye kazi yake, ifanye kazi yake. Hakuna mtu mwenyiko yulu ya sheria, tungetaka uchunguzi iendelee, sio kwa ule umoya tu. Miaka kumi na munane hatukuona mambo kama wile, kwa kila mtu, hata majimbo zote ionekane pamoja na kulaumu namna ambavyo Vital Kamerhe alialikwa mahakamani na kupelekwa mara moja jelani, asasi za kiraia mjini Bukavu zinashotea pia kidole cha lawama maandamano hayo yanayofanyika kila leo na vijana, zinahofia kwamba huenda maandamano hayo yatachangia katika ongezeko la kutapanywa kwa ugonjwa wa korona eneo hili. Amos Bisimwa ni mwanaharakati wa asasi ya kiraia Obapeg. Hawako wanavaa mamaski, hawavale mambo ya kujikinga na hii coronavirus, na pia wanaandamana kwa wengi na hii kusogeleana, ijapokuwa wanasema kama wakati watu wanakutanana kwa wengi na njio inaleta hii magonjwa kuambukiana. Na ndiyo maana sisa vile miungano ya kiraia tumelomba kwanza wangeachilia veta ye Vital Kamerhe, ili hii ugonjwa mwahii kumfunga isifikie mkuambukia watu wengi. Kuhusu tuhuma za ufisadi zinazomkabili Vital Kamerhe, Jumanne kesi yake ilisikilizwa mjini Kinshasa juu ya rufaa ya mshtakiwa katika gereza kuu la Makala. Watetezi wa kiongozi huyo walisisitiza na kutaka Vital Kamerhe aachiliwe huru kwa muda, wakisema kwamba hakuna dalili nzito za hatia yake na kwamba uhuru wake hautomsababisha kukwepa mahakama. Ya Matete mjini Kinshasa iliahidi kutangaza uamuzi wake hii Jumatano, Aprili 15. Mitima De La Chance, Sauti ya america Bukavu. Na kutoka huko Bukavu tukielekea mjini Ituri, ni kwamba hali yaendelea kuwa ya wasiwasi kufuatia mashambulizi ya waasi wanaoitwa Kodeko ambao kwa sasa wanaendelea kuteka vijiji na hata kuhusika na mashambulizi katika sehemu mbalimbali za Ituri. Hali hii inajiri wakati Kongo inapambana na virusi vya korona na hali ya kisiasa inenye utata. Mwandishi wetu Hosteri Malivika anayo taarifa kamili. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu akiwa katika mji wa Bunia, Jabo Scolalo aliyekuwa kiongozi wa mashirika ya kiraia siku zilizopita, anasema kwamba hali ni ya wasiwasi katika mkoa wa Ituri kufuatia mashambulizi ya waasi wa Codeco. Waliweza kufungwa hata njia njia kubwa, hiyo njia anatoka Bunia kwenda hata Kampala u Suda dichide. Eh, ile njia kubwa waliifunga, wali kwa siku tatu, na hakuna hata gari kwa ile njia na watu waliwawa, walichoma gari gari kama nane. Jana hiyo usiku ya, ya, ya siku ya kumi kufika siku ya kwanza wanaua watu eh, idadi ya kupita makumi nne. Na leo wamechukua mavijiji mingi ya Mahagi. Ituri imeingia imeingia kweli katika mchafuko, ambao wamekuwa wakishambulia vijiji na kuteka vingine, wakifukuza jeshi tifu kwa serikali, si ndio? Ni ulizo hata ya waraia, wajeshi wako wapi? Mambo yote inapitika, wajeshi wako wapi? Kwani raia haione eh, ayone rezulta. Ifahamike kwamba siku zilizopita serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliweka makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya kundi la FRPI, lakini hawakuzungumza na kundi la kodeko Tunawaza ina, inaomba tu askari ipigane nguvu na kisha jesi kupigana, kutawezekana sasa kuongea juu ya usalama na uhusiano kati ya waraia Baadaye kwanza naomba kukomesha hiyo mambo ya damboy. Machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikileta hali ya wasiwasi. Omar Kavota ni kutoka shirika la Sofepado likiwa ni shirika la utafiti kuhusu mizozo inayoendelea mashariki mwa Kongo. Changamoto kubwa ni kwamba Ituri kwenyewe hakuna kundi moja la waasi. Ndio maana wakati serikali imejadiliana na kundi moja hili lingine la CODECO lipo, na kile kingine ambacho hatupaswi kusahau ni kwamba mashariki mwa Kongo kuna mizizi ya ugaidi ambayo inaendelea kupenya. Sasa kundi kama la CODECO ambalo limezuka kwa kasi, inaweza kuwa chembechembe chembe la la ugaidi ambao huko unazuka katika maeneo mengine kama ya wilaya ya Beni. Katika eneo la Beni, kijiji cha Halungupa kimeshambuliwa chini ya mlima wa Rwenzori na watu watatu kuuliwa. Huyu hapa Omar Kavota. sababu huku tunakabiliwa na tatizo la ADF, tunakabiliwa na marazi ya Ebola na COVID kumi na tisa, yani inakuwa kama sasa matatizo ma, ma, ma, yote yanajipiga kwa mji wa Beni. Mapigano hayo pamoja na mashambulizi yanajiri wakati ambapo serikali inapambana na virusi vya korona ambavyo vinaendelea kushika kasi katika mji wa Kinjasa. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana tunaungana na vijana walioko misri wadau wanaoishi huko na, na wadau wa kiswahili duniani wanatangaza lugha yao kupitia kazi zao mbalimbali mbali wanazofanya nchini humo wakiwamo wasanii na wahadhiri wa kiswahili ambao wanaamini ongezeko la vyuo vikuu vinavyofundisha lugha ya kiswahili nchini humo ni dalili kwamba lugha hiyo inaendelea kukua kila uchao duniani Hususan katika eneo la Mashariki ya Kati. Kwa taarifa kamili, tuungane na mwandishi wetu Shafii Mbinda. Miongoni mwa sababu kuu zinazoifanya lugha ya Kiswahili kuenea kwa kasi duniani ni kwamba lugha hii iliyoadhimu haifungamani na kabila maalum, kinyume na lugha nyingine barani Afrika. Idadi ya wazungumzaji wake inazidi kutoka makabila mbalimbali mbali na mataifa kadha wa kadha, hata nje ya Afrika. Wanaharakati wa Kiswahili nao hawako nyuma katika kuisongesha mbele lugha hii. Hasan Swei, kijana wa Kitanzania anayejishughulisha na uchoraji, anaamini kwamba kutumia kazi yake hiyo ni sehemu ya mchango wa kuitangaza lugha hii ya Kiswahili. Anaanza kwa kutuelezea kazi yake, pia na mafungamano yaliyopo baina ya uchoraji na lugha hii ya Kiswahili. Mimi nachora maswala ya landscape ili nipate kuonyesha uhalisia wa dunia iliyopo sahivi, kiujumla, yani zinaonyesha tu tamaduni za nyumbani. Jinsi watu walivyo, jinsi watu walivyokuwa wanakaa, mazingira, mbuga mbalimbali. Zinaunganisha baina ya kazi zangu na lugha yenyewe. Kwa mfano, ukichora labda mbuga za wanyama, ukiandika baadhi ya maneno mawili ya matatu, kwa mfano, karibu au hakuna matata, peke yake hapo Misri, au mtu yoyote atakayekuja kuangalia zile picha atakuja kuuliza, je, neno hili lina maana gani? Kwa hiyo unaanza kutafsiri kwamba neno hili lina maana kadhaa, ili nisaidie kutangaza lugha ya Kiswahili na hapa kwa ufupi tu anatutajia sehemu alizopita katika kufikisha ujumbe wa Kiswahili. Nilianza kushiriki mwaka elfu mbili kumi na nane katika tamasha la African Festival hapa nchini Misri. Pili, tamasha la Oscar, sijashiriki mie peke yangu, bali tulishiriki Watanzania wa wanne, wawili walitoka nyumbani, nao walikuwa wachoraji vile mmoja vile, alikuwa mwimbaji kati yao, mie pia alikuwa mchoraji, kwa hiyo tulitoa ujumbe kwamba Tanzania tupo na lugha yetu ya Kiswahili ipo inasikikana kila kona. Dr Twaha Kizuki ni mhadhiri wa lugha ya Kiswahili katika chuo kikuu cha Ain Shams anaeiambia Sauti ya Amerika namna lugha hii ilivyopiga hatua nchini Misri. Kiswahili kimepanuka zaidi, hivi sasa kinapatikana katika vyombo mbalimbali hapa Cairo. Katika chuo kikuu cha Cairo ipo Kiswahili kwa upande wa masomo ya juu na pia Kiswahili kipo katika chuo kikuu cha Ain Shams hapa Cairo na pia kuna kitengo cha Kiswahili katika chuo kikuu cha Aswani, e, mkoa wa Aswani ndani ya chuo kikuu cha Al-Azhar tangu miaka e, takriban inafika hata miaka thelathini ama arobaini sasa, lakini swali la kujiuliza hapa ni kwamba je, raia hawa wa Misri baada kujifunza luhahi, ya e, kujifunza lugha hii wanaitumia katika mazingira gani? Wapo ambao wanaajiriwa ndani ya serikali katika vitivo mbalimbali ama katika sehemu mbalimbali. Kuna wanafunzi ambao wamehitimu Kiswahili hivi, hivi sasa wapo jeshini kupitia Kiswahili chao, na pia kuna call center hizi ambazo zinahitaji watu wa Kiswahili, ndo hizo hivi sasa kidogo eh, wanafunzi wanaomaliza eh, Kiswahili nao huelekea huko. Lakini pia kumekuwa na changamoto nyingine kwamba eh, zile balozi zenyewe ambazo eh, zina, eh, za nchi ambazo zinazungumza Kiswahili zimeonekana kwamba hazionyeshi ushirikiano moja kwa moja na wanafunzi hawa wanaojifunza Kiswahili mbali na changamoto hiyo. Kwa wasomi wa lugha hii Hassan Sweidi naye anatueleza miongoni mwa changamoto wanazokutana nazo, akiwa ni mchoraji anayetumia sanaa yake kukitangaza Kiswahili. uhaba wa masoko, hilo jambo pia linatuathiri sana watu wa sanaa, au unakuta hawajui tu sisi tunafanya kitu gani, wanaona sisi tunachora tu, hawajui kwamba hizi pia ni kazi na watu Yani, kazi zinathaminika nchi za nje lakini kwetu unakuta Tanzania mtu mchoraji mchoraji tu atahajulikani huyu kachora vipi au kachor, katumia vifaa gani katumia muda gani kwa watu wana, yani kazi zetu wanaziona tu hazina mpango Licha ya kuenea kwa kasi Kiswahili duniani lakini bado kuna baadhi ya wazungumzaji asili wa lugha hii hawajifaharishi na lugha yao kwa namna moja au nyingine kama anavyowaasa Dr. Kizuki Vijana tutumie Kiswahili na tusiogope kutumia Kiswahili popote pale tuwapo e, na pia wito wangu kwa viongozi wa serikali za nchi za Afrika Mashariki waendelee kutumia Kiswahili. Kutoka hapa mjini Cairo kwa leo nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana, Shafii Mbinda, Sauti Amerika. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Napenda kukumbusha kwamba matangazo yetu ya VOA Express yatakujia majira ya alasiri, na pia yatapeperushwa moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Usikose kujiunga nasi mena mfupi ujao. Mary Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Shirika la fedha duniani IMF limepitisha dola milioni mia tano kutoa nafuu kwa miezi sita katika madeni kwa nchi zinazoendelea duniani zinazopambana na maambukizi ya virusi vya korona. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumanne ameonya kuwa dunia inapokea taarifa zisizo na ukweli ndani yake kuhusu ugonjwa wa COVID-19 na ametangaza mpango wa UN kusambaza taarifa kupitia internet zikiwa na ujumbe wa kisayansi ili kukabiliana na kile alichokita sehemu so inayowekwa maisha ya watu hatarini. wa mashirika ya kimataifa yameonya kwamba janga la korona linaweza kusababisha ukosefu mkubwa wa chakula, na viongozi wameonya mataifa ya Afrika ambayo tayari yanakabiliwa na majanga ya kiasili na mizozo yanaweza kuwa miongoni mwa yatakayoathiriwa vibaya. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya, ya sauti Amerika, VOA. Aniaba wote walifanikisha matangazo ya alfajiri ya leo, jina langu ni Sandey Shomari, msimamizi wa matangazo haya Meli Mgawe, mwelekezi Jordan Chumba. Hilo tunawaaga tukiategani wote, siku njema, kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.