Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, inayokaribisha asubuhi hii ya leo. Jina langu ni Sandey Shomari nikiwa na mwenzangu Mery Mgawe, na leo ikiwa ni Jumaa Aprili 17 mwaka elfu mbili na ishirini, tunasikika Afrika mashariki na eneo zima la maziwa makuu. Karibuni nam. Miongoni mwa habari tulizonazo katika Kumekucha Afrika hii leo, huko nchini Tanzania watendaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki katika nchi hizo wameitaka jumuiya hiyo kuomba wadau wa maendeleo zikiwemo taasisi za fedha kusimamishwa kwa muda ulipaji wa madeni yanayokabili nchi hizo. Sula, minichu, zadaewa. Zadaewa na basi na wao pia, waweze kupata nafuu kutoka kule, na waweze kupata nini grace period kwa kipindi hichi, um, isitishe zile pesa, isitishe yale madeni kwa kipindi. Na katika habari nyingine, janga la homa ya korona limeathiri nchi za Afrika Mashariki zinazosafirisha maua barani Ulaya. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbali mbali, kwanza tupate habari za dunia. Zikisoma kwako na Meri Mgawe. Mlipuko wa homa ya dengo nchini Pakistan mwaka jana umezusha mjadala na kama dawa ya mitishamba ni bora zaidi kuliko zile zinazotumika mahospitalini zenye utaalamu wa juu wa kisayansi. Hayo yanajiri wakati ambapo watu 75 walikufa na dengu Pakistan na wengine maelfu kuathiriwa. Sasa kukiwa na janga la virusi vya korona linalotingisha dunia nzima, wataalamu wanajadili tiba mbadala nchini Pakistan. Karibu kesi elfu saba zimethibitishwa Pakistan za ugonjwa COVID wa COVID-19. Mji wa Peshawar, wa sita kwa ukubwa nchini humo, bado haujaweka amri ya watu kujitenga kutokana na maambukizi hayo. Watu wanaonekana kutembea kwa uhuru kwenye masoko. Baadhi ya wakazi wanaamini kwamba huduma za afya nyumbani zitawalinda katika maambukizi hayo. Watu wanashauriana kutumia vitu kama malimao na tangawizi, miongoni mwa bidhaa nyingine, ili kuongeza kinga zaidi mwilini. Lakini wataalamu wa afya na wanasayansi hawaoni kama kuachana na dawa za mahospitalini kutaleta matokeo bora zaidi. Hadi sasa, hakuna dawa rasmi iliyotangazwa kutibu COVID-19. Wachambuzi wa masuala wa afya wanasihi watu kuweka imani zao katika dawa za hospitali wakati nchi kadhaa ulimwenguni zinapambana na ugonjwa wa COVID-19. Venezuela ni miongoni mwa baadhi ya nchi ambazo hazijajiandaa na matokeo ya janga hili la korona. Taifa hilo la Amerika ya kusini lina ukosefu mkubwa wa vifaa vya hospitali, kila kitu cha kutibu watu walio wagonjwa, hali ambayo imekuwepo nchini humo kwa miaka mingi kwa sababu ya mzozo wa kisiasa unaokumba taifa hilo, mzozo wa kiuchumi na kibinadamu pia. Wafanyakazi katika hospitali wanasema hakuna maandalizi yoyote. Wataalamu wa afya wa Venezuela wanahofu kuhusu hali hiyo, hasa wakati ambapo kesi za maambukizi ya korona zinazidi kuongezeka kwa sababu ya ukosefu wa vifaa na hawana wauguzi kutibu wagonjwa. Wanakiri kuwa changamoto kubwa ni bidhaa za kitabibu. Wanadai hata wakati ambapo korona haijaingia nchini kwao tayari mfumo wa afya ulikuwa umegubikwa na uhaba mkubwa. Hata hivyo, madaktari na wauguzi katika hospitali ya Karkas wanasema kwa vile maambukizi ya korona yalitangazwa na shirika la afya duniani, lakini hadi leo hawajapata taarifa yoyote ya jinsi ya kupambana na janga hilo. Wengi wao wanasema bila kuwa na mitandao ya wa kijamii wasingepata taarifa ambazo wanazitumia kwa sasa kukidhi mahitaji katika mzozo huu, hasa kujilinda na kusaidia wagonjwa, japo kwa uwezo mdogo walionao. Rais wa Marekani Donald Trump anatishia kuahirisha bunge kwa sababu watunga sheria hawajapitisha wagombea wake kwa nafasi za juu katika utawala wake, ikiwa ni pamoja na mteule wake wa kuendesha chombo huru kinachosimamia Sauti ya Amerika. Sunday Shomari anasoma ripoti kamili. Nina nguvu kubwa Trump alitangaza siku ya Jumatano, akirejelea lugha yake katika kifungu cha katiba ya Marekani ambayo inaruhusu rais katika matukio yasiyo ya kawaida kuahirisha mabaraza yote ya Kongress. Baraza la Senate linapaswa kutekeleza jukumu lake na kupiga kura kwa wateule wangu au liahirisha rasmi vikao vyake ili nifanye uteuzi wa kipindi cha mapumziko, Trump alisema. Tunayo idadi kubwa ya watu ambao wanatakiwa kuja serikalini na sasa zaidi kuliko hata hapo awali, kwa sababu ya virusi na shida tulizo nazo. Katiba inahitaji wateuli wa juu wa utawala kuthibitishwa kwa kura nyingi katika baraza la Senate. Walakini, kama baraza la Congress halipo kwenye vikao, rais anaweza kufanya uteuzi wa muda huo wa mapumziko, ambao utamalizika ikiwa mgombea hajathibitishwa mwisho wa kipindi kijacho kamili. Hakuna rais aliyewahi kutumia mamlaka maalum ya kuahirisha bunge katika kifungu cha pili sehemu ya tatu ya katiba nchini Marekani. Rais wa Kamerun ametangaza hatua zitakazowezesha kuachiliwa maelfu ya wafungwa kutokana na wasiwasi wa maambukizo ya virusi vya korona kwenye jela zilizo na mlundikano mkubwa wa wafungwa. Hata hivyo, watu waliopigania kujitenga wakigombea kuzungumza lugha ya Kiingereza na maafisa waliowekwa ndani kwa, kwa sababu ya rushwa hawahusiki na kuachiliwa huko. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamegusia kwamba wapinzani wa rais Biya na waandishi wa habari watabaki jela. Tangu jumatano iliyopita, redio ya taifa ya Cameroon ilitangaza amri iliyotiwa saini na rais Paul Biya kupunguza watu katika jela sabini na nane. Chini ya uamuzi wa rais, kifungo maisha kimepunguzwa hadi miaka ishirini na tano. Kwa wale ambao hukumu yao ya maisha imeshapungua kwa miaka ishirini na tano wataondolewa miaka mitano zaidi. Miaka kumi watapunguziwa hadi miaka mitatu, miaka mitano watapunguziwa hadi miaka miwili na miaka mitatu itapunguzwa hadi mwaka mmoja. Uamuzi wa rais haujasema ni watu wangapi watanufaika na msamaha huo. Hivi sasa wizara ya sheria inafanya tathmini ya mafaili ya wafungwa. Taarifa inayonguruma sasa katika vyombo vya habari ni kuhusu makamu wa rais Joe Biden hapa Marekani kuchagua makamu wa rais mara baada ya kuonyesha ushindi katika uteuzi wa chama cha Democratic katika uchaguzi mkuu wa rais mwezi Novemba. Biden aliahidi kuchagua mwanamke kushika nafasi hiyo katika kugombea pamoja na rais Donald Trump kwenye uchaguzi huo wa Novemba, licha ya kuwa changamoto nyingi za kisiasa, hasa kutokana na maambukizi ya korona yanayoendelea Marekani kama ilivyo katika nchi kadhaa ulimwenguni, lakini kampeni hazija sita kushika mkondo wake ili kuhakikisha kuwa wapiga kura wanapatiwa haki ya msingi kuchagua kiongozi ajaye kwa mujibu wa katiba. Rais wa zamani Barack Obama alimpongeza Biden Jumanne akimtaja kama mtu mahiri mwenye uzoefu wa mambo Wakati alipokuwa anatangaza kumuunga mkono mgombea huyo mtarajiwa wa chama cha Democratic, aliongeza kusema kumchagua Joe Biden kuwa makamu wake wa rais ilikuwa ni jambo bora alilolifanya na amekuwa rafiki wake wa karibu. Huku kukiwa na janga hili la korona linafunga uchumi wa Marekani, Biden anatakiwa kuchagua mgombea mwenza anayeweza kushughulika na mzozo huu, wanasema hayo wachambuzi wa mambo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na habari wanyezitu juu y alfajiri ya leo. Ni watendaji wa mashirika ya kiraia katika nchi za jumuiya ya Afrika ya mashariki wameitaka jumuiya hiyo kuwaomba wadau wa maendeleo, zikiwemo taasisi za kifedha kusimamisha kwa muda ulipaji wa madeni inayozikabili nchi hizo, ili ziweze kuongeza nguvu kukabiliana na janga la homa ya korona. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayotaarifa zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Akizungumzia suala hilo jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, mratibu wa taasisi hizo Martha Makenge amesema kutokana na janga la korona kuathiri uchumi wa nchi zote wanachama, hatua hiyo itasaidia kuongeza kasi ya kukabiliana na janga hilo. Tunaamini nchi zetu zinadaiwa zinadaniwa na IMF na World Bank, basi na wao pia waweze kupata unafuu kutoka kule na waweze kupata nini, grace period kwa kipindi hichi, um, isitishe zile pesa, isitishe yale madeni kwa kipindi zile pesa zingine zote za nchi zingie ziweze ku resolve hii issue ya, ya COVID-19, na baadaye nchi itaendelea kulipa madeni yake na, na, na, na, na, na, na waisani waendelee kutoa misaada midogo midogo kwa ajili ya nchi kuweza kuendelea. Sekta ya biashara ni miongoni mwa zilizoathiriwa na janga la korona kwa kiasi kikubwa, suala ambalo mratibu wa taasisi hizo anasema ni wajibu wa serikali za nchi wanachama kusimamisha utozaji wa kodi haswa kwa wafanyabiashara wadogo. Athari kubwa ambayo tunaiona ya, ya ugonjwa huu ni kwamba baadhi ya shughuli nyingi zimefungwa, baadhi ya mashirika au baadhi ya makampuni yamefungwa, baadhi ya, ya viwanda vimefungwa. Sasa una unaendaje, una, una kumtoza mtu kodi ambaye tayari amefungwa ofisi? Anatoa wapi hiyo hela ya kufunga ofisi wakati huo tayari na yeye mwenyewe ana struggle hata katika kujikimu kimaisha? Unaona, ndio maana tunasema kuwe na unafuu wa kodi na baadhi ambazo sio necessary basi zifungwe, lakini serikali iangalie namna um, nyingine ya kupata kodi katika yale makampuni makubwa zaidi yenye fedha nyingi, pale ambapo ndio wanaweza wakapata na wakawakaweza ku, ku, ku, kuziba gap katika kukabiliana na tatizo hilo. Baadhi ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki zimelazimika kuweka vizuizi vya wananchi kutoka sehemu moja kwenda jingine hatua ambayo mratibu wa taasisi hizo za kiraia anasema pamoja na kulenga kutatua tatizo pia inahitaji kutazama upya, kwani changamoto zake nazo ni nyingi. Lakini tunaamini kwa dhati, kuweka kizuizi bila kushughulikia ustawi wa kijamii wa wafanyakazi na raia bado tutakuwa haturesolvu ishu yoyote. Aidha, taasisi hizo zimepongeza jitihada za jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki za kuongeza ushirikiano na wahisani katika kukabiliana na janga hilo ikiwemo serikali ya Ujerumani ambayo imetoa mashine za maabara na pia magari kwa ajili ya kusaidia janga hilo. Pamoja na kwamba tunapongeza um, jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kuweza kutoa misaada mbalimbali ambayo tumeona imetoa magari ya kuweza kusaidia um, kwenye kila kila nchi wanachama ya kuweza kusaidia kutoa vipimo na kuweza kubeba um, wauguzi na kila kitu, lakini tunaona bado kuna vitu ambavyo vinatajika kufanyika zaidi. Hata hivyo, taasisi hizo zimewashauri viongozi wa nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki kuelekeza nguvu zote kwenye kukabiliana na janga hilo na kuongeza ushirikiano miongoni mwao na kuepuka kutoa visingizio visivyo vya lazima. Tunaona hili janga ni janga ambalo linapaswa kuchukuliwa, um, hatua za haraka Unaona, o tunaamini kwamba um, serikali ya South Sudan ingepaswa pia ione kwamba hili jambo ni la maana na la haraka, kwa sababu tayari watu wetu wako katika hali um, ya hatari, na watu wanafariki, watu wanaumwa unaona, na zaidi sana athari hii inaenda kiuchumi, kiafya na kwenye kila nyanja. Mwanzoni mwa wiki hii, wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki walipanga kufanya mkutano wao wa dharura kwa njia ya mtandao kujadili tatizo la corona, mkutano ambao hata hivyo haukuweza kufanyika kutokana na nchi ya Sudani Kusini kushindwa kushiriki kwa madai kuwa ilikuwa na dharura ambayo hata hivyo haikuwekwa wazi. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Napenda kuwakumbusha kwa wasikiaji wetu kuwa matangazo haya pia unaweza kuyasikia kwa njia ya mtandao kupitia www voaswahili.com. Hivi sasa Mary Mgawe anaendelea na habari zaidi za dunia. Maandamano yamezuka nje ya njia viwanda vya Marekani katika mpaka wa Mexico katika siku za hivi karibuni baada ya vifo vya baadhi ya wa wafanyakazi kutokea, ikiwemo baadhi ya wa wafanyakazi katika makampuni ya Marekani. Waandamanaji wamesema vimetokana na virusi vya korona. Hadi sasa watu 82 wame na wamepimwa na kukutwa na virusi vya korona kwenye mji ulioko kwenye mpaka wa El Paso, Texas. Maafisa wa ndani wamesema Alhamisi idadi ya watu 19 wamekufa. Baadhi ya wafanyakazi kadhaa kutoka kampuni ya Lear Corporation inayotengeneza magari yenye makao yake Michigan wamekufa kutokana na ugonjwa huo unaoathiri mfumo wa kupumua, kampuni hiyo imesema katika taarifa yake kwenye shirika la habari la Reuters. Honeywell International Inc Alhamisi iliambia shirika la habari la Reuters mfanyakazi mmoja katika kituo chake amekufa wakati akipelekwa nyumbani ili kujitenga na watu na pia aweze kupatiwa huduma za afya. Vifo na maandamano katika makampuni yaliyoko mpakani yanafuatia ya mlipuko wa virusi vya korona katika kampuni ya kutengeneza nyama Marekani, ambayo ilizusha wasiwasi kuhusu hali na mazingira ya kazi wakati wa janga hili la korona. Marekani inaipa Palestina dola milioni tano kwa ajili ya msaada wa kupambana na maambukizi ya virusi vya korona, mjumbe wa Marekani amesema Alhamisi. Msaada huo umetangazwa na balozi wa Marekani nchini Israel David Fredman, unafuatiwa kukatwa kwa misaada kwa miaka kadhaa katika ukingo wa Magharibi. Nina furaha sana, Marekani inatoa dola milioni tano katika hospitali za Palestina kwa ajili ya kushughulika na mahitaji ya haraka kukabiliana na maambukizi ya korona. Fredman aliandika katika mtandao wa Twitter, anasema Marekani kama mchangiaji mkubwa wa msaada katika masuala ya kibinadam, ina nia ya dhati kusaidia watu wa Palestina. Ameongeza kusema dola milioni tano itakuwa ni msaada katika janga la kimataifa kutoka shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani. Hiyo ni kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Tangu mwaka elfu mbili kumi na nane utawala wa Trump ulikata msaada wa mamilioni ya dola kwa Wapalestina. Hiyo ilikuwa kama kuwashinikiza kurejea katika meza mashauriano na amani na Israel. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Na ubalozi wa Tanzania nchini Misri umeanza mchakato wa kurejesha nyumbani raia wa nchi hiyo wanaoishi nchini humo ambao wapo tayari kusafirishwa. Na haya yanakuja wakati maambukizi ya ugonjwa wa homa ya covid-19 yanazidi kuongezeka kwa, kwa kasi nchini Misri na kuwa na idadi kubwa zaidi ya visa vya ugonjwa huo ukilinganisha nchi nyingine barani Afrika. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Shafi Mbinda. Kufuatia ongezeko la maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 hapa nchini Misri na kuathiri vibaya ya usafiri wa anga, hali ya taharuki bado inaendelea kuwepo, huku balozi mbalimbali zikiendelea kufuatilia yaliyo muhimu kwa raia wa kigeni ambao wamekwama ndani ya nchi hii na kushindwa kurudi makwao, kama anavyoeleza balozi wa Tanzania nchini Misri Meja Jenerali Anselimu Bahati. Sisi tunachofanya, e, ubalozini, tumeleta utaratibu kwa kupitia dawati la diaspora e, na kupitia viongozi wao wanafunzi wa diaspora wenyewe, kila siku asubuhi tunawasiliana kwamba jamani hamjambo, na kuhusu dharura tunafahamishana. Lakini uzuri hata wizara ya afya hapa wanatoa ushirikiano, wanatupigia kuuliza tunaendeleaje. Kwa hiyo tunawasiliana. Kwa Misri, miongoni mwa safari za anga zinazoruhusiwa tu ni zile za kuwafata raia wa Kimisri waliokwama katika nchi ambazo zimeathirika zaidi na janga hili la Covid-19, na ni kwa ombi maalum na utaratibu maalum kutoka serikalini. Ama kuhusu raia wa kigeni waliopo hapa, nao bado balozi zao zikiangalia namna ya kuwasaidia ili kufanya utaratibu wa kuagiza ndege na kuwarudisha nyumbani, hasa katika nchi za Kiafrika ambazo baadhi ya nchi hizo bado hazijaathirika sana, ukilinganisha na taifa hili la Misri. Na hapa balozi wa Tanzania nchini Misri, Meja Jenerali Anselimo Bahati, anaeleza uhalisia wa mambo kuhusu mchakato wa kuwarejesha nyumbani wa Tanzania walio tayari kufanya hivyo na maombi kwenye nchi ambazo wafanyabiashara wengi wame wako kule wa Tanzania, na sasa hivi usafiri wa anga hakuna, basi nafikiri ndio limepelekea hii. Kuna watu hapa wako shule, lakini mm -hmm. e wameletwa na taasisi zao eh. Unakuta hapa masomo ameshamaliza lakini, kwa sababu ya anga kufungwa, hawezi kuondo na ukozi. Mtu anaweza kufikiri labda tunataka kurudishwa kwa nguvu, hapana, iyali kabisa, kulingana na mtu na shughuli zake. Kuna watu wamekwenda labda kutembea, watalii, biashara, anga likafungwa wakabaki, na tumeona na nchi zingine wanafanya hivyo. Kwa hiyo nafikiri sio jambo geni, kwa sababu tusiposema watu wakija sikia nchi zingine wanaondoka watu wanaweza kusema mlisikia mkanyamaza mpaka nikiandaa taarifa hii ni kwamba idadi ya visa vya maambukizi ya ugonjwa huu wa covid 19 maarufu corona imefikia zaidi ya elfu mbili na mia sita na takribani vifo mia mbili na hii ni kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya ya hapa nchini Misri kutoka hapa mjini Cairo Shafi Mbinda sauti amerika kati ya athari zake nyingine nyingi, janga la korona limeathiri sana sekta ya maua. Hii imeathiri sana huko Uholanzi, kitovu cha sekta ya kilimo cha maua duniani, na katika nchi za Afrika Mashariki zinazosafirisha maua kama Kenya na Ethiopia, ambapo maelfu ya ajira zinazidi kuwa katika hatari. Mwandishi wetu Madhe Van der Wolf anaripoti kutoka Amsterdam na Sandey Shomari anasoma ripoti kamili. Hakuna mahali ulimwenguni ambapo unaweza kupata maua ya tulip na mawaridi zaidi kuliko huko Alsmir, mnada wa maua mkubwa zaidi ulimwenguni ulio nje ya jiji la Amsterdam. Kila siku, maelfu ya maua hununuliwa hapa na kusafirishwa kote ulimwenguni. Lakini tangu ugonjwa wa homa ya korona kuingia, mauzo ya maua yamepungua kwa asilimia ya hamsini. Anasema Michel Vanshi wa kampuni ya Royal Floral Holland. And we just hope that when it's all done, na tunatumaini tu kwamba yote yatakapokamilika, kwamba viwanda na kampuni ambazo zinahusika katika tasnia ya kilimo cha bustani zitaweza kuibuka tena au angalau kuendelea na biashara zao na kudumisha ajira kwa wafanyakazi wao. Tuna Wakenya wapatao laki tatu na hamsini elfu waliajiriwa moja kwa moja katika biashara hii, na kwa sasa ni laki mbili wanaweza kupoteza kazi zao kwa sababu ya kupoteza biashara hiyo. Ni habari mbaya kwa nchi zinazoongoza za maua barani Afrika, Kenya pamoja na Ethiopia. Uuzaji wa maua huongeza karibu dola bilioni moja kila mwaka kwa uchumi wa Kenya lakini kwa mahitaji hayo kushuka kwa kasi, usafirishaji wa Kenya umeshuka kwa sasa kwa karibu theluthi mbili katika wiki za karibuni na kwa karibu sekta hiyo na nchi mamilioni ya mapato. Hosea Machuki ni mkurugenzi mtendaji wa chama cha usafirishaji wa bidhaa za maua na mboga mboga nchini Kenya, anasema hali ni tete sales, uh, ceremony, anasema idadi kubwa ya mauzo yetu ilisimama ghafla na hiyo ni kwa sababu ya maduka huko Ulaya yamefungwa lakini mipaka pia imefungwa, uh, na vifaa uh, kutoa uh, kipaumbele uh, kwa bidhaa za uh, chakula uh, na vitu vingine uh, muhimu uh, kwa hivyo uh, ilikuwa mshtuko mkubwa uh, sana uh, uh. nchi jirani ya Ethiopia ni muuzaji wa pili kwa ukubwa wa maua barani Afrika na sekta ya kilimo cha maua ni ya nne kwa ukubwa wa mapato kwa nchi hiyo, lakini kwa sababu ya COVID-19, Ethiopia inasafirisha asilimia ishirini tu ya kiasi chake cha kawaida Frank Amalan ni mkulima wa maua wa Uholanzi nchini Ethiopia. Anasema mara moja Ulaya ilipokumbwa na janga la homa ya korona, athari zake zilionekana mara moja nchini Ethiopia. Anasema hii pia vipindi vilivyo na siku muhimu kwa biashara ya maua kama vile siku ya wapenda nao, siku ya kimataifa ya wanawake duniani, siku ya kinamama. Mzozo tunaokumbana nao kwa sasa umekuja wakati mbaya sana si tu kwamba kulikuwa na maua mengi ambayo hayajawahi kuuzwa, lakini pia maua yaliuzwa pia yameuzwa kwa bei ya chini sanamalan huajiri watu wapatewa moja na kwa kawaida husafirisha milioni mbili kwa wiki kwenye mnada wa maua wa Uholanzi, lakini biashara imeshuka kwa asilimia thelathini hadi 40 anasema anasema. wakulima wengine wangependa kuona wafanyakazi wa tasnia ya maua wanaokadiriwa laki 1 elfu a Ethiopia wakiendelea kuajiriwa. Mtaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC, na leo katika VOA Mitaani mwenzetu Mitimi la Chance amekutana na wakazi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, kuzungumzia suala zima la mahari katika ndoa, vipi ikoje? Haya, tumsikilize. Mali ni zawadi wanapatiaka muzazi ya kusema aksanti, kuona aliz, alichunga mtoto na kuona alizaa mtoto. Hayo ni zawadi. Lakini kwa leo, kwa gisi wazazi wanaikamata, wanaikamata sawa vile ni kununua. Ninaitwa Destin Useni. Mtu hawezi kumuuza, haiwezekani kuuza mwanamke wanamzawadia tu sasa. Nilizala mtoto wangu akunisaidia, kwa unapaswa nipatia kado, ni kado tuju nilizala alinikoolea, alininyambia, nikasomesha, nikavalisha mbo sitakuzishia, lakini ni zawadi tuju nilikuchungia, niliku mwanamke ni zawadi, kama ni mzazi mwenye anaokoka, lakini kama aokoke ni kununua, awezi kununua mtu, lakini kwa gisi wanaikamata, antuka leo ni business, gisi nanzavyona leo upande wangu ndasema ni, ni kuuziana zawadi wanapatiaka ka mtu juu au si za mtu bomie hata ngombe ine nayo inatoshi selona si watu walisikilizana, ngombe ile ndole 2000 juu mtu aizienda hivi hivi. ifu ile ndio kitambulisho inaonyesha kama mtoto tunampana kwa watu au leo ni na kwa tu ile zawadi wanasikilizana juu asiwapunje kwa mtoto, ni mbali karibu mara tatu, njoo ba nirudisha ka njoo ba itike. kwanza kwanza siku ya diskisio bali katalaka kwanza kwa kukamata ile ile mari yenye balibaabakazozana sana bakwetu bakarudia bakabachiya ba enye baikanatarisha aakuikulaka aapatai. Njo mana mi naweza sema kama nikuzisha, njo banaza auzisha unapashwa nipatia kwanza ile ile pesa sasa. Vile kwanza shiko tu kukirega, unapasha tiako nguo, bulangeti, tala na abakose ya papa na kiato, kravate kanje, mnasemaka vile siju wangu, na kitambala na kilinda, inenda ikala amo mzuri mzuri sana. Unapashwa nipatie ile kwanza iko tu sadeni, munipi avyo jua iko ndio linizalia mi, siwezi katala zawadi ama kado, sababu bu, kitu ya bure ni ya bure tu. Wale wanabishanaka juu ya mali ni ukosefu wa akili. Wengine wanatwala watoto kama vile biashara, na japo sio biashara, ni mtoto unapatia mwengine, sababu ule mume unampatia atamchunga miaka mingi kuliko we mwenyee Ulimupana yani leo baba mwenye uko na binti zake kunyumba, anaweza sema nachunga nipate mali fulani kwa ule mtoto wangu amuinishe. E, ndiza sema vile tunaweza tu bishiana vile lakini tu na tutasikilizana, juu mali ya mtoto ile doti ya mtoto aishaki wa wamo ulewa fie wangu, kesho unaweza sikia niligonjwa na utanisaidia tu, juu ya nini? Juu uko na fie wangu unge nisaidia, naona fie wangu ndeza penda bat pasie ikwe yetu na shi tuanze maisha yetu. Katika mila yetu ni binti mwataolewa na kijana mwataoa wa ndo wanasikilizanaka mahari. Yani, inatokana na uwezo au pato ya kijana ambaye atakuja kuoa. Mahari zinafuatana na mila za makabila. Kuna kuwa wamoja wanalomba mangombe, kuna kuwa wengine wanalomba mambuzi, kuna kuwa wengine wanalomba pesa. Gisi ilikuwa inakuwa zamani balikuwa nalombaka njo mangombe. Me leo haiko tena vili, inakuwa banatia ngombe mupesa na hiyo pesa haiko tena valere ya ngombe ya ya zamani zamani, mingi sana inakuwa sasa vile kuuziana. Kutokana na gisi kwetu Kongo kuna makabila mengi sana, tutaweza omba serikali ya kwetu ikamate jukumu ya kutangaza sheria yene unaonyesha kamili mali wala dot, tujue musomi anaweza olewa kwa mali gani, ambaye akwenda naye kumasomo anaweza olewa na mali gani na ule mwenye anaishi kijijini anaweza olewa kwa mali gani, na nayeishi mjini atuoneshe nao wanaweza olewa kwa ma, mali fulani. Kuna wakati tunaanza poona mwanamke angewangisha mpana kongome za mingi, mwanaume anaanza mutesa nyumbani, aseme anarudisha mali yalizopana nyumbani kwake. Tunavyoona vinatuchanganya anayepana wa matabishi hakatae matabishi, anayepokea kwa mikono mbili. Usamaai pia matangazo yetu, usikose kuungana nasi na pia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Lakini muda mfupi ujao, Mweri Mgawo atakusomea muktasari wa habari. Mlipuko wa homa ya dengo nchini Pakistan mwaka jana umezusha mjadala na kama dawa ya miti shamba ni bora zaidi kuliko zile zinazotumika mahospitalini zenye utaalamu wa juu wa kisayansi Wakati nchi kadhaa ulimwenguni zinapambana na ugonjwa wa COVID-19, Venezuela ni miongoni mwa baadhi ya nchi ambazo hazijajiandaa na matokeo ya janga hili la korona. Rais wa Kameruni ametangaza hatua zitakazowezesha kuachiliwa maelfu ya wafungwa kutokana na wasiwasi wa maambukizo ya virusi vya korona kwenye jela zilizo na mrundikano mkubwa wa wafungwa na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya yetu leo kutoka Mkucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya leo, msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, mwelekezi Diodon Chuba hiro tukiatekeni wote kutoka hapa Washington. Wikendi ya Ijumaa njema, siku njema kutoka Washington DC, kwaherini.