Imetimia saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa tisa na nusu mchana. Karibu kwenye live talk ya saa nzima ya habari na mjadala kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www voa swahili com pamoja na redio zetu washirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Miongoni mwa maswala ambayo utayasikia katika matangazo haya ni kwamba mapigano yamesitishwa nchini Yemen kwa muda ili kuruhusu juhudi za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona kutekelezwa. Katika mjadala wa Live Talk tunaangazia athari za kiuchumi kutokana na janga la Corona katika jumuia ya afrika Mashariki. Basi, kabla ya mjadala wa Live Talk, namkaribisha Mkamiti Kibayasi kukusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa fedha wa Afrika Kusini, Tito Mboweni, amesema leo Ijumaa kulikuwepo na zaidi ya dola ya bilioni 4, kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF na Benki ya Dunia kuisaidia Afrika Kusini kupambana na tatizo la COVID-19. Mboweni alisema pia wana wajibu wa kuifuata IMF na Benki ya Dunia kwa ajili ya ufadhili IMF imeashiria kuwa Afrika Kusini inatakiwa kuomba hadi dola bilioni 4.2 katika kujibu janga hili la virusi vya korona, huku benki ya dunia inaonekana hivi sasa. Tutaweza kufanya mashauriano ili msaada wa kati ya dola milioni 55 na sitini, ni ndogo sana, lakini tutazungumza kadri tuwezavyo, amesema Mboweni. Ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia leo ulisema kwamba utaongeza muda wa sitisho la mapigano nchini Yemen kwa mwezi mmoja ili kuunga mkono juhudi za kupambana na janga la virusi vya korona. Shirika la habari la serikali SPA likimkariri msemaji wa ushirika huo lilisema sitisho la mapigano la wiki mbili lilitangazwa na ushirika ambao unapambana na kundi la Wahouthi wenye uhusiano na Iran huko Yemen liliisha muda wake Alhamis bila kuwepo sitisho la kudumu. Kundi la Wahouthi halikubadili sitisho la awali la mapigano la ushirika wa ghasia zinazoendelea katika majimbo kadhaa, na kuongeza wasiwasi wasi kwamba vita vitaendelea katika taifa hilo la Yemen ambalo tayari uwezo wake umedhoofishwa katika mapambano ya virusi vya korona. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na chancellor wa Ujerumani Angela Merkel watasaidia kuzindua juhudi za ulimwengu leo Ijumaa za kuongeza kazi za kupambana na COVID-19, shirika la afya duniani WHO lilisema. Lakini Marekani ilisema haitashiriki. WHO ilisema jana jioni kwamba itatangaza ushirika wa kihistoria hivi leo kuharakisha maendeleo ya usalama dawa zinazofaa vipimo pamoja na chanjo ili kuzuia kutambua na kutibu COVID-19. Msemaji wa WHO Fadela Chaib alitoa taarifa kwa Umoja wa Mataifa leo Ijumaa kwamba Macron na raisi wa kamisheni ya Ulaya Ursula von der Leyen watashiriki wakati wa tangazo hilo linaloongozwa na mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri Mkuu wa Lesoto, Thomas Thabani, anasema hatakubali kusukumwa kuondoka madarakani hadi akiwa tayari kufanya hivyo. Bwana Tabane aliliambia gazeti moja maarufu kwamba hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kupanga muda wa yeye kuondoka. Licha ya serikali kuahidi kumpa fursa ya kuondoka kwa heshima madarakani, waziri mkuu huyo mwenye umri wa miaka themanini amekuwa kwenye shinikizo la kujiuzulu kufuatia shutuma kwamba alihusika kwa mauaji ya mke wake wa kwanza ambayo walitengana naye miaka mitatu iliyopita mke wake wa hivi sasa amefunguliwa mashtaka ya mauaji. Baadhi ya wanachama wa chama chake Bwana Tabane wanasema wanamtaka aondoke madarakani mara moja. Vifo vipya takriban elfu tatu mia tatu thelathini na mbili vya virusi vya korona viliripotiwa Marekani katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita, kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins, moja ya siku zinazoelezewa kutokea vifo vingi tangu janga hili lilipoanza. Idadi jumla ya vifo nchini Marekani imefikia elfu arobaini na tisa mia tisa na sitini na tatu huku kukiwa na kesi zaidi ya laki nane na elfu sitini na tisa wakati na wa huo, bunge limepitisha takriban dola bilioni mia tano jana Alhamis, ikiwa ni matumizi kwa ajili ya tiba ya virusi vya korona na kupeleka uheni mpya kwa wafanyakazi na mahospitali yanayotaabika wakati huu wa janga hili ambalo limesababisha vifo vya Wamarekani takriban elfu hamsini na kupoteza ajira moja katika kila nafasi ya ajira sita za Marekani. Akitangaza mswada huo, utawala wa Trump uliomba dola bilioni mia mbili na hamsini kwa ajili ya kusaidia wafanya biashara wadogo wadogo na wenye kipato cha kati kulipa wafanyakazi wao pamoja na matumizi mengine. Jimbo la Sindi nchini Pakistan limepiga marufuku sala ya leo Ijumaa katika mkesha wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ikitekeleza ushauri wa madaktari ambao wanaisihi serikali kuu ya Pakistan kuimarisha masharti juu ya mikusanyiko ya watu misikitini. Serikali ya mataifa ya Asia yenye idadi kubwa ya Waislamu wanawasii watu kuendelea kuwa mbalimbali wakati wanasali kwenye kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhan ambao umegubikwa na hofu ya janga la virusi vya korona linaloendelea ulimwenguni kote. Wiki iliyopita Pakistan ilisalimu amri kwa shinikizo kutoka viongozi wa dini na kulegeza masharti kwenye misikiti katika muda wa mwezi wa Ramadhani, wakati ambapo kuna mikusanyiko mikubwa ya watu misikitini. Waziri Kiongozi wa jimbo la Sindh, Murad Ali Shah, alisema katika ujumbe kwa njia ya video kwenye televisheni za ndani na eneo leo Ijumaa kwamba serikali ya Sindh inaamua watu wasali sala ya tarawe majumbani mwao. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, janga la korona limetikisa dunia nzima. Kiasi kikubwa cha shughuli za kawaida ambazo binadamu hufanya kujiendeleza kimaisha zimesimama katika baadhi ya nchi watu wamejifungia nyumbani kwao, wasitake hata kukutana na majirani wala marafiki au hata watu wa ukoo wao, kwa hofu ya kuambukizwa virusi vya korona. Uchumi ndio umeathirika zaidi, siyo tu mapato ya nchi, bali pia mapato ya kila mmoja wetu. Wataalam wa uchumi ikiwemo Benki Kuu ya Dunia na shirika la fedha IMF yametabiri hali mbaya ya kiuchumi katika siku zijazo. Nchi za Afrika zimeanza kutafuta msaada wa kifedha kukabiliana na janga la korona licha ya kusamehewa kwa muda kulipa madeni yake. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu chakula duniani nalo limeonya uwezekano wa kutokea uhaba mkubwa wa chakula katika mataifa kadhaa. Ripoti ya Benki Kuu ya Dunia inatabiri ongezeko kubwa la kiwango cha umaskini katika nchi za Maziwa Makuu, hasa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo kiasi cha watu milioni mbili wanatabiriwa kuathiriwa kabisa kiuchumi kutokana na corona. Tayari shirika la fedha duniani IMF limetoa msaada wa dola milioni 363 kwa dharura kwa DRC baada ya biashara yake ya madini kukwama kutokana na korona, nchi hiyo ikiwa inategemea sana madini. Kenya kwa upande mwingine, nchi yenye uchumi mkubwa zaidi Afrika Mashariki, tayari imepokea msaada wa kukabiliana na janga la korona, ishara kwamba hawana uwezo wa kufanya hivyo kivyake na wanategemea wahisani au marafiki kukabiliana na janga hili, pamoja na athari zinazojitokeza kutokana na maambukizi ya virusi hivi hatari vya korona. Mjadala wa livetok hii leo tumewaalika wafanyabiashara, raja wa kawaida, eu, msikilizaji na wachambuzi wa uchumi kujadili athari ambazo zimeletwa na janga la korona na hatari inayotusubiri mbele hata baada ya janga hili, kwa maana tunaamini kwamba lenye mwanzo halikosi mwisho, na hili la korona bila shaka litafika mwisho wake, ili mradi tu sote tunaheshimu na kufuata ushauri wa maafisa wa afya. Naitwa Kennes Bwire, nashirikiana na, na Harison Kamau. Kwa kuzingatia maagizo ya wataalam wa afya, sote tupo kwenye laini za simu kutoka nyumbani, kila mmoja wetu akiwa sehemu tofauti, sawa na wageni wetu wote. Kwa maana hiyo, msikilizaji, hatutaweza kuchukua simu yako, lakini tutasoma maoni yako jinsi ulivyoandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. VOA Swahili. Kutoka Kampala, Uganda, tunaye Amos Wekesa, mwekezaji mkubwa katika sekta ya utalii. Tutakuwa naye kwa muda mfupi kutuelezea athari ambazo zimeletwa na janga la korona kwa sekta ya utalii inayotegemewa sana na nchi zote za Afrika Mashariki. Kutoka Mombasa, Kenya, tunaye Dr Samu Ikwae. Samu Ikwae ni mchambuzi wa maswala ya uchumi. Wekesa, tueleze matatizo ambayo sekta ya utalii imekumbana nayo kutokana na korona. Uh, sekta ya utalii uh, katika katika Uganda imeleta shida shida kubwa sana kwa. Kutoka mwezi wa pili ilikuwa kama nchi tumeanza kutoka vizuri, business ilikuwa mzuri kabisa, tulikuwa tuma bookings ilikuwa mzuri kabisa, wa mwaka ilikwenda kuwa mwaka mzuri kabisa. Uh, mambo ya mambo ya, ya kampeni ilikuwa ile kuanza, lakini tulikuwa tumeshika business ya kutosha mwezi ya pili mwisho, tukaona mambo ya virus ikaanza corona virus. Mwezi ya tatu hatujafanya kazi yoyote, mwezi ya nne mwe, ijakuwa na kazi yoyote hatutapata uh, kazi mpaka mwezi ya kumi na mbili pale nasikia ama mwaka ambayo inakuja 2021 hebu uh, tuambie hali katika hoteli Mahoteli zote kubwa kibanda ndogo zote zimefungwa. Sasa zikiongea hivi, mahoteli nyingi ambao wanafanya uh, kazi nao um, wengi wao wamewacha, um, wame, wame wafanyakazi kwenda na nyumbani, wengine uh, wako wana shida kwa mambo ya madeni ambayo ya, ya banki, wako tunaongea na, na benki bank, uh, tuko na yaani watu, watu tuko na subiri uh, tunataka tuone solution na itakuja mwezi gani? Kila mtu anauliza hiyo. Ni swali tu kwa kila mtu. Kwako wewe, una hoteli kadhaa, una magari kadhaa ya utalii, kama magari ngapi hivi ambayo saa hii hayafanyi kazi? Hoteli zako ngapi zimefungwa, na imesa, e, e, e, e, ime, e, imeleta matatizo kwa wafanyakazi kama wangapi hivi? Niko na mahoteli manne hapa Uganda na magari mengi magari zote ziko nilikuwa nimenunua moja wengine Tanzania, uh, nakuanza kutengeleza ku, vizuri, lakini nimewache sana mambo ya kutengeleza hoteli mpaka mwezi wa kumi na mbili. Hakuna uh, mtu ambao akanafanya kazi yoyote kwa ajili sisi, ilikuwa tunapata watalii wetu kutoka Ulaya kutoka Amerika. Uh, lakini sasa hakuna mandege Uh, kwa ajili ya kuna mandega ta-itaanza hapa mpaka mwezi ia mwezi ya tisa pale. Kwa siku unapoteza pesa ngapi? Kwa mfano hivyo ukikadhiria kwa siku kama, uh, zote zingekuwa zinakuja, hasara gani unapata? Tunakuwa napata mwezi tuseme, mwezi uh, mwezi mwezi ilikuwa Great Lakes peke yake na makampuni kama tano, kuna Great Lakes Safaris, kuna Uganda lodges ziko manne Ziko ine sasa safari peke yake tuia uh, kwa mwezi kuwa napata laki mbili um, na nusu laki tatu kila mwezi, three hundred thousand dollars. Sasa hizo hazikuja. Alafu ukiangalia uh, ma load unaangalia uh, kama fifty um, kama between fifty and a hundred uh, Fifty and over fifty and hundred and fifty thousand dollars ambazo zilikuwa zinakuja kila mwezi hazikuje. Saa hii hawa wafanyakazi ambao sasa hawana kazi, wanapoondoka, wanapotafuta pa kwenda, je, wanakwambia ni nini? Wanaweza kuwa wanafanya ama wanaondoka bila kujua, wana- wanaenda kufanya nini? Watu kama laki saba hapa Kampala peke yake watapoteza uh, kazi. Kampuni kama yangu ilikuwa imeweka pesa pembeni uh, ya kufanya vitu vingine, lakini sasa tuko tunalipa wafanyakazi kazi hii mwezi mwezi. Ya pili nililipa sara yote, mwezi wa tatu nikalipa yote, mwezi wa nne huu nienda kulipa yote bila kufanya kazi. Lakini kutoka hapo sijui. Basi tunaenda kama, kama nini, kama mfumilizo kwa ajili itakuwa ni, ni, ni uphill task kabisa. Basi hapa ninaye. Ninaye Captain Babu kutoka kule Uganda. Karibu sana kwenye Live Talk, na nataka kwanza utueleze hali ya maisha na hasa kwenye biashara ikoje huko jijini Kampala. ni magumu sana na mambo imekuwa magumu, lakini kuna kitu kidogo tu imebaki kama sokoni, aa, na maduka inauza kama supermarket hizo, lakini kuna, kuna sheria pale unafata watu wanaingia kidogo, wengine wanatoka, so kuna delay kidogo, lakini zinafanya kazi. Lakini biashara nyingine yote imefungwa. Ingine imekubaliwa kwenda mbele ni kujenga, kama kuna watu walikuwa wanajenga, wamekubaliwa wao waende mbele na kujenga na kutengeleza njia na vitu namna hivyo, lakini vitu vingine vyote vimefungwa na hakuna kitu inafanya kazi hata kidogo. Ni chakula tu wameacha itembee. Aa, kando na kwamba wanahabari ama shughuli ya wanahabari ni huduma kwa wananchi, pia ni biashara. Sijui kama kuna hali ambayo imeadhiriwa, labda kuna matangazo yanayopelekwa kwa vyombo vya habari na mambo mengine yanayowapatia pesa, vitu kama hivyo vimeadhiriwa nchini Uganda. Uh, midia yote imekubaliwa kufanya kazi, haina tabu, mnafanya kazi, lakini lazima nyinyi mfate uh, nini practice ile imewekwa mnafata yale ya, zile, zile rules zimewekwa. Wameweka sheria fulani, yani kwenye studio hamwezi kuwa watu wengi, na kama inawezekana, wanaomba watu mwende mkatumie outside broadcasting, lakini mara nyingi watu watu, watu wachache wanaletwa kwenye studio alafu wanafanya program zile na, na nini uh, habari tunazipata yani, we have no problem with that na wewe, ninajua kwamba unafahamu masuala ya kiuchumi. Ukitazama tuseme tu nchini Uganda na labda mataifa mengine ya Afrika, hatujui janga hili litachukua muda gani, lakini baada ya korona wewe unaona hali ya uchumi ikiwa wapi kwa wananchi wa kawaida? Itapinduka kabisa. Yani namna watu wanafanya uchumi itakuwa lazima wapindue style zao, yani namna wanatumia nini Utaona sasa, sasa kuna kitu kipya kimetokea. Yani, unakaa nyumbani, watu wanakuletea chakula nyumbani, kwa sababu delivery zimekubaliwa. Sasa utakuta kuna new system, yani tunatumia, unat, internet unafanya oda ya vyakula vyote, inawekwa kwenye pickup, inaletwa nyumbani, hiyo inakubaliwa. Sasa hiyo namna, for example, sasa utaona business zitakuwa zinapinduka, sasa namna watu wanafanya business zao utakuta kwamba delivery sasa za nyumbani, watu wataacha kwenda kwenye malls na supermarket, kwa sababu kwenye mall na supermarket mnakuwa ndani, kuna air conditioning, kuna kila kitu, unaweza upate maradhi pale. So kwa hivyo unataka kusema kwamba kuna mambo pole pole, unataka kusema kwamba kuna mambo ambayo yatabadilika kabisa kiuchumi baada ya janga la corona. Kwa mfano unavyosema, mfumo, mfumo wa kununua vitu utakuwa sana sana tunategemea mitandao itakuwa ni mitandao, itakuwa na simu, yaani watu wanafanya delivery active sasa. Wacha nikupe example, sisi tunatumia gesi, gesi ya kupika chakula. Sasa kuna system, unapiga simu, gesi inaletwa, unalipa pesa zile zile tu kama unalipa kwenye petrol station. So e, sasa na, na, kwa nini nende petrol station tena? Itakuwa napiga simu inaletwa nyumbani, maji ya kunywa inaleta nyumbani, vitu vinaletwa nyumbani. Sasa inatumia watu watakuwa wanapindua Uh, kujitegemea mara uh, nyingi watu, watu watakuwa wanapiga simu. Sasa na zile supermarket sasa zitaanza delivery. Sasa watu watakuwa hawendi supermarket tena. Na sijui kama kwako unaona kwamba watu watahitajika kusaidiwa na serikali kurudi tena katika biashara zao. Unaona kama kuna watu ambao biashara kabisa hawataweza kurudi, uh, japo wasaidiwe labda na serikali? Watu wengi sana watatoka kwenye biashara kuna watu watakuja kusaidiwa lakini kidogo. Hizi nchi zetu za Kiafrika nyingi, apart from zile nchi zenye zina oil na na minerals na minerals nini, nchi za Afrika nyingi sana hazina pesa za kuwapa hawa watu. Unajua, watu wengi wanazungumza hivi vitu, hawaoni serikali pesa zao zinatoka wapi. Nakushukuru sana kwa muda wako, na tunatumai kwamba hali itarudi ama itarejea kuwa kawaida hivi karibuni, na asante sana kwa kushiriki kwenye live talk. Asante sana wasikilizaji, wajue kwamba tunaomba Mungu vitu viwe vizuri, sio? Naam, kila mtu, hilo ndilo ombi letu, na tunatumai kwamba popote mlipo, uh, mnaendelea kuchukua tahadhari zinazohitajika dhidi ya virusi vya korona. Asante, asante sana mwenzangu. Hapa Kenneth Bwire amefanya mahojiano na Daktari Sam Ikwae. Hebu tusikie mahojiano yao yanavyosema kuhusiana na janga hili la korona. Ikwae, tuanze kuangalia hili unapoangalia uchumi wa nchi za Afrika Mashariki, mpangilio wake hmm. Jinsi ambavyo ulivyopangwa, jinsi ambavyo umejengwa, umejengwa kuhimili janga lolote wakati linapopiga, wakati kama huu ambapo korona imepiga nchi hizi. Hatujazoea majanga makubwa kama korona eh, Afrika nzima kwa sana sana Afrika na hasa Afrika Mashariki, na hata majanga madogo madogo kama uh, utovu wa usalama wakati wa uchaguzi Kunapokuwa na janga la dharura ya uh, e, e, drought, ama ukosefu wa mvua e, kunapokuwa na masuala ya eh, wakati mvua inakuwa nyingi, tumeweza kuona kwamba maeneo mengi katika Afrika na hasa hapa Kenya e, ni kwamba kunakosa ule mpangilio m <laughs> kwa kuweza kumudu biashara na hata maisha ya watu, na watu wengi sana kupoteza maisha tunapokuwa na majanga kama haya. Kwa hivyo ujio wa maaa ya korona yameonyesha kwamba hakuna mpangilio wowote nakumbukwe. Kwa mfano hapa Kenya mwaka jana wakulima kupata zao hafifu sana, na kulikuwa na siasa nyingi sana kuliko productivity ya wananchi. Halafu uh, mwaka huu tulianza na wafanyabiashara wengi na wakulima wengi kulalamika. Uh, kwa sababu serikali ilikuwa imetoza ada za juu sana, uh, na hivyo inakuwa vigumu sana kwa nchi na hata mwekezaji wa kawaida na hata wafanyabiashara wadogo wadogo kuweza kubakisha chochote cha dharura. Kwa hivyo madhara haya ya korona yamekuja wakati hakuna ya mtu yeyote, iwe mwekezaji, iwe mfanyabiashara, iwe mtu wa kawaida kwamba akona mm -hmm. za kumsaidia kumudu dharura yoyote naam Unapozungumzia kwamba ku, kujimudu, tunafahamu kwamba asilimia karibu themanini na sita ya wafanyakazi kote Afrika, si Kenya tu, kote Afrika, Afrika Mashariki ikiwa mmoja wao. Hii ni karibu nusu, zaidi ya nusu. Tukisema hivyo, karibu theluthi tatu ya wafanyakazi kote wanaochangia katika uchumi wetu wa Afrika Mashariki ni wale ambao wanafanya kazi za nipe kwa mkono nipeleke kwa mdomo. Je, unapozungumzia kwamba uchumi wetu haukupangwa kwa njia ya kuhimili majanga kama haya, athari zake katika yeah, uchumi kwa sasa zinaanza kudhihirika kwa namna gani? Inakuwa kwamba kunapokuwa na chenga yoyote wakati wowote, unakuwa na ugumu wa kuweza kuwa na kitu cha kula kwa mdomo na hiyo inamaanisha kwamba basi nchi na wananchi wanakuwa na ile inaitwa kwa kimombo uh, uh, uh, wanakuwa fragile, wanakuwa kwamba hawawezi kuweza ku, kuangazia masuala ya afya, hata usalama wa nchi na dorora productivity, na kwa sababu inakuwa iko chini, ikiwa wananchi hawana njia ya kuweza kujimudu na hawana chochote ambacho wanaweza kutegemea, inamaanisha kwamba uh, pato la nchi limepotea na limekosekana. Na sasa, jambo la kunisha ni kwamba itachukua muda mrefu sana kuweza kurudia hali ile. Fikiria mkulima ambaye alikosa pato mwaka jana na mwaka huu anagonjeka mana kwa sababu ya anashindwa, inamaanisha kwamba mwaka ujao nchi itakosa chakula na itachukua muda mrefu kwa nchi kuweza kupata uh, ile nguvu tena. Inamaanisha kwamba bara la Afrika litabaki kwa wa umaskini, na ndio sababu tunategemea sana uh, nchi za nje kuweza kutupatia misaada na ile misaada. Basi inamaanisha kwamba nchi haiwezi kuendelea. Unapokuwa katika hali ya kukopa na kutegemea uh, misaada kutoka nje inamaanisha kwamba hakuna pato lolote, uwekezaji wowote, bakshishi yote ambayo inabaki kutokana na zao la nchi inatumiwa kuweza kulipa madeni. Ni ni ni lini nchi itaweza kuwekeza katika muundomsingi wake, kuwekeza katika watu wake, kuwekeza katika maabara na kufanya utafiti wa kuweza kujiendeleza? Uh, basi inamaanisha kwamba ile cycle ya umaskini imeendelea kutoka kwa kizazi hadi kingine. Unapozungumzia uh, uh, kwamba tunategemea misaada, hao misaada nao vilevile vile, wamepigwa zaidi na hili janga la korona, hao hao ambao wanatudai Uh, watuletee mikopo uliyotaja na hao vile, vile wamekumbwa eh, na matatizo yao. Lakini unapozungumzia ukosefu wa chakula, tunajua kwamba vile vile kando ya kabla ya korona kulikuwa na janga la nzige ambalo kila mtu analifahamu. Lakini kilimo inakuwa ndio sekta mojawapo muhimu kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Kila mtu anategemea kilimo, serikali zote zinategemea kilimo inapopigwa kwamba watu katika sekta kubwa za kilimo yao maua, kilimo cha majani chai, kilimo cha kahawa na bidhaa zingine, athari zake hizi zinatiririka kwa kiwango gani kufika katika uh, mapato ya serikali na mapato ya mwananchi wa kawaida? So, bila shaka ikiwa maua hayatauzwa na ikiwa uh, chai haitauzwa na kahawa haitauzwe, kumbuka kwamba hivi ndio vitega uchumi vikubwa ambavyo tunauza Hatuna madini mengi kulinganisha na nchi zingine, hatuna mafuta kwa upana ambayo amekufikia kwangu za kuweza kufikia nchi zingine. E, basi nchi nakosa ile naitwa foreign currency, nakosa lile pato la nje. Unapokosa pato la nje, itakuwa vigumu kwako kama nchi kuweza kupata mambo mengine ambayo wewe pia unategemea kuweza kupata katika nchi za nje. Jambo la kwanza hii. E, jambo la pili muhimu ni kwamba pato la nchi nalo linashuka chini ile Uh, balance ya GDP na balance ya ile pato ambalo napata kutoka nje uh, inakuwa kwamba inakuwa hafifu. Unapokuwa na tofauti kati ya pato lako ambalo napeleka nje na pato ambalo napata kama nchi, inamaanisha kwamba wewe basi ni kama mtu ambaye ameingia na deni, uh, unakosa njia ya kuweza kumudu mambo yako mengi. Uh, na hata unapoenda kwenye kuchukua mikopo huko nje, uh, ni kama tu unapokosa pato wewe mwenyewe, ikiwa hauna ile credibility, hauna ule uwezo wa kuweza kuchukua loan kwenye benki, unaweza kupatiwa loan ya gani sana? Kwa sababu wewe ni high risk eh, ama unapatiwa ama unyimwe ile loan kabisa, kwamba hauna uwezo wa kuweza kulipa hivi. <lipa> <lipa> <lipa> <lipa> Lazima kahawa yetu ifanye vizuri, lazima majani yetu yauzwe, lazima utalii wetu uweze we kunawiri, ili kwamba tuweze kupata ile tupatie msimamo mzuri wa kuweza kupata ile mikopo, ikiwa tutataka kwenda kukopa na tunapoikosa na inamaanisha kwamba mikakati mingi ya nchi inakosa, kwa sababu elimu yetu pakubwa, uh, masuala yetu ya usalama, masuala yetu ya ukulima uh, wenyewe na hasa masuala ya afya pakubwa sana inategemea misaada ambayo tunapata kutoka nje. Kwa mfano wakati nchi uh, ya Marekani inatishia kwamba kamba ikaweza kuondoa msaada wake ambayo inasiana kwa jambo lile moja kwa moja linatupiga kama nchi ya third world, kwa sababu kuna miradi mingi sana ambayo inaendezwa na vitengo vile vya nchi za nje uh, katika nchi hii kupitia uh, mashirika ya, ya, ya, ya, ya NGO ya kuweza kusaidia na kuweza kuona kwamba wagonjwa wanapata lishe nzuri, wagonjwa watoto wanatibiwa maradhi kwa mfano ya saratani yanaweza kumuliwa, na hivyo wakati unakosa kuwa napato, na pato namaanisha kwamba utategemea sana nam na na na. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk. Tunachukua mapumziko ya muda mfupi na kurejea na sehemu ya pili. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Unachostahili kufanya na kuingia kwenye simu yako Google, halafu andika hiyo www VOA swahili com. Utaingia pale, matangazo ya jioni ama moja kwa moja, atakuonyesha alama ya live katika rangi nyekundu, bofya, endelea kusikiliza matangazo haya. Tutasoma pia maoni yako katika sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA, huko nami, Kennes Bwire nashirikiana na, na, na, na Harison Kamau. Karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya Live Talk kutoka Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire nashirikiana na, na Harrison Kamau. Tunajadiliana kuhusu athari za janga la korona kwa uchumi wa nchi za jumuiya Afrika Mashariki. Kwanza kabisa, tunaelekea kwake Salma Muhamed akiwa Mombasa. Tuelezee baadhi ya wanavyosema ama maneno wanayochangia wasikilizaji wetu kupitia mtandao wa Facebook. Anasema mmoja, anajiita Doto Ngoyo, mkazi wa Galamugi kule Magu, Mwanza: hakika janga la korona limeathiri uchumi wa mataifa mengi duniani, na hii inatokana na tahadhari mbalimbali zinazoendelea kutolewa ikiwa ni pamoja na zuio la kutotoka nje ambako ndo uchumi umetengezwa. Ningependa kushauri kuwepo na elimu maalum kwa wafanyabiashara na wajasiria mali juu ya janga hili la korona, ili waweze kuendelea na shughuli zao kama kawaida kwa lengo la kuendelea Uchumi. Imani Classic naye toka kule Kamanyola DRC Jimboni Kivu Kusini, yeye yeah, anasema mimi ningeomba uchumi uporomoke kabisa ili tushike kanuni ambazo wizara za afya zinazidi kutoa ili kukabiliana na kuongezeka kwa maambukizi haya ya COVID-19. Mmoja kutoka Dandora Nairobi nchini Kenya kusema kweli, athari za korona zipo nyingi zinazomwandama mwananchi wa kawaida. Wananchi watashuhudia uhaba wa bidhaa muhimu kama kazi, vyakula, mavazi, mbolea wakulima, mafuta ya magari, dawa, mikopo kutoka benki na kadhalika. Bila shaka hali hii itachangia ugumu wa maisha kwa mwananchi wa kawaida. Serikali zinafaa kubuni sheria ya kukinga raia wake dhidi ya changamoto hizi, zikiwemo kupunguza ushuru unaotozwa bidhaa. Anajiita John Wainaina, akiwa ametuambia shahada yake ya BSc Mathematics and Economics. Haya, Mwingine Robert nachime a, anasema yeye, mimi naona kwamba baadhi ya viongozi wa Afrika hawana huruma kwa ajili ya wakaaji wa nchi yao. Hapa DRC, tangu korona iwasili, bidhaa zimepanda bei, dola inaendelea kupanda mnara. Kwa hiyo viongozi wanataka wazike watu kwa ajili ya njaa. Ilibidi wachukue hatua ya kushusha dola, pia bidhaa ibaki kwa bei ya kawaida. Ila kweli sio, ni kazi ya viongozi hao. Robert, ndio maoni yake na Chime huyu akiwa mashariki mwa DRC. Kwa hakika janga hili la corona limeleta athari chungu nzima tangu kuzuka ulimwenguni. Athari hizi zimesababisha mirundiko ya changamoto tele, yani spill over effect kwa lugha ya Kimombo. Kwa hivyo Mwisho katika maoni yangu, mie naonelea ni vizuri serikali iweke mikakati na sera kabambe ili kukabiliana na hatari hizi. Hii ni, hii ni pamoja na kufungia wananchi majumbani mwao mpaka janga hili lidhibitiwe kikamilifu. Chambelecho Akufo Ado, rais wa Ghana, ni rahisi kufufua uchumi wa taifa lakini ni ngumu sana kufufua walioaga. Anapaza maoni yake huyu Thomas Omao, mkurugenzi mkuu wa shirika la Center for Research and Consultancy kule Karen jijini Nairobi. na malizia na jumbe yake Bernard Samike anasema yeye anatokea kule maeneo ya Nyamgogwa Nyagwali, Geita Tanzania. Kwa maoni yangu, ili kukabiliana na athari juu ya uchumi wetu kuwepo mgumu, kutokana na janga la korona, sisi wanajasiriamali tunapaswa tuwe na plan B ili tuweze kuepukana na ono hili, yatupasa tubuni mbinu mbadala ili tuendane na hali tuliyo nayo. Kwenu Harrison na Bwire, jumbe ni nyingi sana, asanteni kwa wengi ambao wameshiriki katika mjadala huo wa Life Talk Ijumaa hii ya leo. Mwenzangu hapa Kennes Bwire amefanya mahojiano na Daktari Sam Ikwae. Hebu tusikie mahojiano yao yanavyosema kuhusiana na janga hili la korona. Eh, Dokta Ikwae, wachambuzi wa uchumi kama wewe wametabiri kwamba Kenya, kwa mfano, huenda ikatumia zaidi ya asilimia arobaini na sita ya mapato yake mapato yake, zaidi ya asilimia arobaini na sita katika kujikinga, kujitayarisha, kukabiliana, kupambana, maneno yote wanaweza tumia dhidi ya virusi okay. vya korona. Na baada bajeti hii huenda okay. ikawa ni kubwa zaidi. Tunafahamu nchi zote za Afrika Mashariki zimezoea ile bajeti mbadala, supplementary budget, yani zaidi ya kile walichopangia mm. kukitumia. Nchi nyingi za Afrika mm. Mashariki, hata za Afrika kwa jumla, tayari tunasikia zimeanza kupata msaada kutoka IMF. Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ndio ya hivi punde baada ya mapato yake kutoka kwa madini kusambaratika, kusemekana hakuna mapato kabisa. Hili linapoendelea tuseme janga la korona linapiga hadi kufika mwishoni mwa mwaka ama hata katikati ya mwaka, tunatabiriwa tayari kutumia karibu nusu ya zaidi ya mapato yetu nchi zipo wapi? E, ni sarf na ni hali ambayo inatatanisha sana uh, kwa sababu e, moja ni kwamba tuna uongo mwingi katika serikali zetu. Ikumbukwe e, kwamba masuala ya uchumi ni masuala ambayo yamefanywa fiche kwa mtu wa kawaida. E, kwa mfano ukiweza kuangalia ndio bara lingi Afrika na hata Kenya kwa mfano bilioni ambazo umetaja, bilioni arobaini E, watu wanauliza bilioni hizi arobaini zimetumiwa kufanya nini hasa, kwa sababu serikali za kaunti zimeweza kubadilisha ratiba yake mingi sana kuweza kutokeza mipangilio ya kuweza kuamudu janga hili. Kwa mfano watu wengi ambao wameenda kwenye karantini ni wale ambao wametumia pesa zao wenyewe, wamelipishwa walipokuwa katika karantini zile. Barakoa hazijapeana bure nje. Sasa bunge limeweza kidogo ikuwa, e, kulikuwa na kulikuwa na utata kuhusu na matumizi ya hizo pesa shilingi bilioni arobaini. Baadhi ya magazeti yanasema, uh, yalinukuliwa vibaya waziri wa uh, fedha akisema alinukuliwa vibaya, lakini hawajaeleza kama wamezitumia hawajazitumia, wanasema wamepanga kuzitumia, lakini tunapoangazia tukirejea lile swali kwamba wanapanga kutumia karibu nusu, kuna ile mipango ambayo serikali ya Kenya kwa mfano imetangaza kuweka, ikiwemo kupunguza kiwango cha kulipa ushuru na kupanga shilingi bilioni arobaini unazozitaja, unazo hizo katika kukabiliana na janga hili, miongoni mwa mikakati mingine aliyotangaza ali E, Waziri Mutahi Kagwe pamoja na bunge kuelezea na serikali kwa jumla kuzungumzia hili. Hii mikakati inayowekwa itaweza kuhimili mawimbi ya korona kama tutatumia karibu nusu ya mapato yetu kama nchi zetu. E, na msingi kukumbuka ni kwamba janga hili limetukumba katika wakati ambao hakuna mtu alitarajia. Nafikiri watu wengi hawakufikiria litatoka bara Asia kufika ughaibuni na kuweza kuja Kenya e, Ukiweza kuangalia e, jinsi watu wengi wameweza kupoteza maisha yao katika nchi nyingi za uropa e, ni kwamba ikiwa rasilimali zote zinatakikana kuweza kuelekezwa kwa kuweza kuangalia afya ya watu njata, bago, wendi, mkono, a, a, ya kwa sababu wanauchumi wengi wanaunga mkono mikakati ya kuweza a maeneo fulani ya nchi e, na ukiweza kuangalia hiyo ndio ilikuwa msingi wa nchi nyingi uropa kuweza kufunga Uh, maeneo yale, yani nafanya ile lockdown ni kwamba maradhi haya yasiweze kuenea. Ikiwa unakosa watu watawaliwa, unakosa watu katika nchi ama watu watakufa kwa sababu moja ama nyingine, wasemewe na maradhi haya, ni kwamba nchi haipo, kwa hivyo pato lile, hata kuweka zile pesa haina maana ama muhimu wote. Jambo muhimu ambalo nchi inapasa kuweza kupigania ni kuweza kuhakikisha kwamba watu wake wako wazima na tunaona kwamba mikakati ambayo rais Uhuru aliweza kuchukua na ambayo bunge imeweza kupitisha leo eh, ni muhimu sana, kwa sababu inamaanisha kwamba ikiwa, uh, ushuru wa VAT utaweza kupunguzwa, ni kwamba zile pesa kidogo ambazo watu ambao bado wanapata mishahara wataweza kupata, wataweza kuwa na uwezo wa kuweza kununua vitu zaidi, na pia mkulima wa kawaida ataweza kutoka na kuenda ku productivity, sababu jambo kuu ni kwamba nchi inapokua kwa katika hali kama hii inahitaji kupata msaada ili kwamba uweze kuweza kuendelea kuwa na uh, mapato kuzalisha pato la nchi kwa njia moja ama nyingine. Nikumbukwe, tofauti na nchi ambazo zimejipanga zime vizuri, huko ugaribuni, in, in, nchi nyingi za Afrika uh, zinakosa ile rasilimali, kwa mfano sisi wakati janga la nzige lilikuja mara moja, tulianza kufikiria vipi tunaweza kuagizia mahindi ambayo Wakenya wa wengi wanatumia kama chakula cha msingi e. Na kwa hivyo nchi haina pato, na labda baadhi ya zile bilioni arobaini ambazo zinaweza kutajwa, unatazamia baadhi ya zile pesa zitaenda kuweza kuwa incentive, ili kwamba ziweze kumsaidia mkulima wa chakula kuweza kuendelea kutokeza zao fulani, ama nchi iweze kuwa na chakula, hasa wakati huu ambao janga hili linaendelea na sijui itaisha lini. Kwa mfano, mm -hmm, linaweza kuendelea hadi mwishoni mwa mwaka tunavyosema. Inaye Captain Babu kutoka kule Uganda, na mwishowe nikikuuliza wa labda pengine unaona kama biashara ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ndio itasaidia baada ya janga hili, yaani tuwe na eneo kubwa la kibiashara. Unaona kama labda kufunguliwa kwa biashara ya kieneo kutasaidia mataifa kurudi kwenye biashara ama kurudi kwenye uchumi kwa hali ya kawaida kwa haraka? Ita ah, sio haraka, itachukua muda, itachukua muda kwa sababu sasa tumepata tabu nyingine, unajua nini, hizi uh, lori za kuleta uh, nini mali haiwezi kufungwa. Sasa tumeanza kupata tabu kwamba madraiva wale wengine wana coronavirus. Sasa wanataka kutoka na sheria kwamba draiva akitoka Mombasa mna kinya, akiwa mtu wa kinya anasoma kwenye boda, alafu ile kampuni iwe na driver mwingine Uganda kuchukua vile vitu, kwa kwa kwa kwa mpaka mwingine akifika mpaka mwingine, ile nchi nayo hiyo na driver sasa takuwa kampuni na madriver watatu wani wane wanafanya hizo kazi tumepata shida sana juzi, kwa sababu Uganda wamepata madriva labda kama kumi au kumi na moja wana coronavirus. Nakushukuru sana kwa muda wako, na tunatumai kwamba hali itarudi ama itarejea kuwa kawaida hivi karibuni, na asante ah, sana kwa kushiriki kwenye live talk. Asante sana, wasikilizaji wajue kwamba tunaomba Mungu vitu viwe vizuri, sio? Naam, kila mtu, hilo ndilo ombi letu, na tunatumai kwamba popote mlipo Uh, mnaendelea kuchukua tahadhari zinazohitajika dhidi ya virusi vya korona. Asante, asante sana. Uh, kidogo nikipeleke ni, ni kumpele, ni nchi kama Rwanda ambayo ni nchi ambayo imesifiwa, ina, imekuwa ina, ina, ina, inakuwa kwa haraka sana kiuchumi. Masuala ya teknolojia yamesifiwa kutoka Rwanda na Rais Kagame kila mara amesikika akisema nia na madhumuni ya nchi za Afrika Mashariki inastahili kuungana katika kukuza uchumi. Rwanda ni mojawapo ya nchi ambazo zimeweka mikakati mikali zaidi ya watu kusalia nyumbani kwao, sawa na Uganda: mipaka kufungwa na kuongezewa zaidi muda baada ya ule muda wa kwanza kukamilika, ya watu kusalia nyumbani kwao, shughuli kusitishwa. Unaona kwamba Rwanda ile kasi ambayo Rwanda ilikuwa nayo, baada ya janga hili, inaweza jikwamua na kurejelea katika ile harakati na haraka ilizokuwa nazo ama hii pia itakuwa ni mojawapo ya vizingiti vikubwa kuweza kuzima nyota ya Rwanda. Unajua, uzalishaji na uendeleaji wa nchi yote unategemea jambo la kwanza, uongozi na jambo la pili, wananchi wenyewe. Nchi ya Rwanda ni nchi ambayo ina watu ambao wanafanya kazi kwa bidii na uongozi ule, viongozi ambao umesaidia sana wananchi wake pakubwa wa kuweza kuelewa uh, uzalishaji wa rasilimali Uh, unaweza kuwekeza katika muundo msingi ambao hautaweza kuharibiwa kesho, kwa mfano barabara na viwanda ambao vimewekwa na teknolojia ambayo inaweza kutumika, kwa hivyo vitu vile ni kwamba havijapotea na elimu ambayo wananchi wanaweza kuwa nayo. Uh, unapokuwa na shida yoyote, ni kwamba unapopata fursa ya kuweza kutoka katika shida ile, mara moja unaweza kurudia hali yako ya kawaida, kwa sababu una njia na uwezo wa kuweza kuzalisha rasilimali uh, Rwanda kwa kubwa haijategemea uh, misaada katika nchi za miaka ka, a hivi karibuni, na ni jambo ambalo linapasa kuweza kuiga labda na nchi zingine. Unapopata msaada uh, usitumiwe wote ama usibadiliwe wote kwa njia za kiufisadi. Unapopata msaada wa ukulima ama kuendeleza agriculture i uweze katika masuala ya ukulima, ili kwamba ukulima huo uweze kujitegemea, tunasema kwa kimombo sustainable unapopata msaada wa elimu ya chekechea ama elimu ya mapema, msaada ule una nafasi kuweza kutumiwa katika kuweza kuendeleza sekta ile, ili kwamba iweze kujitegemea, isiyo kwamba miaka lenda miaka arudi, wewe utahitaji kuweza kupata msaada, ili kwamba ufanye masuala yako ya kujiendeleza kama nchi. Kwa hivyo, nchi ile japo ni ndogo, ni kwamba imewekeza katika watu wake pakubwa, na janga linapokamilika, ninaimani kwamba nchi ile weza kuangalia ni kwamba umeweka ile lockdown na wananchi wake wanapata chakula kwa sababu ni nchi ambayo labda inaweza kujipanga kuwa na zao mapema. Wale ambao wanashughulika na, na masuala ya ukulima walifanya ukulima vizuri, walikuwa na mbolea mzuri, input zote zilikuwa sawa na wakapata pato zuri mwaka jana. Mbona wasilishe watu wake bila kutegemea msaada? Kuna baadhi ya viongozi ambao wamesikika wakisema kwamba wanajua jinsi ya kufufua uchumi, lakini hawajui jinsi ya kufufua maiti. Maana yake ni kwamba uchumi unaweza, tunaweza tukaufufua. Mtu akisha kufa, amekufa, amekwenda za kwake. Uh, baadhi ya viongozi hao ambao wamesikika wakitoa semi kama hizo ni yeah, Rais wa Uganda Yoweri Museveni ambayo mm -hmm. hatua zake ambazo zimechukua wengine wamesema ni hatua za kijeshi katika kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Unapoangalia nchi kama Uganda ikwae, unapoiangalia jinsi ilivyo uchumi wake, bado unakuwa ni uchumi ambao haujakuwa dhabiti. Hatua hizi ambazo zinachukuliwa za, ambazo wengine wanasema za kijeshi, hatua ambazo za kufunga mipaka, za kufunga shughuli, wanasema ile inaruhusiwa, nienda tu ununue chakula, ununue dawa ni hatua ambazo kiuchumi zinaweka hizi nchi katika nafasi ya kupumua baadaye, ama zinawarudisha pale sufuri na kufika kuanza kuomba tena, ulivyotangulia kusema kwamba kutegemea. Nikumbukwe janga la korona limeweza kufananishwa na vita. Unapokuwa kwenye vita, mara nyingi utaketi nyumbani, utajizuia, hautasema unaenda shule, hautasema uchumi unaharibika hata ikiwa huko na basement ama kuna shimo unaweza kujificha, utajificha pale mpaka vita vianze kuisha. Nafikiri hapo chio uh, ndio Rais Museveni ameweza kuchukua kwa wananchi wa Uganda, na ni kwamba akiwa kiongozi wao wanaelewa hali yao. Tumeweza kuona kwa mfano uh, hapa Kenya, gavana Joho kule Mombasa anasisitiza kwamba kuweze kuwa na ile lockdown katika kaunti ile, kwa sababu amelewa wananchi inaposema kwamba ni lazima utembee na barakoa basi mtu ako nayo kwenye mfuko wake, hakuweka pale ambapo inastahili kuwa, kwenye mdomo ama kuweza kuzuia uh, maambukizi kupitia mdomo. Ama kwa nini tunatembea na barakoa mkononi? Kwa sababu serikali imesema uwe na barakoa, lazima utaweza kushikwa, sio kwa. so, hivyo nakuelewa, hali ya wananchi wako, ni bora kuweza kuchukua mikakati yote ambayo uko nayo kama kiongozi, kuweza kuwalinda. uh, ikiwa Raisi, uh, Trump Uh, ukiweza kupata maneno yake ya mapema alipokuwa akitamka uh, kuhusiana na janga hili alisema kwamba ikiwa angejua angeweza kufunga ama kupitisha zile ndege za moja kwa moja kutoka bara Asia na Uchina kuingia Marekani mapema zaidi, sio sisi wananchi wa hmm, Kenya na ma, ma, maeneo mengi ya Afrika wamesema kwamba ikiwa wangejua mapema uh, na Rwanda labda imeweza kuwa na maambukizi makubwa mengi kiasi kidogo kwa sababu ya ustawi ambao amekuwa nao na njia za moja kwa moja ndege za moja kwa moja kutoka maeneo mengi, e, barani Europa kuweza kuingia nchini Rwanda. Kwa hivyo ikiwa uh, ungejua mapema hali ambazo unakabiliana nazo uh, una ndio sababu kuna kiongozi kuweza kuangalia hali za kiuchumi, kuweza kuangalia uwezo wa watu wake. Na ni kweli ikiwa janga hili litaweza kuisha na waganda wote waweze kupona uh, wataweza kurudia hali yao ya kuweza kutokeza zao na kuweza kuwa productive kama walivyokuwa wanafanya kitambo, but lakini, ikiwa watagonjeka wengi na kuweza kupoteza maisha wengi, itakuwa vigumu basi, kwa sababu serikali itakuwa imepoteza uh, watu ambao katika ile productive age, tamanisha uongoje watoto waweze kuzaliwa wengine, labda uongoje watu waweze kuwa kubwa, waanze kuweza kutrain ama kupeana mafunzo mengine, ili kwamba uzalishaji wengi wa nchi uweze kurudia hali yake. Basi tunapoendelea na live talk, najua kwamba maoni na hali ya maisha yamebadilika kwa njia tofauti kote ulimwenguni, na kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji ambaye atatueleza jina lake, alipo na hali ilivyo. Shukrani sana ndugu mtangazaji, kwa majina anaitwa Bernard Samike, natokea Nyamware mkoani Geita hapa nchini Tanzania. Asante sana Bwana Samika, lakini sasa na kuna swali ambalo ningetaka kuanza. Najua kuna tatizo la maambukizi ya korona, na kuna tahadhari ambazo zimewekwa na serikali. Sasa wewe ukiwa sehemu uliko, hali ikoje, na hasa ya kiuchumi, imeathiriwa katika shughuli za kawaida za kila siku? Ndiyo ndugu mtangazaji, kwanza kabisa mimi naanza kulizungumzia hili swala la, la janga la korona limeathiri kwa kiasi kikubwa sana hususan ni kiuchumi wa mtu mmoja mmoja, na kwa taifa kwa ujumla. Manake mtu alikuwa akitegemea ile hali yake ya maisha iwe kwenye mishughuliko ya kila siku, atembee hapa na pale. Lakini sasa kutokana na janga hili la corona kumesababisha watu wasiweze tena kutembea mtaani na kuanza kutafuta vitu vyao vya maisha. Sasa hali ya kiuchumi imekuwa ni ngumu sana kwa watu wote na haswa hapa kwa eneo langu linalonizunguka na sijui kama kuna mikakati iliyowekwa na serikali ambayo wewe umeshuhudia inayolenga kusaidia watu kujikimu kimaisha, kwa sababu unavyosema ni kwamba hali imekuwa ngumu. Kuna hatua yote imechukuliwa na serikali au hata mamlaka za mtaa? Uh, kuhusu hatua e, ya serikali iliyochukua juu ya eneo linalotoka mimi naona eneo nalotoka mimi ni kijijini sana, na sijaona juhudi zozote ambazo zimefanywa na watu au mashirika mbalimbali, mbali ya wataalamu na vyombo vingine kama serikali. Lakini sasa kuna jukumu la mtu mmoja mmoja, kwa yeye kufata zile nyenzo na masharti aliyopewa na wataalamu, jinsi ya kujikinga na jinsi ya kufanya shughuli zake, ili kusudi kusilete mkanganyiko mwingine wa masuala mengine mengine na kutatiza shughuli zake za kimaendeleo. Kwa kawaida ni kwamba kwenye maeneo ya mashambani kama unavyosema, sana sana hawategemei moja kwa moja fedha uh, lakini upande wa chakula sasa, wewe ukiwa katika maeneo ya mashambani kuna tatizo lolote? Maanake nafikiria kwamba labda wakulima bado wana chakula na, na shughuli za kilimo zinaendelea. hali ikoje huku uh, hali iliyoko huku kijijini hapa Tanzania, kwa eneo nilotoka mimi, hali ya kiuchumi hasa hasa kilimo, watu wanaendelea kupiga kazi zao kama kawaida na lile katazo la serikali kwa kwangu mimi, huku nitokako bado ule ushawishi haujashawishika, make kila sehemu napotembea nawakuta watu mbalimbali mbali wako mashambani na wengine wanachapa kazi majarubani. Kwa hiyo hili katazo haswahaswa haswa lina, lina dumu na linatekelezwa sana sehemu za mijini, lakini huku vijijini masuala ya kilimo yanaendelea kama kawaida. Na wakati huu tuko kwenye wakati wa mavuno na watu wanaendelea kuvuna kama kawaida, lakini mimi nilivyogundua kwamba makatazo mengine ambayo amekatazwa na serikali ni juu ya mkusanyiko haswa haswa kwenye mambo ya misiba. Hapo ndipo nimeona kwamba lile katazo la kutokusanyika kwa watu, ndio hapo utekelezaji kwa huku kijijini, ndio mambo yameenda vizuri. Lakini kuhusu maswala mengine mengine ya mkusanyiko, kama ni magulio, watu wanaenda, kama ni sehemu yani mikusanyiko kiujumla, huku kijijini, yaani serikali haitazamii ya sana yaani yenyewe inatazamia tu mambo ya mjini lakini kijijini hapana kabisa kwa uh, ujumla ukiulizwa kuanzia serikali kuu unaona kama hatua ilizochukua zinatosha tahadhari uh, uh, za kujikinga na uh, janga hili la korona unaonaje hatua zilizochukuliwa na serikali zinatosha au labda kunahitajika kuongezeka juhudi zaidi uh, kwangu mimi ndugu mtangazaji kwa mimi nilivyotazama kwa, kwa upande wa serikali yangu ya Tanzania hapa, juhudi imechukua hatua nyingi sana, na ni ni juhudi nzuri sana, na nimezishukuru kwa sababu watu tume-zi hizo shughuli zimetufanya tukabadilisha maisha na mifumo ya maisha ikabadilika, na mtu mmoja mmoja akawa anaweka malengo yake binafsi baada ya hapa, kwamba nitafanya nini ili kuzudi mambo yake ende. Kwa hiyo juhudi zilizofanywa na serikali naziona ziko vizuri sana, ndugu mtangazaji. Kwa hivyo kwa kifupi, pia kuna matumaini mema ya kiuchumi hata siku zijazo, kama unavyotazama e, kwangu mimi ninavyotazama kwa siku zijazo, ijapokuwa wote hatufahamu kwamba hili janga litaisha lini, lakini kwangu mimi nilivyotazamia kwamba hili janga kwa kuhusu mambo ya kiuchumi, kwa hapo baadaye, naamini mambo ya kiuchumi yatarudi kama kawaida tu kama tulivyokuwa hapo nyuma. Haya basi, asante sana Bwana Benard Samika a, kwa kushiriki live talk ukiwa huko Tanzania. Shukrani sana, wasalimie huko Marekani. Tutawasalimu endeleni kuchukua tahadhari. Haya, shukrani sana. Na ninyi pia huko. Kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu ambaye anataka kutangia live talk. Karibu sana kwenye live talk, tueleze jina na sehemu unakotokea. Uh, kwa majina naitwa Sami Nyongesa wa Masebu. Eh, kwa sasa niko magharibi mwa Kenya, lakini kikazi nafanya kazi kule pwani ya Kenya, hasa kaunti ya Kwale. Uh, Sami wa Masebu, tunajua kwamba, uh, kuna sheria kali zimechukuliwa za kutosafiri. Nimesikia ukisema magharibi mwa Kenya na vile vile huko pwani. Sasa wakati huu wewe, uh, umefungiwa upande gani? Manake najua watu hawasafiri wa huko nchini Kenya? Uh, kwa sasa niko magharibi mwa Kenya. Niliondoka pwani baada ya shule kufungwa, hivyo nikarejea kwetu nyumbani, na hali si nzuri kwa maana kwamba wale ndugu zangu niliwaacha kule pwani wameshindwa hata kusafiri kuja hapo, kwa sababu ile kaunti kati ya kaunti nne ambazo zimefungwa wale ni mojawapo, kwa hivyo mtu haruhusiwi kuondoka wala kuingia katika kaunti hiyo. Uh, hapo magharibi mwa Kenya kuna shida ni kwamba ule mzunguko wa pesa wazungu wanasema circulation of money haupo kabisa kwa sababu kwa sababu shughuli za watu zimebanwa, biashara haifunguliwi, na kama inafunguliwa basi haina wateja. Kwa hivyo ule mzunguko wa pesa ambao ndio unaunua uchumi haupo kabisa. Kwa hivyo watu wana, hawana hela, hawana chakula, hawezi safiri, hawezi kusafirisha vyakula vyao au bidhaa mbalimbali ili kuuza kupata hela na sijui Sami wa Masebu, ikizingatiwa kwamba kuna serikali za mitaani nchini Kenya zile za kaunti, sijui kama kuna mipango yoyote labda ya kujaribu kidogo angalau kukidhi mahitaji ya wakazi, labda pengine kuna mipango yoyote. Kuna watu kabisa ambao hawajiwezi, kuna mikakati yoyote ya kuwapa labda vyakula na mahitaji mengine? Serikali za kaunti ama gatuzi hapa hazijafanya lolote, labda tu kwa mwanasiasa mmoja mmoja ambao wanajiandaa kwa ajili ya kura za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ndio wanayotembea, na mara nyingi wanahusishwa sana na ugawaji wa barakoa ili kwamba wa, wa, wa, wale wanaozivaa wasiweze kupata virusi vya korona, lakini usaidizi katika maeneo ya kikaunti haupo kabisa. Labda kidogo tu tunasikia kutoka Nairobi kwamba kuna hela zinasambazwa hasa kwa wazee wanaozidi miaka sitini, na hizo zinasambazwa hasa kwa jamii ambazo ni maskini, na wala sio kila mtu. Kwa hivyo wale wanaoishi maisha ya kadhri, na wale wanaoishi maisha, wale wafanyikazi wa umma ambao serikali inaamini wana hela, pia wanaumia, lakini hawajazingatiwa, kwa maana ya kwamba inaaminika kwamba wana kipato na kipato chenyewe hakipo, kwa sababu ule mzunguko wa pesa haupo. Wafanyabiashara ha hawezi kuagiza bidhaa, hasa wale ambao walikuwa wanaagiza bidhaa kutoka China na mataifa mengine. Naelewa kwamba magharibi mwa Kenya, kando na biashara, pia watu wengi ni wakulima, na sijui kama wakulima wenyewe moja kwa moja wameathiriwa kiuchumi, kwa sababu labda pengine mkulima hana tatizo, anaamka tu na kuelekea shambani. Shughuli za ukulima zinaendeleaje? Hasa shughuli za ukulima hapa magharibi mwa Kenya zinategemea hela, uh, kununua pembejeo na virutubishi kadhaa ambavyo shamba linahitaji. Hela hizo hazipo, kwa hivyo ukulima kwa jumla umeathirika pakubwa, ukizingatia kwamba hela ambazo zinamwinua mkulima ili apate mazao uh, mengi, hela hizo za kumwinua au kuinua kilimo chake hazipo, kwa hivyo bado mkulima wa kawaida amefanya kuathirika pakubwa na Sami, sijui kama kuna uelewa ama elimu ya kutosha uh, kwa wananchi. Tumesoma na tumeona kwenye vyombo, baadhi ya vyombo vya habari, kwamba kuna wengine wanawekwa kwenye karantini na wanatoroka. Kuna elimu ya kutosha kuhusu kujikinga kutokana na maradhi ya korona, ambao labda uhamasishaji unaendelea uh, miongoni mwa jamii, kuna elimu yote inayotolewa. Elimu hii sana sana imezingatiwa katika sehemu za miji, huku katika vijiji elimu hiyo haipo. Mara nyingi wale wanaovaa barakoa wanavaa kwa sababu tu ya kutimiza hitaji la serikali, kwa maana kwamba wakikaribia polisi wanafanya hivyo, polisi wanapokuwa mbali, basi hawafanyi hivyo. Kwa hivyo elimu, hasa kwa mtu wa kawaida, mtu wa kijijini, mtu ambaye hana uwezo labda kusoma magazeti, hana televisheni, hana redio, elimu hiyo haipo. Basi, nakushukuru sana Bwana Sami wa Masebu nikiamini, kwamba wewe, miongoni mwa wengine ambao wana uelewa wa mambo, mtaendelea kuhamasisha watu walio karibu nawe. Asante. tunafanya hivyo. Asante kushiriki live talk. Nashukuru. Ufuatao ni muktasari wa habari, msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi. Waziri wa fedha wa Afrika Kusini Tito Mboweni amesema leo Ijumaa kulikuwepo na zaidi ya dola ya bilioni nne kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF na benki ya dunia kuisaidia Afrika Kusini kupambana na tatizo la COVID-19. Mboweni alisema pia wana wajibu wa kuifuata IMF na benki ya dunia kwa ajili ya ufadhili. Ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia leo ulisema kwamba utaongeza muda wa sitisho la mapigano nchini Yemen kwa mwezi mmoja ili kuunga mkono juhudi za kupambana na janga la virusi vya korona. Shirika la habari la serikali SPA likimkariri msemaji wa ushirika huo lilisema sitisho la mapigano la wiki mbili lilitangazwa na ushirika ambao unapambana na kundi la wahouthi wenye uhusiano na Iran huko Yemen liliisha muda wake Alhamis bila kuwepo sitisho la kudumu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na chancellor wa Ujerumani Angela Merkel watasaidia kuzindua juhudi za ulimwengu leo Ijumaa za kuongeza kazi za kupambana na COVID-19, shirika la afya duniani WHO lilisema, lakini marekani ilisema haitashiriki. Asante sana, wachambuzi wetu na msikilizaji, kufanikisha matangazo haya ya live talk. Tumekuwa tukijadili athari za kiuchumi kutokana na janga la korona kwa nchi za jumuiya ya afrika mashariki. Msimamizi wa kipindi hiki amekuwa Hadija Riyami, mwelekezi Aida Isa. Hewani kwa njia ya simu nimeshirikiana na Harison Kamau. Mimi ni Kennes Bwire, uwe na usiku mtulivu.