Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya e sauti America, VOA e Swahili Mombasa. Karibu wabiri nasi ndani ya VOA Express, ikiwa leo ni tarehe 28 na mwezi wa Aprili mwaka 2020, kutoka Mombasa anaitwa Salma Mohamed, nami hapa ni Josephat Kioko. Tunakukaribisha katika dakika 30 za matangazo na maelezo mengi kuhusiana anayatukuandalia katika VOA Express, katika siku ambayo virusi vya korona vinazidi kwa mara nyingine kuhangaisha ulimwengu mzima. Tutasikia mengi pia kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja, kwa taarifa yetu kuu ni kwamba idadi ya vifo vilivyothibitishwa kuhusiana na janga la virusi vya korona Inazidi kuongezeka kimataifa. Huku kukiwa hamna tiba mbadala dhidi ya ugonjwa huu. Ifuatayo ni ripoti ya mkamiti kibayasi kutoka studio zetu za VOA Express mjini Washington. Ripoti ya leo ninaanza na hapa Marekani. Saa chache kabla hatujaenda hewani, kesi zilizothibitishwa ni laki moja na kumi mia mbili sabini na saba, hapa zimeongezeka zaidi ya kesi elfu ishirini na nne mia tatu na mbili. Idadi ya vifo ni elfu hamsini na sita mia sita thelathini na nne ambapo zaidi ya kesi 1217 zimeongezeka na waliopata nafuu ni laki 1 na 13854. Ni kwa mujibu wa ripoti ya John Hopkins, kituo kilichopo hapa Marekani kinachofuatilia visa vya kesi za ugonjwa wa korona. Huko Spain kesi zilizothibitishwa ni laki mbili na elfu kumi, mia saba sabini na tatu. Kuna ongezeko la zaidi ya kesi elfu moja mia tatu na nane. Idadi ya vifo ni elfu ishirini na tatu mia nane ishirini na mbili. Kuna zaidi ya vifo mia tatu na moja vilivyoongezeka. Watu waliopata nafuu ni laki moja na mbili mia tano arobaini na nane. Ujerumani kuna kesi zilizothibitishwa laki moja na elfu hamsini na nane mia saba hamsini na nane ambapo kesi zaidi ya 988 zimeongezeka. Idadi ya vifo ni 6126 na kuna zaidi ya vifo 150 vilivyoongezeka. Watu waliopata nafuu ni laki moja na saba mia tano tisini na tano, kwa mujibu wa mtandao unaofuatilia kesi za virusi vya korona ulimwenguni. Nchini Ufaransa, kesi zilizothibitishwa ni laki moja na elfu ishirini na nane mia tatu thelathini na tisa kukiwa na ongezeko la zaidi ya kesi elfu tatu mia saba sitini na nne. Idadi ya vifo ni elfu ishirini na tatu mia mbili tisini na tatu vifo zaidi ya mia nne thelathini na saba vimeongezeka na idadi ya waliopata nafuu ni elfu arobaini na tano mia tano kumi na tatu. Kwa upande wa Afrika, ripoti kutoka wizara ya afya Kenya ambayo ni nainukuu, saa chache kabla hatujaenda hewani, inaeleza kesi zilizothibitishwa ni 363, idadi ya vifo ni 14 na watu waliopata nafuu ni 114. Nayo na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar kupitia wizara yake ya afya imetoa ripoti mpya ya ongezeko la wagonjwa wapya saba wa virusi vya korona na hivyo kufikia idadi ya wagonjwa 105 kwa Zanzibar pekee. Kwa upande wa Tanzania bara, ripoti mpya juu ya COVID-19 haijatolewa. Huko Somalia, kesi zilizothibitishwa ni mia nne na themanini. Kuna ongezeko la kesi 44. Idadi ya vifo ni 26, ambapo zaidi ya vifo vitatu vimeongezeka na watu waliopata nafuu ni kumi, kwa mujibu wa mtandao unaofuatilia kesi za korona ulimwenguni. Nchini Uganda kuna kesi 79 zilizothibitishwa. Idadi ya vifo ni sifuri na waliopata nafuu ni 47. Kuna ongezeko la zaidi ya mtu mmoja na Rwanda, kesi zilizothibitishwa ni 207 ambapo kuna ongezeko la zaidi ya kesi kumi na sita. Idadi ya vifo ni sifuri na waliopata nafuu tisini na tatu. Hapa kuna ongezeko la zaidi ya mtu mmoja. Duniani kote, idadi ya kesi za korona ni milioni tatu na 42444 kuna ongezeko la zaidi ya kesi 69180 11216 kuna ongezeko la vifo zaidi ya 4647 14, na waliopata nafuu laki 8 na 94574 kutoka hapo Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran sana, Mkamiti Kibayasi, kwa ripoti hiyo. Tukielekea huko DRC ni kwamba maambukizi ya virusi vya korona yanaendelea kuripotiwa. Idadi ya walioambukizwa wa imefikia watu 470 na vifo ni 30. Wengi wanaoambukizwa wanapatikana katika mji mkuu Kinshasa. Austl Malvika ana ripoti zaidi kutoka Goma. oh watusaidia mnafaa mzuri sana. Baadhi ya wananchi wa Butembo waliokuwa wamezuiliwa katika mji wa Beni kwa zaidi ya wiki mbili pamoja na madereva kutokana na corona wapongeza serikali kuchukua hatua ya kurejesha kwa mara nyingine uhusiano wa miji yao iliyokuwa imetengwa. Nimemaliza hapa trase mene na nimekosa kwa kupita, nilipenda sana kisha mwaea transporto ingali yulu sana, tuko nakosa kama tufei nini. Tunashukuru kabisa tutapata tabasha kupa mzala sana kwa tusha bakia, huku tusha kosa njia kwa kupita. Tunashukuru marael, hatua hiyo ilichukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia visa vya korona kupatikana Goma pamoja na Beni, na kwa sasa wote wakiwa wamepona. Sie tunafurahi kwanza kutufungulia njia, mitogari deja zimeenda hapa tu unapakiza mizigo za kuenda Rashma. Tumepokea ile kwa furaha tena zaidi kutupatia safari za kuelekeza Butembo hata Beni. Tutajikaza kuongozana na wapasajiri na washofer de toutes les fasons, kurespekte hygiene na kurespekte efektifu ya watu, wasi madane madane sana mitogari iko kwa sasa, lakini wapasager tunahakika kama hawayapata ile mwarifu wa government. Tunahakika kesho kesho kutwa wapasager wataonekana kama kawaida, hiyo imeunganishwa tena, lakini katika tahadhari na ulinzi wa afya. Wizara ya Afya Kivu Kaskazini kupitia waziri wake, Daktari Moise Kakule, akiomba wananchi kuendelea kuvaa barakoa na kulinda usafi Kivu Kaskazini kukiwa hakuna tena korona, lakini idadi ya wagonjwa wa korona ikiongezeka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi tukienda hewani, idadi kamili ya wagonjwa wa korona imefikia watu mia nne na sabini na mmoja na, na thelathini wakiwa ndio wamefariki na wengine 56 wakiwa ndio wamepona. Upande wa Beni, watu tisa wakiwa ndio wameambukizwa kwa mara nyingine na virusi vya Ebola na wengine wakipewa chanjo kwa kuzuia maambukizi zaidi. Oser Malivika, VOA Express Goma. Asante sana, Oster Malivika akiwa mwanahabari wetu kutoka kule nchini DRC. Na kweli, kama vile ameeleza hapa unaona Kongo, sasa ni athari zimekuwa ni nyingi. Nakumbuka tangu wiki iliyopita walikuwa wanasema wanajeshi wameruhusiwa kuchukua wajibu kudhibiti raia wale ambao wasikii amri ya serikali. Mengi yanatendeka yana nchini DRC, hata kuna taarifa pale katika kurasa yetu ya Vio Swahili kwamba wana DRC wanakimbilia katika miti shamba wakiwa wanaangaika kuokoa maisha dhidi ya korona. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA. Na sasa tunaungana na Patrick Ndwimana akituletea habari za dunia kuwa chama cha matibabu nchini Japan Yoshikate Yokukura leo amesema itakuwa vigumu kwa taifa hilo kuwa mwenyeji wa michezo kima ya kimataifa ya Olimpik iliyopangwa kufanyika mwakani baada ya kuahirishwa, iwapo chanjo dhidi ya virusi vya korona itakuwa haijapatikana. Nchi nyingi zinaendelea na juhudi za kubuni utengenezaji wa chanjo, lakini wataalamu wa afya wameonya kwamba mchakato wa kuthibitisha usalama na ubora wa chanjo inaofaa utachukua kati ya miezi kumi na mbili na kumi na nane. Mlipuko wa korona ulipelekea serikali kuwaweka mabilioni ya watu chini ya amri ya kusalia majumbani mwao na kufunga shughuli zote ambazo sio muhimu. Matokeo yake ni kwamba watu wengi sana walipoteza ajira, mapato yamepungua, na serikali kadhaa zinajitahidi kupunguza wasiwasi mkubwa wa kiuchumi. Baadhi ya serikali zilitoa viwango vikubwa vya fedha kuchochea uchumi na kutoa pesa kwa raia wao ili waendelee kukidhi mahitaji yao. Mkuu wa misaada ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa Mark Lowcock amependekeza msaada wa dola bilioni 90 zitakazosaidia watu walioathiriwa sana na janga la korona kupata mapato, chakula na huduma ya afya. Amesema watu milioni mia saba duniani ambao walikuwa wanapata kiwango fulani cha misaada ya kibinadamu wataathirika kutokana na hatua kali za kufunga shughuli zote ili kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona. Rais wa Nigeria amesema serikali yake itaanza kulegeza masharti kwa awamu, ikiwa ni hatua ya kupunguza kanuni kali zilizowekwa na serikali yake katika majimbo ya Lagos, Abuja na Ogun katika hali ya kudhibiti maambukizi ya korona, hatua ambazo zingeendelea kutekelezwa hadi tarehe tatu Mei. Katika taarifa iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa Jumatatu usiku, Rais Buhari amesema amefanya maamuzi hayo ili kuruhusu shughuli za kiuchumi ziendelee lakini pia juhudi madhubuti za kudhibiti virusi hivyo zikiendelea. Rais Buhari amesema miongoni mwa hatua wa mpya, wananchi watalazimika kuvaa barakoa. Amri ya kutotoka nje itaendelea kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri, na safari ambazo ni muhimu zinaruhusiwa kufanyika kwa muda usiozidi saa kumi. Buhari amesema atatuma wafanyakazi zaidi wa afya na vifaa zaidi katika jimbo la kaskazini magharibi la Kano ambapo amri ya kufunga shughuli zote itaendelea kutekelezwa kutokana na ongezeko la maambukizi ya COVID-19. Nigeria imethibitisha visa 1273 vya korona na vifo 40. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bei za hisa kwenye masoko ya kimataifa leo zimeongezeka licha ya bei ya mafuta hafifu ya Marekani kuporomoka. Bei kwenye masoko ya hisa ya Tokyo, Sydney na Shanghai hazikupanda wala kushuka, lakini masoko ya hisa ya Hong Kong na Seul yalipata faida Jumanne jioni kwa saa za huko. Bei za masoko ya hisa huko Ulaya kama FTSE ya London, CAC 40 ya Paris na DAX ya Frankfurt zilikuwa kwenye nafasi nzuri mapema asubuhi kwa majira ya Ulaya kulingana na namna mafuta yatakavyouzwa siku za mbele, bei ya mafuta ya West Texas ilikuwa dola 10 senti 23 kwa pipa, ikiwa imepungua kwa karibu asilimia 20. Nayo na mafuta hafi kwenye soko la kimataifa yalikuwa yanauzwa dola 19 senti 25 kwa pipa, ikiwa imeshuka kwa asilimia 3.7. Pata burudani hiyo, si haba kutoka hapa VOA Express. Ukiwa na safiri nasi, tunakuletea mengine tuliyokuandalia katika taarifa zetu. Siku chache baada ya Uganda kutangaza kwamba madereva watano wa lori walipatikana na virusi vya korona huko kwao wakiwa wanatokea Kenya. Sasa mikakati ya kuwapima madereva kama hao imeimarishwa zaidi katika mpaka wa Kenya na Uganda. Kwa njia ya simu, nimezungumza na dereva kutoka Kenya, Dikson Kimanzi, ambaye kwa sasa yuko safarini kutoka bandari ya Mombasa akielekea nchini Sudani Kusini. Changamoto tunayopatana nayo kwa wakati huu uh, wa korona iliyoanza li, naende, unapimwa kila kaunti kutoka Mombasa, unapimwa ukiingia ingine, unapimwa baada ya yote kishafika boda ya Uganda msafara mrefu sana wa watu kupimwa pande ya Kenya, pande ya Uganda, msafara hupu mnene sana, lakini kusema kweli, kama ni kupimwa, watu wanapimwa kwa ile njia inayopatikana. Nieleze, ulitoka Mombasa lini na unatarajia kufika lini Sudani Kusini? Sasa Mombasa hii ni siku ya tatu, lakini kwa hapa boda nimemaliza siku mbili kwa hii foleni ya kupimwa. Pande ya Uganda ndo nakaa sana, sababu watu ni wengi na wenye wanatuhudumia sio wengi ni ni watu wachache. Saa hii ndio naelekea kumalizia sasa, ndo nipatie nip, nip, nip. Kuna fomu unapewa hiyo, unasafiri neo ukiwa Uganda. Sasa ukishapewa hiyo, ukifika boda ya ilegu ya Sudan, sasa Sudan na Uganda, sasa hii ndo utapeana pale upimwe tena kutoka, u, ukitoka Uganda sasa ukiingia southern Sudan kutoka kituo cha kupimwa Uganda mpaka uingie mpaka wa Sudani kusini ni umbali gani? Ni, kama kilomita mia nne hamsini mia, mia, mia tano hapo hapo. Umesafiri kutwa nzima, hakuna kusimama popote, hakuna kufanya nini sababu hakuna wauruhusii kusimama mahali popote. Ukianza safari, umeanza safari, hakuna kusimama mahali popote. Vile vikwazo viko upande wa sasasaba, Sudani huo umepimwa, hakuna kitu ingine ambacho kinatatiza pale, kama kofi mengine mimi nilikuwa na pigi tripu tatu ama tripu ine kwa mwezi, lakini sahii kwa mwezi naenda tripu mbili tu ama niende moja kwa mwezi. Asante sana. Mahojano hayo yake Josephat Kioko kama idhaa kuhakiki kwamba vipimo hivyo vinaendelea miongoni mwa madereva wa masafa marefu. Na sasa ni ule wa saa wa kupata barazani nam. Na leo tumekuuliza, je, vijana wa Afrika wanachangamkia vilivyo fursa zilizopo kuonyesha ubunifu wao katika kupambana na janga la korona? Wengi wametuma jumbe kama kawaida na sisi basi tutaangazia baadhi, lakini kabla ya hapo Kioko, kuna wale walioshiriki na naona sasa tuanze. Tanzania, katika eneo la Dodoma, tumtafute Pius Dankala. Karibu Pius katika barazani. Tulikuuliza, je, vijana wa Afrika wanachangamkia vilivyo fursa zilizopo kuonyesha ubunifu wao katika kupambana na janga la corona? Kwa mawazo yangu mimi siwezi kusema, kwanza ugonjwa wa korona ndo italeta fursa kwa sababu tusitumie matatizo ya watu katika kufanya kuwa fursa. Kwa hiyo moja kwa moja, mimi sikubaliani kwamba korona inaweza ikaleta fursa, bali italeta matatizo. Na nimesema hivyo kwa sababu gani? nimesema hivyo kwa sababu, kama barakoa kwa ajili ya kuvaa ili kupambana na virusi vya korona, huwezi kuvitengeneza ili uuze ghali, ama mambo yanayoendana na katika kupambana na virusi vya vya, vya, vya korona, watu wasifanye kama ndio njia ya kujipatia kipato. Kwa hiyo ingekuta korona sio ugonjwa, ndipo ningeweza kusema kwamba watu watafute fursa katika kupambana na maisha yao, kwa kuwa korona sio ni jambo ambalo la kufurahia, ni jambo la kuhuzunisha kwa sababu inaweza ikaleta Eh, maafa kwa watu au kwa watu wakateseka kwa kuumwa, watu wakashuka kiuchumi kwa maantikio. Kwa mimi mawazo yangu kwamba mimi nitaenda kinyume kidogo nikisema kwamba korona haiwezi kutumika kama fursa, eidha kwa kuuza barakoa labda bei kubwa, ama yale vitakasa mikono, yaani mtu auze kwa kusema kwamba kwa sababu ni korona, ni ugonjwa hatari, ndo so watafute njia. Kwa hiyo tutatengeneza jambo ambalo tutafanya watu wasiishi na huruma katika ulimwengu huu, kwamba jambo fulani likitokea, kama kuna kitu fulani kinatakiwa sasa, mtu akiwa nacho atapandisha bei ili aweze kupata faida. Kwa hiyo mimi siwezi kusema Watanzania ama Waafrika ama ulimwenguni watumie fursa ya korona, kwa sababu fursa korona sio fursa. Uhuru wa maoni na tunaheshimu maoni yako um, aya, okay. yeye anahisi kwamba isichukuliwe kwamba hii ni fursa, kwani ni kama kusherekea hili janga. Na tukitoka Dodoma huku Tanzania, naona tuelekee katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, tumtafute Kangamina wa Afrika kabisa tuna wajibu wa kujivunia. Naam, hebu tueleze unachukuliaje hili swala iwapo vijana wa Afrika wanachangamkia vilivyo fursa zilizopo kuonyesha ubunifu wao. Katika kupambana na janga la korona ya kwanza barani Afrika, unajua, vijana wamekuwa wakisahaulika, kwa maana ni bara ambalo kwa muda mrefu limepuuza kabisa lile jambo la kizungu, na ndio maana wanaendeleza kabisa kufanya utafiti wao kutokana na yale ma, mali mali mapato ya kiasili kama vile majani, mimea na hali kadhalika, kama munavyo na huko Madagaska na hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambako huyo daktari amesisimua kabisa barani bara nzima na hata ndio maana uliona Rais wa Marekani Bwana Donald Trump mwenyewe aliweza kusema kabisa analitia maanani kabisa, na amekataa kabisa hiyo mwito ambayo shirika la afya ulimwenguni liliweza kukanusha na kusema kama alisema kama anatilia maanani na anakubali kabisa utafiti wa vijana wa barani Afrika, kwa kuwa wanaweza kuwa na uthibitisho wa kupata wajibu katika shughuli la kupambana na janga la coronavirus barani ulimwenguni kote. Kwa hivyo we Kangamina, unasema kwamba wapo huko DRC vijana ambao wana ubunifu wa kupambana na janga la korona na wanafaa kuhusishwa katika kutoa suluhu. Hiyo kuna suluhu na kitu ambacho kimeushangaza ulimwangu ni ile kuona kama mara nyingi wazungu wamekuwa wakipuuza kabisa bara la Afrika, na lakini sisi kwa upekee, kama ukiangalia hata tiba, kuna magonjwa mengi yanayoshindikana na madawa ya, na tiba ya kizungu, lakini ukiendelea kabisa kwa hiyo tiba za kiasili, utakuta tiba za kiasili zimekuwa zikitoa kabisa maponyo kabisa ambayo imekuwa ikimshangaza ulimwengu. Tukushukuru sana kwa kuchangia katika mjadala wetu huu wa barazani, Kangamii na huyu Ndelema <laughs> Usikose kunishirikisha tena katika mada mengine haya, asante. Wanaamini eh, kwamba wao wanaweza kutoa dawa, kwa nini iwe tunategemea wazungu tu? Asana mimi naamini pia ubunifu umo vijijini basi maneno hayo, kuna wengi waliotuma ujumbe na ujumbe mwingine hapa kwa kusoma. Sameja Kutesa Eden anasema yuko nchini Uganda, na kwa maoni yake anasema hamna vijana, hawafurahishwi na hali kama hii. Luhende Makoye mpya lala anasema mujambo wapo barazani, napenda kutoa maoni juu ya hoja iliyoko. Nadhani kwa kweli vijana wanajituma ipasavyo, nikiangalia mazingira nilipo, watu balakoa usafi wa hali ya juu mno, licha ya balakoa talent ni nyingi, isipokuwa wengi wao hawana utayari, hawatoi sauti, waoga. Ukitizama vijana wengi wamekaa wamebakia kulaumu serikali, haiwapi support why. Mimi naomba vijana wenzangu, fursa zipo. Anasema hayo ndo yake ujumbe huu. Corona or Covid 19 toweka, huna mamlaka naye. Wekesa Fred kutoka Nairobi, Kenya, anasema kwa mtazamo wangu ni kwamba vijana wanajitahidi sana, na hata hapa kwetu Kenya tumeona jitihada za vijana katika vyuo, mashirika ya kiserikali na ya kibinafsi, na hata wasanii katika jitihada za kujitafutia ubunifu vijana Afrika wanajaribu kutumia fursa hii kudhihirisha ubunifu wao. Kwa mfano, inatia moyo kwamba Ghana wamebuni mfumo wa kuwasaka waasiriwa wa virusi. Hata hivyo, changamoto zipo, kama vile kufungwa kwa vyuo ambako ndiko utafiti unaweza ukafanywa vyema zaidi. Ombi langu kwa serikali ni kwamba ifunguo vyuo hata angalau kwa mafunzo yanayohusiana na afya ili kuimarisha ubunifu. Anajiita Ogero Calvin kutoka Kuresoi nchini Kenya. Na ilivyo desturi, basi katika VOA Express tunakuambia mambo hayaendi bila mziki. Naona tumpate mrembo kutoka chambala ama kambala kule nchini Uganda, Rema na Makula, na mziki wake unaoashiria mahaba. Mwanadada huyo Rema na Makula, napenda sana midundo ya kutoka kule Kampala, inakuwa yes, kivyake kivyake tu, yn yani inasimama kabisa, mambo ha ya waganda yo <laughs> you <want another> <laughs> <laughs> mwachie baba yetu Museveni huko <laughs> naona sasa ni ule wasaa wa kumkaribisha Harizon Kamau na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii basi habari ya jumanne wana voa mombasa pamoja na wapenda voa express popote wanapotegeategea leo katika baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari tunaanza na kasisi mmoja kutoka kanisa la kianglikana nchini kenya david kodia ambaye ameambia mamlaka ya ukusanyaji ushuru ya kenya kenya revenue authority ama kra kwamba isahau kupata kodi kutoka kwa wachungaji kutokana na hali iliyoko nchini kufuatia maambukizi ya virusi vya korona. Kodi amesema tangu hatua zilipochukuliwa na kusitisha mikusanyiko ya watu hawajakuwa wakipata mishahara inayotokana na waumini, na kwa hivyo serikali sitarajia chochote, licha ya kupunguza kodi ya wafanyakazi kutoka asilimia 30 hadi 25. Amesema mwanzo kabisa waumini wenyewe hawana kipato kwa kuwa wao pia hawafanyi shughuli zao za kila siku. Na kutokana na matamshi hayo, watu kadhaa wametoa maoni yao. Joabu anasema kuwa, hongera kasisi, sasa ni wakati wa waumini kupata kutoka kwa serikali au hata makanisa ikiwezekana, hali ni ngumu kweli kweli. Toma anasema kuwa, iwapo viongozi au watu walioko kwenye mamlaka wanadai kukosa fedha, je, mtu wa kawaida yuko wapi? Onyasha anasema kilicho muhimu wakati huu ni usalama na afya ya watu wala sio mambo ya kulipa au kutolipa kodi. na wachambuzi wa masuala ya afya hapa Marekani wanaonya kuwa idadi ya vifo kutokana na maambukizi ya COVID-19 huenda vikaongezeka iwapo watu wataanza kurudia maisha ya kawaida kwa haraka kama inavyoanza kushuhudiwa kwenye baadhi ya majimbo kwa mujibu wa mtandao wa habari wa CNN huenda wa Marekani zaidi ya elfu sabini na nne wakapoteza maisha yao kutokana na virusi hivyo ifikapo mwezi Agasti. Daktari Chris Murray kutoka chuo kikuu cha jimbo la Washington amesema kuharakisha kurejea kwenye shughuli za kawaida huenda kukahujumu hatua zilizopigwa kupambana na janga hilo. Miongoni mwa majimbo yaliyoanza kurejea shughuli za kawaida ni kama vile Georgia, Texas, Michigan, Hawaii na vilevile vile Alaska. Hilo linafanyika wakati maambukizi ndani ya Marekani yakikaribia milioni ni moja huku idadi ya vifo tayari ikiwa zaidi ya elfu hamsini na sita. Basi kulegezwa kwa sheria zilizowekwa kutategemea utawala wa majimbo tofauti, pamoja na tahadhari za mtu binafsi. Iwapo vita dhidi ya korona vitashindwa, ni baadhi ya mambo yaliyotia fora kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kwani wenzangu wa Mombasa. Asante mwenzetu Harrison Kamao, kwa kutujuza yanayojiri mitandaoni na katika swali la leo tulikuuliza kupitia kurasa ya Facebook: Unadhani ni sawa kwa kampeni za siasa Burundi kuendelea wakati huu wa janga la korona. Na wa kwanza kuchangia hapa ni Claude Roy Bigirimana anasema, kwa ujumla hapa kwetu Burundi kazi zote za kila sekta ziliendelea bila shaka, na idadi ya wagonjwa wa covid-19 haikuzidi kuongezeka, ndiyo sababu na kampeni zimeanzishwa leo kwani kwa upande wangu nasema kwamba haithuru. Kutoka Mombasa Kenya anasema huyu Elkana Moteki, swala la kupiga kampeni wakati huo wengine wakipigana na janga la korona sio sawa kabisa, watumie muda huo na fedha kama wanawajali wananchi, kutafuta njia za kuwasaidia na kupunguza kusambaa virusi vya korona. Emmanuel Mz Masei tokea Dodoma, Tanzania, anasema Burundi acheni mzaa jamani, korona ni hatari, songezeni uchaguzi wenu mbele. Catherine Frank anasema kila taifa lina maamuzi yake, hivyo wapo sawa naye. Eh, Mulumba Cavin anasema nyinyi vyoe swali gani hilo? Burundi hakuna korona, wagonjwa wote walipona, kwa nini U... waogope? Kevin Mlamba kutoka Kenya. Na malizia na Kulumbi Alex wa Mwanza TZ, sio sahihi kabisa. Wanasiasa wanamna hiyo ni wakupuuzwa kabisa pia. Wananchi kwa umoja wenu, kataeni kuhudhuria hiyo mikutano yao, wabaki wenyewe. Uh, tunasema asante sana kwa wale watu waliochangia katika swali letu la leo kuhusiana na kampeni za uchaguzi huko nchini Burundi. Shukran sana kwa kuhabiri nasi na kesho pia ni siku tunakukaribisha anaitwa Salma Mohamed. Nami hapa ni Josephat Kioko.