Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Zimetimia sasa saa kumi unusu saa za Afrika mashariki sawa na saa tisa unusu saa za afrika ya kati karibu katika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikutangazia kutoka mombasa nchini kenya mimi ni josephat kioko na mimi ni salma mohamed nikitumai kwamba mzima wa buheri wa afya alhamis hii ya mwisho mwezi wa aprili ikiwa ni tarehe 30 basi ni mengi tumekuandalia katika awamu hii ya express. Kama kawaida, huwa tuna habari alafu burudani na kumbuka, hii leo basi ni siku ya TBT, yaani mziki ule wa zilizopendwa. Kwa hivyo, tegea hapo tuweze kukujuza mengi ambayo tumekuandalia siku hii ya leo. Kando na korona kuhangaisha dunia nzima, tutasikia mahusiano yanayokaribishwa huko jamhuri ya Kongo katika eneo la Goma. Pia vile vile, idadi imefikia wapi eh, ya mapambano haya ya ugonjwa wa Covid-19. Usikose kuungana nasi katika barazani, tutakuwa tunakushirikisha kwa njia ya simu. Jiandae kabisa, kuna swali ambalo liko mtandaoni kwa sasa. Kila siku katika VOA Express tunakupasha kuhusu takwimu za karibuni na habari kuhusu maambukizi ya korona ulimwenguni. Kwa sasa idadi ya walioambukizwa imezidi milioni tatu na laki mbili. Maambukizi yanavyoendelea kuripotiwa barani Afrika, rais wa Rwanda Paul Kagame ameomba mataifa ya bara hili kuagizia kwa pamoja vifaa vya kupima covid-19 na vile vya kuwalinda wahudumu wa afya. Kwa mengi zaidi, naye Patrick Nduimana kutoka Washington. Kabla ya kuanza matangazo haya, idadi ya maambukizi kote duniani ilikuwa imezidi milioni tatu na laki mbili. Vifo zaidi ya laki mbili na elfu ishirini vimethibitishwa, nao wagonjwa zaidi ya milioni moja walipona, imesema ripoti ya kitengo kinachofuatilia maambukizi ya covid-19 duniani Wodomita. Na hapa Marekani, visa vimezidi milioni moja na sitini, zaidi ya watu elfu sitini wamefariki, laki moja na elfu arobaini na saba wamepona katika kanda ya maziwa makuu na Afrika Mashariki, idadi ya maambukizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefikia mia tano baada ya visa vipya tisa kuripotiwa hapo jana mjini Kinchasa. Maambukizi ya korona yamethibitishwa katika jela la Ndolo mjini Kinchasa. Wafungwa wanne wameambukizwa korona katika jela hilo tangu Jumanne wiki hii, imesema ripoti ya kitengo cha kupambana na covid-19 nchini humo. Watu 31 wamefariki DRC, 65 walipona. Katika nchi jirani ya Rwanda, wizara ya afya jana ameripoti maambukizi mapya 13, wote hao wakiwa ni madereva wa lori za kubeba mizigo. Rwanda sasa ina jumla ya wagonjwa 225, 98 walipona, hakuna kifo kilichokwisha tokea. Wakati huo huo, rais wa nchi hiyo Paul Kagame ameomba nchi za Umoja wa Afrika kuweka uwezo pamoja kwa kuagiza nje vifaa vinavyohitajika katika kupambana na korona, hasa vifaa vya kupima ugonjwa huo. Ametoa ombi hilo jana katika mkutano kwa njia ya video na baadhi ya viongozi wa Afrika, mkutano ambao ulikuwa unaongozwa na, na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ambaye ndiye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Uganda nayo na imeripoti visa vipya viwili vya maambukizi. Watu hao ni mmoja ni raia wa Uganda mwenye umri wa miaka 24 na mwingine ni mkimbizi wa Burundi mwenye umri wa miaka 21. Wawili hao wanaaminika kwamba walikutana na, kwa wali na mkimbizi wa Burundi aliyegundulika kuwa na korona hadi sasa Uganda ina visa 81, wagonjwa 52 walipona, hakuna kifo kilichokwisha ripotiwa nchini. Kenya, idadi ya maambukizi ilikuwa 384 hadi muda wa kuandaa ripoti hii. Tanzania pia ilikuwa haijaripoti maambukizi mapya, ambapo hadi jana ilikuwa na visa 480 na themanini. Burundi haijaripoti kisa kipya kwa kipindi cha wiki moja sasa tukirejea barani ulaya spain italy ufaransa ujerumani uingereza uholanzi uswisi hazikuripoti maambukizi mapya katika saa 24 zilizopita ubelgiji imeripoti visa vipya 660 pamoja na vifo 93 mnamo saa 24 zilizopita rusia ameripoti maambukizi mapya 1799 na vifo 101 katika bara la asia china ameripoti visa vipya vinne katika saa 24 zilizopita Japan imeripoti maambukizi mapya sabini na vifo kumi na mbili. Korea Kusini imeripoti visa vipya vinne pamoja na kifo kimoja. Katika kanda ya mashariki ya kati, Iran na Uturuki hazikuripoti visa vipya katika saa 24 zilizopita. Amerika Kusini, Meksiko imeripoti maambukizi mapya 1147 pamoja na vifo 163 mnamo saa 24 zilizopita. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Asante sana Patrick Ndwimana kwa taarifa hiyo. Tukielekea huko Mashariki mwa Kongo, wananchi wa Kivu Kaskazini na Bukavu Kusini wamekaribisha hatua ya viongozi wa mikoa hiyo kwa kuwaruhusu tena kuanza uhusiano wa safari za meli na biti kupitia Ziwa Kivu ambazo zilisimamishwa tangu Aprili mosi kutokana na ugonjwa wa Korona katika miji miwili. Mapema leo mwandishi wetu wa VOA australi Malvika amekuwa katika bandari ya Goma. E, ninakisikia fyere juu, tunaanza tumika juu tukosha, tusumbuka na njala, nakiseka pa njala mingi sana juu ya ugonjwa umwa, hata vile juu kazi naanza tasaidia juu kabisa Vukavu, nakisikia fyere shiva Vukavu. Moise ni raia wa Bukavu, akiwa na furaha baada ya serikali ya mkoa wa Kivu ya kaskazini kuwaruhusu mara nyingine wananchi wa Bukavu, Kivu Kusini, pamoja na wananchi wa Goma, Kivu Kaskazini, kuanza uhusiano mpya na meli pamoja na boti zote kuondoka Goma kuelekea katika mji wa Bukavu, na Bukavu kuja muji wa Goma, baada ya mwezi mmoja wa usafiri kusimamishwa kutokana na uwepo wa korona. Tulikuwa tushajiuliza kama tutafaa nini Guvernera antusaidia kufungula kwa injia moja mzuri na kwa sasa wagonjwa wote wakiwa wamepona katika mikoa wa miwili. Nimefurahi kuona bato zinaingia juni kona pata buchuruzi na wakilia wanakuya, lakini sa valifungia bato hakuna buchuruzi, mina teseka na mina churuza mafrui orange zinatoka Ijwi. Heri Frederike kutoka meli salama anasema kwamba wengi walikuwa wamezuiliwa katika mji wa Goma na kushindwa kurudi katika mji wa Bukavu. Leo tuna furaha kwa sababu, uh, populasio kwanza ilikuwa imeteseka, hawajui kufika kwao. Huko wale ambao konfinma iliwakuta Goma na huko wale wengine konfinma iliwakuta Bukavu walikuwa mdifikulte ya kufika kwao, na watazingatia amri kutoka wizara ya afya, wakiwa na vipimo katika kila meli na tutabeba watu, lakini tutakadirisha, hatutafanya watu wengi, tutarespekte distanciation na ile mamezire bariere ya coronavirus mamaske ziko, tuko pia hata na hii termomet uh, vipimo viko kabisa. Tutawapa wanawake kwa upande wao wakiwa na furaha e, ma tunafurahi sana jushi hiyo tun, tunapataka kazi mpaka bato imekua na njoo saa tunakulaka tunapata kazi njoo tunapata vya kuona wataendesha kwa mara nyingine biashara yao e, leo tuko bien juu kazi imefika na bakilia wamefika nao watakuwa bien. Ifahamike kwamba gavano wa Kivu Kaskazini Nzanzuka Sivita amesema kwamba wamechukua hatua ya kuacha wananchi waweze kuhusiana kati ya mji wa Goma pamoja na Wabukavu kupitia ziwa Kivu. Sasa leo gavana anasema trafik uh, kati ya Goma na Bukavu ianze tena. Tunashukuru sana kwa sababu wengi walikuwa wamekosa chakula. Husere Malivika, VOA Express, Goma. Naam, asante sana kutoka nchini DRC, mwanahabari wetu huyo Usere Malivika. Okay, bile, hii, na ukiangalia vile amefanua katika taarifa hiyo, kulikuwa na matatizo ya usafiri mikoa mingi watu wana uhasama, lakini sasa wanasema ni wakati mzuri. Vyombo vya dola vimekubali kwamba wawe na mahusiano mazuri. Ndio taarifa yake Malivika hapo na pale mbele. Patrikdiman ametaja kweli idadi ya watu walio na virusi vya korona, kweli inazidi kuwa kubwa kila siku, ndio utafiti ukiendelea. Vile vile ni taarifa za kushtua kwa kweli, kama nchi ya Marekani kupata zaidi ya maambukizi milioni moja lakini kama mambo yanavyoendelea kuna matumaini ya kuweza kudhibiti ugonjwa huo, na kweli ukiangalia nchi kadhaa, watu wanazidi kunusurika, yaani wengine wamepona na kurejea nyumbani. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Na sasa tuungane na BMJ Mridhi akituletea habari za dunia. biashara kwenye masoko ya hisa ya Asia imeimarika leo Alhamisi, kufuatia ripoti kwamba kuna matumaini ya kupatikana kwa dawa ya kukabiliana na ugonjwa wa korona. Soko la Japan la Nikei lilishuhudia ongezeko la pointi 422 ambayo ni sawa na asilimia 2.4 huku soko la Australia la SNPASX likiimarika kwa asilimia mbili nukta nne kufikia alasiri ya leo, soko la Shanghai nalo na lilishuhudia ongezeko la biashara kwa asilimia 1.3. Masoko ya Hong Kong na Seoul hata hivyo, yalikuwa yamefungwa kama maadhimisho ya sikukuu. Jana Jumatano, biashara kwenye soko la hisa la New York hapa Marekani pia iliimarika. Hii ni kufuatia ripoti kwamba wagonjwa wa COVID-19 ambao walikuwa wamepewa dawa inayofanyiwa majaribio iitwayo Remdesivir walipona kwa haraka. Matokeo hayo pia na mkurugenzi wa taasisi ya Marekani ya kukabiliana na magonjwa ya pumu na ya kuambukizana Dr Anthony Fauci. Habari nyingine njema ilitokea Uingereza, ambako watafiti wanaendelea kufanya majaribio ya dawa nyingine ambayo huenda ikaanza kutolewa kwa wingi kwa wagonjwa hata kabla ya mwisho wa mwaka huu. Biashara ya kimataifa ya mafuta pia imeendelea kuimarika hii leo. Utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani haunuii kuongeza muda wa kanuni zilizowekwa awali za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya Korona zikiwataka Wamarekani kuweka umbali kati yao na kutosogeleana, ambao unamalizika hivi leo Alhamisi. Badala yake rais Trump amesema serikali kuu itashirikiana na magavana wa majimbo katika juhudi za kufungua shughuli mbalimbali ambazo zilikuwa zimesitishwa. Jana Jumatano, Trump alisema kanuni hizo ambazo zilitolewa katikati ya mwezi uliopita wa Machi zinaendelea kufifia huku akiendelea kushauriana na magavana kuhusu mustakabali wa biashara na ufunguzi wa shughuli mbalimbali nchini. Baadhi ya majimbo ya Marekani tayari yameanza kufungua biashara na shughuli zingine, lakini maafisa wa afya bado wanaonya kwamba hatua za haraka na za kiholela za kufanya hivyo huenda zikaleta athari kubwa ya kurejea tena kwa wimbi jingine la maambukizi. Ujerumani imelipiga marufuku kundi la Hezbollah lenye mafungamano na Iran dhidi ya kufanya shughuli zozote katika ardhi yake huku maafisa wa polisi wakivamia misikiti na maeneo mengine yanayotajwa kama yenye uhusiano na kundi hilo. Ujerumani imelitaja kundi hilo kuwa ni la kigaidi kabla ya uamuzi huo wa leo. Ujerumani kama tu ilivyo kwa Umoja wa Ulaya ilikuwa imepiga marufuku kitengo cha kijeshi cha Hezbolah lakini ikiendelea kustahimili shughuli za kisiasa za kundi hilo. Tangazo hilo limesifiwa na Israeli na Marekani ambazo zimesema ni hatua muhimu katika kukabiliana na ugaidi. Hatua hiyo imejiri wakati ambapo maafisa wa polisi wamefanya misako ndani ya misikiti na maeneo mengine katika miji ya Berlin, Dortmund, Munster na Bremen. Wimbo huo ni ukate juu kwa juu, najua umekuburudisha vya kutosha, lakini tusitishe tu kwanza. Kama kuna muda, tutakuchezea pale mwisho mwisho wa kipindi chetu cha VOA Express. Sasa ni wakati wa kuangalia barazani. Tulikuwa tumekuambia kwamba tutakushirikisha kwa njia ya simu. Kawaida tumeweka swali mtandaoni, sijui kama umelihisi ama umeliona ama umelishuhudia katika siku za hivi karibuni, watu wanazidi kushambuliana kupitia mitandao ya kijamii unyanyasaji pia umezidi, ndiposa tukakuuliza katika mjadala wa leo, kwa nini visa hivi vimezidi vya watu kushambuliana kwa maneno makali katika mitandao ya kijamii. Na wengi wametaka kushiriki kwa njia ya simu, na wengine wakituma ujumbe katika studio zetu za VOA Express. Tuanze nani, Salma? Naona tuende kule DRC, tumtafute huyu anajiita Simforian Kahambwe, anatokea maeneo ya Lubumbashi, DRC. Utajiri wa dhahabu huo kabisa! <laughs> Kahambwe, karibu sana, karibu kwa mjadala wa barazani. Nichangie hey, ninasema hivi visa hivi vinaendelea kuongezeka, uh-huh. kwa sababu serikali nyingi zina wa, waamuru watu wakae manyumbani wakiwa ni maskini. Unaona, ndio maana watu wanakuwa wakitupilia maneno makali na ni viongozi wa serikali hiyo yetu. Ni sababu sababu, ni umaskini, watu ni maskini sana kwa hivyo unaona, mtu akiwa maskini anapaswa kumnyanyasa mwenzake? Je, maneno makali watu kurushiana, kushambuliana, kwa sababu watu hawawezi kunyanyasana kwa sababu wa maskini. Lakini nasema maneno makali, ninachoweza kuongezea ni kwamba wananchi kama hapa kwetu DRC wajue kwamba korona ni kweli, kwa sababu watu wengi hawaamini, watu wengi hawaamini mnapoambia kwamba korona ipo, lakini wanasema ni mambo tu ambayo serikali inakuwa ikifanya, hatujui sababu gani kwa hivi tunataka watu waelewe na wajue kwamba korona ipo na ni kweli inaua. Haya, asante sana kwa mchango wako. Nami nawashukuru sana, kutoka huko Lubumbashi, jamhuri ya Congo. Naona sasa tuelekee katika nchi jirani ya Tanzania, tumtafute Alex. Karibu sana katika matangazo ya VIOA barazani. Naam, um, kwa majina anaitwa a Wachayo, ni mkazi wa, wa Busege ya Tanzania. Sababu kubwa subo inayosababisha watu wanashambuliana kwenye mitandao hasa kuhusiana na taarifa za ugonjwa wa korona ni kule kukosekana kwa uwazi hasa kwa taarifa juu ya ugonjwa huu wa korona kwa mataifa yetu ya Afrika. Hii inasababisha watu wengi kuingiza itikadi za kisiasa, masilahi yao binafsi, na hata vile kuwa na upeo mdogo kuhusiana na maswala haya, pasipo kujua kwamba hili gonjwa lina hatari na linaweza kuungisha uchumi wetu wa taifa letu kwa ujumla. Sasa kwa maoni yako, tulaumu wale wanaoshambuliana mitandaoni ama wale wanaokosa kuwapa habari sahihi? Uh, tulaumu vyombo husika au mamlaka zinazoshindwa kutupatia habari kwa, kwa usahihi ili tuweze kuondoa kutofahamu hizi katika mitandao hii, kwa maana watu wanabishana katika mitandao kwa sababu ya kukosa majibu ambayo ni ya uhakika, yani yani kupata mwelekeo ambao unaweza kuwasababisha wao waweze kupata taarifa zilizo bora na taarifa za uhakika. Sawa, asante sana, shukran kwa kuchangia. Nashukuru na, na, sana. Kazi njema. Anakubaliana naye hapa, Mkristo Difu anasema ni kwa sababu ya vyombo vya habari, jinsi vinavyowasilisha habari kwa umma. Na Khairu Ahmed wa TZ pia, huyu anasema watu wamekuwa wana kazi za kufanya, so muda mwingi wanatumia kuperuzi mitandao, na kwa vile wamekuwa hawaonani, so wanaona huko ndo sehemu ya kupaza sauti zao. Nami hapa na ujumbe wake, Calvin Davis anasema ni kweli hivi kuna majibizano kati ya Wanyarwanda na Warundi kwenye mitandao ya BBC ya Maziwa Makuu na pia VOA idhaa ya Maziwa Makuu, wanatukanana kwa sababu ya siasa za nchi zao. Naye Celestin Vital Vitalie anatokea maeneo ya Goma kule mashariki mwa DRC. Kwa kweli visa vya watu kushambuliana kwa maneno vimeongezeka pote ulimwenguni, vimetokana na ugumu wa maisha, kwa sababu kila sekta kwa sasa imeathirika, hususan uchumi nchini mbalimbali. Tuwashukuru wote waliochangia hapo katika barazani, kushiriki kwa njia ya simu na pia kutuma ujumbe katika VOA Express, ili kusafiri nasi, lakini tunakuambia Express bila mziki mambo hayaendi kabisa. Na kama kawaida, siku ya Alhamis tunakurudisha kwa zilizopendwa. Unakumbuka miaka ya nyuma hapo, takriban miaka kumi na mbili hivi, kuna kina dada wanajiita Obsession walikuja wakatingisha sana na wimbo wao wa Jangu. Kina dada ambao walikuwa kwa namna yake, manake wanawaita portable wale basi sijui Kioko, uliwaona, sijui walikuroga na wewe ama vipi? Waganda hawa bana ni wazuri kwa nyimbo, lakini tupate kibao chenyewe janguo. 19 ni wakati wa burudani. Naona nchi mbalimbali zimekubali wasanii wao wafanye mambo akiwa ndani, sijui kama obsession wanafanya mambo kule Uganda Aro. ili kuburudisha raia wao. Kwa kweli, baada ya kibao hicho sikuwaona tena, sijui huenda, basi wakatujia na mambo mapya, kwa hivyo bado tunafuatilia na wako sawa. Haya, <laughs> VOA Express, kuna mengi tumekuandalia na hii leo kitengo chetu cha kama huna kazi Idadi kubwa ya vijana nchini Kenya wanategemea kazi katika sekta ya uchukuzi wa umma kama vile kuendesha mabasi matatu na pikipiki, lakini sasa athari za korona zimeharibu ajira. VOA imezungumza na kijana mwendesha pikipiki ya gurudumu tatu maarufu tuktuk hapa Kenya, akielezea hali wanayopitia baada ya serikali kuagiza wabebi abiria mmoja pekee kwa majina, anaitwa Jacob Mwandwa. Nikiwa mwendeshaji wa tukutuku, nimekuwa kwa hii biashara kwa muda. Kwa sasa wakati huu wa korona, tena si kidogo, imebadilika sana. Kusema ukweli, vijana wanapoteza nafasi ya kazi, maana hii ni ajira ya vijana haswa, kwa sababu watu wengi wameweka tukutuku zao, kwa sababu hesabu ilikuwa ni elfu moja then sasa wamesema kwamba tupeleke mia tano na hiyo mia tano kuipata pia ni ngori, ni kazi kubwa. Mi napata mia mbili mia tatu ndio napeleka watoto nyumbani, ilihali nilikuwa nimezoea kupeleka shilingi mia saba mia nane. Sasa unakuta kwamba kidogo ni ngumu, ili hali sasa kaunti inataka pesa yake ful ile ya ushuru wanasema ya parking, ambayo parking hatuionangi amba, lakini sisi tumeamua kulipa tu 1200 kwa mwezi yes. In fact tuktuk inalipa pesa nyingi kuliko insurance, kwa sababu tuktuk parking tunalipa 15000 ilihali insurance shilingi elfu tano. Tukawa kilio chetu ni kwamba hii pesa sasa hivi tunawapata si pesa na wengine hata mfidi waache hiyo kazi. Yale masharti mapya serikali kuu inasema kwamba tubebe mtu mmoja, lakini kule kubeba mtu mmoja haimeki sense kwa sababu kama tukutuutabeba mtu mmoja, bodaboda atabeba mtu mmoja, na matatu abebe wa watu wawili kwa ile kiti ya nyuma. Kwa mfano, hii tukutukunatoshana na matatu, kwa hivyo unaweza beba watu wawili. Tukaomba kwamba tubebe watu wangapi, wawili. Kama inawezekana, sitakuwa tofauti na bodaboda boda. Maana hii yetu ni tuktuk, ina nafasi ya kutosha. Sisi kama waendeshaji, tutahakikisha wale watakaokuwa wakiingia kwa tuktuk -tuk. wameosha mikono yao, wamevaa mask. Na kama mtu ni abiria na hajavaa mask, hataki kunawa mikono, asiingie kwa tuktuk, hatutambeba. Hivyo ndio tumepanga. Kwa hivyo tukasema kwamba shilingi zile tunabeba shilingi ni shilingi hamsini, hiyo niko chini sana. Tupewe watu wawili, itakuwa ina make sense kiasi. Tutajikakamua tu, kile kidogo tunapata tunaridhika, maana ni kwa msimu, kwa wakati huu kuna korona. Vijana wa tuktuk na wapikipiki hawana tofauti, maana ni vijana wamejiajiri. Mtu amenunua pikipiki yake ajiendeshe, amenunua tukutuku yake, ama ameajiriwa apate ajira. So unakuta kwa wakati huu ajira hakuna au ha, watu wamebidi wakae nyumbani kwa sababu akisema atabeba, kama ni tuktuk, abebe mtu mmoja, anaenda nyumbani, kana kwamba hakuwa kazini. Mtu wa pikipiki naye, unakuta kwamba hana uwezo wa kununua ile sanitizer, na ni watu wakupata mapato ya chini. So unakuta kwamba ujira wa hawa watu haupo, umepungua, na sikupungua, umeanguka kabisa, hawana kitu. Mtu alikuwa anapeleka mia tano ama mia saba. Sasa akipeleka mia mbili, hiyo kweli watashiba? Nyumba italipika kitambo? Nilikuwa napata mia saba, najipanga nayo, hata kama itoshi, kwa sababu ndio kazi hiyo. Mia saba, waabiria nao nakuwa mnagawanagawana. Sasa mapato yakashuka mpaka mia nane, ukipata zaidi labda elfu moja. Sasa hiyo utajipanga nayo kulingana na vile maisha yalivyo, lakini sasa ni kama hatupati. Ulifanya mahojiano na kijana huyu, anakuelezea kazi iko vipi kwa hivi sasa na changamoto hizi za COVID 19. Kwa kweli Salma, kitu kimoja amenieleza ni kwamba wanahitaji kuruhusiwa kubeba abiria wawili badala ya mmoja. Kama pikipiki ya gurudumu mbili inabeba abiria mmoja na ile yao ni karibu na nusu matatu inabeba mmoja, wanaomba wapewe nafasi na serikali wachukue abiria wawili. Naona basi tuelekee kwingineko ambako ni maswala yanayovuma katika mitandao ya kijamii na hivi tunaungana naye mwenzetu Harison Kamau. Alhamisi vipi popote ulipo, Mwanavoa Express. Natumai kwamba umeendelea kujikaza katika kipindi hichi ambacho kwa kweli si cha kawaida kutokana na virusi vya korona kubadilisha hali ya maisha kama ilivyozoeleka. Tangu mataifa tofauti kuchukua hatua za kuzuia na kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo, kwa hakika hali ya kiuchumi na kijamii imebadilika kwa watu wengi. Baadhi ya mambo yaliyochapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii nchini Uganda kwa mfano, ni malalamishi kutoka kwa baadhi ya walimu na hasa wale kutoka shule za kibinafsi wanaodai kukosa mishahara yao tangu mwezi Machi kutokana na kuwa wanafunzi wako nyumbani. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor la Uganda, hilo linafanyika wakati wakuu wa shule wakisemekana kuchanga fedha kwa serikali kwa lengo la kukabiliana na COVID-19. Grace Namakula ambaye ni mwalimu mkuu wa shule ya upili ya Baptist mjini Kampala ameambia gazeti hilo kwamba hawawezi kumudu mishahara ya walimu kutokana na kuwa wazazi pia wamekosa fedha za kulipa karo, kando na kuwa wanafunzi wamebaki nyumbani. Hata hivyo, mwenyekiti wa shirika la walimu la kitaifa Filbert Baguma anasema kuwa baadhi ya walimu wamegeukia shirika hilo kwa msaada, japo wengi kutoka shule za kibinafsi sio wanachama. Licha ya hilo, ameomba mashule ya kibinafsi yaliyobakisha chakula kwenye maghala kugawia walimu angalau waweze kujikimu kimaisha, iwapo hakuna fedha kabisa za kuwalipa mishahara. Huenda hali hiyo inajurudia kwenye mataifa mengine mengi. Wakati huo huo, rais wa Marekani Donald Trump, wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la Reuters kwenye ikulu hapo jana Jumatano, amesema kwamba nia ya China ni kuhakikisha ameshindwa kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Novemba. Trump ameongeza kusema kuwa China ilichelewa kufahamisha ulimwengu kuhusu virusi vya korona kwa maksudi ili adhari zake zienee. Sasa hivi maambukizi ya virusi hivyo yameadhiri pakubwa uchumi wa Marekani, ambao Trump amekuwa akitumia sana kwenye kampeni zake. Trump, ambaye amekuwa kwenye malumbano ya kiuchumi na China kwa muda sasa, hata hivyo hakusema iwapo anapanga kuchukua hatua zozote dhidi ya Beijing. Ni baadhi ya maswala yanayotanda kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kwenu, wana VOA Express Mombasa. Asante sana Harrison Kamau, na tunasonga mbele. Kwa swali la leo tumekuuliza hivi: Je, utumiaji wa mitandao umebadilika hapo ulipo kutokana na watu kubakia majumbani na amri ya kudhibiti kuenea COVID-19? Ujumbe wa kwanza hapa unatoka kwake Zohar Majongwe akiwa Port Eliza huko South Africa, anasema, mitandao inasaidia kuelimisha jamii kwa habari za ukweli na pia kupotosha jamii kwa habari za uongo. Naye Chacha Joseph Manyengo akiwa huku Mombasa, utumizi umebadilika sana kutokana na ongezeko la watumiaji wengi. Ongezeko hili linatokana na kwamba hapo awali kabla ya virusi vya korona, asilimia kubwa ya utumiaji ilikuwa ni kufuatilia habari za dunia katika vyombo mbalimbali mbali vya habari. Maria Bura anasema bila shaka utumiaji mitandao umeongezeka sana kwa kuwa watu hawatembeleani. Anasema mwingine, hapana, hujabadilika bali kilichoongezeka ni kupasha habari za ugonjwa wa Covid 19 na washauri watumie mitandao hii vizuri. Huyu ni Jisto Malila wa Mbeya, TZ. Huko huko Tanzania tunaye katibu Kirigiti, anasema watumiaji wa internet wamekuwa wengi kutokana na kukaa ndani, lockdown inapelekea kwa kiasi wahusika naye Khairu Ahmadi akiwa anatumalizia sehemu hii akiwa uko Dar es Salaam, ndio umebadilika kozi. Watumiaji wamekuwa ni wengi na matumizi kwa ujumla yamekuwa ni makubwa, kwani watu wamekuwa wakifuatilia au kupata taarifa huko kuliko kwenye vyombo vingine vya habari asanteni kwenye wote mliochangia na pia shukrani sana kwako kwa Jean Paul bin Kayumba hapo Kigali, Rwanda, unasema VOA Swahili mko sawa nam kabisa. Na ndiyo hivyo basi, mambo yametupa mkongojo, inabidi tukomee hapo kwa siku ya leo. Umekuwa nami Salma Muhamed na mimi hapa ni Josphat Kioko nikikuaga, ikiwa leo tumekuwa na TBT tukurejeshe Washington DC.