Alhamisi, Aprili 30 mwaka 2020, imetumia saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa 6 na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na intaneti katika www voa swahili com na vilevile redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni tuandamane hadi mwisho. Miongoni mwa mambo mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump adai kwamba China inafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba anashindwa katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. China yafutilia mbali madai hayo. Katika habari nyingine, maelfu ya watu wamelazimika kuondoka makwao kutokana na mafuriko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa mji Kindu manyumba zimezama zime zaidi ndani ya jito Kongo kisha kujaa kwa jito Kongo, zaidi ya nyumba elfu mbili iliweza kuanguka. Pia utasikia makala ya matukio ya Afrika. BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia. kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba kiongozi wa chama kinachotawala nchini Lesotho amelikataa ombi la waziri mkuu Thomas Tabane la kutaka asifunguliwe mashtaka baada ya kushutumiwa kwamba alimpiga risasi na kumuua mkewe wa kwanza. Uamuzi huo wa kiongozi wa chama cha ABC ndiyo masaibu ya hivi karibuni kabisa kumkumba Thabane, ambaye kwa wiki kadhaa sasa amekuwa akikabiliwa na shinikizo kali za kumtaka ajiuzuru kabla ya mwezi Julai kama alivyokuwa ameahidi. Mapema wiki hii, mahakama moja nchini humo iliamuru kwamba mahakama kuu isikilize kesi kuhusu iwapo Thabane anaweza kushtakiwa kwa kosa kama hilo au la. Aidha, baraza la seneti lilibadilisha katiba na kuondoa nguvu za waziri mkuu kulivunja bunge au hata kuitisha uchaguzi mpya. Polisi walimfungulia mashtaka mwanasiasa huyo ya kumuua mkewe wa kwanza alipolelo Thabane nje ya nyumba yao katika mji mkuu wa nchi hiyo Maseru, kabla ya kutawazwa mnamo mwaka wa 2017 anashutumiwa kwamba alishirikiana na mkewe wa sasa Mesaiya Thabane kutekeleza uhalifu huo. Utawala wa rais Donald Trump wa Marekani haunui kuongeza muda wa kanuni zilizowekwa awali za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona zikiwataka wa Marekani kuweka umbali kati yao na kutosogeleana, ambao unamalizika hivi leo Alhamisi. Badala yake Rais Trump amesema serikali kuu itashirikiana na magavana wa majimbo katika eh, juhudi za kufungua shughuli mbalimbali ambazo zilikuwa zimesitishwa. Jana Jumatano, Trump alisema kanuni hizo ambazo zilitolewa katikati ya mwezi uliopita wa Machi zinaendelea kufifia huku wakiendelea kushauriana na magavana kuhusu mustakabali wa biashara na ufunguzi wa shughuli mbalimbali. Baadhi ya majimbo ya Marekani tayari yameanza kufungua biashara na shughuli zingine mbalimbali mbali, lakini maafisa wa afya bado wanaonya kwamba hatua za haraka na za kiholela za kufanya hivyo huenda zikaleta athari kubwa ya kurejea kwa wimbi jingine la maambukizi. Serikali ya China imesema kwamba haina nia yoyote ya kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani. Hii ni baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutoa madai kwamba China inafanya kila iwezalo ili kuhakikisha kwamba anashindwa katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu, kulingana na jinsi wanavyoshughulikia janga la virusi vya korona. Katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, Trump ameshambulia China na kusema kwamba anafikiri kuchukua hatua tofauti dhidi ya Beijing kuhusiana na janga la corona, akisisitiza kwamba anaweza kufanya mambo mengi. Na ofisi ya Ulaya ya Shirika la Afya Duniani WHO, inaonya kwamba kufuatilia magonjwa ya kuambukiza, programu za chanjo lazima ipewe kipaumbele hata wakati huu wa maambukizi ya virusi vya korona. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mkurugenzi wa WHO kwa Ulaya Hans Klug amewaambia waandishi wa habari kwamba ni lazima kila kitu kifanyike ndani ya mamlaka yao katika kuzuia watoto wasiowaathirika wa wa janga hili kutokana na kutopatiwa chanjo ambazo zinaweza kuzuia magonjwa kama vile surua, kifaduro na rubela. Siku moja bila ya kuwa na kesi ya virusi vya corona huko Korea Kusini kunabainisha uwezekano wa kupata mafanikio katika kutafuta matibabu bora na hivyo kuchochea hali ya matumaini. Lakini takwimu za kutisha za Ulaya zinabainisha jinsi uharibifu wa mlipuko ambao tayari umeingia katika uchumi wa dunia. Masoko ya hisa ulimwenguni yalipata habari njema kidogo kuhusu masuala ya matibabu na afya ya umma, lakini vifo vinaendelea kuongezeka kote duniani na baadhi ya changamoto kubwa za kiuchumi ambazo zitajitokeza katika hali ya kudorora kwa uchumi katika enzi hii. Ulaya ambayo imefunga shughuli muhimu za kiuchumi katika EU inakadiriwa kwa hali yake ya kiuchumi itasinyaa kwa takriban asilimia tatu na nusu katika robo ya kwanza. Kiwango cha ukosefu wa ajira nchini Ujerumani kimepanda hadi watu milioni mbili nukta sita mwezi April kutoka milioni mbili nukta tatu mwezi mmoja kabla. Na Ufaransa imethibitisha rasmi imetumbukia katika hali ya kudorora kwa uchumi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka mjini Washington DC. Foleni ndefu za watu zimeshuhudiwa hii leo katika mitaa ya Afrika Kusini huku maelfu wakisubiri kupewa msaada wa chakula kufuatia hali ya kusikitisha iliyosababishwa na amri ya usitishwaji wa shughuli katika eh, juhudi za kupambana na ugonjwa wa corona. Picha zilizopigwa kutoka angani zinaonyesha maelfu ya watu wakipanga laini katika mitaa ya vitongoji vya Moiplas na Spruit vilivyo eh, nje kidogo ya mji wa Pretoria, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Picha hizo zinaashiria hali halisi ya athari za kiuchumi zilizosababishwa na kufungwa kwa shughuli mbalimbali nchini humo ambako hata kabla ya ugonjwa wa korona wengi wa raia wake walikuwa wanaishi maisha ya umaskini. Reuters imemnukuu afisa mmoja wa shirika la hisani la Charity Coalition akisema kwamba wengi wa wakazi wa mitaa hiyo ambayo ni ya mabanda ni wahamiaji kutoka nchi kama Zimbabwe wasio na hati za uraia na hivyo basi hawaruhusiwi kupata misaada ambayo inapewa raia wa Afrika Kusini. Hadi tukitayarisha ripoti hii, nchi hiyo yenye viwanda vingi zaidi barani Afrika na yenye uchumi mkubwa zaidi kwa nchi za bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ilikuwa imeripoti vifo 103 kutokana na ugonjwa huo wa Korona na visa 5350 vya maambukizi. Afrika Kusini inapanga kufungua tena sekta ya kilimo, viwanda na biashara ndogondogo kuanzia kesho tarehe mosi mwezi Mei, lakini kwa kuzingatia masharti makali ya afya kuzuia maambukizi mapya ya virusi hivyo. Ujerumani imelipiga marufuku kundi Hezbo la Hezbollah lenye mafungamano na Iran dhidi ya kufanya au kuendeleza shughuli zozote katika ardhi yake, huku maafisa wa polisi wakivamia misikiti na maeneo mengine yaliyotajwa kama yenye uhusiano na kundi hilo. Ujerumani imelitaja kundi hilo kuwa la kigaidi. Kabla ya uamuzi huo wa leo, Ujerumani kama tu ilivyo kwa umoja wa Ulaya, ilikuwa imepiga marufuku kitengo cha kijeshi cha Hezbollah, lakini ikiendelea kustahimili shughuli za kisiasa za kundi hilo. Tangazo hilo limesifiwa na Israeli na Marekani ambazo zimesema ni hatua muhimu katika kukabiliana na ugaidi wa kimataifa hatua hiyo imejiri wakati ambapo maafisa wa polisi wamefanya msako ndani ya misikiti na maeneo mengine katika miji ya Berlin, Dortmund, Munster na Bremen. Kundi la Hezbollah lilianzishwa nchini Lebanon mnamo mwaka wa 1982 huku wanachama wake wengi wao wakiwa ni wa jamii ya Washia ambao wanapinga uhalali wa taifa la Israeli na wamekuwa wakishinikiza kwamba livunjwe wanamgambo wa kundi hilo pia wameshutumiwa kutekeleza mashambulizi mbalimbali hususan mbali na nchini Israeli. Uingereza imerekodi idadi ya juu ya vifo duniani baada ya Marekani kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Watu elfu ishirini na sita wamekufa nchini humo, tukio linalosababisha shinikizo zaidi kwa uongozi wa waziri mkuu Boris Johnson kuhusiana na jinsi unavyolishughulikia janga hilo. Serikali ya Uingereza vilevile itakabiliwa na shinikizo kubwa iwapo itashindwa kutimiza lengo la wizara ya afya la kupima watu laki moja kufikia leo, ambapo ndio mwisho wa mwezi Aprili. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Kaya nchini Kenya, Dodoma FM Tanzania, Malaika Redio Lubumbashi DRC na Radio Citizen kote nchini Kenya miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu na kwenye mtandao wa www voa swahili com. Jina langu ni Kenneth Bwire. Komoro, mojawapo ya nchi mbili za Afrika ambazo hazikuwa zimetangaza kisa chochote cha maambukizi ya virusi vya korona, imethibitisha kuwepo mgonjwa wa kwanza wa virusi hivyo nchini humo. Tangazo hilo linajiri baada ya wasiwasi kuongezeka kufuatia vifo vya watu karibu 20 katika muda wa wiki moja. Kuna hofu kwamba huenda watu wengi wameambukizwa virusi vya korona nchini Komoro, lakini serikali inaficha ukweli. Abdu shakur Abud anaripoti kamili. Hatimaye hii leo Rais Azali Asumani ametangaza kwamba kuna mtu mmoja mwenye umri wa miaka 50 anayeaminika aliambukizwa na Mkomoro mmoja kutoka Ufaransa hapo Machi 18 na kulazwa hospitali Aprili 23 Dans les conditions requises être envoyé à vipimo la... vyake hii leo vinathibitisha ana ugonjwa wa COVID-19. Hali yake ya afya inaendelea kuwa nzuri, so na sasa tunawatafuta wale wote waliokaribiana naye kufahamu jinsi alivyoambukizwa na watu ambao huenda waliambukizwa naye. Kutokana na hayo, Rais Azali anasema anatangaza hatua kali zaidi za kupiga marufuku mkusanyiko wa zaidi ya watu ishirini, kufunga shule na misikiti, na amri ya kutotoka nje usiku lakini wachambuzi na wananchi wengi wanasema serikali inaficha ukweli wa mambo kwani kuna watu wengi zaidi walioambukizwa na kuna watu ambao wameshakufa kutokana na ugonjwa huo mojawapo ni waziri wa zamani wa mambo ya nje mpiganaji wa uhuru wa komoro muzawar abdallah aliyefariki asubuhi ya leo kutokana na kile familia yake inaiambia sauti amerika kwamba wameambiwa na madaktari kuwa ni dalili za covid-19 lakini serikali haikuwaruhusu madaktari kutangaza jambo hilo Nimezungumza na Amir Al Arif, mfanya biashara huko Moroni na binamu Abdallah. Anasema hafahamu kwa nini serikali imechukua muda huu wote kutangaza ugonjwa huo na kwa nini inaficha, wakati anafahamu mjomba wake pamoja na watu wengine wengi wameambukizwa kulingana na madaktari. Nadhani akali Muzawar Allah yarhamuhu kafariki, ndiyo tangu juzi alipelekwa hospitali, ilikuwa mambo ya diabeti walimchukua katika clinic, private clinic lakini mwisho yale maradhi yake yamegeuka kwa mambo ya respiration. Sasa Wakomoro ndo hawataki kukubali kwamba ile COVID-19 iko katika nchi, mpaka Rais leo kasema They have one case only, na wanadamu ndo wanakufa kila siku, watu wanafariki. mimi ntaweza kukuambia kwamba uncle kafariki kwa haya maradhi ya COVID-19. Kwa nini? Kwa yalikuwa clinic wamemweka kule emergency, hawatujuja tuletea yule mgonjwa wetu mpaka wamemfanya ile mambo ya maiti, wamemuosha, wamemkafani, wamemchukua mpaka kumpeleka katika kaburi lake. Sasa ilikuwa ilikuwa hana ugonjwa, wangetuletea yule mgonjwa wetu, lakini mi taweza kukwambia alikuwa anayo. Akizungumzia tangazo la Rais Azali la kukiri kuwepo na mtu huyo mmoja aliyeambukizwa ikiwa itabadilisha hali ya mambo, elarifa anasema haamini jambo hilo, asidhani maana, unajua ka katika nchi ya mwanzo itabidi serikali ndo waseme watu washtuke. Sasa akisema mtu mmoja, wengine watasema sasa hakuna maradhi, wataondoka, watafanya mambo, they will be free, maana wanaambiwa hakuna maradhi. Wakati huo huo, inaripotiwa kwamba wafanyakazi wote wa huduma za afya katika hospitali kuu ya Almaaruf wanakataa kuwahudumia wagonjwa kutokana na ukosefu wa vifaa vya kujikinga. Unasikiliza sauti ya Amerika. Mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini Tanzania yanataka kampuni za mawasiliano za simu na intaneti kupunguza gharama ili kurahisisha utendakazi wa watu wanaofanyia kazi nyumbani. Ombi hilo limetolewa wakati nchi hiyo inaendelea kuripoti ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, watu wakichukua tahadhari za kujizuia na maambukizi kwa kusalia nyumbani na kufanya kazi zao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa ana ripoti kamili. Matumizi ya intaneti na simu wakatu yanashuhudia kiongezeka kwa kiwango kikubwa, na ongezeko hilo ni matukio ya janga la korona lililosababisha baadhi ya shughuli kufanywa nje ya maofisi. Serikali imekuwa akiwahimiza wananchi kujiweka kando na mikusanyiko isiyokuwa ya lazima, jambo ambalo nalo limewasukuma wananchi hao kutegemea zaidi ya huduma kama vile intaneti kwa ajili ya kufuatilizia matukio yanayoendelea nchini na kwengineko duniani juu ya mwenendo wa homa ya COVID-19. Hali hiyo imeyasukuma mashirika ya kiraia kuanzisha hoja ya kutaka gharama za matumizi ya huduma hizo kupunguzwa, akisema kwamba wakati huu wa janga la korona, wananchi wamekuwa wakibeba mzigo mkubwa. Mratibu wa utetezi wa haki za binadamu Onesimo Ole Ngurumwa anataka taasisi inayohusika na, na mawasiliano TCRA pamoja na mamlaka nyingine yakiwemo ile mapato kuweka mkakati ambao utatoa nafuu ya kupunguziwa kodi kwa makampuni ya simu ili hatimaye wananchi wapate unafuu wa gharama za mawasiliano. Tuna kutambua mchango wa mkongo wa taifa katika hoja hii tunayozungumza leo. Mkongo wa taifa ndio unaosambaza huduma za intaneti nchini na hata nchi za jirani. Kwa hiyo tunaomba mamlaka husika inayosimamia mkongo wa taifa kwanza hakikishe mtandao unaendelea kuwa imara kipindi hichi, lakini kama kuna namna yoyote ya kuweza kusaidia kulegeza gharama zote zile, basi wasaidie, ili watanzania waende kwa kipindi hichi angalau cha miezi mitatu minne, wakati e, tunapambana na gonjwa hili e, waweze kutoa huduma ambayo inakuwa na unafuu zaidi kabisa kwa kwa, kwa taifa letu. Wakati huu kumekuwa na kilio kutoka kila kona ya nchi, kutokana kwanza kusimama kwa shughuli za kiuchumi, huku ikishuhudiwa e, baadhi ya makampuni yakilazimika kuwapunguza wafanyakazi wake. Kampuni nyingine ambazo bado zinaendelea na operesheni zake za kazi zinasema zimekuwa zikijikongoja kutokana na kujiendesha kwa hasara kutokana na kupungua kwa wateja. Hata wale wanaobahatika kuendesha shughuli zao wakiwa majumbani mwao wanasema wanafanya hivyo kwa uangalifu mkubwa, kutokana na kuogopa kuingia gharama kubwa ya mawasiliano ya intaneti na simu. Ya kiukweli tangu kipindi hiki cha COVID kiingie muda mwingi nafanya kazi zangu nyumbani na natumia sana intaneti, kwa hiyo ni kweli kabisa kwamba gharama za intaneti zinaongezeka, kwa sababu muda mwingi nakuwa nafanya kazi zangu online. Serikali hata hivyo haijasimamisha shughuli zote za kibiashara na kijamii, licha ya shule na vyuo zilizofungwa kwa muda usiojulikana. Baadhi ya shule na walimu wamekuwa kibuni mbinu mpya ya ufundishaji wa wanafunzi kwa kutumia njia ya mawasiliano ya intaneti. Hadi takwimu za jana, Tanzania ilikuwa na jumla ya wagonjwa 480 huku 176 wakiarifiwa kupona. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joyce Njogopa. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Mafuriko makubwa katika eneo la Maniema kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC yamesababisha uharibifu mkubwa wa mali, zaidi ya familia elfu mbili zikikosa makao baada ya mto Kongo kuvunja kingo zake. Mvua kubwa inayoonyesha DRC kwa sasa imesababisha pia uharibifu mkubwa katika sehemu za Salamabile, familia zaidi ya elfu moja zikikosa makao. Hosteri Malivika anaripoti kutoka Goma. Amisi Songe raia katika muji wa Kindu mkoa wa Maniema kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayekuwa na makazi yake pembeni ya mto Kongo amesema kwamba zaidi ya familia elfu mbili zimebaki bila makazi kufuatia mafuriko ya mto Kongo unaogawa mji wao kwa vipande viwili. Hapa mji Kindu manyumba zimezama zaidi ndani ya Jito Kongo kisha kujaa kwa Jito Kongo, zaidi ya nyumba elfu mbili iliweza kuanguka. kuna watu walikufa? Bado hakuna watu walikufa, lakini kuna maafa mingi, vitu vya watu kutelemuka, na watu kabisa wamelala nje, wengine wamelala kunako shule. Ni tatizo kabisa ndani ya mji wa Kindu. Songe ameongeza kwamba wananchi waliopoteza nyumba zao wengi kwa sasa waishi katika shule na wengine katika kanisa, ama katika nyumba za majirani wengine wameishi kwa shule, wengine wameishi ndani ya makanisa, na wengine wametokelewa na mafamilia mbalimbali mbali kwa ajili ya kuishi huku wakikosa msaada na vilevile vile wakisubiri mto huo ukitulia, na vile msaada kutoka kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaidia wananchi ambao hawana tena sehemu ya kulala. Serikali ya Kinjasa imejaribu kuwapa msaada, lakini msaada huo umefikia familia chache. Serikali ya taifa ilitoka kutoa msaada moja hapa, na msaada huo ulikuwa ni kunyumba ni familia elfu eh, ni familia mia tano tu ndio iliweza kuchugua msaada huo, lakini maafa ilikuwa zaidi ya elfu mbili na nusu na hiyo kabisa ikaleta tatizo hapa mjini Kindu meme. Hata vyombo vya shirika la raia iliweza kabisa kulalamika, na hiyo inatosha hata kesi serikali ya jimbo inasitaki shirika la raia kwa kuweza kulalamika namna gani msaada wa serikali ilikuwa ndogo. Katika eneo la Salamabila tarafani Kabambare, vile vile nyumba zaidi ya elfu moja zimeharibiwa na mvua kali inayoonyesha kama anavyosema Amisi Saidi, kiongozi wa mashirika ya kiraia pa Salamabile, mkoa wa Maniema. E, kwa kweli a na mvua kubwa juzi hii hapa ndani ya mji wa Salamabila, na mvua ile ilifuatwa na pepo mkubwa, ambayo ilibeba nyumba za wakaaji na vile vile kufanya majeraha mbali mbali ndani ya watoto na watu wazima ndani ya mji wa Salamabila, ambayo takribani eh, nyumba eh, zaidi ya elfu moja ilibebwa na upepo huu mkali, ambayo unaacha jamaa nyingi nje watu wanaishi eh, wanahakia na jamajama jama, na watoto bila nafasi ya kukaa mvua zinazoendelea kunyesha hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yaani kongo kinjasa zimesababisha maafa mengi katika mikoa tofauti ikiwemo tanganyika kivu kusini na vilevile mkoa wa chopo ambako mvua hizo zimeharibu barabara kutoka goma butembo hadi beni hasa katika maeneo ya mambasa hoseri malvika sauti ya amerika goma Katika matukio ya Afrika tunazungumzia juhudi zinazoongozwa na Umoja wa Mataifa ambazo zinaendelea ili kusaidia upatikanaji wa vifaa muhimu vya afya kwa ajili ya nchi takriban 135 zenye kipato cha chini zinazopambana na janga la virusi vya korona. Wakati huo huo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetoa tahadhari kuhusu kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha ukosefu wa usalama wa chakula katika eneo la Afrika mashariki na pembe ya Afrika ikiwa ni matokeo ya janga la virusi vya korona. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Msemaji wa WFP Elizabeth Byers amesema wiki hii kwamba shirika lake linakadiria kwamba watu milioni 20 hivi sasa wanahitaji msaada wa chakula katika nchi nyingi kwenye eneo hilo. Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Sudan Kusini, Somalia, Ethiopia, Jibuti na Eritrea ni miongoni mwa nchi hizo. Tumefanya makadirio ya huko kuhusu idadi ya watu ambao wanahitaji msaada wa chakula. Na idadi hii huenda ikaongezeka hadi milioni 34 mpaka milioni 41 katika kipindi cha miezi mitatu kutokana na athari za kiuchumi na kijamii kwa sababu ya COVID-19. Maendeleo chanya yanakuja wakati wasiwasi kuhusu hatua wa za kufunga mipaka au cheleweshwa upelekaji misaada tayari umechangia katika ugawaji wa bidhaa ikiwa ni pamoja na kwenye mpaka kati ya Uganda na Kenya, amesema msemaji wa WFP. Tunaona mistari mirefu ya magari makubwa ikisubiri kwa sababu baadhi ya serikali kama za Uganda, Kenya na Rwanda wanachukua vipimo vya joto la mwili vya madereva wa magari, utaratibu ambao unafanya ugawaji wa chakula kuwa wa polepole. Pia kuna wasiwasi kwamba uchelewesho huo na hatua nyingine za kibiashara huenda zinadumaza kazi muhimu za kuokoa maisha. Paul Molinaro, mkuu wa operesheni na mipango katika programu ya dharura ya afya kwenye WHO aliyeeleza hayo katika mkutano na wanahabari kwa njia ya video na kuongezea kwamba haya yanakuja wakati tayari kuna uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu, kupanda kwa bei za bidhaa na marufuku ya mauzo ya nje ya nchi. there's enormous challenges um and the longer we we we continue to face this situation um, it's clear there are going to be repercussions outside of the COVID response na changamoto kubwa, na kadri tunavyoendelea kukabiliwa na hali hii, ni dhahiri tutakuwa na madhara nje ya majibu ya majibu COVID. Tayari tunaona kuwa shehena ya chanjo za UNICEF, ambazo kwa kiasi kikubwa zinategemea usafiri wa ndege, tunaona hatua hiyo ikivurugika mwezi Aprili, na kama hali hii itaendelea mpaka mwezi Mei, tutakuwa na mianya katika utoaji wa kawaida wa chanjo na pia kampeni dhidi ya milipuko ya magonjwa mengine zitavurugika. Kikosi kazi maalum cha kushughulikia ombi la moja kwa moja kwa WHO kutoka kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ili kuratibu majibu ya taasisi kwa virusi vipya vya corona. Baada ya kutoa tahadhari mapema mwaka huu kuhusu tishio la afya ambalo linaletwa na virusi vipya vya corona ambavyo vilizuka katikati ya China mwezi Disemba mwaka jana, WHO ilitangaza kwamba ilikuwa inaongeza msaada wake kwa nchi ambazo zimegubikwa na mifumo duni ya afya ya umma. UNICEF pia ilisafirisha vifaa vya kusaidia kupumua, vifaa muhimu vya kitabibu, mashine za upimaji mapigo ya moyo, dawa na lishe huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na vifaa binafsi vya kuvaa vya kujikinga kwa ajili ya Iran na Venezuela. Kituo cha matibabu chenye vitanda 50 kwa ajili ya kuwatenga wagonjwa wa Covid-19 na kituo kingine huko Bangladesh katika eneo la Cox Bazar. Kwa mujibu wa WHO, kikosi kazi kinalenga kupata barakoa milioni 75, mashine za kupumulia milioni 50, glavu maalum za kitabibu milioni 28, vifaa maalum vya kujikinga uso milioni 1 na miwani kiasi cha milioni tatu. Majadiliano pia yanaendelea na taasisi ya Jack Ma kwa ajili ya kupata barakoa milioni mia moja na mashine za kusaidia kupumua milioni moja. Taarifa ya WHO imesema. Ni makala ya matukio ya Afrika ambayo yanatayarishwa na Hadija Riami na kuletwa kwako kila siku ya Alhamisi katika matangazo ya jioni ya Sauti ya Amerika, VOA. Kabla ya kukamilisha matangazo ya leo BMJ Muridhi anakusomea muhtasari wa habari. Kwa muktasari, ni kwamba kiongozi wa chama kinachotawala nchini Lesoto amelikataa ombi la waziri mkuu Thomas Tabane la kutaka asifunguliwe mashtaka baada ya kushutumiwa kwamba alimpiga risasi na kumuua mkewe wa kwanza. Foleni ndefu za watu zimeshuhudiwa hii leo katika mitaa ya Afrika Kusini huku maelfu ya watu wakisubiri kupewa msaada wa chakula kufuatia hali ya kusikitisha iliyosababishwa na amri ya usitishwaji wa shughuli katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa korona. Serikali ya China imesema kwamba haina nia yoyote ya kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani. Hii ni baada ya Rais Donald Trump kutoa madai kwamba China inafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba anashindwa katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Mimi naitwa Kennes Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, ni ruhusu ni kutakie usiku mwema, usiku mtulivu.