Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea matangazo ya Kwa Undani, tukiangazia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia namna mataifa mbalimbali mbali na dunia kiujumla, yanavyojiandaa e, kurejea katika maisha yake ya kawaida, kwa sababu ya muda mrefu umepita, hivi sasa mataifa yakiwa ni kama vile yamesimamisha shughuli zote kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia basi mwelekeo wa maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni na uh, kile ambacho wataalamu wanaeleza. Je, kuna mafanikio au bado tunakuelekea ni gizani? Ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Moja kwa moja tunaanza kuangazia namna mataifa mbalimbali hivi sasa yanavyolegeza masharti yaliyowekwa katika kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona ambapo, eh, karibu ulimwenguni kote eh, mataifa mbalimbali yanajadili juu eh, ya lini na jinsi gani ya kulegeza masharti wakati uh, ya mapambano ya janga la COVID-19. Ugonjwa huu uh, na jinsi unavyoenea umeleta changamoto kadhaa na za kipekee kabisa. Kwa mujibu wa wataalamu mbalimbali, watu ambao wanahatarisha zaidi maambukizo mapya ni wale ambao hawaonyeshi dalili, na kwamba wanaweza kuwaambukiza watu wengine na wengine, na hii inaweza kuwa mbaya sana, hasa katika wakati huu ambapo mataifa mengine yanaanza kujipanga kurejea katika hali za kawaida. Hapa Marekani kuna majimbo mbalimbali mbali mbali tayari yameshatangaza kulegeza e, masharti ya marufuku yaliyowekwa hapo awali kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Na hali hiyo si mpaka hivi sasa, kumekuwa na mvutano na maandamano ya watu ambao wamekuwa wakieleza kwamba wanataka kurejea makazini na wanataka kuona kwamba shughuli zikiendelea, e, kama kawaida na kwa namna moja manyingine, baadhi yao wameonyesha e, kuwakosoa wataalamu wa afya ambao wamekuwa wakishauri kwamba watu wakae majumbani. Lakini katika mataifa ya Ulaya ambayo yamepata e, maambukizo e, makubwa kwelikweli. Katika bara hilo la Ulaya kwa mfano, kama vile Ujerumani, Italia, na Uhispania yenyewe. Ujerumani e, imetangaza kwamba imeanza e, kufungua baadhi ya maduka ambayo yalikuwa yamefungwa kwa ajili ya kukabiliana na virusi hivi vya korona, na imeeleza kwamba maduka ambayo uh, mauzo yake uh, yanafanyika katika eneo lenye kilomita za mita uh, za mraba uh, mia nane basi zinaweza kufunguliwa. Hali kadhalika vilevile uh, imeelezwa hapo itapofika Mei nne siku ya Jumatatu uh, shule ambazo zina mpango mzuri wa kukabiliana na virusi vya korona. Uh, shule hizo zinaweza zikafunguliwa lakini kipaumbele kinapewa uh, wanafunzi wa shule za msingi na sekondari ambao wako katika mwaka wa mwisho wa masomo yao. Licha ya hayo, bado maambukizi ya Ujerumani yako juu, yakiwa ni zaidi ya maambukizo elfu tatu. Italia, ambayo uh, imeathirika nayo kwa kiwango kikubwa sana hasa katika upande wa vifo barani Ulaya, imeeleza kwamba uh, basi maduka uh, ya vitabu sehemu za kufanya uh, kufulia nguo, maduka ya kuuza uh, vifaa vya shule na sehemu ambazo za kufulia nguo za watoto uh, ama maduka ya kuuzia nguo za, za watoto yanaweza kufunguliwa uh, kuanzia wiki uh, ijayo, kwa mujibu wa waziri mkuu wa taifa hilo katika tangazo lake ambalo alilitoa. Halikadhalika, Uhispania yenyewe inaeleza kwamba zaidi ya wafanyakazi muhimu, muhimu wa sekta muhimu laki tatu wameanza kurejea makazini eh, toka wiki ile ya Pasaka, ambapo hii pia inaonekana kulegeza mambo hayo ambayo yamekuwa yakiwekwa kwa taifa hilo ambalo na lenyewe limeathirika sana na virusi vya korona na kwa upande wa Afrika, rais wa Nigeria Muhammad Buhari alitangaza mwanzoni mwa juma hili kwamba uh, duru ya kwanza na ya taratibu ya kulegeza masharti ya watu kutoruhusiwa kutoka majumbani mwao katika majiji makubwa kabisa ya kiuchumi ya taifa hilo yani Abuja eh, na Lagos itaanza siku ya Mei nne, yaani Jumatatu, ambapo imeelezwa kwamba hali hii imechangiwa na kulegeza ama kusababishwa na hali mbaya ya kiuchumi iliyosababishwa na watu kuelezwa kukaa majumbani mwao. Hatua hii ya Nigeria imekuja mara baada ya Ghana kuwa ni taifa la kwanza la Afrika eh, kutangaza kulegeza masharti ya watu kutotoka nje ya majumba yao katika miji ya Akra na Kumasi wiki iliyopita. Ikumbukwe vilevile vile Afrika Kusini, e, na yenyewe imeanza ama imetangaza kuanza kulegeza masharti ya watu e, kutotoka nje ya majumbani mwao kuanzia hapo Mei mosi na nchi ya Kenya vilevile ilitangaza kwamba kufungua migahawa na ikaweka masharti mengi tu, ikiwa ni njia mojawapo ya kuanza kulegeza masharti ambayo yamewekwa katika kukabiliana na uh, ugonjwa huu ama uh, virusi vya korona. Nikazungumza na Profesa Fulbert Namwamba kutaka kufahamu kile ambacho anakiona katika kuelekea eh, kukabiliana na virusi hivi vya korona. Je, dunia ipo katika hali ya utayari kurejea katika hali ya kawaida? Profesa, hebu tuanze ku tueleza. Dunia pale waliweka vikwazo na pale wameona matokeo mazuri, wale walio na matokeo mazuri wako tayari, lakini katika kurudia kuwa kawaida, kawaida sio kawaida kawaida, kawaida lazima ije na mikakati ya kwanza ikiwa ni chakula ambacho wakulima hawakuwa na pakuuza sababu haku, hawakuwepo na watu wa, wa, wa uchukuzi. Uh, ingawa walikubaliwa, lakini haikuwa wazi vile vile. Pili, um, wakirudi sio kurudia maisha yao ya kawaida, pale kukaa mbali uh, ni lazima watu wajitenge wa, wa kwa umbali kidogo, wasiwe karibu karibu asije wa wakarudisha virusi. Lakini kuna hali ya wasiwasi kutoka kwa wataalam. Uh, na wameonya baadhi ya mataifa yaangalie au yafanye uangalifu wa hali ya juu kabisa katika kurejesha ama kulegeza marufuku zilizowekwa katika kukabiliana na korona. Uh, je, kile ambacho wanakiona kina uh, watishia zaidi wataalam. So ni nini watishia wataalam? Ni kile wanaita kitaiita uh, marudio au wimbi la pili. Sasa hili wimbi la pili ndilo wanaogopa. Kwa kihistoria, wimbi la pili huwa kubwa kuliko wimbi la kwanza. Kwa hivyo kurudi, ni lazima warudi kwa mikakati tena. Wakirejesha hawarejeshi kila kitu, wanarejesha polepole na kwa mpangilio, sababu wimbi la pili likija, eh, wanaweza kuwa wameishiwa na rasilimali za kukumbana nayo. Halafu huu ni wakati wa serikali hizi kwa kuweka rasilimali kama ni vizuizi vya midomo na mapua kama ni eh, mavazi ya kujikinga wao wako wa, tayari. Kama ni kuongeza vitanda hospitali, wimbi na pili linakuja. Lakini kile ambacho kinaonekana uh, profesa, mpaka hivi sasa kwa mazingira uh, yaliyopo, je, hizi nchi kurejea kwake uh, katika hali ya kawaida ni kutokana ya maambukizi au sababu, pia ni suala la kiuchumi? Uchumi ndicho ndio kisingizio kikubwa au ndio sababu kubwa na uchumi ukiangalia nchi zozote hizi nchi zilizoendelea zote, ni kuwa serikali imelazimika kuwapa maskini na wasiojiweza chakula. Na serikali zetu wengine kama Rwanda na Uganda wametoa chakula kwa maskini. Kuna nchi kama Kenya wamesema wana mikakati, na bado tunaangalia tuone kama kweli watatoa chakula kwa maskini, na, na ni kuwa hao watu maskini kazi wanaofanya kila siku, unaenda kila siku na unapata riziki yako ya kila siku. Sasa pengine hawana riziki ya kila siku, hawana chakula na hawana riziki. Kwa hivyo ni lazima kuwe njia ya kuwarudishia kupata riziki hiyo, ndio inalazimisha sana, na mazingira ambayo yamekuwa uh, yakiendelea juu ya kuanza kurejea katika uh, hali za kawaida. Umegusia suala la uchumi. Uh, umegusia swala lingine ambalo ya maisha ya kila siku kwa wananchi, lakini kwa hivi sasa ukiangalia uh, zile uh, takwimu za kusambaa kwa virusi, vifo vilevile vile. Uh, kweli kabisa, ulimwengu upo uh, tayari kurejea katika ile hali ya kawaida, au imefikia muda sasa inabidi eh, mataifa mbalimbali yatafute namna ya kuishi pamoja na virusi hivi. Jambo la ajabu nakuwa imesemekana wazi, kwa mfano u, Uchina ilikuwa imedanganya au kuficha takwimu zake. Hata sasa inaonekana kuna serikali mbalimbali ambazo zinaficha takwimu, lakini mbali na kuficha, iko shida moja. Kuna wale ambao wameambukizwa, lakini madhara ya ya ya ugonjwa hayaonekani. Sasa wale ambao wameambukizwa na hawaonyeshi madhara waziwazi, hawa ndio wako hatari ya kuambukiza wengine. Kwa hivyo takwimu wale walio hospitali au wale walioonekana wale ambao haonekani ndio takwimu moja kubwa ambao haitajulikana na bila ku, ku, kuchunguza vizuri hiyo takwimu haijulikani waziwazi kwa hiyo hata takwimu zingine za nchi fulani haziaminiki lakini kuna haja ya kurejesha hali ya kawaida wakati ambapo kwa mfano hata Marekani tunajua baadhi ya majimbo kwa mfano Georgia aa, na majimbo mengine yameanza kurejesha hali ya kawaida Florida, vile vilevile maambukizi bado yanaonekana yapo juu na vifo vile vile, ndio maambukizi yako juu, na vile nimesema kuwa kuna wale wameambukizwa lakini hawaonyeshi madhara. Kwa hivyo ukifungua tu maisha ya kawaida, ikianzisha tu vile, kuko na hatari kuwa wale ambao wameambukizwa wataambukiza wengine, na hilo wimbi la pili litaonekana. Na je, hizi serikali zote ziko tayari kumbana na wimbi la pili hilo? Ni swali nitauliza na kile ambacho unaweza kukieleza, unadhani maisha yatakuwaje endapo mataifa mbalimbali yataamua kwamba, uh, hatujui lini hasa mataifa yote ama ya dunia itakuwa uh, na kisa ama maambukizi sifuri, basi turejee katika hali ya kawaida. Hivi sasa kuna wimbi la kuonyesha kwamba inabidi tujifunze ama tutafute mbinu ya kuishi na hivi virusi. Maisha unadhani yatakuwaje katika kuishi, uh, tukijua kabisa maambukizi ya virusi vya korona bado yapo? Kuna habari njema kuwa wajua eh, asilimia sabini ya wanaoambukizwa hupona wenyewe. Asilimia sabini hupona wenyewe. Kwa hivyo hiyo ni habari nzuri, lakini jambo lingine ni kuwa ikiwa hata vile, kumbuka, huwezi ukarudisha watu kufinyana kwenye daladala au matatu vile ilivyokuwa au mabasi vile ilivyokuwa. katika dunia ya kwanza, unadhani yatakuwaje maisha katika dunia ya kwanza? E, yatakuwa afadhali kama mwezi mmoja, halafu vile nilisema kuwa wimbi la pili litakuja. Lakini na habari njema ni kuwa kumekuwa na mafunzo mengi katika wimbi la kwanza. Sasa mafunzo hayo, kuna madawa ambayo yatatumika e, kujaribu kupunguza madhara ya walioambukizwa mpaka wapone wenyewe. Hizi dawa zimeanza kupatikana. La pili, dawa za kuchanja kuzuia virusi yenyewe, maendeleo makubwa yanafanyika. Kwa hivyo wakati wimbi la pili litakapokuja, dunia itakuwa tayari kidogo na, e, na then e, nchi ambazo hizi nchi za ambazo zinaendelea, uh, inaonekana kuna mambo mawili. Kama Afrika ya kwanza, kwenye jua hivi virusi habili vina changamoto kali kwenye jua. Kwa hiyo hiyo inasaidia watu walio kama bara Afrika. Pili, inayumkinika kuwa waliopigwa, uh, waliochanjwa BCG eh, nao ambao tulikuwa tukichanjwa tukiwa watoto wana, inaonekana iliyumkinika kama hawaambukizwi kwa upesi vile. Kwa hiyo kuna habari njema eh, watu wasife moyo. Shukran kabisa Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza eh, hayo yote, na hapo basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu katika kipindi cha kwa undani ambapo hii leo tunaangalia eh, wapi tulipo katika maambukizo ya virusi vya korona kiujumla. Uh, kwa eneo la Afrika Mashariki, Tanzania ina jumla ya maambukizo 480, ikiwa taifa ndilo linaloongoza kuwa na maambukizo mengi likifuatiwa na Kenya, lenyewe lina maambukizo 396 96, uh, eh, katika Uh, mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Rwanda hivi sasa ina jumla ya maambukizo mia mbili ishirini na tano ya virusi vya korona, huku taifa la Uganda hii leo basi na lenyewe likitangaza kuongezeka kwa wagonjwa wa virusi hivi vya korona kufikia themanini na moja. Hali kadhalika taifa lingine la Afrika ya Mashariki, yaani Burundi lenyewe mpaka hivi sasa limekwisha uh, tangaza kuwa na maambukizo kumi na mmoja na Sudani Kusini ikiwa ina jumla ya maambukizo ambayo yametangazwa mpaka hivi sasa kuwa ni ya watu uh, sita. Basi moja kwa moja tumezungumza na Profesa Patrick Negula kutoka kuangalia kiujumla hali ikoje sehemu nyingine na Afrika kiujumla. Profesa Patrick Negula, kwanza tukianza kiujumla kidunia wataalamu wanaeleza tuko wapi? Kwanza tu niseme tu ni kwamba kidunia uh, tunaona tu kwamba ukiangalia kiduniani uh, maambukizi ya virusi hivi vya Covid kumi na tisa yanaendelea uh, kuenda juu na idadi ya watu uh, kwa ujumla duniani wanaofariki inaendelea kupanda juu vipi? Uh, kwa hapa Marekani hali inaonekana iko vipi? Uh, kwa hapa Marekani, ukifuatilia kwa karibu katika vyombo vya habari hususan, uh, jana, uh, uh, inaonyesha tu ya kwamba idadi ya watu ambao wanapatikana ambao wakipimwa uh, wanaopatikana na virusi hivi vinazidi kwenda juu na na vilevile vile, uh, idadi ya watu hapa Marekani wanaofariki kutokana na ugonjwa huu inazidi kuongezeka na imefikia zaidi ya watu elfu sitini kwa jana usiku. Hizo ni idadi ambazo tunazo kwa sasa hivi katika taifa hili la hapa Marekani. Vipi kuhusu barani Ulaya, kile kinachoonekana uh, kuendelea hivi sasa uh, bara la Ulaya liko wapi eh, katika maambukizi, vifo na mwelekeo wa virusi hivi vya korona kiujumla? Uh, katika bara la Ulaya niseme tu ni kwamba uh, taarifa zao au takwimu zinaonyesha tu ya kwamba nao bado wapo katika hali ambayo haitofautiani sana na na na, na, na hapa Marekani. Niseme tu kwa kwa haraka haraka ni kwamba idadi bado haijapungua sana, na vile vile idadi ya watu ambao uh, wanafariki bado haijapungua kama ambavyo tulivyokuwa tukitegemea. Vipi kuhusiana na bara la Asia? Maanake huko ndiko ambako uh, virusi hivi vilianzia, lakini haionekani sana kama uh, mambo ni mabaya au uh, mambo ni mazuri. Nini kinaendelea barani Asia? uh, niseme tu katika bara la Asia uh, wao ndio kama ulivyogusia mwanzo, ni kwamba ugonjwa huu kama wanavyozungumzia kwamba ulikuanzia katika uh, taifa la Uchina ni kwamba Uh, kutokana na taarifa ambazo zinatoka huko katika nchi hiyo ni kwamba uh, virusi vimepungua na watu wamerudi katika hali ya kawaida, na hiyo tu ilitokana na taifa la Uchina hususan la Uchina kuchukua tahadhari za uh, kuwaweka watu kukaa nyumbani na kusimamisha au kusitisha shughuli uh, mbali mbalimbali katika mji ambao ulikumbwa na maradhi hayo. Kwa hiyo hii zilisaidia Uh, kuteremka kwa uh, maambukizi wa virusi pamoja na idadi ya, ya vifo katika nchi ya Uchina. Vipi uh, upande wa bara la Afrika? Hali inaonekana iko vipi hivi sasa? Maanake, shirika la afya ulimwenguni WHO lilitabiri kama mwezi mmoja umepita sasa, kwamba maambukizi haya mara baada ya kushambulia sana uh, asia na baadaye kwenda Mashariki ya Kati, hasa taifa la Iran na kwenda Italia e, na Ulaya kiujumla na kuja hapa Marekani. Uh, walitabiri kwamba hali itakuwa mbaya zaidi. Uh, ya Afrika vipi mwelekeo wa maambukizo, hali ya ugonjwa huu ama virusi hivi kwa bara zima la Afrika? Niseme tu ni kwamba katika bara zima la Afrika, uh, taarifa tunazozipata ni kwamba Uh, idadi ya watu uh, ambao wanaambukizwa na virusi hivi si nyingi sana, na na vifo vilevile vile, uh, uh, taarifa tunazozipata kutokana na watu wanaofariki kutokana na maambukizi haya uh, hazijafikia zile idadi za mataifa, kwa mfano kutoka katika bara la Asia, Marekani na Ulaya na hii tu inatokana na niseme tu ni kwamba na labda utoaji na upokeaji wa taarifa pamoja na upimaji wa watu uh, kutokana na uchache na uhaba na uwezo wa mataifa ya Afrika kufikia katika ile hali ambayo unaweza ukailinganisha na mataifa kwa mfano ya Marekani, ya Ulaya pamoja na mataifa ya Asia. Sasa tukija kuangalia kiujumla, uh, mapambano haya ya virusi vya korona, wataalamu wanasemaje? Mwelekeo wetu uh, wa baadaye huko tunakuelekea, hali iko vipi hasa katika kwanza tumezungumzia na na ni kwamba kuna elimu ambayo imeshakwisha kutolewa ya wananchi wengi kuvaa uh, barokoa uh, pamoja na, na kujaribu kuepuka mikusanyiko ya, ya watu wengi na kusitisha shughuli ambazo si za muhimu sana. Uh, kwa ujumla tu niseme tu ni kwamba mpaka sasa hivi hatujapata, uh, niseme tu chanjo ambayo inaweza ikakabiliana na virusi hivi, lakini katika taarifa tulizozipata hivi karibuni ni kwamba baadhi ya tafiti ambazo zinafanywa hapa Marekani kama wanakaribia kupata chanjo, lakini hiyo chanjo bado haijathibitishwa kwa uhakika kama inaweza ikazuia kabisa mtu kutokupata na virusi hivi. Kwa hiyo tu niseme tu ni kwamba uh, bado tafiti zinaendelea za kutafuta chanjo ambayo inaweza ikazuia mwanadamu kutokuweza kushambuliwa na virusi hivi. Lakini ni cha muhimu zaidi na ambacho ningesema tu ni kwamba cha kusisitizia kwa upande wa bara la Afrika ni kwamba tuwe waangalifu zaidi katika uh, kuto kutoka nje ya, ya manyumba yetu na, na kujaribu kuto ko, kuto kushiriki katika shughuli ambazo sio za lazima, kunawa mikono na vilevile kuvaa barokia ili kuweza kupunguza maambukizi kwa watu wengine. Na kile ambacho wataalamu wanaeleza hivi sasa, je, uh, ni kwamba mwelekeo wa ugonjwa huu unatupeleka kwenye maafa zaidi ama tutarajie kupungua kwa maafa? Maanake tayari watu waliopoteza maisha wameshakuwa wengi kweli kweli. Mimi kweli tu niseme tu kutokana na taarifa ambazo tunazipata kutoka kwa wataalam kwamba kuna kuna haja ya kuwa waangalifu zaidi, kwa sababu kuna kuna mashambulio mengine yanaweza yakatokea katika miezi ya kumi na moja na kumi na mbili kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa ambao ugonjwa huu tena ambao utaambatana na ugonjwa wa wa homa ya influenza ambao unaweza ukarudi tena, kama watu wakirudi katika shughuli zao za kawaida katika miezi ya mwishoni wa mwaka wa mwezi wa kumi na moja na kumi na mbili. Kwa hiyo cha muhimu zaidi ni kwamba tuwe wavumilivu na tufuate taratibu na masharti yanayotolewa na wataalamu wa afya, ya kuepuka misongamano, kuosha mikono pamoja na kuvaa barokoa. Kile ambacho unaweza kutueleza kwa uh, tathmini ambayo imekuwa ikifanywa na wataalam mbalimbali ulimwenguni, uh, je, uh, lini hasa pengine dunia inaweza ikakabiliana kabisa na virusi hivi na maisha yakarejea katika hali ya kawaida? Maanake tumeona Uh, uchumi wa mataifa mbalimbali umeharibika, biashara mbalimbali zimeharibika, hasa sekta ya anga ambayo inaelezwa kwamba itaathirika zaidi pengine kuliko sekta yoyote. Uh, ni, ni mapema sana kuzungumza ni lini na ni wakati gani, uh, tunaweza kurudi katika hali yetu ya maisha ya kawaida kwa sababu ya mazingira na tabia ya virusi hivi ya ambavyo vina historia ndefu tu kutokea huko nyuma. Kama wataalam wanavyotueleza ni kwamba, ukizingatia ya kwamba ni virusi ambavyo vina, vina tabia ya kubadilika na havikae katika hali ambayo vilivyoonekana kati, labda niseme katika siku za nyuma. Kwa hiyo cha muhimu zaidi cha kufanya, mimi tu niseme tu ni kwamba ni ntuwe na subira kwa sasa hivi, wataalam wa tafiti za mambo ya kisayansi wanaendelea kuusoma na kuuelewa ugonjwa huu ili kuupatia chanjo ambayo inaweza katu, ikatumika kumzuia mwanadamu ili asiweze kuathirika katika siku za baadaye. Asante sana Profesa Patrick Negula kwa kutueleza hayo yote. Basi na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami Msikilizaji, ukiwa unaendelea kusafiri na matangazo haya kumekucha Afrika, basi hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki.