Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Harrison Kamau tukikukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Jumaa, tarehe 8 mwezi Mei mwaka wa elfu mbili na ishirini nasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Basi kuwa nasi hadi mwisho katika matangazo yetu ya leo Ijumaa. Mipango ya kurahisisha mawasiliano kwa njia ya simu na kuwezesha raia wa nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki kuwasiliana bila ya kutozwa ada ya ziada yaendelea kujadiliwa huku baadhi ya serikali zikichukua misimamo mikali kuhusu suala hilo. Ina faida kubwa, kwa sababu najua ya biashara inahitaji mawasiliano. Kwenye kufanya biashara, lazima unahitaji kutoa taarifa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Na katika habari nyingine, wafungwa 20 katika gereza moja la jimbo la Apa Ulele, mashariki mwa DRC wavunja lango la jela hilo na kutoroka. Wachambuzi wanasema nini huenda kilipelekea wafungwa hao kufanya uamuzi huo. Kwa sababu hali inapatikana katika gereza za Kongo ni za kutisha kabisa. Watu hawapate chakula, watu wanalala vibaya, kwenda kuchoo ni shida, kulala ni shida, kutunzwa ni shida. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa Washington, matangazo ambayo pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili com, na kabla ya kupata yale yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tusikie habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Kamati ya dharura kwa ajili ya COVID-19 nchini Sudan imependekeza kuongezwa kwa muda wa kufungwa kabisa kwa shughuli za kawaida katika jimbo la Khatum kwa siku kumi zaidi kuanzia Jumapili ili kujaribu kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi hivyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Sudan kufikia sasa imeorodhesha visa 930 vya maambukizi ya korona pamoja na vifo hamsini na viwili. Baraza la usalama nchini humo linatarajiwa kufanya uamuzi wa mwisho baadaye hivi leo. Tangu kuzuka kwa COVID-19 nchini humo sala zote za Ijumaa kwenye taifa hilo lenye Waislamu wengi zilipigwa marufuku wakati kukiwa na wasiwasi wa iwapo mfumo wake wa afya unaweza kumudu janga hilo kutokana na kuadhiriwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mingi. Utawala wa Trump umetetea hatua ya kutofichua mpango wake wa kufunguliwa tena kwa shughuli za kawaida hapa Marekani, ukisema kuwa huenda ungekinzana na mpango wa majimbo 50 yaliyoko hapa nchini taarifa hiyo imekuja baada ya shirika la habari la Reuters kutoa ripoti kwamba serikali kuu ilisitisha kufichua mpango huo uliokuwa umetayarishwa na wachunguzi wakuu wa magonjwa wa kuambukizwa serikalini, ukieleza ratiba ya kufunguliwa tena kwa shughuli kwenye majimbo pamoja na sehemu nyingine za umma. Ikulu ya Marekani jana Alhamisi, kupitia kwa barua pepe iliyoandikiwa VOA, imesema kuwa huenda mpango huo ulikuwa wa jumla bila kuzingatia changamoto tofauti katika kila jimbo, wakati huu wa janga la virusi vya korona. Ripoti hiyo imeongeza kusema kuwa rais Donald Trump alikuwa ametoa ripoti Aprili 16 iliyokuwa na maelekezo ya kufunguliwa tena kwa shughuli za kawaida yenye kurasa 17. Hata hivyo inasemekana kuwa ilivuja kabla ya wakati wake rasmi wa kutolewa, suala lililopelekea jopo maalum la kukabiliana na korona kuitathmini tena ili iweze kutoa mikakati itakayoweza kutumika kila mahali Marekani, iwe mijini au mashambani, kufungua tena shughuli za kawaida. Serikali ya Nigeria imeanza mpango wa kuwarudisha baadhi ya raia wake wanaoishi katika nchi za kigeni ambao walifungiwa wakati serikali ilitangaza marufuku ya safari za kutoka na kuingia nchini humo. Kundi la kwanza lilirudi hapo jana Alhamisi kutoka Dubai na kundi la pili linatarajiwa kuwasili katika siku za karibuni likitokea nchini China. Mwandishi wetu Collins Atohenge anayoripoti kamili kutoka Abuja. Alamu ya kwanza kuwa Nigeria inapanga kuwarudisha waraia wake kutoka ng'ambo ilijulishwa na waziri wa mambo ya nje Geoffrey Unyama baada ya mkutano na balozi wa China kwa Nigeria juu ya Waafrika kutendwa vibaya nchini China. Ni wale kutoka Dubai ambaye waliwasili Nigeria jioni ya Alhamis na walipelekwa kambi ya kuangalia magonjwa ya kivirusi kwa karantini. Watu wapatao mia mbili hamsini na sita walisafarishwa nyumbani katika hatua hiyo, lakini hatua ya pili ilikuwa kuwarudisha wale walioko Uingereza na waziri wunyama kasema safari hiyo ilikuwa na shida na mpango mpya unaanzishwa na shirika nyingine ya safari ya anga. Mwenyekiti wa kamati ya mambo ya Wanaijeria walioko ng'ambo, abkww alisema idadi kubwa wanangojea Abuja kuleta ndege kuwapeleka nyumbani kutoka Marekani ya sehemu zingine ulimwenguni. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Dhamani ya hisa kwenye soko la Marekani jana ilipanda kidogo kutokana na imani kuwa uchumi wa Marekani unaendelea kufunguka tena. Hisa za Dow Jones pamoja na SNP zilipanda kwa asilimia moja kila moja. Hisa za Nasdaq ambazo zimekuwa zikishuka kwa muda sasa ziliimarika licha ya kushuka kwa karibu asilimia 20 mwanzoni mwa mwaka. Hisa za makampuni ya Apple, Facebook, Amazon na Google pia zinasemekana kupanda kufikia jana jioni. Hata hivyo, hisa za Dow na SNP 500 zinahitaji kupanda kwa karibu ya asilimia kumi kabla ya kurudi tena kwenye viwango vyake vya hapo awali. Hisa za makampuni ya kitalii kama vile Hilton, MGM Resorts pamoja na meli za kitalii za Carnival na Norwegian pia zimepanda. Barani Ulaya, hisa mjini London, Frankfurt na kule Paris pia zinasemekana kuimarika kwa zaidi ya asilimia 1 huku za bara Asia zikionyesha dalili tofauti, licha ya Beijing kutangaza kwamba mauzo yake kwa ya nje yameongezeka kwa asilimia 3.5 yakilinganishwa na wakati kama huu mwaka uliopita. Kwa ujumla, uchumi wa ulimwengu umeanza kuonyesha dalili za kuimarika tena, licha ya janga la covid-19 linaloendelea kushuhudiwa. Shirika la afya duniani WHO limeelezea wasiwasi wake kuhusu ripoti za ongezeko la mizozo ya kinyumbani kwenye maeneo mengi barani Ulaya, hasa baada ya kufungwa kwa shughuli za kawaida kufuatia janga la COVID-19. Wakati akitoa hotuba jana Alhamisi mjini Copenhagen, Denmark, mkurugenzi wa WHO barani humo Dr Hans Kluge amesema kuwa ameshuhudia ripoti kuhusiana na tatizo hilo linalojumuisha kasi dhidi ya ya wanaume, wanawake na watoto kwenye baadhi ya mataifa yakiwemo Ubelgiji, Uingereza, Ufaransa, Rusia na Uhispania. Ingawa kupata takwimu sahihi ni vigumu, Kluj anasema kuwa asilimia 60 ya walioathiriwa ni wanawake, akiongeza kuwa idadi ya watu wanaopiga simu za dharura wakiomba msaada barani Ulaya imeongezeka mara tano. Ameongeza kusema kutokana na hali iliyoko sasa, ghasia nyingi za kinyumbani haziripotiwi. Amesema kuwa iwapo kufungwa kwa shughuli za kawaida kutaendelea kwa miezi sita, WHO inatarajia ongezeko la kesi milioni 31 za mizozo ya kinyumbani kote ulimwenguni. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi labda unajitayarisha hapo kuondoka au huko katika pilkapilka pilka zako wakati huu wa kanuni mbalimbali mbali za kukabiliana na maambukizi ya homa ya korona basi ni matumaini yetu kwamba utaendelea kuwa nasi hadi tamati, tukikujuza mengi yaliojiri kutoka sehemu mbalimbali ulimwenguni. Habari tuliyoipa uzito wa juu hii leo ni kutoka Arusha, Tanzania. Utekelezaji wa mpango wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wa kuwa na mfumo mmoja wa mawasiliano ya simu unaendelea kukabiliwa na vikwazo vinavyotokana na nchi wanachama wa jumuiya hiyo kuendelea kuwa na misimamo na mitazamo tofauti, licha ya kwamba mazungumzo ya kurahisisha mawasiliano ya moja kwa moja kwa raia wote wa eneo hilo yamekuwa yakiendelea kwa miaka sita sasa. Mwandishi wetu wa Arusha Asraj Mvungi anayo taarifa kamili. Mfumo huo ulilenga kuwawezesha wananchi wa nchi zote wanachama kutumia mawasiliano ya simu popote walipo bila kuchajiwa gharama za ziada. Ulianza kujadiliwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne, lakini hadi sasa bado malengo hayajatimia kutokana na tofauti hizo za mitazamo na misimamo ya nchi hizo. Changamoto hiyo imesababisha wabunge wa nchi zote sita za jumuiya hiyo kugawanyika makundi mawili, huku kundi moja lenye wabunge kutoka nchi za Kenya, Uganda, Sudani Kusini na Rwanda zikianza kutekeleza mpango huo na ambapo unapingwa na wabunge kutoka Tanzania na Burundi. Hata hivyo, pamoja na wabunge wa bunge hilo akiwemo Habibu Mnyaa kutoka Tanzania kukiri kuwepo kwa tija kubwa kupitia mpango huo, wamesema mfumo huo unahitaji kurekebishwa kwani una mapungufu mengi ambayo kama hayatafanyiwa kazi malengo hayatatimia. Sasa hiyo ishaanza kupitwa na wakati, kuna mambo mengine zaidi ambayo ya ya, ya, ya yame kwa hiyo sasa tunataka tu wakati tunajiunga tanzania tuakomodeti au tuingize hii system ya update, lakini unaweza ukajiunga wewe kwa voice call, lakini watu hawatumii ah, voice tena, anatumia data calling. Sasa itakuwa haina maana, kwa hiyo tunataka tuupdate, uh, tu ile system yote eh? halafu tuwe na, na utaalamu wa kutosha zisomwe zile taratibu na bihevia zote za simu zote za ndani ya Afrika Mashariki, halafu tena hapo tuwe kitu kimoja. Lakini kwa kweli hili one area network inarahisisha mawasiliano kwa sababu inakuwa ndani ya Afrika Mashariki, inakuwa kama zote ni local calls, kwa hivyo gharama e, pia zinapungua, na kupungua gharama inasababisha wafanya biashara ndani ya Afrika Mashariki kufanya biashara kwa urahisi zaidi. Wakichangia hoja hiyo, baadhi ya wajumbe wa kamati hiyo akiwemo Pamela Maasai kutoka pia Tanzania, wamesema pamoja na changamoto zilizopo, mfumo huo una tija kubwa na unahitajika sana kwa sasa katika kuharakisha kufikiwa kwa malengo ya jumuiya na pia ustawi wa wananchi haswa kiuchumi. Swala la mawasiliano kwenye nchi yoyote yenye fursa ni faida, ina faida kubwa, kwa sababu unajua biashara inahitaji mawasiliano. Kwenye kufanya biashara lazima unahitaji kutoa taarifa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Pamoja na nchi za Kenya, Uganda, Sudani Kusini na Rwanda kuanza kutumia mfumo huo, changamoto bado ni kubwa, kwani licha ya wananchi wa nchi hizo kuwa na uwezo wa kupiga simu na kutuma message bila kudaiwa gharama za ziada bado wanapotaka kutumia data kwa ajili ya WhatsApp na intaneti wameendelea kuchajiwa gharama za ziada, suala ambalo ndilo linalopingwa na nchi za Tanzania na Burundi. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, DC. Rais wa Malawi, Arthur Peter Mutharika, ameteua mgombea mwenza mpya wa kiti cha makamu wa rais kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa marudio mwezi Julai. Atupele Mulizi ambaye ni mwana wa aliyekuwa taifa ama rais wa taifa hilo Bakili Muluzi sasa ndiye atakuwa mgombea mwenza wa Mudharika kwenye uchaguzi huo. Muluzi pia ni kiongozi wa chama cha upinzani cha United Democratic Front UDF, ambacho hivi karibuni kilitangaza kufanya muungano na chama tawala cha Democratic Progressive DPP kwenye uchaguzi uliopita na ambao matokeo yake yalibatilishwa na mahakama ya kikatiba. Mudharika alikuwa ameteua Everton Chimurilenji kama mgombea wake mwenza. Mahakama ilichukua uamuzi huo baada ya malalamishi kuwasilishwa na mpinzani wa Mudharika na aliyekuwa mkamu wake wa Rais Saulo Chilima kutoka chama cha UTM pamoja na kiongozi wa upinzani kutoka chama cha MCP Lazarus Chakwera wakipinga matokeo hayo. Vyama hivyo viwili tayari vimeunda muungano huku Mudharika akisema kuwa ana imani ya kuibuka mshindi kwenye uchaguzi huo. Anasema kuwa muungano wa chama chake na kile cha upinzani cha UDF utaokoa taifa hilo na serikali za mitaa pamoja na mahospitali kaskazini mwa Italy yanajiandaa kukabiliana na wimbi kubwa la mashtaka kutoka familia za watu walioathiriwa na virusi vya korona, zikidai kuwa kulikuwa na uzembe wakati wa matibabu pamoja na kufichwa kwa taarifa. Wafanyabiashara walioathiriwa na hatua ya serikali kuu pamoja na za mitaa kufunga biashara zao pia wanasemekana kutathmini kuwasilisha mashtaka yao wakidai kuwa mamlaka zilichelewa kudhibiti kuenewa kwa virusi hivyo. Mamia ya wanafamilia na watu walioangamia kutokana na COVID-19 kwenye mji wa Lombardi ulioathiriwa zaidi nchini humo na pia ambao ni kitovu cha biashara nchini Italy wanadai kuwa serikali ilizembea sana katika kulinda watu dhidi ya virusi hivyo ambavyo vimeua zaidi ya watu elfu 25 kote nchini humo. Hata hivyo gavana wa mji huo Atilio Fontana, ambaye ni mwanachama wa chama cha kipopulisti cha Northern League, anasema kuwa mamlaka ya jiji haifai kulaumiwa na kwamba hatua iliyochukuliwa ni ya kupotosha. Badala yake, Fontana analaumu serikali kuu iliyoko Rome kwa makosa yaliyotokea, ikiwemo kuchelewa kufunga shughuli za kawaida ili kudhibiti maambukizi familia nyingi zimedai kuwa wapendwa wao waliambukizwa virusi vya korona wakiwa hospitalini wakati wakilazwa kutokana na maradhi tofauti kabisa. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington ukiwa naye Harrison Kamau na Harrison, kama mimi e bmj muridhi. Matangazo haya pia msikilizaji unaweza kuyapata kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na redio Kaya FM huko Mombasa, Kenya, redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar. Turejee sasa kwa ripoti za waandishi wetu, na ni kwamba wafungwa zaidi ya ishirini katika jela moja la jimbo la Apa Uele lililoko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wametoroka hiyo jana kutoka kwa kile kinachotajwa kuwa ni hali mbaya ya maisha. E, katika gereza hilo ambayo imekuwa pia ikishuhudiwa ndani ya jela zingine katika nchi hiyo. Wakati huo huo, katika mji wa Uvira serikali imewaachilia wafungwa kumi na wanne wakiwemo wanawake wawili, kama njia ya kupunguza msongamano ikiwa ni moja ya mbinu za kupambana na kusambaa kwa virusi vya korona. Austel Malivika anaripoti kamili kutoka mjini Goma. Wafungwa hao zaidi ya ishirini wamekimbia gereza katika mkoa wa Hotwele, eneo inayopatikana kwa zaidi ya kilometa mia saba kaskazini mwa muji wa Kisangani. Taarifa tulizonazo zasema kwamba wafungwa hao walisukuma mlango kwa saa za asubuhi na kumenya mbio hadi sehemu isiyojulikana. Rufina Tabu ni kutoka shirika la kutetea haki za binadamu Asivoko, ambaye tumezungumza naye kwenye njia ya simu 20 mambo ya gereza katika nchi ya Kongo kote, hata wale walikimbia, hata fasi zingine, wote wana nia ya kukimbia kwa sababu ya maisha magumu sana ndani ya gereza, kwa sababu hali yenye inapatikana katika gereza za Kongo ni za kutisha kabisa. Naona leo wanalia, wanasema wengine watoke hivi na hivi, lakini magumu, watu hawapate chakula, watu wanalala vibaya, fasi waliojenga kwa watu wadogo inaenea watu wengi, kama vile wanajenga, eh, gereza ya watu mia moja makumi tano inakuwa elfu mbili ndani. Hata kwenda kuchoo ni shida, kulala ni shida, kutunzwa ni shida. Ifahamike kwamba gereza nyingi hazina ulinzi wa kutosha na ujenji mbovu, hasa zile za mikoani na vijijini, na hali ya maisha ikiwa ngumu gerezani. Guvernemant ya Kongo ifanye nguvu sana sana sana, ijenge magereza kwa kuweza kuwa mbali na mji na kuweza kuheshimisha. Kuna watu wanafungwa hata ndani ya magereza kwa, kwa bure, wanasheria wakisema wafungwa hao walifanya makosa kukimbia. Huyu hapa Paulette Dumanza, basi kufikia njaa haikuruhusu kukimbia. Jela jela kuko kazi, kazi strukturi yote yenye inaangalia kukula ya wafungwa. Wafungwa wakekuwa na njala, sherti serikali ibakulishi ile kukimbia. Ni kuongeza makosa kwingine. Katika mji wa Uvira wafungwa kumi na nne wameachiliwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuepuka msongamano katika gereza na ugonjwa wa korona. Eric Ngabo ni mwanahabari kunako redio Le Messager mjini Uvira, Kivu Kusini. Wafungwa wa kumi na nne wameachiliwa hapo kwenye jela kuu ya hapa Uvira inayoitwa Mulunge, na wanasema kwamba ni kutokeana tu na hii hali ya maradhi ya coronavirus ndio wamekamata hatua hii, miongoni mwao wakiwa wanawake wawili ndiyo, katika watu hawa kumi na nne mna wanaume kumi na wawili na wanawake wawili. Hatua wa hiyo imechukuliwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufuatia ombi la mashirika ya kiraia yenye kutetea haki za binadamu pamoja na wabunge walioomba mahakama kupunguza watu gerezani kwa kuepuka korona, ambayo imeripotika katika gereza la Ndolo ambako kuna visa zaidi ya mia moja na tano hadi sasa. Malivika, kumekucha Afrika, Goma, unaendelea kusafiri na kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Polisi wa Rwanda wamewaonya wananchi ambao wanakaidi wito uliotolewa na serikali ya nchi hiyo siku ya Jumatatu wiki hii ikiwa ni hatua ya kuepuka kusambaa kwa virusi vya ugonjwa wa COVID-19. Watu wametakiwa kuvaa barakoa kila walipo, lakini inaonekana kuna baadhi ambao wanaendelea kukaidi agizo hilo kiasi cha kuanza kukamatwa na polisi. Mwandishi wetu wa Kigali, Rwanda, Silvanos Karemera anatuletea mengi zaidi. Siku ya Jumatatu wiki hii ndipo watu waliporuhusiwa kutoka majumbani kwa masharti baada ya siku 40 za zuio la kukaa ndani kama hatua ya kupambana na uenezaji wa virusi vya corona. Mojawapo ya masharti hayo ni kutakiwa kuepuka mikusanyiko ya watu wengi, lakini kubwa zaidi, mtu kuvaa barakoa kila anapotembea nje ya makazi yake. Hata hivyo, polisi imesema kwamba wengi wametekeleza agizo hilo, ijapokuwa kuna idadi kubwa ya wananchi ambao wanaonekana kupuuza jambo hilo, jambo ambalo polisi inasema imeamua kuchukua hatua kali. Huyu ni msemaji wa jeshi la polisi nchini Rwanda, Kamishna wa polisi John Bosco Kabera. Haina maana kuadhibiwa wewe kwa sababu hujachukua tahadhari. Kwa nini ifikie hatua ya kupewa adhabu kwa sababu umeshindwa kuchukua tahadhari kwa faida yako mwenyewe na kwa faida ya wenzio? Lakini wakati mwingine inatulazimu kuwaadhibu watu ambao wanakiuka miito iliyotolewa. Kama wale unaowaona pale, tutawaadhibu, lakini si wote. Lazima tuwasikilize, kisha tuchukue maamuzi kwa baadhi ya wananchi waliokamatwa kutokana na no ukiuka mito hiyo, hasa kushindwa kuvaa barakoa, walikuwa na haya. Mimi nikivaa barakoa huwa na tatizo la kupumua, ninajihisi joto jingi mdomoni kiasi kwamba midomo inakauka na mwisho kuanza kuwa na madonda no, ya, ya, kana kwamba ninoma malaria. Nilikuwa pale nikitembea, simu yangu ikalia, nilipotaka kuipokea ikadondoka chini, na nilipoinama kuiokota na kuanza kuipangusa barakoa ilitoka, na ndipo polisi aliponiita. Hawa wote wanatoa maelezo haya, huku ukiwa na idadi kubwa ya watu wenye kuonekana wakivalia hizo barakoa katika hali ambayo hata hivyo haikidhi mahitaji. Wakati huo huo, na katika tukio jingine tofauti, mvua zilizoonyesha jana katika majimbo ya kaskazini na magharibi mwa nchi mpaka sasa zimesababisha vifo vya watu hamsini na watano, huku ukiwa na hofu kwamba huenda idadi ya wahanga ikazidi kuongezeka zaidi. Wizara nayohusiana na majanga hapa nchini imetangaza kwamba inaendelea kufanya tathmini na kwamba baadaye itatoa hesabu za jumla za watu waliopoteza maisha kufuatia mvua hizo kali, pamoja na mali zilizopotea. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. VOA Mitaani. Katika makala yetu ya, ya VOA Mitaani leo, tunasafiri moja kwa moja hadi mjini Goma, jimbo la Kivu Kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako vijana wanasema kwamba katika nyakati hizi ambapo wanakabiliana na changamoto mbalimbali mbali za kimaisha, ikiwa bila shaka ni pamoja na kubaki nyumbani kwa sababu ya kanuni kuhusu ugonjwa wa korona wamegeukia zaidi kusikiliza muziki na hapa wanaeleza ni kwa nini wanafikiria muziki ni muhimu katika mazingira ya sasa. Mina pendaka muziki parce que dabord na nifurahishaka kwanza, na dede c'est destressant pour moi. kama nilikuwa ma ma bon, na mafatige masusi bon muziki naeseaka kuzi efase mu kichwa mina kwa destresse na tout. ni jamizetu nifurahi nicheze na muziki, nikisha asikia muziki sana s na kwa busiku, minashitukaka hata siku kwa na busingizi nishapataka busingizi na minalala na Bakuna mizike, swate ya Mungu, swate ya dunia, yote tuiko bien. Muziki kwanza tukaingilia kiafya kusikiliza makala hayo kuhusu jinsi muziki unavyoliwaza au kutuliza nyoyo za wakazi wa Goma eh, huko DRC. Nikiangalia kwenye ukuta hapa, msikilizaji, naona saa yangu inanaambia saa za studio zimekatika. Basi kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya leo, namkaribisha tena mwenzangu Harrison Kamau akusomeeni muktasari wa habari. Kamati ya dharura kwa ajili ya COVID-19 nchini Sudan yapendekeza kuongezwa kwa muda wa kufungwa kabisa kwa shughuli za kawaida katika jimbo la Khartoum kwa siku kumi zaidi kuanzia Jumapili ili kujaribu kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi hivyo. Utawala wa Trump umetetea hatua ya kutofichua mpango wake wa kufunguliwa tena kwa shughuli za kawaida hapa Marekani, ukisema kuwa huenda ungekinzana na mpango wa majimbo 50 yaliyoko hapa nchini. Serikali ya Nigeria imeanza mpango wa kuwarudisha baadhi ya raia wake wanaoishi katika nchi za kigeni na ambao walikwama baada ya hatua za kufungwa kwa shughuli kuchukuliwa. Dhamani za hisa kwenye soko la Marekani jana zilipanda kidogo kutokana na imani kuwa uchumi wa Marekani unaelekea kufunguka tena. Shirika la afya duniani WHO limeelezea wasiwasi wake kuhusu ripoti za ongezeko la mizozo ya kinyumbani kwenye maeneo mengi barani Ulaya. Rais wa Malawi Adha Peter Mudharika ameteua mgombea mwenza mpya wa kiti cha makamu wa rais kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa marudio mwezi Julai. Atulepe Muluzi ambaye ni mwana wa aliyekuwa rais wa taifa hilo Bakili Muluzi, sasa ndiye atakuwa mgombea mwenza wa Mudharika na serikali za mitaa pamoja na hospitali kaskazini mwa Italia yanajiandaa kukabiliana na wimbi la mashtaka kutoka familia za watu walioathiriwa na virusi vya korona, zikidai kuwa kulikuwa na uzembe wakati wa matibabu pamoja na kufichwa kwa taarifa na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu Diodene Chubahiro cd e kutoka hapa Washington, jina langu ni BMJ Mridhi, ujuavyo ni kwamba tumeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Ikiwa leo ni Ijumaa, tunakutakia wikendi njema kutoka hapa Washington. Tuonane tena wiki kesho, panapomajaliwa.